oshia ilikuwa likitumika mwanzoni adlmwanzoni mwa uislamu katika vizazi vya taarikhi walikuwa wanakusudia kwamba ni wafuasi neno hili kwa maana ya ufuasi wawo ni wafuasi wa huyu na hawa wafuasi wa huyu hata kama ikiwa katika mrengo mmoja katika ikhtilafi mmoja katika na wachuoni wa shia tunaasharia anaitwa almufidi محمد بن نعمان العكبري أ معروف kwن الmفي لفrk مkا aنsem tعريف y sع kاطلاح ع i ن ikise sع نkصدو نان نse أتباع أمير المؤمنين صلوات الله عليه على سبيل الولاء والاعتقاد لامامtه bعد الرسuل صلوa الله عليه ول بلا فصل ونفي الإمامة عمن تقدمه في الخلافة وجعله في الاعتقاد متبوعا لهم غير تابع لأحد منهم على وجه الاقتداء ويكتب في أوائل المقالات وبرصة النتيجة ما أنا من على سمع المفيد وما شيع الوقوات وأمير المؤمنين يعني علي بن أبي طالب رضي الله عنه على سبيل الولاء kwa njia ya mapenzo kwa kumpenda alii wa litiqadi liimamati shia ni wale ambao walikatiji uimamu wa ali bin abialib baada rasuli salawal ws lh baada ya mtume salawat llahi wasalamuhu alaihi bila faslin pasi na kupambanua kwa maana akitoka mtume saa salam aliyefuotia ni ali bin abialib hakuna kitenganisho kicocitenganishwa baina ya mtume saa salama na ali katika ukhalifa ونفي الإمامة عمن تقدمه نكون كتاء الإمام وألي سنبنيا علي بن أبي طالب يعني ونفي الإمامة عمن تقدمه في الخلاف نكون كتاء الإمام وألي سنبنيا علي بن أبي طالب نكون خليفة وما نقول أشيع ني كمبيل علي نكون تكيدي كمبيل خليفة بعد أن تومي صلى الله عليه وسلم بلا كتنغنيشة kwamba kuna mwingine aliingia katikake pia vile vile ushia umejego katika msingi wa kuukataa uimamu wa alimtangulia ali bin abi alib katika ukhalifa kwa maana kwamba ili uwe shia ni lazima uukataye ukhalifa waabubakr na mar na uthman rdi allah anhum kwa sababu hawa ndio walimtangulia ali bin abi alib wa jalihi filitiqadi matbua lhm na kumfanya yeye alii kiitikadi kwamba yeye ndie anastahiki kufuaswa na hawo ghaira tabii liahadi minhum nyeye sie ni kufuata yoyote katika wao ala wajhi liktida kwa njia ya kufuata yani kwamba yeye ni mfuata haya maneno yamezungumza wanawachuoni wao almufisi lakini ukiitazama taarifu hii utakuta imekosa naazi ya vitu ambavyo leo wamashia waleo wamevisimamia katika kuujenga ushia wao kwa mfano hakutaja suala na maimamu mingine maana wao wanaitakidi kwamba maimamu ni kumi na mbili lakini hilo iwe hakuligusa katika taarifu yake na hii ni khalal ni kasoro sabu lazima tarifu we jami mani taarifu lazima hiwe imekusanya kile kilichomo kiwemo na kuzuia visi vyokuwemo visingire sasa hii haikufanya hivyo so, kwa hiyo ilikuwa hakusani kwamba na maimamu waliokuwa baada yake wal katika dhuria yake فيها فحتاج السؤاله مهم ولا السؤال المعقول كما امام معصوم فحتاج اليه أن بي غير ليه امنا وتوشيه زي دي وتكفيدي ايه لو تشكر بسبب تنظيم الى ان ابن إلى رحمه الله تعالى بين اهل السنة على سيره من شاكل فصل بزيافين وقراصنه وجلسانه قال الشام جلوبي المحرر يعني يتابعون يهنئون بزوجها سنه وما من وافق الشيعه قنا ما وافق الشيعه في ان علي رضي الله عنه افضل الناس بعد رسول الله صلى الله عليه وسلم واحقهم او احقهم بالامامه وولده من بعده فهو شيعي على سيره يدل على الشيعه ومع اني بن ابي طالب رضي الله عنه لانه ينبغي رواه البخاري صلى الله عليه وسلم لانه يستهيئ ان ينحفقه يعني ويقول انه يمام لانه يطوف باعداءه هو ذلك ليس شيعا وان خالفهم فيما ادى ذلك حتى تمام اتوخا للسؤال مما اختلف فيه المسلمون كتكلم معهم التلفيون الاسلام فمن قال ان خالفهم فيما ذكرناه فليس شيعيا atakee hali yale ambayo tumeyataja basi huyo atakuwa shia yani kwa maana kwamba ambaye hatamfadhilisha ali bin abi alib kwamba ndiye mtubora baada ya mtume sal llah ali wa salam na yule ambaye hataitakiji kwamba ali ndi anaestahiki zaidi uimamu kuliko watu wengine na watoto wake baada yake huyo atakee kuwa anakwenda kinyume la itikadi hiyo itakuwa sio shia na mwenye itikadi hiyo atakuwa ni shia lakini yeye pia amelitaja akulitaja sualana masum kwayo hii ndio nukta ni nani shia shia ni nani chukua taarifi ya lmufidi pamoja na kwamba iko nusunusu kwamba shia ni wale wanaodai kwamba ni wafuasi wa ali bin abidalib radhi allahu anhu na akawa mtu huyo anaitakidi kwamba alii ndiyo imamu baada ya mtume sailai sallam mubashara baada ya kuondoka mtume saiaai salam imamu ni yeye na hakuna mwingine kabla yake na u halifa walintangulie ali bin abi alib nakun faña عali dele ndiyekengondi nasim foit huyo anakuwa ni shia kwa mujibu wa maelezo ya almfid niwetawa kulizungumsa qabla ha ili ne ngivie nukta len uliyanga seعa neetawa kuzungmsa kwamba sala la mambo ya kiitikani na masaili yote ya dini kama ilivyotangulia kusema kwamba ni suala lisilokubali ushabiki ndani yake lenyewe ilivyo tu ni suala ambalo linakataa ushabiki kwa maana ya kwamba yule anayetaka ukweli basi atakiwa awe mtafiti ambaye anauwezo kuitafiti jambo kwenye vina vyake au itoshe tu kuiachia akili yake na kumwomba allah taufiq sohanahu wa taala amoafitise aw apate ɗumtu du wani kaiegonetaiya ps masala sim owewe tawi dini kotaen offline au njia aw taf nyingine jn ili simu ele simi sa sowatafiti kama utakuwa na uwezo nauwa na nyenzo za kufanya utafiti huwezi kufika tika ukweli ili tukubaliana mtu azakusema miji bana anafanya bahi kuusushia nikaza wap katika haba kama huna nyenzi kwa maana kwamba nguvu za kimaana na nguvu za kihisia unatakiwa wena ufahamu juu ya baadhi ya misingi ya dini kwa mfano tayari unafahamu misingi ya kiitifadi kadhalika una misingi mizuri katika lugha ya kiarabu kadhalika huwe na misingi mizuri katika misingi katika katika masala ya ilmu ya mambo ya habari utafiti juu ya mambo ya habari hadithi za mtume saiaa salam na riwaya katika historia hapa ndipo watu wengi wanakoanguka hiyo sio sizi nakuambiai watu wengi wanaangukia hapo kwa sababu tatajiwa riwaya atajua kisa utaona kwamba lihoja kumbe akija sibiti au kilivyosibiti ni vingine tofauti na hivi inavyoelezwa sasa wewe abemat kueleziwa bana misingi ya kuweza kukichambua ku na kuchambua habari ile au upate mtu makini wa kukuongoza kwenye njia hiyo sasa hili itollabili pengine kasema fulani ataliongoza katika jambo hili unajuaje wewe ولكن يجب فلان يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون katika ufani ya utafiti wa habari uchambuzi wa hadithi na athari na riwaya mbalimbali wamefeki sijui allah na siri yake lakini umuhimu jambo la msingi ni kwamba hata wao wenyewe pia hawapatilizi mambo haya kwao wanabeba kile naokuja kwenye kitabu wao wanabeba sasa hili si jambo la saba kunazima wena misingi ya lugha wena misingi ya habai yani yule utafiti wa habari wakokezi nnamna ya kukubaliwa na kukataliwa na kujua utatumia hatua gano katika