بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي ابانا للعباد منهج التربيه القويمه في قرانه المجيد واوضح للعالمين مبادئ الخير والهدى والاصلاح في احكام شرعه الحنيف والصلاه والسلام على سيدنا محمد الذي بعثه الله للانسانيه مؤدبا وأنزل عليه تشريعًا يحقق للبشرية أسمى آيات عزها ومجدها، وأعظم غايات سؤددها ومكانتها، ورفعتها واستقرارها، وعلى آله وأصحابه الطيبين الأطهار الذين أعطوا الأجيال المتعاقبة نماذجًا فريدة في تربية الأبناء وتكوين الأمم، mn nh nh wtfa thrh sa i yu d dsa u h wapenziwa skilizaji baaada ya kumhimidi allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu kipenzi wetu bwaa mtume uhamai tunaendelea katika somo letu la malezi ya kiislam ikiwa tumekushafikia katika sehemu ya nne na hii ya leo ni sehemu ya tano katika kuzungumzia hatwa zinazotakikana kufuatwa na mlezi ili kuweza kuilea familia yake katika misingi iliyoamrishwa na dini yetu tukufu mtakumbuka wapenzi wa wsikilizaji katika vipindi vya nyuma tulikusha zungumzia khatuwa nne anazotakiwa kuzipitia mlezi ili kuhakikisha kwamba kizazi chake kinakuwa katika yale makuzi ambaye ameyafundisha bwana mtume muhammadin salllahu lhi wasalam katika vipindi vilivyopita tuliweza kuzungumzia sehemu ya kwanza umuhimu wa wanandoa kuchaguana hiyo ni sehemu ya kwanza ya malezi na sehemu hiyo inapokuwa imekosewa kwa maana ya kwamba kijana akakosea kumchagua mwenza wake au e, mchumba wake na kijana wa kike naye akakosea katika kumchagua mwenza wake wa kiume basi pale ndiyo malezi yanapokuwa yameanza kuharibika kabla hata ya mtoto hajapatikana na tulizungumza kwa kirefu dalili na tukaangalia adhari za kuchaguana vizuri ni zipi na tukachagua tukaangalia natukaangalia za kutochaguana vizuri ni zipi katika makuzi mazima ya kizazi kinachokuja vilevile vile katika hatua nyingine tuliyoizungumzia tuliizungumzia pale ambapo tayari mtoto amekusha zaliwa hiyo ni hatua ya pili ya malezi na tukaangalia umuhimu mkubwa sana wa kuweza e, adabu za kiislamu za kumfanyia mtoto yule akiwa bado yungali mchanga na athari zake ambazo zinajitokeza katika makuzi ya mtoto yule tuliangalia adabu nyingi adabu za kumlakinia kujua kwamba kwabala ilaha ilallahani kitu cha kwanza anachokisikia vile vile tuliangalia umuhimu wa mama wa kumnyonyesha mtoto wake maziwa yake mwenyewe kwa muda wa miaka miwili vile vile tuliangalia e, masala mengi yanayohusiana na mtoto huyu akiwa mdogo katika hatua ya tatu tuliangalia haki za mtoto huyu ambazo anatakiwa kufanyiwa nazo ni kuchinjiwa e, al haqiqa na tukaangalia nini maana ya haqiqa na vitu gani vinavyotakikana katika haqiqa na athari zake katika makuzi ya mtoto yote haya tuliangalia kwa mapana na marefu vilevile vile katika hatua ya nne tulikuja kuangalia e, umuhimu wa kumpa mtoto jina liliyokuwa zuri jina ambalo litamrithisha maadili mazuri na litampa e, hisia nzuri katika jamii na kumfanya kuwa ni mtu mwema kwa sababu tu ya kupewa jina ambalo labda linaweza likawa linabeba maana iliyokuwa nzuri na nzito katika jamii na tukaangalia jinsi gani mtume muhammadi salllah alaihi wasalam alivyofundisha katika swala hili la kuwapatia watoto wetu majina yaliyokuwa mazuri hizi zote ni hatua ambazo tulizungumzia za kuwalea vijana wetu katika maadili ya kiislamu na kila hatua miongoni mwa hatua hizo au kila liliozungumzwa hapo lina athari yake katika makuzi ya mtoto kwa sababu binadamu ni kiumbe ambaye mungu subhanahu wa taala amemuumba akiwa ni murakab ana vitu vingi sana katika mwili wake ana kiwiliwili ana roho na humu ndani kuna mambo mengi kuna hisia ambazo zime mwenyezi mungu subhanahu wataala ameziumba ame, amezi kwa ufundi mkubwa sana kwa hiyo utakapokuwa umekosea katika moja katika vitu hivyo unaweza ukashangaa kuona kwamba makuzi ya mtoto yanakuwa katika hali isiyokuwa ya kawaida kwa sababu tu kwamba wewe umekosea katika kuweza kuyaweka vizuri e, mafundisho yako kwa kijana yule ili aweze kukamilisha yale ambayo mtume muhammadin salllahu lhi wasallam ameyatarajia katika kuwalea vijana wetu wapenzi wa leo tupo katika sehemu ya tano katika hatua zetu za kuzungumzia malezi ya kiislamu na katika sehemu hii tutaangalia insha allah malezi ya kiimani kwa vijana wetu jinsi gani tunaweza tukapandikiza imani ya kumtambua mwenyezimungu subhanahu wa taala jinsi gani tunaweza tukawafundisha imani ya kumtambua mtume wa mwenyezi mungu muhammadin salllahu lhi wasallam na kumpenda jinsi gani tunaweza tukapandikiza katika nafsi zao kumwogopa mwenyezi mungu subhanahu wataala na kuziheshimu sheria zake haya ni mambo ambayo tutayaangalia kwa kadri ambavyo mwenyezi mungu subhanahu wataala atakavyotuwezesha na kutupa wasa ni mambo muhimu kwa sababu masulia ya kumlea kijana ni masulia ambayo yameachwa kwa wazazi wawili <coughs> kwa mujibu wa hadithi ya mtume muhammadin sal llahu lyhi wasallam pale hadithi ambayo imepokewa na kutoka kwa abi horera aradhi za mwenyezi mungu zimwendee kwamba mtume salh lh wasalam amesema kullu mauludin yuladun ala lfitra fa abawahu yuhawidanihi au yunassiranihi au yumajjisanihi maneno haya mtume sa h wasaam anasema kwamba kila mtoto anayezaliwa basi huzaliwa katika maumbile ya kiimani aliyomuumbia mungu subhanahu wataala ameumbiwa katika maumbile ya kisawasawa kabisa kwa sababu tunajua fitra ni maumbile ya kisawasawa ambayo mungu subhanahu wataala ameyaumba isipokuwa tu baba yake na mama yake ndio humgeuza kijana huyu na kumfanya akawa na tabia za kiyahudi au kumfanya akawa na tabia za kinasara au humfanya akawa na tabia za kishirikina au akamfanya na tabia yote ile nyingine lakini wanaomfanya kuwa hivi ni wazazi wake wawili kwa hiyo kwa maana nyingine ni kwamba mtume sw katika hadithi hii amefundisha maana kubwa sana ya, ya masala mazima ya kisaikolojia ya jinsi gani ya ya kuweza kumlea mtoto wako mtoto wako ambaye amezaliwa mwenyezi mungu subhanahu wataala amekupa ni hiba amekupa ni zawadi amekupa ni nema ikiwa safi kabisa haijachafuliwa katika daftari lake ikiwa ipo pale kwa ajili ya wewe kupandikiza unachotaka kukipandikiza ili ile mbegu iweze kukuwa kwa hiyo usiji ukamlaumu mwenyezmungu subhanahu wataala kwa kusema ah, mwenyezi mungu nimemwomba mtoto ukanipa toto lenyewe toto, toto linavuta unga inavutaunga azi toto huni eh, kama ni msichana basi msichana mwenyewe hafai akhlaki zake mbaya mwenyezi mungu bora usingenipa mwenyezi mungu amekupa kitu kikiwa kisafi kwa hiyo vipi unaanza kumlaumu mwenyezi mwenyezmungu subhanahu wataala mtume salllah lh wsalam anasema kila mtoto anazaliwa katika fitra anazaliwa katika maumbile ya kiimani maumbile mazuri kabisa umeletewa ni daftari jeupe kabisa uandike unachotaka kuandika wewe kwa hiyo hu ukiandika madudu yako pale basi usimlaumu mwenyezi mungu subhanahu wataala jilaumu wewe mwenyewe vile vile katika mmoja katika wataalamu wakubwa kabisa wa mambo ya pskolojia huyu bwana anaitwa yeye ni dr watson aliweka nadharia yake hiyo nadharia iliweza kuleta mapinduzi makubwa sana katika masala mazima ya, ya, ya, ya makuzi ya wa, binadamu kisaikolojia nadharia yake aliyoiweka inafahamika kabisa inaitwa behaviorism. Behaviorism. kwa wale watu ambao wanajishughulisha na masala ya, ya, ya sikolojia hili swala wanalifahamu na lileta mapinduzi makubwa katika nchi hasa ya marekani katika miaka ya 9 5 na, na kuendelea mukhtasar wa nadharia ya huyu bwana watson ndio hayo hayo mafundisho ya mtume muhamadin salllahu alaihi wasallam lakini kwa sababu ulimwengu ulikuwa hauyaelewi na haujayasikia ya labda mafundisho haya ikaonekana aliyoyasema huyu bwana watson ni mambo makubwa na mazito sana na akastahiki kupewa kila aina ya sifa na vyeti na kutunikiwa mashahada mbalimbali mbali, na tuzo mbalimbali mbali, kwa sababu ya nadharia yake hii nadharia ya muktasari wake ni kwamba huyu bwana watuanasema kila kijana kila binadamu anapokuwa mtoto amezaliwa basi kinachobadili na kuathiri na kujenga mifumo ya tabia yake ni mazingira na wala si urithi kwa maana nyingine anasema niletee mimi mtoto wa askofu anazungumza kwa muujibu wa imani yake yaani kwa maana niletee hata mtoto wa shekhe mkubwa kabisa ukaniambia mimi nataka mtoto huyu atoke kuwa ni kafiri namba moja jitu lisilomtambua mungu mimi nitamfanya awe hivyo na niletee mtoto wa jambazi mkubwa mwuuwaji ambaye anasifika kwa uwaji jitu lisilokuwa na huruma hata chembe katika moyo wake halafu niambie mimi nataka ni unipe huyu mtoto uniambie mii nataka mtoto huyu baadaye aje awe ni askofu mkuu awe aje awe ni, ni, ni mtu wa dini wa hali ya juu mimi ndakugeuzia kijana huyo awe katika misingi hiyo kwa hiyo katika nadharia hiyo ambayo ilileta mapinduzi wanasema katika nyanja ya saikolojia katika wakti huo ukiangalia ndo haya maneno ya mtume alaihi sw ambayo aliyazungumza karne kumina ne zilizopita kwamba umauludin yuladun ala lfitra kila mtoto huzaliwa katika maumbile ya kisawasawa maumbile mwenyezi mungu subhanahu wataala faabawahu yuhawidanihi basi ni wazazi wake wawili humfanya akaona tabia za kiyahudi au yunasiranihi au akaona tabia za kinasara au yumajisanihi au akaona tabia za kimajusi za ushirikina Eh, nachukua tabia zingine zote au wakamfanya kawa jambazi au wakamfanya mwizi au wakamfanya kawamzinifu au wakamfanya au wakamfanya ni wazazi wake wawili kwa maana ya kwamba malezi na hiyo malezi ndio maana ya mazingira kwa hiyo maneno yaliyozungumzwa na kipenzi wetu bwana mtume muhammadin sallah lhi wasalam karne 1na nne zilizopita yalikuja kuzungumzwa na mtu mmoja katika karne hii iliyopita ya mwaka 9 kuanzia 34 na ikaonekana ni mapinduzi makubwa sana kwa kusema kwamba kumbe ala kumbe kijana au makuzi ya mtoto huathiriwa na mazingira na wala si kuathiriwa na, na, na, na, na, na urithi wa, wa, wa, wa baadhi ya jeans, ambazo amezirithi kutoka kwa wazazi wake kwa hiyo hapa mafundisho haya ya mtume alaihi wasalam yanaonyesha umuhimu mkubwa sana kwa walezi na kwa jamii jinsi gani inavyoweza kuwalea watoto wao na kama asimlaumu mtu mwingine wanapoona kwamba tabia za watoto zimebadilika wakaanza kutupia kwamba labda e, wameumbwa hivyo hivyo na mwenyezi mungu au labda kuna uriki walioupata katika nafsi zao kutoka kwa wajomba zao kutoka kwa babu zao kutoka kwa ndugu zao, zao waliotangulia inawezekana kuna mmoa aliuwa hiyo basi na yeye amekuwa hivyo hivyo kila utakavyomfundisha hutoweza kwa sababu tayari amekusharithi zile chembe chembe katika nafsi yake kusema kweli katika masala ya makuzi ya watoto ya kitabia hakuna kitu kinachoitwa kurithi kutoka kwa wazazi na ndugu waliotangulia wanazuoni wa mambo ya saikolojia wanatuambia katika makuzi ya, ya mtoto mtoto hurithi kutoka kwa kwa wazazi wake umbile lake jinsi lilivyo na hurithi baadhi ya tabia ambazo tabia zile zinakuwa sio tabia za za, za, za kuzichumwa bali zinakuwa ni tabia zipo ndani ya maumbile ambazo zinakwenda sambamba pamoja na mwili jinsi ulivyo labda nifafanue ili msikilizaji wangu uweze kuelewa vizuri kabla hatujaingia kabisa katika somo lenyewe la makuzi ya mtoto kiimani kwamba kuna vitu viwili vikubwa ambavyo ndivyo vinavyoathiri makuzi ya mtoto kitabia vitu hivyo viwili cha kwanza kinatokana na maumbile urithi mtoto anapokuwa amezaliwa anakuwa amerithi amerithin yani kuna vitu vinaitwa au Genetics, anakuwa amerithi chembe chembe kutoka kwa wazazi wake wawili ima atakuwa amezirithi kutoka kwa baba ambaye babu amezirithitoka kwa babu katika baadhi ya mambo katika, katika mwili wake wa kiwiliwili chake maana anasema huyu mtoto mashallah amefanana kwelikweli na baba yake sasa vile vitu amevipata wapi amevipata katika yale aliyoyarithi kutokana na chembechembe zinazotokana na baba yake au huyu mtoto mashllah amefanana na mama yake unaweza ukasema hivyo au amefanana na shangazi yake au amefanana na mjomba wake unaweza ukasema hivyo kwa sababu wote vitu vyote hivi vinatokea katika nini katika kurithishana lakini si kufanana kwa tabia ni kufanana kwa sura kufanana kwa maumbile ndiko kunakofananishwa ndiko kunakoathiri shahsia ya mtu ukasema kwamba hii shahsia imefanana na fulani au hii sura imefanana na fulani ni kwa sababu ya ule urithi wa uliopatikana katika eh, urithi ule kwa hiyo hii ni upande mmoja ambao unakuwa umeathiri katika makuzi ya yule mtoto kwamba kiwiliwili chake sura yake inawezekana ikawa imefanana na mmoja katika wazazi wawili au ndugu wa karibu ukasema labda ni mrefu kama babu yake kama baba yake kama mjumba wake alikuwa mrefu hivi hivi e, pamoja nakuwa baba na mama ni mfuafupi lakini mtoto ametoka mrefu inawezekana katika katika zile mbegu ambazo amezirithi kutoka katika kizazi chake hakadhlika rangi ya ngozi e, amekuwa mweusi kama maalivyokua wazazi wake au kama alivyokuwa babu yake au kama alivyokuwa nani hiyo ni mambo ya urithi vilevile hata e, uchekaji wake labda uzungumzaji wake labda zile jinsi anavyozungumza nani zile za uso zinavyojionyesha inawezekana vitu hivyo mtu akavirithi jinsigani anavyoangalia e, inawezekana akawa amevirithi jinsigani anavyotembea vitu, vitu vyotevinarithika kutoka tumeumaliza huu hauna uhusiano urefu wa mtu ufupi wake weupe wa wake wausi wake utembeaji wake uchekaji wake hauna uhusiano na tabia haya ni mambo ambayo mtu amearithi bila mwenyewe kukusudia bila mwenyewe kuyachuma lakini vile vile kwa kudura ya mwenyezi mungu yanakuwa hayana uwezo wa kitabia tabia hairithiwi kwamba huyu naye amekuwa mwongo sana kama alivyokuwa shangazi yake hiyo haipo hiyo si kweli katika kitaalamu na katika mambo ya kisaikolojia kwahiyo kuna mambo ambayo yanarithiwa e, kutoka kwa wazazi ndio haya ambayo nimeazungumza na kuna mambo ambayo yanarithiwa au yanapatikana kutokana na mazingira ni mambo yanayohusiana na tabia na makuzi ya kitabia ya kijana yeyote yule kwa hiyo ni vitu viwili lazima tuvitenganishe kwa nini nadharia hii ya huyu bwana watson ilileta mapinduzi kama tulivyozungumza katika wakati huo ni kwa sababu katika nchi kama ya marekani wenyewe walikuwa wakiamini kwamba tabia inarithiwa kutokana na chembe chembe zinazotoka kwa wazazi wa wale watu na kutokana na nadharia hiyo wa wakaweza kuweka sheria hizo sheria zilikuwa zinahalalisha ubaguzi wa kuwabagua baadhi ya watu dhidi ya watu wengine sheria hizo ilisema kwamba e, watu ambao si wenye asili ya, ya, ya ulaya yni watu ambao wana rangi tofauti ima watakuwa wametoka afrika au watakuwa wametoka asia basi hawa watu hawafanani kimaumbile ya kimwili wala kimaumbile ya kiakili na tabia na makuzi na wale ambao wametoka katika nchi za ulaya kwa hivyo vikatungwa vitabu vya kuonyesha kwamba hawa watu bado hawajafikia kimakuzi yao daraja ya waliofikia wazungu tunaweza tukasema haya ni mambo ya kisayansi yapo katika vitabu wala si vituvya kuzungumza e, amba labda ni vitu vya, vya kutunga ni vitu vimeandikwa na vya, ni vkian ao wale wakawa wanaamini hivyo na kwa kuamini kwao hivyo wakaweka mpaka na mitaala ya masomo ikawa inatofautiana ile ambayo wanafundishwa watoto wa kizungu sio wanaefundishwa watoto wa kiafrika katika nchi labda ya marekani ikiwa sila hii inaweza ikawa ikasomeshwa kwa watoto wa kizungu kwa miezi st basi sila basi inayetengenezwa kwa watoto wa kiafrika inawekwa kwa miezi 1 na mbili kwa sababu wanasema uwezo wao wa kufahamu kutokana na, na, na, na makuzi yao na kutokana na, na maumbile yao ambayo mwenyezi mungu amewaumba ni kwamba akili zao ziko slow hawawezi kufahamu haraka kuliko wenzi wao wa kizungu kwayo madarasa yakawa yanatenganishwa sila basi zikawa ziko tofauti na mpaka ikafikia mpaka katika masuala ya ajira kwamba hawa kuna kazi fulani tu ambazo watazifanya na kazi zingine hawawezi kuzifanya kwa sababu ni kazi ambazo zinategemea sana uwezo wa kiakili hawa maskini ya mungu mwenyezi mungu hakuwaumba na akili kama walivyowaumbia hawa wengine hiyo ndo ilikuwa ni nadharia iliyokuwa imetawala katika ulimwengu katika miaka hiyo ya nyuma kwa hiyo kutokana na nadharia hiyo ikawa masomo yanatofautishwa kazi zinatofautishwa makazi yanatofautishwa mishahara inatofautishwa na hata katika mambo ya kuingiliana kwamba inakuwa ni vigumu kabisa kwa mwafrika kuweza kuingilia labda kumwoa aliyekuwa mzungu au mzungu, mzungu kumuoa mwafrika kwa sababu atakuwa ameharibu ile damu yake kwa kuitoa katika e, watu ambao tayari mwenyezi mungu amekushawapa wa uwezo mkubwa wa kufikiri akaidunisha na kuipeleka katika hali isiyokuwa sahihi kwa hiyo vilevile wakaleta tafsiri nyingine ambayo ilikuwa ni ya hatari ya kusema kwamba hata masala ya, e, criminals, ujambazi na uaji na, na wizi nayo inatokana na masala ya kurithi kutoka kwa wazazi ipo katika genetics Kweo, kwa hiyo wakaona kwamba ikiwa hawa ni watu ambao wanafanya maasi na mauaji mengi basi ipo katika genetics zao wakaweka vitengo maalum katika majela na mahospitali ya kuweza kuwatibu kwa kuwafanyia adhabu za umeme na adhabu nyinginezo za kisaikolojia ambazo zinasema kwamba zitafanya yale adhari zilizokumulia katika nafsi zao zilizojengeka za ujambazi na wizi na uwaji na ukatili zitoke kwayo zote hizi wakawa wanaamini eh, wengi katika wataalamu wa nchi za marekani hata ulaya kwamba hilo jambo lipo lakini huyu bwana watson akafanya utafiti uy mwenyee ni mzungu lakini alikuwa haamini kabisa nadharia hiyo kwamba hii nadharia haiwezekani ikawa sawasawa ni nadharia kwanza ya kibaguzi na vile vile inawafanya binadamu wote na inamkosoa ina, ina mwenyezi mungu kwamba kuna binadamu amewatukuza na kuna binadamu wengine amewadhalilisha kitu ambacho si sawasawa sawa kwa mungu huyubana yeye akafanya utafiti wake katika utafiti ambao aliufanya kweli aliweza kufanya mapinduzi makubwa katika wakati ule <coughs> miongoni mwa mambo ambaye alitaka kuyathibitisha ni, ni kuangelia je kweli hawa wamarekani weusi wanatofautiana na wamarekani weupe kwa sababu ya kurithi tofauti hizo kutoka kwa wazazi ukiachilia mbali rangi zao za ngozi na maumbile yao ya sura jinsi yalivyo na miili yao ilivyojengeka katika mambo ya kitabia je naye wamerithi kutoka kwa, kwa, kwa, kwa, kwa wazazi wao alichokifanya yeye alifanya testi ya kuwapima watoto wadogo wanaokuwa i zao kuna kipimo kinacho zao intelligence quality au quantity kama wanavyosema wataalamu wa mambo ya sikolojia kupima kipimo cha uwezo wa kiakili kwa watoto <coughs> alichokifanya watson ni kwamba alichukua watoto weupe wa wanaoishi kaskazini mwa marekani akawapima i zao na watoto weupe wakizungua wale, wale wanaoishi kusini ya marekani akakuta kuna tofauti kubwa sana katika IQ, katika uwezo wa kufahamu na hata katika makuzi ya kimaadili sasa ikiwa hawa ni wote weupe wametokana na ile ile genetics ambazo zinafanana lakini wametofautiana kwa kiwango kikubwa katika makuzi yao ya kimaadili akaona hapo haitoshi akachukua watoto weusi ambao wanaishi kaskazini mwa marekani akapima iq zao akaenda akapima iq za watoto weupe wanaoishi kusini mwa marekani akakuta kwamba hawa watoto weusi wanaishi kaskazini mwa marekani iq zao zipo juu zaidi kuliko watoto hawa kizungu wanaishi kusini ya marekani akakuta jambo la ajabi sana kwamba ikiwa watu wanarithi kwanini sasa hawa weusi walioko kaskazini wamewazidi weupe wasiwazidi tu akaenda ujerumani kule ujerumani kuna askari ambao e, wamarekani weusi walitumwa kuanzia vita vya mwanzo vya dunia walikwenda kule wakaloea kule kulekule kwao kule wakawa wamezaa na wajerumani kule akawachukua wale watoto ambao walikuwa ni mwachotara wa, wa wa kiafrika na na kijerumani akapima i zao akaja akawapima watoto ambao wanaishi katika mazingira mazuri kabisa e, watoto wanaoishi katika sehemu zuri kabisa yenye kila kitu marekani akakuta kwamba i za wale watoto weusi walioko ujerumani zina wazidi walioko marekani kwa kiwango kikubwa kwho pale ndo akathibitisha nadhari yake kusema kwamba makuzi ya mtoto katika masala ya kiakili na kitabia hayaathiriwi na genetics zinazotokana na wazazi wake bali yanaathiriwa na mazingira na makuzi ya wazazi jinsi gani wanavyomlea yule mtoto kama mazingira yatakuwa ni mazingira amani mazingira salama mazingira ya kiimani mazuri mtoto atakuwa katika makuzi aliyokuwa mazuri hata kama wazazi wake walikuwa ni wavumguzi wa mambo mbalimbali mbali na kama mazingira yatakuwa ni mabovu mtoto huyo hata kama wazazi wake watakuwa ni wataalamu wa hali ya juu atatokea ni mbumbumbu hovyo na tebea zake zitakuwa ni hovyo kutokana na yale mazingira yaliyokuwepo pale kwa hiyo kutokana na nadharia hiyo ya, ya bh aliyoanzisha au aliyoitoa hadharani dr watson ikaleta mapinduzi makubwa ikaonekana kwamba sasa tuboreshe mazingira na tuondoe ubaguzi wa rangi miongoni mwa watu kwa sababu kumbe ujambazi haurithiwi kutokana na ngozi ya mtu isipokuwa kutokana na malezi na mazingira yale yanayomsababishia mtoto yule kufikia katika daraja hiyo haya ndio mapinduzi ambel ya yametokea ya na ipena ni wazi kwa sababu mara nyingi huwa tunaziangalia hizi hadithi za dini yetu na hadithi za mtume muhamadi kwa ujuuakiusm mafundisho ya mtume muhammadin salllahu alayhi wasallam yameleta mapinduzi makubwa katika ulimwengu karne kumi na nne zilizopita na mwenyezi mungu subhanahu wataala amesema kweli aliposema wama arsalnaka illa rahmatan lilalamin hata kukutuma ewe mtume muhammadin isipokuwa uwa rehma kwa walimwengu wote mtume muhammadin salllah lai wasalam mualliman lilbashariya ametumwa ili aje awe ni mwalimu wa walimwengu wote na tumeona jinsi gani mafundisho yake katika hadithi hii moja tu kullu mauludin yuladun ala lfitra kila mtoto huzaliwa katika maumbile yaliyokuwa sawasawa fa abawahu yuhawidanihi au yunassirani hi au yunajjisani ni wazazi wake wawili ndio watakayemfanya wanavyotaka watamgeuza wanavyotaka katika maadili wanayotaka wao ikiwa haya alisemwa na mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam karne kumi na nne zilizopita dr watson kaja akawazungumza katika karne ya 19 na ikaonekana ni jambo la ajabu sisi waislamu tunatakiwa tujifaharishe kwa mafundisho ya dini yetu ambayo imeweka misingi zuri kabisa ya malezi na tuweze kuwalea watoto wetu kama alivyotufundisha mtume muhammadin salllahu lyh wasallam kuwa ni viumbe waliokuwa bora wa ambao watabeba ujumbe waliokuja nao mtume muhammadin salllahlah wasalam kwa tabia zao kwa maadili yao na kwa imani zao na kuieneza katika ulimwengu mzima wapenzi wasikilizaji baada ya utangulizi huo ambayo ilikuwa ni kuweka sawa katika masala mazima ya malezi ya kiimani sasa tuangalie mafundisho ya dini yetu tukufu jinsi gani yanavyotufundisha katika kumlea mtoto kiimani kwanza kabisa mtume wetu muhammadin salllahu alayhi wasallam anatufundisha kwamba jambo la kwanza ambalo tunatakiwa tuwazoeshe watoto wetu wanapokuwa wadogo katika umri huo tuliozungumza umri ambao mtoto anaanza kutambua na kuzungumza na kuelewa kuweza kumzoesha kutamka na kuelewa maana anayoetamka kwa kumfundisha kalimati tauhid kwa kumfundisha neno la mwenyezi mungu subhanahu wataala pale unaposema sema la ilaha illallah muhammadun rasulullah hapana mola anayepasa kuabudiwa kwa haki anayepasa kutumikiwa kwa haki isipokuwa ni mwenyezi mungu mmoja tu na kwamba mtume muhamadin salllahu alaihi wasalam ni mjumbe wake haya ni maneno ya mwanzo kabisa ambayo mzazi anatakiwa aanze kumfundisha na kumwelimisha mtoto wake anapokuwa yupo katika umri sasa wa kuanza kupokea na kumfundisha huku unakuwa ni kumfundisha yani kwa kumlaqi ni kwa kumdictate kwa kumwambia aseme halafu ukamfundisha na maana yake kwamba maana yake ni hii sema maana yake kwanza aiwezi kuihifadhi na kuishika na ikae kichwani kama ambavyo ulivyomwadhinia katika siku alipokuwa amezaliwa sasa hivi unaanza kuvisha nyama ile adhana kwa maana ya kuipa tafsiri yake katika lugha ya kiswahili kwahiyo unaanza una, una kumtafsiria ili aelewe sasa ujumbe mzima ambao anaubeba na haya ametokana na hadithi iliyopokewa na hakim kutoka kwa ibnu abbas radhi za mwenyezi mungu ziwaendee yeye na baba yake kutoka kwa mtume salllahu alh wasallam qal iftahuu ala sibyanikum awalu kalimatn bila ilaha illa llah kwamba waanzishieni watoto wenu kwa maneno ya kwanza kabisa waseme la ilaha illa llah hapana mola apasaye kuabudiwakuhaqi isipokuwa mwenyezi mungu mmoja peke yake mwambie ailewe maana yake labda nzito sifahamu kwa jinsi mwenyezi mungu atakavyokuwezesha mfahamishe kwa ikhlas kabisa kwamba aliyeniumba mimi aliyekuumba wewe aliyemuumba mama aliyemuumba dada yako aliyeumba hii jua unaloliona mungu mmoja peke yake hakusaidiwa hana mshirika yeyote kwanza kumpa maana ya tauhidi katika nafsi yake haya ni mafundisho ya kwanza kabisa tuliyofundishwa na mtume muhamadin sallahalahi wasalam katika kujenga makuzi ya, ya kiimani kwa vijana wetu vile vile jambo la pili ambalo tulifundishwa na mtume muhamadin alaihi wasaam tuwafundishe vijana wetu wanapokuwa wadogo ni kuwafundisha misingi ya halali na haramu kwamba kuna mambo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameyakataza sisi tusiyafanye na kuna mambo ameturuhusu tuyafanye hiyo ni vema kuanzia anapokuwa huyu mtoto ni mdogo amekushaanza kuelewa na kufahamu na kukusikia kumpandikizia vitu ambavyo mwenyezi mungu havipendi akataka kufanya naambia hapana mwanangu jambo hili halifai na mwenyezi mungu huyo ambaye ametuumba mimi na wewe na baba na, na, na, na kaka yako na ndugu zako hapendi jambo hili anachukia sana ukifanya kitu kama hichi na anapofanya kitu kizuri unamsifia kwamba umefanya jambo zuri na mwenyezi mungu atakupenda kwa sababu umefanya jambo ambalo mwenyezimungu aliotumba analipenda jambo hili ni maneno ambayo unaweza ukayaona kwamba labda hayana uzito unaweza kuyaona kwamba mtoto ataelewa vipi maneno haya kuanza kumpa maneno ya mungu akiwa mdogo lala la, la, haya ni mafundisho yaliyotoka kwa mtume muhamadin sahlhi wasaam ambaye yeye amefundishwa na mwenyezimungu subhnwatani muhimu sana kuanza kumfundisha mtoto akiwa mdogo kuweza kuelewa ni ipi na haramu ni ipi kwa maana nzuri tu ili anapokuwa anakuwa anakuwa katika yale makuzi ya kujua kwamba mimi tangu nilivyokuwa mdogo wazazi wangu walikuwa wakinizuia nisifanye hivi na walikuwa wakinipongeza ninapofanya hivi kwa hiyo atakuwa katika yale makuzi ya kuyajua mipaka mwenyezi mungu kati ya halali na haramu ni muhimu sana muhimu sana jambo hili wazazi wakalitilia umuhimu mkubwa kuweza kuwapandikizia watoto wao wakawa ni wadogo kwamba jambo wanapolifanya basi asionyeshe tu kwamba ile jambo yeye amelikasirikia au yeye halipendi kama yeye aliunganishe na mungu subhanahu wataala kama mungu jambo hili halipendi halipendi mimi kama baba nilifanye kama mama yako alifanye au na wewe ulifanye kwaio unaona sisi hatufanyi kwa sababu tunamwogopa mungu na wewe nee usifanye kwa sababu mwenyezi mungu atakasirika kwa hiyo kuanzia mwanzo mtoto anaanza kuhusishwa matendo yake ya kila siku na mambo ambaye ni makatazo kwake na anayahusisha haya mambo na mwenyezi mungu subhanahu wa taala haya ni mafundisho ya mtumia wetu muhammadin salllahu lah wasallam na tunayapata haya katika hadithi iliyotolewa na ibnu jarir kutoka kwa ibnulmundhir katika hadithi ya ibnu abbas radhi za mwenyezi mungu mwenyezimungu ziwaendeeyee na baba yake kwamba mtume salahalhi wasalam ame wa sema icmaluu bitaعati llahi fanyeni katika kumtii muenyezimungu waataquu macasi llah najiepusheni na, na mwenyezi mungu subhanahu wataala wamurruu auladakum bimtithali lawamir na waamrisheni watoto wenu kuweza kufuata maamrisho wa jtinabin nawahi na kuweza kujiepusha na makatazo fadhalika wiqayatun lahum walakum min annar kwa sababu kufanya hivyo itakuwa ni kinga kwenu nyinyi na kwa wao kutokana na moto wa jahannam haya ni mafundisho ya mtume muhamadin salah lh wasalam akituelekeza jinsi gani tuweze kuwalewa watoto wetu katika kuwafahamisha halali na haramu kwa kusema kwamba wafundisheni watoto wenu kufuata maamrisho na wakatazeni kujiepusha na makatazo kwa sababu kwa kufanya hivyo watakuwa wamejikinga wao na nyinyi kutokana na moto wa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo haya ni mafundisho ambayo tunayapata jinsi gani tunatakiwa tuanze watoto kuwazoesha watotowet kuza na kuwapandikizia yale ambayo yatawafanya yata, yata, yata, yata wamjue mwenyezi mungu na kumwogopa kwamba hili jambo mwenyezi mungu analipenda nilifanye kwa sababu ni zuri na hili jambo mwenyezi mungu halipendi niliache kulifanya kwa sababu ni baya kuanzia wakiwa wako watoto wadogo kwa hiyo vile, vile hili ni moja katika mafundisho ya mtume muhamadin salllahu lihi wasalam katika mafundisho ya fundisho la tatu ambalo tumefundishwa na mtume muhamadin salllahu lhi wasallam kuwafanyia vijana wetu hawa wadogo ni fundisho la kumfundisha kijana kuswali au kum, akiwa na umri wa miaka saba kumfundisha kuswali kwa maana kumfundisha zile taratibu za swala zinavyotakikana kwamba kwanza kuna swala tano kuna alfajiri asubuhi kuna swala ya dhuhuri kuna swala ya lasiri kuna swala ya magharibi na kuna swala ya isha awe anajua katika katikat yake ya siku kwamba kuna, kuna muda mara tano kwa siku huu muda ni lazima ajizoeshe kwamba anatakiwa awe wapi katika huu muda awe karibu na maeneo gani kwa hiyo unaanza kuweka katika bongo lake mtoto huyu katika dayari zake za kila siku na katika makuzi yake ya kimaumbile uli mwili uweze kukubali mara hizi tano kumfahamisha hata kama hutoweza labda kuswali naye swala zile za alfajiri au swala ya isha kutokana na usiku wa umaghrib lakini ajue kwamba kuna sehemu kuna, kuna sehem tano kwa siku ambazo sehemu hizi tano inatakiwa ni lazima ajitenge sehemu fulani aweze kufanya ibada kwa maana ya kwamba ajielekeze kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ni muhimu sana kuweza kuwafundisha utoke na umri wa miaka sab kwa sababu ndio umri ambao tayari mtoto amekusha kufahamu mabaya na mazuri katika kipindi hichi ni kipindi ambacho kimewekwa maksudi kabisa na, na, na, na mtume swsaam kwa kutambua umuhimu wa kipindi hichi kwamba mtoto tayari sasa anaanza katika daftari lake kuandika katika kichwa chake yale mambo ambayo anayatambua kwa undani wake ندي ما صلى الله عليه وسلم كتكي حديث البوكير نحاكمه أبو داود كتوكا ابن عمرو بن العاص رضي الله عنه كتوكا متونى صلى الله عليه وسلم نسمى مروا أولادكم بالصلاة وهم أبناء سبع سنين وضربوهم عليها وهم أبناء عشر وفرقوا بينهم في المضاجع كتكي حديث متونى صلى الله عليه وسلم نسمى وامريشني واتتويني كسولي wakiwa na umri wa miaka saba na watishieni kuwachapa au wachapeni wakiwa na umri wa miaka kumi vile muwatenganishe katika vitanda yni walale kila mtu sehemu yake haya ni mafundisho ya mtume muhamadin alaihi wsaam yaliyekuja karne kumi na nne zilizopita yakituelimisha sisi waislamu tunatakiwa tufanye nini kwa watoto wetu wanapofikia umri huu wa miaka sb ni kumfundisha na kumfundisha nakuwaje ima kumchukua ukaenda nie msikitiniukia uskmkanawndasay saaf pamoja mskitini na unamfundisha kama mskitii nyumba za mwenyezimungu haitakiwi vurugu unatakiwa kuingia ukiwa msafi unaona watu anaka kwenye mstariw Kwe, anaanza kujifundisha tabia na malezi ya kiislamu akiwa yupo mdogo kiasi hichi na miaka saba kwa hiyo hata kama maneno ya kuyazungumza yatakuwa ni vigumu kwake lakini mtoto mdogo anakuwa ni makini sana wa kuweza kuhifadhi kila jambo na anakuwa ni mdadisi sana wa kutaka kujua kila kinachofanyika kina maana gani Kwe, lazima atakuwa na kuhoji na kukuuliza kwa kwa kwa nini nini nini tunafanya tunafanya tunafanya hivi hivi baba hivi ni wakati wako sasa wa kumpandikizia mafundisho yanayehusiana na swala na umuhimu wake na hikma zake na fadhila zake na kwa nini tuna swali na kwanini tuna tawadha kwanini tuna rukuu kwanini tuna sujudu na kusoma r kum... unaanza kumfundisha mafundisho ya msingi katika umri huu kwa sababu tayari ndio umri ambao unatakiwa uanze kupokea na ndio umri ambao umewekwa na wataalamu wa mambo ya elimu na mafunzo kwamba ndio umri wa mtoto anatakiwa kuanza shule kwa kuelewa kwamba anapofikia miaka saba tayari anakuwa na ule uwezo wa kuanza kudaka na kuelewa na kuelekezwa na akaele, akaelekea katika kipindi hichi kwa hiyo badala ya kutumia E, maswala haya tu kusema kumpeleka shule uanze shule yako mwenyewe nyumbani shule ya kiimani shule ya kumfundisha mtoto umuhimu wa kuswali na kumtambua mwenyezi mungu subhanahu wa taala lakini kusema kweli kwa masikitiko makubwa hili swala limesaulika katika familia zetu za kiislamu bali mtu anafikia umri wa miaka kina tao mpaka nab hajui hata akiingia msikitini atafanya nini anawaona ana tu watu wakiswali lakini hajawahi kuelekezwa na wazazi wake hata siku moja jinsi gani ya kuswali kwa sababu wazazi wenyewe hawawaswali si watu wa swala tano hawana kabisa tena wakimwona basi bahati mbaya ta mtoto anafuatana na wenzake tu msikitini inaweza ikawa ni kero kusema kweli ina, inasikitisha hali kama hii huku ni kuwalea watoto kwa aina gani ikiwa wewe nyumbani huswali mtoto wa miaka sb atafundishwa vipi atajuaje umuhimu wa kuswali hata akiujua basi umuhimu wa kuswali lakini anakuta pale nyumbani baba haswali mama haswali walioko pale nyumbani hawaswalinaadhiniwawwako katika mpira wapo katika tvshni wanaangalia wapo wana ktk tunatakiwa na dini yetu tuanze kuwafundisha ha watoto wakiwa na miaka saba kushirikiana na nna mskitini kuswai ni jambo la msingi sana lakini mzazi huyu atamshika mkono mtoto wake umri wa miaka saba nguvu twende shuleni atahakikisha hakikisha anakwenda kule ni muhimu sana mtoto kusoma lakini hapa hajakazia kabisa masala ya kumtambua mwenyezi mungu hajaona umuhimu wa kumfundisha huyu mtoto swala lakini ameona umuhimu wa kumpeleka huyu mtoto shule ambako kule vile inawezekana hakuna swala yoyote ambayo inafundishwa akauona umuhimu huo akaacha kuuona umuhimu wa huyu mtoto kumtambua mwenyezi mungu subhanahu wa taala hajawahi hata siku moja kumshika mkono akaenda naye msikitini lakini yuko tayari kuomba hata likizo kama ni kazini aakikishe kwamba kipindi cha wiki nzima anakuwa na mtu wake shuleni na anamzoesha kwenda shule ili awezi kuzoea kabla hhajarudia kazini kwake kwahio utakuta kwamba ni, ni, ni, ni, ni sisi wenyewe wazazi ndio tunaoharibu zile tabia za watu wetu kuwafanya kuwa watu wengia wanakuwa ni matayari kuswala jitu haliswali kabisa halijawahi kuswali hata siku moja na ni muislamu huyo eh, unadhani chimbuko limetoka wapi litakuwa limetoka nyumbani hamna sehemu yote nyingine kwa sababu kila utakavyomwambia bwana shekh yani kila utakavyomweleza roho imekuwa ngumu kabisa yuko tayari kufanya jambo lolote kwa wakati mwingi kabisa lakini kumpa mwenyezi mungu dakika tano tu akamsujudia anaona ni swala zito katika maisha yake Zito kabisa yani kama vile hii inatokana na nini natokana na ule mwe, mlusi kabisa, kwa sababu tangu alivyokuwa mdogo huyu kijana hajafundishwa na wazazi wake kuswali kuingia msikitini kumtambua mungu subhanahu wataala lakini utakuta amepitia tu katika mashule mengi mpaka amekuja kuwa labda ni afisa mkubwamtu mkubwa mashughuri anafahamika ukimwambia kuhusu smnshmunguaaakijaea tutafanya bana. lakini mambo mengine yote asemi mungu tutayafanya anayafanya pale pale lakini swala tu ndio anaiweka nyuma ya mgongo wake haya hayatokani na, na, na, na mtu kurithi katika genetics zake kwamba amerithi babu yake alikuwa swalnlala haya yanapatikana katika mazingira na makuzi ambaye tumeambiwa na mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam karni kumi na nne zilizopita kwa hiyo ili tuweze kuwafanya vijana wetu wasija wakawa ni matari kuswalaa tuanze kuwafundisha kuswali na kufuatana nao twakiwa na umri wa miaka saba fike waswali wachezecheze pale waangalie nini hii itamfanya kwamba ajengeke katika mazingira hayo na awezi kuzoea mazingira ya kuswali na ataingia katika sst ya mwili wake atakuwa inapofika wakati wa swala hajisikii raha mpaka aende akaswali mskitini ni kwa sababu wewe ndio umemjengea mazingira hayo ya kuswali vile vile katika jambo la nne tunalofundishwa na mtume wetu muhamadin salllah lahi wasalam tuwafundishe vijana wetu ni kumfundisha kumpenda mtume muhammadin salllahu alayhi wasallam vile, vile kuwapenda familia ya mtume muhammadin salllahu layhi wasallam vile, vile kupenda kusoma qurani hivi ni vitu ambavyo vinajenga kalce ya kiislamu vinamjenga mtoto na kukweli ni mwislamu madhbuti كنتم بين محمد صلى الله عليه وسلم akumpa tu mafundisho ya mtume muhamadi jinsi alivyokuwa mpole jinsi alivokuwa mpole kwa watoto jinsi alivyokuwa mzuri wa sura jinsi alivokuwa mzuri wa tabia jinsi aliuai mafundisho yake mbalimbali ambayo ameyatoa jinsi ambay ameyatoauawakomboa watumwaaua akionea huruma wanyama jinsi alivokuwa akiishi na masohaba zake jinsi alivoteseka kwa ajili ya kufikisha maneno ya mwenyezi mungu haya yanajenga mapenzi ya kumfanya mtume mh katika kisa chako badala ya watoto kuanza kuwapenda e, wapiganaji mieweka kwenye matv kuanza kuwapenda E, wale wanaocheza michezo ya kuigiza isiyokuwa na kichwa wala mguu katika matelevisheni wakawa ndio wenye kuwapenda na wakiwaona wanafurahi basi tengeneza visa vyako wewe mwenyewe muislamu nyumbani kwako vya kuwahadithia watoto wako mtume alaihi wa alivyozaliwa ilikuwaje makuzi yake yalikuwaje uyatima wake ulikuwaje alilelewa na nani alikuwa mkweli kiasi gani mfani awe ni kiigizo kwa mtoto wako akiwa mtume muhaad salaam naya vile vile ni tutu. ili iiawezi kujua kwamba hakuna kiigizo kingine mi nachotakiwa niyo nacho isipokuwa mtume muhamadi huwezi kufanya hiyo kwa kumlazimisha lakini utafanya hivyo ku, ku, ku, kuweka sira ya mtume katika visa vidogo vidogo vya kufurahisha na vya kupendeza ukamfanya mtoto akawa na mapenzi kwa mtume muhamadin swam hizi ni manhtarbia hizi ni sira ambazo zinatakiwa ziwekwe kwa ajili ya kuwafundisha watoto jinsi gani ya kumpenda mtume wao muhamadi s muhimu sana kufanya jambo hilo kwa sababu unamkuza katika makuzi ya kuweza kuelewa eh, kwamba yeye ana ana iko katika kundi gani nani kiongozi wake na anatakiwa achukue kiigizo kutoka kwa nani ni vitu vya msingi ambavyo tumefundishwa na mtume wetu muhammadi sallah alaihi wasalam eh, kupitia katika hadithi zake mbali mbali. Na katika hadithi ya yaabarani iliyotoka kwa ali ibn abi babiai رضي الله عنه. كما انتم صلى الله عليه وسلم مسيما ادبوا اولادكم على ثلاث خصال حب نبيكم وحب ال بيته وتلاوه القران. فان حمله القران في ظل عرش الله يوم لا ظل الا ظله مع انبيائه واصفيائه. كتكي حديث انتم صلى الله عليه وسلم نسيما wafundisheni watoto wenu mambo matatu kwanza kumpenda mtume wenu ambaye ni mtume muhammadin sallllahu alayhi wasallam wampende sasa katika kuwafundisha kumpenda mtume sallallahu alayhi wa sallam hawezi tu kumwambia mpende mtume manake apende kitu gani haeleyo atakachokipenda katika mtume ni nini ni wajibu wako uye mzazi kuwa una, una, una abc labda za mwanzo mwanzo kabisa za maisha ya mtume allahu alaihi muhamadiwa unajua kwamba alizaliwa wapi mwaka gani kulitokea nini katika wakati wa kuzaliwa kwake matatizo yaliyompata alipokuwa yatima baba yake alikufa akiwa tumboni kwa mama yake akazaliwa akiwa ni yatima na mama naye akafa akiwa na, na umri wa miaka st akabaki hana baba wala mama akalelewa na ami yake mami yake naye akafa akiwa na, na umri wa miaka e, na mabibu yake babu yake naye akafa mtume akiwa na umri wa miaka nane akachukuliwa na ami yake akawa na mlea ami yake alikuwa masikini na na watoto wengi akaishi na wale watoto pale alikuwa ni mkweli anacheza vizuri na wenzake anawapenda wenzake ana tabia nzuri anasalimia wakubwa vitu kama hivi vinamjenga vina vinamjemjengea mtoto wako anakuwa anaelewa kwamba kuna, kuna kiigizo katika maisha yake anacho kwaiyo kutokana na visa kama hivi vizuri na tabia unazompa mtoto anakuwa katika makuzi ya kumpenda mtume muhammadin salllahu layhi wasallam kwa haya ni mafundisho tu ya mtume muhammadin salllahu laihi wasallam ambayo ametufundisha sisi jinsi gani tunaweza tukawalea watoto wetu waweze kuwa katika makuzi ambayo ni makuzi ya kumtambua mwenyezi mungu subhanahu wataala makuzi ya kuipenda dini makuzi ya kuwa na tabia nzuri makuzi ambayo yatasaidia jamii na yatasaidia wanadamu wote kwa ujumla kuweza kujiepusha na maadili yaliyokuwa mabovu maadili ambayo ni ya uharibifu maadili ambayo yanaweza kuleta athar na madhara makubwa katika jamii tunazoishi kwa hiyo upenzi wasikilizaji wazazi wenzangu swala la malezi ni swala muhimu sana malezi ya kiimani na tumeona kuanzia mwanzo kwao majukumu makubwa ya kumlea ya mtoto yanatupiwa kwa wazazi wawili hayatupiwi kwa jamii wala kwani kwa wazazi wawili jinsi gani watakavyoweza kumlea mtoto wao na akiwa katika maadili mazuri wao ndo watakaopata faida wakiwa katika maadili mabaya wao ndi watakaopata sifa mbaya na ndi watakuja kuulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala siku ya qiama uhusiana na majukumu yao waliokuwa wamepewa kuhusiana na masala mazima ya ya malezi kwa io wapenzi wa wskilizaji wa radio qibla t hii ilikuwa ni sehemu ya tano ya tarbia na tumeona malezi ya kiimani yanavyotakiwa kuwepo kwa watoto wetu ni darsa ndefu ambayo inaweza ikaendelea lakini insha allah kwa leo tuishie hapo tumwombe mungu subhanahu wataala ayathibitishe haya tulioyazungumza katika nafsi zetu aweze kutusaidia katika kuwalea vijana wetu malezi yaliyokuwa mazuri na atulee sisi mwenyezimungu subhanahu wataala malezi aliokuwa mazuri atuongoze aliyokuwa na kheri tuweze kuyafata na atuonyeshe yale ambayo yana share na sisi tuweze kujiepusha nayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh