bsmillahirahmani rahim assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu alhamduiah abiaainu asala al raflambiai wrsan bad tunamshkuru mwenyezimungu subhanahu wataala kwa kuanza ile kidogochemshabongo kidogo alafu tupate kama dakika ki tu au dakika tano za kuzungumzia mada yetu ya maisha ya barzah maisha ya kaburini jana tulizungumza jinsi roho ya mwanadamu inao inavyochukuliwa na baada ya kuchukuliwa ikapelekwa mbinguni kwa, kwa mwenyezi mungu tukazungumza roho ambayo inayopita mbingu ya kwanza na roho ambayo haipiti lakini pia tukazungumza jinsi roho inavyochukuliwa inavyo na vishawishi vya mtu anavyovipata anavyo wakati roho yake inaka, inakatika pia tukazungumza masala yanayozungumzia na karimatu tauhidi kuisema la ilaha illallah wakati wa kufa ugumu wake na uzito wake na tukazungumza kwamba mtu anatakiwa afanye maandalizi katika kutengeneza mazingira ili wakati wa kifo kitakapomfikia basi awezese kuweza kuitamka hiyo neno kalimatu tauhid ya la ilaha illa llah muhammadun rasulullah tunamwomba mungu kwa utukufu wa mwezi mtukufu wa ramadhani na kwa huruma yake allah subhanahu wa taala atujalie kuwa ni katika wale ambao watakaotamka la ilaha illallah wakati wa kufa sisi na wazazi wetu na waislamu wote leo mwenyezimngu akipenda tutazungumzia baadhi ya vitu ambavyo uh, vinamkuta maiti baada ya kuwa roho yake imeshachukuliwa uh, kwa ajili ya kufanya maandalizi ya kwenda kumzika maiti akishaondoka roho yake nakuwa imetolewa roho ikishatolewa ya ikapandishwa au ikarudishwa mtu anaweza siamini kwamba kwa nini kitu hicho kinakuwepo inawezekana sio kweli au inawezekana ni uongo lakini kuna mifano ambayo inatajwa na wanachuoni ambayo wewe kama wewe unaweza ukachukua ibra na mazingatio kwamba ni kweli mfano wa kwanza mwenyezimngu subhanahu taala anao uwezo wa kutenganisha nyoyo mwili wako ukawa pembeni na moyo ukawa pembeni sawa jamani na mtu kabla hajafikiwa kifo chenyewe kuna mifano hai kabisa ipo katika maisha yetu tunatakiwa tufikia mazingatio mfano mwanamke anapokuwa ni mja mzito alafu mimba yake ina siku moja siku mbili siku tatu mwezi sawa alafu miezi miwili miezi mitatu mwezi wa kwanza mwezi wa pili mwezi wa tatu mwanamke anapokuwa katika hali hii kabla haujaingia mwezi wa nne mtu anakuwa tayari yuko, yuko tumboni lakini anakuwa maji alafu anageuka linakuwa ni damu alafu anageuka inakuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni, kama kiji mnofu hivi sawa kile kiji mnofu mwezi wanne unapoingia basi kinaanza kutoa vikambakamba kama miguu mikono mona kichwa kinaanza tengenezwa hivi mpaka anakuwa ni mtu kamili wakati ule ni mtu lakini hana uhai wowote yule mwanamke mja mzito hasikii chochote yani anahisi ana mabadiliko katika nafsi yake katika mwili wake lakini hahisi kwamba kile alichokuwa amekibeba kwamba kiko hai sindio sasa baada ya miezi ile ile ile ile mwezi wa wanne ule mwenyezi mungu subhanahu wa taala anamtuma malaika anakija kukupulizia roho kile kiumbe kinakuwa ni kiumbe hai sasa wasikia achapumuapumua mizigozigo kidogo miguu inapiga huku na huku mwanamke anahisi kitu kama hio anahisi kitu kama kil sawa jamani hiyo ni moja katika hali ambazo mwenyezi mungu anao uwezo wa kutenganisha m- m- mtu mwanadamu na roho cumba kile, kile kipo tumboni na hali fulani mwenyezi mwenyezimungu haakiletea roho na hali fulani mwenyezi mwenyezimngu kakiletea roho kwa kwahiyo sio kitu kigeni unapoambiwa kwamba mtu anapokufa roho yake pena inarudi, inarudishwa sawa jamani hali nyingine ni mtu anapokuwa amelala usingizini wewe unapokuwa umelala unajua roho yako imeenda wapi <coughs> eh? nani anaweza hilo swali mtu napolala roho yako inaenda wapi eh? hakuna nayjua roho inatenganishwa na kuwa kwingine kabisa kabisa sehemu ambayo weo hupkilii kabisa mwenyezimngu