بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي ارسل رسوله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله وكفى بالله شهيدا واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له اقرارا به وتوحيدا واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه وسلم تسليما مزيدا اللهم رب جبرائيل وميكائيل واسرافيل فاطر السماوات والارض عالم الغيب والشهاده انت تحكم بين عبادك فيما كانوا فيه يختلفون اهدني لما اختلف فيه من الحق باذنك انك تهدي من تشاء الى صراط مستقيم اللهم اعنا ولا تعن علينا وانصرنا ولا تنصر علينا وامكر لنا ولا تمكر علينا واهدنا ويسر الهدى لنا، اللهم انصرنا على من بغى علينا، اللهم اجعلنا لك شاكرين، لك ذاكرين، لك راهبين مطيعين، متع... مخبتين او منيبين، رب تقبل توبتي وتقبل توبتنا جميعا، واغسل حوبتنا واجب دعوتنا وثبت حجتنا، واهد قلوبنا وسدد ألسنتنا واسلل سخيمة قلوبنا. والصلاة والسلام الأتمان الأكملان على سيد ولد عدنان المبعوث بأكمل الأديان المو... المنعوت في التوراة والإنجيل والفرقان وعلى آله وأصحابه والتابعين لهم بإحسان صلاة دائما ما كر الجديدان وعبد الرحمن أما بعد لو كإيمان كونزا بعدكم شكور الله سبحانه وتعالى na kumsalia bwana mtume alihi sallahlwal wasalam tumekusanyika mahali hapa patukufu katika msikiti ambayo ni nyumba miongoni mwa nyumba za allah subhanahu wa taala lengo na madhumuni ni kuelimishana kufahamishana kuwekana sawa katika baadhi ya mambo ambayo yametatiza baina yetu sisi waislamu kwa hiyo kitu cha msingi ambacho tunatakiwa tukizingatie kwanza ni adabu za majalis na hasa kuchunga hishma ya msikiti kwa kutopiga makelele na, kupa, na kufanya fujo wala kutotoa maneno ambayo itakuwa ni udhia kwa wengine hili nalitanguliza kusema na kuthilia mkazo pamoja na kwamba limetanguliwa kusemwa hapo nyuma kadhia iliyoko mbele yetu ni kuhusiana na suala la lihtifalu bilmaulidi nabawiyi alsharif salllah la nabina muhammad wl wa li wasabi kukusanyika na watu kusheherehekea mazazi ya mtume muhammadi salllahu alaihi wa alihi wasalam jambo hili kwa msimamo wetu na kwa mujibu wa usimamo msimamo wa uislamu na manhaji ya ahlilsunnati waaljamaa tunasema kwamba jambo hili halikuweko kwa mtume muhammad sallll wawslm wa wala halikuweko kwa masahaba wala kwa tabiini kwa lugha nyingine tunasema jambo hili la watu kukusanyika na kusheherekea mazazi ya mtume salllahali wasalama ni jambo lililozushwa katika dini hii halimo narudia tena kusema kwamba jambo hili la watu kukusanyika نبوشيريكي مزازي يمتومي صلى الله عليه وسلم ومود فلان ينبو فيك يموهيلي هالكوفنديشوا ولا هالكويكو ولا هالكوفانوى نمتومي محمد صلى الله عليه وسلم ولا مصحابا رضي الله رضي الله عنهم ولا التابعين ولا اتباع التابعين ولا ائمه الهدى كابي حنيفه ومالك walshafii wa, wa ahmad bini hambali shaibani rahimahum llah taala ajmain kwa hiyo tukiwa tunashakubaliana hivyo kwa upande wetu kwa msimamo wa kwamba jambo hili halikuweko Kwe, kwa hiyo yoyote atakayesema kwamba liko basi atuonyeshe liko wapi na liko vipi kwa maana kwamba atutajie aya au hadithi ya mtume salllah laih walih wa wasalama inayothibitisha kwamba jambo la kukusanyika kwa ajili ya kufanya baadhi ya mambo ambayo ni haya yafuatayo watu wakikaa wanakusanyika kwa ajili ya kumswalia kum, kum mtume salllahu alhi wa sallam lakini wanafanya utaratibu mathalan kwanza wanaanza kusoma qurani du- kadhalika wanasoma dua kama wasila shafii au vitu vingine au na vile vile wanasoma kasida