بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله الذي خلق الموت والحياة ليبلوكم أيكم أحسن عملا والصلاة والسلام على من قال كفى بالموت وعد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد بعد أكم شكر من يزمون سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة متموت محمد salallahu alaihi wasallam nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wataala tulianza jana mada inayozungumza maisha ya kaburini tukazungumza mambo mengi yanayohusu hatua za mwanadamu kuumbwa kwake na mpaka mwanadamu wa kwanza aliyekufa tukamzungumzia adam alivyoumbwa na tukamzungumzia adamu alivyo alivyosujudiwa na malaika tukamzungumzia adamu alivyokilimiwa na mwenyezi mungu akaingizwa peponi na mkewe hawa na kisha tukamzungumzia adam alivyomwasi mungu akashushwa duniani tukazungumza kwamba asili ya kupatikana kwetu sisi ilikuwa ni kwa sababu ya kitu kinachoitwa masia ambayo alioyafanya adam mpaka ikawa ameteremshwa duniani tukazungumzia baada ya kuteremsha duniani ni jinsi gani adam na hawa walivyokuwa wanazaa na ni jinsi gani watu walivyokuwa wanaowana tukazungumzia mtu wa kwanza kufa na jinsi alivyozikwa na tulivyofika hapo tukasema mwenyezimungu akitujalia katika darasa lingine tutazungumzia mtu baada ya kuwa tayari ameshakufa lakini kuna pwenti ambazo tulizizungumzia ambazo ni vitu ambavyo ni vianzilishi vya, vya mwanzo katika maisha katika maandalizi ya maisha ya kibarzakhi maisha ya kaburini kawaida hata katika maisha ya duniani kuna, kuna maandalizi au kuna mwanzo mfano mtu anabeba mimba alafu anajifungua baada ya kujifungua mtoto anakuwa ni kichanga mtu anafanya subanfanya subira mpaka mtoto anakuwa alafu mpaka mtoto anakuwa anafikia umri wa kubale sasa leo mwenyezimungu akipenda twazungumzia mambo ambayo yanayomkuta mtu kabla hajaingia katika hayo maisha mapya ambayo ni maisha ya kaburini mtume salllahu alaihi wasallam yote kayazungumza na hii ni ni nafasi kwetu sisi tujiandaye na hali hiyo kabla haijatokea kuihesabu nafsi yako kabla haujahesabiwa kujikagua kabla haujakaguliwa na hii ndio sifa miongoni mwa sifa za mumin kwamba mumin anatakiwa ajiandaye anatakiwa ajijue kwamba yeye yuko kwa wapi mumin hatakiwa ashtukizwe vitu na katika huruma ya mwenyezi mungu ndio maana akatuletea qurani ambayo imekuja mpaka kutuzungumzia mambo ambayo ni ghaibu mambo ambayo yan sisi kama sisi tusingeweza kujua ambayo yatakayotokea au yanayotokea mtume sallla lhi wasallam akamtuma jibrili alaihi ssalam jibrili alaihi ssalam akamfikishia mtume wetu aka muhammad alaihi wasallam mtume wetu muhammad akayezungumza kwa hiyo kuyafahamu wewe kabla hayajatokea ni moja katika fursa kubwa sana jamani mtu anapo, anapokufa au anapokaribia kufa au anapokuwa katika sakaratulmouti kuna hali nyingi sana ambazo zinazomtokea lakini kabla tujazizungumza tumzungumzie huyo ambaye anayekuja kuchukua hizo roho za watu ambaye watu wanamwita israeli sijui wanamwita Israel. ilo jina haikuthibiti katika sunna kwamba anaitwa israil ni jina watu wamelitoa katika majina ya malaika lakini halina ushahidi kwamba anaitwa israil isipokuwa jina sahihi la mtu la malaika huyu anaitwa malakulmauti yani ni, mfal, ni malaika ambaye kawakilishwa kwa ajili ya kuchukua roho za watu basi na mwenyezimgu subhanahu wataala ma, malaika huyu kampa wasaidizi wafanyakazi wake ambao yeye anatoa amri tu naomba mnishikie huyu shikieni huyu shikieni huyu anzeni kutoa hii inapotoka tu yeye anaichukua inapotoka ya huyu ananyakua anapotoka ya huyu ananyakua huyu anaichukua basi biashara imekwisha hiyo ndio kazi ya malakulmauti yeye ni ni kama vile rahis alafu ana wafanyakazi wake ana wasaidizi wake maana nakuta mtu anakufa sasa hivi anakufa marekani sasa hivi mgen anakufa siju wapi ajali natokea anakufa kumi pamoja sasa hivi unajiuliza huyu mtu huyu ana hizo