بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله الذي خلق الموت والحياة ليبلوكم أيكم أحسن عملا وهو العزيز الغفور والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا ونبينا محمد بن عبد الله بن عبد المطلب وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma mtume wetu muhammad salallahu alaihi wasallam tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa kutukusanya sehemu hii kwa ajili ya kuzungumza na kukumbushana na kuelimishana yale ambayo huenda watu tukawa tumeghafirika nayo tunamwomba mungu subhanahu wa taala atujalie kikao hiki iwe ni sababu ya kupewa yale yote tunayoyahitaji na mwenyezi mungu atujalie kikao hiki iwe ni sababu na nikafara ya madhambi yetu leo mwenyezi mungu akipenda tutazungumzia maisha ya barzah kama ilivyokuwa maombi ya baadhi ya watu jana na maisha haya kwa kweli ni maisha magumu kuyazungumzia kwa sababu unapozungumzia maisha ya kaburini ni kama vile unazungumzia maisha ya duniani na ni sawasawa sawa unazungumzia maisha ya kesho ahera halafu baada ya hapo litakuja darasa linalozungumzia swala ambalo mimi nimelipa kichwa cha anwani kinachosema zawadi kwa ummat muhammad zawadi kwa ummati muhammad bimaana hakuna kitu ambacho ni zawadi kubwa nono yenye malipo makubwa ambayo mwenyezmungu subhanahu wa taala kauzawadia umma huu kama swala kwa hiyo tutakapozungumzia masala ya swala tutazungumzia swala lpatikana ilipatika, vipi imefaradhishwa vipi na tutafahamu vitu vingi kwa kweli lakini leo mwenyezimungu akipenda tutazungumzia maisha ya kaburini lakini kabla hatujazungumzia maisha ya kaburini tutazungumzia mwanadamu ana ana, ana ana ana njia ngapi mpaka mpaka kufikia kaburini mwenyezimungu subhanahu wataala kwa utukufu wake na kwa cheo chake kamuumba mwanadamu katika njia tofauti tofauti njia ya kwanza ni njia asli njia asili ambayo mwenyezi mungu kamuumba mwanadamu kutokana na udongo mwenyezi mungu anathibitisha kwamba mwenyezi mungu amemuumba mwanadamu kutokana na udongo adamu alahi ssalam ni kiumbe cha kwanza kabisa ambacho mwenyezi mungu subhanahu wa taala alikiumba alikiumba kwa kutumia mikono yake baada ya kukiumba kwa kutumia mikono akachelewesha aka kukipulizia roho shaitan lanatullahi la alaihi laana za mwenyezi mungu ziwe juu yake alikuwa anazunguka kile kiwiliwili cha adam alayhi salam kabla hakijapuliziwa roho kisha anasema anatoa ahadi kwa kusema laiti kama mwenyezi mungu akinifanya mimi niwe kiongozi wako basi mimi nitakupoteza na laiti kama mwenyezi mungu atanifanya mimi niwe yani wewe ndio uwe kiongozi wangu mimi basi mimi sintakutii haya maneno alikuwa anazungumza nani anazungumza sheiani narudia tena sheitani wakati adam kaumbwa hajapuliziwa roho akaamka akawa ni mtu sasa na uhai wake basi alikuwa nazunguka nakizungukia kile kiwiliwili chake kisha anasema li kama mwenyezi mungu atanifanya mimi, mimi ndio niwe kiongozi wako basi mimi nitakuasi yaani nmimi nitakupoteza sawa ikiwa iblisi atakuwa kiongozi wa adam basi yule, yule iblisi atampoteza adam alayhi ssalam na kisha akasema ikiwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala atanifanya kwamba wewe ndio uwe mkubwa wangu kiongozi wangu basi mi nitakuwasi sintakutia amri zako na vyot tunavyovitaka maneno hayo alikuwa anayazungumza A, ya iblis lanatullahi alaihi wakati anapomzungukia alipokuwa akimzungukia eh, adam wakati alipoumbwa kisha mwenyezimngu subhanahu wataala akampulizia roho bimaana akamfanya