بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد السلام عليكم ورحمة الله وبركاته وبنزي واسكليزاجي بعد يكم حميد الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمة نأماني كيونغوزي موليمويتو مولم كي ونمتم محمد صلى الله عليه وسلم تنين دليا ندرسليتو لأتربية darasa la malezi katika sehemu yake ya nne na tutakumbuka kwamba katika sehemu tatu zilizopita tulizungumzia hatua mbalimbali ambazo yinapitia e, malezi ya kiislam kwa mtoto mdogo na darsa iliyopita ambayo ilikuwa ni darsa ya tatu tulizungumzia maana ya aqiqa ai kumchinjia mtoto katika ile siku ya saba e, hikma yake hukmu yake na yanayotakikana katika swala zima la haqiqa na tuliangalia kwa mapana kabisa rai za wanazuoni wa kiislam kuhusiana na swala hilo na tukahitimisha na rai ambazo zinakuwa na nguvu na ambazo ndizo zinazotakiwa kutekelezwa na waislamu kwa watoto wao ikiwa ni mojawapo ya haki ambazo wazazi wanatakiwa kumfanyia mtoto katika kumkirimu na kuonyesha shukrani zao kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala wapenzi wasikilizaji katika darsa ya leo ambayo ni darsa namba nne katika somo hili la malezi ya kiislam tutaangalia kumpa jina mtoto na kama e, muda utaturuhusu insha allah basi tutaangalia vilevile vile, e, jambo jingine muhimu nalo ni jambo la tahara kwa watoto zetu jinsi gani tunatakiwa tuwafanyie tahara e, watoto zetu tuna, tunapokuwa tumewapata basi ni wakati gani na jinsi gani na vipi inakuwa insha allah kama tutapata fursa ya kuweza kuingia huko nayo tutazungumzia swala hilo ambalo ni moja katika maswala muhimu yanayoweka utangulizi wa malezi bora ya kiafya na kimwili kwa vijana wetu tukianza hebu tuangalie hili swala la kumpa mtoto jina inafahamika katika jamii mbalimbali mbali, na sehemu nyingi kwamba mtu yeyote anapokuwa amempata mtoto wake basi inamlazimu ampe jina ili kwa jina lile yule mtoto aweze kufahamika na wenzake na aweze kumaizika yani kutenganishwa na wengine pindi linapoitwa jina lile basi huwa yeye hushtuka kwa sababu ni kitu ambacho kina na ni kitu ambacho kama vile ni anwani yake au ndiyo alama yake ya kutambulikana kwake kwa watu hili ni jambo muhimu ni jambo la kimaumbile ni jambo ambalo e, mwenyezi mungu subhanahu wataala ameliumbia katika nafsi zetu ni vigumu sana kumkuta mtu hana jina ukamuuliza bwana wewe jina lako nani akasema mimi sina jina bwana mimi ni mtu tu sasa hii kusema kweli itashangaza na inaweza kawa ni moja katika e, vichwa vya habari vya vyombo vya habari kwamba kuna mtu ulimwenguni hana jina lakini ni nadhra sana kutokea kwamba kukawa kuna mtu ambaye hana jina bali binadamu wote hupewa majina ima na wazazi wao na kama sio na wazazi wao basi na ndugu zao waliokuwa wamewalea karibu na kama sio ndugu zao basi jamii huwapa jina tu kwamba huyu bwana jina lake hatulijui basi tutampachika tu jina kutokana na, na jinsi alivyo au na kitu kama hicho haya ni mambo ambayo tutakuja kuyaona eh, huko mbele katika darasa setu lakini tunachokubaliana nacho kimsingi ni kwamba binadamu wote hupewa majina na yale majina kusema kweli majina ambayo mtu anapewa yanatokana na yanaathiriwa na, ya na tamaduni na mila na desturi na mtazamo wa watu hii ni katika jamii mbalimbali mbali. tunafahamu kwamba e, unaweza kumkuta e, mtu akawa labda anaitwa mvua e, kuna mtu mwingine kutokana na, na, na lugha yao huko kuna mtu mwingine labda asili yao wao ni, ni, ni, ni, ni wafua wa chuma basi utakuta mtu anaitwa smith e, hilo nalo ni jina basi majina yanatokana na, na mazingira na athar na mitazamo ya watu wa sehemu hile basi hiyo huwapelekea nao wakaamua kutoa majina yanayofanana na, na, na mazingira ambayo yanawazunguka kuna maeneo mengine ukienda takuta watu wanaitwa majina ya wanyama e unaweza ukashtuka ukashangaa nisehem ziko hapa katika nchi yetu ya tanzania ukafikiri mbona huyu anamtukana mwenzake lakini ukweli wa mambo kwamba hamtukani ndiyo jina nakumbuka nainakumbuka nilikwenda katika mkoa mmoja kusini mwa, mwa tanzania basi kule watu wengi sana utakuta mtu anaitwa tembo utakuta mtu anaitwa e, mapunda utakuta mtu anaitwa ngurue utakuta mtu ni majina ambayo watu wanapeana kutokana na zile tamaduni zilizoko katika sehemu ile kwa hiyo dunia nzima utakapokwenda basi utakuta e, kila mtu au kila jamii kila kabila au kila mila kutokana na utamaduni wao basi hutoa majina kutokana na tamaduni zile sasa sisi kama waislamu tunasema kwamba hatuna utamaduni mwingine usipokuwa utamaduni wetu sisi ni wa kiislamu unapokuwa wewe umesema la ilaha illa llahu muhammadun rasulullah ina maana kwamba wewe kabila lako ni la ilaha illa llah mila yako ni la ilaha illa llah mazingira yako ni la ilaha illallah lugha yako ni laa ilaha illa llah wewe unaishi kabisa na mwenyezi mungu subhanahu wataala la ilaha illallah sio neno tu ambalo linasemwa likaachwa na ukafuata mila na desturi zingine la hasha la ilaha illallah ni utaratibu wako wewe wa maisha kwa sababu unavyosema hivyo ina maana kwamba wote wenye kutunga sheria wote wenye kukuathiri unaoweka pembeni unamweka mbele allah subhanahu wataala kwamba yeye peke yake ndiye utakayefuata mafundisho yake utakayefuata hukmu yake na utakaefuata maelekezo yake kwa hiyo kwa mwislamu ni lazima aishi katika mazingira ya kimwenyezi mungu aishi katika sheria zilizoletwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala aishi katika mafundisho hata yakiwa ni madogo madogo yale yaliyofundishwa na mtume salllahu lihi wasallam kwa sababu kama tulivyoona huko nyuma uislamu haukusaza uislamu haukuacha kitu isipokuwa kitu kile kimefundishwa mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema alyauma akmaltu lakum dinakum waatmamtu alaikum necmati waradhitu lakum lislama dinan kwamba leo nimewakamilishieni dini yenu na nimewatimilizia juu yenu neema zangu na nimeridhia uislamu uwe ndio utaratibu wenu wa maisha huu utaratibu wa maisha ni kama vile tulivyofundishwa na mtume muhammad salllahu lihi wasalam hivyo kwa mwislamu hana hiari akasema kwamba yeye ana khiari ya kumpa mtoto wake jina alitakalo akachagua jina la mnyama yoyote yule akampachika mtoto wake kwa sababu hiyo ni mila na desturi yake tunasema basi kama hiyo ni mila na desturi yake ameiacha mila ya kiislam na desturi ya kiislamu imani yake na uislamu wake unakuwa hauja kamilika bali anatakiwa cha kwanza aangalie mtume salllahu laihi wasallam alifundisha nini katika masala ya majina ili na yeye aweze kutoa humu ndani jina gani anaweza akampa mtoto wake kwa lugha inayowezekana ikawa ni lugha yake lakini ikawa nina msingi uliowekwa na mafundisho ya mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam hivyo ndugu zangu waislam na wote mnaonisikiliza swala hili la majina ni swala muhimu katika malezi ya mtoto ni swala ambalo linaonyesha ulimtarajia nini mtoto wako na unatarajia atakuwa nini mtoto wako katika jina utakalompa kama ambavyo tutakuja kuona katika mafundisho mbalimbali mbali ya mtume salllahu alaihi wasalam hivyo tujaribu kuangalia katika hatwa hii ya kwanza kwanza ni wakati gani ambayo mtoto hupewa jina ni wakati gani ambapo mtoto hupewa jina je mtoto hupewa jina akiwa tumboni mwa mama yake au hata kabla hajazaliwa au akishafikisha labda mwaka mmoja au siku ile ile ya kwanza tuone wanazuoni wa kiislamu wanasemaje na wanazichambua vipi hadithi mbalimbali mbali za mtume salllah alaihi wasallam katika