subhana huwataala nakutenganisha na mwili unaweza ukambeba mtu ukampeleka mpaka mpaka huko bahaliniu ukamwacha huko ukarudi hapa ukouk amepuja usingiziwak ajitambui wala hajielewi na mwenyezi mungu usingizi kauita kifo sawa asema katika aya zinazoonyesha kuweka kwa mwenyezimungu subhanahu wataala ni ni, ni kuya kuafisha usingizini kama unasikia kwamba kuna kufa basi tuchukue mawaidhi kwamba mtu anapokuwa amelala anakuwa amekufa yani kweli mtu nakua umekufa kwa sababuhujuu roho yako imeenda wapi juzi nilipo ni nilikuwa kwenye ndoto nikauta nimetoka kidawa sawa nimeota nimetoka kidawa nikachukua kompyuta nikaenda huku sehemu niliyokwenda nilikuwa na jamaa rafiki zangu wengi tu halafu kulikuwa kuna usafiri ule usafiri ulikuwa ni metro zile teni za umeme zile sehemu si kabisa lakini bahati mbaya nikaona nimeidiwa kompyuta nikaitafuta nikaitafuta kweli mpaka kuamka nilipokuja kuamka hivi nikasema la haula wala walanikaenda kuangalia kompyuta haipo sawa nijui ulikuwa wapi kwahiyo mwenyezimgu subhanahu wataala anakurudishia ile roho wakati unapoamka na ndio maana mwislamu anatakiwa aseme alhamdulilahi ladhi ahyana bada ma amatana wa ilaihi nushur unapoamka ukiamke uso mara unapiga unapiga zile nini aetwajemiayu na nini basi unatakiwa ukiamka tu mshukuru mwenyezi mwenyezimgu alhamdulillah ninamshukuru mungu ambaye kanihuisha baada ya kuwa nilikuwa nime baada ya kuwa likuwa menifisha pia katika kulala angalia unathibitisha kwamba kweli kabisa wakati wa kulala unakufa mtume sllas alikuwa anapotea kulala anasemaji bismika allahuma amutu wa ahya kwa jina la mwenyezi mwenyezi mungu e hey, mwenyezimngu mwenyezimngu ah, yndio nakufa sasa lakini natarajia kwamba naomba unihuishe kwa hiyo jamani tunapokufa tunapolala sisi kila ni kifo tosha kabisa kwa sababu wewe hujijui unaweza ukafanywa chochote na wala usisikie kwa hiyo hii ni hatua ya pili ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala anatenganisha roho na kiwiwili kuonyesha ya kwamba wa taala pia anapotoa roho, roho inapotolewa ikapelekwa nakokwenda inaporudishwa kwamba mwenyezi mungu sio hashindwi kukurudishia roho yako kwa hiyo ni kwamba roho inapopanda na ikarudishwa basi mwanadamu anarudishiwa alafu akaanza maisha mapya hayatu al na mtu anapolazwa ndani ikawa tayari kwa ajili ya kuoshwa kuna vitu vingi ambavyo vinavyo vinavyomuumiza maiti kama wanavyosema wanavyo baadhi ya wnachuoni wanasema kwamba anapovuliwa zile nguo zake kwa sababu mtu anapokufa anapokufan yani kitu cha kwanza kabisa anavuliwa zile nguo sawa ili, a, ili asikauke akikauka ili nguo hawezi kupita mfano kama, kama kanzu mtu kama mikono iko hivi haipiti hai u um, haipiti kwaho inabidi ichano na mkasi ikat na mkasi ili, ili kwa, kwa, kwa kulinda akiba ya ile nguo kwamba warithi wadithiwako waitumie hiyo mtu anapokufa hapo hapo anavuliwa nguo zake zote anabakiuchi yule maiti anahisi analia anasema mimi nguo zangu nimenunua mwenyewe jinzi langu nimenunua ilikuwa na modo nilikuwa sijui na nini ilikuwa na kingamuzi ilikuwa na nini vyote ni, ni maji moto tu tunakusumbua ukifa tu vyote vinatolewa unabaki uchi kama ulivyozaliwa sawa jamani kwa hiyo pale nafsi ya maiti inaumia kwa nini ivuiwe nguo na wakati nguo zangu ninua mwenyewe unapoandaliwa kwa ajili ya kwenda kuoshwa maiti anasikia, anasikia uchungu kwamba mimi nilikuwa naweza kujosha mwenyewe naweza kuoga mwenyewe sab- nikajipaka sabuni vizuri nikajisafisha safi leo hii nakamliwa nachambishwa so, na naogeshwa sawa maita anavyobebwa kapelekwa kule anahisi lakini sisi hatuoni sisi isipokuwa E, majini na, na watu hawaoni zile zile hisia kama ni kilio hawasikii kile kilio isipokuwa wadudu wengine mbuzi kondoo na wadudu wengine vyote vile wanavihisi sawa jamani maiti anapobebwa kwenda kupelekwa