hizoroha nazttoa vipi sawa jamani kwa hiyo hiyo ndio, ndio kazi ambayo mwenyezi mungu kampa kiufupi ukiangalia katika vitabu vya hadithi mfano kama imam bnu kathir rahimahullah azungumza kwamba malaika huyu mwenyezi mungu subhanahu wataala kamsogezea dunia yaani dunia kwa ma, kwa kwa malaika anayechukua roho yani ni kama vile ni kama vile meza kwake yee kama vile meza umeona ili, meza jinsi ilivyo hapa kwa hiyo kama una vitu vyako hapa unachukua unachokitaka wewe nataka hiki nataka nataka nichukue hiki nataka hikinataka hiki basi kwa hiyo yeye dunia kwake eye ni kama meza jaribu kufikiria huyo mtu huyo malaika mwenyewe ikoji sawa tusema dunia ni kubwa alafu mungu ile dunia kaifanya kwake yeye ni kama vile ni kama vile meza alafu sisi tunaweshi duniani ndio kama vile vitu ambavyo vimewekwa kwenye meza kwa hiyo anachukua kile anachokitaka sasa akishawaamlisha wale wafanyakazi wake wale wasaidizi wake wakukamate na nhuyu amkamate kamata, kamata huyo tayari hivi mda umeshakuisha na huyu mda umeshaisha nauyu mda umeshaisha wanainyanyua wanaitoa ile roho yako ikifika wakati wa kutoka anakuja mwenyewe ananyosha mkono anachukua anachukua anachukua anachukua anaondoka zake basi biashara imekwisha hiyi ndio hali ya kiumbe huyu na kwa vyovyote utakavyokuwa utakutana naye vyovyote utakavyokuwa uwe m- mtume mwenyewe sala llahu alehi wasallam ndio kipenzi cha mwenyezi mungu subhanahu wataala kipenzi cha jibril jibril ndio yani mwenye nafasi kubwa katika malaika kwa sababu kawakilishwa kuteremsha maneno ya mwenyezi mwenyezimungu kwa kwa kwa kwa manabii wake akaja mpaka kwa mtume sal llahu lh wasalam mtume wa sasalam akakutana naye malaku lmauti kwa hiyo hakuna jinsi hatuna ujanja wa aina yoyote useme sijui itakuwaja wewe una nini una vyovyot utakavyokuwa huyu bwana lazima tutakutana naye na wallahi mwombe mungu utakapokutana na huyu bwana basi ukutane naye ukiwa msafi ukutane naye ukiwa umefanya maandalizi bila hivyo ukikutana naye wallahi mpaka nguo ulizozivaa zitatoka kinyesi sio mtu wa kawaida sasa hizi ndo kazi anazozifanya sasa hivi duniani yuko kazini na yeye kwa bahati mbaya naye atakufa na siku atakayokufa atatoka sauti watu wote watakuwa wameshakufa wote vyumbe vyote vitakuwa vimeshakufa kufa atabaki yeye mpaka na sheitani atakutana naye atatolewa roho na huyo kwa hiyo atabaki ni yeye peke yake duniani atakapobaki mwenyezi mwenyezmgu subhanahu wataala ataishika roho yake mwenyewe atatoa sauti wanasema leiti kama kungekuwa viumbe viko hai ile sauti vyote vingekupa na wakati anatolewa atasema leiti ningekuwa najua uchungu anaousikia mtu pindi anapotolewa basi mimi hiyo kazi ningeomba mungu anibadilishie kazi nyingine na siku alivokuja kumchukua mtume sali llahu alaihi wasallam alihusiwa kwamba yulo naekwenda kumchukua ni ni mtume wa mwenyezimungu subhanahu wa taala kipenzi cha mwenyezimungu subhanahu wa taala nenda uchukue roho yake kwa utaratibu utaratibu wenyewe mtume alikuwa analia anatoa machozi anasema la ilaha allah la ilaha allah inna lmauta la sakarat kwamba hakuna mungu mwingine kwa, kwa haki hakuna mungu mwingine apasbd kwa, kwa haki ila ni mwenyezi mungu jamani kifo kina maumivu jamani kutolewa kwa roho kuna maumivu ni misukosuko sio ya mchezo ni hali ambayo kila mmoja anaisubiri ni kama vile kijana anavyosubilia kuoa na msichana anavyosubilia kuolewa basi na, si, na, na kifo hivyo hivyo kwamba kinatusubilia mwanadamu ana sherehe hizi tatu una sherehe siku ya kuzaliwa una sherehe siku ya kuolewa au ya kuoa na kisha kuna sherehe siku ambayo utakayoondoka mshahiri anasema ewe mwanadamu mshairi anasema ewe mwanadamu waladatika ummuka mama yako walikuzaa bakian ukiwa unalia haulaka yadhhakuna surura na wao wale wazazi wako shangazi zako ndugu zako wamekuzunguka wakiwa wna furaahi wana, wana