uchambuzi wako kwaio kwa wale ambao baada ya hawajapata uwezo huo wasijakajidangana kwamba anaingia maktaba anafanya utafiti hutaweza watakiwa hutumia hatua moja hadi nyingine mpaka ufike katika dini lengo ambalo limekusudiwa au umpate mtu ambaye unafika naye katika dini yako na anao uwezo wa kufanya hivo hilo nimoi pili pia lazima uwe na vitabu huwe na vitabu husika katika swala ya utafiti mfano unapota kuzungumzia ushia ni lazima uwe na vitabu vya asili vya ushia wala usie na vitabu vya waandishi hawa wahumu mashia hawa wahumu ambao wao wenyewe ushia wao hawanyeuliwa vizuri waandishi wa wakiswahili kiingereza na wenginevo watakiwa kusombe vitabu vya mashia vya asli كنا محمد باقر المجلسي كنا المفيد كنا نعمة الله الجزائري كنا دوين جنيرا ولا مشيء زماني ويتنبولي أما ولا بتاعه ولا بتجنيرا لو أن يكون قبل يا أما هوا هوا من المميز ولا يزوغمزا لما نالا نزوغ فلوغة حقية ولا فيك من القيل لا هنا تقول يولا إن شاء الله كتك سفريات به يمي حالا وإن بتاعه ولا يزوغمزا لما نالا نزوغمزا لما نالا نزوغمزا na narihakika sa ju yayali ambayo wanazungumza mashia wenyewe wa asli hilo zilambayo nikenda kulitanabaisha tangu mwagu nakili kama nimenipita nikaona nlikomeke sasa lili ulazaushia hu shia ulianza lili kuna rai kama tatu hivi ziko nyingi lakini lini ntazitali kama tasu إن شاء الله، نبقى كلمة، أنا رأيي الموضوع، ما أقدر الشيعة ولا يلوذة، وأما وشيعة ولياذة قبل يمتون صلى الله عليه وسلم، وشيعة ولياذة قبل يمتون محمد صلى الله عليه وآله وسلم، من يزر، من يزرزبيد، هيا ntakayotaja yanathibitisha hilo alkuei hiki kitabu kachobelerwa ita alusulu minalkasi katika vitabu za shia zikode baadhi ya maulamaa wao wanaamini kwamba kitabu hiki ju kitabu sahihi kilichoandikwa baada ya urani kitoa qurani qur hakuna kitabu sahihi kuliko hiki kaitwa alusulu min alkafir nasema baadhi na ya maulama washia wanaamini kwamba kitabu hiki ni kitabu sahihi kuliko kitabu chochote duniani ukitoa qurani na wengine kusema kwamba yote yaliyomuhumu ni sahihi tuku hakuna hata moja Yuh, la makosa wengine wanapinga lakini kuona mgongano n hawa wanathibitisha na hawa apinga katika madhebu ya shia ni kitu cha kawaida hii pia luktaatakea huyhifadhi kuona mgongano bainay hawa wanapinga hawa wanathibitisha jambo hilo hilo na wengine wanapinga kwa mashia ni kitu cha kawaida tu kwa mfano huyo anaitwa abduulhuseni sharatuddini almustawi mwenye kitabu kinaitwa almurajaat nadzani wakiingereza ameandika therihpa kitabu hiki tarjama yake huyugana ni mlebanoni ndani katika nazungumza kwamba kitabu hiki yote yaliyomo ni sahihi hakuna kitu ambacho kina washaka yote yaliyomo ni sahihi huyu mayunga na kitabu enyekazao inasakifu hu ndani anasema shia wanaitakidi kwamba hawaitakidi usahihi wa kitabu chochote baada ya qurani nanielewa nkifika wakati wa kusoma si nisome sasahivi lakini sio inachokta kukizungumzia nataka kusema tu kwamba hilimbili migongano kwa wao ni kitu cha kawaida tu wala usipate shida katika kila suala kuna mgongano baina yao jambo ambalo linavisha nguo ya mashaka katika madhiebu yao sasa katika kitabu cha usuli alkafi imekuja kwamba abul hasani anasema wilayatu w alii maktubatun fi jamici suhufi lambiyai aani menukuu limeandika hapo kurasa juzi wa kwanza kurasa wa mia nne na thalathini na saba وما ولاية أو توالى علي بن أبي طالب وما يمثل كت كتاب جوتي بنتومه في صحيفة زاوة صحيفة زاوة بنتومه ولم يبعث, يبعث الله النبي رسولا إلا لِنُبُوَّةِ محمد صلى الله عليه وسلم ووصية علي على الكلام لا الله بكملة تميراته يسقطوها amemtuma akiwa na ujumbe wa mtume wa muhammad na uwasii wa ali bin abiqalib hii vitabu ilivyokuja nazyo na vingine ambazo viko nje ya hapa nimevileta ili kwa yule ataki kuna mashaka mathalan mimi siamini ilonalisema hebu tuthibitishie basi nitavitoa lakini tu nakwenda kwa mujibu wa nukuu zangu livkuwa nazo kwa mbele yao ili zikatoshe muda wkutafutata kwa hiyo kaambiwa kwamba huu wasii wa bin abi talib ulikuwepo kwa isa kwa musa kwa daud kwa suleimani kwanani kwanan kwa nan wanabii wote waliotangulia uko nyuma wote katika sofofu zao uliandikwa wasii wa alii bin abi alib radhia llahu anhu alafu kuna maneno mengi za ahwali nyingi za wanaochooni wao wakitaja haya raia pili ونسمع من شيع ومن ويزيش من صلى الله عليه وسلم. أي وشيع من وشيعه من صلى الله عليه وآله وسلم. موتتان أصل الشيعة ورسولها من تونس موجبة تونس تونس تونس مع آية تونس. الإمام والشيخ محمد حسين آل كاشف الغطاء. آل كاشف الغطاء. mwenye kitabu aslu lshiati wa usuluha imeandikwa kwa kiswahili kwa ajina la asili ya ushia na misingi yake asili ya ushia na misingi yake katika ukurasa wa mia moja na kumi na nane wachapa yangu yeye anewazungumza nain anasema hivi msikitini kwa makini nfanaqulu wa billahi lmustaadi manenoyapo فنقول وبالله المستعان إن أول من وضع بذرة التشيع في حقل الإسلام هو صاحب الشريعة الإسلامية نفسه، يعني أن بذرة التشيع وضعت مع بذرة الإسلام جنبا إلى جنب وسواء بسواء ولم يزل غارسها يتعاهدها أو يتعاهدها لا ولم يزل غارسها يتعاهدها بالسقي والعناية حتى نمت وأزهرت في حياته ثم أثمرت بعد وفاته على سما سنة تشابان بن كبوذور تشيع مبيبيا وشيعة تنسونا na allah ndiyo mwenye kutakwa msaada wa mwanzo aliyeipanga mbegu ya ushia katika shamba la uislamu ni yule yule mwenye sheria ya kiislamu mwenyewe yani mtume sal llahu alehi wasalam kisha sema yaani anna badrat ltashayui wudiat maa badrati lislami jamban ila jamben kwa maana ya kwamba mbegu ya ushia imepangwa pamoja na mbegu ya uislamu ubavukwa ubavu kwa maana y mtume saa salam kama ni mbegu mahalan ni choroko au maarami au maindi hapa akapanda uislamu alafu hapa akapanda ushia sawan bisawai sawa sawa yani kwa maana siku moja siku uliopandwa uislamu ndio siku uliopandwa ushia hapo palipopanda uislamu ndipo palipopandwa ushia walamyazal gharisuha ytahadha bisai walinaya ikawa yule aliyeupanda mmea huo akawa anaendelea kuupakiliza kwa kuunyesheleza na kuuangalia kuuangaliza hata namat mpaka mmea yule ukakuwa wa adzharat fi hayatihi ukatoa maua katika wakati wake thumma asmarat baada wafatihi kisha ukaanza kutoa matunda baada ya kifo chake yaani baada ya kufaa mtume salawa salama ushie ndio ukazaa matunda yake haya maneno yametajwa na muhammad husein kashifu lghita mmoja katika wanawachuoni wakubwa wa ushia sasa vitabu kama hivi kama ilivyotangulia kusema kimeandikwa kwenye lugha ya kiswahili msomaji wa kawaida akielewa mtu ambaye hana maarifa ya kutosha katika mambo ya dini anaweza kutatizika au akaona kwamba hii ni hak lakini kuna maswali mengi kunya kujiuliza sio kile ambacho kinatajwa tu kinasema basi kinakuwa ni ha naseemu angalia ushia umepandwa sambamba na uislamu inamaana takatuambia unataka kutwambia kwamba kwa kwa ushia ni kitu mbali na uislamu ni kitu mbali kwa sababu onekeana hii ni mimea miwili mbegu mbili inatoa mimea miwili nii sijai kusikia kwamba ukipanda mbegu kwa mbili natoa mimea mmoja uwasampuni yauni mmea pengine haya hili likawa u ni mhindi na hu nihi au ilimihinbi nahindi sio lakini ni mimea miwili tofauti kama ni miembe basi hu ni mwembe na huyu ni mwembe pengine ni aina moja lakini yote yote ni ni miembe miembe ni vitu viwili tofauti na kila kimoja kina mambo yake kila jitegemea mini sijawa kusikia kwamba zapangwa mbili alafu watiwa mimea mmoja sijui nii wataalamu wa mambo ya kilimu ntasemaji sasa mtume suaa salama amepanda mbegu ya ushia sambamba na mbegu ya uislamu kuna mimea mingapi kwa hiyo wanatakutambia kwamba hu uislamu sio ule ushia na ushia sio ule uislamu pamoja na kwamba vyote vimetengenezwa na mtu huyu au vimepangwa na mtu huyu mmoja na uangalizi wake ni mmoja ويقولون أن الإسلام يقولون أن الإسلام يقولون أن الإسلام يقولون أن الإسلام يقول أن الإسلام يقول أن الإسلام يقول أن الإسلام يقول أن الإسلام يقول أن الإسلام يقول أن الإسلام يقول أن الإسلام kama zikiwa ni mbegu mbili yenye mliamini mwogopeni allah mcheni allah ukweli mcha na wale msise isipokuwa mmekufa na hali ya kuwa nyinyi mko katika uislamu sasa ikiwa ndio hivyo minatoshaika na uislamu wangu kumbe kuna kingine kataushia ambacho i kilipangwa na mtume saa aa w hiki kimetajwa wapi katika qurani kwa hiyo hiki rai hii inapingana na uhalisia kwanza ulivyo katika historia pili inapingana na aya na nususi mbalimbali zilivyokuja ima kwenye qurani ya katika sunn alafu wakitakakujua kwamba hawa watu wanazungumzwa kwa matamanio ya nafsi maanak haya ni matamanio ya nafsi mtu yyote anaweza kuamua kuzungumza jambo nanitaka yeye anavyoiona huyu huyo anajigonga kwenye kitabu hiki asulushiawausuluha alisahau kwamba yeye ameandika katika ukurasa ukombeleni amia mbili kwenye ukurasa mia moja na ishirini na nne pengine mashia wanaweza kusaidia katika ufufanuzi wa hili kayo mnaweza kudhibiti takapokuwa vmahoji mna dhibiti vinukta mahala mvuri ndo anyetwambia katika kitabu chake amezungumza kirefu kwanzimoja na ishirin na tatu thumma lama rtahana rasulu min hadhihi dari ila dari lqarar waraa جمعا من الصحابة ورأى جمع من الصحابة ألا تكون الخلافة لعلي عليه السلام. علي بو صلى الله عليه وسلم يقول الدنيا نقول آخرة. أكون وكون واجبة الصحابة وما خليفة أسيرك وعلي عليه السلام إلا لصيغة لسني إما بسبب يوداد وتتواتر كما يكون دوغو ومن أو لأن قريشا كرهت أن تجتمع النبوة والخلافة لبني هاشم زعما منهم أن النبوة والخلافة إليهم أن النبوة والخلافة إليهم يضعونها حيث شاءوا أو الأمر لأمور أخرى أسمى أو تري لك قريش أنا قصد الصحابة على أسمى قريش وما تكيه أفو في قصايا خليفة بني هاشم وما دائت مواهو وأنا أقول لك أن المسلمين في المدرسة، وأنا أقول لك أن في المدرسة، وأنا أقول لك أن في في المدرسة، وأنا أقول لك في المدرسة، وأنا أقول لك أن المسلمين في المدرسة، وأنا أقول لك أن المسلمين في المدرسة، وأنا أقول لك في lakini mahali shahidi akaa kusema walam yakun lishiat waatshyci yumaidhi majalu lildzuhur katika siku hizo za abubakari na umar ushia haukuwa na nafasi ya kudhihiri katika zama hizo za abubakari na umar ushia haukuwa na nafasi ya kudhihiri