kustiliwa kule kama mtu alikuwa amefanya madhambi anafanya masia basi huwa anatamani asitolewe mle ndani kwamba kule anakokwenda na kuona anajua kwamba anaenda kwenye adhabu kwa hiyo anatamani analia sitolewe mle ndani na yule mtu aliyekufa akiwa anafanya mema anafanya mazuri masha allah anafanya ibada basi anatamani kwamba wamuwahishi aende akapata zile neema ambazo zi, mwenyezimungu subhanahu wa taala amemwandalia na wanasema kwamba ule uharaka uharaka wa roho kurudi katika kwa maiti baada ya kuwa mshapelekwa mbinguni ni kama vile kama vile mwangaza unapowasha unapo, unapo, unapo tochi sawa unapowasha tochi mara moja unaona ule mwangaza yani kufumba na kufumbua yani uwezi kuwasha tochi alafu baadae ndio mwangaza ukaja waonahii taa wakati wa giza unapowasha taa alafu taa likawaka ie giza inaenda wapi unahisi una, una kule kuondoka kwa kwa, kwa, kwa lile giza si sindio mara moja tu na vile vile vile vile roho inavyorudishwa kwa maiti baada ya kuwa ishachukuliwa kwa hiyo isha yule aliyekuwa anafanya mema anafanya mazuri anarejeshwa roho yake halafu anapelekwa anatamani wa, awahishwe na ndio maana katika sunna katika sunna katika mafundisho sahii maiti hasafirishwi haifai kusafirisha maiti niwi nipelekeni nisik pamoja na nani nisika vyote na hivyo ni mzushi maajabu wallahi jzjuzi hapo kwenye msiba alikuwa ule uh, msiba ni yani, sa, safari kwa kweli kutoka pale alipofia maiti mpaka unaenda unaenda unaenda yani kwanzia ya saa kumi kenda mpaka kurudi tunarudi karibu saa moja na nsu waambiwa ili aenda akazika alipozikwa baba yake wawe karibu kana kwamba atakuja kumgawia zile kheli na maeneo yale pengine zipo sehemu ambazo niza karibu zaidi haya nyuma tu vipo sehemu mpaka mimi ii midomo nayo jamani tujitahidi tuhifadhi midomo yetu e, mimi jamani mbona tuja kuzika huku kwani hakuna sehemu nyingine ya karibu zaidi ya huku nilijibiwa majibu ambayo mimi mwenyewe nikanyamaza wakati hu wa ttunavyokwenda kumzika shemeji kutoka kule alipovia mpaka huko tulikokwenda kumzika yaani ni sehemu ya mbali mbali kweli umona unapita mpaka mpakaa unaenda sijui wapi huko mpaka banana unapita tena ukifika banana ndo unaanza safari upya sasa mpaka uje kuiona huko si mchezo kwa kweli haya sasa huyu alikuwa analetwa huko au wachaga ndo usiwambie kabisa maiti wao lazima usafirishi hakuna kitu kinaeta kusafirisha maiti katika uislamu maiti anapozikwa hapo hapo natakiwa awahishwe zile nema akazipate na kama ni bara litoke ndani akalipate huko jamani kifo si mchezo kifo sio mchezo kwa hiyo tunapomchukua yule maiti tukampeleka sawa tunapomchukua yule maiti tukampeleka kaburini baada ya kuwa amezikwa ule kaburi mle kabulini kuna, kuna maiti wengine wanaelekezwa kibla walikuwa hawastahiki kabisa waelekezwe ibla nyiso zao zilikuwa hazistaiki zielekezwe kubya yasini juzi katika semina ya mtindiro alizungumza kisa cha bwana mmoja sio kisa cha kuadikiwa bwana mmoja alikuwa anafanya kazi ya, ya kuiba sanda pindi mtu anapokufa naenda naukua kaburi usiku anachukua sanda Yes, sanda anazifanyia kazi sanda zile zinazozikwa maiti zinatakiwa katika viwanja vya ushirikina watu nafikiri wanapaa wakapaanaungu waka waka wanapaa vitu wangine anapaaevaa zile sanda eh, wala usioni maajabu nazauzwa beighari kwahiyo e alikua kaatejateja hi kwahiyo aliokua kuna maiti wengine alikuwa anafukua akishakuta anakuta wao wamemzika anaelekea qibla kumbe yee ule uso ageuza huko tusije tukakataa kufanya ibada kwamba itu tukifando wazikolekea kiblamaiti na yageusa pia ikaangalia huu sawa jamani kwa hiyo ukiingizwa mle kabulini uuso wako unaelekea kibla ikiwa na maana kwamba wewe maisha yako ya duniani ilikuwa ni mtu wa kibla, kibla. sawa lakini kuna watu nyuso zao zinaelekea kibla zinaelekezwa qibla hazikustahiki haziku zielekezwe kabisa na kuna watu wanatawadhishwa baada ya kufa katika darasa tuliosoma mwaka jana la kuosha maiti au meshalisahau tulisoma hapa mashaallah na kukata sanda na kila kitu kamaliza mkitaga turudie kama tutarudia mim sina ne kuna watu wanatawadhishwa hawakustahiki watawadhishwe kwa sababu duniani walikuwa watu si watu wakutawazi sawa jamani kwa hiyo unapelekwa una ndani mwana ndani mwana ndani huko aina mbili kuna mwana ndani wa kupasua katikati ya kaburi na kuna mwana ndani wa kuchimba kama kijihandaki fulani kwenye kabuli ule ndio sunna huu hapo nachimbwa ikihofiwa kwamba ukichimbwa kwa kwenda ndani hivi kama kwenye ukuta hivi huu udongo utaanguka ndio maana unakata una, una pale katikati na sio katikati pembeni pembeni na ndivyo ilivyo taajenga nyumba kama hivi nyumba kubwa hivi halafu ukiangalia pa napolala analal kwenye sehemu ndogo kwa. kuonyesha kwamba bado kwamba maisha yetu yote ya mazima yamekaa ki... kikaburikaburi kipo kipo hata ununue kitanda kinachojaa humu ndani utaenda tu utalala sehemu kidogo tu kitanda oteingine itabaki utakuesha mkono hivi lakini huko sawa jamani kwahiyo lle lile baada ya kuwekwa unavyowekwa lile kabuli unalalia ubavu wako wa kulia alafu usu unaelekezwa ibla alafu nakuja tofali inawekwa huu kichwani katikati na miguuni ili bado kwamba ile ndani ni kubwa alafu pale juu unawekwa ubao au napangwa miti alafu majani juu yake alafu wanaanza kufukia polepole alafu lile ile dongo lenyewe wakati wanakuweka pale katika ule mwana ndani ule wakakufukia baada ya kukufukia watu wanakaa juu pale sunna ya mtume salallahu aleihi wasallam ilikuwa baada ya kumaliza anawaambia wale watu kwamba wakuombee dua kwa sababu tayari ushaanza kuulizwa mtume saalam alikuwa anasema e- isalu lahu tathbit fa inahu lana yusal Mba, muombeeni mwenyezi mungu ampe thabati ya kujibu maswali kwa sababu wakati ule anaulizwa sawa jamani hiyo ni marhala kila mmoja huwezi kupita huwezi lazima utauliza lakini wakati ule ule analetwa malaika na nadi anakwambia kule ulikolazwa yabna adama e mwanadamu dafanuka bwana sasa wamekuzika lakini, wansarafuu ma nafauka lakini wameondoka na wala hahawaja kufaa chochote mbali nakuwa wamekuleta huku sasa in kana khairan fahmidi llah wa in kana sharan fala talumana illa nafsak kama utakachokipata ni ulichokitanguliza ni kheri mshukuru mwenyezimungu amwambia hivo hivo mshukuru mwenyezimungu maneno hayo yananadiwa vyumbe vyote vinasikia kasoo watu na majini lakini yule mwenyewe anasikia kwamba wamekuzika naware, na wale na watu wameondoka ambao wangkunufaisha lakini awakkunufaisha wameondoka wamekwacha sasa kama ulitanguliza heri ulifanya kheri ahmidillah mshukuru mungu na kama ulifanya ulifanya utumbo ukafanya maovu ukafanya ufisadu ukafanya mambo machafu basi asema usilaumu usipokuwa nafsi yako wanakuja munkar na nakiri katika hadithi mtume sa wa allah salma anasema wanakukalisha wanajiuliza unakaa vipi kaburi sio kama tunavodhani tunavyoliona vitu akishazikwa mle na nini basi anatengenezewa maisha mengine wanakukalisha baada ya kukalisha wanakuuliza angalia maswali swali la kwanza unaulizwa wewe hivi mungu wako nani? sawa unaulizwa mtume wako nani unaulizwa kibla chako na kipi kibla chako kipi unaulizwa katika maswali ambayo unaulizwa ndugu zako ni watu gani unaulizwa imamu wako. imamu wako nani hayo yote ni maswali ambayo natakiw yanatakiwa yajibiwe sasa ikiwa kama ikiwa kama mwenyezi mungu atakupa taufiki ya kujibu yale ulioulizwa unajibu vizuri na kama ujibu, ukujibu, kila swali moja lina adhabu yake kuna watu wanasimamishwa wanakalishwa wana alafu wanaulizwa wanasema mi msijui bwana nilikuwa nasikia watu wanasema na mi nkasema basi unapigwa rungu moja saa unashuka mpaka, mpaka, mpaka ardhi ya saba halafu kichwo kinasambaratika halafu