shangwe na vigeregere lakini wewe unalia sawa kisha kasema fma fanya matendo fanya ibada ili iwe siku ambayo wao watalia wewe ukiwa na furaha na wewe unacheka iwe ni kutesa kwa zamu yan we uliingia duniani kitoto kinaliwenzako wanafurahi lhamdulillahtupata mtoto war, alhamdulillah mashallah lhailah lhamdulillah wanaogongas wanaofanya mambo mengine ushe, wanaosherekea sawa jamani mm. wanaopongezana mpaka na chinja mbuzi kama ni mtoto wa kike chinja mbuzi mmoja kondoo mmoja kama ni mtoto wa kiume chinja mbuzi wawili kondoo wawili zote newo mewaza kupata mtoto si sindio wewe hujui chochote wakati huo lakini wazazi wako ndugu zako wanafurahi wanasherekea sasa anasema famal fanya matendo fanya ibada mwezi wa ramadhani ndo huu jamani fanya ibada iwe siku ambayo wao watakapolia wale wazazi wako kwa kukukosa wewe basi wewe huu unacheka na unafurahi sasa mtu huyu kiumbe huyu ambaye ni malakulmout tutakutana naye na tutakapokutana naye basi tujue kwamba atakapokuja akija tu basi taimu yake inagonga pale pale hakuna kinachorudi na kwa kila siku tunazungukiwa karibu mara tano kuja kuangalia jamani vipi huko mambo bado bado hao wanaondoka kila siku kila siku na ndio kazi ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala mewapa marakul mauti yeye ana walinzi wanakuja mwenyezimungu anathibitisha kwamba mwenyezimngu katupa walizi wa kutuzungukia na kujua hali zetu na tarehe zetu za, ku, za kuondoka na mwenyezi mungu kaweka kitandawili hakuna nayejua lini wallahi usiji usijifahari usiji ukaona mwenyewe una nguvu ukaona mwenyewe masha allah hauna tatizo lolote ukaona hapa ndio mwenyewe mimi ntakufa baada ya kuwa nimezekazeeka ukiona mtu ame, amezeeka amepata umri mkubwa basi mshukuru mwambie kabisa amshukuru allah subhanahu wataala kwamba mungu kampendelea ili atubie lakini unakatika wakati wowote unakufa wakati wowote kifo hakina message hakina ujumbe hakina chochote wakati wowote muda ukifika umifika, basi kwa hiyo ndugu zangu tunapozungumzia kifo tunazungumzia habari ngumu tunazungumzia kitu ambacho kinachovunja raha ya duniani mtume slllawalam pia katuhamasisha sana katuhusia sana kwamba tukikumbuke kifo pale aliposema akthiru min dhikri hadhimiladhat kwamba zidisheni kukumbuka kitu ambacho kinachokuja kukata starehe kuvunja starehe jamani watu wanajenga wanajenga mayumba magorofa manini manini lakini kinakuja kifo kinakata ile raha yote mtu anaondoka kwa hiyo ndugu zangu sio mchezo masala sio mchezo kila mmoja jiandee kadri ya uwezo wake lakini kushindana ni lazima tushindane mtu akikushinda pesa mshinde ibada kama utaweza mto uzuri mshinde ibada mtu kikushinda tabia mshinde ibada basi ukiona mtu mtumimi simfikii using'ang'ane kwamba lazima uwe kama yeye mimi najitahidi mpaka ni mshinde uibe ufanye udhulumu uf, uf. wewe mshinde ibada kakushinda mali basi basimaanake hujui wewe kwamba zile mali kazipata vii wewe, wewe jitahidi kazana kwenye ibada masababa walimshitakia mtume sallla lahi wasalamsiku moja wakasema dhahaba ahlu duthuri bilujur yusalluna, yusalluna kama nusalli wayasumuna kama nasumu kwamba ewe mtume wali matajiri wamekwenda na neema zote fadla zote kheri zote wamechukua lakini bahatimbaya kwamba pia na swala yetu tunavyoswali nao wanaswali vilevile mtumeaa akawambia nendeni baada ya kila swala mseme subhanallah walhamdulillah wla ilaha illa llahu allahu akbar wala haula wala quwatan illa billahi laliyu lahim vikiri hii ukiisoma sababu nazozipata ni nyingi siku alivyokuja shekh zahrani hapa alizungumza vitu hayali ambavyo hata ufikiri ukisoma mara mia tu ni sawa na umetoa ngamia mia ambazo zime zime, zime farasi mia moja ambazo zimeenea kila kitu alafu kazitoa sadaka watu waenda wakapigani jihadi fisabilillah na wee ukiwa umekaa ndani ukizitoa ukisoma maramia ni sawa na kwamba ume ume