mazingira ya maka hayakuruhusu wakati ule waislamu kuamrishwa kutekeleza ibada ya haji kwa sababu makka iko chini ya utawala wa kikafiri makuraishi wa makka ndio wamemiliki kaba masanaru yako pale hakuna wepesi wa kwenda huku na kwenda kule ibada ya umra tu ambayo inafahamika wakati vita katika sulhu ya hudaibia mtume saaaa salam kwenda umra tu makuraishi walimzuia sio mwaka huu njo mwakani ingekuwa kuna dhiki na haraji kwa watu wangeambiwa lazima mwenda haji itachelereshwa mpaka kufika mwaka wa tisa hijria lakini kuwepo ilikuwepo na mtume saa sala alihiji wakati kabla ya uislamu kabla ya hijra ni yani kabla ya kutoa risala kabla ya kuhama afn kabla ya kuhama kndamaka kuna madina kutoka maka kuna madina, madina mtume saaa salama alhiji na watu walikuwa wakihiji na ushahidi wa hilo wale ansar ansari wa madina alikutana na mtume saaaaa w sallama mina wakati wa hija wakapanga mikakati ya kwamba tutakutana mtatutunsuru vipi sisi mtatnsuru mimi vipi wakapiana ahadi ikawa kuna mkataba wa aaba jamratu laqaba haya yote alifanyika wakati wa msimu wa haji haji ilikuwepo ama hija ya kiislamu kufaradhishwa hasa ilifaradhishwa mwaka wa tis katika hijra na kuna kauli inasema mwaka wa sita katika fathulbari anaeleza hay lhafid bin aa rahimahllahu taala kwsitali hija ina mafungamano na ibada ya kuchinja hija ina mafungamano na ibada ya kufunga arafa hija ina mafungamano na ibada ya kuswali idi ladha ni vitu vinafungamana havijatengana kwa hiyo hiyo ni nukta ambayo haina ukweidai yake asema kwa ufupi wahoja wenyewe ni kwamba hakuna mafungamano kati ya ijladha na kufunga you arafa na ibada ya haji kwa sababu hizi mbili zilikuwepo kabla ya, ya kufaradhiwa hija katika naam tulivyoeleza i hizi tulielehzzliu kabla ya kufaradhiwa hapana kufaradhiwa hilo swala ndilo iyosla ndio kwa maana ya kwamba ilifaradhiwa ibada ya haji baada ولكن يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله في الله عليه لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله الله bimana asinyowe wala asikate hii ni riwaya musalama akaelezea mpaka mwisho wake kuonyesha kwa kwamba yule ambaye atakuwa yani kwa maana ya kwamba akitaka kukusudia kwamba mtume salllalwsalam amefungamanisha mtu kuchinja siku alha na ya kumi katika idiladha na kuona mwezi sasahapa katika masala ya kuona mwezi ntat fufanuzi mwingine lakini kwa ufupituaa ama maelezo yake ni marefu kadhalik asematatu swala ya idi na saumu ya ramadhani ya haji aaya a i aa ingineo ambao iaafngaaoa asaya ez h katia shea oawao ikiwa katika katika sharia na na na na na wa ili maelezo kisha ushahidi kuonyesha kwamba siku siku siku hizi mafungamano ya haina haina watu ibada nyingine idnhhhaao auaa aa ingi a aaa maulamaa wa sharia wanavoelezea yaum arafa huzungumza wakisema ni siku ya tisa katika mwezi wa mfungo tatu kwamba siku ya arafa ni siku ya tisa ya mwezi wa mfungo tatu sitakuuliza je hiyo siku ya tisa ya mwezi wa mfungo tatu ni siku gani tasema siku ya arafa Kwa nini imeitwa siku ya arafa Kwa nini wa siku ya nawatukhtitasaf na naaina mafungamano