kinarudi tena kinakuwa mwanzo halafu swali lingine linakuja unaadhibiwa hivyo hivo hivo hivo hivo hivo hivyo hivo hawa wanakuja ni watu wa maswali tu ukishatoka hapo sasa wanakuja wana, wana malaika wengine wa adhabu utakaa katika adhabu mpaka siku ambayo watu watafufuliwa kwenda kuhesabiwa hapo siku ya hesabu haijaingia hayo ni maisha ambayo mtu mwovu anakaa nayo lakini kama ni mtu mwema anajibu vizuri tuana tatizo matendo yake yanakuja na yaona anasema sisi ndio yale matendo yako mazuri uliokuwa ya ukiyafanya duniani wala usio na wasiwasi yale matendo yako yanakaa na wewe unaulizwa unamaliza safi kabuli lako linageuzwa linapanuliwa kinakuwa kama uwanja miongoni mwa viwanja vya pepo unaneemeka neema mbalimbali unatamani wala uzefuliwe jamani tusioswali tunaoona tuna, tuna, tuna ibada kama vile sio chochote si lolote si, si, ndani ya makabuli yetu hatuulizi ulikuwa unavaa madira mangapi kwa siku hatuulizwi ulikuwa na mabwibui mangapi hatuulizwi hatuulizi ulikuwa ni mzuri wa raku la kusimama hatuulizi ulikuwa mrefu sijui hatuulizwi sijuihatuulizi ulikuwa mweupe mii mwingine alikuwa mweusi giza kama baibui kama anavyojisemea shenyundo hatuulizwi k kabulini unaulizwa mungu wako nani kaburini unaulizwa mtume wako nani huwezi wallahi huwezi kujibu maswali hayo tuaena mepesi tena watu walivyokosa adabu tmt akimaliza kufa anakaa pale kwenye kaburi lake nakakitabu ln ytika malakani almuwakilani la yakulani ayashaabani menye asomaakitaasoma watu wamezungukae kaburi widha sluka man rabuka fal rab llah wma dinuka fa slamdin wma nabiuka wmanuka vituv vachekesha lahi vyachekesha ebu fikiria tena pale wanazungumza enye kitabu wale malaika wawili wasikutishe wasikogopeshe awa ni viumbe tu kama viumbe wengine malaika ni mbuzi kama ni viumbe kama mbuzi ni viumbe kama ni viumbe kama bata ni viumbe kama njiwa malaika ni viumbe mungu kaviumba tfautau ebufikilia kwamba ni huko katika nyumba huko peke ak kaburini huko pekea hauna msaidizi hauna yoyote huko ana kinakuja kiumbe ambacho we huja weku ukiona hata kama ingekuwa ni mbuzi waambiwa ukifa anakuja mbuzi ambaye ana miguu saba ana vichwa vitano alafu ana macho sabini mbuzi utamfikiriafikiria vipi kwanza akija apo watuwatu akimbia watu, kisha malaika wa mungu malaika ambao wametumwa kwa ajili ya kukuuliza wewe mabaya na mazuri ulioafanya duniani kisha tena jamaa asema wala wasikutishe wasikuogopeshe hao ni viumbe tu kama viumbe wengine tena wakija kikuuliza marabu kawambie mungu mungu wangu wewe huko wa ni kufundishana utapeli jamani kweli kabisa yale maneno yale hapakiwaambio eti jamaa aamfundisha kabisa siku ya mtihani aibe siku ya mtani ukionekanaafundishwa wa masoro waukuzwa sasa kama sisi twamfundisha pale kaburini sm tujeleamandiokweli alafu twamfundisha pale kabuliniiy ajibu sawa so, twamfundisha pale kwanini mungu asimuunguze kwamba anafundishwa majibu duniani hayajui kwa hiyo jamani tujitahidi tujiandae hatuwezi kunufaika hatuwezi ku, ku, ku, ku, hatu kufaulu kabisa hatutafaulu kama majibu haya hatutayaandaa hapa duniani kwa hiyo maisha ya barzakhi mtu anaishi hivyo ukiwa ulifanya mema kabulini unaishi vizuri unaishi raha unaishi kwa amani lakini kama ulifanya maovu ukafanya mabaya ukafanya maasia ukafanya ufisadi katika ardhi basi ndani ya kaburi kwanza pale ndio mungu anakushika vizuri pale jamani hakuna mtu atakaingizwa kaburi kaburi tambana ule mwana ndani unakubana kuna watu wanabanwa mpaka mbavu hii inageuka huku na huku inakuja huku lazima useme kieleweke kule ndani huna baba huna mama una yoyote yule lkua unajua kwamba ndio shosti wako sijui huyu ndio rafiki yangu sijui huyu ndio nani ulikuwa na michepuko yako huyu ndio ndiooy wangu huyu nil- tena ukifa kwako hwt nawachaateuktdanikwakong uliounndena kujibu wewe, wewe