swala hili katika hadithi iliyopokewa na ashabi sunan wale maimamu wakubwa ambao wamepokea mahadithi kutoka kwa mtume salllah alaihi wasallam kutoka kwa samra a qala rasulullahi salllh lh wasallam kulu ghulamin rahinun biaqiqatihi tudhbahu anhu yaumu sabicuhu wa yusama fihi wa yuhlaku raksahu kwamba amesema mtume sal wasalam kila kijana atakuwa rehani ya aqiqa wake ya kuchinjiwa kwake nadhani swala hili somo hili tumekusha liona kwa upana atachinjiwa siku ya saba na atapewa jina katika siku hiyo na atanywelewa nywele katika siku hiyo kayo kwa mujibu wa hadithi hii tunaona kwamba kupewa jina kwa mtoto kunakuwa katika siku ya saba siku ambayo atachinjiwa na siku ambayo atanyolewa nywele basi na siku hiyo ndiyo atakayepachikwa jina lake ambalo atajulikana kwa jina hilo muda wote wa maisha yake kway hii ni moja ya miongoni mwa hadithi za mtume salllahu alaihi wasallam zinazoweka kwamba ni wakati gani utampa mtoto wako jina lakini kuna hadithi nyingine sahihi vile vile ambazo zinafidisha kwamba kumpa mtoto jina inakuwa ni katika siku ile ile aliyokuwa amezaliwa mfano hadithi hizo au miongoni mwa hadithi hiyo ni hadithi iliyopokewa na bukhari na muslim an sahl bn saidy qal utya bilmundhir bn abi asyad ila rasulilahi hina wulid fawadaahu nabiyu la fahdihi wa abu asyad jalisu فلهي النبي صلى الله عليه وسلم بشيء بين يديه فأمر أبو أسيد بابنه فاحتمل من على فخذ النبي صلى الله عليه وسلم فقال رسول الله صلى الله عليه وسلم أين الصبي فقال أبو أسيد قبل قلبناه يا رسول الله أي أرجعناه فقال ما اسمه قال فلان قال لا ولكن اسمه المنذر كتك حديثي يمتمي صلى الله عليه وسلم في الفيلة kwamba tunahadithiwa kwamba huyu e, almundhir e, abi asid alimleta mtoto wake kwa mtume swa akawa amempakata yule mtoto na akacheza naye kidogo kisha akamrudisha kwa baba yake na wale nao akamrudisha nyumbani lakini mtume s akawa amekumbuka kitu akauliza je mto yule anaitwa nani na alikuwa naalikuwandowametoka kuzaliwa tu e, baba yake akasema anaitwa anaiwaakamtajia jina ambalo alimpa ka anaitwa la basi mwite almundhir kwa maana mtume salllahu alaihi wasallam siku hiyo hiyo ya kuzaliwa alimpachika jina ya mtoto huyo kwa kumwita almundhir hii ni moja katika hadithi ambazo wanazooni wa kiislamu wanasema ni dalili ya kuonyesha kwamba inafaa vilevile kumwita mtoto katika siku ile tu alipozaliwa na bila kusubiri siku ya saba vilevile vile katika hadithi nyingine iliopokewa na muslim katika hadithi ya suleimani bnulmughira عن الثابت عن أنس رضي الله عنه قال: قال رسول الله صلى الله عليه وسلم: وُلِدَ لي الليلة غلام فسميته باسم أبي إبراهيم kwamba katika hadithi hii ya e, suleimani bnumughira kutoka kwa thabit kutoka kwa anas kwaanas za mwenyezi mungu zimwendea amesema amesema mtume slahlah wasalam nilipata mtoto katika usiku huu na nikamwita kwa jina la baba yangu nikamwita ibrahim kwa mtume saa mwenyewe alipopata tu mtoto siku hiyo hiyo, hiyo hakungoje hata siku ya saba alimwita kwa jina la ibrahim kwa hiyo tunapata mafundisho kwamba katika hadithi hizi tulizoziona jambo la kumpa mjina jina mtoto ni wakati gani ni jambo ambalo lina wasaa lina nafasi kwa wewe mwenyewe muislamu kuangalia kama unaona kwamba jina lilikuwa liko rede limeshapatikana basi ni juu yako kumpatia siku ileile anapokuwa amezaliwa ukampatia mtoto wako ukampa jina ambalo e, umeliona weweumeliweka we, we nalinaaa ukampa ktik siku ya anzukiona kwamba bado jina halijakaa vizuri unatafakari majina yalikua mazuri zaiji na unatafuta mafaaaaya kaujm unaweza ukasubir mpaka skus li jina likitoka basi liwe ni jina moja liliokubalika kwa watu wote ka sabaumara nyingine kununa mvutano tmamanataka jata jina sijui nani anataka jina hili basi unachanganyikiwa pale na furaha ile ya kupata mtoto hujui utamwita nani ukifanya haraka pale unaweza kujishtukia kwamba mtoto akatoka na majina mawili ukawa na jina lako namama naye akawa na jina lake basi tena mtoto akakuwa na majina hayo akiitwa na baba anaitwa kwa hiloakia namamanaakagi izuri ukatokea mwafaa katika swala hili kama taonekana kuna hajaya kusubirimpa sks mama afute pumzi zake vizuri mpate kushauriana vizuri na mmpe jina ambalo takuawotpmoa alionsaaanzaao mtoto yule anatakiwa apatiwe jina na kama sio hivyo basi ni siku ya sab ile siku ya haqia siku atakaechinjiwa na siku atakenyelewa nywele zake basi pale ndiyo apatiwe jina katika sehemu ya pili tutaona kwamba ni mambo gani ambayo yanapendeza kwa mtoto na majina ambayo hayapendezi wislam, kwa sababu katika waislam tumeona kwamba eh, kuna majina ambayo hayaendani sambamba na utamaduni wetu sisi kama waislamu huwezi kumuita mtoto wako majina ya kuchukiza majina ambayo akiitwa mbele za watu yanakuwa ni kama vile unamfedhehesha e, lakini wewe tu ukajali labda mila na desturi au na mazingira uliompatia yule mtoto basi kusema kweli haya katika uislamu yanakuwa hayapo bali mafundisho ya kiislamu yametufundisha kwamba tuwaite watoto wetu katika majina yaliyokuwa mazuri na miongoni mwa mafundisho hayo ni katika hadithi iliyopokewa na abu daud biisnadin hasan kutoka kwa abidarda radiallah anhu qal qala rasuluullahi sal llah alihi wa sallam innakum tudcauna youma alqiyamati biasmaikum wa biasmai abaikum faahsinuu asmaakum kwamba hakika nyinyi mtume sal lla al wasalam anasema mtaitwa siku ya qiama kwa majina yenu na majina ya baba zenu basi afanyeni mazuri majina yenu kwa siku ya qiama katika lile daftari la kuwaita mtu mmoja mmoja kutakuwa tutaitwa kwa majina yetu tuliopewa na wazazi wetu kwa hiyo kama jina lako litakuwa ni, ni, ni, ni jina baya huone kwamba haipendezi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kuitwa mbele ya umma ule wote kwa majina ya ni mabaya khaya ni mafundisho a mtume saanasema chagueni au fanyeni mazuri majina yenu kwa sababu ni majina ambayo mtakuja kuitwa mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala na vilevile mtume sallahlh wasalama katika hadithi nyingine iliyopokewa na muslim katika sahihi muslim kutoka kwa ibnu cumar rdillah anhuma qal qala rasulullahi salllahlh wasalam ame, amesema mtume salllahlih wasalam inna ahaba asmaikum ila llahi aza wajala abdullahi wa abdurrahman hakika majina yanayependeza zaidi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni kumwita kijana wako abdullahi au abdurahman kumwita abdala au abdurahman kama tunavyosema kwa kiswahili haya ni majina ambayo yanapendeza zaidi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwanza umenasibisha wewe utumwa wako kwa mwenyezi mungu wewe ni mja wa allah abdllah mja wa allah mtumwa wa allah abdurahman mja wa mwenye, mwenye rehma na mwenye kurehemu kuwe haya ni majina ambayo mtume sallahlaihi wasalam anasema yanapendeza zaidi kwa mwenyezimungu subhanahu wataala kuona pokuwa amepata mtoto wa kiume basi haya tayari yamekushawekwa na mtume salllahualaihi wasallam kuwani miongoni mwa majina yenye kupendeza zaidi vilevile vile kuna majina ya kike ambayo yanapendeza zaidi kuitwa kwa mtoto wa kike kuliko mengineyo tutakuja kuyaona wakati wake utakapofikalevile E, ni juu ya mzazi kumwepusha mtoto wake na majina mabaya majina ambayo yanagusa e, utukufu wake ambayo yanamfedhehesha na kumdhalilisha mbele ya jamii pale anapokuwa anaitwa na haya vile tumefundishwa na mtume salllah alaihi wasalam kwamba mtume salllah lahi wasalam vilevile tunahadithiwa nabi aisha radillahu anha alikuwa akibadilisha