waislamu walikuwa kundi moja katika zama za abubakar na umar na uthman mpaka mwishoni mwa utawala wa uthmani na sisi tunasema haku hapo mwishoni mwa utawala wa uthmani ndipo palikuanza kutokea mpasuko kwa nini palitokea mpasuko katika sehemu hiyo tukitawapiliwa kwa nini ni lazima tufahamu jambo la kihistoria moya kubwa ambalo katika katikati ya mtawala wa uthman radillahu anhu haliji mtu mmoja umtum akiitwa um yahuuji akii to abdullahi ibnu saba alhimyari abdullahi ibnu saba alhimyari kadi ga noktahi noo mbamgoo ma kini to makini kaabisa min tai tawiidi gosungolga ko qadri yow wasowangu no fahamu wangu ambow allah tabaraku w taala ne ƴawi anafide ilivyokuwa niltafiti na kulifuatilia suala hili na nini mwe makini kabisa katika kujizibiti nukta na ufafanuzi ntakaotoa myahudi huyu abdullahi bin saba ni mtu aliyekuwepo kwa hakika kiuhalisia hasa aliwahi kuja mtu huyu katika zama za uthmani katikati ya ukalifa wake au mushoni kidogo akitokea sehemu za yemen na haya ya kuwa huyu bwana alikuwepo kwa hakika hasa na athari yake ikajitokeza ni mambo ambayo yamethibitishwa na vitabu vya habari kwa riwaya sasi zenye kutegemewa na athari yake imionekana na mpaka leo bado inaonekana mimi nafahamu kwamba mashia wa sasa na humumegi hawamkubali mtu huyu wanampinga kabisa wanakanusha kwamba si kweli hakukuwepo mtu anaitwa abdullahi ibni saba huyu ni mtu wa kutengelezwa ahlisunna wamemtengeleza mtu huyu lengo lao ni kuwatia aibu mashia lakini hakukuwepo na mtu anayeitwa abdullahi ibn saba mashia wanasema namna hiyo tena wanazungumza kwa kujiamini na wanazungumza kwa ukali kabisa na wana yule alimtaja mtu huyu kama akana mchochezi anakuja kuchochea watu mtu asiye naofahamu asiyejua historia yaani wanawagweza katika wamma fulani hivi na mara nyingine wakimtebehiasasa lakini ta kusema kwamba kwa mujibu wa utafiti wa kielimu abduullahi ibni saba alikuwepo na maulamaa wa mashia wote tango hako zamani waliotaja walioandika katika vitabu vya historia pamoja na vitabu vya mambo ya firaq makundi wamemtaja mtu huyu na wametaja riwaya zilizokuja kutoka kwake zinazomzungumzia yeye napyofahamu nimi wakuwa mwanzo kabisa kupinga juu ya kuwepo mtu huyu ni mshia mmoja akiitwa murtaaasmurtadha alaskari katika kitabu chake bduullahi ibnu saba wa asatiru ukhra kimeandikwa kwa kiswahili kimechabiishwa na al ira fondation wanamuita abdullahi ibn saba na ngano nyinginezo anakanusha kwamba huyu mtu hakuwepo pia akafuatiwa na waandishi wengine kinabu lqasim lhui utaona kama athibitisha alafu anakwenda kwa murtaza alaskari pia mwenye aslu shiati wa usuluha anajaribu kumtaja na kama kuthibitisha kuwepo mara anarudi kule kule kwa murtadza alaskari na yale aniyesema lakini uhakika wa kihistoria na yale madai wanayoleta kumpinga mtu huyo ni madai dhaifu kabisa أما يوزع في سليمان أنت ترى ما يلزمك تعال. أنت ما ابن ابن رحمه الله تعالى ثم ولي عثمان. وبقي في عشر عاما وبموته حصل الاختلاف وابتدا امر الروافض كيش على عثمان عثمان يا كتوالى كم كمودا من ركوم لا وسبب التي فتاك فقد كان لا لتعرض لما المشيع عثمان رضي الله عنه ان يكون بعد يا عمر بن الخطاب رضي الله تعالى عنه المتوالى عثمان mama alikuwa anakwenda vizuri jihad futuhati islamia na uislamu na dawa unakwenda vizuri hakuna mizonzi mpaka ulipofika katikati yani miaka sita saba hizo katika utawana wake akaja huyu bara anaita abdullah bni saba kutoka yemen akafika katika baadhi ya miti lakini alifika madina pia alikuwa ana fikra fulani akizipenyeza kwa waku ambazo atazisoma kwenye baadhi ya vitabu vya shia ikawa madina kutokana na mazingira yake dawa yake haikuweza kufaulu kwa sababu madina walikua masahaba badawapo watu wana ilmu masoaba wengi walikuwa wamekusanyika katika mji wa madina na kwa hiyo wanafunzi wao likuwepo pale ni watu ambao wanauelewa katika dini hakupata soko akaondoka katia sehemu nyingine akapita katika baadhi ya miji afar akufa na wapi sham lakini pia alikwenda mpaka mari alikwenda misri kaa misri akawa anadhihirisha uchamungu katika maneno alikuwa anayozungumza kwanza alikuwa akifanya ani na akimtukana naakimkosoa uthman raila anhu wardah akimkosoa thman na utawala wake na kuna baadhi ya mambo ambayo alikuwa akiashikilia angalia afayah kafanya hivi hivi awapendelea ndugo zake madaraka akikuzungumzia mambo haya lakini akawa anaingiza uchochezi katika sasa bali hata ilipatikana kwamba ilifanyika tazwiri tazuidi maanake foja alifoji baadhi ya barua na baadhi ya wafuasi wake ywakamsaidia katika kazi hiyo ya kuuzulu na kuwaweka baadhi ya watawala mgawanyi wa mali na vitu kama hivi haya alikuwa akiyafanya au wafuasi wake pia walikuwa wakiyafanya mpaka watu wa misri wakawa wamemchukia uthmani ikiwenda nimekwenda allah kakadiria uthmani akauwawa kwa fitna zilizopanywa na abdullahi ibn saba na nhapa utakatofahamu kwamba masahaba walikuwepo lakini idadi ya wasiokuwa masahaba na watu wajeni walioingia katika uislamu ilikuwa ni kubwa sana yukwa yukwa islamu, yukwa bagu, na wengi katika wao waolikua ufahamu wao ndio uislamu wengi wao ulikuwa bado hauja kuwa sawasawa ukilinganisha na masahaba waliotangulia waliomdiriki mtume wa sal llah al wasallam kwaio zile propaganda ziwa zinawaathiri baadhi yao jambo ambalo lileta ukorope katika safu ya e, uislamu ufikakuuawauha na hii ni mada ningine mbali inatakamasiu ya kuzungumzia uthani akauawa pakatokea mchafuko katika safu wa uislamu akachaguliwa ali bin abi abialib radillah anh wauwaji wakakimbia katika jeshi la ali katika hima ya ali bin abi binabialib alikukufa wao wakajiingiza kule bani umeia akiwemo muawia wakataka lazima walipe kisasi kuwa wale waliwaua walimua uthmani wakamatwa na ndio wao watakubali kwamba khalifa ni alii bin abukhalib na sivyo hawamtambui wakatukia mivutano huku na kule almuhimu abdullahi bni saba akajidhihirisha katika wakati ule ikawa sasa siku mtukana wa uthmani radi llahu anhu ikawa anamtukana abu bakar na umar na uthman makhalifa wote watatu na pia akawa anadai kwamba khalifa mstahiki anaye nafasi ya mtume salalai w sallam ni ali bin abi talib ama si wengine wote waliobaki ni madhalim hali ikienda namna hiyo pia msimama ukabadilika ukaongezeka zaidi ukawa ni mkani wakaitakidi kwamba ali bin abi yes. talib ni mungu sasa nimeeleza haya maelezo لكن أنا أرى أن هذا هو التعليق الذي يحدث في الأسرة، وأن هذا هو التعليق الذي في الأسرة، وأن هذا هذا bahari za lugu zilizokusanya lulu za khabari za maimamu wataharifu kitabu hiki kimeandikwa na muhammad baqid almajlisi mmoja katika maulamaa wakubwa wa shia siki kitabu katika volum mia moja na kumi mia na kumi hii liliyonayo hapa ولكن يكون هناك من المسلمين في المستقبل ان يكون هناك اشياء من المستقبل ان يكون هناك اشياء من المستقبل ان يكون هناك اشياء من كما هذا إذا أن يكون. نكرسه من أجل نسبين ناله، نبتكرسه من أجل نسبين نتيجة. على سبيله، عن أبي جعفر، كتب أبو جعفر أن عبد الله بن سبأ، عبد الله بن كان. يدعي النبوة ابن سبا القوى في ويزعم أن أمير المؤمنين هو الله تعالى لا ذلك لا أمير المؤمنين علي بن أبي طالب لمنه دي الله فبلغ ذلك أمير المؤمنين هل لكم أمير المؤمنين علي بن أبي طالب فدعاه علي قميت وسأله فأقر بذلك علي كموليزة يأي له وقال نعم أنت هو وقال نعم أنت وقد كان ألقي في روعي أنك أنت الله وأني نبي هذا من يوم من كتاب بحار الأنوار لا نتجه في سنديات الإسومة محمد بن قولوين عن سعد عن محمد بن عثمان عن يونس عن عبد الله بن سِنَانِ. عن أبيه عن أبي جعفر في السند في المسألة هاي سند سند جيل أسامة أن يسمي محمد بن قولويه عن سعد عن ابن يزيد ومحمد بن عيسى أن سببه كفاية السند عن علي بن مهزيا عن فضالة ابن أيوب الأزدي عن أبان ابن عثمان قال أسامة أبان بن عثمان سمعت أبا عبد الله عليه السلام يقول من يمسكي أبو عبد الله عليه السلام على لعن الله لعن الله ابن عبد الله ابن سبأ الله أملاني عبد الله ابن سبأ إنه ادعى الربوبية في أمير المؤمنين فسبب يا ابن سبأ عمدا يقولوا وأمير المؤمنين عليه السلام شكلي لهم بقى مش من الزارة. كان والله أمير المؤمنين عبدا لله طائعا حكم الشيخ في من رواية من دينة أما تجد محمد بن خالد الثالث كتوك ابن أبي نجران كتوك عبد الله مسلم قال أبو عبد الله إنا أهل بيت صادقون أسمع أبو عبد الله جعفر الصادق في أهل بيتي نواتي وقويدي لا نخلو من كذاب يكذب علينا لكن حتى نعلم ان نعلم ان يعني يعني نعلم ان بين ان نعلم ان نعلم ان نعلم صدقنا بكذب ان نعلم ان نعلم عند الناس ان نعلم ان الناس أنتم صلى الله عليه وسلم من كوالي وقولي وأصدق البرية كلها، لمن كوالي، قد تكون بوك، كل يوم وكان مسيلمة يكذب عليه. لمسيلمة الكذاب يعلقوها في المزولية أنتم صلى الله عليه وسلم. وكان أمير المؤمنين عليه السلام أصدق من برأ الله بعد رسول الله. لالك أمير المؤمنين علي بن من كوين موالي مواليه واليونده الله تبارك وتعالى بعد انتوبه صلى الله عليه وسلم وكان الذي يكذب عليه لا يكويني انا مزولي الغرض ويعمل في تكذيب صدقه ما تقوى انا فليه كاذب كثير حسبكي شوكو خجراكي على الله الكذب ما تقوى انا مزولي الغرض الله عبد الله ابن سبع او عبد الله ابن سبع تكون قبل ايها الناس لعبد الله ابن سبع huy delikua kifaya kazi akumzulia kuzua uongo kuzua akiwa anasema km eti عlي msema kumbe ni maneno yake yey meyewe wdذkaرa bعض aهل العlm mhamad baر majلis anendeley kusema wmtجabai anawatwoni أn عbد الله bn sbai kwamb عbدالله bn sba كana yhudيا alikoni yهudi faأslma akavirيsa uاسلam wwaلa عlيا na akawa amedhihirisha mapenzi kwa alii w kana yqulu whuwa عla yahudiyatihi au fi yusd non wasiyi musa bilghuluwi na alikuwa na hai ya kuwa babir kwenye uyahudi wakati alipokuwa babiri kwenye uyahudi alikuwa akimzungumzia joshua mwana wa nuni ambaye ni wasii wa musa akimzungumzia kwa ghuluu kwa kuvuka mipaka tuko pamoja ibn saba alikuo kabla ya kusilimu alipokuwa kwenye uyahudi wake alikuwa akimzungumzia wasii wa musa akitojeshua bwana wa luni akimzungumzia kwa ghulu ghulu manake ni kuvuka mipaka akawa anamyaniwa kuliko daraja yake aliyo nayo faqala fi islamihi baada wafati rasuli llahi saa salam fi alihi mithla dhalik akaja akasema katika uislamu wake ما أن صلى الله عليه وسلم علي. إن فلوئالي عليه أول، وَكَانَ أول من أشهر بِالْقَوْلِ بفرض إمامه علي عليه السلام أو وكان أول من أشهر imamu wa alii alahi salam zingatieni mektawiwe waarhan lbarata min aadaihi na akawa anadhihirisha kujitenga anadhihirisha uwadui kwa wale maadui wa ali ametengeneza kundi fulani kwamba hawa ni maadui wa ali alafu akawa anajitenga nao wakashafa mukhalifihi na akawa anawakashifu wenye kumkhalifu wa affarahu na akawa anawakufurisha faminha hahuna anasema almajlis kwangia hapa qala man khalafa lshia ikawa wanasema wale ambao wana wakhalifu shia tashayui wrrafdi maahudhu min alyahudiya asili ya ushia umechukuliwa kutoa kwenye uyahudi limeweka fu haya ni mameno ya kuo kitabu cha kishia kinaitwa biharu lanwar الجامعه لدرر أخبار ائمة الأطهار الشيخ العالم العلامة محمد باقي المجلس التي يزور يزور المجلس نتانا تتمكن سبيل المجلس نانا تتمكن lakini baada ya kuwasoma maelezo haya sikubali tupita hhzi tupite tu alafu tutuyaase maneno haya ni lazima tuyaingize katika uchambuzi nadhani takuwa hivyo ndosamasawa ukiwasoma mashina hawa mashina pamoja na baadhi ya watu wa ahli sunna