yyote kwa sababu hij yenyewe haikuwepo kabla ya hapo na mtume salam alikuwa ha- haja hiji kabla ya hapo na hij iafaradhiwa waislamu hawajafanya hija kwa nini siku ya tisa imeitwa siku ya arafa tajua kwamba kuna yaumu lfitri idu lfiri siku ya kufungua imeitwa hivyo kwa sababu waislamu wafungua idu ladha kwa sababu waislamu wanatekeleza ibada ya kuchinja sasa na na na na nini ya ya ya ya arafa na na arafa arafa kwa kwa siku siku siku siku ile mafungamano cha jawabu utalipata hapo hapo katika maelezo haya tano kuna kuna kaida wakati ili sita mtume sala alikuwa akifunga za kwanza mpaka siku ya tisa kuna watu ambao wametangulia masaa mfano ni hili kama ni hili kama wa kutokuwezekana watu kufuata watu walioko arafa kwa nini wasema kwa sababu kuna watu wametofautiana na maka ma saa tisa mfano watu wako sini china watu wako malaysia mathalan wako mbali kabisa uko australia sasa wao watakuwaje na kuna tofauti washatangulia wao pengine sasa hivi maka ni mchana wao tayari washaingia usiku saarafa yao itakuwaji hii yake ni sahl jawabu yake ni sahli kwamba hawa waliokuwa nyuma kwa masaa tisa au waliokuwa mbele kwa masaa tisa wao watakadhiriwa kwa wakati wao kama sheria inavyotufundisha ni kwamba wao tayari ni udhuru tayari ushawaingilia haya wewe ulioko lamu ambayo hutofautieni hata dakika moja na watu wa maka na we kama mtu wa china wewe ulioko mombasa wewe tanga mfano mtu wa china sasa tujaalie kwamba sasa china leo ni hivisasa tusimama sisi jumaos wewe kwao le juaaapfaisha vitu visivyofanana ujifananisha na mtu ambaye nje ya mstari ambao wewe uko nachokisema kwa ni kwamba sisi ambao tuko katika usawa mmoja na watu wa makka na watu walioko arafat fursa hii tuitumie na hii ni fadhila ya allah tabaraka wataala wale waliokombali allah tabaraka wataala atawalipa kwa fadhila zake hawatakosa lakini kuifanya leo arafa tu amesimama leo arafa taabu hii hivi sasa ikiwa ni saa saba mathalani na dakika kumi watu wako makka hapa tanzania ni saa saba hiyo hio nadakkika kumi waowasemami kesho kesho ipi kesho ipi hakuna kesho loni kadhalika asema kuna uamuzi utolea na majm- majmau lfihi lislami akatoa maelezo pia maelezo taolelez asakiwepo lakini kubwa anasema hizi ndio dalili za kisheria kisha akasema tuangalie kuna dalili za kiakili kwa mfano tuangalie kwamba ulimwengu tunaishi leo tumerudi kama ulimwengu wa na tabiina ta, masohaba tabi, tabiina hakuna mawasiliano yeyote hatujui maka watu wako wapi wala hawatakwenda wapi hukumu itakuwa hukumu gani yaani kama ikiwa sasa sisi tumerudi kule kule zama, zamawe, zama za kati zili za mawe siju amaza nini hakuna mawasiliano twafanyaje twaambia sasa huku kutokujua ni udhuru tayari sasa twajua tukiwa twajua kwa sababu idha zala lmani ada lmamnuu kizuhizi kishaondoka kile kilichozuiwa charudi cha, cha, cha, cha, cha, pale kilipokaa kama kutakuja kizuizi tutakuona na kizuizi kile kile tuzuia sisi kizuizi kikiondoka khalas mambo yameisha kwa hiyo uislamu ni dini ambayo ina muruna dini ambayo ni salihu likuli zamani wa makani kwaio kwa wakati