watu majina pindi anapoona huyu mtu jina lake akimuuliza kimu, akikuta jina lakelimekaa e, yani, vibaya vibaya kutokana na hali jinsi ilivyo basi mtume wsa alikuwa akimbadilisha katika hadithi iliyopokewa na tirmidhi kutoka kwa bnumaja kutoka kwa bnu umar rdlah nhuma kwamba mtume swsa anasema ana ibnata liumar kana yuqalu laha asya fasamaha rasulullhi a wsa jamila mmoja katika mabinti wa sayidna umar e, radhi za mungu zimwende alikuwa akiitwa asa na tunajua maana ya maanake ni mi mtu mwsi e, mwenye kufanya makosa e, asikubaliana na jambo jamboyani ni mtu ambaye anapingana na kitu fulani huyu bwana mwasi sana kwahiyo as ni jina lakini sio jina zuri mtume kalibadilisha jina lile akamwita jamila akamwita kwamba jamila jamla maanake ni kitu kizuri akamtoa katika, katika jina la asia akamwita katika jina la jamila kwahiyo huu ni mfano uliokuwepo katika zama zile za binti huyu umar e, rlahnhu alikuwa akiitwa asia mtume sa akamwita jamila kwai sasahivi vilevile kuna majina mengi ambayo kusema kweli wazazi wamekuwa wakiwapa watoto wao kwa sababu wanazozifahamu wenyewe na kutokana na mazingira utakuta mtu akimwita wa mtoto wake labda sikudhani au sikudhania yaani ni, ni jina ambalo umempa mtoto kutokana na, na, na, na mazingira yako wewe kunataka yule mtoto aishi katika mazingira yako wewe muda wote kwaokama vile unampa matatizo yako aishi naye milele kwahiyo hili kusema kweli si swala la uadilifu kumpa mtoto jina ambalo limetokana na matatizo yako wewe kwa hiyo kuna vitu kama hivyo kwamba e, mtoto anaweza anaitwa an, an, an, an, e, cheusi e, cha usiku anaitwa e, mtoto anaitwa e, shida anaitwa masikitiko anaitwa majina mengi ambayo yanaashiria katika masala ya shida shida ambazo kusema kweli si, hayamuhusu yule mtoto hakuepo hakusababisha vitu vile lakini wewe unataka kudumisha zile shida unataka kudumisha yale mazingira ambayo ulikuwa nayo unataka kuzidisha yaani zile hisia zako za za za, za zilizokuwa zimekupata wakati ule ukazirihidhisha kwa mtoto yule sio daftari la kuandika dayari zako wewe na kumbukumbu kumbu zako yule ni mtoto ana maisha yake ambaye atakuja kuyeishi hapo baadaye kwao sio vizuri kumpa kitu ambacho kinaashiria kina, kina matatizo ambayo yalikutokea wewe au dhana ulizokuwa nazo wewe au hali fulani ya kihisia ki ambayo ulikuwa nayo mpe mtoto jina zuri jina ambalo litakuwa na mustakbali mzuri kwa hapo baadaye na wala usimrithishe jina ambalokusema kweli linakuja kuwa tatizo katika jami kuna watu wanaitwa majina kusmlukiskiaunaezukashangaoaanaitwa barahuli skuamini kwamba lil ni jina lake ilifikmpaka nikamuulizamb sheheaonawatu amekuzoea kwa jina hili uonikwamba nisio vizuriaksemahpana hii ni jina langu bwana bwanai barahuli m sasa hebu fikiria hawa wazazi wawili ambao walikaa kama ni wawili au moja akamwita mtoto wake barahuli tunajua maana yabarahuli yani, ni jitu hovyhovyo jitu katili jitu halina maadili yeyote sasa mzazi kweli amempa mtoto wake baraubai tarajtakatiamaziattcekeanza shoitushwakuskaama una mtuanaitwabarau kwaho kuna majina kama hayo ambayo kusema kweli hayapendezi kwa, kwa, kwa mwislamu kumwita mtoto wake ni bora akamtafitia jina lililokuwa zuri jina ambalo limetokana lime, lime na mafundisho ya mtume alaihi wsalam na kama si hivyo basi ni jina ambalo katika lugha ya kwake katika mila yakwao lina maana nzuri ambayo italeta mafanikio na italeta anapoitwa hatajisikia unyonge au hatajisikia kwamba amedhalilishwa mbele ya watu wengine kwa tumeona kwamba mtume alibadilisha majina mengi ya vijana alipokuwa akiyasikia anayabadilisha katika majina yaliyokuwa mazuri kama tulivyoona kwa hadithi hiyo iliyopita na katika hadithi nyingine ya bukhari kutoka kwa saidi bnulmusayib kutoka kwa baba yake kutoa kwa babu yake anasema e, nilikwenda kwa mtumeyaeida wamt akanaambiafajinalako ni nan uuhu Yani ikasema kwamba jina nangu ni haznun haznu maanaake ni aina fulani ya ukatili ukatili na na, na ubabe ubabe fakala anta sahlun mtume saaalw akasema basi hapana wewe ni wepesi sio tena maswala ya ukatili na ubabe au ugumu aa wewe ni wepesi inshallah menyezimungu atakufanyia wepesi kwa hiyo mtume sallahalhwasalam akawa anabadilisha majina katika katika misingi kama hiyo kuna watu walikuwa wanaitwa kaala moto mtume s akawabadilisha kwamba hapana wewe sio kaa moto kuna watu walikuwa wanaitwa vimondo najua vimondo ni zile nyota zinazo zinazopiga mashaitani zile kwa hiyo kimondo mtu anaitwa kimondo kitu cha moto moto mtume alaihi hw aliwabadilisha majina kama hayo kuna watu wengine walikuwa wlinaitwa shubiri eh, kama handala hadala ni shubiri au murra ni yani shubiri kwao mtume aasa shubiri ya nini jina linahusiano lina upi na vitu vichungu vichungu kama hivyo kwa kwao mtume salllahulwasalam alikuwa akiwabadilisha hawa watu kutokana na majina ambayo walikuwa wakiitwa na akiwaita katika majina hayo aliyokuwa mazuri kama abdullahi yaabduurahman na majina mengine ambayo yalikuwa yanaashiria alama za uchamungu na alama za kumwonyesha kwamba huyu mtu ni mtumwa wa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo tumeona katika mafundisho na katika hadithi ambazo tumezipitia kwamba mtume salllah lah wasallam alikuwa akibadilisha majina kutokana na ubaya wa yale majina au kutokana na, na, na, na dhana nzima ya kwamba lile jina linaweza likamsababishia yule kijana baadaye akawa ni mtu mwenye kunyongeka au katika mtu mwenye huzuni kutokana na jina lenyewe li lilivyo nakusema kweli katika ada za kiarabu ilikuwa kumuita mtoto jina zuri ilikuwa inaonekana ni kama vile kum, kum, kumpa kitu yani, e, unamnyima una, una ile shaksia yake kwa sababu katika shasia ambazo arabu walikuwa wakipenda kusifika nazo ni shaksia za ujasiri shasia za ushujaa shaksia za, za kwamba hata jina tu likitajwa basi linaleta lina kero kwa, kwa watu kwahiyo hii ilikuwa ni, ni mila na desturi za kiarabu mtu anaitwa harbu yani huyu bwana ni vita huyu mtu anaitwa naru huyu bwana ni moto bwana e, mtu anaitwa jamratun huyu bwana ni kaa ukilishika lita kuchoma. mtu anaitwa murran huyu ni kitu cha uchungu mtu anaitwa handhala huyu bwana ni shubiri kwayote haya ni majina yalikuwa ya vitisho ya, ya vitisho ya ubabe ya ukatili ya unyama hiyo ilikuwa ni katika zama zile za ujahilia wakati wa arabu wakijisifu, wakijisifu kwa dhulma wakisuakudhulumiana najina likionekana jina zurizuri basi inaonekana lada jina la kike lihalifai kwayo ilikuwa ni mila na ada za kiarabu kuwaita waotowao katika misingikama hiyo lakini alivyokuja mtume saalwasaa alibadilisha majina mengi sana na akaweka utamaduni wa kuwaita watoto wao majina tofauti kwao wengi sana baada ya kuwapata watoto wao walibadilisha zile tamaduni na kuanza kuwaita majina ya amani maj ya akuleta e, hisia zilizokuwa nzuri katika jamii waliokuwa wakiishi vile vile sisi waislam ambao tunaishi katika jamii na mira nyingine tofauti na makabila tofauti tofauti ni vyema tukachagua majina yatakaekuwa yana maana nzuri kwa watoto wetu majina ambayo yatakuwa yanarandana na randana, dini yetu ya kiislamu majina ya amani majina ya usalama majina yenye kuonyesha uzuri yenye kuonyesha usafi yenye kuonyesha msimamo yenye kuonyesha huluk na adabu zilizokuwa nzuri ni vizuri tukahitana majina hayo na wala tusihitane majina ambayo hayafanani na tabia hizo na hasa kwa upande labda asichana nanamwita