بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي بنعمته تتم الصالحات والصلاة والسلام على الهادي إلى الخيرات محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد دقوزانقو وإسلام kwanza tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kutukutanisha tena mahala kama hapa siku kama ya yaleo e, katika harakati za kukumbushana yaliyo ya, ya kheri na hatuwezi kuwaacha kukumbushana yaliyo ya, ya kheri kwa sababu sisi tumeitwa umma bora na sababu kubwa ya kuitwa umma bora ni kwamba kukumbushana mambo ya kheri nakukatazana yaliyo mabaya hiyo ndio sababu ambayo tumeitwa umma kuntum khaira umma ukhurijati lilnas tamuruna bilmarufi watanhauna an lmunkari hiyo ni sababu kubwa sana kuitwa umma kwa sababu ya kukatazana mabaya na kuamrishana yaliyokuwa ya kheri na tunakumbushana ndugu zangu katika imani E, ili tusiweze tukaingia katika lile shimo waliloingia banu israil luina lladhina kafaruu min bani israila ala lisani dauda wa isa bn maryam wamelaaniwa bani israil kwa ulimi maneno ya uh, isa bn maryam na daud Yeah, kwa maneno ya nabii daudi na isa bnu mariam wamelaaniwa bani israili sababu ni nini kanu la yatanahauna an munkarin faaluhu wangalieni mambo hayo kwa sababu walikuwa hawaamrishani mema wala hawakatazani hawa mabaya allahu akbar sasa sisi hi, huko hatufiki na hatutaki yatukute hayo na tumekuwa umma bora kwa sababu hii ya kukumbushana mema na kukatazana mabaya tunamuomba mwenyezi mungu subhanahu wataala hizi ndizo jitihada zetu mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu na atulipe kwa kazi hii insha allah nyinyi wasikilizaji mwenyezi mungu awalipe kwa kusikiliza na sisi tunaofikisha kalima hizi allah subhanahu wataala atufanyie wepesi na atulipe kwa haya insha allah ndugu zangu bado tupo katika kukumbushana tukiwa katika miezi mitukufu na mbele yetu kuna ibada adhim ibada ya haji na tulikuwa katika kuelezana mambo ambayo ni sababu ya mwislamu kutakiwa kuifanyia haraka ibada ya hija kuifanyia haraka kwa nini anaifanyia haraka mwislamu ibada ya hija kwa sababu ya mambo tuliyoyataja nyuma na tunaendelea kutaja miongoni mwa mambo ambayo ni sababu ya mwislamu anatakiwa afanye haraka kuifanyia e, e, ibada ya hija kuifanya kwa haraka ni kwamba ibada hiyo ni sababu ya mwislamu kufutiwa madhambi yote ibada hiyo ya hija ni sababu ya mwislamu aliyeifanya kufutiwa madhambi yote yote akabaki mweupe hii ni moja ya sababu ya muislam kuwahi akafutiwe madhambi allahu akbar allahu akbar katika hadithi ya mtume muhammadin sl llah alhi wasalm n abi hureira rdillah nhu qala samitu rasul llhi sal llah lih w sallm yaqul anasema abi hurira allahu nu radhi za allah zimshukie anasema nilimsikia mtume a w akisema akisemaje mtume anasema man hajja falam yarfuth wa lam yrfuth wlm allahu akbar anasema abhureira nimemsikia mtume sa h ws akisema man haja walam yarfuth walam yafsuk rajaa ka yaumi waladatuhu ummuhu llahu akbar mtafakun alaihillahu akbar ndugu zangu katika imani angalieni hadithi hii tupeani kidogo tuwazimane maskio tutoke na faida mahala kama hapa abu hureira ni sahaba mtukufu wa mtume sal lla salama ni katika masohaba waliohifadhi hadithi nyingi sana kwa mtume salllahu alehi wa anasema nilimsikia mtume wa mwenyezi mungu anasema man haja yeyote aliyefanya hija walam yarfudhu na katika ile hija hakusema maneno machafu hakuongea upuuzi maneno machafu uh, walam yafsuku na wala hakutenda vitendo vichafu hakufanya ufuska allahu akbaru anasema rajaa raja kayaumi waladatuhu