kisha ndugu zangu katika imani baada ya hapo tuseme kwamba miongoni mwa fursa ambayo mwenyezimgu subhanahu wa taala amewajalia wanadamu na akawapa wanadamu basi hakuna fursa kama hii fursa ambayo tuliopewa mimi na wewe ya kufikiwa katika haya masiku leo hii kama tulivyosema tuko katika siku ya tarehe m2 mwezi wa 12 mwaka wa 1437 hijri tangu mtume lalwsalama kuhama kutoka makka kwenda madina ndugu zangu haya masiku ambayo ni ya dhulhija ambayo tayari tumeshayaanza leo tukiwa ni siku ya pili yanaitwa afdhalu ayami duniia siku ni masiku bora duniani masiku ambayo mwislamu anatakiwa ajitahidi kufanya ibada ndani yake ajitahidi kutekeleza ibada ndani yake masiku ambayo ni ajabu na mtume alaslatu wassalam amediriki mwenyewe kuyaita kwamba ni afdhalu ayami dunia masiku bora duniani ikiwa kuna masiku matukufu katika dunia basi hakuna masiku matukufu kama masiku kumi ya thilijia. hakuna masiku bora matukufu kama masiku kumi ya dhulhijja kisha ndugu zangu katika imani kwa nini tunasema ni bora masiku haya kwa sababu kwanza kabisa ndani ya uislamu tuna miezi minne mitukufu mwezi wa kwanza ambao ni mtukufu ni mwezi wa dhulqiida mwezi ambao ulioisha mwezi wa mfungo pili kisha kuna dhulhijja dhulhija ni mwezi ambao ni mwezi wa b yani mwezi wa k ni dhulqiida na mwezi wa ki2 ni dhulhija ambao hii dhulhija tunayo leo tukiwa katika siku ya tarehe b baada ya hapo ndugu zangu tuna muharram muharam ni mwezi wa kwanza wa kiislamu ambao tunatarajia baada ya huu mwezi wa kb ndo utakuwa mwezi wa muharam kisha ndugu zangu katika imani mwezi mwingine wa mwisho wa nne ni mwezi wa rajab ni mwezi ni mwezi wa rajibuhii ni miezi minne ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala amezungumza ndani ya qurani kwamba ni miezi minne mitukufu allah anasema inna iddata lshuhuri inda, inda llahi t shahra minha 4b hurum akika idadi ya miezi kwa mwenyezimngu ni miezi kumi n bili kwa mwaka na ndani ya hiyo miezi kumi nambili kuna miezi minne mitukufu miezi minne mitukufu ni kama tulivyosema mwezi wa dhulqida na mwezi wa hulhija na mwezi wa muharam na mwezi wa rajab hii ni miezi mitukufu minne kisha ndugu zangu katika iman ndani ya hii miezi mitukufu minne kuna siku kumi ambazo ni bora kulikoni, kulikoni masiku mengine yote ndani ya miezi hii minne na ndani ya miezi kumi na mbili yote kwa hiyo haya masiku bora kulikodi nyezi yote hiyo ndio haya masiku tuliokuwa nayo mtume kayaita ni afdalu ayami dunia masiku bora duniani tumeitana hapa ndugu zangu ili kuweza kuyazungumzia haya masiku ubora wake na utukufu wake na nilipi mwislamu anatakiwa afanye iwapo kama mwenyezi mungu jalla waala kamjalie nema akampa fursa ya kuyafikia haya masiku kwa sababu ndugu zangu kufikia nyakati kama hizi ni fursa kubwa ambayo mwenyezi mungu anampa amtakaye kwani watu wangapi waliokufa walitarajia watafikia katika haya masiku lakini kwa mapenzi ya allah subhanahu wa taala mwenyezi mungu akawanyima hii fursa allah subhanahu wataala akawanyima fursa hii kwa hiyo hii fursa tumepewa mimi na wewe fursa hii ndugu zangu tumepewa mimi na wewe ili tuweze kuifanyia kazi tuweze kuitumikia na tuweze kutekeleza ibada ambazo zitatusaidia kufanya na kupata thawabu nyingi kwa nini haya ni masuku bora kwanza kabisa mwislamu anatakiwa ndani ya mzunguko wa mwaka mzima au wa maisha yake ajue nyakati na msimu ambazo nyakati hizi zitamsaidia kutekeleza ibada inavyotakiwa kwa sababu ndani ya uislamu tuna msimu tuna msimu wa ibada ambao muislamu anapofanya ibada kidogo analipa thawabu nyingi miongoni mwa nyakati hizo ni mwezi mtukufu wa ramadan unapoingia mwislamu anatakiwa ajitahidi kwa hali na mali na alhamdulillah mungu katujaalia na tulikuwa ni miongoni mwa wale walioupata msimu wa mwezi wa ramadhani kisha kumi la mwisho la mwezi mtukufu wa ramadhani ambayo ni kumi ambalo mtume alehslawsalam alikuwa anafunga kibwebwe anawaamsha wake zake na anajitahidi kusimama usiku na kukaa itikafu mskitini kuitafuta siku ya qadr kisha ndugu zangu katika imani baada ya ramadhani kuondoka mwenyezimungu subhanahu taala akatuwekea siku sita akatuwekea siku sita za shawal ambazo muislam kama atafunga hizo siku sita analikwa sawa na mtu aliyefunga miezi kumi na mbili mwaka mzima mwenye kufunga mwezi wa ramadhani akafuatisha huo mwezi wa ramadhani siku sita za shawali ni sawa na mtu ambaye aliyefunga mwaka mzima angaliani hizo hawabu kwa iyo mislamu anatakiwa ajue hayi ili aweze kuyafanyia kuya kazi na kuyatumikia inavyotakiwa kisha baada ya hapo ndugu zangu katika imani baada ya kumalizika shawali allah subhanahu wataala akatupumzisha katika shawali kisha akatuletea miezi minne mitukufu ambayo ni miezi mitatu inafuatana na mmoja unakuja baada ya, e, unakuja baada ya kupita kama miezi miwili mwezi wa raab unakuja bada ya muhara safa rabiiwraii hani juadaul juada hira miezi mitano alafu unakuja raab mwenyezmngu sbanwtaa akatuhusia akasema fala tlimu fihi jamani mtakavyofanya fanyeni lakini msizidhulumu ndani ya siku hizo nafsi zenu msizidhulumu katika katika hiyo miezi minne mitukufu nafsi zenu jitahidini katika ibada baada ya hapo baada ya kutuletea hizo siku za za hilhija za, za muharam baada ya kutuletea mwenyezimungu subhanahu taala hayo masiku ya yashaa ya kufunga siku sita za shawal ukaingia mwezi wa wa dhulqiida ambao ni mfungo pili huu ni mwezi mtukufu ukaje tena mwezi mtukufu mwingine ambao ni dhulhija hii dhulhija ndugu zangu ina mambo mengi sana dhulhija ina mambo mengi mengi mno na haya ndiyo ambayo tumeji- tumekusanyika hapa ili tuweze kuyazungumza kwanza kabisa ndugu zangu zangui ni mwezi wa kminb wa mwisho katika miezi ya kiislamu na inaanziwa na masiku kumi ambayo masiku haya ni bora kulikoni masiku yote ya duniani nini huu mwezi kwa nini haya masiku ni bora kwa sababu jambo la kwanza mwenyezi mungu katika qurani kayapia haya masiku allah subhanah wataala anasema wlfajir walayalin ashir mungu ameapa kwa kusema anaapa kwa wakati wa alfajiri na masiku kumi ya dzulhija mwenyezimngu ameyapia kwa ukubwa wake na utukufu wake na mwenyezi mwenyezimngu hawezi kukiapia kitu ila kitakuwa na fadhila kubwa nafasi kubwa na cheo kikubwa hii ni hali ya kwanza hali ya pili ndugu zangu masiku haya ya dzulhija ni masiku matukufu kwa sababu lianaha ayamu malumat kwa sababu ni masiku maalumu yenye kuhesabika ni masiku maalumu yenye kuhesabika shuria fiha dhikruhu ambayo mwenyezimgu amehamasisha ameweka sheria wanadamu wamtaje sana mwenyezi mwenyezimngu katika haya masiku kumi ya dhulhija mwenyezimngu subhanahu wa taala anasema waydhkuru sma llahi fi ayami malumat na waislamu wamtaje mwenyezimngu wamtaje allah wamtukuze mungu katika haya masiku maalumu yenye kujulikana ala ma razakahum min bahimati anami kwa yale ambayo mwenyezi mungu kawaruzuku miongoni mwa wanyama ambao waliowachinja mwezi huu wa islam ni mwezi wa kuchinja kwa hiyo allah napoturuzuku tukaweza kuchinja wanyama wetu basi tumtaje mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala sana na sana na zaidi na zaidi kwa hiyo mwislamu anatakiwa ajue kwamba ndani ya haya masiku anatakiwa amtukuze sana mwenyezi mungu subhanahu wataala kisha ndugu zangu katika imani haya masiku ni bora kwa sababu gani anna nabiya swsam shahida biannaha afdalu ayami dunya mwenyezi mwenyezimngu mtume sl wasaam ameazungumzia haya masiku kwamba ni masiku bora duniani mtume alehlwasalam kwa ulimi wake kwa maneno yake amesema kwamba haya ni masiku bora duniani afdalu ayami dunia ni masiku bora duniani kwa hiyo mislam haitakii masiku kama haya yapite bila yeye kuyajua ili aweze kuzalisha aweze kujituma aweze kufanya ibada mbalimbali katika haya masiku kwa sababu ni msimu wa kufanya ibada katika hadithi amesema mtume salllah alihi wasalam fadlu ayami dunya ubora wa masiku bora duniani ayam lahri ni masiku kumi ya dhilhija ya mfungo tatu masiku kumi ya mwanzo wa mfungo tatu ila akasema asema mtume mtumeakaulizwa ak- wl mithlahunna isahwala mithlahunna fi sabilillah akasema e mtume wa mwenyezimungu basi mpaka zile ibada za muislamu anapokwenda kupigana jihadi sio bora kulikoni ibada ndani ya masiku haya k mtume salaaa akasema wala mithlahunna mithlahun fisabilllah akasema wala mithla fi sabili llah bimaana kwamba mpaka jihadi mtu akitoka akaenda akapigana jihadi zile sababu alizozipata hazilingani na mwanadamu aliyeifanya ibada katika haya masikukumi akasema mtume salllah alhi wasallam isipokuwa mtu, wa mtu aliyekwenda hakurudi ila alizikwa huko huko akafia vitano huyu atakuwa amefanya ibada kubwa ambayo hali ngani na mtu aliyefanya mema ndani ya masiku haya lakini ndugu zangu iwapo kama huyu mwislamu atakwenda katika vita akapigana baada ya kupigana akakatwa miguu akakatwa mikono akarudi akiwa hai basi wewe uliyefanya matendo mema ndani ya haya masiku matendo yako ni bora kulikoni yule aliyekwenda jihadi haya ni maneno ya mtume ambayo masahaba waliyeshangaa sana dharuba za jihadi ndugu zangu sio mchezo kwamba mtu akatoka akaenda kupigana jihadi akaacha familia yake akaacha mke wake akaacha watoto wake akaacha nyumba zake akaenda huku akarudi ni kirema akarudi na majeraha akarudi amekatwa mkono kisha ikawa kwamba ile ibada aliyoifanya sio bora kama mwislamu aliyefanya ibada katika masiku haya vuhija kumi kiukweli sio masiku ya kawaida na mwislamu ajitahidi aweze kuyajua kisha ndugu zangu katika imani katika hadithi nyingine mtume sallallam anasema hakuna masiku yoyote ambayo ni bora kufanya ibada ndani yake kama kama kufanya ibada katika haya masiku kumi ya dzulhija masahaba akamuuliza wala ljihadu fi sabili sabilillah hata jihadi ewe mtume wa mwenyezi mungu mtume aleh slau wsalam akasema wala ljihadu fi sabili sabilillah mpaka jihadi isipokuwa mtu ambaye aliyekwenda na mali zake na mwili wake hakukurudi chochote isipokuwa lilirudi jina lake huyu ndio anapata malipo makubwa kulikoni anayefanya matendo mema katika masiku haya subhanllah ndugu zangu jaribu kufikiria hali kama hiyo na haya masiku tunayozungumza tayari tumeshayaanza leo tukiwa ni siku ya tarehe mbili kisha ndugu zangu katika imana masiku haya ni bora liana fiha yaumu arafa kwa sababu ndani ya masiku haya kuna siku ya arafa siku ya arafa ni siku gani siku ya arafa ni siku ambayo waislamu wanakusanyika duniani kote duniani kote wale ambao waliojaaliwa wakaenda maka kutekeleza ibada ya hija wanasimama siku ya tarehe tis katika viwanja vitukufu vya vi arafa sasa ile siku wanaposimama pale kazi kubwa wanayoifanya ni kumwomba dua mwenyezi mungu na kumwomba msamaha mwenyezi mungu na kumtukuza mwenyezi mungu na kufanya ibada mbalimbali ambazo zimefanywa kuwa ni sheria kwa hiyo siku ya arafa inapatikana katika haya masiku kumi ya dhulhijja bali wanachooni wanasema leiti katika haya masiku yote masiku kumi haya leit kusingekuwa kuna ubora wowote ila hii siku ya arafa basi ingetosha kuwa ni siku ni siku kumi bora kwa sababu ndani yake kuna siku ya arafa siku hii ya arafa ndugu zangu ina mambo na maajabu makubwa sana wale waliojaliwa wakaenda maka wakasimama pale maka wakaenda katika viwanja vya arafa basi miongoni mwa zawani kubwa wanayopewa ni kwamba hakuna anayetoka katika vile viwanja vya arafa ila anasamehewa madhambi yake yote la ilaha iallah hakuna mwislamu anayekwenda kusimama katika viwanja vya arafa kilillahi kaenda kwa ajili ya mwenyezi mungu na kwa ajili ya kutekeleza nguzo ya tano katika nguzo za uislamu ambayo ni kuhiji akasimama katika viwanja vya arafa ila anaondoka maeneo yale akiwa amesamehewa na mwenyezimungu subhanataala ndio maana hii siku ikawa na majina mbalimbali mbali. miongoni mwa haya majina ni siku ya arafa siku ya kujuana na inasemekana kwamba adam alaihi salam na hawa walivyoshushwa kutoka mbinguni walionana ile sehemu ndio waliokutania kila mmoja alishuka, alishuka kivyake kila mmoja alishuka kivyake wakaja wakakutania sehemu ile ndo ikawa chanzo cha kuitwa arafa umuman wanachooni wana maneno mengi katika sababu za kuitwa arafa lakini kunachokikusudia ni ile siku ya terehe tis ambayo makujaji wanasimama katika viwanja vya arafa mpaka leo ndugu zangu sehemu hiyo ipo na unaposikia viwanja vya arafa usidhani ni kama vile unavyoona kiwanja cha mpira ni sehemu ambayo ukifika ukipotewa na mtu huwezi kumuona ni viwanja vya arafa kweli unaweza ukatoka hapa ukapita mpaka magomenu ukapita huku kote ni viwanja vya arafa na vimewekwa mipaka kwamba hii hi, huku ni nji ya arafa na huku ni ndani ya arafa na ndani ya siku hiyo mufti wa suudia mwenyewzimngu amhifadhi anasimama na kuwahutubia umma wa kiislamu wote duniani wanakusanyika katika vile viwanja vya arafa kisha ndugu zangu katika imani siku hiyo inaitwaje siku hiyo inaitwa yaumu arafa na kisha siku o inaitwa yaumu haju lakbar ni siku ya hija kubwa mwislamu yeyote aliyekwenda maka ikiwa hajakwenda kusimama katika hivyo viwanja basi hija yake inabatilika hija yake inakuwa batil hija yake inabatilika ikiwa yeye hakwenda kusimama katika hivyo viwanja vya arafa kisha inaitwa yaumulmahfira ni siku ya msamaha waislamu wanasemehewa waliosimama katika viwanja vya arafa siku hiyo kwa hiyo kama una ndugu yako ambaye unamjua akaenda maka basi mtumie meseji mwambie siku ya arafa akutaje na jina akuombee msamaha akurekebishie mambo yako ni kheri ni siku ambayo dua ya mwislamu hairudishwi dua ya muislamu ndugu zangu hairudi katika hiyo siku ya arafa kisha inaitwa yaumu litu min alnirani ni siku ya kusamehewa na kuachwa huru kutoka katika moto wa jahannam kisha inaitwa wannahu lau lam yakun fi ahri dhilhija illa yaumu ya arafa lakafaha dhalika leite kusingekuwa katika haya masiku kumi kwamba kuna ubora na utukufu ila hii siku moja peke yake ingetutosha sisi waislamu kuwa ni katika masiku bora matukufu kisha ndugu zangu katika imani inaitwa wa annahu yaumu akmal ddini yaumu ukmila fihi addini. siku ya arafa mtume aliposimama katika vile viwanja ndipo ilipoteremka aya inayoonyesha juu ya ukamilifu wa dini yetu ya uislamu aya ambayo mwenyezimungu anasema alyaumu akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum nimati waradhitu lakum lislama dina iliteremka katika viwanja vya vi arafa mtume alikuwa amesimama katika viwanja vya arafa ikateremka aya hii kuonyesha kwamba uislamu wetu ni dini iliyokamilika allah anasema alyauma akmaltu lakum dinakum leo hii nimekukamilishieni dini yenu wa atmamtu alaikum nemati na nema zangu mwenyezi mungu allah anasema na nema zangu mungu nimezikamilisha waradhitu lakum lislama dina na nimekuridhieni kwamba uislamu ndiyo dini ya kweli siku hiyo ndugu zangu katika imani hiyo ndio aya iliyoteremka ya mwisho hiyo ndiyo aya iliyoteremka ili ya mwisho katika masala ya ahkamu hukumu za kisheria na hukumu mbalimbali hiyo ndio aya iliyokuja kufunga kwamba dini yetu imekamilika kisha mwisho ikashuka aya ya mwisho miongoni mwa kuwakumbusha watu kuwafufisha watu wattauu yauman turjauna fihi illlah wtau yauman turjauna fi fihi illlah wogopeni mwenyezutaullah yauman turjauna fihi muogopeni mwenyezi mungu, mungu siku ambayo mtakaporejeshwa kwa mwenyezi mungu kwa ajili ya kuhesabiwa aya hiyo ndugu zangu katika iman ilishuka katika siku ya arafa yani, dini yetu sisi ilikamilishwa katika hija ya kuwaga ya mwisho mtume sallalwa salama aliyokwenda kufanya hija mwaka wa tisa kisha ndugu zangu katika imani mwisho kabisa somu ya arafa mwenye kuifunga sasa twarudi sasa hii inatuhusu sisi ambao hatukwenda kuhiji hii waislamu inatuhusu sisi ambao hatukwenda kuhiji sisi ambao hatukujaliwa kwenda hija iwapo kama tutafunga siku ya arafa faida na matunda tunayoyapata muislamu anasamehewa madhambi ya miaka miwili madhambi ya miaka miga miaka miwili mwaka uliopita na mwaka unaokuja mtume sallam, anasema katika hadithi ya qatada ra tanhu ana nabia s kwamba mtume suila aliulizwa iymi arafa kwamba kuhusu kufunga siku ya arafa faqala akasema yukafiru sana siku hiyo inasamehe ina yani ni sababu ya kusamehewa mwanadamu mwaka mzima almadia uliopita wsana lqabila na mwaka unaokuja mwislam anapojaariwa kufunga siku ya arafa basi matunda na faida anazozipata anasamehewa ofa ya kusamehewa madhambi ya miaka miwili mwaka uliopita na mwaka unaokuja waislamu hiyo pekee yake inatosha kwamba ni zawadi nono hiyo pekee yake inatosha kwamba ni zawadi nono kwa umati muhammadi sallah alhiwsallam