kadhalika wanasoma milango mbalimbali ya maulid ima kutumia maulid ya smdurar au maulid ya barzanji au maulidi mingineyo kadhalika wanapiga dufu wanacheza na ndani yake baada ya hapo kuna kiamu wanasimama kwa madai ya kwamba hapo sasa pana anapotajwa kuzaliwa mtume sallalwwasaaa wa na wanaleta maelezo mengi kwamba kuna hili na hili na hili na hili wengine wakidai kwamba mtume saasalama huhudhuria katika majilisi hizo pia vile vile watu hupiana mawidha na baada ya hapo wengine hulishana chakula kisha watu wakachanguka baada ya kutaja mtiridriko huu na mingineyo ambayo yanafanywa twasema mkusanyiko huu wote huu mseto wote huu haukuweko katika zama za mtume muhammadi sallaali wasalama wala haukufundishwa kwa hiyo sisi tuna upinga kwa kusema huu ni moja katika mambo ya bidhaa yaliyouzushwa katika za, za, zama baada ya karne nyingi baada ya mtume salllaalwsalm wa na wala alikuwa halifahamiki katika uislamu jambo hili na lau kwamba ingekuwa ni kheri na ni dini ni jambo la kheri au ni jambo la dini basi lingefundishwa na mtume muhammadi sallalwasalam sisi tuna baadhi ya qawaidi kabla ya kuingia kutaja baadhi ya mambo tunasema hivi ibada yoyote ambayo sheria imeiweka kwa itlak bila ya kuiwekea namna na kuifunga kwa sifa fulani ibada hiyo haitofaa kuifunga kwa sifa yoyote imma kwa wakati au kwa, kwa, kwa mahali au kwa sifa fulani au kwa idadi kwa mfano haifai katika ibada ya kumswalia mtume salll wasalma au ibada ya kumsherehekea mtume salllahalhi wasalama كوي با فلاني أمبايو سوى إله إله فندشو <متحدث> تومي صلى الله عليه وسلم. قيل اسمه كل عبادة أطلقها الشارع وقيدها الناس ببعض القيود مثل <متحدث> المكان أو الزمان أو صفة أو عدد فهي بدعة فلا تتعبدوها لا إبلا يوتي لأمبايو شريعة كتك شريعة زمزم تومي صلى الله عليه وسلم. سبعة ويكوي إلى كويكو yaani sababu ya kufanywa kwake ili lakini mtume suaa wa sallama hakufanya na hakukuwa na kizuizi chochote jambo hili vile vile litaingia katika mlango wa bida kama vile kukushanyika kwa ajili ya, kum, ya kumswalia mtume suaaa w salama katika mtindo niliyotangulia kuuelezea kama kumswalia mtume salllahu alehi wsalama katika mtindo niliyotangulia kuuelezewa nukta hii naomba idhibitiwe katika ule mtindo ambao nimetangulia kuelezea watu wakakusanyika wakapiga madufu wakacheza wakala pilau wakala hiki wakanywa maji wakapeana mawaizi na mingineyo kwa mtindo huu jambo kama hili halikuwepo katika zama za mtume sala llah salama na hakulifanya na sababu ya kufanyika kwake ili kuweko na hakukuwa na kizuizi kulifanya jambo kama hili ni bida na haifai kuzitumia baadhi ya aya zilizokuja kwa itlaqi kuwa ndio dalili ya khususi ya takyidi mfano mtume katika zama zake salllahu wa alehi wasalama aliswali bila katika swala ya idi mbili bila ya adhana wala iqama huu ni mfano wa wazi haifai kwa mtu tena baada ya kuondoka mtume asaaa hii leo mathalan katika swala ya idi akasimama mtu akaadhini au akakimu ukimuuliza ushahidi wako nini kuambia kama ni jambo la kheri adhana jambo la kheri na hadithi ya mtume ssalama asema kadha na aya asema kadha tuasema sababu ya kufanyika katika jambo, jambo hili katika zama za mtume salama ilikuweko na mtume hakufanya sasa wewe kwa nini unalifanya kwa hiyo hiyo ni bidhaa katika dini kwa hiyo na vile vile tutazungumzia swala la maulidi na kukusanyika kwa ajili ya