sababu ya mafanikio ndugu zangu iyo sababu tunayo wenyewe leo hii ndugu zangu katika imani tukiunganisha halaka ya huu cha mungu tuko katika mwezi wa kikafiri mwaka wa elfu bili na kumi na sit mwaka mpya kabisa wa kikafiri huu mwaka ndugu zangu katika imani umetukuta tukiwa salama na amani tunasema ni mwaka kwa sababu kihesabu navuta miezi kumi na mbili jambo kuwa sio rasmi rasmi ni miezi ambayo ni miezi ya kiislamu iliyotajwa na mtume salallahu alaihi wasallam tunahesabu ile miezi tunapata mwaka kwa hiyo tuna mwaka wa hijiri na tuna mwaka wa miladi mwaka huu ndugu zangu umeingia ni mwaka mpya tukiwa ndani ya mwezi wa kwanza mwezi mwaka huu likoingia watu wengi sana walizama wakafanya mambo yao ya kufanywa yakiwemo disko yakiwemo masherehe mbalimbali yakiwemo maandalizi ya kila aina ikiwemo nchi nyingine nyingi za kiislamu ambazo zinafanya hivi tadhubuti kusema hivyo kwa sababu mfano kama ukienda kwenye burji l khalifa ili ambayo iko dubai ile ghorofa refu sana ni kama sasa imekuwa ni maadhimisho ya mwaka mpya watu wanasafiri kutoka manchi mbalimbali wanakwenda kusubilia jinsi itekavyowacho lile ghorofa lipigwe mziki taa zicheze na mambo mengine lakini ndugu zangu katika imani watu wengi tunasahau kwamba huu mwaka na miaka mingine kila unapokuja kuna mambo mawili ambayo yanapatikana katika maisha ya mwanadamu jambo la kwanza ndugu zangu katika imani umri wa mtu unafungua kama alikuwa na miaka kit5 6t 7ba basi anakuwa na miaka kumi na nazit kumina... lakini pia kuna jambo moja ndugu zangu katika imani mbali na kupanda ile miaka umri wako wa kuishi duniani unapungua na hii ndio kawaida na sisi binadamu tumeumbwa hivyo hasanu lbasri rahimahullah anasema khulika linsanu min alayam mwanadamu ameubwa kutokana na masiku haya idha ntahat layam ntaha linsan pindi masiku yanapoisha na ni mwanadamu ndivyo anavyoisha subhanllah wengi hatuzingatii lakini mwenyezi mungu anasema na katika nafsi zenu hamzingatii hebujiangalia mwenyewe livyo s hebu jiangalie ndugu yangu katikaa ulikuwa hivyo leo hii kuna watu alhamduillah tumeanza kuota ndevu enywele kwenye, vid- kwenye videvu umri huo kuna watu walikuwa na nywele zao nyeupe za sasa hivi zote walikuwa na nyeusi u- nye u- nye sahivi ni nyeupe umri huo leo hii kuna watu ni wadogo kabisa hivi wamekuwa kabisaiv wamekua waliwaawaliol wameolewa umri unakwenda ndugu zangu za hulia linsanu minlayam ndomutana miaka mingapi mina miaka fulani kwa nini hiyo miaka umepata kwa sababu haya masiku wanakwenda sasa huu mwaka ndugu zangu sio mwaka wa kusherekea bwana sio mwaka wa kuona kwamba umefanikiwa kila mwaka unapopita ni mwaka wa kujitathmini umefanya nini wewe mwanadamu mwaka huu umekwenda unakaa unajitathmini nimefanya hivi nikafanya hivi nikafanya hivi nikafanya hivi kisha unaangalia yale ulioyafanya ni mema au ni maovu waislamu sio mwaka wa kukaa tukafunika shuka au tukaona mambo yetu tu ya kidunia nakwenda nilikuwa nina gari nimenunua sujui vitu gani nilikuwa sina hiki nimefanya sijui hiki nilikuwa sina mke mmoja nimeongeza masina ya thuratha ni ibada ya ndugu zangu haina tatizo lakini pia ni lazima kutathimini nafsi yako yapi oyafanya yenye faida ambayo yatakuwa ni hoja kwakwweyo siku ya, kwa ya kiama au ni sababu ya kuingia pepoli kuna watu ni wapivu wa kufanya ibada kuna watu ni wabishi wa kutekeleza sunna wa, kuna watu ni wabishi katika kufata njia ya haki jihesabu nafsi yako tangu ilipokuwa mbishi mpaka sahifi umepata nima waislamu huu ni mwaka wa kujitathmini na pia kujitathmini ni katika uchamugu kwa sababu mtu asiyekaa akawaza akafikiria hawezi kujua thamani yake e hey, kupatikana duniani hawezi kuijua thamani ya allah subhanahu wataala hawezi kujua amekosea wapi kama mtu awezi kakaa kajitathmini masahaba radillahu taala anhum kuna wengine walikua nakasirika kwamba hipo siku kilitajo kitu ya mbele ya mtume sal llahlehi wasalama alafu akakisahau akawa kijui asaabay mtume sal llah alehi siku moja alikuwa uthman bin afan radiallah anhu wakati wa ukhalifa wa umar bn lhatab radillahu taala anhu uthmani alikuwa amekaa msikitini hana raha hana furaha kanuna yaani kachukia wakati wa ukhalifa wa umar engalieni jinsi ndugu zetu masahaba waliotangulia walivyokuwa wakijitathmini wakikaa wakafikiria kwamba niape wa yamewapita ya na niape walioyafanya wamashaaba wamefanya mambo mengi sana uthmani ni tarehi katika katika katika uislamu kuna qira zingine wanasema benki za huyi tajiri mmoja anaitwa raji mwenyezimungu amhifadhi anafanya mambo mengi nabin munasaba amejitolea kuwafundisha watoto elfu 9 wa tanzania qurani kwa mfumo ambao pindi hao watoto wakiwa wazee watakuwa na uwezo wa kujisomea qurani tumwombe mwenyezimungu wamwwafikishi heri hizi watu wakoukomawap wanafikiria alafu sizitukapa na tuna mamali kibao wanakuya wazi my, my wife my nini basi eh? eh, kuna watu tanzania kitu amekaanafikiriaiifanyia ile nchi nigeria ierianina kituo anafanya anafanya mambo anafaynafanyamambo anaae uthmani amekaa msikitini akapita mjomba na mtumi sali llah alehi wasalam saad bn abi waas radillahu taala anu akamsalimia alivyomsalimia uthmani hakuisikia le salamu kwa hiyo hakumjibu hakuitikia saadbaas akashanga iemsalimia umani nimemkosea nini sawasla nimemkosea nini nime. Sa nime. mbona ajaitikia salamu yangu saadibn abi waas akatukiaaasalaunapi zapita tuambea sanaachaauaauailauweyewe hama kanutu nakaandevu ndivo watu wanaasadbn abi aas akaenda kwa umar bn habab rai llah taala anu alipokwenda akamwambia ya amira lmuminina nimepita kwa uhmani iemsalimia wllahi ladhimu ajetikia hajatikia salamu yangu sikui nimemkosea nini naomba umwite umuulize kama nimemkosea nisamehe angalie ni nisame. nyoyo zilivyokuwa laimi nyoyo zilivyokuwa zimekunjuka kwa nini mtu akosee mwite mpe nasaha sio mtu kakosea umesikiliza kwenye redio umesikiliza kwenye whatsapp umesikiliza kwenye facebook na wewo unakasirika huko huko salamu aleikum alkum salama hakuna tena huu ndo uslamu wetu tokuwa nao saii ezakuskia tfuaikaasheaduati wenginhatawezi kuania nafsi ztukatasafuza halusuna waljamaa ni mtihanineno tena asuna waljamaa alipo ni mtihani mkubwa aislam twangalia tupokosea tukae tutafakari tunakwenda wapi abnukhatabi raillah nu akamwita uhman kaambia wewe ndugu yake na mtume sala llahu alehi wasallam khalunabii salillahu alehi wasallam anawezakakusalimia usiitike akasema bana mimi hajanisalimia bwana sanajuaaabia hata mimi nimemsalimia kabisa nimemsalimia kakataa kuitika iman akasema bwana hata sikudhania kwamba umepita mbele yangu mimi nilikua na yangu nikuangalia tuatakatujue simanihuyu alianaya nilikuwa hata sikukuona wala siji umepita saa ngapi akamwambia nimepita nimekusalimia hukuitika no maana nikaenda wa saba allahu taala akasema kuna amepita hapa lakini akili ya yangu ilikuwa haiko hapa mii akamwambia mekusalmia ukutkndoaanaen kuna jambo jamo jambo zito vito kweli wale badala yakuwa wamemlaumu ikabidi sasa wajiandae wamsaidie vip masahaba wa mtume sallllah alhi wasallam akasema bwana siku moja tulikuwa tumekaa na mtume salllahu alaihi wasallam uthmani huy agalia asema hivi siku moja tulikuwa tumekaa na mtume salllahu alaihi wasallam baada ya kukaa mtume akaapia akasema wallahi waladhi nafsi biyadih kuna dua mwislamu anapoiomba kwa ikhlas mwenyezimungu anampa kisha akaja bedui mmoja kutoka