sisi tunaishi miaka michache sana umat muhammad ulipewa umri mdogo wa kuishi zamani watu wa wakati wa enzi za nabii nu za nabii musa walikuwa anaishi mpaka miaka 2 nabii no peke yake amefanya dawa miaka mia nga miaka mia 9 na 5 anafanya dawa miaka ia9 hapo hujapiga mahesabu kwamba yeye alianza kufanya dawa kwa muda wa miaka ia 9 h akiwa na umri wa miaka mingapi sawa sawaslam akiwa na umri wa miaka mingapi kisha baada ya kufikisha miaka ia9h hatujui aliishi miaka mingapi mbele kwa hiyo zama za watu waliopita walipewa umri mrefu kiasi kwamba mtu anaishi miaka mia moja m miaka, miaka elfu moja miaka elfu mbili miaka elfu tatu inasemekana mmoja katika watoto wa nabino alikufa akiwa na miaka mia tano sio, sio watoto wa nabino mmoja katika mama mmoja alikutwa analia katika zama zilizopita wakamuuliza unalia nini wewe? akasema mwanangu amekufa akiwa na miaka mia tano sawa mtoto wangu na lia amekufa akiwa na miaka mia tano hata maziwa aliyonyonya kwangu haja ya meza alia asema hiv anaakamwambia wee nalia miaka yote hiyo mia tano utakuja umma huko mbeleni sisi tulishakufa wasema wenyewe sasa kwamba sisi watakutakuja umma huko baada ya sisi kuondoka watu watakuwa anaishi miaka sti tu au sabini mama akanyamaza kwanza watu watakuwa naishi miaka hamsi eh? eh? sabini kifikisha miaka sabini gongo limeshapinda umepinda kama ule upinde wa mshare huko ah, akasema kama mimi ningeishi zama hizo hata kibanda cha nyumba nisingejenga sawa Asa, kama mimi ningeishinzizo hata nyumba nisingejenga nalala barabarani tu basi hiyo miaka basi sasa sisi umat muhammad tumepewa umri mdogo wa kuishi twaishi miaka miaka 6 au miaka na 6 sb ukifikiisha 0 umwombe mwenyezimungu allah allakai lakini kwa vyakula tunavyokula mafuta tunaoala na keik ambazo ziko katika dunia yetu ya sasa mwislamu mwanadamu akifikisha miaka hamsini ameshapinda hatamaniki tena mliona wapi watoto wadogo kama hivi miaka mitatu minne wavaa wava miwani etu eti wanauma macho uliona wapi mtoto amazaliwa avishwa miwani akiwa Nassar school akiwanasa sul kk na miwani yake haya akizeeka kivisha miaka arbain itakuwa lakini mwenyezi mungu pamoja na hu umri mdogo ambao allah ametupatia kaweka baraka nyingi katika umri tukapewa fursa ya kusamehewa madhambi fursa nyingi angalieni mtu anapofunga mwezi wa ramadhani akajaliwa kuipata lailatu lqadim ni sawa na mtu aliyekuja akaishi miaka 8t bila kufanya dhambi yoyote angalieni kisha mwenyezi mungu subhanahu wataala aka- akaweka utukufu kwa mwislamu aliyekwenda maka akaswali katika msikiti wa maka swala moja pekee yake ni sawa na swala laki moja wewe leo hii ukihesabu swala ambazo itakazo mpaka utakapofikisha miaka hamsini au miaka sabini hazienei raki lakini ukaenda maka swala moja tu kiswali inakutosha kwa swala laki moja haya yote ni mambo ambayo amepewa umat muhammad kwa hiyo miongoni mwa fursa tulizozipewa ni mwislamu kufunga siku ya terehe tisa ndani ya mwezi huu anapata ofa ya kusamehewa, ya kusamehewa madhambi ya miaka miwili mwaka uliopita na mwaka unaokuja hii jamani ni fursa ambayo hawajapewa watu wengine kwa hiyo tumehitana ndugu zangu ili tuweze kukumbushana kisha ndugu zangu katika imani baada ya kuyajua haya tukiwa katika haya masiku kumi ya dhulhija masiku bora masiku ya mwaka hakuna masiku bora kama haya na leo tayari tumesha- tumesha- tumeshapitisha siku ya pili imeshaondoka hivi na alhamdulillahi kwamba hii siku imeondoka tukiwa katika vikao vya ilmu kama hivi tukiwa katika muhadhara kama huu