وذلك مسألة يتكبير حياتي وأنا وأشواني ومن يريد أن الإمام السرقسي أميني وأنا وأشواني كماذا كما ذهب يابو حنيفة مذاب يحنفي يكتب جاك المبسوط يزوي يطيل يكوراس وعربين نطاقنا سيما والناس في هذه التكبيرات تبع للحاج ثم الحاج ينقطعون يقطعون التلبية عند رمي جم جمرة العقبة عند رمي جمرة العقبة أنا سماوات وكثك هيذك كبيرة وتم فواتعلي كثك إيجا ما علي كثك إيجا أذا كتيسا تلبية أذا كبوبجماوي كوجيمبراتو العقبة سيسو تكيموت وفوتة والي واليوكو كثك إباده عدي والي وقلي تلبية زالببيك الله ملبيك سيد الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله الله أكبر نقول سما لبيك اللهم لبيك ملبيك ما كنا بفكر فلما تلقوا كتب جيبي تكتجمبرا أنا ما أنا أزع. الله أكبر الله أكبر نوا وأنا زينه. كذلك نوا وأنا والناس في هذه التكبيرات تبع للحاج كذلك الإمام ابن العربي رحمه الله تعالى بينما نشويه من قوة البكوة مالكي في تفسير آية واذكروا الله في أيام معدودات أكاسيما وأن سائر أهل الآفاق. باكي حقيقة باكي وفوة ميجي من جيني، تبع للحاج فيها. لمن يقول وفوة ويقول هيجي كتكهيلو كتك مسالة الله تبارك وتعالى. هاي مثلا تفسير أحكام القرآن يا يعني الإمام ابن أبو بكر بن ابن, أبن, أبن العربي رحمه الله تعالى. كذلك من وهاي من الإمام القرطبي كذلك تفسيريات بمالك. الناس غير الحاج. إنما أمروا بالأضحية ليتشبهوا بأهل منا فيحصل لهم حظ من أجرهم واتوا وسيقوا ونحيجا ما هو كتك حجي وميامرشا كتين جنواو إلي وجفنا نشنا واتوا ليقومينا إلي نواو وفتسهموا يوجي نواه. والدليل أنا سيما فيه فيه الإمام الشيرازي شافعي كذا كتاب المهذب والدليل على أنه يقطع التكبير بعد الصبح أن الناس تبع للحاج وأخر صلاة يصليها الحاج من صلاة الصبح ثمين كما كذلك الإمام البيهقي سننيك الكبرى اثنان وثلاثون من قبوة شافي يعني يزيد وفوات محجاج ألا باب من قال يكبر في الأضحى خلف صلاة الظهر من يوم النحر إلى يكبر خلف صلاة الصبح من آخر أيام التشريق ثم يقطع إستدلالا بأن أهل الأمصار تبع لأهل منى وحج وح الحاج ذكره التلبية حتى يرمي جمرة العقبة يوم النحر ثم يكون ذكره التكبير. يا معلمينا زمزم الإمام أه البيهقي طق الكسنن الكبرى. هم من جيلنا نكون تاجة حتى إسقليزة هو أم بنتنا كسودية إسقليزة هاي تا لكذلك باذية الله بالعلم وتايليو كتغاني كسودية. كذلك إمام الشافعي رحمه الله تعالى من يري. أنا سام أخوان با كو كو زيزي كو بيجي تكبيرة، كو زيزي توليكو، تو فواتي شيعي ولي ولي ولي ولي ولي ولي ولي ولي ولي ولي ولي ولي ولي أَنَّ ولي وصفوات ونوفوات ولوك تكحج صفوات ولوك تكحج شون دوك يوجد بأموس نوزن مزين ويقول كيشو واتو حواكو تصمعوا ووفوات وطبيبك تيمية رحمه الله تعالى نسيما الْذَبْحُ بالمشاعر أصل كتينجا وبقية الأمصار نداكي يميني إلى فوات مكة، ولهذا كان عيد النحر العيد الأكبر. نقصب ابو كما واللي جندي كوبا ويوم النحر يوم الحج الأكبر. نسيكو يا كوتشين جندي, جندي كوبا لأنه يجتمع فيه عيد المكان والزمان. لأنه يجتمع فيه عيد المكان والزمان. وسبابو زينا كوتانا كاتيكاسكو هيو، إيدي يا ماهالي، يا inakutana pamoja hivi ni vitu viwili vilivyokuwa vimeshibana haviwezi kuwachana hata kama una mtu baina yao ya mwezi weziadam haya ii tayaahirisha kutokana na hikma ya huba kwa sababu huu si lakini tunataka kusema tu kwamba wale wanaosema kila watu na mweziwao sisiaheshimu kwamba hata pana auli a wanawachuoni wakubwa lakini pia tuna haki ya kuhoji mwezi wetu au mwezi wenu wakusudiwa nini kila watu wa mji wana mwezi wao kila watu wa nchi na mwezi wao kila watu wa bara wana mwezi wao yani bara hili na bara lili wana mweziwao hawaingiliani au kila nchi na mwezi wao au kila mji na mwezi wao hapa watu