waysir li amri wa hulun udatan milisani yffahu qawli baada ya kumshukuru allah subanahu wataala na kumtakia rehma mtume wetu muhamad l sa tunamshukuru allah subhanahu wataala ambaye alituwezesha kuweza kutekeleza ibada hii ya solat lmaghrib tunamwomba allah subhanahu wataala aweze kuipokea ibada hii na aweze kutufutia madhambi yetu kwa ibada hii atukinge na babalaa kwa ibada hii na atuwezeshe kufanya mema ambayo inaimdikisha tukiwa tunaendelea katika mtiririko wa darasa fupi za kupokea mwezi mkufu wa ramadhani tulizungumza tulikuwa tunazungumzia mambo ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala anayapenda na tukahusia kwamba muislamu au mumini yoyote anatakiwa ajitahidi kufanya yale ambayo yanayomridhisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala tukazungumzia kuhusiana na sifa ya kwanza miongoni mwa sifa ambazo mwenyezimgu anazipenda tukasema ni ina llaha yuhibu tawabina mwenyezi mungu anawapenda waja wenye kutubia sana wenye kuomba msamaha sana na jambo la pili tukaishia kuzungumzia wayuhibu lmutatahirin na mwenyezi mungu anapenda waja wenye kujifaharisha jana tulizungumzia kuhusiana na tahara ambayo anayoipenda mwenyezimungu subhanahu wataala ni tahara ya aina gani tukazungumzia tathirunafsi ni jinsi gani mja aitoharishe nafsi yake tukaishia katika kipengele kinachozungumzia ni jinsi gani mtu ajitoharishe kutokana na naisi isi tukazungumza kuna najisi ya shirki kuna najisi ya ria kuna najisi ya suma najisi ya, ya, ya shirki tukazungumza ni jinsi gani mwislamu anatakiwa ajiepushe na masala ya shirki tukazungumzia masala ya ria na athari zake ni jinsi gani ibada unapoifanya halafu ikawa imeambatana na ria tukazungumza ria ni nini ria ni kufanya jambo ili kujionyesha kwa watu kwamba watu fulani wakuone uko hivi uko hivi na kisha tukazungumzie suma suma maana yake ni wewe unafanya jambo ili usikilizwe kwamba wewe basi iwe ndio wewe na nini vitu kama hivo hiyo inaitwa katika sheria assuma lakini pia kuna tahara nyingine ambayo ni muhimu ambayo tahara hiyo ikikosekana basi ibada zako hata uswali miaka hamsini zinakuwa zimeenda patufu ambayo ni tahara kutokana na najisi ambazo zinazotokana na mwanadamu mwanadamu kawaida yake ana sehemu ambazo zinazotoa maji na hii ni hikma ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kutaka kuwaivike na maumbili ya mwanadamu ni jinsi gani alivyokuwa ni dhaifu wakati nikizungumzia hili naomba nikumbushe kwamba wengi huwa wanadanganyika na miili waliokuwa nayo kuna mtu anamuona ni ba kuna mtu namwona na nguvu na kuna mtu namwona kabisa nhata yani, yani, anavyokwenda ana jifahari na, kwenda, na ile, ile ile ile ile nafsi yake mwili wake alivyompa mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini nikikumbusha kwamba nafsi hii ni amana ya mwenyezi mwenyezimungu tabaraka wataala mwenyezimungu subhanahu taala mwenyezi amekupa wa na wakati wowote wa na muda wowote anaweza akaifanya anavyotaka yeye na subhanallah ukitaka kujua nenda uwatembelee wagonjwa mbalimbali uangalie mili waliokuwa nayo kabla hawajapatwa na maradhi na leo hii baada ya kupatwa na mtihani wa maradhi wako vipi kutakuta amezofika mtu likuwa mashallah nyama zimejaa mifupa ina nguvu mwili una nguvu anafanya kazi ngumu anabeba mabideo sab nn akiwa peke yake lakini allah subhanahu wataala anampa mtihani wa nguvu anampa mtihani mwili wake unadhofika mwili wake unaisha ana- anakuwa tena n yani kama sio yeye hii ni hikma ya mwenyezi mungu na hii ndiyo kazi ya mwenyezi mungu na ndio kadari ya allah subhanahu wataala mumini wa kweli anapopatwa na mtihani kama huo anatakiwa jambo la kwanza awe na subra awe na subra kwa sababu allah akatoa ahadi kwamba tutawapeni tuta mitihani katika nafsi zetu لكن وَبَشِّرِ السَّوَابِرِينَ الَّذِينَ إِذَا أصابتهم الْمُصِيبَةُ قَالُوا إِنَّا لِلَّهِ وَإِنَّا إِلَيْهِ راجعون wabashirie wale watu ambao ni wenye subira pili wanapopatwa na mitiani kama hii nao ni wale ambao wanapopatwa na mtiani kama huo basi jambo kubwa neno kubwa lilisema ni kwamba hakika sisi wote ni waja wa mwenyezi mungu na kwake tutarejea sasa mwanadamu ana njia nyingi ambazo zinapitisha maji na maji yako tofauti yakiwemo macho macho yanapitisha maji lakini maji ya macho nadhani ni ni ladha gani yana uchungu kidogo mdomo una, una maji maji matamu mashallah saa zingine eh? kama unakula anakusaidia le maji tena mwanadamu ana friji katika mdomo wake ingiza kitu chochote cha moto kinageuka kinakuwa cha baridi angalia allah subhanahu wataala hizi ndio hikima zake na ndio ukubwa wake ukiweka katika maskio ukiangalia masikioni unakuta kuna maji ya chumvi na subhanllahn yani, kuna vitu vingine ukikaa unaona kabisa hakuna anayestahiki kaspokua ni allah wa taala hakuna mtu hakuna ambaye mwanadamu anatakiwa athibiti asimame imara isipokuwa ni kwa allah subhanahu wa taala kwa nini mungu kaweka maji ya chumvi kwenye masikio anasema kwa sababu wadudu wadudu huwa wanakataa wa hawataki vitu vichungi. kwa hiyo wale wadudu ambao huenda wanaweza wakaingia katika masikio wakakuathiri zaidi wanapofika sehemu wakaonja yale maji wanasikia ni machungwa wanakimbia lakini hii sio hikma ya mwenyezi mungu kuweka haya maji bali kila kitu alichokiweka mungu kwenye mwili wako kina hikma ndani yake lakini hikma kubwa ni kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala kamuwekea malaika mwanadamu wa kumlinda kila mtu anapotembea mbali na wale wanaoandika mema na mabaya kila mwislamu ana malaika wanaomlinda ukitaka kuona angalia yule anaendesha bodaboda alafu ajavaa miwani anatoka mwandiga spidi kubwa anafika mlati hakuna mdudu lieingia kwenye jicho jichowala hey, hakuna mdudu ambaye ikaingia kwenye jicho na laiti akiingia basi kuna hatari ya kuanguka wakati mwingine unatembea unakuta kimekuja kidudu mpaka kwenye jicho alafu unashtukia una, una umefumba ile jicho eh? ule mdudu anapita sio wewe sawa jamani sio wewe huyo ni allah subhanahu wa taala mwenyezimungu ya kuwekea malaika wa kukulinda na hawa malaika wana shifti wanapishana kila baada ya salatu salatulasri kwa siku baada ya salatu lasri wanapishana nandio maana katika swala ambazo zenye malaika wengi ni swala mbili swala ya kwanza ni salatu lasri kwa sababu ni muda ambao malaika wanapishana wale ambao waliokuwa wna kuhifadhi kwanzia asubuhi kwanzia alasili ya jana mpaka leo wanaondoka wanakuja wengine na ndio maana mwenyezi mungu anasema hafidhu ala alasalawati wasalatulwsta jitahidi kama unaitunza ibada yako ya swala jitahidi sana kuitunza ibada ya swala lakini swala ya kati na kati jitahidi kuitunza zaidi sawa wanachooni wengi wanasema salatu lwusta ni salatu lasri ni swala ya lasili kwa sababu inashuhudiwa na malaika wengi salatulasri inashuhudiwa na malaika wengi kwa hiyo, kamaulikuwa pengine labda unapata uvivu na nini unatakiwa salatulasri sikupita ikikupita basi e ni ubinadamu labda pengine umepitiwa na usingizi ukalala sana ukaamka asri bado ipo lakini alfajiri naaa la ajaa kupita lakini utekelezaji wa slatlasri mwenyezimngu ukasistiza na hii ni hikma mwenyezimungu mara nyingi vitu venyefaida sana huwa anavihusisha kuvitaja angalia mungu anasema inna anzalnahu fi lailati ladr wma adraka ma l lailatu lqadri khairun min alfi shahr tanazzalu lmalaikatu wrruhu fiha mara nyingi mungu anapoona kitu kina faida kubwa kwa waja wake anapenda kitaje peke yake ili kionyesha kwamba ni jinsi gani kilivyokuwa na thamani kubwa asema inna anzalnahu fi lailati lqadri akika sisi tumechelemsha qurani katika usiku wa cheo leilatu lqadri ni, ni usiku mmoja katika masiku kumi ya mwisho wa mwezi mkufu wa ramadhani yani masiku ambayo mwislamu anatakiwa afunge kigwegwe akaye itikafu aitafute leilalqadri sio tarehe ishirin na saba tu bali ni kuanzia tarehe ihiri na moja mpaka mwezi unaandama uitafute leila lqadri ujitahidi katika ibada kuuisha usiku kwa sababu leilau lqadri sio mchana leilau lqadri ni usiku na usiku unaingia maibi inapoadhiniwa basi siku ndio ieingia awei kaonekana alala larib inakuwa ni baada ya saya maharibi mpakakesho yake asubuhfjiaook ni kipi kitakachokujulisha wamba usiku wa cheo niupi kisha sema lila ai hai in ha usiku wa cheo nibora klie kisha mungu akasema tanazalu lmalaika waruu malaika wengi wanashuka siku hiyo katika mbingu ya dunia na ndio maana mwislamu anatakiwa amwombe mwenyezimgu amfikishe katika mwezi mtukufuwa ramadani kwa sababu ndani ya mwezi mtukufu ramadani kona vitu vingi mbali na soumu unayofunga mchana na salatu tarawihe unayoswali usiku na qiamu laili unachosimama usiku bado kuna wageni ambao ndani ya mwaka wanafika mara moja ambao ni malaika wengi wanaoshuka tanazzalu lmalaikatu al- waruhu fiha miongoni mwa hao malaika wanaoshuka kuna jibrilu alaihi ssalam naye anakuja kuwatembelea watu wa ummati muhammadi salllah alehi wasalama ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwa iyo mungu kamtaja jibril peke yake alafu akawataja malaika peke yake kuonyesha nafasi na hishma na cheo cha yule mgeni ndio maana mungu asema ahafidhu ala salawati ichunzeni swala hifadhini swala jamani wasalatulwusta hii salatu lasri ni miongoni mwa zile swala lakini allah kaibagua kaitaja peke yake kwa sababu ina miza wenyewe wanasema ina kitu ambacho kinachoifanya iwe ni bora kuliko zingine kwa sababu inahudhuriwa na malaika wengi katika nyingine swala so nyingine anasema waquran lfajri ina quran lfajri kana mashhuda na qurani na, na, na pia jitaidini sana kuja mapema mskitini na kuswali nyuma ya imamu salatu lfajri kwa sababu ile swala imamu anaposoma qurani ya salatu lfajri malaika wengi wanakua wanashuhudia kwa ajili ya kupeleka ushahidi kwa allah subhana wataala mtu fulani flanit fulani kaswali nyuma ya imamu iwallahi ni asara sana chanzo cha kuharibika kwa maisha ya watu ni kupoteza swalaulfajili kwa jamaa llahiduza tujitaidi san sana, sana. yaani ni bora uweke alam kwenye simu yako yaani ikifika taimu saa kumi na moja na ile simu inalia ili wamke ujitahidi kwenda kudiriki swala nyuma ya imamu itokee tu kwamba siku moja umepitiwa siku mbili lakini usiwe kwamba kawaida yako wewe waswali nyumbani kwa sababu wao vitu vingine nabidi tuvizungumze kuto kufika msikitini salatulisha na salatu lfajiri ni moja katika alama za wanafik wakati wa mtume sallaalhwasalama walikuwa namjua mtu ni mnafi kwa kutokufika salatulisha na salatulfajri msikitini kwa hiyo ndugu zangu katika iman tukija tulikuwa tunazungumzia fahara ya najisi mwenyewezimungu subhanahu wataala kamuwekea mwanadamu viungo tukasema ndani ya masikio kunatoka maji machungu sawa jamani ndani e, ya pua kunatoka maji na maji yale yanaladha vile vile ukicelemka katika sehemu ya mwili mzima unatoka maji ambalo ni jasho maji yanayotoka katika mwili wote wa mtu macho masikio mdomo mapua jasho sio najisi vyote ni tahir yawe ni makamasi ni tahir yawe ni maji ya masikioni ni tahir yawe ni machozi ni tahir yawe ni mate ni tahir yawe ni makohozi ni tahir vikitoka hautawadhi sawa jamani jasho litoke mpaka nguo zote ziloane adhana ikiadhiniwa unatawadha unakuja kuswali na jesho lako lat sipokuwa tu haipendezi kwa sababu utaudhi waislamu ambao mtakauswali pamoja lakini am ebanwa hamna jinsina saa itaondoka na samaa eingia assamb nguo zake cafaafs min naasa aasa zikaina si mbili kuna naasa ya mkojo na ajasa ya haja kubwaenyeu subhanawataala anawapenda waja wenye kujithoharisha wenye kujithoharisha kutokana na najisi kubwa na najisi ndogo tuje tusimame hapo kwenye najisi kubwa na, najisi ndogo kwa sababu hii kubwa nadhani taaluma ni kubwa sana ambayo kila mmoja anajua kwamba na hii ni fitra mtu hahitaji kujifundisha hata mtoto mdogo akienda kkivya haja utamwona mebema nguo zake hivi mpaka mama aje amsafishe au mtu yoyote ajemsafishe ndo avae nguo kwa nini anajua hii bwana nikivalia ni nguo inakuwa ni mtihani lakini akienda kikidhi haja ndogo ndogoanakija haja ndogo na anavaa nguo zake huyo anaondoka sindio ndugu zangu hakuna najis yenye hatari kulikoni mkojo na hii watu wengi wanaswali swala ambazo ni sifuri saba ya mkojo nanilitamani sana tua makini katika hivi mtume salillahu aleihi wasallam amehusia kweli kweli tena akataja na adhabu akataja na athari za mkojo kwa sababu wengi wameghatfirika unaona mtu kabisa unamwambia tndu ukaswali anasema mimi bana siko tahara mona nguo zangu hazina hudhu ukumuuliza nguo zako hazina hudhu nini sio kwamba naingia mwezini kama mwanamke sawa sio kwamba anashukwa ana, ana, ana, ana, ana, na damu ah, ni kwamba akienda kukojoa akimaliza lile jembe lile analipiga hivi akimaliza kupiga lile jembe anarudisha kwenye suruali anafanya mambo yake wengi wako hii na utapata maajabu mtu hayuko radhi kama nisema, nenda haji, hayuko ni sehemu anaenda kukidhi haja hayuko radhi atoe shilingi mia tano anunue maji ili ajisafishe hata kama yuko safarini utasikia kuchimba dawa kuchimba dawa nenda kwenye kichaka akimaliza harakaharaka gari simwache anaweka jembe lake anenda nakaa kwenye pochi gari inaondoka gari naanzia alfajiri mpaka jioni hajaswali swala zote zimempit na alikuwa uwezekano upo akanunua maji ya mia tano na akajisafisha akakaa kwenye kochi yake akatayama na akaswali bada iko safi wala amna tatizo loloti mtume aleh ssalatu wassalam amehamasisha sana watu kujiepusha na mkojo ikianza na hadithi ya kwanza mtume sal lla sallam anasema jiepusheni na mkojo faina ammata dhabu lqabri min albawli asema jiepusheni sana na mkojo kwa sababu 99 ya adhabu za kaburini tokana na mkojo sawa jamani