mwenyezi mungu anatuhesabia ni kama vile watu waliotoka nyumbani wakiwa wanakuja kutafuta ilmu mnahesabiwa kwamba mmepigana jihadi katika njia ya allah subhana wataala mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala anawateremshia rehma kwa kuja kuhudhuria muhadhara kama huu mwenyezi mwenyezimgu anawataja akiwa na malaika vizuri akisema angalieni waja wangu wamekaa wakujifunza swali linakuja hivi waislamu nini tufanye katika haya masiku kumi ya irhija tufanye nini mwislamu anatakiwa afanye nini tusikilize kwa makini jambo la kwanza jambo la kwanza kabisa ndugu zangu mwislamu anatakiwa afanye tauba mwislamu anatakiwa atubie kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala afanye tauba alikosea mengi alifanya madhambi mengi kuna watu ambao wao kazi zao ni uzinifu tu kuna wengine kazi zao ni ushirikina tu kuna wengine kazi zao ni kuwasema watu vibaya kuna wengine kazi zao ni uizi na ujambazi watu watubie kwa mwenyezi mwenyezimungu katika aasi hiyo ni kazi ya kwanza kabisa ambayo mwislamu anatakiwa aifanyi katika haya masiku aombe msamaha sana kwa mwenyezi mungu allah subhanahu wa taala amsamehe jambo la pili miongoni mwa mambo ambayo mwislamu anatakiwa ayafanye katika haya masiku adau salawati lhams fi waktiha waislamu watekeleze ibada ya swala tano ndani ya wakati wake kuna watu ni matarikuswala hawaswali na mtu wallahi ladzim ndugu yangu kama uswali ukifa ha, k- haliyakuwa uswali na naujatubia kaa ukijua kwamba unaingia motoni ibada ya kwanza itakayohesabiwa siku ya qiama ni ibada ya swala kitu cha kwanza siku ya qiama kitakachohesabiwa kwa mja baada ya kufuliwa ni ibada ya swala ikikuta swala yako imekamilika mambo yako yote yatakuwa yako yatuku kwenye mstari yatanyoka na ukiikuta ina mapungufu basi ujue utapata joto najiwe ni hasara kubwa kwa hiyo kama ulikuwa na, na uvivu katika utekelezaji wa swala kama ulikuwa na mapungufu katika kutekeleza swala wa swali swaratulisha alfajili uswali inakupita tu una swala ya dhuhuri magharibi inakupita basi zitengeneze nyakati zako na utekeleze ibada ya swala kwa muda unaotakiwa haya ni katika matendo ambayo yanatakiwa mwislamu ayafanye ibada ya tatu ndugu zangu miongoni mwa ibada ambazo zinatakiwa mwislamu afanye adau manasiki lhaji walumra watu waende kutekeleza ibada ya hija kuna watu wana uwezo kuna watu wana milioni mia mbili milioni mia tatu kwenye maakaunti huko kuna watu wana pesa et kama wakisimama kufanya kazi wakara hizo pesa mpaka wakiawaimalizi lakini watu wamekuwa ni wagumu watu wamekuwa ni wa kwenda kutekeleza ibada ya hija na ndugu zangu katika imani wapo kama utakuwa na uwezo wa kwenda maka halafu ukwenda maka ukafishwa umauti ukakufikia saa waislamu umauti ukakufikia ukafa na ujaenda maka unatakiwa hilo ni deni lazima lilipwe wanatakiwa wakuhijie ndugu zako sasa tukiwa katika haya masiku ibada ya hija ijaanza ingawa kwamba tayari mahujaji wameshafikawengi wameshafika wame katika katika mji mtukufu wa maka na wewe bado fursa unayo safari ya kwenda maka ni siku moja tu safari ya kwenda maka ni siku moja unatoka hapa unaenda kulala ethiopia ukitoka hapa saa kama baada ya swara la asili saa kumi unafika ethiopia saa moja saa, saa moja na nusu au saa mbili baada ya hapo unatoka ethiopia kama saa tatu saa nne unaingia jida saa nane ukichangia jia sa 8 unachukua ek kama kutoka hapa tu kama unaterezaskama nusu kama dakika 0 au dakika 4 umeshaingia maka ile maka unaiona vi mara moja tushaingia kisha unakaa unasubiria siku ya tarehe nn ndio hija inaanza rasmi tarehe nn mwezi huu inaanza hija rasmi wanaita siku ya tarwia mahujaji wote wanatoka katika jiji la maka tukufu na wanaelekea sehemu inayoitwa mina wale wanakwenda kulala na kupumzika kwa ajili ya kuiandaa kesho yake kwenda katika viwanja vya arafa siku ya t kwa hiyo waislamu wale wenye uwezo waende maka katika hii miezi hii ndio miezi ya hija jambo lingine miongoni mwa ibada ambazo wanatakiwa waislamu wazifanye asiyamu kufunga mislamu anatakiwa afunge akiweza kufunga masiku yote haya kuanzia jana na leo lakini yjana nao imeshapita haya kwanzia y kesho mpaka siku ya tarehe tis afunge somu inajulikana kwamba ni katika matendo na amali bora na hilo haine tatizo kwa hiyo ufunge ukijua kwamba unafanya matendo mema katika haya masiku na allah subhanahu wataala anakulipa zaidi ya mtu aliyekwenda katika kupigana jihadi anakulipa zaidi ya mtu aliyekwenda kupigana jihadi ndani ya masiku haya kwa hiyo jitaidi ufunge na alhamdulillah ndugu zangu fursa hii na hali ya hewa ya tanga mvua mashaallah mvuamvua baridibaridi mwislamu kama kalewa lakini ukitaka kufunga tekeleza taratibu za somu andaa daku usifunge bila kula daku kuladakutidaku niramajani hii somu ya suna pia ina daku koyo andaa ugali wako na maoroso enyewe vioroso uviandae vizuri ile saa kumi na moja kamili ndo mwisho wa kula dak kwa hiyo saa kumi na moja kasoro saa kumi kamili amka piga vioroso vyako kula dakulako vizuri mpaka ukija kuamka umefunga umeshibashiba unazunguka tu nguvu kama kawaida na huku na msabih mwenyezimungu subhanallah alhamdulillah allahu akbar unatoa takbira kila ibada unayoifanya ndogo na kubwa ndani ya haya masiku kumi ni bora kulikio ni mtu kwenda na kupigaa jihadi karu kisha ndugu zangu miongoni mwa ibada pia atakbiru watahmidu watahlil wadhikiri mwislamu ajitaidi kutoa takbira sana na ajitahidi kusema alhamdulilah alhamdulillahi sana na ajitaidi kusema la ilaha allah sana ajitaidi kumtaja mwenyezimgu subhanallah subhanllah subhanallah, subhanallah. akienda akikaa akipika akiosha vyombo akipanda baskeli akipanda pikipiki akifanya shughuli zake mwenyezi mungu kwani kumtukuza mwenyezimgu ndani ya masiku haya ni bora kulikoni kwenda jihadi subhanallah hii ni fursa mwenyezi mungu ametupa tujaze mizani yetu matundo mema madaftari yetutu kisha kabisa ndugu zangu miongoni mwa mambo ambayo inatakiwa yafanyike fanyi, ya katika masiko haya asadaka watu wapiane sadaka ukiwa na pesa usile mwenyewe waislam ukiwa na pesa usinufaike mwenyewe kuna mwenzako ambaye hana umpe kwa hiyo ujitahidi kutoa sadaka sana kama kipo cha kutolea sadaka na kama hakuna basi mwenyezi mungu atakulipa kwa nia yako na jambo lingine ndugu zangu katika matendo ambayo anatakiwa yafanyike katika mwezi huu qiraatu quran muislamu kusoma qurani sana towapongeza wale wakinamama ambao wanaojifunza katika huu msikiti na katika misikiti mingine wanapata fursa ya kujisomea qurani na kujitengenezea amali nyingi bila kujijua naenda madrasa kama waonakamaenda madrasa kumbe huko katika haya masiku bora wapatie umo umo kile kisomo chako na kusoma kwako kwa afikari na mambo mengine allah akikufunga katika huu msikiti basi ujue kakuepusha na mengi pengine ungekaa kwa kwako ungekuwa mbea kawasema watu kale nyama za watu allah akakunusuru akakuleta msikitini usome qurani utaimba hapa mpaka ifik magharibu ukirudi una tena haja na nyama za watu we una haja kumwandalia mume wako na watoto wako na kuiandaa nyumba yako yakoasi