sasa awe ni mtu aweze kusimama na kufanya shughuli zingine kisha baada ku, ya kumpulizia ile roho akawa ni mtu mwenyezimngu subhanahu wataala akawaamlisha malaika wamsujudie sijida ile ilikuwa inaitwa inaitwasjaai yaani ni sijida ya maamkizi sio sijida ya ibada kwamba wanamsujudia adam adamu yani ni sijida ni kwamba wanamsalimia adam au kumpigia saruti sawa jamani malaika wote wakamsujudia isipokuwa iblisi kama ahadi yake ilivyokuwa kwamba kama mungu atamjalia kwamba yule adam ndio mkubwa wa iblisi atamwasi hata ti akakataa kumsujudia adam adamu alaihisalam mungu akamuuliza kwa nini umekataa kumsujudia adam kwa sababu kawaida kawaida mungu hawezi kukuadhibu mpaka akupe mtu akukufikishia ule ujumbe hata wale ambao waliokufa kabla ya uislamu watapewa mtihani siku ya kiama kuna wale ambao walikufa mtume hajatumwa sawa jamani kuna wale watu walikufa hawajui kitu kinachoitwa nini kitu kinachoitwa uislamu kwa hiyo wale nao watapewa mtihani siku ya kiyama na mtihani wao tutazungumza huko mwisho kama nitakuwa nimesahau mtanikumbusha sasa mungu akamuuliza ni kitu gani kimekufanya wewe usimsujudie adam alahi salam iblisi akasema khalaktani min narin wa khalaktahu min tin huyu bwana umemuumba kutokana na udongo na mimi umeniumba kutokana na moto sasa moto na udongo wapi na wapi tofauti Kwayo, kwa hiyo akaona kwamba yeye ni bora kuliko kuliko adam alahi salam ndio maana akaasi mwenyezi mungu subhanahu wataala akamfukuza adam akamfukuza shaitan mwenyezimungu akamwambia shaitan ukhruj fainaka rajim toka hakika wewe umelaaniwa hakika wewe umefukuzwa na umelaaniwa basi iblisi akawa ni katika wale ambao waliolaaniwa hapa tunafaidika kitu kimoja kwamba iblislanatullahi alaihi mungu alimlaani kwa kuacha kusujudu sijida moja peke yake sawa jamani sijida moja peke yake tena sijida yenyewe sio sijida ya ibada ni sijida tu tahia sijida ya kusalimia tu sasa iwapo kama hautasujudu ukamsujudia mwenyezi mungu sijida ya ibada basi usidhani kwamba mungu itakuwa ni vyepesi kutokukulani itakuwa ni ugumu au uzito wa mwenyezi mungu atakulani kama alivyomlani sheitan na maajabu utakuta kwamba watu wanakaa yani maisha yake mazima hajui swala hajui sijida wala hajui chochote yani ye na yeyeni yeye mpaka maasi yake kamshinda mpaka shaitan sawa jamani kwa hiyo huu ni mtihani mkubwa na ni lazima kila mmoja aiangalie nafsi yake kwamba je ibada zake anazozifanya ni imara au sio imara kama sio imara basi ajue anaweza akawa katika kundi la shaitani na akaangamia shaitani mwenyezi mungu kitu kimoja baada ya kuwa amefukuzwa alimwambia rabbi andhirni ila yaumi yubaathun ewe mungu naomba unipe muda ni sife hivi mpaka siku ambayo watakayofufuliwa watu sawa jamani shaitani siku ambayo aliyofukuzwa aliolaniwa na mwenyezi mungu alimuomba mungu asimfishe sawa jamani alimwomba mungu asimfishe mpaka siku watakapofuliwa watu qala rabi andhirni ila yaumi yubaathun ewe mwenyezimgu tna kuomba unipe uni muda mimi mpaka siku watakapofuliwa watu lengo ni kwamba hataki kwamba yule iblisi afe alimuomba mwenyezi limombamwenyezimgu ampe muda mpaka siku ambayo watakayofufuliwa watu yani, ili asi s yani, yule blisi asife kwa sababu kama ni siku ambayo watakayoffuliwa watu ina maana muda wa kufa utakuwa umeshaisha sawa jamani mwenyezi mungu akamwona iblisi na ujenja wake na leit kama mungu angekubali basi ingekuwa ni ahadi na mwenyezi mungu, mwenyezi mungu mungu ahadi yake sawa jamani akamwambia hivi mwenyezmgu hahalifuaahka minndar ila yaumin waktin malum we blisi usinilete mchezo hapo usindanganya hakika wewe utapewa muda mrefu wa kuishi lakini mpaka muda nitakautaka mimi mungu sawa jamani iblisi aliona mbali iblisi anafahamu ni mjanja yaani elimu anayo tusidhani kwamba nafanya vitu kichwa mchunga alivyofukuzwa tu akasema rabbi andhirni ila yaumibathu mwenyezi mwenyezimngu naomba unipe nafasi usiniuwe sasa hivi nipe nafasi mpaka siku watakapofuliwa watu kutoka makaburini mwao kwo bimaana yeye hatakufa kufa akisha, watu akishafuliwa basi muda wa kufa umeshaisha mungu akamwambia hakika wewe uta, uta, uta, uta, utapewa muda mrefu wa kuishi lakini kwa muda ambao nautaka mimi sawa sasa iblisi baada ya kupewa muda huo akasema hivi waizatika wajalalika la aghwiannahum ajmacin sawa hizi ni ahadi anazitoa sheitani baada ya kufukuzwa na baada ya kupewa muda alafu anatoa ahadi kwa kusema kwamba ewe mwenyezi mungu kwa kuwa umenipa muda wa kuishi muda mrefu na kwa pia kwa utukufu wako na kwa cheo chako nitawapoteza watakaotokana na adam alahi ssalam wote nitawapoteza unapojiona kwamba wewe hapo umepechuka We, umenini ndo si sindio au kupechuka au kufanyaje ule msemo wawetwaje kuchepuka jama unapojiona wee ume, umechepuka basi ujue tayari ushaingia katika kundi la nani la sheitani umesha katika kundi la iblisi kwa sababu alitoa ahadi akasema kwa utukufu wako na kwa cheo chako nitawapoteza wote mwenyezimgu subhanahu wataala akamwambia nenda ufanyi vyovyote utakavyotaka lakini wale utakaopoteza utawapoteza lakini waja wangu mimi wema autaweza kuwapoteza sawa Kwe, kwa hiyo unapoona kwamba njia unayokwenda una, una, una nayo ni njia ya sawa njia y sahihi njia ya kheri njia ya ibada basi kumbuka kwamba wewe ni moja katika wale waja wa mwenyezi mungu wema ambao hawatapotezwa na sheitan sawa haya mwenyezimngu subhanahu wa taala iblisa akamwambia mungu ewe mungu mimi nitawaendea kuliani kwao kushotoni kwao chini yao nyuma yao mbele yao iblisa anatoa ahadi anamwambia anamwambia mungu kwa sababu ya huyu adamu alahi ssalam asema nnitawapoteza na, na, na hautawakuta ote watu wa aina yoyote wenye kukushukuru mwenyezi mungu akasema kwa kuwa sehemu zote utawaendea lakini sehemu ya juu mimi nitafungua milango ya mahfira na msamaha fanye utakavyotaka lakini atakayeniomba msamaha yoyote mimi nitampa sawa jamani kwa hiyo tumepewa na sisi nafasi nafasi tuliopewa ni kwamba shetani atatushawishi katika kila sehemu atakuja mbele yetu atakuja nyuma yetu atakuja upande wetu wa kulia atakuja upande wetu wa kushoto atatushawishi kwa sauti zake na kwa vitu mbalimbali lakini mbali. mwenyezi mungu subhanahu wataala ahadi ulioichukua alisema kwamba mlango wake wa msamaha wa juu mwenyezimungu hata ufunga na hii ndio pekee tuliokua nayo mwanadamu napojihisi kwamba umefanya dhambi umefanya masia kisha ukanyanyua mikono mwenyezi obmwenyezimgu ambaye yuko juu basi mikono yako hairudi tupu mtume alasalauwassalam anasema hakika mwenyezi anaona aibu sawa jamani hakika mwenyezi mwenyezmgu anaona aibu mja wake akunyanyua mikono yake alafu akairudisha sifuri sawa jamani mwenyezi mwenyezimgu anaona aibu pindi mja wake anaponyanyua mikono alafu akairudisha ikawa ni nif kwamba mwenyezi mwenyezimgu mja yeyote anayonyanyua mikono akajua kwamba yupo mungu mwenye kusemee madhambi basi mikono yake inarudi ikiwa imepata faida na mafanikio makubwa sawa jamani haya baada ya hapo mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala akamchukua adam akamwingiza peponi allah anasimlia kwa kusema kwamba e, waidh qala e, llahu li, e, li adam nakumbuka pindi mwenyezi mungu aliposema kumwambia adam uskun anta wa zaujaka aljanna kwamba ewe adam kaa na mke wako peponi kuna watu wanakosea katika aya hii kwa kusema kwamba mwenyezimgu subhanahu wa taala hakumwozesha adamu na pale alimpa mtihani kumchukua hawa na adam waishi peponi na ule mti alioambiwa adam kwamba usiusogeree huu mti kwamba ndio alikuwa hawa kwa hiyo adam alizini ndio maana akafukuzwa peponi ni maneno ambayo hayana ni maneno ya batil hayana ushahidi ni maneno mabovu wala hayana usahihi kwa nini kwa sababu mwenyezi mungu alimwambia anta wa zaujaka aljanna mungu alimwambia adam kaa na mke wako kwamba tayari mungu si sindio kaa na mke wako hawezi mtu akaitwa ni mke kama hajaozeshwa kwa hiyo mwenyezi mungu alimuozesha adam moja kwa moja akamwambia kaa peponi na adam mpumzike mungu akampa free akasema kula kuleni vyovyote mnavyovitaka maisha mazuri kila mnachokitaka tumieni lakini mwenyezi mungu akataka kumpa mtihani adam na hawa pekee yake na ni kawaida mwenyezi mungu hawezi akakuacha hivihivi duniani ukaishi unavyotaka wewe bila kuupa mtihani ndani ya dunia kuna makatazo ndani ya dunia kuna maamrisho ya allah subhanahu wataala hiki usifanye ikifanya iki usifanye fanya hiki huku usifanye fanya huku hayo hiyo ndio tabia ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu sisi tumeletwa duniani ni watu, ni, ni, ni watu ambao tumepewa mtihani mwenyezi mungu anatuangalia ni yupi ambaye atakaye atakayetii amri ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na unapotia amri ya mwenyezi mungu moja kwa moja unakuwa umefanya ibada mungu anasema wama khalaktu ljinna wa linsa illa liyabudun kwamba ii sikuwaumba majini na watu isipokuwa waje kuniabudu ibada ni nini ibada ni taa kumtii mwenyezimgu kumjua mwenyezi mwenyezimgu kujua ni vitu gani ambavyo mwenyezi mwenyezimgu anavitaka na ni vitu gani ambavyo mwenyezi mwenyezimngu havitaki hiyo ndio ibada unapoenda kuswali ina maana tayari vitu ambavyo mwenyezi mungu anavipenda unakuwa ushavifanya tayari ushatii unapoacha makatazo ambayo ni vitu vya haramu unapoviacha tayari kwamba mwenyezi mwenyezimungu amefurahi ame kwamba yule mja wangu yule kweli amekubali ku, kuni t mimi amri zangu sawa jamani kwa hiyo vile vile kwaiyovilevile daaa baada ya kuumbwa kapelekwa peponi alipewa mtihani kwamba mti huu mti huu usiukurubie usiusogelee sawa jamani a sala baada ya kuusogelea yule mti mwenyezi mungu akampa mtihani mtiani aliyompa ikawa zile nguo zake za vuka aibu mungu akamjua akamwambia adam weyo nilikwambia nini kwa nini umekubali kumtii sheitani kakushawishi mpaka umekubali sasa adhabu yenu ni moja nyie wote wewe na sheitani na mkeo shukeni duniani wakulna hbituu jamian walakum fi lardi mustaqarun wamataun ila hin mungu akamwambia sasa kwa sababu mmefanya hivyo mmefanya maovu mefanya maasi peponi aya shukeni sawa jamani mwenyezi mwenyezimgu akawashusha duniani yeye na sheitani pamoja na nani na hawa wote wakateremshwa duniani jamani hapa tunajifundisha vitu vingi tunajifundisha kwamba mungu sio wa mchezo usije ukakaa una una- unafanya mambo yako na nayotaka wewe kaamaahadnyezu mungu mungu na a uumaas aneua mungu mara moja tu siji si indio lakini mungu akamwadhibu akamwadhibuakamlani akamfukuza sawa so, adam alah salam kipenzi sindio kawaamrisha malaika wamsujudie malaika wote malaika ni wangapi nan anajua idadi ya malaika <laughs> hakuna mtu yeyote anayejua idadi ya malaika mungu peke yake ndo anayejua malaika wako wengi wengi wengi sana nani anayewajua malaika wote walimsujudia adam lakini wakati adam alipomwasi mungu mara moja tu mungu akamfukuza akamfukuzaa mungu kamfukuza sheitan shaitan ilikuwa ni abid mfanya ibada wa miaka mingi miaka mingi mpaka malaika walikuwa na maonea wivu wanasema mtu huyu afanye ibada mtu mtuhuyu mashallah yani wanaona zile ibada wanaozifanya malaika so kitu lakini alikosea siku moja tu mwenyezimungu akamtimlia mbai dam alah salam mungu kamuumba kwa mikono yake mwenyewe hivi kwa mikono hivi akamkirimu akampa akam, na mke akamuingiza peponi sawa jamani kuna neema zaidi ya hiyo peponi kakaa peponi katulia baada ya hapo kamkosea mungu mara moja haya aya ngikakosea kosa moja huyo akateremshwa duniani tena mungu anamfukuza shukeni huko duniani mungu akasema walakum fi lardhi mustaqarun wa mataun ila hin tukija katika mada yetu ndo tutasogea sugea hivo mungu akamwambia walakum fi lardhi mustaqarun na aridhini mnapokwenda mtapata sehemu pakuishi wamataun na mtastarehe ila hinin kwa muda mdogo sana sio kwa mda ambayo mwenyezi mungu ameweka muda maalum kwa sababu kwamba ni muda wa kuchuma alafu kutakuwa kuna muda wa kupumzika alafu kutakuwa na muda wa kufufuliwa alafu kutakuwa na muda wa kuishi milele Kwayo, wallahi, kwa hiyo mwenyezi mwenyezimgu sio wa mchezo wallahi wakati wowote atakapokuchukua ndio utajua kwamba mungu ni nani kuna baadhi ya vitu vinatokea watu wakawa wala hajari kwamba mungu ni nani lakini mwenyezi mwenyezimgu alikuwa na viumbe bora vipenzi na vikamkosea kosa moja tu na akavifukuzilia mbali mtume wa mwenyezi mwenyezimngu adam alah salam anadeka na mungu busoi fikiria kwamba alikuwa kwa mungu huyu kwa nini mungu akumsamehe na akamfukuza nabii nuh alah salam alilingania watu wake miaka mia tisa na hamsini sawa so, mia tisa na hamsini analingania watu wake anaianianalingania wale, wa, wale watu walivyokataa kumwamini wakakataa kufuata njia ya sawa nabi, nabi nuh alinyanyua mikono tu akasema e mungu mimi sasa nimeshindwa naomba uni nusuru hivyo hivyo tu anni mahlubu fantصir weyisamungumimi nimeshindwa bwana nimeshindwa nimeshinwa wote miaka yote yotanimeringaniain nimeshindikan naabatnu sura yak mu gan asema fafathna abwab الsama' bimai munhamir wfajarna اlarض cyunا fartka lmaء عlى amri قad moja tu neno moja ambayo aliliomba nabi nuhu mwenyezi mgu alifungua mbingu akafungua ardhi maji ya mbingu yakateremka na maji ya ardhini yakapanda yakakutana kisha baada ya kukutana watu wote waliangamia wee siu nadhani kwamba unavyoona kwamba mambo yanakwenda hivi hivi tu ukafikiria kwamba mungu hakuoni wallahi mungu anatufatilia moja baada y nyingine katuwekea malaika kutuandikia dogo na kubwa katuwekea kila kitu sasa mwanadamu ana maisha maisha ya kwanza kabisa mwanadamu yalikuwa peponi mwenyezi mwenyezimngu baada ya kumuumba adam akamuweka peponi sawa jamani sababu ya kutolewa peponi yalikuwa ni masia madhambi kitu kinachoonyesha kwamba hakuna kheri katika madhambi yoyote anayefanya madhambi hana kheri yoyote na matokeo yake yale madhambi yana asili ya kumwangamiza yaani wapo kama unafanya madhambi basi asili yake ni kwamba utaangamizwa hautafanikiwa angalia