بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقوزانكو كتك إيماني تكيوا كتك wa sababu ambazo anatakiwa muislamu aiharakishe ibada ya hija kwanza tumshukuru allah subhanahu wataala kutujalia afya mpaka sasa kwa sababu miongoni mwa nema kubwa za allah juu ya waja ni afya afya ni neema kubwa sana juu ya, juu ya waja ndugu zangu katika imani kwa hivyo ukijaliwa neema ya afya umejaliwa neema kubwa kama alivyosema mtume sala llahu wa aleihi wasallama kwamba mambo mawili e, ni mtihani mzito kwa waja ambazo ni neema kubwa ambayo ni swiha na faragha nafasi kwa hiyo mungu ametupa afya mpaka sasa tunamshukuru sana tu tunamshukuru sana allah subhanahu wataala na ndugu zangu katika imani tukiwa tunaendeleza mwendelezo wetu kwamba miongoni mwa sababu za muislamu kutakiwa kufanya haraka kuiharakisha ibada ya hija ni kwamba ni amalu yani ni amali iliyokuwa bora kabisa yaani ni katika amali bora kabisa katika ibada zilizokuwa bora katika matendo yaliyokuwa bora ibada ya hija yenyewe bora matendo yanayofanyika katika ibada ya hija bora na heri zinazopatikana pale ni heri zilizokuwa bora bora tup kwa hivyo ni amali iliyokuwa bora kwa hivyo muislamu aharakishe kwa sababu kitu kilichokuwa bora mwislamu anatakiwa akiharakie kukipata kitu kinachokuwa cha gheri mwislamu anatakiwa afanye haraka akipate kama vile ilivyokuwa jambo la shari mwislamu anatakiwa aharakishe kuliepuka kwa hivyo miongoni mwa mambo ambayo yanamfanya mwislamu aharakishe ibada ya hija ni kwamba ni ibada iliyokuwa bora kabisa سئل النبي صلى الله عليه وسلم أي العمل أفضل هل يريد أن تمي صلى الله عليه وسلم ني عملي غاني إلي يقوى بورا كولي كوزوتي عملي غاني صلى الله عليه وسلم فقال كسيما إيمان بالله أكا أنزم نتوم صلى الله عليه وسلم كسيما katika amali zilizokuwa bora kuliko zote akasema imanu billahi wa rasulihi kwamba ni kumwamini mwenyezi mungu mtukufu na mtume wake na imani kumwamini mungu na mtume wake sio tu kusema ikatoka mdomoni hapa inakusudiwa imani ya kisawasawa usadikishe katika moyo wako na uhakikishe kwa ulimi wako kutamka imanu billahi wa rasuli kumwamini mwenyezi mungu mmoja pekee yake hana mshirika hakuzaa wala hakuzaliwa kisha kumwamini mtume sallla aleh wasalama na yale yote aliyokuja nayo kutoka kwa mola wake la kwanza hilo katika mambo yaliyokuwa bora ibada zilizokuwa bora matendo yaliyokuwa bora ila kukasemwa thumma madha kisha nini mtume sa s qala akasema aljihadu fi sabili sabilillah ni jihadi katika njia ya allah subhanahu wataala katika matendo bora ni kwamba katika amali bora ni jihadi katika njia ya allah subhanahu wa taala kupigana jihadi kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala masahaba hawakuishia hapo Ye mtazama watu walivyokuwa na pupa na ibada walivyokuwa na pupa na mambo ya kheri hawakuishia hapo wakasema thumma madha kisha nini ya rasul llah kisha nini mtume salllh lhi wasalma qala akasema haju lbait mtume slam akasema haju mabrur swala la tatu mtume saaasallam akasema haju maburur ni hija iliyokubalika mbele ya allah subhanahu wataala hija iliyokuwa sahihi hija iliyokubalika na mungu allahu akbar katika amali zilizokuwa bora katika amali zilizokuwa njema katika ibada zilizokuwa