maulidi jambo hili kama ingekuwa ni kheri na ingekuwa ni dini basi mtume sallaali wasalama angelifundisha jambo hili na vile vile wangelifanya masahaba zake alkiram ridhwanllah taala alayhim ajmain lakini kuwacha kwao ni ushahidi wa kutosha juu ya kwamba jambo hili halipo na halijafundishwa katika sheria na kama lipo tunaomba maandishi ima kwenye qurani au katika sunna au katika maneno ya wanawachuoni waliotangulia katika vitabu vilivyotegemewa kwamba jambo hili na utaratibu huu ulikuwepo kadha wakada wakaayni a ya wanawachuoni watununukulie kwamba mtume salam akafanya kadha wakadha wakawkada wa wa kwa mkusanyiko huu nikitokea hapo nakatufahamu kwamba uzushi katika dini ni jambo lisilokubalika hili ni jambo natufahamu kwamba sheria ya kiislamu kadhalika katika mambo ambayo imeyapiga vita ni kuzusha katika dini jambo ambalo halikufundishwa na mtume saw wsa na kwa ushahidi wa hilo ni hadithi ambayo iko katika sahihaini sahihu lbukhari na sahih muslim kutoka kwa aisha raillh nha amesema amesema mtume saws man ahdatha fi amrina hadha ma laisa minhu فهو رد وفي روايه روايه مسلم من عمل عملا ليس عليه امرنا فهو رد شامني كما تيتاجي حديثي حديث اليوم كتبقى سي بخاري سي مسلم تفنيه ان شاء الله كتبقى سي بخاري سي مسلم ما حديثه من صلى الله عليه وسلم اسلم يولي من احدث اتاكايزوشا في d a n y di yeu h ni ya jambo letu hili abao ni jambo la uisla ma ls mnh lile lisilokuwemo fhwa رd hilo inenyekurudishwa kwasbabu no rd katika wiani wa faعl kma vile sd bmn marud kama vile masud kisema sd a bmn marud a la haiuw hapa nataka niweke sawa baadhi ya watu wanataka kuipotosha maana ya hadithi hii kwa kusema ah, ma laisa minhu lile lisilokuwemo je ma huwa minhu lile lillokuwemo tunawaambia taratibuni jamaa hii haina kinyume la lmafhumahu kwa sababu inaitwa sifatu kashifatn na sifat kashifa la mafhuma la, la mafhuma laha kwa nini kwa sababu ma laisa minhu fa huwa muhdath wma uhditha laisa minhu lile lilozuliwa halimo na lile lisilokuwemo limezuliwa kwa hiyo man ahdatha fi amrina hadha twasema sifatan au haiatan au kaifiyatan au adada au zamana au makanan fahuwa raddu atakeezusha katika amri yetu hii jambo letu hili lisilokuwemo kwa maana asli ya jambo lenyewe halimo au jambo hilo asili yake ipo lakini namna yake na mtindo wake haupo kama vile wanawachuoni wanavyoikataa swala inayoitwa salatu raghab alimamu nawawi rahimahlla taala alipoulizwa salatu salaraghab ali, na swala ambayo inaswaliwa mwezi wa rajab na mwezi wa shabani katika fatawa yake akasema swala hizo mbili bidatani abihatani munkaratani madhmumatani na hali ya kuwa ni swala akasema ni bida mbili mbaya ambazo zinasemwa vibaya zisizokubalika na hali yakuwa ni swala lakini kwa nini kwa sababu zimezushiwa si mtindo sio ule aliofundisha mtume muhammad sallw wa wasalam hiyo jambo lolote ambayo litawekewa mtindo kama kumswalia mtume saa sallam kukiwekewa mtindo fulani hivi basi hufahamu kwamba huo mtindo ni uzushi na itakuwa dini imeshawekewa mtindo fulani ambao sio aliofundisha mtume saa salm fahuwa raddon utakuwa n wenye kurudishwa hiyo ni hadithi ya kwanza hadithi ya pili ni hadithi ambayo ameitaja alimam wanaochuani wa sunan kutoka kwa irbad bin sari asulami rnhu hadithi ni ndefu lakini mtume sw anatwambia fainahu man yaish minkum fasayara khtilafan kathira yule ambaye