ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون وقال الله سبحانه وتعالى يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار دgزانg kتك ايمان bعد كمsشكرو الله سبحانه وتعالى نkمتkيa رحمة متمwيت محaمد صلى الله عليه وسلم نksيeni pمoja نkيsيe نفسيaنgu kuمc مyeزمgu سبحانه و تعالى wa tukufu wa islamu uchamungu ndiyo siri ya mafanikio ya mwanadamu katika maisha yake maisha yake ya duniani maisha yake ya kesho ghera bali maisha yake atakapokuwa katika janna faida ambayo atakayoipata ndani ya pepo na mafanikio yake yote ya duniani yatakuwa chanzo kikubwa ni uchamungu mtu ndugu zangu katika imani anapokuwa ni mchamungu haijalishi kwamba anaishi katika maisha ya chini au maisha ya umaskini au maisha ya utajiri basi anakuwa katika hali ya sawa kwa sawa anakuwa amelingania hana tafrid wala hana ifrat yaani hana kuchupa mipaka katika masia na wala hawezi kuongeza mambo ambayo hayafai katika dini hiyo ndio siri ya uchamungu ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala amewahusia watu waliotangulia na watu ambao watakaokuja baada ya kuondoka kwa mtume salllah aleh wasalama wawe ni wachamungu kwa sababu ndugu zangu katika imani kama hauna uchamungu unaishi katika dunia ukiona kama vile unaonewa mtu akifa unaona kama vile mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hana uwezo wa kuua ukikosa chochote unaona kama vile mwenyezi mungu amekuonea ukikosa mtoto utaona kama vile dunia haina maana kwako wewe wakati mwingine unaona mtu anadiriki anasema yaani mungu katika watu wote kaniona mimi tu hii ndugu yangu katika imani ni kwa sababu ya kukosa uchamugu mwenyezmungu subhanahu wataala amemwamrisha ame mtume sal l wsalam kila atakaposimama kwenye mimbar aizungumzie khutbatulhaja khutbatulhaja ni khutba ambayo khatibu anasimama na kusoma aya hizi ambazo tulizoanza kuzitaja wa kwanza ina alhamda lilahi nahmaduhu wanastainhu mpaka mwisho kisha nakutaja aya tatu kusoma aya tatu ambazo ndio kilele cha ucha mungu katika maisha ya mwanadamu mtume sallah al wasalama hakusimama kwenye mimbari yoyote ila amezungumzia aya hizi tatu aya ya kwanza ya ayuha ladina amanu ittaquu llaha haqa tuqati wala tamutunna illa wa antum muslimun aya hizi ndugu zangu kiziangalia katika vitabu vya tafsir wanachuoni wametunga vitabu na vitabu katika kuzisherehesha aya hizi aya hizi ndugu zangu ndio siri ya mafanikio yetu hapa duniani na sio vile ambavyo wenzetu wengi huwa wakizungumza mafanikio yetu hapa duniani na nini yako katika dini kamili la bali mafanikio mwana ya mwanadamu yako katika aya hizi mwenyezimungu subhanahu wataala anasema ya ayuhaladina amanu tau llaha haqa tuatii ltamutunna illa wantum muslimun kwamba watu mleoamini mcheni mwenyewezi mungu ukweli wa kumcha na msije mkafa illa mkiwa ni waislamu aya hii ni fupi na ukiangalia kwa haraka harakaharaka unaweza usidiriki kwamba inakusudia nini mungu anaposema ya ayuhaladina amanu itakuu llaha ilikuwa inatosha malizetu hapo tuasimame hapo basi lakini akaongezea haqa tukati bimaana kuna watu ambao wanamcha mwenyezi mwenyezimgu lakini hawana ukweli katika ile takwa wameona mtu kabisa mashllahyn yani, mambo yanakwenda nini lakini ndani ya moyo wake sio mcha mungu yapokuwa anaonyesha kwamba yeye ni mcha mungu na ndio dhahiri ya aya hii inapyozungumza itau llaha haqa tuati mwenyezi mungu ukweli wa kumwogopa bimaana kuna watu wanamwogopa mungu lakini ni nini ni uongo wa kumwogopa mwenyezimungu subhanahu wataala waliyazu billah mwenyezimungu atukinge na mitiani kama hiyo kwa hiyo ukweli wa kumwogopa mungu ndugu ku, zangu ni ni moyo wako kuwa sad kuwa mkweli katika matendo yako kuwa mkweli katika ibada zako kuwa mkweli katika ahadi zako kuwa mkweli katika shida zako na viki zako pia kuwa mkweli katika maisha ya kijamii unapoishi na majirani zako huo ndio ukweli wa kumcha mwenyezi mungu subhanah wataala itau llaha haa tuati kisha mwisho mungu akasema walatamutunna illa wa antum muslimun hapa pia kuna jambo ambalo tutakumbushana ni muhimu sana katika aya hii mungu kazungumza mwanzo mungu akasistiza watu awe wakweli katika uchamugu kwa nini mungu mwisho malizia kwa kusema wala tamutulna illa waantum muslimun msife illa ili hali nyinyi ni waislam mwenyezimungu subhanahu wa taala anakusudia nini kumalizia kwamba watu wawe wasife ile ni waislam ndugu zangu katika dunia hii katika hii dunia hii kuna watu si waislamu lakini wanafanana sifa zao taratibu zao na taratibu na maisha ya wachamungu waliopita wallahi ndugu zangu kuna watu wanakuja kutoka nchi za mbali huko maulaya wapi wanakuja kusaidia watu masikini afrika mii mekutana nao kama wewe hujakutana nao basi mimi nimekutana nao maeneo ya mwambani njia ya mwahako kule ukienda kule zingine unakuta kuna wazungu wengi wamekuja we wazungu wamekuja kwa ajili gani japokuwa kuwa mbali na mipango yao waliokuwa nayo maanake wale wana mipango endelevu lakini katika yale matendo yao wanavyoishi na wale watu unaweza ukasema ni yani ni watu mashallah yan kwa sababu mfano kama wakikuta nyumba yako sijui imebomoka ina nini wanabeba michanga wanasaidia wanajenga wanachota maji wanakusaidia wakikuta kuna mtoto labda naumwa na nini basi utakuta mashallah anachukua namchukua mtoto unampeleka hospitalini na nini unakuta wa mabeba watoto wadogo wadogo yani ndivyo wanavyoishi kule kuna wengine wamekuja wanajenga shule za watoto ambao ni mayatima au wengine wanasaidia mayatima au wanasaidia watu wenye ulemavu wallahi ndugu zangu uislamu unahamasisha vitu hivi uislam unahamasisha watu wasaidiane mungu anasema watacawanu ala lbiri watakwa wala tacawanu ala lithmi waludwan kwamba saidianeni katika yale mambo ya wema kwanza wataawanu ala lbiri saidianeni katika mambo ya kufanya wema kufanya wema haijarishi kwamba mtu ni mwislam au si mwislam ndio mana ya biri ndio maana mtume sal llah alh wasalama katika kuitafsiri neno bir alisema albirru husnu lkhulqi ni kuwa tabi na tabia nzuri unapoishi na jirani yako mwishi kwa hishma mheshimiane msaidiane yani mwenzako ukipatwa na mtihani na msiba sio wewe ndio uchekelee unatakiwa uwe naye katika yule msiba asija kakomba maji akakomba chumvi akakomba nini ukawa kwamba am yani wewe kama vile ndo umefika hiyo ndio albir haijarishi kwamba mtu huyu ni mwislam au si mwislam albiru husnu kwa hiyo ndio wema ambao naozungumzwa mwenyezimngu subhanahwataal amehusia kwamba wataawanu ala lbiri watawa saidianeni katika mambo katika wema na uchamungu hapa kwenye uchamungu sasa no ni waislamu pekee yake pekeyakend wanaoingia wala walataawanu ala lithmi waludwan msisaidiane katika mambo ya madhambi au kufanyana uadui nyie kwa nyie sasa ukiangalia wale wametoka huwalitoka wamekuja wanasaidia watu wanawajengea wanawachotea maji wanafanya hiv wanafanya hivi ni sifa ambazo zinafanana na watu watu wema nawatuea itanulichaula wanawapa wenzao wanafanya hiv wanawapa maskini nakina vitu vingine watu wema waliotangulia kwa hiyo mwenyezimungu subhanahuwataala aliposemay laina amanu tau llaha haa tuati mwogopeni mwenyezmungu kli wakumcha ni kwamba kuna watu ambao watakaokuja si waislam lakini watakuwa wanafanya na wana mambo ambayo wanayefanana na wachamungu wallahi laim ndugu zangu kuna wengine si waislamu lakini hu mkuta akisema ukweli akisema uongo kusema ukweli ni sifa za wachamungu lakini kwa yule mtu kwa kusema kwake ukweli hawezi kuwa ni mislam kuna watu ndugu zangu amana amana wanatunza na si waislamu ukimpa mtu labda pengine pesa zako mali yako vitabu vyako au kile nachoibana nitunzie mimi na safari basi siku ukirudi unakikuta kama kilivyo na wallahi ladhim si mwislam sifa ya kutekeleza amana ni katika sifa za zawachngu sasa mwisho wa aya mwenyezi mungu amesema wala tamutunna illa wa antum muslimun msife illa ni waislamu hili neno hili ndugu zangu mwenyezi mungu hakulisema kwa upuuzi tu alikuwa anajua kutakuja watu watafanana sifa zao na sifa za wachamungu lakini si waislamu ndo akasema kwamba jamani pamoja na uchamungu wote msife illa mkiwa ni waislamu hapa ndugu zangu tuna kadia mbili tuna kadhia ya uchamungu na tuna qadiya ya uislamu mara nyingi ndugu zangu katika imani vitu hivi vinatajwa sana ndani ya qurani lakini uchamungu maana yake ni mtu kuweka ukingo baina yake yeye na adhabu ya mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala kwa kufanya matendo mema antajala bainaka wa baina adhabi llahi subhanahu wataala wiqaya bfili ltaat watarki lmanhiyati walmuharamat utawekaje ukingo baina yakowewe na adhabu ya mwenyezimngu subhanahu taala utajengaje ukuta ukuziwie na adhabu za mwenyezimngu subhanahu taala ukuta huo ndugu zangu unauweka kwa kutengeneza kitu kinachoitwa uchamungu atakwa kwa kufanya matendo mema na kufanya amali njema na kuyaacha mambo machafu maneno machafu vitendo vichafu ambavyo vinavyomchukiza allah subhanahu wa taala huu ndio uchamungu ndugu zangu alibn abitalib radiallahu taala anhu katika kuelezea uchamungu alitaja taarifu moja nzuri sana asema atakwa manahu anla yaraka maulaka fimanahaka wa fima amarak. maana تفسيري, mba, zimgu, yakuumba, machafu, haramu, ya chamungu al alipokuwa aliowakitafsii alisema kwamba mwenyezi mwenyezimgu mola wako aliyokuumba asikuone katika machafu asikuone katika haramu asikuone katika mambo mabaya aliyoyaharamishaallah subanau taaakisha wa anla yufidaka maulak mola wako aliyokuumba asikukose fima amarak katika yale ambayo iliyokuamrisha bimaana kila sehemu yenye kheri mwenyezi mungu wewe huwe tayari ushafika usha na kila sehemu yenye shari ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala anaichukia basi wewe uwe umejekushi huu ndi uchamuku yatura ndugu zangu ukiangalia jamii inavyoishi watu wanavyoishi unakuta wengi wako katika muharamati wengi wako katika masia leo hii leo hii ikija spika zikafungwa hapo nji hapo nje ya msikiti hapo moja ikaangalia huku nyingine ikaangalia masiwani nyingine ikaangalia kangea huko nyingine ikaangalia majani ya chai basi likaanza kupigwa dis hapa hii sehemu haitatosha hii watu wafanya kupigiana simu sa ndugu zangu katika imani ukienda kwenye mabenki miamal inayofanywa ariba ndio habari ya mjini wenyewe wanasema bimaana watu sio wachamungu lakini wasia huu nyezmngu subhanahu wa taala alimwamrisha mtume sal llahu alehi wasalama auseme kila atakaposimama wa uchamungu ndugu zangu katika iman leo hii tuko katika mwaka mpya mwaka wa elfu 2 na kumi a 6 mwaka huu ndugu zangu ni mwaka mpya na japokuwa sio mwaka mpya wa kiislamu tunasema ni mwaka mpya wa kikafiri wamehesabu miezi kumi na mbili kakamilika baada ya kukamilika miezi kumi na mbili ukaleta mwaka sikusudihi kwamba mwaka mpya wa kiislamu kwamba ndio watu washerehekee kama wanavyosema uh, mara nyingi ukiangalia katika mitandao ya kijamii unakuta mtu anasema sisi ni waislamu hatusherekei mwaka ma wakikafiri tuna mwaka mpya wetu wa muharam nikana mpya ukiulizaani maka mpyaaaaanarhusiwa kusherekea ndugu zangu idi zote haziruhusi isla kusherekea mbili peke yake idu lfitri na idu ladha idi ambayo inayokuja baada ya mwezi wa ramadhani na idi ya kuchinja pindi waislamu wanapokuwa wamekwenda kutekeleza ibada ya hija waislamu mwaka huu ambao tuniwekuwa nao mwaka mpya wa mwaka elfu mbili na kumi na sita huu mwaka ni mmoja katika masiku yetu ni mmoja katika maisha yetu na ni mmoja katika vitu na sababu za kuondoka hapa duniani sasa nachotaka kuzungumza ni kwamba kila alipo mwislam huu mwaka huu aliokuwa nao atambue kwamba katika yale masiku yake aliyokuwa akiishi basi kuna kitu kimepungua na kuna kitu kimeongezeka kimepungua yani kwamba umri wake umepanda alikuwa na miaka kumi na tano sasa hivi ana miaka kumi na sit lakini kuna kitu kimepungua katika umri wake bimaana kama