mwenyewe unaenda kujibu hiyo jamani ya uwezo wetu kwamba kule kwenda wallahi hata mume, hata mume hukai naye hivi hivi huyu kazikapa mii babayangu kazikapa nauy zikwe hapa hapa hapa, hazi, hapa baba na mtoto wapi sio huko tena baba na mtoto duniani mtu akishakufa basi kila mmoja na maina yake jumani vitabu viko wazi vinatoeleza yauma hey, yafirulmaru min akhihi hiyo ni siku ya kiama sasa twaonana jeko kabulini kuna ukuta na kuna ukutahpa kule watu wanaenda kula mazuri waliotengeneza huwezi mtu akawa na anafanya usiku mzima anasoma usiku mzima anasoma kila anachosikia anaandika anakaa na mwalimu hivi kama mwanajeshi kwenye saruti alafu mtihani ukija awe sawasawa sawa na mtu ambaye ni msfofofo ye hajui isipokuwa ni kulala vitakuwa sawa haiwezekani vile na maisha ya kaburini angalia mungu anasema kusifu baadhi ya maisha ya kaburini anasema annaru yuraduna layha ghuduan washia wayauma taqumu saa udkhuluu ala firauna ashada ldhab asema lile kaburi lile ule udongoto wa juu najeuzwa moto kisha mungu anasema annaru moto yuraduna alaiha wanazungushiwa juu yake ghuduwa washia asubuhi na jioni aika maisha aokatika makaburi yao wayauma taqumu saa na siku kitakaposimama qiama mwenyezi mungu atawaambia ingieni motoni nyee watu wa firauni adhabu hii sio kwa watu wa firauni peke yake na wale watakaofanana nao pia ndani, ndani ya umati muhammadi sal lalwsallam kwa hiyo ndani ya makaburini jamani kuna moto ndani ya makaburi kuna adhabu za kila aina kuna majoka kuna mange sijui kuna kubannb kuna kugeuzwageuzwa kama samaki watu wanachomwa huko ndani lakini pia kuna watu wamenemeka kuna watu wako katika raha kuna watu wadudu wadudu ni haramu wale wale wadudu kugusa mwili wao mpaka na sanda yao kuna makaburi walikuwa nachimbwa apo suudia wala sio muda mrefu miaka 3 iliyopita alizikwa kijana alikuwa na umri kama miaka ishirini akazikwa baada ya kuzikwa lakini halmashauri ya jiji ikaamu kwamba barabara ichongwe barabara mpya ikachongwa ikachongwa ikapita mpaka ikafika mpaka pale makaburini baada ya kufika makaburini wale waliopewa ya kutengeneza ya kuchimba ile barabara wakasimamisha hatuwezi tukaendelewa na wakati mbele kuna makaburi walivyorudi katika mahakama ya jiji kwamba wapindishe barabara au makaburi yahamishwe mahakama ikaamlisha kwamba makaburi yale yahamishwe na uwezekano wa kuhamisha kaburi hupo kabuli linachimbwa ishaka siku nyingi linachimbwa lakusanyakusanywa lina lina lina pale naenda kuchimbwa sehemu nyingine baada ya hapo kaburi la kwanza kabisa lilochimbwa likachimbwa kachimwa lika ikatolewa waona sanda kabisa kama mtu kazi kwa jana mpya vile wala alijaguswa na kijana yule alikufa miaka 3h na baba yake bado hai watu wakasimama, wakasimama kwanza wakamtoa yule kijana vizuri walivyomtoa akaitwa yule mzee akafunua uso yuko vile vile wallahi yuko vile vile baada ya kumchukua akarudishwa nyumbani yule mzee anaona watu soko la watu linakuja kwake jamani kuna nini watu wshika maiti kufungua uso wake yule babawake akaaza kulia akasema ninamshukuru mwenyezi mungu ambaye kachukua yule kijana akamweka kule baadaye kanirudishia tena nimwone kwa mara nyingine hajaliwa hajaoza kirudi kwa vile vile akaulizwa kwamba huyu kijana alikuwa anafanya kazi gani l baba akasema mimi mwanangu bana siku, sikuwa namtambua kwa ibada nyingi anaozifanya lakini ilikuwa swalatulfajir inamkuta msikitini yani ile kama ile ya swala ya lfajiri yeye yuko msikitini ekia wengi tapoteza surati lfajiri wallahi taipoteza haina thamani hapa tukiulizana lini mtu aliswai alfajiri labda pengine mpaka ili ya ngumi ya kugomoliwa mirango mtuam basi hilotu lakini hatujui suratlfajiri ina vingi kuna watu wanasema wana, wana matatizo ya majini kuna watu wana matatizo ya mashetani kuna watu wana matatizo na wachawi