bora ni hija iliyokuwa sawasawa iliyokubarika hija iliyokuwa ameikubali allah subhanahu wataala mttafaun alaihi hadithi hii ameipokea imamu bukhari na muslim ndugu zangu katika imani miongoni mwa ibada ambazo ni bora ni hija ndugu zangu tena mtume ssalam ameulizwa mara tatu ya kwanza akasema imanu billahi wa rasulihi kisha akasema ljihadu fi sabilillah kisha akasema hajulmaburud akasema haj ile haji ambayo imefanywa kisawasawa hapa tunajifundisha mambo mangapi ndugu zangu tunajifundisha kwamba wale wanaoenda hija kufanya ibada hii adhimu wasiende wakafanya mchezo kule si kwamba kila hija inapokelewa bali uende kwa ajili ya allah subhanahu wa taala na ujitahidi kufanya vile ambavyo amefundisha mtume wetu muhammadin sallla li wasalama sio kwenda kufanya machezo kule unapoteza tiketi yako fedha zako muda wako unakwenda kufanya mchezo hija miongoni mwa mambo ambayo tunatakiwa tufanye haraka kuiharakia hija ni kwamba ni amali iliyokuwa bora bora lakini ubora wa hija itakuwa ni pale ambapo wewe umeifanya kisawasawa na mwenyezi mungu kaikubali tunamuomba allah subhanahu wataala azikubali hija za wote ambao watakaofanya mwaka huu insha allah ndugu zangu katika imani hili ni moja ya funzo tunalolipata kwamba sio kila hija inapokelewa ni hija ya wale waliokuwa na ikhlasi waliofanya kisawasawa kwa kutafuta radhi za allah subhanahu wataala kuna wengine wanakwenda wanafanya mchezo kuna wengine wanakwenda wanafanya mambo ya ajabu ajabu allahu akbar mwenyezi mungu awaongoze wa kwa hivyo ndugu zangu hii ni miongoni mwa mafundisho tunayapata mafundisho mengine tunayapata kwamba kumbe katika hija watu wanatakiwa wawende na ikhlasi ya kisawasawa ili waweze kukubaliwa hija zao allahu akbar mwenyezi mungu awajalie ikhlas iliyokuwa ili sawa sawasawa mahujaji watakaojaaliwa kufanya hija mwaka huu insha allah ndugu zangu katika imani swala hili la haji kulifanyia haraka ni kwa sababu ni ama liliyokuwa bora ama liliokuwa juu kwa sababu ni amali liliyokuwa bora kwa nini unaichelewesha kwa sababu kila kitu cha kheri bora mwislamu anatakiwa afanye haraka akipate angalia fadhila zinazopatikana katika haji angalia ubora kama alivyousema mtume muhammadin sal l wsallam wewe kwa nini hutaki kufanya haraka kuupata kwa nini hutaki kuharakisha kuupata kwa nini hutaki kufanya haraka kuipata hija na ubora wake kwa nini hutaki kupata msamaha wa mwenyezi mungu kwa nini hutaki kuharakisha kukubaliwa dua kwa nini hii utakuta kwamba ni uvivu usiokuwa na mantii ni uvivu ambao watu wamegubikwa na ibilisi tunamuomba mwenyezi mungu subhanahu wataala ajalie watu waweze kuzinduka na waharakishe kufanya ibada hii ya haji kwa wale ambao wana uwezo na wale ambao hawana uwezo watiye nia kwa sababu nia ndio kila kitu kama alivyosema mtume sallla l wasalama kwamba innama lamalu binniyati ukitia nia wewe mwenyezi mungu ndio mkwasi mwenye uwezo ghaniyu huwezi jua ana uwezo wa kukupeleka hija kwa sababu zozote zile ziwazo miongoni mwa asbabu mungu subhanahu wa taala atupe raghba pupa ya kuitamani hija na atupe uwezo tuweze kuitekeleza ibada hii subhanaka llahuma wabihamdika nashhadu an la ilaha ila anta nastaghfiruka wanatubu ilaika