alipangiwa kuishi miaka hams0i imebakia 49 watu wengi wanasherehekea nchi nyingi za kiislamu zinasherehekea tuseme kama nchi ya dubai imekuwa ni kivutio kikubwa katika sherehe hizi za mwaka mpya mabilioni na mapesa yanapotea katika kutengeneza sherehe hizi za mwaka mpya ukiangalia katika burjil khalifa ni gorofa refu duniani ndio linaandaliwa watu wanapoteza muda wao na kila kitu watu wanasafiri kutoka nchi mbalimbali wanakuja waone lile gorofa litakavyowaka na kusherekea na vitu kama hivi za kiislamu lakini chkusudia ndugu zangu katika imani kila mmoja ameongezewa kwa kuingia mwaka huu mpya na amepunguziwa kwa kuingia mwaka mpya kaongezewa ndugu zangu katika imani miaka yake imepanda na miaka kupanda ndi chanzo na ndi sababu ya kufa kwako imamu hasan lbasri anasema khulia linsanu min min alayam idha ntahat layamu intaha linsan mwanadamu ameumbwa kutokana na masiku mwanadamu ameumbwa kutokana na masiku na ni kweli hutuba iliyopita ya wiki iliyopita shekhe alizungumzian ya kumbwa mwanadamu katika hadithi ambayo iko katika riadhu salehin iko katika 4 na nawawi kwamba hakika mwanadamu linakusanywa umbile lake katika tumbo la mama yake sikuarbai0i angalia siku arbai0 ikiwa ni nutfa pande nai maji tu tena maji yenyeo yakimwagikapo ya ya huweza takuangalia mara mbili mwanadamu kisha namaliza mwanadam isnaalizas anakuwa ni mudgha ni ni ni, ni alaqa kipande kama la pande la damu na ndio maana katika ahkamu sharia ahkamu za kifiqhi mwanamke anapoporomesha mimba ikawa ile mimba bado haijaumbika kiumbe basi ile damu yake sio nifasi anasafisha anaswali kama kawaida hii ni faida limehitaja kwa sababu ya munasaba amama zetu na dada zetu ambao waliohudhuria wa katika hutuba yetu leo kuna wengi hawajui maskini ya mungu anaweza akapromosha mimba mimba yenyewe labda ilikuwa na miezi miwili au miezi mitatu yaani kile kiumbe hakijapuliziwa roho ikiwa inatoka damu tu pengine muda mrefu muda mrefu sana akawa haswali wala hafungi la ikiwa kile kilichoanguka hakijatengenezeka kuwa ni mtu hakina miguu hakina mikono hakina Yani ileumba kwa kwamba ni damu tuliyomwagika basi ile damu inayotoka ina mwishoni mwishoni sio nifasi ni damu ya uchafu ya kawaida kwao mwanamke atadelea kufanya matibabu kama atakanasihiwa na daktari na nini baada ya hapo nakutekeleza ibada zake kama kawaida kwa hiyo mwanadamu anaumbwa kwa, kwa marahi kwa hatua kama alivyozungumza moja inayokwenda basi ujue umri wako unapungua zile siku lizopangiwa kuishi zinashuka ndugu zangu katika imai kwaiyo ikawa kwamba hakuna budi sasa kwa mwaka huu uliopita watu wafanye tathmini watu wafanye tathmini kwamba ni yapi ambayo mwislamu ana ndani yake taksiri maana yake hayatekelezi paswafi waislamu siku zinapita tu wala hawana taarifa binadamu wengine ndio kabisa anaandaa na sherehe na nini na kila kitu hii ndugu yangu katika imani inafanana na zile sherehe za bathdai kwenye majumba yetu mtoto sijui mwanangu kafikisha siju miezi mingapi mwaka siju kafikisha mwaka anaandaliwa keki anaandaliwa siju, you, siju nini anaandaliwa nini alafu inapigwa happy sib tuyu nini vinaenda mpaka mwisho mtoto nakua kumbe kuna mwaka wangu kuna mwaka wangu kwa hiyo akikua sasa nakuta kuna mwaka mpya kuna mwaka wa nini kwa hiyo ndio sasa anasakama vitu kama hivyo anapoteza mamali kwa sababu msingi wake ulikua umetengenezeka happy birthday waislamu masiku kama haya yakipita tunatakiwa kila mwislamu wa afikirie kwamba lipi alifanye ni wapi alipokosea ni shirki ngapi amezifanya ni makosa mangapi alioyafanya ni ibada ngapi alizoziacha kuna watu hawaswoli hata saratujuma na wamo majumbani kwa majumba aliyopo hapa waislamu hapa patukuwa hapatoshi hapa, hapa, hapa tunaweka tarubani nje lakini watu wamezama katika maisha wallahi subhanllah hajui kama kuna kufa wala hajui kama kuna nini ye anajua tu watu wanaponda maisha tu hajui kwamba mungu anataka aweje mtu huyo