kuna watu wana matatizo na vijicho kuna watu wana matatizo na njaa kuna watu wana matatizo na viki kuna watu wana matatizo na shida mbalimbali lakini lakiniwlahnakua ni ya mambo yako yote ukiiswali katika wakati unautakiwa swara ya watu wema hii hakuna wanao wanaoipoteza ipokuwa ni f mnafiki i mtu ambaye anadhihirisha uislamu mona kavaa juba kavaa kanzu usafi kavaajikofia ana jina lake zuri alafu ndani kaficha ukafiri si mwislamu wanaopoteza swala a tulfajiri asema mimiilika sikumtambua na ibada nyingi lakini aikuwa swala tulfajiri namkuta mskitini wakamchukua wakenda kuzika sehemu nyingine ambayo watu wanaamishia makaburi mengine kwaiyo kuna watu wananemeka makaburini mwenyezimungu subhanahuwataala anathibitisha anasema wala tahsabanna lladhina qutilu fi sabili llahi amwata bal hum ahyaun inda rabihim yurzaqun, yurzaqun. kwamba msidhani kwamba wale wanaokufa jihadi wakafa katika kupigania dini kuipigania lailaha illa llah kwamba ni maicho wanakufa wanaoza bali wako hai na wanapewa riski na mwenyezi mungu mwenyezimngu subhanahuwataala kwa hiyo jamani tujitahidi tutengeneze maisha yetu huko ndani huko kuna makubwa sana ambayo hatuyajui mmoja mmojawa alibn abitarialikwenda makabulini akasema jamani nimekuja naombeni mnipe habari za huko mmekuta nini huko makabulini ukienda kea una makabuli yako kimya sawa akasema ngoja niwape habari za huko wale walioacha nyumba nyumba zimeshagawiwa zimeshauzwa wangine wamegombana wamekatana wamekata vichwa kwa sababu ya kugombania miradhi na wale walioacha wake wao wake zao wameshaolewa na, na wanume wengine na wale walioacha waume waume wao wameshaoa wa, wake wengine na hizi ndio habari ambazo tunazo sahivi haya topeni nyie a habari zenu akakaa anasubilia hakujibiwa akakaa anasubilia hakujibiwa akasema wallahi na machozi yanamtoka alah lit wangeweza watu wa makabulini kujibu wangetuhusia kwamba watazawadu fa faina ghaira zadi takwa kwamba jamani jifungeni vibwebwe hakika yani yani yani yani, yani hazina iliyokuwa nzuri ya safarini ni uchamuvu kama wangeweza kutujibu asema hivo kama wangeweza kutujibu wangetuambia tujitahidi safari ni ndefu tusidhani kwamba tukipita makaburini kama pale unavyopita kwa michi kwamba kote kimya kwamba watu kwamba watu wamesalimika ukimya wa makaburini usikudanganye usi yalioko humo ndani ni hatari kila mmoja ulichokifanya kila mmoja ukiingizwa kule unatamani yaani una, unatamani urudi duniani lakini haiwezekani tena kule unaenda kula matendo yako uliokua unayafanya duniani makaburini uthmanbn afan angali hawa ni watu wema masaaba wa mtume sallalwasalam ni watu watuwema waliotangulia walikuwa wanajulikana kwa ibada kwa kutoa umabn alikuwa najlikana tajiri na mali zake mpaka sasa watu wananufaika na, na mali zake masjid uba iblateni pale asji iblateni kwa pembeni hivi kuna kisima kisima kikubwa tu alikinunae mpaka sasa kimeboreshwa na kinatoa maji na watu wanatumia mpaka sasa hivi kwamba kaijenga akhira yake akiwa akwaa kuna watu taona watu wanajenga misikiti watu wanajenga madrasa alahi tunao uwezo wa kununua shilingi uwezo moja bwana wakununuaojuna uez hi ofa hii lini sababu zako zinashuka sababu zako zinashuka sababu zako zinashuka huko uliko linakufuata aliyekuwa kila anapozungukia analia anakaa makaburinalia nakaaanali makaburi, atakamiza vipi mbona unalia unapotembela makaburi lakini ulii unapoenda kwenye msiba akasema mii nilimsikia mtume m anasema hakika kaburi ni moja katika viwanja vya peponi na ni mashimo miongoni mwa mashimo ya moto atakayeadhibiwa katika kaburi basi yanayokuja baadaye n baada ya yani kufukuliwa atakuwa ni maziko yaani huwezi ukaadhibiwa kaburini halafu peponi ukapona ahera ukapona siku ya kiama ukapona utaadhibiwa zaidi na ukipona na adhabu za kaburini basi siku ya kiama