ataishi miongoni mwenu nyinyi atakuja kukutana na atakuja kuziona ikhtilafu nyingi kama hizi za maulidi yafaa au hayafai fa alaikum bisunnati basi kwa wakati huo lazimianeni nyinyi na mwenendo wangu mimi yani yale ambayo ametufundisha mtume saaa sallama ndiyo tuyafanye na yale ambayo hakuyafundisha tuyaache kama vile kukusanyika kwa ajili ya maulidi فعليكم بسنتي وسنة الخلفاء الراشدين نفسنا لما مخالفة وانغو وانغوف عضو المهديين ونكونغوز من بعد تمسكوا بها شكمانا ننازو وعضو عليها بالنواجد نزي وماني كما يمشو كما يعني كوانبا شكمانا ننازو سنهيزو بربرا وكاتي وكتوكي وإياكم ومحدثات الأمور، تحذريني تحذريني، نيني كوزوش وكاتي كامامبو، كامامي كوسانيكو يا موليدي، فإن كل بدعة ضلالة، وسبب كيلة كي توزولي وياني كاتكاديني نيو بوتيفو، زي سابوني كولو زي كونغابي فإن كل بدعة ضلالة، وسبب كلا كل محدثة بدا، كيلة كي توزولي بدعة، وكل بدعة ضلالة، نكيلة بدا نيو wakul dhalalati fi nnari na kila upotevu ni motoni huu ni ushahidi ambao tunaotumia kuzivunja bidaa zote ambazo zimeletwa katika dini ukirejea katika hadithi utakuta fi amrina hadha hadithi nyingine ambayo ukikusanya na hadithi hii tunapata maana kamili kwamba uzushi ndani ya dini ndio haukubaliki sasa baadhiya watu wanasema hapana u hi u gani i aenea wa haienei wamaanawakitaa kusema amba ulu hii hapa haienei na watakutajia ushahidi way nyingine eh? wakana warah maliu yakhudu a safina ghasba tunasema kwa kwamba abadtum naja mmepeleka mbali malisho huko siko tubak katika asl as ni nini asl katika lugha ya kiarabu ni kwamba uu min lfa lumum ulu inaenea kila kitu ndiyo asli yake walaslu an yabqa kulu ma kana ala ma kana na misingi ya kiusuli na misingi ya dini ni kubakia kila kilichokuwa juu ya vile vile hali yake iliyokuwa na haitatoka katika asili yake illa bilqaraini waladila isipokuwa kwa dalili sasa tunasema kwamba hakuna dalili ya kuivua kullu hapa katika kuelea kwake na ushahidi wa hayo tuzihesabu kullu ziko ngapi kulle ya kwanza yanasema fainna kulla muhdathatin bida kila kilichozuliwa ni bid baadhi ya ndugu zetu wanasema hapana si, ha, si s euna upotevu ambao utakendae skl tev vipi utatofautisha hii ya kwanza na ya pili na ya tatu zina rangi gani hizi hazina rangi kwa shai- ushahidi gani na dalili gani hakuna kwa hiyo kullu zimebaki katika asili yake kwamba kullu hii ya kwanza na ya pili na ya tatu zote ni moja kwamba wa kulu dhalalatin finari kila upotevu ni motoni hakuna upotevu utakwenda peponi abadan hakuna ikiwa hii haiwezi kutoka hakuna kinachotoka kadhalika kwenye ya kwanza hakuna kinachotoka mpaka ije dalili ya kutufanya kutotoa katika hilo wala dalila ala dhalik na hakuna dalili juu ya hilo maneno matupu aii baadhi ya wachuoni wamefikia kuigawa bidha katika sehemu wakasema hapana bida inagawanyika katika sehemu mbalimbali na ushahidi ni hadithi kwa sababu wanasema kuna bidatun hasanaton bidatun hasanatun bida nzuri Aton, sisi, twa wambia, twa sayo, na kuna bid sayia bida mbaya sisi tuawambia tunaosema maulidi ni katika bida na a kila bida ni upotevu walaalal fi wa, nnari na kila upotevu ni motoni wao wtwambia hapana ziko bida nyingine ni nzuri bidatun hasana tawambiattaka ushahidi toa kwenye qurani au kwenye sunna za mtume sa salama kwamba iko bidha nzuri angalia sisanduu zetu wanasema ah, mtume saa sallam akasema man mansanna fi lislami sunnatan hasana mwenye kuanzisha katika uislamu sunna nzuri tunaelewana sisi tunasema tuataka bida nzuri hatutaki sunna nzuri kuna tofauti baina ya bida na sunna ukiambiwa leta ushahidi jua kwamba kuna bidhaa nzuri sema أشهد أنه يوجد حديث يقول من يبدأ في الإسلام بدعة حسنة لا يوجد حديث هؤلاء يكون من صلى الله عليه وسلم حديث اليوم يقول من سنة في الإسلام سنة حسنة أتكيانزيش كتكو إسلام أكوهوش كتكو إسلام زوري مزوري تموانقلين الإمام الشاطي بكتابه تاكي الموافقات يوزويا كوانزا أنا يتفسر فيه بحديث يوم تومي صلى الله عليه وسلم ملت الموافقات hiki ni kitabu alitisam cha imam shatibi katika ukurasakitabuafatikatika kitabu alitisamu ni hiki hapa kama kitahitajika mbele hapo basi takileta insha allah katika juzuu ya kwanza ukurasa wa mia tatu na tatu mpaka mia tatu na sit الإمام الشاطبي رحمه الله تعالى نسيما أما الوجه الأول كما يقول حديثه أما وجهه وكوانزا فإن قوله عليه السلام من سن سنة حسنة الحديث ليس المراد به الاختراع البتة ليس المراد به الاختراع البتة أنا سمع إمام الشاطبي أما وجهه وكوانزا وحقيقه قولي ياك صلى الله عليه وسلم اللي بسمى من سن سنه حسنه اتك ينزيش سنه جيما نزوري حديث ما كان مشو حديثي اسمع سيو ما قصديو كوزوشا ابدا سيو ما والا لازم ذلك من ذلك التعارض بين الادله القضيه القطعيه كاندليه كما يتحتاجيكا كنا مننون من يروك ها ينبوه ها ينوعي بس كتاب كي بو هتبي إن شاء الله لكن أكيد ليا كيشا فليس المراد بالحديث الاستنان بما الاختراع ما قصديه شيء ما قصديه الحديث وما أنا استناني ما وإنما المراد به ما قصديه ياكي العمل بما ثبت من السنة النبوية alamalu bima thabata min sunnati nabawiya ni kuyafanyia kazi yale yale yaliyothibiti yali katika sunna za mtume sal llah salma wa dhalika min wajihaini na hilo linapatikana kwa njia mbili katika aliyoyataja asema wajihi wa kwanza ni ile sababu ya kupokewa hadithi hii kwa nini mtume saa salma akayazungumza maneno haya akataja kwamba sababu ya kuzungumza maneno haya ni pale alipohamasisha masahaba watoe sadaka wakachelewa kutoa akasimama mtu katika ansari akatoa sadaka alipotoa yeye sadaka wengine wakafuatia kwaiyo yule hakuanzisha utoaji wa sadaka bali aliiendeleza na kuifanya sunna iliyothibiti kutoka kwa mtume salllah liwa salam hakuna bidhaatun hasanatun hakuna na aliyenayo nayo ailete bidaa hasana kwa ushahidi wa hadithi baadhi yao wanatoa ushahidi wa matukio ya masahaba walioyafanya mbele ya mtume sa salama na mtume akawakubalia aabaskuo alifikaatia ali, ali, sala y mtume aakaiwaukuu akasema yu, aka samia llh liman hamida rbn l lhamdu mtumeaa akalikubali lil au ali ya bilali iliposema salatu hirun min naumi au bilali kitendo chake cha kuchukua udhu kila kusali udhu wanasema pia kadhalika ni ushahidi wa kwamba hiyo ni bida hasana tsemanaasha hiyo niu tukiacha suala hilo maana hizi ni baadhi ya shubahati ambazo baadhi ya wenye kutetea mambo ya bidha hasa bidha ya kukusanyika kwa maulid wanazitaja na sisi tunawaambia hizo kuozote nazozitaja bado hazijakuwa ni dalili zenye kutegemewa kutoka kwenye qurani wala katika sunna bali mara nyingine wanaruka katika baadhi ya aya kama vile aya katika suratu, uh, suratu yunus na aya katika suratlazab falawabirahmatihi aya hii kadhalika wanaitumia na yayuhalaina amanusalu ali wsalmtaslima lakini jawabu yake itafuatia baadaye katika uchangiaji kama itatolewa upande wa pili sasa tukirudi katika hoja nyingine vile vile mara nyingine wanatusakamiza na kutugagamiza kwamba ma nyinyi mbona mwapinga maulidi na hali ya kuwa mwana mwanawachuweni wenu mkubwa sheikhulislam ibnu taimia anasema kwamba maulidi yafaa fataadhimu lmaulidi wa tihadhhu mausima kad yafalhu baadu lnasi wa yakunu lahu fihi ajrun adhim wanataja hoja hii pia ataisubiri hoja hiyo na jawabu yake kutoka ndani ya kitabu hicho hicho wanachokitaja utakuta maneno haya ibni taimia anayachangua na kuyavunjilia mbali inayonyesha kwamba makusudio yake سيق حلاليشا بدا يا مولدي نهابك يا وكذلك ما يحدثه بعض الناس إما مضاهاة للنصارى في ميلاد عيسى عليه السلام وإما محبة للنبي صلى الله عليه وسلم وتعظيما له والله قد يثيبهم على هذة المحبة والإجتهاد لا على البدع من إتخاذ مولد النبي صلى الله عليه وسلم عيدا مع اختلاف الناس في مولده فإن هذا لم يفعله السلف مع قيام المقتضي له وعدم المانع منه ولو كان خيرا محضا أو راجحا لكان السلف رضي الله عنهم أحق به منا من النهاية يا يعني شاكي اقتضاء الصراط المستقيم في مخالفة لمخالفة أصحاب الجحيم يزو يبيلي وكراسة وميموجا نيشرين نتاتو kwa hiyo maneno haya wazi kabisa anayavunja yale lakini tasubiri upande wa pili ikiwa kama utaitumia dalili hii tutawatandika hii hapana <todicomotor> tayib katika ambayo inatupa nguvu zaidi kulipinga jambo hili kwamba jambo hili halikuwepo katika zama za mtume muhammad alllalwasalam kwa hiyo ni bida ihtifal bilmalidusitajia Usta, kitu kimoja kimoja kwa kwamba ilikuwepo liuweo qurani ilikuwepo kama qurani na watu walikuwa wakisoma urani kumswalia mtume kulikuwepo kukuwepo taibuilikuwepo kulishana chakula mashairi ilikuwa kisoma kwa mtume sisi tasema huu mseto huu mseto uliotengenezwa huu ni bida na kama kuna dalili twaomba kwenye kitabu na sunna za mtume sallaw wasalam wa uthibitishwe mseto huu kwamba ulikuwepo kama haupo ni bida hili ndo ambayo tunatakuwa sisi tunalihitajia jambo jingine kuna baadhi ya vitu vinachangia na sisi kukataa jambo hili kwa kuliona kwamba jambo hili si katika dini kwa sababu katika hayo naopatikana kwanza wanaume wanapiga dufu na kucheza wanaume wanapiga dufu na kucheza katika maulidi na jambo hili linazidisha ubaya wa hayo ambayo tumesema ni mabaya مبايع ألفنا ياه هنا مبايع زيد وناوتشوني وانا سمنيني مين تنقل قولي زوا ناوتشوني ومذهب يكشف يبيكيه كه إللي سيدك تومي وكمباسي قولي زوا الإمام ابن حجر الهيتمي المكي ونكتب شاكي كفر رعاء ونكتب شاكي كفر رعاء عن محرمات الله والسماع أمين أبي العباس أبو العباس أحمد بن محمد بن علي ابن حجر المكي على فريق ما سنة من الهجرة أنا سمع هاي الفوتيا نقل القرطبي أمنكو إمام القرطبي كتب كتاب شاك جامع والبيان بيا عن الإمام الترسوسي من كتاب الحوادث والبعبدة تمنك بيا أنه سئل كما يأي عن قوم كوسيانا واتو في مكان وقت كسهم فلان يقرؤون شيئا من القرآن ونصوم كيتو كتك قرآن ثم تيش وكسم قرآن ينشد منشد أنيم بنى ماوي شيئا من الشعر فيتوك كما شايري فيرقصون ما نونتيزة ويضربون ويضربون بالدف والشبابه نونغ ويما بيتا هل الحضور معهم حلال أم لا حلال أو هبانا. فأجاب أكجيب الإمام الترسوسي أكين القرطبي نحاب الإمام ابن حجر الهيتمي أن نقول أكسما مذهب السادة الصوفية أن هذا بطلة وضلالة. wamalislamu illa kitabu llahi wa sunnatu rasulihi sal llahu alehi wasalam kwamba jambo hili ni jambo la batili na ni upotevu uislamu haukuwa ila ni kitabu na sunna za mtume wake sal llah alehi wasalam wa ama alraksu ama kucheza na kupandisha midadi faawl mn ahdathhu mtu wa mwanzo aliyeyazusha hayo ashabu samiriyu ni wafuasi wa samiri lma athdha lhm ijla jsada pale alipowatengenezea mwanandama kuwa ni kiwiliwili lahu khuwar ambaye ilikuwa akitwa mungurume bo faatau yrkusun haulahu waytwajadun wakaenda wakawa wanacheza pembezoni mwake na wanapanisha midadi watwajud wahuwa raksu din lkufari w ubadu lijli asema jambo hili ni dini ya makafiri na wale wenye kuabudu mwanandama wainama kana majlis nabiii sal llh laihi wsalma maa ashabi ilikuwa majlisi ya mtume na masohaba zake kaannama ala ruusihim tairi min alwakari faym fayambaghi ala lsultani inatakiwa kwa mtawala wa nuwabihi na wale manaibu zake an yamnacuhum min alhudhuri masajidi waghairiha awazuie wasihudhurie msikitini na sehemu nyingine wakatazwe wala yahilu liahadin yuuminu billah walyoumi alakhiri haifai kwa mtu yoyote anayemwamini allah na siku ya mwisho an yahdhura maahum kuhudhuria pamoja na wao wakawa wamekusanyika wasema qurani wa kasida wapige madufu waanza kucheza usihudhurie si hanali kwako wewe wala yuinuhum ala batilihim wala asiwasaidie kwenye batili yao anasema maneno yafuata wa hadha madhhabu limami alshafiii wa maliki wa abi hanifata wa ahmada wa ghirihm min ammat lmuslimin asema haya ndio madhhebu ya nani ya shafii sio wahabi na haya ndio ya yaai si aa ndio adehe yaauana si aa na imam imam na, si na imamu, uh, sema, wa ia hasi aa a wenio waaachwa asea e a anas iasiouwa hayo ndio ba mwisho wake ni watu kukatana na kugawana na, na kujipatia madhambi kwa hiyo huyu msimamo wa nani na haya madufu yapigwa ndani ya maulidi na watu wakitifuka wakicheza hii ni kauli katika hilo katika sisi, ya ya kwa hiyo katika mambo ambayo yanatupa sisi hoja na nguvu ya kwamba jambo hili ni batili ni kwamba katika maulidi hupatikana dufu baadhi ya watu wanatoa ushahidi wa hadithi inayosema alinu hadha nikaha wadribu alaihi biddufuf wakasema dhamiri katika wadhribuu عليه بالدفف نظاميري ونومي كوي ونومي بيا فاكو بيجا دفف فتح الباري جيزوية تيس يابا تمسكي الحافظ بن حجري اما يا مشافي في فيل انا سيما نيني ولا هيلي الحافظ بن حجري كتك هيني جيزوية تيس وكراسة وميان ثمانين نان انا سيما ياني مشافي واضربو عليه بالدفف وسنده ضعيف، نانو هي اللي واضربوا عليه بالدف سندياكني ضعيف، الامام الترمذي اما يتجا حديثه الشيخ صفي الرحمن المبارك فوري، علي بوشريشا كاتكا كتابو تشاكي تحفه أه الاحوذي، اكاتاجا من تجريك ومنانو، نكسابو ضعيف، كذلك الشوكاني كاتكا الأوطار، اكان يا قسامة الامام الحافظ بن حجر واستدل كوميتولي ودليلي بقوله وقولياك واضربوا بادية ودليلي كما كاتكلم واضربوا على ان ذلك كما جابوه لا يختص بالنساء هل ووسو ونواكت بيكياك الحفظ بن حجر رسم لكنه ضعيف لكنه وقولي ضعيف والاحاديث القويه نحاديث سينغوفو فيها الاذن في ذلك للنساء هيلا دنياك يكون اذنياك وروس ونواكتو فلا يلتحق بهن الرجال wanawaume hawaingizwi hawaunganishi hawa wa hili liumumi nnahyi n an, tashabuhi bihim kwa sababu ya ujumla wa kuenea kule kujifananisha na wanawake jambo hili lawhusu wanawake haliwahusu wanaume na katika hili tuna adila za wanawachuoni zinazoonyesha kwamba jambo la dufu ni hasa kwa nisaa na haifai kwa wanaume bali wengine wametoa maneno makali zaidi lau kwamba nitayasoma itakuwa kama natukana hivi lakini ni maneno ya wanawachuoni lakini wakileta huja nyingine tutazisoma kauli hizo insha allah maulidi na qiamu katika mambo ambayo yetupa hey, nguvu zaidi kuonyesha kwa kwamba jambo hili ni la batil na jambo la bida na sio bida hasana kwa sababu hakuna bida hasana bidhaa fainna kula muhdathatin bida wakula bidatin dalala wa kula dalalatin fi nari وشاهدي هو ساس هاوا ومشهده موجهينين في كمولد وكفيتا محال يستماما ان ساس او ونمثل مثلي كما متوم أنا فله وانا سماما تمسكلي الامام حجر الهيتمي في الفتاوى الحديثيه ناي كذلك انا مشافي الفتاوى الحديثيه وشاهد يا سماء مطلب في ان القيامه اثناء مولده الشريف بدعه ها ما كتابه في هيكي chaitwa alfatawa alhadithiya juzu ina eh, juzu moja ukurasa wa 58 pe- asema matlabu haya ni matlabu sasa kuhusiana na kisimamo katikati ya maulidi ya mtume jambo hili ni bida la yambaghi filuha haitakiwi kulifanya ndugu zetu nalifanya analifanya siosheidi gani anasema ونذير ذلك نمفان هايو فعل كثير نمتند يا عند ذكر مولده صلى الله عليه وسلم وكاتب وكتاب كوزالي وكواكي امتوم صلى الله عليه وسلم ووضع أمه له ووضع أمه له نكزالي ونمامياكي من القيام تاكي سمامه وهو أيضا بدعة vile vile ni bida lam yarid fihi shaio haijawai kupokewa kitu chochote katika hadithi wala chochote katkchochote la an nasa inama yfalun dhalik tadhima lhu la sa pamoja na kwamba watu wanalifanya hilo kwa ajili ya kumwadhimisha mtume sa saa falawamu wajinga madhurun wamepewa udhuru wasiojua mungu alla atawasamee bihilaf haas kinyume na wale wanaojifanya wajua wale hawasameeki haya ni maneno ameyataja alimamu ibnu hajar alhaitami alshafiiyu almakki kwenye kitabu alfatawa alhadithiya kwa hiyo no, tuna haki ya kuhoji tuna haki ya kuhoji ikiwa jambo hili halikufanyika wala hakulifundisha mtume sala llahu alehi wasallam na nyinyi mnasema kuwa ni kheri pamoja na mwakataa kwamba sio dini lakini mwasema mepata sababu sio dini lakini mmeelekea mtindo haya mkisema sio dini lakini mwaitakidi kwamba ni kheri na sio shari kheri hii ilijificha kwa mtume salaalwasala ilikuwaje mtume saw salama asherehekee kuzaliwa kwake tofauti na mnavyofanya nyinyi mtume sa w salama alikuwa akifunga siku ya jumaatatu na akiulizwa kwa kwanii alipoulizwa sababu ya kufunga hivyo kufungahvkasema hii ndio siku liliozaliwa akataja vitu vingi hivyo huko ndio kusherehekea kwa mtume asalam anayetaka kumfurahikia mtume saasalama na afanye kama alivyofanya na sio kuzusha mitindo mingine ambayo haiko na ndio maana limamu shatibi rahimahllah taalaimwanawachuani wa kimalik alghirnati alandalusi kwenye kitabu chake al itisam kadhalika amesema maneno kama hayo akasema alipokuwa akielezea taarifu ya bidha akasema hivi na hapa ni neno kuu anasema بدأ ما يكن طريقة في الدين مخترعة تضاهي شرعية يقصد بالسلوك عليها المبالغة في التعبد لله سبحانه كشا كسيمة ومنها التزام الكيفية الكيفيات والهيئات المعينة كالذكر بهيئة الاجتماع على صوت واحد واتخاذ يوم ولادة النبي صلى الله عليه وسلم عيدا وما أشبه ذلك miongoni mwa hayo ya bida ah, ni watu kujilazimisha kufanya mitindo fulani na kuleta namna maalumu kama vile kudhikiri kwa mtindo wa pamoja kwa sauti moja na kuifanya siku ya kuzaliwa mtume salaaa wasalam ni siku ya sherehe jambo hili limezuliwa kwa mtindo huu unaofanyika hivi sasa huenda wengine wakatoa ushahidi kwamba mtume alipofika madina alipokelewa na madufu talaa lbadiru alaina min minthaniyat lwadaa hilo tunalisubiri katika maelezo ikiwa litatolewa lakini si dhani kutokana na maudhaifu wa jambo hili lilivyo si dhani kama litatolewa kama ni hujja lakini walana fi dhalika maqamun akhar insha allah taala wabaraka allahu fikum