umechukua ume, ume ngamia mia moja zikaenda zikachinjwa maka wakagawia ma, mamaskini wa maka na wewe ukiwa umekaa hapa yani vitu vingi sana lakini wapi mtu kimaiza kuswali tu salamu alaekulaslamalkullah anakunguta nguo zake huyu anaondoka zake hana taim na tasbihi ana adhikari wala chochote kwa ahiyo tushindane bila hivyo siku tutakavyokutana na huyu malafumauti wallahi hatutakuwa na ujanja wote hakuna mwenye nguvu ambaye huwa analeta jeuri kwa huyu bwana huyu akikushika kweli uykkushks zangu mtu anapokufa huwa nakuwa na hali tofauti kuna mtu anakufa akawa ni mwema na kuna mtu anakufa akawa ni mwovu sawa jamani kwa hiyo kifo cha mtu mwema na kifo cha mtu mwovu ni tofauti mwenyezimgu subhanahu wataala anasema katika suratunaziati wanaziati gharqa kisha kasema wanashitati nashita kisha kasema wassabihati sabiha sawa mwenyezimngu subhanahu wataala katika suratnazaati amewaapia malaika ambao wenye kuja kuzingoa roho za watu waovu kwa nguvu annazu maana yake ni kitu ambacho kama vile e, kama vile mtu wa muhogo unavyoshika lile china lake halafu kalingoa kwa nguvu mizizi mingine nakatikia huko mingine mingienakatika miogo mingine alafu, na baki sawa jamani kule ni kungoa alafu wanashitati nashita mwenyezimungu akawapa kwa malaika ambao wanaokuja kuzichukua roho za waislamu kwa upole na utaratibu bimaana aya hii inatuonyesha ya kwamba watu katika kushikwa roho zao kuchukuliwa roho zao wamegawanyika katika makundi mawili kuna kundi la wale ambao roho zinangoka hamna huruma yoyote na kuna kundi lingine roho zinatolewa kwa upole na utaratibu roho zinazotolewa kwa up upen... ni roho za wale ambao waliofanya matendo katika maisha yao ya dunia mara kulimauti anapokuja yeye yeah, anakuja kukabidhiwa tu anachukua nenda zake anakabidhiwa anachukua nenda zake kuna watu roho zinatoka zinatoa harufu chafu mpaka zinakwenda huko zinapofikishwa katika mbingu ya kwanza zinaziwiliwa kupanda juu malaika wanauliza roho ya nani huyu Ma, wanasema ni ya mtu fulani fulani fulani ndio yule ambaye aliyekuwa duniani anafanya hivi anafanya hivi anafanya hivi ndiyo ndio huyu basi wanamsema kwa sifa mbaya ambazo alizokuwa anazo duniani kisha ile roho inaachiwa kule iliko inarudi kule kaburini anarudishiwa tena anaanza maisha mapya ikiwa ni roho ya mtu mwema baada ya kuchukuliwa inapandishwa juu baada ya kufikiwa mbingu ya kwanza inagongwa zile minmbingu zina milango anaulizwa nani huyo na sma tumeleta ya mtu fulani fulani fulani mtu mtu watu wanasema masha allah ni yule ambaye alikuwa anafanya anafanya hivi fula ulaatushllaumba naaatufana hima ndiyo inakwenda inakwenda mpaka kwa mwenyezi mungu ya mwenyezimnu subanawataalasmaaayaanafsu tmaa irjii ila abii radyatn mardiya fadkhuli fi ibadi wadukhuli jannati ni roho za watu wema jamani mwenyezimungu anathibitisha anasema ya ayatuha nafsu lmutmaina roho baada ya kuwemefikisha kwake sasa anasema ewe mwenye roho ewe roho iliyotulia irjii ila rabbiki rudi kwa mora wako sasa fadkhuli fi ibadi ingie katika kundi la waja wangu wema adhuli jannati inaingia peponi ile roho baada ya kuingia peponi inarudishwa tena sasa kwa yule mtu anaanza kuneemeka na neema za kabulini kutolewa roho sio kitu kidogo ni kazi ngumu sana na roho inaanza kutolewa miguuni wanachoona wanasema kuingizwa inaingizwa kichwani kisha inaenea sehemu zingine lakini kutolewa inaanza kutolewa miguni nandomana naona mtu anapokufa ukimshika miguu yake anatoa pumzi vizuri lakini ukishika yake ni baridi tena baridi kabisa ii joto tuaoiskia ni kwa sababu ya zile damu zinavotembea damu inatembea i napata uchangamfu basi damu inapolala basi ni kama mtu ambaye ameaa damu yake haitembei hahisi joto hahisi baridi hahisi kuungua hisichochote ni kama kitu tu kipo tu basi sasa mtu anapoanza kufa ile roho yake inaanza kupandishwa inaanza