ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله، قال الله تعالى: يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون، وقال الله سبحانه وتعالى: يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الناس يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma mtume wetu muhammad sallah alahi wasallam na kuhusieni ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha allah subhanahu wa taala kwani mwanadamu kumwogopa mungu akamcha allah subhanahu wataala ndiyo mafanikio yake ya maisha yake ya hapa duniani na kesho akhira mtume salllah alayhi wasalam alikuwa kila anapozungumza na umma wakislam, wachamu, wa kiislamu anawahusia watu wawe ni wachamngu watu wamwogope mungu watu wafanye ibada kwani kufanya hivyo ndugu zangu kufanikiwa katika maisha yetu haya ya duniani kisha mtume salllah alaihi wasalam akawa anapotoa hutba au muhadhara anazungumza anaanza kuizungumza khutbatulhaja khutbat lhaja ambayo ina maneno mazito ina wasia ambao hakuna mwislamu yoyote katika zama zetu za sasa ambaye hauhitaji huu wasia ambao mtume sal llah lhi wasallam alikuwa akiuzungumza kutoka katika maneno ya mwenyezimungu subhanahu wa taala mtume alikuwa akisema ya ayuha ladzina amanu ittaqu llaha haqa tuqatih wala tamutunna ila wa antum muslimun enyi watu mlowamini mwogopeni mungu ukweli, tukati, zingu, ukweli wa wakumwogopa itaquu llaha haqa tokati mwogopeni mungu ukweli wa kumwogopa wala tamutunna ila wa antum muslimuna na msije mkafa illa ili illa hadi yakuwa nkiwa ni waislam yaani bimaana anahusia mwenyezimungu subhanahu wa taala kutuhusia sisi kwamba mwislamu yoyote ajitahidi mpaka akifa awe ni mwislamu awe ni mumin awe tayari kautengeneza uislamu wake ili aweze kufanikiwa kisha katika haya nyingine mwenyezimungu subhanahu wa taala akawa anawahusia waja wake kwa kusema ya ayuha ladina amanu ittaqu llaha waqulu qaulan sadida mwogopeni mwenyezimungu subhanahu na mseme maneno ya kweli waulu qaulan sadida na mseme maneno ya kweli iwapo kama mtajaaliwa na mwenyezi mungu mkasema maneno ya kweli mkawa ni wa kweli katika maneno yenu katika vitendo vyenu mwenyezi mungu akatoa zawadi na manufaa ya mtu kumwogopa mungu na akasifika na sifa za kweli allah subhanahu wataala akasema yuslih lakum amalakum kitu cha kwanza mwenyezi mungu atakutengenezeeni vizuri matendo yenu lakum amalakum hii ni hadia ni zawadi ya kwanza pindi mwislamu anapokuwa ni mumini wa kweli akawa ni msema kweli kisha baada ya hapo mwenyezi mwenyezimgu subhanahu taala atamtengenezea matendo yake ya hapa duniani kiukweli ndugu zangu tunahitaji mwenyezi mungu atutengenezee matendo yetu atutengenezee mali zetu ili tuweze kufanikiwa kwani sisi wenyewe binafsi kwa juhudi zetu na nguvu zetu hatuwezi mpaka tuweze kupata taufiqi ya allah tabaraka taala yuslih lakum amalakum wa yaghfir lakum dhunubakum na kisha mwenyezi mungu subhanahu wa wataala atawapeli zawadi ya pili ya kukusameheni madhambi yenu na hili ndugu zangu ndio waislamu wanalilia ndio binadamu anailia kila siku kwamba awezi kupata msamaha msamaha wa allah tabaraka wataala kwani mwislamu mwanadamu anakupata msamaha mwenyezi mungu akamsamehe basi yawa kwamba anapata taufiqi ya kuweza kutekeleza matendo yaliyokuwa mema wayahfir lakum dhunubakum kisha akasema waman illaha wa warasulahu faqad fadha fauzan adzima na mwanadamu yoyote mwenye kumtii mwenyezi mungu akamtii na mtume wake basi atakuwa amefaulu na kufanikiwa mafanikio yaliyokuwa makubwa angalieni ni jinsi gani mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala anavyotoa zawadi baada ya mwislamu anapokuwa amemwamini mwenyezi mwenyezimgu na akadumu kuwa ni mchamungu subhanllah ndugu zangu ni manufaa makubwa na ni juu yetu sisi tujitahidi kadiri ya hali zetu na nguvu zetu tuweze kuwa ni wachamungu. kisha baada ya kuwa ni wachamungu tuji, tujipambe na sifa za watu wa kweli mwislamu kama mwislamu ni mtu ambaye haruhusiwi kusema uongo anatakiwa awe ni mtu mkweli bali kusema ukweli ni miongoni mwa alama za uchamungu kwa hiyo kama kuna mtu ana tabia za kuwa muongo ajiepushe na sifa hiyo mara moja kwani kusema kwake uongo na kusifika kwake uongo ni moja miongoni mwa sababu za kupata hasara allah subhanahu wa taala ametaja manufaa ya mwislamu kuwa ni mchamungu kisha baada ya kuwa ni mchamungu akajipamba na sifa za kuwa mkweli pale aliposema yaghfir lakum dhunubakum atakusameheni madhambi yenu wamanyutii llaha wa rasulahu yoyote mwenye kumtii mwenyezimungu akamtii na mtume wake faad faza fauzan adhima atakuwa amefanikiwa mafanikio yaliyokuwa makubwa kisha ndugu zangu katika imani katika aya hii kuna asra kuna siri nyingi ambazo wanachoona wamezizungumza ikiwemo ni kwamba kawaida ya mwanadamu nhuwa ana, anahitaji na kutamani vitu vingi anahitaji na kutamani vitu vingi kwa hiyo mafanikio katika aya hii mwenyezimngu subhanahu wataala ameesifu fauzan adhima mafanikio yaliyokuwa makubwa ili sisi waislamu mimi nawewe tuweze kujitahidi kutekeleza matendo mema na tu, tujitahidi kuzikera nafsi zetu ili ziweze kumtii allah tabaraka wa wataala waislamu huu ulikuwa ni utangulizi katika aya ambazo nilizozisoma baadhi ya hayo ambayo niliyoyazungumza ni katika mambo ambayo mtume alahsalatu wassalam alikuwa hasimami akaongea akawaeleza waislamu ila anaanza kuizungumzia khutbatulhaja ambayo ni hutuba iliyokuwa imebeba wasia mzito kwa ummati muhammad s wsm kisha ndugu zangu katika imani tuzungumze kitu ambacho kimetukusanya hii leo tukiwa ni tarehe m2ili mwezi wa 12 mwaka wa 1437 hijiri tangu kuhama kwa mtume swsam kutoka makka kwenda madina ndugu zangu waislamu mtume sal llahu alaihi wa sallam ametuhusia mambo mazito mambo ambayo waislamu tunatakiwa tu- tuyafuashe na tuyatekeleze na baada ya kuyatekeleza ili tuweze kupata radhi za allah subhanahu wa taala lakini ndugu zangu kabla tujaingia katika mada tuchukue fursa pia ya kukumbushana mambo machache kwanza miongoni mwa tukio la ajabu lililotokea katika siku ya juzi kabla ya siku ya ljuma yani siku ya lhamisi siku ambayo jua la allah subhanahu taala lilipatwa lilijua jua mwenyezmungu subhanahu taala akauziba yule mwangaza allah tabaraka wa taala akatukumbusha uwezo wake mkubwa wa kuweza kufanya jambo la aina yoyote ambayo mwislamu au mwanadamu wa aina yoyote duniani hana uwezo wa kufanya jambo hilo allah subhanahu wataala akaweza aka kuziwia mwangaza wa jua jua ambalo tumekuwa tukiliona likiwaka na tukiwa tunajua kwamba hakuna kiumbe yoyote ambaye ana uwezo wa kuziba mwangaza huu allah subhanahuwataala akatukumbusha akatukumbusha kwamba mwenyezimungu ana uwezo akatuonyesha nguvu zake ambazo ni sehemu kidogo tu katika nguvu zake kuweza kuliziba jua kwa muda ambao aliyoutaka yewe mwenyewe allah subhanahutaala kisha ndugu zangu katika imani miongoni mwa kupatwa kwa jua tumejifunza mambo mengi ikiwemo kuujua uwezo wa allah subhanahu wa taala kisha kujua ni jinsi gani sisi binadamu tulivyokuwa ni dhaifu kwa allah tabaraka wa taala na kisha tumejifunza kwamba mwislamu anapokuwa amezijua nguvu za mwenyezi mungu basi anatakiwa ajiepushe na masia arejee kwa allah afanye tauba tauba iliyokuwa ya kweli kisha ndugu zangu katika imani mtume alaihslatuwasalam alitoa mafunzo pindi hali kama hii inapowatokea wanadamu mtume akaswali swala ya kusufu akaswali swala ya ajabu pindi tukio hili ilipotokea katika zama zake akakimbilia msikitini akaswali swala ya ajabu swala ambayo ina rakaa mbili na rukuu nne na visomo vinne kwa hiyo waislamu pindi mwenyezimungu subhanahu wa taala owapa mtihani kama huo basi wanatakiwa wakimbie msikitini waweze kutekeleza ibada ya swala ya khusufu na mwenyezi mwenyezimngu mpaka awaondoshee hali hiyo kisha ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu katika tukio hilo ambalo limetokea katukumbusha kitisho ambacho ni miongoni mwa vitisho vitakavyokuwa siku ya iam bali ndugu zangu katika imani mtume sallah alaihi wsalam wakati ilipotokea katika zama zake alihofia kwamba iama kitakuwa kimesimama alihofia kwamba huenda qiama kimesimama pale ambapo alipozungumza katika hadithi ambayo amepokea abi musa ril anhu anasema lipatwa jukhusifat shamsu lilipatwa jua faqama nabiyu s w faza akasimama mtume sllwsaama hali, hali ya kuwa amefezaika yani amehofu ni mwenye uoga na ni mwenye kuogopa hali ile pale kwa sababu sababusio hali ambayo ni ya kawaida yahsha an takuna saa hali ya kuwa ni mwenye kuogopa kwamba huenda ndio kiama kimesimama mtume alhwsalam alikuwa anaogopa na kuchelea kwamba kiama kitakuwa kimesimama bila shaka fata Fa lmasjidamtum hlh wsaam aka kimbilia misiinifaata lmasjida mtumealah a wsalam akakimbilia mskitini bada ya kukimbilia miskitini fasala biatwali qiyamin w rukuin wa sujudi akasimama akaswali kisimamo kirefu rukuu ndefu ratuhu atin sida ambayo mimi mwenyewe sijawahi kuiona swala kama hili sijawahi kumuona mtume alhwsalam anatekeleza ibada yenye maajabu kama hiyo abu musa anasema r tnh akasema yafaluhu ibada iliyoifanya haikuwa ni ya kawaida wa qala baada ya kumalizika kuswali swala ya kusufu ya kupatwa kwa jua mtume la akasimama na akasema hizi ndugu zangu ni alama na ni aya zinazoonyesha ukubwa na utukufu wa allah tabaraka wataala yursilu llahu mungu subhanahu wa taala anazituma kwa waja wake ili kutuzindua na kutukumbusha yale mapungufu yetu tuliyokuwa nayo tuyarekebishe kisha mtume salll li wsalam akaendelea kuwaeleza watu wake pale aliposema la takunu limauti ahadin wala lihayatihi swala ya kusufu haitokei eti ikawa eti kwa sababu ya uhai wa mmoja katika wanadamu au kwa kifo cha mmoja katika binadamu ni mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenyewe anavyopenda kwa matashi yake akaweza kutoonyesha nguvu zake na ukubwa wake walakin kisha mtume akatoa wasia wa mwisho akasema walakin yuhawifu llah biha ibada mungu anapoliweka hilo akalitoa hilo akawaonyesha wanadamu Huwa anataka kuwabainishia wanadamu ili waweze kuhofu na kumwogopa mwenyezimungu jala walah kisha asema faidha raaitum shaian pindi mtakapoona hali kama hiyo imetokea jua likapatwa au mwezi ukapatwa siku nyingine kisha asema faidha raaitum shaian min dhalika fafzahuu ila dhikrihi wa duaihi kimbilieni kumtaja mwenyezi mungu na mkimbilie kumwomba allah subhanahu taala na mkimilie kwenda kumwomba msamaha mwenyezi mungu subhanahu wa taala hii hadithi ameipokea imamu bukhari na imamu muslim kwa hiyo ndugu zangu katika imani kabla tujazungumzia mada yetu ambayo imetukusanya hapa ili kuweza kuzungumza mweli matatu nimependa nikumbushe swara hili kwa sababu ni tukio la ajabu lililotokea bla qabla ya, ya siku ya ljumca nao au qabla ya siku ya tarehe ya kwanza ya dhulhija