anasema almajlis kwangia hapa qala man khalafa lshia ikawa wanasema wale ambao wana wakhalifu shia tashayui warrafdi maahudhu min alyahudiya asili ya ushia umechukuliwa kutoa kwenye uyahudi limeweka f haya ni mameno ya kuo kitabu cha kishia kinaitwa biharu lanwar الجامعة لدرر أخبار الأئمة الأطهار تاع العالم العلامة محمد باقل المجلس قال يزور يا يشرين نتانا وكراسا وميان سبيل نانا بقى سبيل نتيجة. ني في يا سوره يا زهاية، أنا بعرف كتاب هيك، لا بس شيء lakini baada ya kuwasoma maelezo haya sikubali tupita hihizi tupite tu alafu tutuyaase maneno haya ni lazima tuyaingize katika uchambuzi nadhani takua hivyo ndosabasaba ukiwasoma mashina hawa mashina pamoja na baadhi y watu wa ahli sunna walioahirika na fikra za murtadha alaskari kwamba eh, abdullah bn saba ni mtu wakubuni wanaweza hoja hizi ifuatazi moja katika hoja lanazitaja kubwa mtawasikia mpaka vijana wadogo wakisia wakizungumza anasema wa wa wa wa wa habari zilizokuja kumtaja abdullahi bni saba chanzo chake hakiaminiki kwa sababu imamu tabari na wengineo katika wanachuoni wa tarikhi ya kiislamu wametaja riwaya za huyu abdullahi bni saba kupitia kwa mtu mmoja akiitwa saifu ibnu umar atamimi pia wakamuita aldabbi pia wanasema ni alburjumi na mtu huyu hategemai katika mambo ya habari huyu mtu siyo siqa katika mambo ya habari sasa mnakuwaje mnamzungumzia mtu kama huyu ambaye amefanya mambo makubwa kupitia riwaya kama hizi za kufinyanga meifinyanga finyanga riwaya alafu mnataja tukio kubwa kama hiyo alafu wanadai pia kwamba mchezo huu umechezwa na masunni wao ndi wanimtengeneza mti huyu na riwaya wakaziweka ili kuwatia aibu shia sasa hata mi nitakuwa na swali na huyu naye ni miongoni mwa hawo waliofinyanga riwaya moja pili yee huyu ni mshia au msunni yaani i maswali watakana mewekea kiba kwa maana kama ni mjadala basi ilikuwa tayari hapo liua naswali la kujibu kama mashia masunni ndio ametengeneza na huyu naye ni msunni au mshia kama riwaya ya kumtaja seifu kumtaja abdullah binsaba imepita kwa seif mbola tukumsikia saifu hapa akitajwa tumewasikia wengine kina khalid halidilwasiti na wingineo kina abdullah bin sinan sasa masheghe wenu au masheheshi wakisema kwamba ahlusunna ndio anatengeneza nuwayahizi sisi tutawachukulia vipi ikiwa kitabu kama hiki chao tena kichapishwa irani itasea labda kimechapishwa misri au suudia yemen pengine masunni wamechanachana baadhi ya karatasi au wameengeza baadhi ya karatasi kimechapishwa almuadasa utakatifuetakaza wanajua lakini riwaya hizi ziko lazima unania vitabu vyenu kwa maana kwamba riwaya zinawasuka haya manyeno ya kusema kwamba huyu mtu wa kufinyanga ahlu sunna uwemtengeneza hata huyu muhakiki wa mmoja katika wanaatuuni wakubwa wa najati huyu mwenye kitabu aslu shiati wausuli hayali muhammadi huseni ali kashifu alghita في قرصه 115 الى 16 في جاكي اصول الشيعة واصوله اما عبد الله بن الذي يلصقونه بالشيعة أما عبد الله بن ولم او سقول الشيعة به او الشيعة ولم watu kuna watu wanawabatiziwa kwamba huyu wenu huyo abdillahi sabai ambaye wao wanamgandamiza kwa shia au shia wanagandamizwa kwake fa hadhihi kutubu lshia biajma'iha talanu tlib tulinu bilaanihi walbaraati minhu hivi vitabu vya shia vyote vinatangaza kumlani na kujitakasa naye فاذا هاكو تيجي مستاري آه. مبتعد واخف كلمة تقوله تقولها كتب الشيعة في حقه نانا أن كبيرة أمانه لنسامة لتابق الشيعة كون شحاتي يأتي عبد الله بن سبا ويكتفون بها في ترجمة حاله عند ذكره في العين هكذا na naanakoshike naye wakati wa kutaja tarjama yake wanakuwa mtolia maelezo na wasifu wake katika herufu ya aini wakenda katika herufu ya aini ene itaa va rijali atatajwa pani wathala abdullahi ali alisasa akitaja abdullahi bni saba akitaje pani wanasema hivi abdullahi bni saba alalu min an yudhkar abdullahi bni saba anaseikilana zaidi kuliko kutajwa pia maneno haya yazingatie anasema huyu asilizaji ni ambaye ambayo nyini mnamgamiza na mnamwegeneza kwa shia au mnamegeneza shia kwake hivi vitaniza shia vyote vinamtaja mtu huyu na kumlani nikasema kupiga mstari kwa nini sasa kama ikiwa mtu huyu hakuwepo ni mtu wa kufinyanga ametengenezwa na ahlusunnati waljamaa mwalani hewa sana saswanaanatullahi aleih sasa wanaaninima kata hakuna hewa sasa ndipo hapo unapoona kwamba wana mashia wanatatiza sika maana wanahoja wanazungumza maneno ya kutatiza ku, ku, ku, tatiza na kufunga funga kwa mtu ambaye hana maarifa ya kutosha katika mambo ya dini anajikuta kwamba kwa ktokana kwa zile falsafa zao namaelekezo hio navyokwenda na na atajikuta mtu kama anachanganyikiwa au anaweza kuwakubali lakini hakuna hoja sasa ni kitu gani ambacho kinawapelekea so, kina mashia kudai kwamba mtu huyu anadapatizwa na wao na hali ya kuwa vitabu vyao vinataja wazi na yale y mwanza ambayo yeye alianza kuyazungumzia pia katika kitabu hiki kibiharu lanwar katika tuliyoyosoma zingatia maneno ambayo tumewasoma huyu bana alipokuwa ni myahudi ويقول لك أن الأمم المتحدة هي الأمم المتحدة هي الأمم المتحدة هي الأمم المتحدة هي الأمم mwana habari makishia ana ripoti anasema mpindo huu wa kufanya ghuluu aliengelea nao baada ya kusilimu tena baada ya kifo cha mtume sal llahalahi walihi wasallam akamfanyia ghuluu alii bin abialib rahillah nhu kwayo hiyo ni nukta ya kwanza utamuona pia mwenyekitabu alanwaru numaniya namna anavolizungumza jambo hili nukta ya pili huyu asema wkanin wakana huwa n wakana awala man ashhara bilqauli bifardi imamati ali myahuji huyu alikuwa ndi mtu wa kwanza aliyetangaza kauli ya uimamu wa ali bna abitalib yaani kana kwamba amekuja katika safu ya waislamu akadhihirisha kwamba amesilimu sasa aweona waislamu wamenalo wamekubali kutawaliwa na nani kutawaliwa na abubakar na umar na uthman yeye akaanza kuitangaza kauli hii ya kwamba hapana khalifa anayestahiki kushika nafasi ya mtume sal llahu alehi wa ni ali ibin abi talib nani nifanya hivyo miyahuji abduullahi ibnu saba sasa hapo ni mhali pakujiuliza na kuweka maswali kwa nini basi waislamu wote wenye mazie kimya asiwe amari bin yasir au abu dhari au talmanu lfarisi au <inaudible> abu abudhar juddu bin junada miqdad ambao katika masahaba masia wanawakubali conclusions- kwa hiyi asiyo mmoja katika hawa mpaka aja yahudi huku alikotoka mguu masi mguu pili mpaka madina mpaka afike kufa ayene huku ande masri atangaze a kwamba anaestahiki kuwakhalifa baada ya mtume saaa sallam ni ali bin abi talib liman ji hapa hapana nafasi pako ya kuiuliza maswali sasa nukta hiil hii pia iyee kama hakiba ina maswali ndani yake kuna vitu vya kuhogi kutoka ndani ya vikashia nukta ya pili au kawa nukta ya tatu kwanza hulu pili ni kutangaza ukhalifa tatu wa abaha lbarata min adaihi akaanza kutangaza akadhihirisha kujitenga na maadui wa ali ambayo ni masahaba wa mtume sualla lla saama yeye anaita kwamba ni maadui wa ali pianukta hii takatuifahamu kweli wasahaba walikuwa ni maajuyi wa ali au ni fikra amazileta myahudi abdullahi