ummuhu anasema anarudi akiwa kama siku aliyozaliwa na mama yake yaani anafutiwa madhambi anakuwa kama kama mtoto mdogo amezaliwa kutoka katika tumbo la mama yake allahu akbar hadithi hii ameipokea imam bukhari na muslim ndugu zangu katika imani miongoni mwa vitu ambavyo vinafanya mwislamu anatakiwa aifanyie pupa aiharakishe ibada ya hijja ni kwamba anasamehewa madhambi anakuwa kama mtoto mdogo aliyezaliwa na mama yake leo allahu akbar ni neema gani hizi hivi unaona fadhila za hijja ina maana kwa fadhila hizi bado wewe uta, uta, utaifanyia mchezo mchezo ibada hii kwa nini usiwahi ukasamehewe madhambi kwa nini usiwahi ukafanye tunajifunza nini hapa ndugu zangu tunajifunza kwanza katika hija hutakiwi kusema maneno ya ovyo maneno ya kipuuzi hutakiwi kusema maneno yaliyokuwa ovyoovyo katika hija yako hutakiwi kufanya mambo machafu yarfuth kuna neno apo uh, yarfuth na wala asifanyi mambo machafu katika hija walamyafsuku na wala asifanyi vitendo vya kifasik vitendo vya ovyo vitendo vibaya tunajifunza kwamba kumbe hija inatakiwa kuchungwa kuna mipaka ili iweze kuwa sawasawa sawa. na huku kusamehewa madhambi unarudi ukiwa kama siku uliozaliwa na mama yako allahu akbar mtume anasema rajaa kayaumi waladathu ummuhu asema mtu huyo anarudi kama siku aliyozaliwa na mama yake mungu wangu we llahumma jaalna minhum tunamuomba mwenyezi mungu atujalie tuwe miongoni mwa hao amin ya rabilalamin hija inatufundisha nini ndugu zangu ili uwe umesamehewa madhambi uweje usifanye vitendo viovu wala usifanye vitendo vya kifasik wala usifanye upuuzi wala usifanye ujinga katika hija unasamehewa madhambi kama siku uliyozaliwa na mama yako allahu akbar hapa tunajifundisha mambo mengi na ni mambo ya kupupia ni mambo ya kuwahi kufanya haraka ndugu zangu katika imani hizi ni miongoni mwa mambo ambayo yanafanya mwislamu aiharakishe hija yule mwenye uwezo aliyejaaliwa akapewa afya anatakiwa aiharakishe hija hii kwa sababu ni siku ambayo unasamehewa madhambi ambayo unasamehewa madhambi kana kwamba umetoka tumboni mwa mama yako unakuwa safi unakuwa wewe umesafika na kila kitu allahu akbar tunamuomba mwenyezi mungu subhanahu wataala atujaalie tuweze kuipata hija jamani tumuombe allah usiku na mchana katika ibada zako katika avikari zako katika faragha zako muombe allah subhanahu wataala akujaliwe uwe ni miongoni mwa mahujaji si mwaka huu mwaka ujao ili uweze kuzipata hizi fadhila fadhila za kusamehewa madhambi tena unafutiwa si kwamba baadhi anaondoka na baadhi hii hija ni sababu ya mtu kusamehewa madhambi yake yote madogo kwa makubwa lakini kwa sharti kama alivyosema mtume sal la l wasalama man hajja walam yarfuth walam yafsuk rajaa kayaumi waladatuh mmu mutafakun aleihi hadithi hii imepokewa na imamu bukhari na muslim hiyo ndio masharti asifanye matendo ya kifasiki asifanye maneno asiongee maneno ya kipuuzi asiharibu yani hija yake kwa ujumla basi anasamehewa madhambi mtu kama huyu anakuwa kama ametoka ama amezaliwa leo anakuwa kama amezaliwa leo tunamwomba mungu subhanahu wataala atujalie tuwe ni katika mahujaji wa mwaka huu insha allah na akitujalia tukawa katika mahujaji wa mwaka huu allah atujalie hija zetu ziweze kukubalika na tuweze kusamehewa madhambi tuwe kama tulivyozaliwa iwe kama ni siku tuliozaliwa kutoka katika matumbo ya mama zetu tunamwomba subhanahu wa taala atujalie atupe nguvu na afya tele insha allah subhanaka llahuma bihamdika nashhadu an la ilaha illa anta nastaghfiruka wanatubu ilaika