itakuwa ni rahisi wapita tuondoka zako ko tujitahidi lakini tufahamu katika vitu vinavyosababishwa na adhabu za kaburini ni mtu kujipakapaka mikojo miongoni mwa adhabu za kaburini ni mtu kujipaka paka mikojo nazungumza labda niseme vizuri kujikojolea kuna watu hawana sara kabisa mtu aenda chooni abinuanguo zake tu anamwaga mwaga likojolake kwenye zile, zile, zile marumaru zile au mawe au. wala aangali nakojolea watu nombeniradhi jamani mikoja kitoka miguu yote imejamadoadoa kama kenge wala hana habari aenda zake huyo anaondoka wale skshkeaakwada zetu wala hana taarifa anafika ana, tena anafukia tena kitoka nazene mikoji kouk wala hana taarifa angalieni m, watu wakifika kwenye kuchimba dawa watu wanaenda vipi haja zao wanakuta kuna, kuna vyombo vyumba vya kuingia vina maji vina ona yani vime vimeandaliwa safi tu lakini ntaonekana mimi ni mshamba kama sijakojolea kwenye vile vidude vyao vyakojolea chini kuna vingine wale wanaume huko kwa wanaume huko vimewekwa mifereji tu mtu anakojoa wa, wala haangalii mikoji amrudi ya yamrudii akimaliza hapo hapo na bunduki lake kwenye suruari wili wanakimbia anawejipaka mikoji wanaume Ana wa, wazima watu wazima wanajikojolea sasa hivi mkojo hauna hauna hatari watu aona ni kawaida tu kwamba ni, ni ustaa usharobaro yani ni kama vile yani ni ubishoo kwamba na wewe endukoj kwenye kile kidude kama wanavyokojea wengine kijakumwona wallahi watu wanatembea na najisi na kuna wangine wanasweri na najisi juzi juzi hapa tulikuwa mombasa baada ya kuvuka feli tukaingia sehemu moja pakkivi haja mtu atoka mle ndani hamna maji alafu kaacha kinyesi juu alafu anatoka chooni wajiuliza hivi huyu kwani kajisafisha vipi alafu kitoka nje kuna pipa kubwa tenki kubwa limejaa maji haya yako mengi kuna watu mtu unakaa na mtu anuka kabisa najisa, anuka kabisasanukajs kabisa jamani tujiangalie katika kukivya haja miongoni mwa sababu za adhabu za kabulini ni mikojo mtume salllahu alaihi wasallam alipopita kabulini akakata mti akautupa aka, aka pale kwenye lile kaburi akasema watu wa haya makaburi mawili wanaadhibiwa tena akasema hawaadhibi kunako jambo kubwa sana ktkwanaadhibiwa kwanini akasema mtu wa kwanza alikuwa hajistiri na mkojo akojoakojoovyo tu anajikojolea mtu aenda wa chooni wala hana taarifa wala hana habari anaenda tukifika na kii haja yake basi anarud wakati mwingine vyo vingine ukiingia kabisa unahisi kwamba hapa kuna mkojo harufu mbaya na kila kitu jumani maji yapo tumia maji na tena ukiingia kule uangalie kwanza nguo zako kama ni ndefu zivuo ziweke pembeni kivya haja yako vizuri hakikisha kwamba haja yako imeisha baada ya kuisha tumia maji jisafiisho safi kuna watu wana haraka akiingia kule kama vile kama vile kaingia motoni jamani kitu hiki tuwe nahadhari nake jambo la pili yule katika wale watu wanaadhibiwa kana mshi binamima alikuwa e kazi yake ni kuchonganisha watu na kuwatenganisha watu na kuchonganisha watu na watu wawaivi wako wengi mtu anakuja nakupa habari za ndugu yako kabisa wamjua e, wamjua yule fulani e, wamjua ah, yule jitahadhari naye bwana yule sio mtu mzuri yule kila wakati akikaa nakuongea e anakuongea wewe, wewe. mtu natengeneza ugomvi baina ya watu yaani kuna watu ndio kazi zao hizi na hiyo ni moja katika sababu za kuunguzwa na sababu za kupatwa na adhabu adhabu za kaburini mina nadhani haya yanatosha insha allah tumwombe mwenyezimungu subhanahu taala atukinge na adhabu za kaburini tumwombe allah subhanahu taala atunusuru na adhabu za kaburini tumwombe mwenyezimungu subhanahu taala awasamehe wale ambao wanawadhibiwa kaburini tumwombe allah subhanahu taala atujalie tuwe na mwisho mwema المهم من يزم سبحانه وتعالى صوم زيتو أزي كبالي وهذا وصلى الله على سيدنا محمد وعلى آله وصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته