namshukuru allah subhanahu wataala ambaye aliyetuwezesha kuweza kutekeleza ibada hii ya salatulisha ambayo ni ibada nzito kwa wanafika kisha tunamshukuru allah subhanahu wa taala ambaye aliyetukusanya kutoka sehemu mbalimbali mbali. kwa ajili ya la ilaha illa llah muhammadu rasulullah tunamwomba mwenyeezimungu subhanahu wa taala kama alivyotukusanya sehemu hii kwa ajili ya dini yake basi atukusanye hivyo hivyo katika janna yake jannatulfirdausi watukufu wa islamu tukiwa katika kipindi cha kukumbushana maweli matatu katika yale ambayo allah subhanahu wataala akayafundisha kupitia kwa mtume wake muhamadi salahlhiwsalama nimependa tuweze kuzungumza maweli matatu katika yale ambayo allah ametuwezesha kuweza kuyazungumza watukufu wa islam tukiwa katika mwezi wa shaban tukiwa katika maandalizi ya kuweza kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhani tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie kuwa ni miongoni mwa wale ambao watakawoufikia wa mwezi mtukufu wa ramadhani kwani ndugu zangu katika imani kuwezeshwa kufikishwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani ni neema kubwa sana ni neema ambayo haina mfano wake ndio maana ukaona hadithi mbalimbali mbali za mtume salllahu alehi wasalama akisema alaihi salatu wassalam ameangukia pua mtu ambaye aliyefikiwa na mwezi mtukufu wa ramadhani halafu hakusamehewa madhambi yake ndugu zangu katika imani mwezi wa ramadhani ni kama vile mgeni anapokuja kukutembelea huwezi kumpokea kivuruguvurugu au huwezi kumpokea bila kufanya maandalizi ya aina yoyote mfano mdogo ni huyu mzee wetu ambaye ikaja kuutembelea doktori wetu ujapokuwa leo hakuzungumza sana lakini anachosema ni kwamba mimi nime, nime, kama, kama nimepatwa nime na, na mshangao kwa watu ambao nimewakuta akasema kuna bwana mmoja anaitwa walid bin talal huyu jamaa ni mtu wa pili utajiri duniani kama sijasahau kama sowo wa pili ni watatu huyu walidi anaweza akawa ni mtu wa pili au mtu watatu kwa utajiri duniani anasema kwamba huyu mtu na mapesa aliyokuwa nayo hana furaha katika nafsi yake anasema anapotembelea sehemu anatandikiwa vyakula kutoka hapa mpaka karibu huko mwanga huko yaani vyakura mbalimbali samaki za kupakwa nyama za kumimina sij vitu vya kusagwa svitu gani alafu anaenda nakula dengu tu tena tonge moja au matonge mawili vyakula pingine vyote wanakula watu wenye raha kama sisi maskini eh, asema kwamba madaktari wameshampangia wewe unatakiwa utumie chakula hiki amu masononeko na bidii na juhudi za kutafuta dunia anapokea anaona kama poteza muda hana furaha isipokua anatafuta dunia anatafuta dunia hana furaha katika maisha yake kisha nasema sisi ambao tumekutana hapa na hali zetu duni lakini tumeziacha na familia tukaacha tukaja hapa kutafuta ilmu kumjua mwenyezmgu subhanahu wa taala na kujua ni jinsi gani tuswali nafsi zetu mafduha. zime ziko wazi nasema sisi ndio wenye furaha kisha kasema kuna watu wako katika nema lakini hawana juhudi ya aina yoyote katika dini wala hawana haja ya kumsikiliza mtu yoyote anayekwenda kuzungumza au kueleza kitu chochote katika mambo ya uislamu na kisha shekhe amehamasisha akasema kwamba tumwombe mwenyezimgu na yeye anatuombea tupe katika mapenzi haya ambayo tumeonyesha hapa ee wallah ndugu zangu sasa lengo ni kwamba mgeni huyu kaja lakini sio kaja tu kaptia msikitini kulizashehe wetusheh abdurazak pamoja na mii nataktr naitakr aa hata kenye simuyanutataaaka wameenda kuleakitanganyikaehoteli kubwa yakitaliaa mawazi kenda kusukuliwa kule gai kila gai kila mwenye ai natakingia gari yake kapatana gari tatu safu mpya noa sijuina gari ya vipi yote haya ni maandalizi kwamba yule mtu aje afike katika mazingira mazuri na wallahi ladhim hii ni haki yake kwetu sisi hata tungekuwa hatuna pesa tuitakiwa tukopeshe angalau tumkirimu yule mgeni akija basi ajisikie furaha kwamba akafikia kwa ndugu zake sasa leo hii tunafikiwa mgeni wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwezi mtukufu ramadhani uko mlangoni kwa yule atakayeatikishwa na mwenyezi mungu kupikia je hkuna maandalizi yoyote tulioyafanya au maandalizi tulioyaweka kwa ajili ya kupokea mwezi mtukufu ramadhani hawa ni wageni wa duniani tu leo hii mweshimiwa waziri akikupigia simu bwana atakuja kukutembelea bila shaka utaanguka jikoni utaungua utakimbia huku roho inapambanika hawa ni wageni tu soma mashuleni mwali mkuu anapopigiwa simu na afisa ya elimu anakuja kumtembelea maonaje na masomo yanasimama wanafunzi watalima watafanilia watang'oa majani watasafisha mpaka vioni afisa elimu anakuja hii ni mifano midogo tu ya duniani je sisi ambao sasa tuno, tuna, tuna tuko katika hekaheka za heka, kupokea mwezi mkufu wa ramadhani tumejiandaa vipi hapa tukiulizana majibu yatakuwa machache au tu la t lakini hatuna maandalizi ambayo tunajiandaa vipi kupokea mwezi wa ramadhani kwawale walioshiriki kongamano kama hili alhamdulillah kwa sababu mwezi wa ramadhani ni mwezi wa ibada umejifunza ni jinsi gani usimame mbele ya mwenyezi mwenyezimgu sala yako almi 9 ipokelewe mi naamini kwamba kuna watu wengi ambao tumerekebisha makosa yetu ambayo tuliokuwa nayo mbali na kwamba ni ibada ndani ya mwaka mzima lakini mwezi mtukufu wa ramadhani ni mwezi wa ibada zaidi kama uni qiamu leili salatu tarawih witri tahajudi na visimamo vingine unavijua wewe bila shaka utavisimama imara vizuri vile anavyotaka mungu subhanahu wataala na vile ambavyo mtume slla alisema sauu kamaraiui usl kwa nini kwa sababu umejifunza umesoma umeelewa umepata nafasi ya kujaji na kuuliza mimi nadhani kitabu kiko wazi mtu akipeleke kwa shehe yoyote anayemjua bwana haya yaliyozungumzwa ni kweli ni uongo kwa sababu kwasabaukila kinichotajwa imetajwa hadithi yake tena shekha anataja riwaya karibu tatu katika masala moja yote sawa to assalamu aleikum warahmatullah ngalia hukusiofanya hivi yote riwaya mbalimbali hii inaonyesha ni jisi gani watu walivyokuwa na juhudi ya kuifundisha dini ya mwenyezimungu subhanawataala iwllahi bure huyu mzee katoka safari mbali jamani hivi vitabu kasafirisha vitabu kopi el4 tusidhani kwamba ni watu wa kigoma tu ambao wanafanyiwa semina hii semina imefanywa darslam semina imefanywa zanziba semina imefanywa tanga semina imefanywa arusha sema imefanywa kigoma yote ay amesimammzee mugu atamjaasa minadhani ni, ni, ni, ni fursa kwa tujifunze kwamba ni jinsi gani watu wanatafuta huyu mzee ana njaa wallahiladhim ananjaa anamke mzuri wa kiarabu huyu mzee ni dktr ana hizi ana dgri tatu huyu mzee serikali ina huyu hapa kwa sababu ni mwalimu katika chuo kikuu cha kiislamu ni mwalimu ni ekra anajagana kuja goma navumbi na poleni za daresslam lakini kwaajili ya Lakin la ilahaillllahkukuandaa wewe ufanye ibada vizuri kwa faida yako wewe wanaso kwa faida yake ye. sasa wale waliowshiriki wa katika semina kama hii kongamano kama hizi miji yote nchi nyingi za kiislamu zinaelimika kupitia makongamano kama haya eohiiwe ni mtu mzima una familia una watoto una mke una majukumu una muda wa kukaa darasani usome miezi sita huko unafundishwa una chaki alisema na nawe wimbe una muda huo lakini kwa sababu wewe ni mtu ni mwelewa una akili zako unajua sheha anaposimama risali moja uanavitu vingi kamda mdogonni vitugani tulivyofaidika kwa mda mdogo tu kaa ile kitabu hiki kakipitia chote mwanzo mpaka mwisho kwa mda mdogo t ambacho ukirudi aaengo tuwabuduwenyesasaeo hii ramadani imekuja na kila mwislamu nafoswali au kumwomba mwenyezimngu mwenyezi mungu amfikishe katika mwezi wa ramadhani katikawezi mkuuramadan ukiendamaweni ukiendacha unakuta ni kibao kwani mungu kila wakati kila dakika mtu anakufa anakufa hospitalini kila wakati mtu mtu anakufspta kakati nnakufa unapumua vizuri unaenda tu safi mambo yako vizuri una tatizo rotu, unapumua safi kwa ahiyo mwenyezimgu unapofanya ibada mwombe akufikisha mwezi mtukufu wa ramadhani lakini kabla hatujafika lazima tuwe na arrangement lazima tuwe na maandalizi tujue mwezi huu tutaopokea vipi ndugu zangu katika imani miongoni mwa njia za kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhani islahu islahulhulu nyoyo zetu lazima kwanza tuzitengeneze tuzinyooshe hizi nafsi hizi haya tulioyapicha katika nyoyo hizi chuki za kuwachukia ndugu mdu- na ndugu wengine rafiki na rafiki wengine jirani na jirani wengine hapo kuna watu nati kama mwenyezimungu angetufungulia vitua veunkimbiaawallahi lazim kuna mwingine anakutaa naye hivi yule hiviyule anakimiaanakimbiaukule sta atakuonana naye kabisa pengine ni sababu yani, wala hazina kichwa wala hazina miguu kuna mwingine timu yake ilifungwa kama ni yanga kama ni simba basi baada ya hapo salamu hakuna na kuna wengine wana chuki wala hazina sababu yoyote sasa haya yote yanapokuwa katika nafsi yanafanya nafsi yako iwo nyeusi isikubali dhikiri isikubali ibada isikubali kufanya kitu chochote cha heri wala isipokee kutoka kwa mwingine mambo mazuri yenye faida nafsi zetu ndugu zangu wallahi nafsi zikiwa safi kila kitu kitakuwa vizuri mambo yatanyoka hata wewe kiibada kiibada unaposwali una, hisi kwamba mimi hata mungu anichukue sahivi uko nakokwenda na katika nafsi ja lakini kama watu wote wewe ni, ni ugomvi tu huna maelewano mazuri yani hata ndugu yako humhisii haona kumzania vizuri wallahi hatuwezi kufanikiwa kona mzee miaka mingi mi nakumbuka tanu tanu mwaka 2 sijui b tangu tunasoma kwaehabdallasuleimaniabdallah kabanhehe rashid badoni hehe u anaushirika na wale watu katika dawaaazatauwewawajua ni hapa i saba katika dawa anyapo mambo mengu nayasikia lakini kaida ni moja ambayo mwenyezi mungu injaakum fasikum binabain fatabayyanu susimwekee mtu kinyongo ukisikia habari zozote kuhusiana na ndugu yako mwislamu usikubali fatabayanu katika katika kiraa kingine fatathabatu mungu akatupa kanuni kwamba siyoyote unayoyambiwa ni kweli labda umsikia yule mwenyewe anayezungumza kuhusiana na wewe na hawezi kusema mbele yako sasa kanuni ni moja tu unaposikia mtu mm, kaja akakuletea habari sio nzuri za kuugombanisha na kukutenganisha kwanza mungu anasema hivi hebu chunguze hizo habari mimi nichukue fursa ya kutoa nasaha pia kwa viongozi wa maha nichukue fursa nafsi zifunguke ziwe wazi wapokee wapokee intikadati wenyewe wanaita wawe radhi kupokea yale kukosolewa wawe radhi kurekebishwa wawe radhi kupata fikira yoyote ambayo ina maendeleo na kuifanyia kazi bila kuangalia kwamba huyo ana lengo gani ili tuweze kufika angalia mtume katika vita alipanga kwamba jeshilikae sehemu fulani saaba so, moja akamwambia ya rasulllah awahyun ao alharbu khida sindio alimwambia hivyo maneno naosema ni wahi mungu kasema au ni ujanja wa kivita ni fani ya kivita tuakasema sio wahi ni fikra tu ni fani ya kivita angalia masoaeukuwa na adabu auliza vitu viwili kama ni wahi haya hatuwezi tukapinga wahi na kama ni utaalamu wa kivita yule bwana akasema hivi ile sehemu kuna kisima cha maji sisi tukipigana vita huku tutapata njaa tutapata kiu cha maji tutahitaji yale maji tutaenda kule sasa adui akienda kukaa pale tukalia hapa hata tukalia pabaya sasa sisi kambi yetu tuipeleke pale kwenye maji alafu wale ndo watakuja ndi tukia sasa kuwakanyaga angalia mtume angekuwa ana tabia ya istibdad yaani ule stdad siju tusemeje yanl kutoka kubalirai yoyote wasingefanikiwa na kweli walivokwenda pale mambo yalikuwa mazuri wala wenyewe walikimbia ndugu zangu katika iman asiri ya mafanikio ni kufungua nafsi yako na moyo wako uwe kwa ajili ya maslahi ya waislam doo no, hii mwezi mtukufu wa ramadhani umekuja lakini katika swafu za watu wasua anazijua allan anazijzu swafu za watuwasua tunachuk mwezi wa ramadhani unaingia safu ya waislam kwa wislam wa wengine wa wana chuki majirani na majirani wana chuki sijui rafiki na rafiki mwingine wana chuki ndugu na nduguwenzae wanachukuwezkuut familia jani hi ni moja kwa, kwa kumi usem sasa mwezi wa ramadhani ili tuupokee na tunufaike na wa ramadhani lazima tuzitengeneze nafsi kutengeezanafsi kuna aina mbili kujifanya mjinga au kusamehe kujifanya mjinga vipi bimaana yale yote ambayo umesemwa ukafanywaje haya nayaishe awe uliokosewa ukafungiwa adabu ukafungiwa heshima usamehe mfungue kurasa mpya mwendeshe na maisha yeslahulb ndugu zangu kitu cha kwanza kabisa ili upokee mwezi wa ramadhani ufunge ukiwa na matunda na watu na wake zao wana ugomvi llah hey, wa jikolako mimi niseme kwamba ili kumsamehe mke wako angalia kazi zake anazokufanyia kama amekuzalia watoto basi yafaa kwamba ule mtoto aliyekuzalia basi ni msamaha kwake wllahi lahim ndugu zangu katika iman kuna watu wanaishi na wake zao wanadhani kwamba wale wanawake ni wanaume kama wao huyu ni mwanamke na huyu ni mwanaume basi tosha kabisa au vigi jamana huyu ni mwanamke na wewe ni mwanaume yaani kuna tofauti hata kimajina sasa kama kuna tofauti mpaka kimajina yatosha kwamba ujue kwamba yote anayofanya mwanamke ni kwa sababu yeye ni mwanamke sasa wewe ngangali ukawa nondo na yeye nondo wewe ndo unaonekana yani, akichochako akifanyi kazi nandio maana katika njia ya kwanza ya kumwadabisha mwanamke faidhuhunna wapeni mawaidha mwanamke aikukosea hatua ya kwanza kabisa mungu anasema faidhuhunna wapeni mawaidha haya huna hata aya moja hadithi moja huna subra hayo mawaidha yatatoka umwambia mke umwambie mche mwenyezimungu nayenakuona na wewe ato ibada uswali hiv atendawai tea atakuambia wamekushinda mwenyewe nanipa mimi kuna watu wanapata mitihani katika maisha huwezi kuamini shekhe shinipi mwenyezimgu ya muhifadhi nadhani shehe umekunywa pale washeh shinipi asema kuna bwana mmoja alipata mtihani wa mke tangu anamuoa mpaka yule mke anakufa ajatabasamu kwenye uso wa mume wake mna akamzalia mtoto sijuaavi sawa yule bwana akavumilia akavumilia akavumilia siku moja akamwambia we huna adabu <laughs> mimi ni shehe naenda pale msikitini watu wote wananisikia hebu siku moja njo pale msikiti wa mtume aangalia watu lionizunguka akasema ntakuja yule mama akaja akachungulia akamwona kweli jamaa anazungumza na watu kmahv la ulikujauliniona ee, ma nilnakatika ee, watu wote ni wewe ndio hamnazo kabisa akilizako una akaambiatuwamenyamazo wa wongea wewet hivohiv lakini ule bwana akavumilia alipovumilia yule mwanamke alivokuva malipo aliapata kwa mtoto wake yule mtoto wake alikuwa ni bara iaij mpaka wageni wakija wanashanga wanamwambia mashallah <laughs> sheh na mtoto mwema mtoto anakusikiliza mtoto mtulivu mtoto nakutiatuliatmathn yamazi bara ipata kwa mama yake ndo mungu kanilipa wallahi ndugu zangu sasa kuna watu anagombana na wakezao wala hajui kwamba afanyeje utamtuta kwenye kijiwa mke wangu yule banabwana wewe bwan anaaza kuzungumza apo nakucheka aui aakui utatuzahaanngea wapeni mawaidha kisha anasema mawaidha hawajasikia basi wahameni katika vitanda ceremka kwenye mke wangu kwa tabia hizo zimezidi mimi silali na wewe talala chini na sio endeesti aunaingia nasema takukomesha enda ah, mabaje sehemu kila kitanda cha kulaa awelala chini kama ni mwanamke anajua siri ya mume na mke kulala kitanda kimoja manake kuna watoto p wa. siri ya mume na mke kulala kitanda kimoja basi wenyewe watatulia sasa kuna watu wana ugomvi na wake zao na wake zao wanawafulia nguo wanawapikia wamewazalia hebu mcho mwenyezimungu mtume lehislau wassalam isom isome sir ya mtume alivoishi na wake zake kisa cha aisha na bisauda wazsanhdakavunjasaha kwauwt eh? sah. angalia mtmeanachemamae kapatacheka mtumeasala ingekuwa ni wewe mbele a doktrikaanaaa wewe walikasa nyumbani kwako saan ya ni ingineaa analipigabeleaule mgeniaka ataea taaaaamaayen kaata achakulaaeeefmkeeziramadaniuuameaa hatuna jambo lingine la pili ni kujitahidi kuusoma mwezi mtukufu wa ramadhani somu isome kwanzia sasa so imeshaingia tayari ndio unaanza kuisoma ramadhani la isome ramadhani kabla haijaingia mfano mdogo hivi ukiingia katika mitandao ya kijamii ma whatsapp twitta facebook sijui instagrama haya ukiingia katika mawaki nyingi za kiislamu utakuta mambo ni wezifauwakash eneyet aaa a atwofi aii katika njiabadaawagonean akama kuna mtu anatumia andika pale kwenye ile sehemu ya kusach andika isla hao swahili itakuletea ei like it tu upate, upate maaluati ma, ma, kibao katika mwezi wa ramadhani Nathani mpaka shabani naanda atuna zaidi ihaaah rbaikwa na ndugu yangu mekewangu aallaa kwahiyo isome ramadhani kabla haijaingia ujue ramadhani inafungwa vipi ni vitu gani vinavyofunguza ramadhani ni mambo gani hayatokii kufanya mwezi wa ramadhani mwezi wa ramadhani kwa zake ni zipi ni vitu gani maalumu vinavyopatikana katika mwezi wa ramadhani katika miezi mingine hakuna uisome ramadhani uijue bira hivyo utakuwa unaenda yanu, kama kipovu msikwa fimbo tu unapelekwa kote ukoti kwenye miba unaenda kwenye nini unaenda basi ndiyale mtu anauliza nikilala niki mchana nikajiotea somu yangu hipo atauliza hivo ndio miaka yote huyo mtu anauliza hilo solilohilo ila ramadan anauliza ilalteleaidyanu ila kwahiyo ii siwachoshe kwa sababu ya muda na ni mbali tuenda kijijini huko mgaraganza tumewapenda mpaka saivutuk pamoja so, tufike salama mombeallah subhanahu wataala atufikishe katika mwezi mkufuwaramadani yapo mambo mengi katika maandalizi ya mwezi mkufu wa ramadhani lakini haya mawili kwa leo yanatosha jambo la kwanza tengeneze nyoyo jambo la pili tuusome mwezi wa ramadhani abla haujaingia sawa jamani ujue kwamba ninikinaendelea siw kama wale wafungajiwamwezi wa rajabukasraau ng ntafunda kesho rajabu fungaaauatuailioni ojaaaauaasabuuuiraauia mwezi mtuufufanye ii kaislaatiweaufunmallah subanatla atufikishe katika mwezi mtukufu wa ramadan umombe allah subanawataala atusamee madhambi yetu umombe allah subhanauwataala atupe imani habit نتمنى من سبحانه وتعالى في تكيوة لا إله إلا الله محمد رسول الله سبحانك اللهم بحمدك نشهد أن لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته <applause>