vijijini akamshughulisha mtume kisha akukutajia hiyo dua hapa na waza hicho kitu kimenipita hata sijui nisema ni dua gani angalia ilo jambo pekee yake mtu anapita mbele yako na usalimia kaui na mtu ukafanya mengi ibada nyingi hilo peke yake kwa nini lile pale silijui uhmanibn afan radiallahu anhu asema saa nimikaa hapa na waza maalumati hayo ntayapata eh, kwa nani inajua siku ile mi nauhakika mtume salllahalh w sallama hakuitaja sisi nao tuna shida zetu tutaafanyaje sasa sadi bn abiwakasi akasema basibasi basi naikumbuka asema siku ile baada ya kikao kumalizika mtume akuitaja nilikimbie nikampata kwake nifundishe subhanallah abi waas asema baada ya kile kile kikao kile yule arabi akaja labda kauliza maswali yake na nini mtume salllahalhwasalama hakuhitaji ile dua abi sadbnabiaas akasema siku ile ijimpata na nini kwa peke yangu mbio mpaka nyumbani kwake nikwambia rasulllah umezungumza vitu na umeondoka no, haujakfundisha mtume salllsalam akamwambia sad bnabaas kwenye kile kikao cha umar bn lkhaab na saadi bn abi waqas na uthmani bni afan saadi anamwambia hiviina mi naikumbuka wala usio na, ah, wa na wasiwasi hiyo tena presa tunapotoa usumanakakasasabkwakulakai vizuri niipi akaambia mtume sal w slam alineambia ni dua ya ndugu yake yunus wakati alivyotumbwa kwenye maji alisema nini alisema la ilaha illa anta subhanak inni kuntu min aalimin al asema maneno hayo hakuna mwislam ambaye anayeomba dua akayatanguliza maneno haya akayataja kisha akanyanyua mikono yake mwenyezi mungu subhanahu wataala nampa na ndio maana maneno hayo yaliposema asema mwenyezi mungu subhanahu wataala fastajab naarafu tukampa tukamwhitikia tukamwokoa mhalu shahidi sio kwenye hii dua mhal shahidi ni kwamba ni jinsi gani mtu miaka hii inakwenda umri unaisha lakini mtu hawezi kukaa akawaza kwamba mimi nimekosea ni, ni, ni waku lili nilifanya mema lini nilifanya mabaya hawa watu wemu aliotangulia walifanya mambo na mambo yan ikisoma historia ya uthmani bn afani na uislamu ni aja bn ujab uislamu huu mwingine umesimama na minguu yake uthmani bn afani katoa mali zake kila alichokuwa nacho uwezo wake alikitoa mpaka leo hii ukienda katika masjidi quba unakuta kuna kisima kizima watu wanakunywa mpaka kesho kama seo kuba na bibla tena uhmani bn mani mpaka kesho mitenda ambayo yainunua mpaka kesho ipo katika mji wa madina lakini anakaa akawaza mbone ile siku kuna kitu kilikuwa hivi kikawa hivi kikawa kikawaidi mimi na wewe ndugu zangu katika iman tunakosea mangapi kwa siku hebu tujitahidi tukae pia tuzingatie kwamba huu mwaka mpya huu mimi mwaka uliopita nimefanya nini mwaka uliopita nimekosea wapi ni khalijipi kwa mali nilizokuwa nazo nimeifanya mwaka uliopita nina mradi gani wa kuwasaidia watu kuna watu wako mashuleni kuna watu wana hali ngumu kuna mtu hawezi kukwambia lakini subhanallah ukimwangalia htu mvementi zake eb wewe kama una uwezo lini ulimwita mtu namwambia bwana wewe waishi vipiya hmm? unaishi vipi wapo watu wana shida zao kuna watu wametoka bukoba kuna watu wametoka mwanza kuna watu wametoka mtwara masasi huko kuna watu wametoka pemba unguja zanzibar kigoma huko matabora wako akotanga kwenye kibla cha waislamu tanzania kusema hivyo mavyo yamejaa ana shida kibao tu na wee huko unakula tu kama ni chewa kama ni nini masamaki mahanjuma wewe na familia yako tu basi jitafakari kwanza ndugu yangu katika imani ni mradi gani uliouweka baina yako wewe na allah subhanahu wataala tumwombe mungu subhanahu wataala atupe nyoyo zenye kuzingatia atupe nyoyo zenye kutafakari atupe nyoyo zenye kujitathmini tuweze kuzitamgua nafsi zetu tumwombe mungu subhanahu wataala atuftie madhambi yetu