tuliokuwa nao na sisi kufahamu kwamba sasa watu wafanya nini na taarifa zafika vipi twapata taarifa za wazi kabisa kwamba hivi sasa leo mwezi umeanda mahali fulani nasema sisi kesho hisi sawa tena ma kwa sababu matlai yetu na wao ni tofauti si kweli kuna baadhi ya maeneo si kweli nitataja mfano katika hayo twaamua tu sisi kwa sababu ya, ya, ya ujabaruti wetu kwa sababu ya kibiri chetu twaamua tu sisi kwa sababu ya mitazamo yetu twaamua tuukukataa taarifa ah hiyo tuikubali hiyo taarifa ya hiyo watu wakakataa habari za mwezi lakini kama koli kuna tofauti kweli mathalai masaa kumi watu wako alaska wako wapi si wako mbali kabisa hk hili naere, ni jambo ambayo laingia akilini mlimu na wewe mimi niko tanga wewe uko amu yule yuko malindi yule yuko ko daressalam yawaje na mstari wetu ni mmoja sisi mmoja Sasa tuko, tuko, tuko namna hii tunapelekana katika hali namna hii Hello. kama kama zamani kama zamani basi mambo yatakuwa pia ufahamu kwamba tofauti za watu kutofautiana mambo ya mwezi kwamba je yeah, mwezi ni wa watu wote duniani au kila watu na mwezi wao hili ni jambo tangu hizo unazozungumza wewe mambo haya wakati taala na simu mobile lakini watu walikuwa wasema kwamba mwezi ni mahali. Na wa kila hay yalikeo a ei iwakila ahai nahii dio aliaumhuiail asa naonyesha kwamba ibada ya haji pamoja na ibada ya ya ya ya ya arafa pamoja na kuchinja ni ibada zenye mawasiliano ya karibu kuna baadhi ya wana wachuoni wamefikia kusema ya kwamba ikibidi tena watu wanatakiwa waiwaishe swala ya dda إليك وواهي ولي واتو وليتك مستلفة ولي وكنك بجمالك تك جمرات فما نقوم بإبادة زيت زي وفي هاي يا أنا الإمام الحافظ ابن رجب الحنبلي قد يكتبه تشاكي فتح الباري فتح الباري زي كمين قبل يفتح الباري إمام ابن حجر يكون فتح باري إمام ابن رجب نهي المعروف قوى ابن رجب ابن حجر ابن رجب أنا يعني يكتابه كنا فتح الباري أكا في يكتاب الجنائز كميليش أكا فريكي إمام ابن حجر أكاد أكا كتابه فتح الباري بعد تسهل ابن رجب وانا سمى هذي إذ كتاب ابن رجب وانا تبقى, تبقى أنا سمى ويقول تعديل صلاة الألحى بمقدار وصول الناس من المزدلفة إلى منا ورميهم وذبحهم نص عليه أحمد في رواية حنبل ليكون أهل الأمصار تبعا للحاج في ذلك فإن رمى الحاج الجمرة بمنزلة صلاة فإن رمي الحاج الجمرة بمنزلة صلاة العيد لأهل, لأهل الأمصار إذا صلاة عيد الأضحى إذا وكياس تكو في كوات وكتوك مزدال فكو في هنا لما إمام أحمد كبتيا رواية حنبل ili watu wa miji mingine wawe ni wenye kufuata wenye kuhiji katika hilo kwa sababu mwenye kuhiji kupiga mawe ni sawa na swala ya idi kwa watu wa miji ambao hawakwenda haji yaani ili tuwafikiane tuone tuwa kwamba sasa amba sasawatu wametokasdifa eh, na sisi tuanze kuswali sasa hivi ili wao wakifika pale na kupiga jamarat na sisi tu kwenye swala tuwafikiane katika hilo kuonyesha kuna nini kuna munasaba awiya بين عبادة هيزي كما نفو لز أهل العلم سيسي نواو كذلك من كتاب فقه الإسلام ودلته وهبة الزحيل أنا سيما يسن تعجيل صلاة الضحى الأضحى في صلاة الأضحى يسن تعجيل صلاة الأضحى في أول وقتها بحيث يوافق الحجاج بمنا في ذبحهم أسيما إلى وسيم ما صلاه عيد الأضحى mwanzoni mwa wakati wake kwa sababu kuwafikiana kuafi, mahujaji waliokomina katika kuchinja kwao