الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين والتابعين لهم بإحسان إلى يوم الدين وسلم تسليما كثيرا وبعد ناشر المسلمين دوب الإسلام kama nivyotandadahisha katika khutuba ya kwanza kwamba siku leo ni siku kubwa hatutakiwi kuipuza kwa wale walio namiadi mbalimbali na shughuli za kushughulisha basi wajaribu kuweka mambo yao sawa mapema ili waitumie fursa ya siku hii ya leo katika kumwomba msamaha mula wao na kufanya tauba ya kweli na kumwomba allah tabaraka wa taala khairahi dunia waal akhira heri za dunia na akhira matatizo ni mengi shida lamesukosuko katika nyumba zetu na nafsi zetu katika miji yetu na waislamu kwa ujumla ikiwa huwezi wee ktiji haja za watu kutokana na udhaifu wa hali yako basi dua yako ina mchango mkubwa katika kuwaombea waislamu wenzako katika kuwaombea familia yako kujiombea wewe mwenyewe kwa hiyo tuitumie fursa hii vizuri huenda allah tabaraka wataala akpitisha kabuli kupitia dua yako ku wewe ukakubaliwa katika maombi yako ikawa ni heri faraja kwa na faraja katika familia yako ei na faraja kwa nafsi yako watu wengi tunalalamika ugumu na ukata katika maisha na mambo mbalimbali aetusonga aii aiiuaalla na waalaashei katika hilo kwamba hili ni fursa adima tunatakiwa tuitumie kwa ajili ya kutengeneza mustakbali wetu fi ldunia wal kisha baada ya hayo nimekuja na karatasi hizi lengo nikutaka kubainisha baadhi ya mambo ambayo anafungamana na leo siku ya arafa هتيجي سؤال لا عرفه طب عرفة ليني عرف وذو الحجه او عرف لسيك وميوات وتسمامك سمامك لمكه من وين يعني يتنبه شميلي وسبب يا حال فلان يا ما nayo ni hali ya ubabaishaji ambayo inafanyika na daadhi ya walinganizi na kama mnavyofahamu sisi kawaida yetu katika markazi hii hatunyamazii ubabaishaji wa mtu yoyote vyovyote awavyo mto makokoa ababaisha na kkuwazongazonga waislamu na kuwadanganya imma kwa, kwa lugha za kielimu au kwa lugha zisizokuwa za kielimu huwo sisi hatumwachi tunabainisha upotevu wake ili watu wasijawakaingia katika janga la maangamivu katika maangamivu na sisi tumagaza kimya watu wakachukulia kwamba ni kweli na hali ya kuwa si kweli hivi juzijuzi kulikuwa kukielezwa maneno kupitia nzia za simu kwa whatsapp na nyinginezo watu wakielezea maneno ya baadhi ya watu watu tofauti tofauti lakini niliwasikia mimi hasa mwanzo mpaka mwisho ni wawili tofauti wakilizungumzia suala hili la arafa mmoja kwa lafudhi yake anaonekana ni mtu wa mombasa au malindi au lamu mimi nimeanukuu maneno nime yake takriban neno kwa neno alafu nimedhamiria kuyajibu vile kwa maneno katika aliyzungumza bwana huyo anaelezea kuhusu siku ya arafa laidhul adha katika maneno yake asema je tufuate mwezi kumi kwa mwanamo wa sehemu hii tuliyonayo tulio ama tufuate suudia makka kadhalika masala ya saumu yaumi arafa kufunga siku ya arafa tufuate mwezitisia wa huku ukifika ama tufuate mahujaji wakiwa arafati katika uwanja wa arafa kisha akasema mimi kwa upande wangu yeye asema ye, hivi mimi kwa upande wangu nikizungumzia kwamba mambo haya mawili kati ya idi ladha na somu ya arafa na ibada ya haji haya ni mambo mawili ambayo yako tofauti hayana mafungamano ibada ya haji mbali somu yaa arafa kufunga siku ya arafa pamoja na idi ladha hii ni jambo mbali mambo haya hayana mafungamano ndo maelezo yake yanavyosema kwa maana ya kwamba hatutafunga somu ya arafa wakati mahujaji wakiwa wamesimama katika uwanja wa arafa wala hatoto swali idi lada kwa kufuata suhujia kwa dalili ta daili hiz ifuatazo ya kwanza anasema idi ladha iliwekwa katika mji wa makka kabla ya bwana mtume saw kuhama kwenda katika mji wa madina akatekeleza swali ya idi lada akiwa katika mji wa madina mwaka wa pili hijria dalili ya kuonesha kuwa عيد الأضحى ومكة, الكوفر, انبايو, آه، اللي يواك ومكة نسورة الكوثر أمبايو ني نمكية نسورة أمبايو باي مترامكة كاتكم يواك ومكة أكيد يا انت سورة يا كم يجي على باكية لكن بعد ما يليزو الزواية مزيد من سالي اللو يو على عرف عارفة الأضحى لذيته اللي في بالي na suala la haji ni kitu mbali havina mafungamano yyote jawabu ni kwamba si kweli arafa pamoja na idi yake idi ladha vitu hivi vina mafungamano ya karibu mno na na haji vitu hivi vina mafungamano ya karibu mno na ibada ya hijja na ushahidi wayo tutayaona kutoka kutokaana wachuoni wa kiislamu wa madhehebu zote nne kwamba jambo hili lina mafungamano ya karibu huwezi kulipa badua ukalitenganisha suala ya kufunga siku ya arafa pamoja na iji l adha mambo haya yana mafungamano karibu sana na ibada ya haji huwezi kutofautisha ama kudali kwamba haliko hayako karibu kwa sababu ibada ya hija ilifaradhishwa ibada ya hija makka na aya iliyokuja iliyokujasura iliyokuja kuifaradhisha ia ibada ya idi na kuchinja ni surat lkauthari hii ni sura ya makka na wakati huo ibada ya haji haijafaradhishwa na kufaradhishwa kwake imekuja kufaradhishwa mwaka wa tisa كما سورة يوسفة الكافر يمشي كمكة، ويوم هو نمتزام و تم مولى، لكن حديث يمتون صلى الله عليه وآله وسلم. أما إم يوم صحابة أنس بن مالك رضي الله تعالى عنه، أنس يوم أنس بين رسول الله صلى الله عليه وسلم بين أظهورنا إذ أغفى إغفاء فرفع رأسه مبتسما فقال أو متبسما فقال أنزلت علي آنفة سورة فقرأها بسم الله الرحمن الرحيم إنا أعطيناك الكوفر الصورة حتى ختمها أو حتى ختمها الحديث على سمع وقت تلبك مريم صلى الله عليه وسلم غفل تونس صلى الله عليه وسلم على السنزية هل يكون من يكتب akasema kuna sura imeteremshwa hivi sasa kisha akaisoma sura hiyo sura inna atainaka alkaufar na sote tafahamu kwamba anas akutana na mtume saa salama madina aliletwa na mama ake mama ake anas ndiyo alimleta mwanawe kwa mtume saa sallama madina ya rasul llahi mwanangu nakukabidhi huyu awe mtumwa wako mfanyakazi wako hakukutana naye makka وقالت في أمس كمان من تونس صلى الله عليه وسلم، إذا سورة إنا أعطيناك الكوثر، كأن سورة أمر مثلهم كمكة، مثلهم كمدينة مكة، نهاية نال الإمام السيوط رحمه الله تعالى، كتاب شاكي الإتقان في علوم القرآن، يزوي يا كوانزا وكراسة نسابا وكراسة أربعين ننان، إذا دارو الكتاب العربي، بيروت، لبنان، شاقي يا كوانزا وما قال الكومبيني أنا سيما الصواب أنها مدنية قولي سوى سوى نقوم بسورة كوثر نسورة سورة يترمك مدينة ورجحه النووي نهيل عمل تليانقوه لإمام النووي وتهاون المشافعية نووي نشافعي سيوطي نشافعي أسمى لما تليانقوه النووي في شرح مسلم كذلك شرح الإمام إمام مسلم ألفقوة شريشة صحيح مسلم شرح يا المنهاج في شرح مسلم صحيح مسلم بالحجاج kisha akaitaja hadithi asema lima akhrajahu muslimu kisha akaitaja hadithi tuliyoitaja sasa hivi kwamba ni ushahidi wenye nguvu kuonyesha kwamba suratu inna atainaka lkauthar yani surat lkauthar imeteremka madina na simaka kwao huyu mzungumzaji anasema katika ushahidi wa kuthibitisha kwamba ibada ya haji imechelewa na ibada ya masala ya kuchinja alishatangulia siku nyingi na kuswoli idi ni kwa nini kwa sababu suratlkauthar imeteremka maka si ambia suralkauthar imeteremka madina si makka moja wa pili wanayozungumza anasema riwaya anas raiallah nhu katika sunani abi daud akataja hiyo akataja kwa hivyo tumeelewa kwamba idl adha hii ambayo tunaizungumzia iliwekwa katika mji wa makka ikatekelezwa na mtume saa salama katika mji wa madina mwaka wa pili kuonesha kwamba haina mafungamano na haji wala haiswaliwi kusherehekea haji wala kusherehekea mahujaji wakiwa katika waji arafati ni kwamba ibada ya haji katika uislamu ilifaradhiwa katika mwaka wa tisa hijiria kwa hivyo mwaka wa kwanza wa pili wa tatu wanne wa tano wa sita wa saba wa nane mpaka ukafika mwaka wa nane hija bado haijafaradhiwa katika uislamu na bwana mtume sal lla alehi wasalama akisheherehekea akiswali sala ya idi ladha na akifunga mwezi tisia ambayo ni katika mwezi wa dhulhija hii ni ya kwanza hata kusema kwamba mtume saa salama aliswali idi na alifunga mathalani arafa mwaka wa kwanza mwaka wa pili mwaka wa tatu hakuna hija kuonyesha kwamba hakuna mafungamano baina ya saumu ya arafa baina ya masala ya kuswali idi na masala ya haji hija ikuwepo ولكن الي ان يكون هذا هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو حتى قبل هو هو هو صلى الله عليه وسلم هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو هو watakujia watakujia hali kwa miguu na na kila kila iau kia kila kipando watakujia kutoka pande za mbali kabisa tangu ibrahim mpaka katika za mtume aaaa ukisoma katika zulmaaji utaona kwamba limamu bnulayim rahimahllah taala anaelezea kutoka ile hadithi aliyoitaja imamtrmidhi katika sa katika jamii yake ولكن صلى صلى الله عليه وسلم لك ان ثلاثة حجج ان يكون لك ان يكون حجتين ان يكون لك ان قبل الاسلام قبل ان يكون الاسلام ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون na ibada ya kuswali ina mafungamano sema kitu kimoja tu ambacho watu hawakielewi kuwepo kwa ibada ile kuwa iko na swala kwamba sasa ni faradhi