hi sasa nilisema kuna nukta ambazo ilikua natakiwa sisi tuzikamata nyukta ya hulu ambao yeye ndiye alianzisha abdullah bin saba na wanasema kwamba wanatabara ana yeye nukta hiyo nitawaomba tuipe muda kesho utakapokuwa tunazungumza baadhi ya tali asinasharia sharia ghulu na mifano kwenye vitabu va shia sharia hawa a nshi nao ehudu wanayo hawana ili atakasa kwamba wao hawako katika usabaiya yee ghulumu nayo hawana na kama wanaye wanaochowa wapi na wao ni wakasi wa ali bin abialib ali wamesema wa hayru lnasi fiya halan annamakum ausattalzamuhu watu waliomawa kwagumimikihali ni ile sampuli ya kati nakati lazimu yareni nayo mbona wao hawako katika ukatina kati wako katika ghulu vitabu vyao itatuka sura kamili vitatuka majibu vitabu vyao vya asli si wao wao si wakweli wanazungumza vitu ambavyo vinaigondano na vinapingana kutoka kwenye vitabu vyao kuonyesha kwamba wanafanya takia suali na masahaba abdullah saba ibn kabla ya masahaba sualiaukhalifa abdullahbni saba anasema alii bin abi alibi ndiye alikuwa na haki ya ukalifa na kitosh wao washia wanasema ukhalifa ni cheo kinachotoka kwa mungu yeye ndie ameupa mtu kama vile mtume haya yatotajwa na kitabu hiki aslushia wausulu na vitabu vingi tu na kii kitabu chepesi ambacho inaweza kupatikana ni hiki wanakiuza hiki kitabu kimechapishwa na muasasatu ansariyani ltibaati walnashri jamhuri ya kiislamu wa irani pia nayo vile vile huko uko komi almuqadasa nona kwama mnechokai wakati mambo ndio yanaanza mwanzo kabisa sisi nataka mjua kuhusushia mstoki kuna mambo mengi ya kujifunza yakujifunza subhanallahhiyi misiani ya allah niweka halama lakini imenipita kidogo lakini kuna kauli ambayo wanaisema mashia wanasema kwamba alkilasatu mansabun ilahiyo kannubuwa ukalifa ni teo cha kiungu kama vile mtume anakusudia kwamba na haya pia majunga amefufanua kwa mojawama sisi atumzingatii mashia wanaozungumza tukitapozungumza ushia tpatakahatuwezi kuzingatia faudi zake mwenyewe baada ymwenyewkanushia haj inasababu takutaja hivo insha allah tutakuja kutaja ma lse b o kñtam c g fيla d ymñëlm pten الimam na anا sama ñu woni prçm mye almuhimu nikiipata ntawasomea inafsi lakini sio mahali shahidi katika kage kikubwa sana wanasema kwamba ukhalifa ni kama utume ni cheo kama utume kwa maana y kwamba wanadamu hawana keai na hivi aya wanataja sana warabuka yakhluku ma yshau waykhtar ma kana lahm lkhir wanatumia aya hii tkuthibitisha kwamba watu hawana khiari katika uchaguzi wa nani na wa na kwa kiongozi wanani wa kiongozihalifasababu mwanawako ndiye anaeumba anayemtaka na anamchagua anayemtaka sio watu wao hawana khiari n pamoja na kwamba aya inazungumzia masala mengine wao wanaleta aya hii katika mswala ya ukhalifa kwamba watu hawana nafasi ya kumchagua khalifa kwa sababu cheo cha khalifa na imamu wa mtume ssl nafasi yake ni kama nafasi ya utume kwa hiyo imamu hachaguliwi na watu wanachaguliwa na allah tabaraka wa taalahii huu ndio muktala maneno yao sasa mimi nilikuwa nataka kusema maneno haya yafuatayo kwanza kama nilivyothibitisha hapa ni kuwa abdullahi ibnu sabai ndiye mtu wa mwanzo aliyetaja kauli hii ya uimamu ali bin abiqalib hii ni lukta hivyo hivyo hivo atabadilikanayo mpaka zipatikane shawahid za kuonyesha kwamba ni tofauti na hivyo nukta ya kwanza nukta ya pili ali bin abi alib radillah nhu ni nuni mawkifu yake kuhusu ukhalifa wa makhalifa waliomtangulia hii apa liliyo nayo ni nahjulbalagha nimetutu ene kitabu chao nahju lbalagha mamsikie ali bin abialib katika nahju lbalagha alafu pia vile ripoti ya mashia kata al shiat wausuli sikilia يجيهم من الروهية ليفكروا القرآن يكتب لهماني، يجيهم ليفكروا السنة هالكذاني، لكن جاء من الروهية ليوسم عليهم النبي قالي يلا أن القرآن والسنة يا كماتي زوي، لو جئت متكني بعضي، فماذا بعد الحق إلا الغلاد؟ أنا سمعت من النبي قالي طالب معاوية، هو القرآن يننشر النصابة، إنه بايعني القوم الذين بايعوا ابا بكر وعمر وعثمان على ما بايعوهم عليه اسمع حقيقه ما هو يليق بالو اللي عندي قال لي قال حالي ما هو وانا مني مكون وكيف بيع wale wale waliompabaia abubakr na mar na uthman wale walimasahaba ambao walikwenda wakampabaia abu bakar na nauthman ndio hao walipabaia mimi la ma bayuhm l juuya msingi ule ule ambao wao waliapabaia waao msingi ule ule kuwa na mabadiliko kwamba wao walikuwa anafanya bai yao na mimi msingi ni ule ule tu falam ykn an anyhtar aliyekuwepo حقول ولا ولا للغائب أن يرد. ولا يري الله حقوته حقو حتى يتكتا. وإنما الشورى للمهاجرين والأنصار. وكما قال بن شورى إلى يسوع للمهاجرين والأنصار. مهاجرين والأنصار، كما الصحابة فإن اجتمعوا على رجل إتيوا مهاجرين الانصار ومقبليان دون فلان وسموه اماما لو فهمت ان هو الاله كان ذلك لله رضا هبوا وامر ان يكون راضي او راضي يعني ما الصحابة يكسنجوا كما سيسي تنشغوا المسلمين اي خليفه أمر او يكون فان خرج عن امرهم خارج بطال او ببدعه او بدعه ikiwa atatoka nje ya ya maafikiano yao mtu yoyote kwa sababu ya tuhuma au kwa sababu ya, ya uzushi ya ya yalionao le radduhu ila ma ila mafaraja minhu watamrudisha kwenye vili alielitoka aliloyacha ali, ali, ali. mtu atakako asya akawa amekeda kinyumi na maafikeno yao watakikisha watamrudishwa hata kama kukomtija arudi katika usawa fain abba atikataa kaataluhu وتنقيده على اتباعه غير سبيل المؤمنين وكفوة قاك يجيء سيقوى المؤمنين من هند يجيء المؤمنين إلى مثل آية يا, يا مجرى من سورة النساء ومن يشاقق الرسول من بعد ما تبين له الهدى ويستبع غير سبيل المؤمنين نوله ما تولى ونصله جهنم وساق مصيرا سورة يمن آية مجرى من سورة النساء sasaalibin abialib asema akijitekeza mtu akienda kinyume na haya maamuzi yaliyopana na muhajirini na ansar na shura yao basi wao watakiwa watampiga watamrudisha akikataa watampiga kwa sababu amekwenda kinyume kwa njia ya nani ya muminin wawallahu allahu ma tawalla na allah atamwelekeza kwenye lile alilochagua sasa mimi ina maswali kama allah ndiye anayemchagua al mtu kwamba khalifa kama nabii shura yanini hivi kweli tunaweza tukathibitisha utume wa mtume yeyote kwa shura kwamba watu walikaa watwa lailahu au wa basra walikaa wakashauriana wakasitisha maamuzi kwamba fulani awe mtume yunus bin makta awenabii linawezekana hilo aniwezekani sasa kwa nini ali bin abialib yathibitishe kwamba yeye baia tena mashura ya muhajirin na ansar sasa wao wanakwenda na tatu karatatatu sio makusudio hapa ali alifanya katia yetaye kuzungumziwa kombeleni insha allah sasa ali wadhahir anatoa kauli hii kuthibitisha ukhalifa wake kwamba mimi nimechaguliwa kama walivyochaguliwa masaiba zao na yeye mwenyewe نقت كلمين على هذا محمد حسين كاشف أصل على سمع. ثم, ما ثم لما رأى أن تخلفه يوجب فتقا في الإسلام لا يرتق أو لا يرتق وَكَسْرًا لا يجبر فكل واحد يعلم ان عليا ما كان يطلب الخلافه رغبه في الامره ولا حرصا على الملك والغلبه والكسرى اسال وقتل الكون عليّ بن ابي طالب كما قلت انا وقاتل ثم بيع ابو بكر كنت الاسلام كنت ما كنت na kila mmoja anafahamu kwamba ali bin abialibi hakuwa anatafuta ukhalifa kwa kupenda kwa kupenda madaraka wala kwa tupa ya kutafuta ufalme na ushindi na kujipendelea wa hadithuhu maa bni bi bhiqari mashhur na mazungumzo yake yalipozungumzwa na bn abasi kule hiqari ni mashuhuri wainnama yuridu taqwiyata lislam alikuwa anapata ali bin abialib kuchukua madaraka ili kumtia nguvu uislamu وتوسيع نطاقه لكفلوه لقواته ومدى رواقه لكفنجوه الى ارض ياك واقامه الحق واماته الباطل لكسولش حق لكيوه باطل وحين كذا ما وحين راى الخليفتين علي الخليفه الاول والثاني. علي الكوانا مخالفه وويلي yani khalifa wa kwanza na wapili khalifa wa kwanza ni nani abu bakr radi lh nh wapili uthman omar rdiallh anhu alipowaona maakhalifa hao wawili badhala aksa aljuhdi wametoa juhudi zao za mwisho kabisa fi nashri kalimat tuhid katika kulitangaza neno la tuhidi wa tajhizi ljunudi ya kuandaa askari kwaajili ya jihadi wa na kufungua na kufanua miji ya kuingiza kwenye uislamu walamyastathira na wakawa hawakujipendelea walamyastabidda wala hawakufanya dhulma baya wasala ali bini abitalibi akakubali kuwapa beia na akajisalimisha tupo ali alikuonay mambo yanakwenda kama anavyotakiwa uislamu unakwenda katika minahaji yake ile ile ya nini kupata shida akamwita abubakar radiallahu anhu msikitini akampa beia kwamba weye ni khalifa subhanllah pana maswali mengi sana lakini sasa haya maswali haya yanazalikana wapi katika mlango wa khilafa tukia kizungumza itiqadi za mashia kuna maswali mengi ya kuhoji kuhusu ukhalifa mbona kuna karata tatu mbona hapaeleweki lakini hapa sasa hivi ndakuzungumza kuhusu nini قحصي المسلم و عبد الله بن سبع المسلم وعبد عبد الله بن سبع قحصو خليفه يا إيه يا سبع علي دي إيه انا مستحق خليفه لا بكر عمر المظالم عثمان ومن المدني علي وخليفه واقي لكن تكمتزم علي بن ابي طالب ألا يثبتش الخليفه و kwamba ulipatikana katika njia sahihi kama vile ulivyopatikana ukhalifa wake moja pili yeye mwenyewe alikubaliana ukhalifa huo si kwa kuwapa beia na akajisalimisha si kwa sababu ya kuogopa askari jeshi makundi ya kiaskari si na propaganda zinazofanya na mahalifa hawo wawii la sababu iliyompelekea kukubali ni kuuona ule uislamu unavyokwenda kama unavyotakiwa ثسابع بن علي كان سبب غالي في وكشف الصحابه ومحمد صلى الله عليه وسلم وسببي وخلفه وكذا علي بن ابي طالب من ميموه على مكبلي قولني هو وسكبال وكذا كما يقول علي بن ابي طالب قليل فكره علي بن ابي طالب فكره عبد الله بن سبع hatuna haki zitaosema kwamba muazirisi wa ushia ni abdllah bn sabanaaio a saaua msimamol bn abiali na msimamoblah bn saba tukitazama ali b tukitazama msimamo wel unaafikiana mia kwa ma na msimamo wa abdllah bn saba katika kuanzia suala la hulu mpaka kufika katia suala la nini suala haifa na la masahaba عبد الله بن سبع عبد الله بن سبع انا يتكيد قوم وصحابة لما كفين فوزا لو اتكاما كيش واكثرهم اكا أكثر وكفريشا لهي الجامل وتوالى وقلنا لما هو اه من كتاب الانوار النعمانية على منين يسمى أنا بلا شك ما الله بن min sina shaka kwamba msimamo huu aneuchukua kutoka anani kwa abdllahi kumsata ndiyo maana akusema maneno haya halafu wanamzulia uongo ali bin abi alib kama alivyosema abu abdllahi alaih salam au rahmah llah taala jafar sadi kama alivyonukuliwa na muhamad bakir almajlisi msikilize nimat llahi ljazai anakosema katika jizia kwanza ukurasa wa themaninna moja hapa ngonazuuza kitu kimoja kwanza huyu bwana hii kauli ndakoyosoma ameitaja kwa sababu kuna sababu hapa ilikuwa analizungumzia tukio la alii bin abi talib kumuwezesha binti yake anaitwa umu kulthum bintu alii ibn abitalib umu kulthum ndie mke aliyemuewa omar ibnukhasabi عمر بن الخطاب قال لعلي بن ابي طالب بنت ياس بنت علي يعني ام كلثوم ما ام كلثوم ما ما فاطمه بسبب فاطمه رضي الله عنها بتوراه من صلى الله عليه وسلم ما لعلي بن ابي طالب لا تتركني هاو توراه من الحسن من ذا الحسين من ذا زينب لام كلثوم تفاهم هو ام كلثوم بنت علي بن ابي طالب عمان بن دعاوكن حسن الحسين عن ولي عمر بن الخطاب رضي الله عنه ام باي ماشيا ولي تكيدك من ياتيهم اسلاما كثير يقول صلى الله عليه وسلم أتا إذا, أتا اذا اتاكم من ترضون دينكم وخلقه فزوجوه الا تفعلوا تكن فتنه في الارض وفساد كبير atakapokujiani mtu ambaye lnamrihia duni yake na tabia yake miozesheni msipofanya hivyo itapatikana fikla katika ardhi na ufisadi mkubwa alibin abialibi ana binti omarbinkhaabi radiallahu anhu ndio hanifa wakati huo amtaka binti mwanami walibin abialib taka binti yako klfom alibin abialibi akampa nguo akamwambia binti itakido mdogo akamwambia nena kwa omar pelekee miruminin ya nguo hii akifurahia jonambi amiri alishamwambiaiin atakuja binti yangu ntamtuma na aja la nguo akuonyeshe sasa wewe utajibu kiuti uzima hiyo ule binti aki mpaka kwa nani kwa omar railla omar akamtazama ule binti ule binti aaaaamtuma nikuletea nguo a akamwambia mwambie baba yako nayo اللي اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول لك ان اقول هو يوم sasa waa-wanajaribu kutapatapa hapa kama vile samaki wake tafsiri i uoyesha kwamba jambo hili haliwezekani moja katika tafsiri hiyo kwanza wanasema lb abihai hakueesha ali mwanak waki <laughs> <laughs> ولكن هذا نسمع المكان ان يكون هناك من يمكن ان ان يكون هناك من يمكن في ان يكون هناك من يمكن ان ان يكون هناك من يمكن ان ان يكون هناك من يمكن [SpeakerB] إذا كانوا يقولوا <applause> لنا إنهم في <applause> لنا إنهم يقولوا لنا إنهم يقولوا لنا إنهم يقولوا لنا إنهم يقولوا لنا إنهم يقولوا و لكن كَانَتْ نار نفاقهم كاملة في زمنه لكن ماتوا يوما سواه قلت له لو صلى الله عليه وسلم فلما إلي جوار ربه برزت نار وقاعدين يبطلوا ويملقوا ويقوموا بالشيء وسيواتي، يعني علي بن ابي طالب، ورجعوا قهقرة، لو قلوبكم لملومه، ولذا قال عليه السلام، ونزعوهم به، لقى سلميون اتى علي عليه السلام، ارتد الناس كلهم بعد النبي صلى الله عليه وسلم الا اربعه، والمكتئب توكي، ماذا كيف صلى الله عليه وسلم اسقطوه وتولي؟ سلمان وابو ذر ونقول مقداد، وعمار وهذا مما لا إشارة فيه نهيم لك تتمع عن بايو هيانا مشكل لبني ياكي الخميدة لك تتعب سالة كتاكو يشريشة قولي لي كتاكو تبتاك كشف الأسرار فتتعب سالة ها فمرادي سيقوم مرتدي وتقوني بإسلام مرادي ها فمرتدي كتاو خليفة وعلي بن أبي طالب أرجو يستياريب دا سامخي دير سيس نتيجة تولي ستكا كوبيجا جن جوات ويلي وسيرو وسيرودي كتكا. تسا؟ هو ما صلى الله عليه وسلم. يهور أن ناوى أن وطاجي آه نعمة الله الجزائري لمسمامه وعند بن طالب أو مسلمه وابن سلا بسال بقى. تسا حفا الله بن ساتا كزيادة ما هو أنا وطاجي الصحابة يعني من يجب ان بِحَارِ الْأَنْوَارِ بحار الذي يجب ان يكون كذلك المكان حبيب الله ان يكون من هذه الذي يجب ان يكون هذا المكان الذي يجب ان يكون هذا المكان الذي يجب ان أنا kurasa wa namoja na sitina mbili isikirizana halibin abi alib likokina kabisa anawaambia ameanza mbali alikuwa akiwatokana wale wape waliita shia halibin abi ali alikuwa wale walewapo alifanya kwamba sisi ni washia أي أن أقول أن أقول أن أي، انا أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أقول أن أن أن لا حرارة سبت عند أن أصحاب محمد صلى الله عليه وسلم فما أرى أحدا من فما أرى أحدا يشبهه منكم علي بن أبي طالب يقول والله من لم يرون من صحابة محمد صلى الله عليه وسلم, وسلم سجعون اليوم من يمين يريد لفلان الله من لم يرون من يمشيها من سجعون أن يريد أن يفعل وصحابها lkd kanu yusbiuna shusa ghubran walikuwa wakipambaukiwa wasubuhi wamejaa humbi muyene tibutinu yana amemka asubuhi bako cafu tamu kabisa kwa hili asema wakadibatu sujada wa qiyama hayi ya kuwa wamekesha usiku kucha wakiwa wamesujudu na kusimama kwa ajili ya salah yurawikuna bain jibahihm wa hududihim wanapokezana baina ya kuweka mafali yao ya uso na mashafu yao wayaqifun ala mthl ljamri min dhikri maadihim na wanasimama kwakuteteleza kwa kukumbuka mfano wa mto anasimama juu ya na moto kwa kukumbuka kiama kaana baina ayunihim rukaba miza kama kwamba baina ya macho yao kuna moti la au la mbuzi yani kutokana ukavu katika miso zao kuna ukavu lintuli sujudihim kutokana na urefu wa sijina zao idha dhukira llahu anapatajwa allah hamanat aayunuhum hata tabulla juyubahum anapatajwa allah yanakujika machozi macho yao mpaka yanatosa lisani za kazi zao kana madu kama yamidu lshajaru yauma rrihi alasif na wanatingishika kama mtu inavyotingishika katika siku upepo mkazi haufan min aliqabi وقالت لها ورجاء للصواب محمدا سوى ان يكون محمدا سوى صحابه يكون صلى الله عليه وسلم محمدا سوى ان يكون محمدا سوى ان يكون محمدا سوى ان يكون محمدا سوى ان يكون محمدا سوى ان يكون محمدا سوى ان يكون محمدا kama anavosema shia huyu wanavokdanganya au huu umeanjishwa na abdullahi bni sabah ka tikimtazama abdullahi bni sabah na tukiwatazama mashia tuona kwamba ni kopyriht sawa sawachapa moja kwa ya pili hii ni kopia hii na wao wanaotafsiri zaidi ushia wa abdullahi bini sabah kama tutakavoona katika sehemu inayofuatia wakati maghrib imefika na hadhara wetu kisha maswali katika sehemu ya pili وهذا بيت كما ذكرت جزاكم الله خيراً