yaliyotokea adam alahi salam akashuka na hawa sawa baada ya kushuka na hawa adam na hawa walikuwa wanazaa watoto mapacha mapacha sawa sawa jamani walikuwa wanazaa mapacha mwanaume na mwanamke hawa ki, akitoa mwanaume na mwanamke hawa akizaa mwanamume na mwanamke sawa na njia ambayo ilikuwa inatumika katika kuoana watoto wa adam ilikuwa ni njia moja sawa nan anajua hiyo njia uh-huh. uh-huh. yule aliyezaliwa jioni mwanaume yaani kiufupi kwamba ko tofauti yaani mfano kama mimi nikizaliwa manamke, Sindiyo, na pacha wangu mwanamke siwezi kumwoa huyu si sindio unavyokusudia na huyu lukongo akizaliwa na pacha yake mwanamke tunabadilishana sasa yeye yeah, anakuja kuoa dada yangu mimi na mii naoa dada yake sawa aya unikumbushe baadaye sawa jamani Salaamu, kwa hiyo adam alah salam watoto wake walikuwa wanaozeshwa hivyo kwamba kwamba pacha langu mimi huyu mwanamke ambaye nilozaliwa naye siwezi kumwoa mimi hiyo ataolewa na pacha ya mwanaume mwingine kwa hiyo wakaishi hivyo wakaishi hivyo ikawa ni tabia ambayo imezoeleka tayari kwa hiyo wale ambao wakazaana wakazaana wakazaana wakazaana mpaka tukapatikana sisi tunaposema sisi wote ni ndugu hatuna tofauti baba yetu ni mmoja jamani tumepatikana hivyo usije ukakaa ukasema mimi babangu mzee nane na mimi baba yangu mzee nane na mimi babangu sijui babayangu nan mimi kabila langu hizi kabila zote chanzo na asili kimetoka sehemu hii moja sawa jamani katika kile kizazi kilichopatikana kuna koo mbili ambazo zilizotoka yaani pacha, pacha wawili ambao waliozaliwa ويقولون ان افضل لك ان افضل لك ان افضل لك ان افضل لك ان افضل لك ان افضل من ان افضل لك ان افضل لك ان افضل لك ان قال, قال ان kisa hiki anakisimulia mwenyewe anazungumzia barali liliyotokea wakati wa nabi adam alayhi salam mungu anamwambia mtume mtumeasalam watlu alaihim waambie ewe mtume muhammad sallalwsalam waambie wasomee matatizo yaliyotokea baina ya watoto wawili wa adam abayo ambao watoto hao wa kwanza alikuwa ni abil pili alikuwa ni habil maju si sindio habil alikuwa na dada yake na kabil, alikuwa na alikuwa dada yake kwa ilitakiwa kaabili aowe dada yake na habili na abii a daa aabi lakini a abayo oka i kwamba e dadakna abi alikuwa ni mzuri ni mzuri, ni mzuri, ni mzuri, mzuri kweli, kweli. Lakin wa lakini mz mzri akka mzuiaaa m o za abauza takuaka mimi wakati dadaa akaab dada yake sio mzuri kwa nini mimi nisioani na huyu dada yangu mzuri ambaye tumezaliwa tumbo moja taratibu haziruhusu sawa jamani adam akatoa hukumu akasema hivi kawaida iliyoko ni kwamba mnatakiwa habil amwowe dada yake na kabili na kabili amuoe dada yake na habil kabili akasema haiwezekani akakataa adam alahi salam akawaambia sasa kama ndo hivyo kila mmoja atoe sadaka baada ya kutoa sadaka yule ambaye sadaka yake itachukuliwa basi ndio atakiwa anastahiki yule msichana yaani anazungumziwa dada yake na kaabil yule mzuri sawa jamani haya baada ya hapo yule kabil alikuwa ni mtu anashughulika na mazao mkulima sawa na huyu habil yeye alikuwa ni mfugaji kondoo mbuzi na mifugo mingine sasa wakaamrishwa wote wawili watoe sadaka sawa jamani baada ya kutoa ile sadaka wanasema yule habil alitoa kondoo mmoja bora sana mkubwa mnene sio vile vya mwisho mwisho vile ambavyo vilivyougua vikajiarishia ndo wampa mungu alitoa kile kitu bora kwa sababu anajua nani mungu na wewe ukienda msikitini una unashingia elfu helasini usiangalie mia mbili ndo kula mskitiniewe nashingia elfu ishirini mfukoni chukua hata mia tano sawa jamani hebu chunguzeni chunguzie ni maskini unavyomwona mtu ni maskini naomba mtu mwenyewe anaenda kapiga suti tai safi anadondosha mia kwenye sahani ma na wakati mwenyewe yule natundoshalemia anajua kabisa huyu naomba maskini lakini sababu zangu kwa nani na mungu atakupa hiyo hiyo hiyo umetoa mwezi wa ramadhani inazidishwa mara inakuwa atakupahiyohiyo utapiga hesabu mwenyewe sawa jamani kwa hiyo yu, yule habil akatoa zawadi na sadaka iliyokuwa bora na siku zote ukitoa zawadi sadaka iliyokuwa bora basi mwenyezimgu anafurahi nyule kabil alikuwa ni mtu wa mazao wanasema alitoa yale mazao ya mwisho mwisho wajua unapovuna kuna ile first class ya kwanza kama ni mpunga ule wa kwanza ambao hauja katika katika alafu kuna second kuna ule wa pili umekatika lakini sio sana alafu kuna ule wa mwisho kabisa ule tena wenyewe wanaitani ah, mcele wa, mchele wa mikate mchele wa nini jamani wa mikate huo sasa ndo yule bwana akatoa wakati huo ilikuwa una- zawadi kama hizo sadaka kama hiz zinapotoka unakuja moto unaunguza kimoja katika vile viwili unapounguza basi watu wanafurahia kwamba zawadi imepokelewa zawadi imepokelewa sawa jamani haya basi wanasema moto ukaja ukachukua ile zawadi ya habiri yule kondoo yule ndio ule moto ukachukua watu kwenda kuangalia wakakuta kweli kondo hayupo kwa hiyo yani soala likawa liko wazi kwamba habil anatakiwa amwoe yule msichana dada yake na nani na kabil kisa kikaja katika qurani asema watlu alaihim naba bnai adama bilhaq idh qaraba pindi walipotoa sadaka fatuqubila min ahadihima ikapokelewa ikakubaliwa zawadi ya mmoja katika wale watoto wawili walam yutakabal min al ahar mwingine haikopokelewa sadaka yake yule ambaye sadaka yake haikupokelewa akamtisha yule kaka yake akamwambia la aktulanaka nitakuua wakati huo anasema nitakuua kitu cha kufa kilikuwa bado hakijajulikana mtu anakufa vipi sawa jamani tukumbuke kwamba ni adam tayari shwa duniani yule hawa na ada ameanza kuzaa hakuna mtu ambaye ikasha kufa wakati ule sawa jamani yule mtoto anamwambia kaka yake la aktulanaka mimi ntakuua yule habira ambaye zawadi yake ilipokelewa akasema hivi inama yataqabalu llahu min almutakin ukiniua utakuwa umeniua bule sawa jamani kama utathubutu ukanyosha mkono wako ukaniua basi umenionea hakika mwenyezi mwenyezimgu sadaka anazozipokea anapokea sadaka za waumini za wachamugu katika haya hii tunajifundisha kwamba miongoni mwa vitu vinavyoimarisha fi uchamugu ni mtu huye ni mtu uwe, ni mtu wa sadaka tena sadaka yenyewe sadaka nzuri si so, wa sadaka sadaka mbaya sadaka ya mwisho umevaa nimeshapauka imeshapauka ndna mtu maskini ndoampa hilo ampa kitu kimepauka kabisa hata pia awezi kuvaa mbele za watu vile vile umevaa nguo kanzu sha chanikachanika huku npa suko wapi nguo imekaa ina matomvu na manini m- m- yani a maji ndizi wampa toa kilichokuwa kilichokuwa bora okay? bora ni wewe ni dalili kwamba nakumbuka andizi na, na mzee mmoja ajenga madrasa huko wakati anaenda kununua zile mbao akamwambia nataka mbao seplus. Seplus ni mbao bora akapigiwa mahesabu futi moja shilingi elfu moja majua futi futi ni kama hivi hapo kipande hiki hapa mbao unauziwa shilingi elfu moja unatakiwa mbao ya kujenga nyumba ni ngapi sawa jamani ubao mmoja ukipigia hesabu karibu elfu ishirini elfu ishirini ni mbao futi kumi akasema hivi kwani hizi mbao sinaenda kujengea m- m- m- madrasa eee? hiyo madrasa madarasa si, yatasoma maneno ya mungu e, si watoto najifundisha e, inamaana na mimi sintapata thawabu ndio asema nipe hiyo ni moja katika dalili za uchamgu yule bwana akamwambia ukinio umenuwa bure mimi sina makosa hakika mwenyezi mungu anapokea sadaka za wachamungu kisha mwenyezi mungu subhanahu wataala anasimulia kisa hicho mwisho kabisa yule kijana akam yule habili wakati ndio mipango kalari shapita na mungu ashahukumu ikabidi kwamba yule haabili ndio amwoe amwowe kaabili lakini kabla hajamwoa yule bwana alikuwa anachunga mbuzi zake kondoo zake akachoka kakaa akawa ame, ame, amepitiwa na usingizi yule bwana akaja najue kubwa akamtupia kichwani mwake sawa so, sindio yule habil akafa kwa kuuawa na ndugu yake wanachuoni wanasema chanzo cha kufa mwana kwa mwanadamu ni mwanamke na ndio maana mtume sa salam aliposema itaqu dunia wataquu nisaa kwamba jitahidini sana anawahusia wanaume iogopeni dunia na mwaogope wanawake na mi napozungumza maneno haya nataka wanawake mjitambue kwamba asili kubwa ya ugomvi katika nyumba hizi zinazotokea hizi nyumba wapangaji majirani sijui nini ni chokochoko choko zile za na mama mtu wakinamama na mme wake hey, sijui sijui haya kaja hapa hivi hivi yule simpendi yule yaani sitaki hata kumwona na wewe mwanaume kama akili zako ni zimetolewa kijiko kimoja unaanza na unapita unaangalia utoe nawe unapitt hujui sababu ni nini hujui chanzo ni nini na namsha kwa hiyo kuna baadhi ya matatizo ambayo yako katika nyumba mengi sana ni wanawake sawa jamani sasa baada ya kuwa yule yule habiri amekufa mwenyezimgu subhanahu wataala yule bwana hajui hajawai kuona mtu amekufa atamfanya nini kakake ndugu yake akakaa namwangalia tu namwangalia mwenyezimungu akamtumia kunguru hawa wawili wakatua pale wakapigana wakapigana wakapigana wakapigana baada ya kupigana mmoja akamuua mwenzake alivyomuua mwenzake akamchimbia shimu la miguu alafu akamuweka pale alafu akamfunika baada ya kumfunika yule bwana akaangalia ani ah, mii nimeweza kumuua huyu alafu nikashindwakumfunika no atiasuaaamisokaisa asma faarsala llahu ilaihi ghuraban yabhathu fi lardi liyuriahu kaifa yuwari sawat akhihi mwenyezimgu akamtumia kunguru ili wapigane mmoja kafukua ardhi adhiaafu ili amuonyeshe ni jinsi gani atamstir ya ndugu yake Fakan, asema fa, uh, fakana min alkhasirina akawa ni katika watu wenye hasara kisha mungu anasema faqala ya wailata ajaztu an akuna mithla hadha lghurab e maangamio e, yangu yule kijana anasema baada apu, apu. Ah, nyingi, baada ya ya akishakupambia ukamwasi mungu mungu tu hapo hapo nikafanya mara nyingi mtu anakuwa ni majuto fanya anytukioot utakaolifanya hata ukimtukana mtu au ukamsemea vibaya ukisharudi tu unaanza nafsi yako kujuta ah ningejua kujutagejua si sfanyah jua ningefanya hiv lakini majuto yanakuwa yanakuwa mjukuu yanakuwa hayana faida tayari madhambi yashaandikwa na kila kitu kimeshaisha kwa hiyo yule mwana akamchimbia shimo akamfunika ndugu yake hapo ndipo yakapatikana maisha mengine ya barzakh maisha ya kaburini kwamba tayari yule bwana shazikwa sasa baada ya kuzikwa kinachoendelea ni nini sawa lakini wakati huo huo yule bwana asingezikwa akiwa hai angezikwa baada ya kufa mtu anakufa vipi mamaut anakuja kumchukua mtu vipi roho ya mtu inakuja kutolewa vipi haya ni maswali ambayo mwenyezimngu akipenda darasa letu la kesho tutayaanzia haya tuishie hapa ولكن سوف نتمنى ان نتمنى ان عَلَيْكُمْ وَرَحْمَةُ اللَّهِ