wengi wanatatiza na hoja wao kila mmoja anakutolea hadithi ya kuraibu kwamba kuna kisa cha kuraibu hicho chaelezea kwamba kila watu wa, wa mji na mwezi wao kwa sababu kisa cha ui kio tofauti lakini kwa sababu ibn abas a alikataa, alikataa kufungua kwa habari iliyoletwa na kuraibu kutoka kwa muawiya awa taala ua aafu ukitazama kisa chenyewe kilivyo na habari ilivyo ni tofauti nitakisoma kisa hiki kwa maslahi nitasoma iliy nitofaut iiitakisoaa hiaoaeleiswahiihahi inapatikana atia muslim umepokea kwa kwa, kwa, kwa kuraibu kwamba umulfadli bint lharith alimtuma yee kuraibu kwenda sham kwa muawiya asema nilifika shamu nikakivi haja aliyonitumia alionituma ukaandama mwezi wa ramadhani hali ya kuwa mimi niko sham nikauona mwezi mwandamo usiku usi wa ijumaa kisha nikafika madina mwisho mwezi mwishoni mwa mwezi, mwezi. akaniuliza bdullahi bni abasi radillah anhuma mambo mengi kshakalitoja jambo la mwezi akasema ni lini mliona mwezi mwandamo nikamwambia tumeuona usiku wa kuamkia ijumaa akasema na nawewe umeuona nikamwambia ndio na watu wameuona na wamefunga na moawi ai pia amefunga sema b abas sisi tumeuona usiku yani, wa kuamkia wao usiku kama wa kuamkia leo hivi alafu ao aawona usiku wa kuamkia kesho tunaona usiku wa kwamki jumamosi kwa, kwa, kwa hiyo tutaendelea kufunga mpaka tukamilishe siku hathin au tuuone nikamwambia kwani hutosheki na kuona kwa muawia na kufunga kwake akasema hapana hivi ndivyo alivyotuamrisha mtum hivi ndivyo alivyotuamrisha mtume s vipi katika maelezo haya watu wametofautiana wa katika kuichukulia hadithi hii katika maelezo mengi imamu shaukani anasema wakd tmassaka bihadithi quraibin hadha man qal inahu la yalzamu ahla baladi ruyat ahli baladin ghairaha wameshikilia hadithi hi ya quraibu waliosema kwamba hakulazimu watu wa mji kuona mwezi kwa watu wa mji mwingine lakini nao wakaktarifiana kwenye hilo juu ya madhehebu nyingi kisha akatwa maelezo asema haya yameelezewa katika fatu lbari kuna wanaosema kwamba kinachozingatiwa ni kwamba kila watu wa mji wana mwezi wao hawatalaimika kufunga au kufungua na kuonekana kwa, kwa watu wa mji wa mwingine na hio limeelezwa na kutoka kwa kwarima kutoka kwa alai bin muhammad na salim, na salim maana uha haya ni kwamba kila mji utalazimika wa kufuata wada wake kwa mfano waislamu wa arusha hawatalazimika atalahawatakuwa na haki ya kufuata mwezi wa waislamu wa moshi kwa shi moshi ni mji mji na arusha ni mwingine kila watu na mwezi wao pia waislamu wa, wa malindi kenya mathalan wakiona mwezi basi waislamu wa mombasa hawafai kuutumia mwezi ule hadihbabasi ndivyo navyoelezea hiv kadhalika waislamu watanga wakiuona mwezi wa waia hawataufanyia kazi kwa sababu kila watu namjiwaoaa kadhalik sakundi la pili wasema haitawalazimu watu wa mji mmoja kuona mwezi watu wa mji mwingine isipokuwa jambo hili likithibiti kwa mtawala mkuu yaani tuna kiongozi mkuu anatutawala sote tuna, tuna rais mmoja kwaiyo huyo raisi au tuna mtawala mfalme mmoja au amiru amirulmuminina mmoja yeye akiwa ndie amir lmuminin sisi tutamsikiliza yeye hawa pia wametegemea hadithi hii ya ibni abbas kisa cha kuraibu sasa kama ndio hivyo lazima tumwangalie mtawala mkuu mbona ibn ibni abas ssahakumfuata muawia ule tawaamawina