binti yako jina basi usichagui nalo jina ambalo lina uzuri lakini linauzuri uzuri kwa maana ya utamu hii haipendezi na hata mtume sawaaa vilevile katika mafundisho mengine alikuwa amekemea e, ukamwita mtotowako aoawita mtoto wako hi majina haya hayapendezi kumwita mtoto wa kikea maanake yani? jinsi alivyo kote ni, ni utamu tu au namwita halwa vitu ambavyo kusema kweli havi havipendezi havi au kamwita labda e, kuna wengine walikua kita haifaa yani kwa kiarabu kwa maana ni, ni msichana mrembo wa umbile yani mwenye mrefu mwembamba kwao haina ni si vizuri haipendezi katika uislamu kumpa binti yako jina ambalo likitajwa litakuwa linaashiria kutokuwa na stara au kutokua na hijabu katika hata jina lake kwa hiyo ni vizuri ukampa majina ambayo yanaashiria yana, yana, yana, yana maana nzuri majina ambayo iwake wa masahaba wake za mtume slws na mabinti zake au majina ambayo yanapatikana katika jamii yako lakini akawa ni majina maz, mazuri ambayo yanafurahisha na yanapendeza pale ambapo anaitwa kwa hiyo haya ni mafundisho ya dini yetu ya kiislamu kuhusiana na maswala mazima ya kumwita mtoto wako jina vile vile haipendezi kumwita mtoto jina ukampachika e, jina lile akawa ni mja wa mwingine asiyekuwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na hii likusema kweli limeenea katika jamii jamii yetu na katika baadhi ya makabila utakuta mtu anaitwa abdu nabii Nabi, au abdurasul haya ni majina ambayo hayapendezi haya kwa sababu hakuna mja wa mtume hakuna mja wa nabii bali mja ni wa mwenyezi mungu subhanahu wa wataala kwehiy mamwiti abdurahman abdallah abdulkarim abdurauf ee, abdulmanan abduul aziz ee, abdurashid ukamwita katika majina haya kwamba ni mja wako majina 99 ya mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini haipendezi kumwita abdurasul au abdunabii kwa sababu hakuna mja wa rasuli wala hakuna mja wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa mtume haya ni majina ambayo katika uislamu vilevile yamekatazwa yame kuyaita kwa misingi hiyo kwa hiyo kumwita kama unamwita basi umwite mtumwa wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika majina ambayo yamepewa na wala si mtumwa wa mtume salllahu alaihi wasalam kwa hiyo haya ni mafundisho ya dini yetu ya kiislam vile, vile kuhusiana na maswala mazima ya kumwita mtoto kwa, kwa, kwa jina ambalo linakuwa ni zuri na nahaipendezi kusema kweli kumpa e, jina la utani ambalo vile vile ni baya kwa sababu kuna, kuna baadhi ya mila humpa mtoto jina vilevile vile kumpa jina jingine ambalo linaashiria lina kitu ambacho anacho kwa hiyo anaweza akawa na jina akaitwa labda asha lakini pale pele pembeni akapewa jina jingine labda cha usiku kwa sababu alizaliwa usiku hii haipendezi kuwa na majina mawili ambayo yanakuwa yanakabiliana katika misingi kama hii au kumpa jina ambalo ni mtoto wa kiume ukampa jina e, anaitwa abdallah au anaitwa hasan au anaitwa husein au wanaitwa abdurahman au jina lolote katika majina ambayo e, ni, ni, ni mazuri kwa mujibu wa tamaduni zetu za kiislam na ukampa na jina jingine ambayo linavunja jina hili la kwanza jina ambalo halina maana nzuri au jina ambalo linaashiria e, tamaduni fulani ukampa labda jina la mnyama palepale pembeni kwasababu ni, ni lndo inasema hivyo haifai ni kumpa jina moja tu jina zuri jina litakalofahamika kwamba hili ni jina la, la, la, la, la huyu hapa kijana na ni jina ambalo ni zuri hata likiitwa yeye moja kwa moja atakuwa anajifahamu ni yeye na wala hata hii hatajihisi ubaya wote katika kuitwa kwa jina lile kwa hiyo tunacho, tunachokizungumzia na kukisitiza hapa ni kwamba mwislam utamaduni wake ni wa kiislamu mwislamu anatakiwa afuate mafundisho ya mtume salllahu alehi wasalam kabla ya kitu chochote kingine kwao hichi ni kitu cha msingi sana na uislamu unaingia mpaka katika makabila yetu katika mila zetu katika desturi zetu unasahihisha na kuweka sawa yale ambayo yamekuwa yamekaa upogo na ambayo hayaendani sambamba na mafundisho ya kiislamu na mwislamu anatakiwa akubaliane na haya kwa sababu yeye akishasema tu la ilaha ilallah aelewi kwamba amejiingiza katika kundi la kiislamu katika mila za kiislam na katika tamaduni za kiislamu ambazo zinamlazimisha au zinamcontrol maisha yake yote kwanzia anapoamka mpaka jioni na kwanzia anapozaliwa mpaka anapoingia kaburini Kwe haya alikuwa ni baadhi ya mafundisho eh, ambayo tumeyapata kutokana na swala zima la kumuita, mtoto eh, kumpa mtoto jina na mwenyezi mungu subhanahu wa taala vilevile ametufundisha kwamba inapotokea kukawa na, na, na, na mzozo au na mvutano kati ya wazazi wawili e, kati katika jina basi jina atakalolitoa baba ndio jina linalopita kwahiyo e baba ana kura ya veto kwamba mimi nataka mtoto wawe jina hili hapa kama ni jina ambalo si kumwasi mwenyezi mungu ni jina zuri basi inalazimika familia yote ikubali kwa sababu yeye ndio mwenye kubeba ubini na mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema katika surati lahzab aya ya tano uduuhum liabaihim abaihim huwa aksatun inda allah kwamba hawa watoto waiteni kwa, kwa, kwa, kwa nasaba ya baba zao huo ndo kufanya uadilifu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hiyo kama we jina lako ni fulani lazima itakuwa fulani jina la pili litakuwa ni baba yako kwaho baba hapa anakuwa na haki kwa sababu yeye ndio mwenye kubeba ile na saba kwahiyo mtoto wake anapokuwa na jina ambalo yeye analiridhia ina maana kwamba utakumefanyika uadilifu kwa sababu jina lake litakuwa limeambatana lime, lime na jina la mtoto wake na atakapoulizwa we ni nani basi atasema mi ni fulani lb fulani, ibnu fulani kwa hiyo baba hapa atakuwa na haki zaidi ya kuchagua jina la mtoto wake kuliko mama na kuliko ndugu wengine pale inapotokea mzozo lakini ni vizuri wote wa wawili wakakubaliana kwa sababu huyu ni mtoto wao wakafikia katika kumpatia jina lililokuwa zuri zaidi lakini kama watatofautiana basi tumesema kwamba ataitwa baba ndo atakaekuwa na mamlaka ya kusema huyu mtoto ataitwa jina gani Kata katika maswala haya ya majina vile vile tumekatazwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala kupeana majina yasiyokuwa mazuri wala tanabazu bilalqab hii ni sura alhujarat aya 11 wala msiitane kwa majina yaliyokuwa mabaya kwa hiyo mtu utakuta katika jamii zetu kusema kweli mtu kapewa jina na wazazi wake ni jina zuri lakini jamii inamtungia jina jingine kutokana tuna hali yenyewe jinsi ilivyo eh? utakuta mtu anapewa jina mtu labda anaitwa alii basi watamwita madevu yani kwa sababu ni mtu ana ndevu hii ni tanabuzu bilalqabu ni kupeana majina yaliyokuwa mabaya mtu akabadilishwa kabisa jina katika jina aliopewa akapewa jina jingine kabisa e, akaitwa aka, aka, aka labda kichwa e, majina kama yapo kwasabu umona kichwa hasa kichwa kwa sababu tana likichwa likubwa basi jina lake likawa kichwa wakati yee mwenyewe anaitwa muhammad hii jina la kichwa limejitokeza tu katika jamii kwaho kuna vitu kama hiviataita mapua gitaitwa hito... ma... al- al- al- al- al- mengi ambayo watu watwni jamii ndi inawapa hii haipendezi kwa sababu yule mtu labda vile kuna mkera. basi muite kwa jina ambalo ameitwa na wazazi wake wawili wala usimpe majina yalbaaake li nijina ambaloemempa kutokana na ufupi wake Eh, kwa hiyo inawezekana halipendi lile jina kwa hiyo kwa nini ukafanya hivyo kwa hiyo hapo uislamu uislamunatufundisha kwamba tusihitane kwa majina mabaya tuhitane kwa majina yaliokuwa mazuri majina ambayo mtoto kapewa na, na mzazi wake jina zuri usiliache lile ukaenda katika majina yaliyokuwa mabaya vilevile vile katika mambo ambayo yameenea katika zama zetu za tulizonazo hivi sasa ni masala mazima ya kubadilisha majina yaliyokuwa mazuri kwa kuyakatisha kwa kuiga mila na tamaduni ambazo si za kiislamu kwa hiyo utakuta mtu anaitwa abdullah leo anaitwa duli e? duli ni kitu gani huwezi kujua waiyo umemkatisha hiyo ni, ni, ni tanabubialab ni kuitana katika majina yasiokua mazuri una, unafanya itisar katika jina la mtu unaibadilisha kabis maana ya jina lile ianaitwa abdllahisaaanaitwa kama ni mar ataitwa kma siju nkila watu anautaalamuwao wakubadilisha haya majina kusema kweli kufanya hiviaa i kuficha tamaduni zetu za kiislam na kuziharibu kutokana na mila na desturi ambazo si za kiislamu kama znazkuuaj unaweza kuona ni vitu vidogo lakini huo ndi utamaduni unapotea haya ndio majina ya kiislamu yanapotea kwa hiyo katika jamii wanapatikana watu waaina hiyo ambao wanakuwa hawajui hata asli ya majina yao na kuyatukuza kiasi cha kwamba yanaharibu yale majina ambayo wazazi wao wamewapa kwa haya ni baadhi tu ya mafundisho ambayo yanapatikana katika swala so zima la, la, la, la, la kumwita au kumpa mtoto jina ambalo wazazi ndio wenye mamlaka hiyo ya kumchagulia jina liliyokuwa zuri jina ambalo litafanana na tabia yake na mwenendo wake na mazingira yake katika siku za usoni wapenzi wa waskilizaji hii ilikuwa ni sehemu ya kumpatia mtoto wako jina na tumeona kwa mukhtasar eh, hadithi za mtume salahlh wasalam na jinsi gani alivyokuwa amefundisha katika kumpatia mtoto jina na jinsi alivyokuwa amewabadilisha E, amewabadilisha majina ya watoto ambao yalikuwa hayara ndani na mafundisho ya kiislamu heo basi tuangalie e, sehemu ya pili ya darasa yetu ya leo ambaye ina uhusiano na, na masuala mazima ya kutahiriwa kwa mtoto au kupelekwa wanasema kumfanyia sunna mtoto anapokuwa amezaliwa nini maana yake na hadithi zinazoonyesha kwamba jambo hili ima ni sunna au ni wajib na wanazoni wa kiislamu wanalisemaje jambo hili je jambo hili ni wajib kwa kila mwislam mtu wa kiislamu kufanyiwa au sio wajib tuone mawazo yao wanavyofikiria kutokana na hadithi na kutokana aya na hadithi ambazo wamezipata kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasallam kwanza tuangalie maana ya neno lenyewe ni, katika kiarabu E, tohara au kutahiriwa kwa mtoto kunaitwa hikhitan kwa hiyo hili ni swala ambayo tutalikuta katika hadithi nyingi za mtume sallahlwasalam zimezungumzia limetaja neno khitan sasa nini maana ya alkhitan alkhitan fi llugha manahu qatu lqulfa ai ljilda alati ala rasi dhakar kwamba tohara katika kilugha maana yake ni kukata ngozi ambayo ipo katika sehemu ya juu ya ya, ya, ya utupu ule wa mtoto wa kiume ile ngozi ya sehemu ya juu inakatwa hii ndio maana inaitwa alkhitan kwa hiyo maana yake ni kutahiriwa au kuenda jando au kuingia sunna katika maana zote ambazo zinatumika katika jamii zetu wa fi istilahi lsharci huwa lharfu almustadir ala asfali lhashafa ai maudici lqataa min aldhakar whuwa ladhi tataratab alihi lahkamu shariiya kama rawa limamu ahmad watermidhi wnisai an nabii l wasalam qal idha ltaka lkhitanani faqad wujiba lghuslu na katika kisheria maana ya tohara au kutahiriwa kwenda sunna kwenda jando maana yake ni kufuata ule mduara au mviringo mduara uliopo katika utupu wa kijana wa kiume kwa hiyo ile ngozi ambaye inaambatana ule mduara ikawa imekatwa kwa kinachobakia pale kinabakia ni kitu kinachoonyesha mduara wa ile sehemu ya siri ya mtoto wa kiume ile ngozi iliyokuwa pembeni inakatwa kwa vizuri kabisa na kwa utaratibu mzuri na ndiyo maana katika hadithi nyingi za mtume sallahlwasalam zilizokuwa zinazungumzia maswala ya kisheria ilikuwa ikizungumzia alhitan kwamba ni ile sehemu ya utupu wa mtoto wa kiume ambayo tayari imekwisha katwa au imekwishaondolewa ule ugozi wake kwa hiyo hii ni maana ya kilugha na maana ya kisheria kwamba ni kuondoa ngozi ile iliyokuwepo katika utupu wa mtoto wa kiume kuikata katika umbile la mduara na ikaya mebakia katika umbile la mduara kama ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala alivyo ikiumba kile eh, sehemu ya mwili na katika hadithi ambazo zinaonyesha kwamba jambo hili lipo kisheria adithi nyingi lakini kuna hadithi iliyopokiwa na imamu ahmad katika musnadi yake kutoka kwa hadithi ya amar bnu yasir amesema amesema mtume wa min alfitra almadmada walistinshaq wa kasi sharib wsiwak wataqlim ladafir wa natfi walistihdad walikhtitan mtume nsema katika mambo ya kimaumbile katika mambo ambaye yanakwenda sambamba na maumbile ni almadmada almamaa manake ni kuskutua kuskuukuingiza maji mdomoni ukayasukutua kama vile kupiga mswaki wastinshaq na kupandisha maji katika kona puani na kuyatoa yani kujisafisha Wakasi sharib na kunyoa masharubu ay ukapunguza masharubu haya ukayanyoa ukayapunguza kwa pembeni hukuyasiwe marefu sana kama watu wengine wanafuga masharubu yanakuwa kama pembe za, za, za mbogo nayakunja yanakaahi kama pembe za, za, za mbogo vile kusema kweli katika uislamu hii haipo hii sio mila ya kiislamu bali yanatakiwa ayasawazishe vizuri kabisa yakawe vizuri yapendeze na vile vile assiwaka kupiga mswaki mwislamu anatakiwa apige mswaki na kuna hadithi nyingi za mtume salllahu alahi wasalam zinasema laula an ashuqa ala ummati la amartuhum bisiwaka inda kuli sola kama si kuona mashaka kwa uma wangu basi ningewaamrisha wapige mswaki kabla ya kila swalaijngitnagamwayai mafundisho ya mtume kwa katika mambo ya kimaumbile inaekwenda sambamba na maumbile ni kupiga mswaki vilevile utakuta mtu kusema kweli watu walikuwa wengi siku hizi hawajishughulishi na masala ya, ya, ya, ya mswaki vimeingia vidogo vpafu vidogovidogomtu akiamkasnajipuzia katika mdomo wake kusha kazi au anachukua e, chewingam hizi anazitafunatafuna pale basi anaona kama akapiga mswaki kusema kweli hizi si taratibu za kiislamu islamu anatakiwa kupiga mswaki takriban kabla ya kila swala e, kama sio mashaka kwako kwa hiyo katika mambo ya kimaumbile ni kupiga mswaki vilevile vile, kukata kucha ni katika mambo ya maumbile kucha zinatakiwa o zinakatwa labda kwa wiki maramoja kabla skuya jumaakata kucha zako za mikono za miguunasafiha vizuri siokuweka makucha marefu utakuta vijana wengine kidole kimoja d kimeacha kucha moja ndeoigiehavina kucha haya si mafundisho ya kiislam haya hizi ni ma na tamaduni ambazo hazipo katika sheria zakhafyafa wanyama nahadihiwa wambamashetan lina makucha marefu binadamu mislam hatakiwana kuchakuchzake zinatakwa zimekatwa katika maumbile ni kukata kucha vile vile vilevile ib yani kutoa nywele zilizokuwa ziko kwa pani kuzinyoa nywele za kwapa hiyo vile vile ni katika mafundisho ya ya, ya kiislamu na jingine e, listihdad ni kunyoa nywele ambazo zipo hapa mbele ya ya, ya sehemu za siri hizi nywele zinatakiwa zinyolewe ziondolewe zisiwepo wal ikhtitan na vile vile kwenda sunna kutahiriwa au kwenda jando ndio mada yetu ya leo kwamba hii ni katika mambo ya maumbile kwa mujibu wa hadithi ya mtume sallahlh wasalam kwahyo khitan mtoto kufanyiwa tohara au kutahiriwa ni katika mambo ya kimaumbile ambayo anatakiwa afanyiwe mtoto e, pindi anapokuwa amezaliwa kwahiyo hii hizi ni hadithi mbozi, ni moja katika hadithi ambazo zinaonyesha jambo hili kwamba ni la kisheria si jambo ambalo limebuniwa tu na watu la lakini limetoka katika mafundisho ya mtume salllahu alaihi wasallam hebu sasa tuangalie je kutahiriwa huku ni wajib am sunna tunajua maana ya wajib kwamba ni jambo ambalo analazimika kila mwislamu kulifanya na suna ni jambo ambalo ukilifanya unapata thawabu kwa mujibu wa sheria za kifihi lakini. lakini maana kubwa ya ua ni mambo yote alaotachia mtume sw tunapozungumzia ua katika sheria za kifihi ndo zile ambazo inaingia hum kwamba ua ni lile jambo ambalo mtu akilifanya anapata thawabu na akiliacha hapati dhambi hii ni maana ya kifihi maana ya kisheria ya, ya neno ukwo tuangalij kutahiriwa au kwenda u au kwenda jando ni jni jambo la lazima amni katika kuliangalia hili wanazuoni wa kiislamu wametofautiana katika kuliendea hili kuna wanazuoni ambao wamesema kwamba hili jambo ni sunna kwamba ni, ni mtu akilifanya anapata thawabu na asipolifanya basi anakuwa hapati dhambi miongoni mwa wanazuoni hao ni imam alhasan al basrii na imam abu hanifa huyu ni kiongozi wa madhhabu ya hanafia na baadhi ya wanazuoni wa madhhabu ya kihambali imam ahmad ibnu hambali wao wanasema kwamba hili jambo ni sunna na wanahoja katika hayo walioezungumza miongoni mwa hoja zao ni ile hadithi iliyopokewa na imam ahmad kutoka kwa shaddadi ibnu aus kwamba mtume salllahu alihi wasalama amesema alkhitanu sunnatun lirijal wa makrumati linisa kwamba tohara ni sunna kwa wanaume na ni kuwakirimu wanawake kusema kweli hadithi hii kwa mujibu wa mtiririko wa watu wa, wa, wa hadithi wameidhoofisha kwamba hii hadithi ni dhaif na hadithi dhaif mara nyingi huwa haichukuliwi katika masala ya hukmu huwezi kuiweka kwamba ni dalili ya kutolea hukmu kama tutakavokuja kuona huko mbele lakini kwa sababu wanazuoni wengi wameiandika tumeona na sisi tuhitaji hapa <coughs> iwe ni miongoni mwa mafundisho ambayo tunayapata katika somo hili utaisikia hii hadithi mara nyingi lakini utakapoisikia elewe amba hadithi wataalam na wanazuoniwasomo la hadhwamesema aa ha i dhaif aty ahadnaokua dhaa haifa kutolea hoja kaa dallakuitaa hidodaaunawezzoiai toleaadaaohii i dalili, dalili. Si dalili. dalili ambayo imetolewa na wanazuoni hawa wakubwawkama haaba na baadhi ya wanazuoni wanaimamu abu hanifa mwenyewe na baadhi ya wanazuoni wa madhhebu hambali kwamba swala la kwenda sunna la tohara la kutahiriwa na jando ni swala la sunna katika mafundisho ya kiislamu lakini hoja walioitolea katika hadithi hiyo wametoa katika hadithi iliyokuwa dhaifu na vilevile vile hoja yao nyingine ambayo wanaitoa ni kutokana na ile hadithi ya mtume salllahlh wasalam ambayo tumeizungumza mwanzo pale kwamba katika mambo ya kimaumbile wanasema kwamba ukiangalia ile hadithi ya mtume salllahu lhwasalam ameunganisha kwamba kutahiriwa ameunganisha na mambo mengine mathalan ameunganisha na swala ya kukata kucha la kwenyewe wakwapa ameunganisha na swala kwa hiyo ukiona kukata kucha sio wajibu kunyoa kwapa nayo ni kutoa tu nywelez katika kwapa kwa hiyo haya ni masala ambaye anakuwa ni sunna kama haya yaliozungumzwa ni ua na ikaingizwa na kutayiriwa katika miongoni mwa mambo hayo ya kimaumbile basi nayo inakuwa ni ua sio kwahiyo hoja yao nyingine ni kwamba ile hadithi ya mtume s ambaye inasema kuna mambo ya kimaumbile yala ya, ya, ya kuskutua ya kupandisha maji puani yaukukata mash, masharubu yako ykupiga ya mswaki ya kuondoa kuch yuyoaa yakunyoa ya sehemu za mbele Eh, ikiwa mambo haya yamewekwa kimaumbili pamoja na kutahiriwa basi vile vile eh, kutahiriwa kunakuwa ni sunna kwa sababu kama kutahiria kungekua ni wajibu basi vile vile kuskutua kungekuwa ni wajib lakini ote tunajua kwamba kuskutua sio wajib kuskutua ni sunna tunafahamu aa kupiga mswaki sio wajib kupiga mswaki ni swala la suna kwao kama kupiga mswaki ni sunna kuskutua ni sunna sua kunywanywele hapa ni sunna basi na kutahiriwa nako vile vile ni nini ni suna kw hii ni hoja yao ambayo vile vile wameizungumzia wanazuoni hawa wa kiislam katika kuonyesha kwamba swala zima la kutahiriwa kwa mtoto e, ni swala la sunna kwa maana wazazi wakiliomfanyia mtoto wao wanakuwa wamepata thawabu katika swala hilo vile vile hoja yao nyingine ni hoja ya kimazingira nayo ni hoja ambayo inasema ina, ina, ina, ina, ina, ina yale ambaye aliyazungumza imam hasan al kwamba imam hasan al basrii anasema قد أسلم مع رسول الله صلى الله عليه وسلم الناس الأسود والأبيض والرومي والفارسي والحبشي فما فتش أحدا منهم فلو كان الختان واجبا لما قبل إسلامهم حتى يختتنوا النهاية إمام حسن البصري katika zama za mtume alaihi wa sallhlhwasalam walisilimu watu wengi walisilimu watu weusi kwa weupe walisilimu warumi kwa waajemi walisilimu wahabeshi na makabila tofauti lakini wote waliosilimu hawa mtume alaihi wasalam hakufanya taftishi yaani hakuwasachi ni, ni wangapi katika wao ambao wametahiriwa na wangapi ambao hawakutahiriwa bali walikuwa wakisilimu na wanakubaliwa wana, wana uislamu wao kama ingekuwa kutahiriwa ni wajibu basi ilama yani, mtume asingekubaliislawampanz waend wakafayiwehaija toleaa ndi amatha aaa si jambo la waib na hoja yao yatatu ni hi ambayo wameizungumzalaii upande mngine wako ambao wanasema kwamba swala hili la laohanakutahirwa ni swala la nao ni ni kina nani ni imamu saa lank mahb maalauzai wa yahya ibnu saadlansari na mammali mmoja katika viongozi wa madhab yamimuasis wa madhab ya, ya, ya mali na imam shafii huyu katika maima wetu eh, waislamu wengi waliopo eh, afrika mashariki, ni, ni wa ya mashariki wanasema wenyewe wafuasi wa madhhab shafii kwa imam shafi naye anasema hili jambo ni, ni, ni wajib na imam ahmad ibnu hambal naye anasema jambo hili ni, wa, ni, ni wajib vilevile vile. lakini imam mali ndio mwenye msimamo mkali katika maimamu wote ambaye anasema kwamba man lam lam tujza imamatuhu tuqbal shahadatuhu imam malik anasema mtu ambaye hakuenda kutahiriwa au hakutahiriwa hafai kuwa imamu hafai kuwaswalisha watu na kama atawaswalisha basi swala zao zitakuwa haziswihi na vile vile haikubaliki shahada yake haikubaliki shahada yake anapokuwa ametoa ushahidi mbele za watu basi shahada yake inakataliwa kwa sababu gani kwa sababu hakutahiriwa hii ni msimamo mkali wa imamu malik katika swala hili kwahiyo tumeona kwamba kuna kundi la watu uliozungumza mwanzo wanasema ni sunna kuna kundi la pili linasema ni wajib na ndani ya anaosema jib malik ndo mwenye msimamo anaongoza kundi hili kwa msimamo mkali wakusema kwamba huyu mtu hafai hata kuwa imamu bali hata shahada yake haifai kukubaliwa katika hilo na hawa nao hawakusema haya kwa rai zao au kwa, kwa mapenzi yao walikuwa na, na, na ushahidi kutoka katika hadithi za mtume salllh lh wasalam katika <coughs> miongoni mwa hadithi hizo ni hadithi iliyopokewa na imam ahmad na abu daud an uthaimu bnu kulaib an abihi an jadihi annahu jaa ila lnabii wa salal wasalam faqal qad aslamtu katika hadithi hii iliopokiwa na kutoka kwa baba yake kutoka kwa babu yake anasema kwamba nilikuja kwa mtume sallahalwasalam nikamwambia nimesilimu ye mtume wa mwenyezimungu qaal mtume slawasaa akasema ali anka sharu lkufr nyoa nywele zako hizo kwanza za ukafiri wakhtatin na uenda ukatahiriwe haya ni maneno ya mtume salllahalhi wasalam kwa mujibu wa sallam, hadithi hi sahihi iliyopokiwa na imamu ahmad na abu daud ehii ni hoja ya kwanza akundi hili wanaosema kwamba kutahiriwa ni swala la wajib kwasmeaaawnahkaawewaza hai yingin a ushahidi wa pili ambao wanategemea kundi hili la pili warwa harb fi masl an zuh aaahw mn al fatti wainana kabirammenaaa aywaaaweata kama mtu uyo ni mkubwa basi na atahiriwe atahiriwekwyo hii ni uthibitisho wa hadithi ya mtume salahlwasalam inayoonyesha ulazima wa swala hili kufanyiwa mtu ambaye amekuwa ni muislam ni ulazima wa muislam kuwa amekuishafanyiwa jambo hili la kutahiriwa pamoja na kuwa hadithi hii nvilevile ina tatizo katika sanadi zake na ni dhaifu lakini inapewa nguvu na hadithi nyingine ambazo zinasisitiza katika swala hili la kufanya nini la muislam akatika hadithi vile tunazipata ni katika hadithi ya sin amru ibn haram an jabiri an yazid an bnuabas raillah anhuma qal alluf la tuqbal lahu sla wala tukal dhabihatuhu n yani hadithi vile vile iliopokewa na ibnuabas aa mwyeziuguaende anasema mtu ambaye hajatolewa ngozi yake yani hajakwenda sunna haikubaliwi sala yake wala akichinja msile mnyama wake hii ni katika hadithi vile iliyopokewa vile ibn na ibnu abbas inayonyesha kwamba swala hili ni zito na lina umuhimu wake katika uislamu na vile vile katika mahadihi nyingine tunazozipata kutoka kwa mtume sal llah laih wasallam kutoka kwa baihaqi kutoka kwa musa bnu ismail an alii rdillah anhu qal wajadana fi qamu saifi rasulu alllah lhi wasalam fi sahifa an laqluf la yutraku fi lislam hata yukhtatan maana ya hadithi ni kwamba mtu ambaye hajakwenda sunna asiachu katika uislamu mpaka akishwe kwamba ametahiriwa haya ni baadhi ya mafundisho yanayotokana na hadithi za mtume salallahu alaihi wasallam ambazo ni hoja zinazotolewa na kundi linalosema kwamba kutahiriwa ni wajib kwa kila mwislamu kwa hiyo tunaona kwamba kila kundi linategemea lina hadithi zake lakini kundi ambalo lina hadithi zenye nguvu ni kundi la pili linaloonyesha kwamba kutahiriwa ni wajib kwa sababu hadithi zao zimekuwa ni sahihi na lile kundi la kwanza wametegemea katika hadithi ambayo kusema kweli hadithi yenyewe haikuwa na nguvu sana lakini vilvile wakategemea na huja ya, ya imam hasan al basri ambaye wanasema kwamba walisilima watu wengi na mtume salllahu alehi wasallam lakini haikuthibiti kwamba mtume aliwatafuta wote ambao hawakwenda sunna basi akawapeleka suna bale vile vile lapili, kuonyesha kwamba lile jambo ni sunna sasa hapa tuko katika kundi la pili kuonyesha nao dalili zao zinasema nini alafu baadae tutaangalia ni kundi gani ambalo lina hoja zenye nguvu zaidi vilevile vile, na wale ambao wame, wame, wanasema ni wajibu kutahiriwa miongoni mwa wanazuoni wa kiislamu wanazungumzia kwamba hoja yao nyingine ni hoja ya kiakili na hoja Baada, ya kiibada kwamba mtu ambaye ugozi wake haujakatwa mara nyingi inasababisha kufisadika kwa tohara yake na swala zake kwa sababu lile lingozi huwa linastiri e, uchafu chini yake kwa hiyo hupatwa na, na, na mikojo mikojo mikojo vile vile inakuwa hawezi huyu mtu kustanji, kustanji kwa, kutumia, e, kwa kutumia udongo inakuwa ni vigumu vingu, kwake kufanya swala hilo k wakati wote tohara yake na tohara tunajua ndio ufunguo wa ibada toarayake inakuwa ipo katika mashaka kwomtu anapokuwa tohara yake ipo katika wasiwasi inakuwa ni vigumukwa mtu huyu kuweza kutekeleza ibada yake ya swala kwa ukamilifundiomaana wakasema kwamba sala hili ni wajib kwa kila mislam kuwezakua amelikamilisha au amefanyiwa swaa la, la kuhitaniwa au saa la tohara au saa la kupelekwa jando vilevile wakazungumzia kwamba hii ni, ni, ni, ni mila yetu sisi waislam kutokana na aya a mwenyezmungu subhnawataala iliyopo katika (((سبحانه وتعالى نسيما ثم أوحينا إليك أن اتبع ملة إبراهيم حنيفا))) kwamba tumekupa wahiwewewamba ewe mtume ha ufuate mila ya ibrahim iliyokuwa yakisawasawa mla iliyokuwayakislaliliyokuwa nzuri kabisa na tunafaham kwamba nabi ibrahim miongoni mwa mila zake ni kwamba ni kutahiriwa anabi na ibrahim alitahiriwa akiwa na, na umri wa miaka 80 kwa mujibu wa hadithi ya mtume iliyopokewa na bukhari na muslim kutoka kwa ab horeaza mwenyezimungu zimendea anasema na brah aa sana kwamba ibrahim alahissalam alitahiriwa akiwa ni kijana au ni mtu wa miaka he0 kwao ikiwa nabii ibrahim umeamrishwa sisi tufuate mila za nabii ibrahim na nabii ibrahim alitahiriwa pamoja na ukubwa wa miaka he kwa hiyo swala la kutahiriwa ni wajibu kwa mujibu wa wanazuoni wa kundi hili la pili ambao wanasema swala hili ni la wajibu na wala sio la, la sunna na katika hadithi nyingine ambayo inawapa ina nguvu hawa wanasema katika hadithi iliyopokewa na termidhi kutoka kwa imamu ahmad kutoka kwa abi ayubu amesema amesema mtume salllah lah wasallam arbaun min sunani lmursalin mambo manne ni katika nyenendo za mitume ya kwanza alkhitanu ni, kwenye, ni kutahiriwa kwamba hili ni swala ambalo mitume wote wamelifanya la pili ataathur ni kujitia manukato ni mitume wote wamefanya la tatu ni asiwaka ni kupiga mswaki mitume wote wamefanya na la nne anikah ni kuoa mitume wote amelifanya na watalifanya kwa nabi isa alah ssalam pili atakaporudi naye vile vile ataoa kwa mujibu wa mafundisho ya kiislam hizi ni, ni, ni hadithi ambazo wanazitolea hoja kundi hili la pili kuonyesha kwamba e, swala la kumtahiri mtoto ni swala la wajib kutokana na hadithi ambazo wamezitoa kwa hiyo kwa mujibu wa maelezo haya tunaona kwamba e, kujibu hoja za kundi la kwanza ambao wamesema kwamba kutahiriwa ni suna katika ile hadithi yao wa alhitanurijal wakramaisa kwanza hoja ya kwanza tuna inajibiwa kwamba maulamaa wa hadithi wanasema hiyo hadithi ni dhaifu na kama hadithi ni dhaifu basi haifai kuitolea ushahidi kwamba huu ndio ushahidi wa kuweka sheria katika uislamu hadithi inapokuwa dhaifu huwa inawekwa pembeni hadithi yao nyingine ambao waliitegemea kundi la kwanza walitegemea hadithi ya kwamba mtume salla al wasalam aliunganisha swala la tohara swala la kutahiriwa na swala la kukata kucha na swala la kupiga mswaki na kusukutua na maswala mengine ambayo maswala hayo ni sunna kwa kw kama haya maswala ni sunna basi vile vilevile na, na, na, na, na kutahiriwa itakuwa sunna na hoja ambaye inaweza ikajibiwa hapa kwamba kuna baadhi ya hukmu hata kama zitaonyeshwa kwamba ni sunna lakini kuna wakati zinakuwa ni wajib ili kuweza ku, ku, kupelekea jambo la wajib kukamilika mfano tunaona kwamba mtu atakapoamua yeye kufuga kucha na zile kucha zikawa zinasababisha zina, zina, zina, zina kwamba zinaingiza uchafu hata akiweza kutawadha uchafuli hautoki basi kwake ni wajibu kukata kucha nisuna, ni sala mbayo tuma ma niakini kwake akuani waji kukata kucha katika wakati fulani pindi kucha zile zitakapokua zinasababisha kupelekea jambo la waj kutoamaufaiaaljamboaajufanfaasaj kukatauch katika msingi kamhsio hojakusema kwamba haya mambo ksau ikimaumbil basi niukuna wakati anabadilikahukmu yake yanakuwa ni swala la wajib kufanyika, ya kufanyika kutokana na, na kwamba yanazuia au yanaahiri E, lile jambo ambalo mtu anataka kulifanya la wajibu lisifanyike kwa sababu ya kizuizi hicho na hoja yao nyingine wanaosema kwamba hasan l basri alisema walisilimu watu pamoja na mtume salal asalam weupe kwa weusi warumi kwa wajemi na, mbak, na makabila tofauti lakini mtume hakushughulika kuwatafuta ni nani katika wao waliotahiriwa ndio awakubalie bali waliokubalia hivyo hivyo na hali zao hiyo ni hoja ambayo wameitoa lakini jawabu la hoja huu ni kwamba E, mtume salllahulehwasalam alikuwa hana haja ya kutafuta hilo kwa sababu kila aliyekuwa akisilimu katika zama zile alikuwa akijua kwamba moja katika alama za uislamu uliokuja nao ni tohara ni mtu kutahiriwa walikuwa wakifanya hayo mambo makundi kwa makundi ahakukuwa tena na dharura ya kusema kwamba iwekwe taftishi au wasachiwe watu uangaiwa wamawametahiriwataasa kila aliyekuja katia slaalika naja amashiarislam ahita ama moja katika alama za uislam iyo hii haikuwa ni hoja nyingine inayoonyesha kwamba swala hili halikupewa nguvu na uislamu bali lilikuwa limepewa nguvu na uislamu kwa hiyo tuna muhasala nihaia yani tunachokipata mwishoni baada ya kuangalia kwa undani swala hili la kutahiriwa la tohara ni kwamba ana lkhitan rasulfitra kwamba kutahiriwa ndo kichwa cha maumbile ya binadamu wa shiaru lislam na kutahiriwa ni moja katika nembo za uislamu wa unwanu lsharica na kutahiriwa ni adresi na anwani ya sheria ya islam Wahu wa huwa wajibun ala dhukur ni jambo ambalo ni wajib kwa wanaume kufanyiwa wa an man lam lamyubadiru ilaihi fi islami yuqim ala tamfidhi qabla bulughi fainahu yakunu adhiman na mtu ambaye hakufanya pupa kufanya jambo hili katika uislamu wake na wala hakulitekeleza kabla ya kubaligh basi anakuwa mtu huyo amefanya makosa murtakiba lmasiya anakuwa amefanya madhambi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa sababu ameacha jambo ambalo katika uislamu ni jambo la lazima kulifanya k ndugu zangu mnaonisia hili jambo la, kutahiri, la kumtahiri mtoto ni jambo la lazima kulifanya na inapendeza zaidi kulifanya mtoto anapokua yuko mdogo ili aweze kupona haraka na akue katika makuzi aliokua mazuri si vizuri kulichelewesha mpaka mtoto akafika miaka kumi kumina tano inakua tena swala hili ni shika nikushike matatizo mengi yanajitokezahpa katikati na vitu kama hivyo inapendeza kwa mtoto kufanyiwa swala hili akiwa bado mtoto mdogo ili aweze kukua katika makuzi aliokua mazuri na akue hali yakuana wasiwasi na apone haraka kwa sababu mtoto mdogo ni mwenye kupona haraka kuna swala jingine hapa linajitokeza na linakuwa linaulizwa mara nyingi je katika swala la tohara kutahiriwa msichana je anatakiwa atahiriwe e, tusome katika baadhi ya wanazuoni wa kiislamu wanasemaje katika swala hili ajmaa lfuqaha walaimatu lmujtahidun ala an lkhitan mustahabu lilundha walaisa biwajib kwamba wanazuoni na wenye wajtihadi katika uislamu wamekubaliana kwamba kutahiriwa kwa msichana wa kike ni ni, ni jambo linalopendeza na sio jambo la wajib kama ilivyokuwa kwa wanaume kwa wanaume ni wajib lakini kwa watoto wa kike ni jambo ambalo linapendeza mtu akitaka kulifanya analifanya akitaka kuliacha basi analiacha isipokuwa tu katika riwaya moja iliopokiwa na imam ahmad ibnu hambal ambaye amesema kwamba inayajib ala wa warijal ala ssawa kwamba ni wajib kwa wanaume na wanawake sawasawa wote anatakiwa waende tohara lakini riwaya moja ilitoka kwa imamu ahmad bnu hambad isipokuwa maima wote wengine na, na, na, na wanafiqi wote wa kiislamu wanakubaliana kwamba suala hili kwa wanawake ni jambo ambayo linakuwa mustahab kutokana na hadithi mbalimbali ambayo zimepatikana kutoka kwa mtume salllahu laihi wasalam na kwa sababu tohara kwa wanaume inatofautiana kabisa na tohara kwa wanawake hii nayo imepelekea kulifanya jambo hili lisiwe likapewa uzito mkubwa kwa wanawake bali wakawa wamewachiwa kwamba kutokana na mazingira yao kutokana na zile ada za pale na mila kutokana na hali ambayo inaonekana kwa hiyo atakapoamua mtu kumfanyia binti yake inakuwa inakuahilo jambo ni mustahabu na kama akiona kwamba asifanye basi na asilifanye hili jambo ambalo limewachwa liko wazi na mtume sallahlwasalam alikuwa vile, vile naa na mabinti lakini haikuthibiti kwamba mabinti zake walifanyiwa swala hili la tohara hii ilikuwa ni swala ambalo lipo katika jamii wakati ule na mtume salaaliliekeza lifanywe vipi katika zama zile na ni swala ambalo kusema kweli limeachwa yani e, e, halikuzungumziwa hali kwa upana na urefu kama ambavyo limezungumziwa swala la kutahiriwa kwa mtoto wa kiume kwa ni swala ambalo halina uzito sana wala halikupewa umuhimu mkubwa sana katika sheria nyingi zakiislam ni wakati gani basi inapasa mtoto atahiriwe wa e, wanazuoni wengi wa fihi na wa kisheria wamekwenda kwamba mtoto anatakiwa ana, atahiriwe e, kabla hajafikia ajafikiab e, kwa sababu hili swala litamrahisishia yeye katika makuzi yake kwa hiyo walii au mzazi wa mtoto yule anatakiwa jitaidi katika siku za mwanzo mwanzo yule mtoto aweze kumfanyia ولكن يجب ان يكون لديهم من الاله الله عليه وسلم يكون لديهم من الاله ولكن يكون لديهم من الاله ولكن يكون لديهم من الاله من الاله ولكن يكون لديهم من الاله ولكن يكون لديهم من الاله ولكن ni mafundisho ya mtume salllahu alehi wasalam ambaye inapasa na sisi tuyaige ktia kuwatahiri watoto wetu katika siku za mwanzo kabisa za kuzaliwa kwao hikma inayepatikana katika swala hili la tohara kuwatahiri watoto wa kiume kwamba hii ni, ni, ni, ni hukmu ya kidini kubwa kwanza tunafuata hukmu ya kidini vile vile ina faida za kiafya nyingi ambazo wanazuoni wa watu wa masoala ya afya wamezungumzia kwamba e, mtu aliotahiriwa ni tofauti na yule ambaye hajatahiriwa na anakuwa amejiepusha na maradhi mengi ambayo huwa yanatokea kwa sababu hizo kwa hiyo katika hikma za kidini kwamba hii ni fitra ya, ya kimaumbile na ni nembo ya kiislamu na adresi yake na kwamba hii ni katika kufuata nyayo na sheria za nabii ibrahima alayhissalam ambaye yeye vile alifanya zoezi hili zima la, la kutahiriwa kama ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala alivyomwamrisha jambo hili vile vile linammaizisha mwislamu na asiyekuwa mwislam na, na inamazisha tamaduni ya kiislamu na tamaduni nyinginezo kwa hiyo hizi ni faida ambazo zinapatikana katika suala so zima la, la, la, la tohara au kutahiriwa kwahiyo ndugu zangu wasikilizaji ndugu zangu wazazi ni muhimu sana kufuata taratibu hizi za kimalezi kama tulivyofundishwa na dini yetu tukufu ili tuweze kuwapa haki ya utoto wetu na unapowapa haki a toto wako basi wanakuwa katika kuielewa ile haki na kuitekeleza na wanakuwa katika makuzi ambayo yame, yame, yanapendeza mbele ya jamii na yanapendeza kwa mwenyezimungu subhanahuwataala lengo la arsa yetu na kipind chetu i kueza kutoa mwangazakatia msazaz yuko mdogo na kuendelea insha allah <coughs> na katika dharsa zinazokuja insha allah mungu akituweka hai na akitupa wasaa tazungumzia masala mbalimbali yanayohusiana na makuzi ya mtoto sababu zinazopelekea watoto kuharibika maadili yao e, sababu zinazopelekea wakawa waoni waongo wakawawo ni watukutu wakaa kuzungumza matusi wakawa ni watoto ambao labda hawaskii wakawa hawafahamu vizuri darasani kuna mambo mengi ambayo tutayazungumza inshla yatakuwa ni msaada kwako na kwetu sote kuweza kuangalia jinsigani tunaweza tukawalea watoto wetu katika mazingira yaliyokuwa mazuri kabshu i mwisho wa darsa yetu yanamba ambaye tumezungumzia leo insha allah tumezungumzia swala zima la kupewa jina mtoto na tumezungumzia swala zima la kutahiriwa kwa mtoto tuna momba mwenyezimungu subhanahu wataala ayawafikishi haya tulioyazungumza na atusamehe kwa yale ambayo tumeyakosea allahuma arina lhaqa haqa waruzuqna tibaa waarina lbatila batil waruzuna jinaba birahmatika ya arhama rrahimin waslllh l nabiyina muhamadin waallihi waasabihi wasalamhamdah ab