limana mtu aweza kuuliza kwa nini akasema lana lislam كان يجري على مناهجه القويمة وسبب كتك زمج أبو بكر وعمر وإسلام ألقوا ونبيت كتك إلى الفموات إلى الموقف فإسلام ألقوا نقول سهيل فيأشي الله حو يعني حو كبهيل فمعنى حو كبهيل لدي معنى مجا كتك واه ونجيل نسمى العامل إن لفظة الشيعة أو إن لفظة الشيعة قد أهمل بعد أن تمت الخلافة لأبي بكر رضي الله عنه وصار المسلمون المسلمون فرقة واحدة إلى آخر أيام الخليفة الثالث كتاب في التاريخ أنا سمع محمد حسين العاملي من الشيعة لنفوزه بعد يتسمية الخليفة وأبو بكر وقال إسلام الموت يكون هذه mpaka mishoni mwautawala wakhalifa watatu hapakuwa mtu na mtu akiitwa shira alikotawala abubakr radiallahu nhu waardahu kisha umar radiallah anhu kisha uthmani neno shia halikuwepo lilipuuza lilikuwa tumika kwamba watu wote waislamu na watu wote walikuwa kundi hili moja wsara almuslimuna firqata waida na waislamu walikuwa kundi moja ila amankiri ayami lkhalifati thalitha mpaka mwishoni mwa masiku ya utawala wa khalifa watatu yaani uthmani sasa masali yanakuja mwishoni mwa utawala wa khalifa watatu kulitokea nini mpaka waislamu wasiwe kundi moja kitu gani tutaona katika lani mawazilishi wa shia tutakuja kumwona huyu aliyejipokeza katika kipindi hicho ndiye aliyebanjua kitu fulani kutoka kwenye uislamu pakazalikana kitu kingine pia watakutwambia kwamba baada ya kutimia lili ughanifa wa abubakari waislamu walikuwa kundi moja je kabla ya hapo katika zama za mtume sala llahu ali wa walikuwa makundi mangatu maelezo yake yanaonyesha kana kwamba katika zama za mtume sala aw sallma kulikuwa na waislamu wa makundi mawili waislamu shia na waislamu wasiokuwa shia wallahu alam lakini kusema kwamba ilipotimia beira ya abubakari kwa ukhanifa waislamu waka makundi moja ina maana kabla ya hapo palikuwa pana mpasuko katika uhai wa mtume sal llahu alaihi wa alihi wasallam isio maana ndio hiyo tunahitaji vifanuzi ilikuwage waislamu walikusanyika kitu kimoja baada ya kuondoka mtume salaw sallam na walifarikiana katika zama za mtume sala llahu alaihi wa alihi wasallam hili ni suala ambalo unahitaji jawabu na kama walikuwa kitu kimoja katika mazama za mtume sala llahu alehi wa sallam na kumbe kulikuwa kuna makundi mawili iwezi tena katika zama za abubakari wayekundi moja hizo hizo na zama za umar wawekundi moja hivyo hivyo na zama za uthmani wawekundi moja hivyo hivyo kisha mwishoni mwa utawala wa uthmani radi allahu anhu kuja kutokea kundi nyingine kulitokea nini hapa na maswali ya kujiuliza na sisi tunakwenda kwa mujibu wa maelezo yao na rahi za wanawachuni wao na hii ndio njia nzuri katika utafiti وإذا لم يكن هناك شعبين وصولين وليانزا من وشيع قبل أن صلى الله عليه وسلم لنرى أنه ينظر إلى وقوفه محمد حسين آل كاشف الغطاء فما وشيع وليانزي صلى الله عليه وسلم بيضت بي بيضة سواق سواق بين وشيعا وإسلام فتفت sasa wasiokuwa shia wengi katika maulamaa wa ahlssunna waljamaa wao wanaitakidi kwamba ushia ulianza kwa kujitokeza au ulianza mwishoni mwa utawala wa uthman na mwanzoni mwa utawala wa ali bin abi talib hapa ambapo mwanawachuoni wa shiha aliposema kwamba waislamu walikuwa kundi moja katika zama za abubakar la umar uthmani mpaka mwishoni mwa utawala wa uthmani na sisi tunasema hapo hapo mwishoni mwa utawala wa uthmani ndipo palikuanza kutokea mpasuko kwa nini