habari pia enoayagonga na watu uona, na na wamefunga tutaendelea kufunga mpaka utakuta maneno haya pia haya na na hii a i karibu basi watu, watu watakuwa wana hukumu ya mji mmoja na ikiwa iko mbali kila watu na mwezi wao yaani kwa maana ya kwamba na umbali wenyewe wenye ni upi wakasema umbali ngiwo wanasema ni ihtilafu za matale mathla yakitofautiana kuzama kwa jua na kuchomoza kwake kuchomoza kwa miezi miandamo yani kuna tofauti kati amiji, ya mji na miji lakini miezi yakataliwa onekana humuhumu na ushahidi wa hilo mwezi umeonekana kwale waislamu waislamubaadhislamubasa kwa akaukataa zhapa mwezi kwale, mwezi kwale si kibiti ah nuntsisi taarifa za mwezi atuzitaki tena tushafunga umefunga vipi hivyo kuonyesha kwamba ioufundsha ouonesamba hatuangaliiao htilafumaali tuna mambo ya kisiasa na misimamo ya kimadhehebu maadamu liosuhujia utakuwa wameona mwezi basi sisi kesho hata kama utaonekana kibiti ah kibitiamjauona si tuutaki huo ndiyo mambo yaliko kuna mambo ya kukita ubishi wakiona tu wakoakwaltuapo utawezekana vipi mpaka uonekane lamu sio sasa naonekana utaki inakuwaji mambo kama haya anasema kwa kwamba masala haya haa katika ikhtilafu zinazozungumzwa na wanachuoni yameingiliwa na siasa yameingiliwa na ukabila yameingiliwa na utaifa yameingiliwa na misimamu ya kimadhehebu sasa kuna wengine wanasema tofauti ya mji na mji umbali utazingatiwa masafa ya kupunguza swala m- korogwe, tanga si kazi. kwa maana kwamba mwezi ukionekana korogwe panga sit ufanyia kazifunka sababu wew ndio mweyekiti kwenye kamati basi una sauti hakuna mambo hayo katika dini pakubali kweli kuna kauli za wanawachuoni kwamba kila watu na mwezi wao lakini kivipi hivi basi lakinikivi kwenye kamati ya msikiti kwenye taasisi fulani Maunaji wana siukubali huo basi kesho ya dini namna hiyo fulaniashhesaboain ad amnao ndiopelewa tumefika hapa hivi sasa kwa hiyo utaona watu wanazungumza kama kamaama wanazungumza dini watwkuchukua aya au hadithi au maneno wanawachuoni yawanawachuoniwaletekana kwamba yale maneno wanawachuoni yawaunga wao mkono kumbe ni tofauti tofauti kabisa kadhalika wengine wanasema ee, ikiwa umbe tofautiofautiaisaaawengiwanaemaetofautiana uko mlimani na, na chini tambarare kwa mfano kama vile watu watuwamueza na watu wa amani tofauti na wao watu waamani, watu wa namwezi, watu wa amani kule mwezi tauatofauti mweziwa watuwamani ul mtaka mlimani wale soniul na mombo tofauti hauna kufunga amoja ila t a mweziwao ktlft ljihatan rtifaa wnidara kanykuna ahadhma sahla wlahru jabala watu wa miji fulani awatalazimika ufunaufunguaoneanamwezi awat miji mwingine ikiwa miji hiyo metofautiana kuwa ju na chini aua mji mmoja uko chini na mwingine uko juu mlimani watakua wanamwezi tofauti sasa hivi ndivyo alivyosema hadithi ya kuraibu jawabu hapana bali hizi ni chuki za kikabila ambazo zinajitokeza kwa watu au tofauti za kimisimamo na madhehebu au tofauti za kisiasa ndizo zinatupelekea kuingia katika mambo kama haya ama kuhusu kiswa cha kuraibu na hadithi ya ibn abas kinatufundisha kwamba ikitokea waislamu wa, wa mji fulani wameuona mwezi na watu wa mji mwingine wasiuoni mwezi huo wale wasipate taarifa mapema kwamba watu watuwj fulani mwezi umeonekana kisha zikawafikia taarifa