bini sabah yaani kwa mara hio katktabii tujue msimamo wa ali bin abu juu ya abubakar na omar na uthman pia tuujue msimama wake kuhusu ukhalifa watu hao tukishajua rai yake kupitia vitango vyao ndipo pae tuajua kwamba fikra hii imezalikana kutoka kwarani ميرال وكاشف مخالفيه واكثره ما اتى وكاشف وفي ذنوات ما اتى وكفرش اكفيه كيوان تقوى كفرش ما صحابه محمد صلى الله عليه واله وسلم قالوا امانه مشي وله ولا يفاني ولا وكاشف ولا صحابه ولا وفني ودوي لا يرى وكفرش فسبحان الله فمن mine talasmita ni some maie letoya عalي bin abi طalib raضi اللaهu anه ni fe naهjelbalaga xijiki targi fe naهjiاlbalaga ke meis ndim koluga mbalimbali ie ki kiarabu na pia nei fana targeme oki engrيsa nen fo ve kwa kiswahili pia kimes kina tarjama kuna juzua pili si kama yatatu tayari ishatoka lakini ii tayari na juzo mbili zote zimechabaiswa na foundation hapa alisraundation salaam hiki ni kitabu katika vitabu vyao wanasema kwamba kitabu hiki kimekusanya hutuba semi methali na kauni mbalimbali barua za ali aliibila abiuli radillahu taala anh katika mizani ukiwa mwenye mizani wakadani, kule, hakiina, rodi, na islazi, Lakin, na ya utafiti wa kadari kitabu hiki inatakiwa kitukwe kule ikiwe moto kwa sababu hakina uthibitisho wowote mwandishi wa kitabu hiki anaitwa asharifu rabi ndio alikusanya kutuba hizi amekuja karne ya nn amekuja tia karne ya nne lakini amezitaja kutuba za alibin abi halid hamna isnadi hakuna chochote nani kamsimulia kaokota tu lakini sasa sisi tutakuona na ile sera bifika na dinu bimafika tutahukumu kwa ilani yatoka kwenye kinywa chako kwa kinywa chako tutayhukumu ulio nayo vile takavyozungumza kwanza katika swala la ghuluu ali bini abi alibi rahiallahu anh hili ni swala lingine itakuja katika itikadi lakini aatakakutua kama utangulizi fulani katika swala alb abialib railla nu kwenye kitabu hiki nahulbalaha ukurasa wa mia m2il na kumi na mbili hiki kitabu kimetebishwa iran vilivil na ansarianuiion iran iko kumdi anasema lwasayahlikufia simfaya maana yake ni kwamba wataangamia kwa sababu ya ngumimi makundi hayo mawili mapote mawili yataangamia kwa sababu ya ngumimi kundi la kwanza mufritun uibuaaib il r a kundi la kwanza ni kundi la wenye kupendampenzi mwenye kupenda ali mipaka katika mapenzi yake ambaye mapenzi hayo yanampeneta nje ya haqi wamriuufriu yadhhabu bihi lbogrdu ila gheiri lhaq na wenye chuki alivuka mipaka katika chuki zake ikawa sukile inanpeleta india hasi wa خaيr الناs fiya لan na wasubora ki hali kangunini aلnamaku أوسط ni wane wantu wonopita menenkati nakati faلزamu bas lasma nen oykati ati wاlزمu الsوad الأعظam na lasma lile line kundi kuga fain يad اللah mع الjaماعa k sababu كono na namsaعda wake pamoja na jaماعa waiyakum walfura mpaka mwisho wa maelezo yake ali bna abi alibi alilikundua hili ndiyo akawatahadharisha watu na makundi mawili kulikuwa na makundi mawili mahasimu kundi moja ni kundi ambalo limedhihisha mapenzi mpaka likavuka mipaka wakamtoa katika haidhi lbasharia kutoka kwenye ubinadamu wakampeleka mpaka katika martaba ya uluhiya wakamfanya kwamba ni mungu hili ni kundi lipo na wengine wakampa sifa hasa ambazo zikitazama ni sifa za kiungu na wengine wakawa wanachuki na ali bin abi alib mpaka wakafikia kumuua nao ni khawariji na wanawasil na khawariji wana harawani ndio wanaopanga mipango ya kumuua ali bin abialib isitoshe ikawa yule muuaji anasifiwa imran bin hatani anasema ya warbata min takiyin ma arada biha إلا ليبلغ لذي العرش عند ذي العرش سلطانا وإني أذكره أو وإني أحسبه حين أذكره أوسى البرية عند الله ميزانا. أنا مسفية من واجه أنا إيه بيكو لم تنوم حكو قصودية وبيكو لك إلو إسكوكوة أباتي وتكوف بين الله تبارك وتعالى. نميني من الغنية وقت لكم تايا kwamba yeye ndiye mwanadamu atakaepata mizani ya ukamilifu mbele ya allah tabaraka wataala kwa eh, sababu amemua ali bin abitalibi so, sasa hawa ni makhawariji na kuna kundi la nawasif ambao wao wa walikuwa wali wakimfanyia waduya ali bin abitalib na kizazi chake kopote pale walipo na kuna kundi la ghulat mashia ghulat ambao wao wamepikia kumwita ali bin abitalibi kuwa ni mungu na wengine wakampa wasifu wa kiungu kama titakavoa makundi haya mawili yataangamia tango mil kwa ajili yangu isipokuwa wale watu ambao wataua amesalimika ni wale wake waliopita katika njia ni njiakahata kuithibitisha hii ana kitabu hapa apa kina kehyaik ni kitabu cha kiswahili kiswahilkiet kwenye kitabu cha kiarabu iau na kimeandikwa kwa cha kiswahili kakiingereza ahivi ni vitai vinatawanywa sana na mshia sana inasemekana kwamba pana mjadala wa uongo unabuniwa baina mshia na masuni huko peshawar peshawar peshawari wapi pakistan na huyu shehewao asultani liwaaisina shiraji tuko katika kazia ya abdullahi bini saba akijato kwenye kazia hiyo katika ufuransa wa ishirinn wa kitabu hisi ni pesha ya peshawar anasema na wama kwa mashabiki wakitavu yaani maghulati sikiliza habari zao aidha tunawapuuza wale ambao imani ima, zao ni kinyume na sisi kama sabaiya khitabia ghuradia alawiya muhanesa baziriya nusairia ambao wametowanyika nchini irani kote mausil na syria sisi mashia kiko tofauti nao na tunawaona wao kuwa ni makafiri mna mashia makundi yao wanakufurishana wenyewe wenyewe katika vitago vyote vilivyoalikuwana maunamaa wakishia na na wanachuo wa sheria magulatu wamechangazwa pamoja miongoni miongoni mwa makafiri kwa vile imani yao ni kinyume na misingi ya ushia kwa mfano wanahozi kwamba kwa vile kuingia kwa roho katika umbo la mwili inawezekana kama jibrili aliowezi kujitokeza mbele ya mtukufu mtume sawalam katika umbo la ialkalibi ilikuwa ni mapenzi ya alla kwamba nafsi yake tukufu ionekane katika umbo la mwanadamu katika mwili wa ali hapo aliaatatai a saau una anenohi katika asma lakini kwa sababu pana maneno ya hatari sana amayo taa kuyasoma kwenye kitabu kingine kimeandikwa na ahmad mustapfa yaqub mshia mkuweti qabas min nuri al muhammadi yakua kuthibitisha juu ya itikadi hii wanaitikadi ya mungu kujidhihirisha katika sura ya mwanadamu kama itikadi ya makatoliki na aorthodos na wingileo katika makundi ya kisafiri yesu amekuja katika sura ya mwanaadamu lakini ndani yake ni mungu siyo sasa na wao wanasema kama vile ambavyo uko uwezekano wa malaika jibrili kujidhihirisha katika umbile la sahaba dhihya alkalbi kwa sababu kuna sahaba mmoja wakiitwa dhihya ibnu khalifa alkalbi ambaye mara nyingi alayhi salatu slwsalm akija kwa mtume kwa sura mwanadamu hujifananisha na yeye kwa sahaba mzuri wa sura sasa kama hilo limewezekana kwa malaika kuja katika sura hiyo hawa wahunati wanasema basi ilikuwa inawezekana allah tabaraka wataala yeye mwenyewe ametaka kwa mapenzi yake ionekane nafsi yake katika umbo la mwanadamu na mwanadamu mwenyewe ni ali unaelewa unaona sasa uyahudi unaku unavyopenya katika katika uislamu kwa sababu hii wakiona cheo cha ali kuwa ni kikubwa kuliko cha mtume jambo kama hilo lilijitokeza wakati wa ali mwenyewe sasa hivi kwenda kuthibitisha kwamba kuna watu wa wasampulii walijitokeza hulaki baadhi ya watu kutoka india na sudani walikuja kwak kutamka kwamba yeye alikuwa mungu mara kwa mara ali aliwakataza kushikilia titadi hii lakini hakuna athari iliyotokea hawakuwache yake hatimaye kama ilivyoandikwa katika vitabu vingi vya tarikhi ali aliamrisha wawawe ndani ya visima vya moshi maenezo ya habari hii yameandikwa katika biharu lanwar kea kenye bihar lanwar juzui ya saba na mwanawachuani mkubwa bwa aha muhammad bair al majlisi amiri lmuuminina na maimbamo mingine waliwarauzu vikali sana watu kama hawa ali alisema e, allah lina kibeza kikundi cha gulam kama vile isa alivyowabeza wakristo ikiwezekana watelekeze hao daima katika wakati mwingine alisema kuna makundi mawizi ambayo yatapata na vifo vya eeha va e, kufezeesha na mimi siwajibiki nao kwa vile nina vidharau vitendo vyao hao ni wale wanaozidisha mipaka halali ya mapenzi kwangu na hao ni gula na wale ambao ina ya sababu yoyote ile wanauadui ya juu yangu na wachukia wale ambao wanatukuza cheo changu kupika mipaka -mipaka yake halisi vilevile isema kuna makundi mawili yanaojihusisha na mbimu yatapata shida ya kifo cha aidu moja lilile lililo watu ambao wanasema ni makasiri na kunitukuza kupita mipaka ya halali jingine lina maadui ambao wanapeza ya hadhi yangu lik atakuthibitisha kwamba kulipatikana kundi hilo la kumkeza ali bini abitalib na kumnyanyua mbao kumwita kuwa ni mungu ambayo ni kundi la sabaia kama alivyoshiria hapa juu sabaia wanaonasibishwa na abdullahi ibn saba sabaia ni wafuasi wanaonasibishwa na abdullahi ibn saba ambao baadhi ya waandishi washia wanasema hayuko masunni wamemtunga mtu huyo wanambabatiza na sisi lakini sisi hatumtambui mtu huyo ها يعني مانين ومبارك يعني تجدون أن يستبجعون قبل هل يكون دي للكوين ستة الأنوار المعمانية كما نعلم قد يجزو يفيل يقول مرحباً شواني واو رجل سيد نعمة الله الجزائر قد يكتب تاتي كما الأنوار المعمانية على سنة قد يجزو يفيل كرسو من ينبيل سلسلة النمية من ينبيل سلسلة تعالى السبائية قد يكون يمشيع قد يكون يتو السبائية قال عبد الله المسبئي يعني. علي abdllahi bn sada aliwahi kumwambia ali anta lilahu haqa wewe ni mungu wa kweli fanafah lyu laihi lsalam ila lmadam al lii akamtimua akampeleka madam wqila inahu kana yahudiya faaslama akaendelea na maneno yake kama tulenukuu kwamba alikuwa yahudi akasilimu alipokuwa kwenye uyahudi alikuwa akizungumza maneno kuhusu usha dinoni maneno ya ghuluu akasema mfano maneno hayo katika ukhalifa wa ali bin abialib na inasemekana kwamba yenje mtu wa mwanzo kudhihirisha wajibu imamu li asema waminhu na kutokana yeye ibn saba tshaabt asnaf اlghulat yametoka matawi makundi ya watu waliotupa bepaka wqal bn sabai an عalيa عlaيh الsalam lam ymut wlam yktl ibni saba alisika kusema kwamba alii hakufa na wana hakuwawa winma قtla ibn muljim shيana saa bisurat ali ivn muljim alikokuja kuwa hakumua ali yeye alimua sheiani aliyejivisha sura ya alii wa li alayh salam fi sahab lii kojui kwenye mawingi wradu sautu waldartu dotu raji ndio sauti yake kisikia munguruma ni bamba ali bin abialib yanaunguruma na ndio mongaza wake w anh yanzilu بعد هذا إلى الأرض ويملؤها عدلاً. ما ثم يري أتشك بعد يمده فالأرض لا تيجاز من عدل ودريف وهؤلاء يقولون عند سماع الرعد نهار ونصيما وكتك السيرعد عليك سلام الله يا أمير المسلمين. تبقى موجب عبد الله بن سالم أيوب أيوب تجري كتابه شوف الأنوار النعمانية. Не было