kutolewa kupitia miguuni taratibu taratibu inaenda inaenda inaenda inaenda mpaka inatoka na maana mara nyingi wale ambao wanaokufa wanakufa macho akiwa wamegeuka wanasema ile roho inapongoka inapotolewa ile roho ina yni macho yanaipwata mara nyingi wanaokufa macho yao wanakua yako juu ukiangalia zile mboni haziko hivi yani hazikuangalii zinaangalia juu kwa hiyo ukishafika moja kwa moja na nini tayari unashusha macho yake macho yake tena hawezi tena kujiotoli kuji, kuji, kuji, kuji mwenyewe macho yanashushwa alafu kamba inafungwa hapa na hapa kichwani ili mdomo usiachie mdomo ukiachia maita tisha ukiingia unaweza ukashangaa ukakimbia unashangaa mtu huyu ndio yule alikuwa uko hivi hivi ko hivi leo ko hivi utashangaa sii tulikuwa na mwalimu wetu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kumfuu mombasa mwalimu ana mikanda mingapi kupigana mpaka china mwalimu mtu siku meusi sijushendakupianarufa sku livokufakfu k uin kila likwenda kumwona ndio huyu ndio huyu kafungwa waona wadudu hawa sisimizi hawa wadudu sisimizi wamepanga wame foreni wanakuja mpaka mdomoni wanapita wanapita kwingine hakuwa mwislamu hio basi tukafanya maandalizi wakampeleka mochoaku kwanza kwa hiyo unapokufa unakuwa katika hali hiyo lakini kabla roho yako haijaondoka moja kwa moja unaonyeshwa unapokwenda wanakuja watu wazuri wanaovaa nguo safi wenye harufu nzuri wakati wewe ndouka kwenye pilikapirika awa wengine wanakusomea yasini awa wengine siu wanakusomea sijui nini awa wengine wanaulia sijui ni wengine lakini wewe hupo kuna vitu pale unaviona vitu vingi lakini katika vitu ambavyo unavyoviona katika vitu muhimu ambavyo unavyoviona yanakuja matendo yako kwanza matendo yako yanakuja wanakuja kama ulikuwa matendo yako ni mazuri wanakuja watu wazuri wenye harufu safi wanakwambia usiogope usiogope sisi ndio yale matendo yako liokuwa ukiyafanya duniani kwa hiyo wale usiwe na wasiwasi na kama ulikuwa ni mwovu matendo yako unayaona wanakuja watu wenye nguo ambazo yani vitu vya kutisha harufu chafu harufu mbaya yan saa zingine ndio maana waona mtu ni yani hayuko katika ha, hawezi hata na vitu vingi wakati napokufa. kisha kuambia, Sisi ndo, yaku, mabayo, kisha ndio yale matendo yako mabaya ukiyafanya tutakutana huko unaondoka akatsi ndand anakuletea kama anaeteakama unaona unakokwenda anakufungulia pepo anakufungulia moto anakwambia kama ulikuwa unafanya mambo mema basi pale ndo mafikio yako na kama ulikuwa unafanya mambo mabaya pale ndio mafikio yako roho hapo haijatoka katika hali hile ndo mwanadamu analia anapiga kelele anasema mwenyezi mungu naomba unirudishe kwamba tayari ashaona kwamba kile alichokifanya kafanya, kafanya kafanya kafanya matope duniani hakufanya chochote anaomba arudishwe mungu naomba unirudishe qala rabbi rjini mwenyezi mwenyezimngu naomba unirudishe laali amal saliha kwamba huende mimi nikafanya mambo mazuri katika yale ambayo unayoyapenda una kisha mwenyezi mungu mwenyezimngu anamwambia kalla ha, yani kitu kicho hakiwezekani <laughs> roho inatoka roho inapotoka wanakuja malaika wanaingoa ile roho yako kama ilikuwa ni, ni roho ya mtu mwovu ulikuwa mwovu ulikuwa uswali ulikuwa ufungi kazi yako matusi kazi yako kuwasema watu kazi yako nyama za watu kazi yako watu kazi yako kuibia kuwahulumu watukaouba o kufana uzinifu umejiachia basi roho yako inakuja inangolewa ina, ina, ina, ina kama vile kama ile navyongolewa mti mizizinakatiimbalihuko nakuta mtu anakufa damu zinatoka mapuani mdomoni mtu analia mpaka kelele mtu anaunguruma utasema mpaka mtu yuko barabarani kule mt barabaraniaskmiguu napiga miguu inapiga huku macho huku mikono huku napigwaani unakuwa na kiu cha hali ya juu anakuja Ana bwana sasa sasa hivi una hali ngumu bwana na nawewe kiu lichokua nacho ni li kikali hebu chukua haya maji naomba tu mai mbasijida moja tu angalia vile shean alivyokuwa na lana mpaka wakati wakufa ni ndio fursa yake ya mwisho hawezi kukuachia ili usitoe kalimatu tauhidi hey. mtumema anasema mankana ahiru kalamihi la ilaha illallah dakhala ljanna yeyote ambaye maneno yake ya mwisho yatakuwa ni la ilaha illa llah ataingia peponi allah wapi sasa itamke pale unajiwa na vitu vingi wakati unakufa mtu ukumpata mtu tu wakukwambia sema la ilaha saa zingine unakosa aja mtu anakwambia basi basi basi hakuna hata wkukwambia la ilaha ilahaillallah sema la ilaha lailah hakuna mpaka na madaktari subhanallah madaktari manesi wengi ambao wako hapa mabombo wapi akishaona hali ni mbaya na ye anajua kwamba mtu mtuo anakwenda awezi kuja mbia akamwambia mgonjwa wako la ilaha lailahlallah hakuna na hii ni, ni tatizo kwamba hatuna madaktari au manese ambao pia dini wanaijua kwamba mtu anapokufa natakiwa iweje hakuna kuna wakati mwingine utaalamu unakwenda unagonga ukuta haiwezekani baadaye kumnasihi yule muuguzi kwamba nenda ukae na yule mgonjwa lakini kila unapokaa a njaribu kumwambia kama vile unamwambia utapona usijari lakini kila wakati sema allah hana la, la, taimu hiyo maskini lakini subhanallah madaktari wenzetu huko madaktari wa wenzetu huko anapoona hali imeshakuwa ngumu mgonjwa huyu kwa vyovyote ni niwakusubila masat anamwambia tu wale usijali usijali utapona lakini zisema sana la ilahlllah ila sema la illallah ila lailahllallallahlllabasi bwana mmoja anazungumza darasani anasema alizungumza na daktari mmoja akamuuliza kwamba ni kitu gani cha ajabu katika ule ulichowahi kukiona katika maisha yako akasema kasemamimi nilishangaa siku moja nilitibu kijana tu mdogo sana mdogo baada ya kumwona hali yake ni mbaya nikajaribu kumwambia aseme la ilaha hivyo hivyo lala hio ala akasema daktari mimi koo yangu imefungwa neno hiyo siwezi hivyo hivyo anamwambia hivyo hivohivo koo imefungwa neno hilo ni zito siwezi hata kulitamaa na akafa na hakutamka neno hilo akasema mwingine ilikuwa ni mtu mzima tu mtu mzima yule daktari wakati anamwambia sema la ilaha ilahlalla akasema hivi dokt mimi najua kwamba wewe kuniambia hivo wamba mimi siwezi kupona na hilo neno nalonisema sio lailahlalla peke yake lailaha illallah muhamadu rasulullah na akafa apoapo akasema akasemani kitu ambacho mimi nilikishangaa <coughs> namwambia lneno ananiambia kwamba sio mwisho wake mwisho wake muhamadu rasululah na, na roho yake hapo akafa katwsma kwamba mwenye kufa katika ibada fulani au matendo fulani yani, kama ulikuwa mwenyewedo unapenda kitu fulani unapenda nyimbo unapenda nini basi wakati wakufa nyingi unakufa una, una na nyimbo hizo waulize wale ambao wameathirika na taarabu wameathirika na bongo freva wameathirika na sijui rnb na nini kila anapokaa akitembea tembea ule wimbo waja eh? sindio anawimba anawimball e, nini hivo hivo na wallahi wakati umwauti unapokuja unashindwa pia kulitamka neno lailahaillallahu inakujia nyimbo bwana mmoja alikuwa station kisawakehia kabisa suudia juzijuzi wala sio muda mrefu akawakuta vijana wanaweka petroli wameweka mziki wa nguvu yule bwana alikuwa anasafiri na familia yake akashuka kwenye gari baada ya kushuka kwenye gari akawapata akawaambia vijana muogopeni mwenyezi mungu mefunguli a miziki mikubwa yani tabu pia hata kwa watu masikio yettusikilize mziki kama mwasikiliza basi mmekataa kwamba hamtatimu hamtaacha masia basi hebu fungueni kiasi chenu hivyo hivo sasa yule bwana mmoja katikaule akasema hivi akamwambia aka yamtoa yamtoa manaake eostaziustazi eo, eo, eo, eo, no iomaranyinginatumiahkijanaongiakie kila kil chakiarauchaaaaasawa maneno ayomazito sana ulekijaalimwambia swewewajifanyashhs wajua umetukela ume, ume sana sis ushatukela sana unasema haramhaaharamu haram. nini bwana tutasikiliza mziki na mwone mungu wako atatufanya nini hivyo hivyo maneno n yani kama vile potea uso wako otea tusione huyo mungu wako atatufanya nini sisi twachatuskilize mziki hivyo hivyo maneno hayo alivyosema anasema alivyosema hayo maneno Min, asem sikuzungumze nikaingia kwenye gari nikapakia tukafunga mlango na wale vijana hao oh, wakaondoka nawal ile njia yule bwana na wale wanaenda hiyo hiyo baada kama ya kilomita ka, kama, kama mia ile ile, oh, wale vijana wale nilawambia wasikize mziki yule kijana aliezungumza ndio alikuwa kwenye usukani wakamkuta milalia usukani mtoa mtu haiwezekani aya magari msione anakimbia ni makaratasi na mtu anaekimbiza gari kwa spidi yaani huyo akili zake ni sifuri sote ni ni ni karatasi hizi usione gari gari gari rangi tu tu kipata yote inaweza kipande huko huko kingine makaratasi matupu kanukau yule wanamtoa yule kijana wapi yule bwana kaenda akamwambia sema la ilaha illla hivo hivo bado anapumua sema la ilaha lailahllla akamwangalia akamwambia siwezi kusema sema la ilaha akasema siwezi kusema akamsikia anazungumza maneno anasema anazungumza anamwimbia mpenzi wake ambia mimi niko radhi ntoe dunia yote kwa ajili yako yaani maneno yale ni yale yaleyale yaliokua yaniimbwa kwenye kaseti mwenye kukizoea kitu akifa na kufanacho fursa ya kutubia jamani ndio hii hapa maisha ya duniani wala hayana haya, n yani hayana muda ni mafupi sana kwa hiyo nikujtad ni kujitaidi, ni kujitaidi. kila mmoja jitaidi kiasi chake lakini wallahi tukidanganywa na haya mapambo tunavyoyaona sijui nini sii mabarabara yote haya yote ni ya kuondoka zilzala itakuja siku moja tu hakuna kitakachoonekana kitakachoonekanahapa wale wa china ni wataalamu wa kujenga nyumba wa japani ni wataalamu wa kujenga nyumba ni maenjinia wakufa mtu wanajenga nyumba wakati wa tetemeko nyumba ina yumba hivi ina springi chini na tetemeko linakuja na nyumba zinaanguka kwa hiyo mtu wakati anapokufa yale matendo yake ndo yanamfanya afya vizuri na yale matendo yake maovu ndo yanamfanya afya vibaya unaona unapokwenda na unaonyeshwa unalia urudi na auwezi kurudi wanakuja malaika wanaishika roho yako wanaing'oa roho yako unapiga kelele uwezi kutamka hata kalima moja huwezi kuna wengine ili kauli inafungwa mapema hawa mwenye, si mungu mwenyewe ndio anaojua kuna mwingine hawezi hata tamko moja siku nzima hawezi kuzungumza akipumua hafiki akishusha hafiki hawo mungu ndo wanawajua hali zao lakini ni wachache ambao wanaojaliwa kauli wakati wa kufa na wanapojaliwa kauli wakati wa kufa wakati mwingine kalimatutauhidi huku izoea duniani huwezi kuitamka tusidhani kwamba mwenyezi mungu anatupa nafasi za kuingia peponi kwa kusema kalimautauhidi i tunaisema kirahisirahisi hakuna ni ugumu kutamka wakati ule sheitani anakuja wanasema e, shekhlislam bnu taimia anasema kuna watu wanafanyiwa mtihani mgumu na shetani wakati wa waku, kufa unaona w umelazwa kwenye kitanda sawa mara nyingi mgonjwa analazwa analea kisogo huku mara nyingi mtu akifa afya amenamahivi mara nyingi mtu akifa melalahivi sawa jamani anasema wakati mwingine mtu anapewa mtihani mkubwa wakati anapokufa anaona kama kuna arshi kubwa hivi inakuja kama arshi yani kiti kikubwa au kama kama dunia nzima kama mwezi hiviwaja hivi umezungukwa na watu wazuri safi nini na mtu kakaa juu kisha anakuja nakuambia niabudu mimi sijida moja mimi ndio mungu huku nakokwenda unaenda kufanikiwa wakati huwa na kiu cha nguvu wakati yani unahitaji unahitaji maji na wallahi hatakipwakikombe walaumalizi fitina fitina mitihani ya kufa hii unaiona ile harshi unaona wale watu unaona lile dude ambalo liko chuu ya kile kitu limekaa safi lina kama vile lina uwezo wa kila kitu alafu nakuja na kwamba wajua mimi ndio mungu ukishinda kuamini sio mungu analetwa mtu ambaye ishakufa katika ndugu zako wa zamani anakaa upande wako wa kulia n mwingine anakaa upande wako wa kushoto wanatoa ushahidi kwamba yule kweli ndio mungu sawa wanakwambia wamwona yule yule ndio mungu kweli msijudie sawa jamani anasema ukiweza kutamka kalima tu ila ilahailallah ukasema la ilaha ila illallah waona ile arshi yote na kila kitu kina, kina pasuka, pasuka na kinaanguka chini mitihani hiyo maandalizi yake ni hapa wallahi hatuwezi kushika tusidhani kwamba peponi waingia tu hivi hivi tu na bira vyatu wingii wallahi uingii tusipeane tus, moyo tusipeane moyo wambi waswali uswali amka u, amka uamki tusipeane moyo wallahi tusipeane moyo tukipeana moyo tukatudanganyana hiyo ndio hali ambayo hiko jamani hiyo hali ndio ambayo ipo wakati wa kufa wakati wa kufa ibilisi anajitahidi akumalize vizuri ibilisi anajitahidi kwa juhudi zote akumalize safi huwezi kulitamka kalimattauhidi kama hukulitengenezia maandalizi hapa mtaani ule hauwezi ukafanikiwa mpaka utengeneze hapa umwombe mungu kila siku mtume anasema alikuwa anamwomba mwenyezi mungu ampe mwisho mwema kila siku kila siku mwenyezimngu naomba unipe mwisho mwema mwenyezimngu naomba unipe la karimatu lailahilallah wakati wa kufa ni riski ambazo mungu anazitoa we humwombi mungu wala hushughuli uh, uh, kina chochote kisha utaka ufa vizuri ufe vizuri vipi tuombe mungu jamani tufe vizuri kifo sio mchezo ukimwona mtu kafa basi we tu kuna watu wamekufa wamesujudia wamesujudia wame, wame wame, wame shetani wameshamsujudia yule hana neno hata kwa, kwa macho tu hivi e, kweli e, sawa basi umekufa ni kafiri kwa hiyo ndugu zangu hiki ndicho kifo na hivi ndio vitisho vyake lakini mbali na hapo mtu baada ya kuwa tayari roho yake imechukuliwa roho yake imechukuliwa ana anahisi vitu vyote vinavotendika ndani ya nyumba lakini anakuwa tena hayuko pale sio yeye roho yake inachukuliwa inapandishwa juu ikiwa ni, ni roho ya mtu mwema inachukuliwa inaweka kwenye kisahani katika visani vya peponi inapandishwa juu mpaka kwa mwenyezi mwenyezi mungu, mungu an, ile roho inasaini kule kwamba tayari mimi kazi ya duniani ishamaliza mungu anamrudishia roho yake kaburini anaanza kuishi vizuri kama ile roho ilikuwa ni roho ya mtu mwovu ikienda haifunguliwi hata kwa mungu uendi warudishiwa ili uanze maisha mengine tena kaburini kwa hiyo unaoshwa baada ya kuoshwa unavikwa sanda baada ya kuvika sanda unaenda unastiriwa maisha napooshwa kuna vitu vinamuumiza sana kuna vitu vina, mumu, vina vinamsikitisha sana wakati anapooshwa wakati anaponyanyuliwa wakati vtu kuna vitu ambavyo vitu vinavyouiza una mnad awita wakati anapokwenda kuzikwa haya ni mambo ambayo mungu akipenda tutazungumzia kesho inshaallah mpaka tufike sasa tumwone anavyoishi yule maiti mle ndani ili wee ujiandae mwenyewe kwamba nitakuwa ni katika watu fulani mwenyewe tu ujiwekee takwimu la lasiyo mwezi wa kutubia wa ramadhani ndio hapa jamani tumefanya madhambi mengi <coughs> lakini wallahi mwenyezi mungu ni mwingi wa msamaha munguanasamehe sana ramadhani ndio hiyo mwezi mwezi huu ni mwezi mtukufu mungu mungu mungu sana kuna madhambi bila kuomba wala ramadani d iomweziuu weumeaadagiamiamaaam tumombe mwenyezimungu subhanauwataala atujalie tuweze kuwa, kuwa na mwisho mwema tumuombe tumombe mwenyezimngu subhana wataala atujalie tupate shahada wakati wa kufa tumwombe allah subhanahu wataala atupunguzie sakaratu lmauti tumwombe allah subhanahu wa taala, ta'ala asitufishe kifo kibaya tumwombe allah subhanahu wa taala awasamehe wazazi wetu na ndugu zetu na mababu zetu na waislamu wote ambao waliotangulia rabbana hfir lna wlikhwanina ldhina sabaquna biliman wala tjal fi qulubina ghila lildhina amanu rabbna inka raufunrahim ربنا اغفر لنا ذنوبنا واسرافنا في امرنا وثبت اقدامنا وانصرنا على القوم الكافرين وصلى الله على سيدنا محمد وعلى اله واصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين. هذا