katikati ya somu katikati oh, kati ya somu taarifa imekuja kwamba jamani mwakumbuka kwamba sisi tulianza siku ya ijumaa ijumaa hey, jamaa basi wenzetu mji fulani yijuma, kwa sababu mwezi ndio umeandama skmat ssiuti ya mfungo wa ramadhani taarifa ikatujia katika hali kama hiyo tutaendelea na yetu uj o harehe nayo som hiyo mpaka tutakapokamilisha idadi ya siku hahi au tuuone mwezi mwoda no. kwa sababu tulichelewa sisi kupata taarifa na wala hadithi hii haitufundishi kwamba mwezi ukionekane kwale waislamu waislamu wa, wa wenzetu wa wenzetu basi watu wa mombasa tuukatae kwamba kuna hadithi ya kwaale, so tu. kwa tu pale mwezi huko nini wezaingia kwa mambo ya chuki mambo ya kimisimamo Faya, mimi nasihi kwa ndugu zangu waislam leo ni siku ya arafa waislamu hivi sasa navyozungumzwa katika viwanja vya arafa na hili sisi taarifa tuko nayo tangu mwezi mosi mwezisiwezi maizimu ulipadama fursa hii si tusiipoteze kushirikiana wao katika ibada wa masisla, wawaka, ibadia. na kama tulivyosoma kauli za wanawachuani hapa kwamba sisi tunashirikiana wao kiibada na ibada hizi maf- zina maf- maf- zi, maf- mafungamano ikiwa watu wao tofauti mbali kabisa huku mchana kule usiku haya ni masala mengine mbali kabisa hudhuri wake katika sheria inafahamika usifananishe kwamba saa saa saa tuliijaba tuliijaba tuliijaba kama ikiwa maka na hapa hiyo hiyo hiyo ijumaa yetu jumamosi kitu namna wale ambao hawakupata bahati hii ya kufunga leo kwa sababu umeambiwa kesho basi bado wana fursa ya kumwomba allah tabaraka wataala katika siku hii ya leo wakithirisha duaa kama vile ambavyo wenzetu wanakithirisha adhkari na duaa katika viwanja vya arafa limelirefusha hili kinyume na makusudi kwa sababu ilikuwa akufikisha ujumbe huu kwa wakati huu kwa sababu hakuna munasaba mwingine tukitoka hapa kila mmoja ushika shughuli zake mtu akaona kwamba arafa kesho arafa ni leo waislamu mfahamu kwamba arafa ni leo لا واطومي سماه يتكلم في جل يعرفه ليو كيف شو موسم ماموس يمتاونه كمينا ولا بيجي معه فيقولي ليو سما ليو يعرفه وقت نزكه هوا بحشون دوك نكمل جيبوا من هنا وناوتشون ليه سوما تناوشين كيان وصي صي وعباده عباده ما جب عباده نينجي نكنا قاولين نينجي زمان وناوتشون إيمان نسأل الله الكريم بمنه وفضله وفقنا لما يحبه ويرضاه. فذكرتهم بسلشكم الله تبارك وتعالى يهلكوا بتوفيقه لينا وليبيا اللهم انا نسألك رضاك والجنة ونعوذ بك من سخطك والنار اللهم اكفنا بحلالك عن حرامك واغننا بفضلك عمن سواك اللهم استعملنا في طاعتك يارب العالمين اللهم استعملنا في طاعتك رب العالمين اللهم اكفنا شر الظالمين اللهم اكفنا شر الظالمين اللهم صلِّ الظالمين بالظالمين واخرجنا من بينهم سالمين اللهم من اراد بنا وبجميع المسلمين سوءا فاشغله في نفسه واجعل تدبيره في تدميره يا رب العالمين اللهم من اراد بنا سوءا فاشغله في نفسه ومن اراد من اجعل تدبيره في تدميره يا رب العالمين اللهم انصر الاسلام والمسلمين اللهم انصر الاسلام والمسلمين اللهم انصر المستضعفين من المسلمين في كل مكان اللهم فرج عنهم كربهم اللهم فرج عنهم كرباتهم يا رب العالمين اللهم فرج عن المستضعفين من المؤمنين في كل مكان اللهم اشف مرضانا ومرضى المسلمين واغفر لموتانا وموتى المسلمين يا رب العالمين برحمتك يا ارحم الراحمين موضوعي لكون حقي لكفن محاضره ومسامويلي lakini tumekwenda haraka haraka kwa kadiri ya kufika ujumbe ktaka ujumbe ufike kwa watu ili tuitumie fursa hii kama unavyopasa