بسم الله الرحمن الرحيم. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له. أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له washhadu an muhammada rasuluhu wrasuluhu amabad wapenzi waskilizaji assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh baaada ya kumximidi allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu kipenzi wetu mwalimu wetu bwana mtume muhammadin lhlh wslam tunaendelea na darsa letu linalohusiana na atarbiatl islamia malezi ya kiislam hivi leo tukiwa tupo sehemu ya sita ya mchanganuo huo mtakumbuka katika sehemu za mwanzo tulianza kabisa pale ambapo wawili wanachaguana ili kuwa mume na mke tukaeleza taratibu za kiislamu zinasemaje katika khatwa hiyo muhimu katika maisha ya binadamu vile vile tukaelezea baada ya mtoto kuzaliwa taratibu za kiislam zinasemaje katika kumpa haki zake na kumwandalia mazingira yaliyokuwa mazuri vile vile tukaangalia swala so zima la aqiqa sheria hii kumchinji ya kumchinjia mtoto katika siku ya saba na tukaona hikma zake na uislamu umelizungumziaje swala hilo vile vile tukaja tukaangalia uislamu unatufundisha vipi katika kumpa jina mtoto wetu na majina gani ambayo yanafaa na yapi ambayo hayafai kupewa watoto vile vile tukaja tukazungumzia kuhusiana na swala zima la masulia ya wazazi katika kuwalea watoto kwa sababu wao ndio wenye kuwaelekeza katika kheri au katika shari lakini watoto huwa wanazaliwa wakiwa katika maumbile yaliyokuwa yakisawasawa kabisa hivi leo ndugu zangu wapenzi wa wsikilizaji tutaangalia baadhi ya tabia ambazo tabia hizo zinakuwa ni viashiria vya kuharibika au kuanza kuharibika maadili kwa watoto wetu ukianza kuona tabia hizo zinajidhihirisha basi unatakiwa ukae standby, yani ukae tayari sasa kupambana na maadili hayo na tabia hizo kwa watoto na kusema kweli tabia hizi ambazo nitazizungumza zimeenea kwa watoto wengi lakini zitakapokuwa zinasahihishwa pale pale mapema na zikatafutiwa ufumbuzi pale pale mapema basi huwa haziendelei tena lakini kama zitadharauliwa zitaachwa na mzazi akaona kwamba hapana huu ni utoto tu haya ni mambo ya kitoto atakuja kuyaacha ina maana ile tabia hukuwa katika fikra ya yule mtoto na hatimaye huona kwamba ni jambo la kawaida inakuja kuwa ni vigumu sana kumbadilisha katika siku za usoni kwayo ni muhimu kwa mzazi na kwa wazazi wote wawili kwa ujumla na hasatan mama ambaye mara nyingi katika familia nyingi yeye ndiyo hukaa zaidi na mtoto wake na huwa karibu zaidi na mtoto wake na ni rahisi zaidi kuweza kuona mabadiliko yale kwa mtoto wake kuliko pengine baba ambaye hushughulishwa huku na kule na anapokuwa anarudi anakuwa hana muda kabisa wa kuweza kukaa na mtoto ni vigumu kuweza kuona mabadiliko ya mtoto wake mdogo katika tabia hizo kwa hiyo wazazi wanapokuwa tayari wanaona alama za mabadiliko za kitabia kwa watoto wao katika hizi ambazo tutazitaja hapa ni muhimu sana wasizidharau bali waangalie chanzo chake ni kipi na waweze kuziondoa na mizizi yake pamoja tabia zenyewe au alama zenyewe ambazo zinaonyesha mwanzo wa kuharibika kwa maadili ya vijana wetu ni hizi zifuatazo kwanza <coughs> tabia ya uongo hii ni alama ya kwanza ukiiona hii kwa mtoto wako mdogo basi uelewe kwamba hiyo ni kengele ya hatari ambaye inakutanabahisha mzazi kuweza kukaa sawa na kuirekebisha na kuwa karibu zaidi na kijana wako <coughs> alama ya pili ni tabia ya udokozi tabia ya wiziwizi wizi, kuiba vitu vituvitu vinapotea potea, potea tu nyumbani pale <coughs> hii ni alama ya pili ambayo inaonyesha ishara ya kuanza kuharibika kwa maadili ya mtoto wako alama ya tatu ni tabia ya matusi mtoto maneno yake ni machafu kitu kidogo tu anatoa tusi kilo ishirini labda tusi kubwa kabisa ambalo halilingani na umri wake hapo mzazi kama ni baba au mama unatakiwa ukawe sawa kwelikweli kuona kwamba chanzo cha matusi haya kinatoka wapi tabia ya nne ni tabia ya uhuni uhuni ni neno pana kuliko hizi e, ishara zingine ambazo tumezitaja uhuni ni zile tabia tu ambazo hazilingani na maadili ambayo wew unatarajia mtoto wako akuwe nayo mambo ya kihunihuni mambo ya kibarabarani mambo ambayo wewe ukiyaona huyo unayachukia basi unayaona yapo kwa mtoto wako hizi au hivi viashiria vinne vinatosha na ndio vimeenea sana kwa watoto wetu viashiria hivi vinne unapoviona basi unatakiwa mzazi kweli ukaye sawasawa huhakikisha kwamba unatafuta ufumbuzi mnashirikiana katika kuangalia jinsi gani mnaweza mkatoa au mkapambana na viashiria hivi visije vikageuka sasa vikawa ni tabia kamili kwa vijana wetu kweyo hizo ni alama ambazo zinamsaidia mzazi kuanza kuona mtoto wake anaelekea katika makuzi yepi kama ni mwongo basi atajua kama ni mdokozi basi tayari kama ni matusi basi hapo anatakiwa ajiweke sawa na anapoona madhahir na tabia za kihuni basi vile vile anatakiwa akaye sawa na kama tulivyotangulia kusema ni kwamba hizi tabia zinapatikana kwa watoto wetu wengi sana na katika darsa namba tano la malezi ya kiislamu tulisema hivi mtume sallllahu alaihi wasallam alitoa hadithi nzito sana aliposema pale kullu mauludin yuladun ala lfitra kila mtoto huzaliwa katika maumbile yaliyokuwa yakisawasawa fa abawahu yuhawidani hi basi ni wazazi wake wawili ndio watakimfanya myahudi au yunasirani hi au watamfanya ni mnasara au yumajisanihi au watakemfanya ni majusi mshirikina na ukiendelea au y- ukadhibani hii au watamfanya kuwa yeye ni mwongo eh? au watamfanya yeye atakuwa ni mwizi au watamfanya yeye atakuwa ni muhuni au watamfanya ee ina maana kwamba wazazi ndio watakaongeuza kutoka yale maumbile ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala amemwumbia salama kabisa yule mtoto wazazi watayabadilisha kutokana na mazingira yao wanayoishi na vile vile tukaona maneno haya y mtume salallahu alaihi wasallam yalikuja yakathibitishwa na mmoja katika wanasaikolojia wakubwa kabisa ambaye hata mtume salllahualwasalam yeye hamjui na huyu bwana akapata tuzo kubwa katika karne hii ya ishirini kwamba ni mvumbuzi ameleta mapi, mapinduzi katika sekta ya mambo ya malezi na saikolojia pale aliposema kwamba kwamba mtoto hubadilika kutokana na mazingira anayoishi lakini habadiliki kutokana na urithi wa genetics kutoka kwa wazazi wake kwa hiyo mtoto yeyote yule unaweza ukamtengeneza utakavyo kama ni mtoto wa mcha mungu sana unaweza ukamleta akawa ni shetan kuliko ye hakuna na mtoto wa jsha jambazi uwaji unaweza ukamlea akatokea akawa ni mchamungu kama yee hakuna kway ni vitu vya kupandikiza katika nafsi na fikra ya mtoto sasa ikiwa tuna hizi alama tulizozizungumza hapa zinajidhihirisha kwa vijana wetu basi wa kulaumiwa ni mazingira yale na yale mazingira ya kwanza kabisa ya mtoto huanzia nyumbani ile mbegu ya kwanza ya, ya, ya malezi ya mtoto yanapandwa ya ikiwa yupo nyumbani kwao basi hunyoshelezewa maji na kumwagiliwa maji na kukuzwa kwa mbolea katika mazingira anapotoka nyumbani lakini kwanza kabisa inapandwa akiwa yupo nyumbani katika mazingira anayoishi kwa hiyo viashiria hivi vinne vya kuharibika kwa maadili ya watoto vinatokana na mazingira yaliyoko pale nyumbani ndimana tukasema kwamba ni kwa jukumu la baba na ni jukumu la mama kuchunguza viashiria hivi na kuona sababu zake na kuziondoa zile sababu kwa sababu kwa asilimia kubwa sababu zile zinapatikana kutoka katika mazingira ya wazazi wenyewe pale nyumbani kwa hiyo tukianzia na kiashiria cha kwanza tabia ya uongo tabia ya uongo ni miongoni mwa tabia mbaya sana ambazo uislamu umezikemea vikali na mtume salllahu alaihi wasallam alikanusha kabisa kuwa mwislamu kamwe hawezi kuwa mwongo bali aliuhesabu uongo kuwa ni moja ya miongoni mwa sifa za watu wanafiq na hii inakuja kutokana na ile hadithi ya mtume salllahu aleihi wa sallam alipoulizwa kwamba je mwislamu anaweza akawa mwoga sema anaweza akawa mwoga je anaweza akawa ni bahili akasema ndiyo anaweza kuwa ni bahili je anaweza kuwa ni mwongo akasema hapana muislamu hauwezi kuwa mwongo pamoja na sifa mbaya ya uoga mtu kuwa ni mwoga mwoga tu unaogopa hata kitu ambacho akiogopeki na mtu kuwa ni bahili kama wewe hakuna hela yako haitoki unaitwa nati yani haitoki hiyo hela hata kwa mambo ya dharura hata kujitibu mwewe mwenyewe unaona kwamba unapoteza hela ni sifa moja mbaya sana na qurani naye imeikemea lakini bado katika hadithi ya mtume alaihi swislam anaweza kweli akawa na sifa hiyo pamoja na kuwa ni sifa mbaya lakini alipoambiwa sifa ya uongo akasema haiwezekani mwislamu akawa mwongu kuonyesha jinsi gani uongo ulivyokuwa na sifa mbaya na tabia mbaya na ina makaripio makali katika mafundisho ya dini yetu ya kiislamu na katika hadithi iliyopokewa waboke, ili na bukhari na muslim kutoka kwa abdullahi bnu amru ibnu alaus radillah anhu kwamba mtume sallah l wasalam alisema arbaun man kunna fihi, fihi kana munafiqan khalisan ومن كان فيه خصلة منهن كان فيه خصلة من النفاق حتى يدعها إذا اؤتمن خان وإذا حدث كذب وإذا عاهد غدر وإذا خاصم فجر نتم صلى الله عليه وسلم نسيما كتك حديثه صفة إني أنت أتكي موجة كتك صفة هزو yaani mtu atakayekuwepo na sifa hizo nne basi huyu ni mnafik khalis yani 100% atakuwa ni mtu mnafik na tunafahamu kwamba sifa ya unafik ni moja katika sifa mbaya sana na mafundisho yanaoonyesha kwamba ni bora kafiri kuliko mnafiki kwa sababu adhabu yake kwanza inakuwa ni kali kuliko hata ya kafiri kwa sababu kafiri amekuwa mkweli amesema mimi hili jambo silitaki siliamini wala silikubali kwa hiyo amekuwa ni mkweli kwa sababu amedhihirisha yale anay lakini mnafik ni yule ambaye si mkweli kile anachokiamini hakiamini anaficha kitu kingine katika nafsi yake ndiyo maana adhabu ikawa ni kali zaidi kwa mnafik kuliko kkafiri kwa sababu katika mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema inna lmunafiina fi darki lasfali minanar hakika wanafiki watakuwa katika daraja ya chini kabisa motoni sasa mtume sallahualhi wasallam anasema sifa nne hizi mtu atakapokuwa nazo basi huyo ni mnafik yule ambaye ametajwa ame, ame, ame, ame, ame katika mafundisho ya quran sifa gani hizo ndugu zangu wazazi walezi tuzisikilize ya kwanza na anaendea mtume saawsala kusema kabla hajaendelea s wa man kana fihi khislatun minhunna na yeyote yule atakaekuwa na khisla moja na alama moja katika hizo nne kana fihi khislatu min anifaqi hata yadacaha atakuwa na alama na, na, na, na dalili ya unafik mpaka aiache ya kwanza idha tumina khan anapokuwa ameaminiwa basi yeye hufanya khiana amaana yoyote ile utakemwamini basi yeye atafanya khiana wa idha hadatha kadhab hapa ndio sehemu yetu mahali shahid kwa sababu tunazungumzia uongo na anapozungumza basi husema uongo waidha ahada ghadar na anapokuwa ameahidi basi hukiuka ahadi yake wa idha khasama fajar na anapokuwa amegombana basi huvuka mipaka katika ugomvi huo kwa hiyo hizi ni sifa nne ambazo mtume salllahu al wasalam anasema kwamba mtu akiwa na sifa zote hizi basi yeye ni mnafik Kazi. na kama atakuwa na sifa moja katika sifa hizo basi atakuwa na sifa miongoni mwa sifa za unafiki hajakamilisha unafiki wake labda atakuwa na 20%, kwa sababu ziko 4, 20%, atakuwa nayo 25 ya unafiki itakuwa iko kwake na moja katika hiyo ni idha haddatha kadhab anapokuwa anazungumza huzungumza uongo kwa hiyo inaonyesha jinsi gani uongo ulivyokuwa una makaribio makali katika mafundisho ya dini yetu tukufu na mtume sallla la wasalam kadhalika aliutaja uongo kuwa ni khiana kubwa katika hadithi iliyopokewa na abu daud kutoka kwa sofiani bnuasyd rall anhu alisema nimemsikia mtume sala l wasalam akisema khiana iliyo kubwa zaidi ni kumhadithia ndugu yake hadithi hali ya kuwa yeye anakuamini hali ya kuwa wewe unamdanganya hiyo ni khiana kubwa kabisa wew unahadithia ya, we vile vile una ya kuwa nkwlk unajua kabisa kwamba ni uongo mtume sla ala wasalam anasema hiyo ni khiana iliyokuwa kubwa kabisa Kwe tunaona jinsi gani mambo madogo madogo ambayo tunaona ni madogo katika mafundisho ya dini yetu yalivyokuwa ni makubwa na vile vile katika hadithi iliyopokewa na ahmad kutoka kwa abi hureira radiallahu anhu kutoka kwa mtume salla llahu aleihi wa amesema atakayemwambia mtoto wake chukua kisha asimpe basi huo ni uongo subhanllah wewe ukamdanganya mtoto wako na hapo ndio tunaingia katika maudhuri yenyewe sasa kwamba labda analia au amekimbia unataka kumwita au ukatumia mbinu yoyote ile ili uweze kumfanya umkamate basi ukamwambia chukua kama ni pipi kama ni chokleti kama ni pesa akaja pale akakuta mikono mitupu ukamkamata basi utakuwa umesema uongo umefanya jambo la uongo na tayari utakuwa umekushanza kuwa ni mwalimu wa uongo na mwenyezi mungu subhanahu wa taala atuepushe tusiwe ni waalimu wa uongo katika familia zetu na katika jamii zetu wapenzi wasikilizaji tumeangalia kiashiria cha kwanza nacho ni cha uongo kuwa ni moja katika viashiria vinavyoonyesha kuanza kuharibika kwa maadili ya watoto wetu na kama tulivyosema awali kwamba viashiria hivi sisi wenyewe huwa tunavipandikiza nyumbani na ndiyo maana mtoto anavichukua hazaliwi navyo hazaliwi mtoto kuwa ni mwongo bali yale mazingira tunayemkuzia katika mazingira yale humsababishia kupata zile sifa za kudanganya inakuwaji kwa mfano mama au baba nyumbani ni waongo na uongo mara nyingi mtu anapokuwa anaufanya huwa anataka kufikia malengo yake katika njia fupi basi anaamua kutumia mbinu ya uongo ili kuweza kuyafikia malengo yale hiyo ni sababu moja nyingine ni kwamba mtu anayekimbia matatizo yeneye ya yanayemkabili ya ya ya yeye basi anatengeneza uongo ili aweze kutokabiliana na matatizo yale ya haya ni mambo ambayo yanatokea katika majumba yetu jingine basi tu ni kwamba yeye mwenyewe ameshajizoesha ile tabia ya uongo na amekuwa naye na alivyokuwa mdogo hakuweza kusahihishwa anajikuta bila yeye mwenyewe kujitambua na y anaerithisha tabia ile katika mazingira yale anayaweka kwa mtoto wake kwa uongo unazidi kuendelea kutoka kwa kizazi chake kwenda kwa watoto na watoto naotarithi wa hivyo hivyo utakuta kwamba mpaka wanasifika wale kwamba ni watu waongo wasioaminika wa si kwa sababu wamezaliwa vile lakini kwa sababu hawakuweza kuweka kizuizi cha kubadilisha maadili na tabia ya kuweza kuwalea watoto wao katika misingi itakawafahamisha na, ku, na kuwaelekeza kwamba uongo ni kitu kibaya na mtu kuwa ni mkweli hizo ni miongoni mwa sababu zinazopatikana vile vile sababu zinazopatikana uongo kwa watoto ni wazazi kutopata nafasi ya kuzungumza na watoto wao na muda mwingi wa mazungumzo yanayepatikana baina ya wazazi na watoto inakuwa si mazungumzo bali ni makaripio na ni adhabu na ni mateso na vitisho kwa watoto kwa hiyo ile inatengeneza uoga inatengeneza hofu na mtoto mwenyezi mungu subhanahu wataala kama alivyokuwa ameumba binadamu mtoto naye amemwekea kinga za za kuweza kuficha uoga wake kuna vitu katika klojia ambavyo vinaitwa e, defensive mechanism yaani njia njia za kujihami taratibu za kujihami zinakuja ina maana kwamba ni, ni sawasawa vile kama mwenyezimugu subhanahuwataala alivyoumba alivyo jicho akaweka kope ameziwekea na taratibu za kujihami inapokuja kamdudu akapita karibu na macho yako basi bila mwenyewe kufumba macho jicho linajifumba ghafla Eh, kuweza kumzuia yule mdudu na akawa amenaswa na zile kopi na ukamtoa yani ni nadhira sana mdudu kuipita moja kwa moja katika katika jicho ile ni defensive mechanism ambaye imewekwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala katika mwili wa binadamu na katika jicho ili kuweza kuli jicho na na wadudu wenye madhara au na vitu venye madhara sasa vile vile mwenyezi mungu subhanahu wataala katika maumbili ya binadamu ameweka defensive mechanism defensive mechanism huyo kuna zingine ambazo mtu mwenyewe unazitawala na kuna zingine ambazo huzitawali mfano hiyo ya jicho eh, huyo huitawali wewe mwenyewe kitu kikija tu kitagi katika jicho jicho linajifunga lenyewe hiyo ni moja ambayo wewe vilevile vile huitawali eh, nzkm ile kazi yake ya, ya, ya kujihami mmojawapo ni hiyo uongo sasa mtoto kwa sababu ni, ni, ni mdogo hajajua jinsi gani ya kuwajihiana na matatizo na wazazi wake au na baba ni mkali sana na anajifundisha kutokana na uzoefu mathalan katika kunywa chai wakati anachukua kikombe cha chai kwa bahati mbaya kile kisosi kikadondoka kikapasuka baba akaja hakutaka kujua kwamba kwa nini kile kisosi kilipasuka nani kapasua kisosi ah baba mimi hapa nilikuwa anachukua kikombe kabla hajamalizia yale maneno akawa tayari ameksha chukua vibao vitatu vya haraka. haraka haraka kabla hajamweleza baba yake kwamba ilikuwaja mpaka kisosi kikavunjika vibao vitatu vya haraka haraka na pale pale kuamrishwa akusanye vile visosi vipande vya vyoo vilivyokwepo pale afagie akatupe kwenye sehemu ya takataka na siku hiyo asinywe chai aondoke aende shule hiyo ni ni amri imetoka kwa kwa baba ni hayo mtoto anahisi anahisi kwamba kwamba kweli amefanya kosa lakini vile vile anahisi kwamba hakupata nafasi ya kujielezea sababu hakufanya makusudi kile kitu sasa kwa kisosi ambacho gharama yake haiwezi ikazidi shilingi 5 mpaka 1 umeweza kutengeneza doha kubwa katika nafsi ya mtoto wako ambayo haigharamikiwi kwa milioni moja kwa kisosi tu ambacho gharama yake ni ndogo umeweza kutia hasara kubwa katika nafsi ya mtoto wako ambayo gharama yake ni zaidi ya milioni moja lakini sisi hilo hatulioni nyingine ni kwamba mtoto ameumbiwa kufanya makosa kandomana akaitwa mtoto hajakamilika anatakiwa apate maelekezo kwa iwe tayari umekushaweka mazingira ya kutozungumza na kutokubali makosa kutoka kwa mtoto wako wala maelezo siku nyingine huyu mtoto katika kuchezacheza mpira lmpira ataupiga shuti kubwa kabisa moja kwa moja utakwenda kwenye sababu sabau tayari umekushaitayarisha na umeksh iamsha katka afsyakesasa nilivunja kisosi adhabi yake ilikuwa ni ile leo sio kisosi leo ni dirisha zima limeporomoka lote toka juu mpaka chini tasema nini mtoto anaanza kufikiri sasa defensive inafanya kazi Ghafla, baba hapa kaziafbabahuyhpa nani kavunja kioo unadhani ule mtoto atasema ni nini sio raisi atasema baba mtoto mmoja hapa karusha jiwe na kama kuna mtoto ambaye ni aduu yake pale jirani basi atasema nimemwona fulani alikuwa anapita hapa akarusha jiwe kapiga hapa nimejaribu kumfukuza akakimbia tayari amekuishasema uongo na si tu amesema uongo amemsingizia na mwingine kosa ambalo hakulifanya kwa sababu gani kwa sababu tayari umemtayarishia mazingira ya uoga wa kuzungumza ukweli na katika kuzungumza ukweli ukamfahamisha kwamba kufanya hivi si sahihi kufanya hivi lakini kama pale mtoto alipokuwa amevunja kisosi cha chai cakikombe cha chai naye pembeni ukamwambia mwanangu uwe mwangalifu hizi tunanunua sisi kwa gharama kubwa ngeua uidaftari saiv aiankanuna kikombe kingine kuawanahkakombecha vizuri avizuri kuataratibusiwe a haraka tumiaugazr hujatumia huja tumia hasira hujatumia kitu chochote na bado umepandikiza mazingira mazuri kwa mtoto mtotowaks zgpbahatmbay mpig shti limekwendaktnacheza mpira karibu na unymtthpalembali mcheze ksokama h nigharama kubwa eh, ukampa maelekezo natmakariio makali kidogo konyesha kwamba ukomekasirishwa na, na kile kitendo lakini pale umeksha mtoto wako ukweli wa kujieleza na kwamba si kila kitu tu kinakuwa ni adhabu lakini rudi katika majumba yetu leo hii lugha inayotawala si ya maelekezo si ya nasaha kwa vijana wetu lugha inayotawala ni lugha ya ukali lugha ya makaribio vipigo vinatawala kwa dogo na kubwa yote haya inaonyesha nini ni kwamba baba anaonekana kwamba analea lakini halei na yeye kwa nini anafanya vile ni kwa sababu anashindwa kutofautisha matatizo yake yanayoishi ya kikazi matatizo yake ya kimaisha labda riski imekuwa ngumu Ma, majukumu yake yanakuwa ni makubwa zaidi kwa hiyo ule mzigo alikuwa nao ameubeba anataka auteremshie kihasira kwa mtoto wake kamba mimi nahangaika kutafuta riski mimi nahangaika kuwasomesha hawa watoto mi nahangaika na pambana pamoja na maisha yalivyokuwa magumu kazini leo mtoto hajali anakuja kuvunjavunja kwa hiyo anateremisha hasira zake zote anaanza kumshughulikia yule mtoto kwa kumwadhibu bila kuelewa kwamba yale matatizo yake ya kikazi na shughuli na utafutaji hayamhusu huyu mtoto anatakiwa amwekee mazingira ya amani na usalama matatizo yake yakikazi ayabebe mwenyewe ayashughulikie mwenyewe na anapokuwa na dili na familia yake na watoto wake adili tofauti na mambo ya kikazi haya ni mambo ambayo watu wengi wanashindwa kuyatofautisha kwa maana nyingine ni kwamba wanawarithisha watoto wao uoga usiokuwa na sababu yoyote na hatimaye ya kupelekea katika swala zima la kuzungumza uongo kwayo hii ni moja katika sababu sababu nyingine ni sababu ya walezi wenyewe wakawa ni waongo ongo kabisa na mtoto anaakili ana, ana, ana, ana, nzuri kwa sababu kama ulyozungumza kwamba ni daftari jeupe utaliandika unavyotaka wewe kwa hiyo mtoto anaona umemwahidi kitu fulani okifaulu ntakufanyia hivi au ntakufanyia hivi au leo ukija nitafanya hivi au hivi. unajua auakufanyia siku ya kwanza anakuta alichoahidiwa hakuna anatekeleza majukumu yake hidiwa, yote, mara kwamba ah, wenyewe siku nafanya chochote na kwamba swala la uongo si swala kubwa zito linalofaa kukaripiwa kwa sababu mbona baba mwenyewe anadanganya mbona mama mwenyewe anasema uongo mbona hatekelezi ahadi zake anazokuwa nazitoa kwangu hiyo ni sababu vile vile inayopelekea watoto kuona kwamba uongo ni njia nyepesi ya kuweza kukimbia majukumu au kuweza kujihami hali kadhalika katika mazungumzo anaweza akawa anakuja mtu pale anadai fedha mama akaanza kumweleza stori ndefu kuwa hvkend na nani nikaenda kule nikarudi hela zote zimetumika na hivi, hivi. mtoto pale anaona kwamba msiba kilichotokea nini ah, basi nikarudihtzimtmkkoleanaona kwambahakuna msibaaliotokea mama mbona lakini hatukufiwa mbona shangazi yupo naye namdanganya kwamba nani yuponyamaza atani, atanielewa hawezi kunielewa nataka deni lake lakeutamlipa nini sasa Kwe mtu anaona kwamba la kumbe la, e, mama ana akili kweli Kwe anachukulia ule uongo kwamba ni akili kwa sababu tayari ameshalitoa tatizo njiani ameshindwa kulifs lile tatizo ssa hakuelewa kwamba tu si kwamba yeye tu amefanya makosa kwa kudanganya amemdanganya yule mwingine bali amefanya makosa ya kudanganya mbele ya mtoto wake ambaye atarithi ile tabia ya uongo basi e, e, yangu ili mtoto wake naye asirithi tabia ya uongo pamoja nakuwa si sahii kufanya hivyo ni makosa kwa mwenyezi mungu lakini vile vile ni makosa makubwa zaidi kuwa unadanganya na unamfundisha mtoto wako naye maswala ya nini ya uongo kwahiyo ni vitu ambavyo tunaweza tukaviona ni vidogo lakini kusema kweli ni vikubwa vinarithisha uongo katika nafsi za watoto wetu kwa hiyo ni swala la kujihadhari na unapoona kiashiria cha kwanza kwa mtoto wako basi wa kwanza kujiangalia ni nyinyi wenyewe nyumbani mimi naasema uongo kama mama je mimi kama baba nasema uongo mnakawa mna darisi bwana kama ni mama anaambia mme wake mtoto wetu ana tabia ya uongo sasa tufenyeje we mwenzangu vipi kweli inawezekana sisi tunadanganya mna kwa sababu ni niish nzito ya kifamilia mtoto ameshaanza kuwa mwongo si saa tu la halafu baadaye mnakaa naye mnakaa na yule mtoto mnazungumza mkimfahamisha kwamba tabia ya uongo siyo tabia nzuri kwanza mwenyezi mungu subhanahu wataala haipendi pili sisi wazazi wako tunaichukia tatu jamii nzima itakuchukia na naukijulikanamuongo katika jamii hutoaminika ni kosa kubwa sana usiwe na wasiwasi mtotowetu una jambo limetokeasma tuma una matatizo tuambie tutashirikiana kama umeibiwa pesa zako tu, tujue kama kuna kitu flumekifanya lhltuelezeazungume nawalimuanamweka na te... katika mazingira kutokua na uoga mazingira ambayo yatamsababishia yule mtoto aweziukuatammuongoaabay kwa sababu ukisema ukweli hutoadhibiwa kama ambavyo watoto wengi e, wana, wana, wanatarajia iwe hivyo lakini kwa bahati mbaya kabisa misingi hiyo inakuwa haipo katika familia zetu zilizokuwa nyingi kwao wapenzi wasikilizaji hicho kilikuwa ni kiashiria cha kwanza cha, cha uongo kiashiria cha pili ambacho tukipenda kukizungumza katika darasa yetu hii ya sita ya malezi ya kiislamu ni tabia ya udokozi tabia ya udokozi kwa maana nyepesi wizi mtoto amekushaanza kuwa mdokozi tabia ya wizi ni miongoni mwa tabia mbaya ambazo uislamu umeziekemea na mwizi amewekewa adhabu kali na ni jukumu la mzazi kupandikiza tabia ya uaminifu kwa watoto na kuwahamasisha kuwa wakweli nkuwa huru kueleza matatizo yao na mahitaji yao bila kusahau kuwahisisha kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala anaona kila kitu hafichikani na kitu chochote kuwa mungu subhanahu wataala amewaandalia waizi adhabu kali wale wote wenye kuiba na kudokoa kwaiyo matayarisho haya ni wazazi wanatakiwa wayatayarishi katika nafsi na imani ya watoto zao kwamba wizi ni mtu kuweza kuchukua haki ya mtu au kitu cha mtu bila ya yule mtu mwenyewe kuwa na ridhaa yake na kuwa yye mwenyewe hayupo mtu uokozi ule kwa hiyo ni, ni kuwaelimisha watoto na kuwafahamisha kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala hafichikani hata kama utakuwa umeiba peke pekeyao kwenye kiza mwenyezi mungu anaona na mwenyezi mungu akiona atakuja kukuadhibu siku ya kiama wala hapendi tabia zaina hii kwanza kuwajenga katika misingi hiyo ya kiimani lakini vile vile ni jukumu la wazazi wanapokuwa wameona tayari kiashiria hichi kama cha wizi wajiulize kwamba wizi huu umetokana na nini kwa nini mtotowetu wamekuwa sio mwaminifu watakuta kwamba sababu zinarejea kwao wao wenyewe kwa kiwango kikubwa kwa sababu kama tulivyosema watoto si wajinga wana akili na wana uwezo mzuri sana wa kuti wa kuelewa mambo gani yanayoendelea kwa huyo mtoto huyu mathalan wazazi wake hawaangalii mahitaji yake ya msingi anaamka asubuhi hapewi chai hapewi uji hapewi kitafunio anaamshwa na kurupushwa aende shule shuleni kule kuna vitu vinauzwa kuna mandazi yanauzwa kuna sambusa zinauzwa kuna ice ikr zinauzwa kuna karanga zinauzwa kuna ubuyu unauzwa na yeye ananjaa na yuko na marafiki zake marafiki zake atakuwa namgaia kila siku lakini kuna wakati nao wataweka mgomo kwamba ah, kila siku tu bwana huyu naye amekuwa katika hali kama hii mtoto hajapata mahitaji nyumbani hajakunywa chai ananja. anafika nyumbani anakuta kwamba pale mezani kuna shilingi mia tan hiko mama anaitua ile shilingi mia tano anamtuma pale yeye mwenyewe nenda kaniletee gazeti la moja la udaku gazeti la pili la udaku gazeti la tatu la udaku au magazeti mawili ya udaku magazeti hayana faida kununua magazeti analeta wakati yeye ameondoka hajakunywa chai na hajapewa hata shilingi mia ya kuweza kununua kitu kule na inawezekana hata kalamu ya kuandikia hana na amekusha toa ripoti kwa baba na kwa mama na ni wiki na katika hajanunuliwa kalamu lakini anaona jinsi ya matumizi ya pesa pale nyumbani yanavyokwenda na pesa zinapokuwa zinakaa hovyohovyo shilingi mia mbili kwenye meza ukienda kabatini kuna shilingi mia tano ukienda kwenye pochi ya mama pale kuna shilingi elmoja ukienda kule kuna shilingi kadhaa na yeye ana shida na ameshazungumza na hasikilizwi kinachotokea ni kwamba mkono wake anachukua shilingi ile ile anajaribu siku nayo anajua ataitupa ilikuwa imeanguka gani anakuta mama wala wala haulizi baba habari hana ala hawaja hawajui ananunua kalamu siku inaifuata mia mbili sasa kalamu anapata na ubuyu pale haijaulizwa hiyo inaifuata mia tano inaefuata alfu moja wazazi hawana habari hawajagundua kyo inamaana kwamba badala ya wazazi wenyewe walikuwa na uwezo wa kumpangia bajeti mtoto wao kwa kazi wanaoifanya na pesa walionayo hata kama ni ndogo ya kuhakikisha kwamba yale muhimu anayeyaomba ya msingi wanampatia wanamweka katika hali fulani ambayo hata kuiba inakuwa basi tu ni mapenzi yake wenyewe wanam mwekia presha ya kuweza kuanza kuiba kwa sababu hawampi mahitaji muhimu na anapoanza kuiba ataanza kunua mahitaji muhimu na ataatamahitaji muhimu sasa ataiba ziada ya kuanza kujifananisha na wenzake na atakuwa katika hali kama hiyo utakuta wamba mazingira yanatengenezwa kuanzia katika majumba yetu mtoto hapewi mahitaji yake mtoto anakwenda shuleni hajaknwa chai mtanakenda shulni hana viatu anakwenda shuleni hana madaftari anakwenda shuleni hana kalamu hana mahitaji yale muhimu akifika kule atafanya nini anaangalia nyumbani anakuta kwamba si kwamba ni maskini sana wana uwezo kidogo na hela zinakaa hovyohovyo kinachotokea ni kwamba anaanza kujitafutia mwenyewe mahitaji yake kwa njia hiy klewa takuibia wewe na kesh nakeshokutwa akishaanza kuona mama anatafuta hela zake kugundulika eh, hapa anakwenda kumtafuta mjinga mwingine ambaye ameweka vitu vyake hovyhovyo anachukua k wizi unahama kutoka nyumbani unakwenda mtaani unakwenda shuleni anahibia wanafunzi wenzake anaanza kuwahibia walimu hatimaye anakuwa na sifa ya wizi lakini ukiangalia mbegu ya kwanza ilipandikizwa wapi ilipandikizwa nyumbani kwei ni jukumu la wazazi kuwapandikizia kwanza sifa za uaminifu wa watoto wao kwa kuwafahamisha sifa mbaya ya wizi na jinsi mwenyezi mungu alivyoikaribia na kwamba wao hawaipendi na jamii haipendi sifa hivyo lakini vile kuweza kumpa mahitaji yake ya msingi yule mtoto ambayo anahitaji katika umri aaliyokuwa naye ili aweze kusoma vizuri na kuishi vizuri na wenzake isimpelekee katika matamanio ya kuweza kuiba hii ni sifa muhimu sana ambayo wazazi wanapaswa waweze kuifikiria vilevile katika mafundisho ya kiislamu tunapata jinsi gani masahaba wa mtume sallallahu alaihi wa sallam walivyokuwa wakiijali sifa hii kama hii sifa ya ukweli uaminifu na kutokuwa mtu tapeli au mtu mwizi siku moja omar bnukhatabu ambaye ni kiongozi wa pili wa umma wa kiislamu alikuwa na tabia yeye ya kutembea mjini katika mji wake usiku na kufanya duria yeye mwenyewe kuangalia wageni wanaokuja katika mji ule na wafanyabiashara kwamba hawadhuriwi katika tembea tembea yake akiwa na mlinzi wake wakapita katika nyumba moja na wakasikia mazungumzo kati ya mama na binti yake mama huyu ni muuza maziwa anamwambia binti yake tia maji kwenye maziwa binti anasema hapana mama siwezi kufanya hivyo tia maji kwenye maziwa msichana na kataa na msichana akasema ewe mama hu kumsikia wewe kiongozi wa kiislamu akisema kwamba kufanya hivyo ni makosa kufanya hivyo ni rishi ni kuwa gish na kuwadanganya waislamu kwa kuwekea vipimo visivyokuwa sahihi mama akasema wewe tia huyu amiri lmuminini a kiongozi huyo saizi amelala atakuonea wapi lakini kwa sababu huyu mtoto alileka katika malezi ya kidini alimsikia msikitini omar ibnuulkhatabu akizungumzia yale maidha layamkaa katika nafsi yake akasema mama kama omar kalala hatuoni je mungu wa omar naye hatuoni mama kusema kweli akapigwa na butoa kwa mawidha mazito aliyopewa na binti yake omar hakuamini kwamba yale mawidha ambaye ameyazungumza yeyi yanaweza akawa yamekaa kwa yule binti na yameathiri katika maisha yake kiasi kile kiasi cha kwamba akawa anaweza kumshinda mama yake ambaye amemlea katika mazingira haya ya uongo na udanganyifu mar akaenda moja kwa mula nyumbani kwake akawaita watoto wake usiku ule ule na akawaambia jamani mmoja wenu kesho nesho mojtcmbado bado kidogo nitasubiri kidogo Misi, juna, kidogo sijui gani baba nashuguliani kidogobaabasi kama nyinyi hamko tayari mimi, kesho nakwenda kuoa mama yenu mdogo anakuja hapa nd akajitokeza kijana wake mkubwa omar bnukhatabu akasema ee baba yangu mimi ndamua na kweli akaendaka mtoto wa amir lmuminin akaenda akamua mama meuza maziwa kwa sababu ya ukweli wake na uaminifu wake na kumwogopa kwake mwenyezi mungu subhanahu wataala na katika kizazi cha mama huyu akatokea khalifa mwadilifu kabisa katika makhalifa wa kiislam naye ni khalifa wa tano omar bnu abdul aziz ambaye ndiyo alinyonya katika maziwa ya mama huyu ambaye ni mwaminifu msema kweli tunaona jinsi gani watu walivyokuwa wakitafuta ukweli na mazingira ya ukweli watoto wao walelewe katika mazingira ya ukweli na uaminifu kwei ni lazima tuwatengenezee watoto wetu mazingira kama hayo vilevile vile katika visa zinavyovipata ni kwamba baba yake abu hanifa ambaye niwanoman wakati akiwa ni kijana alielewa katika misingi mizuri kabisa na wazazi wake na akawa ni mkweli nna mwaminifu na ni kijana anayemuogopa mwenyezmungu subhanau wataal auafbaba yake abu hanifa moja huyu kijana kijananoman alikwenda katika bustani moja akisafiri akapatwa na uchovu mkali sana akaingia katika bustani moja yenye mitimiti akasema ajipumzishe pale akajipumzisha pale akajipumzshaae ilikuwa ni bustani ya matufa p Apple moja likaanguka limeeva vizuri kabisatamasakalichukua na akaanza kulialakini ghafla sababu amelelewa katika mazingira ya kumuogopa ah, nakula tunda katika shamba la mtu na wala skupewaa mmikua nmejipumzisha hapa kutokana na safari lakinilimeanguka nimeanza kulila kufika nusunikakumbka kwambasi hakiyangue bustani akataka kujua kwamba ebu nieleze kisa chako yo kijana kijanay mana akamweleza kaia na safiri h anaeyeambuka wamausaaanawaiia manatumiaaatakiaaliokua mini apple ambalo si la kwake leo watu wanakula vitu vingapi ambavyo sivyo kwao mwenye bustani akasema la watu kama hao kusema kama kusema kweli kupatikana ni mtu huyu lakini mbasiyokwwatu mkusema kwel kupatikanaimimi minakusamehe ispokua tu ukubali kumuoa binti yangu kijana akapigwa na bta mimi sina mpango wa kuoa minasafiri na mambo yangu engi akinikaji kwasababumskumabkeaauyobinti hyosabumwnyezuab sa lakini binti yangu bwana ni kipofu ni kiziwi ni kiwete na ni bubu subhanallah namaana akaona sasa huyu ni mtihani mkubwa kweli kipofu haoni kiziwi hasikii bubu hazungumzi kiwete hatembei nitawasiliana naye vipi ama kweli huyu bwana amenipatia ni sharti zito hasa kwa sababu tu ya kula nusu yake leo napewa kitu kama hichi lakini hii ni qadar mwenyezimungu subhanahu wataala ameniandikia kuikubali Kutukona na imani ile kweli mzee kamfungisha pale ndoa weka mashahidi kila kitu anakwenda kwa iarus anatembea ni mzima kasimama anautnaanamacho anaut na naona, na, macho, na, na masikio anakuta na kila kitu ni mzuri mask anautakakitu ndio ndoakaelezewa kile kisa cha mambo mamboya upofu kisa kirefu sio mahala pake lakini cha msingi ni kwamba huyu mzee aliona hakuna wa wakumuezesha binti yake isipokuwa mtu mkweli kama huyu na mwaminifu kama huyu na ndio maana pale katika kizazi kile akazaliwa abu hanifa imamu mkubwa katika maimamu ima, ma wa kiislamu ambaye ameacha urithi mkubwa wa kielimu katika umma huu wa kiislamu sasa sifa ya ukweli na uaminifu hupandikizwa kutokea majumbani mtu kuwa mwaminifu asiwe osifa ya wizi na ujambazi huanzia nyumbani mtoto anapoanza kuonja shilingi a ya mama aliyoiba na mama hakugundua na naakumpa mahitaji yake kesho keshou anahama kutoka nyumban nakenda kwenye hela kubwa nje ya nyumbani na nahukn anazidi kuddimia autehatmyakutnashinda kummowao na, na, na masaa ya wizi kwa sababu ulishapandikiza ya Ni sana tabia za watoto ukiona dokoa basi si, si suluhisho kuchukua tufimbo na kumtandika sana la ni kuangalia mahitaji yake yepi na mwenyezi mungu subhanahu wataala na pale anapohitaji kitu na uwezo nacho basi kumpa tusiwarithishe watoto wetu a maskini kweli hali zetu si nzuri lakini yeye anahusikanini akuwa sisi zetu sio nzuri tokuta mzazi mgine anasema bwana mimi mtoto wangu bana hawezi kula wali na kuku atakula tu ugali bana na mboga za majani atakula ugali na kaba pamoja nakuwa mzazi ana uwezo lakini anasema namfundisha maisha namfundisha ukiwa nani bana weye ndo mehukumu kwamba riziki yake itakuja kuwa ni hivyo maisha yake yote kwa usimpe haki zake za msingi akala kitu kizuri na vile vile unafanya kazi kwa ajili ya nani yankwwe unapata pesa akunywa mapombe huko e, mama anapata pesa zake ananunua makanga Lakina, sasa, e, ni, ni, ni, ni na vitu vingine lakini lakiiakifika nyumbani nataka nimfundishe mtoto wangu maisha magumu basi wangumaisha magumubsinvirakaishiinndio hio itakavyokuwa ajue kwamba maisha ni magumu ajue vipi ulimliailiulimzaa ili huja umtese katika dunia hii kazi umefanya unafanya kwa ajili ya nani tumbo lako sio kwa ajili ya mtoto wako kumlea akae katika maisha mazuri apate kalamu ya kuandikia apate daftari apate uniform safi apate viatu vizuri l vizuri ili awezi kuwa katika makuzi mazuri na akili zake ziwezikukua vizuri awezi kufikiri vizuri wewe ndo anachukua jukumu la kumtesa kwa sababumeshamhukumia kwamba wake atakua maskini ina maanaamba kushapandikiza fikra za kiumaskini kle kijana na kam hatakuwa na uwezo mzuri kwa sababu umaskini ni, ni fikra Mindset, ni jinsi gani mtu anavyoziweka fikra zake sasa ni jukumu la wazazi kuhakikisha kwamba wanawalea watoao katika misingi itakayoepusha na masala mazima ya uwizi na udokozi ni jambo ambalo linapandikizwa kuanzia majumbani mwetu wapenzi wa sifa nyingine au kiashiria kingine cha tatu ni kiashiria cha matusi ukishaona mtoto wako anazungumza matusi mazito mazito basi hicho ni kiashiria kibaya inakubidi kubidi wewe baba na mama mweze kufanya kikao cha dharura kama familia ili kuweza kuangalia chanzo cha tatizo hilo liko wapi matusi tunafahamu maana ya matusi ni nini mtoto anatoa tusi nzito kabisa halilingani na umri wake kwa hiyo kwanza kinachotakiwa kufanya kuwafundisha watoto maadili ya kiislamu kwamba uislam unasemaje kuhusiana na tabia hii ya matusi na sosi tunaelewa kwamba ku mafundisho ya mtume muhammadin salallahu alaihi wasallam mtume salllahu aleh wasalam anasema katika hadishi sahihi lipokiwa na bukhari na muslim kumtukana mwislamu ni ufasik na kumpiga ni katika ukafiri haya ni maneno ya mtume salllahu alaihi wasallam na katika sifa za watu wabaya kabisa ni wale ambao migomo yao inakuwa ni michafu kuna hadithi nyingi kabisa a mtume salahlahwasaam zimezungumzia hayo kwa hiyo mzazi ni jukumu lake kuanza kumfundisha mtoto wake kwamba tabia nzuri maanayake nini kutozungumza maneno ya uovu akisema tusimoja anaita anafanyiwa nzito kabisa yanenolauskmba kwa anaona kwamba jambo hili ni ovu inapotokeaa mtoto akawa ni mzungumzaji wa matusi kwao kikao cha dharura ndo kitakachokaliwa sasa watajiangalia baba na mama mama bwana wewe mtoto wetu aya matusi kayatoa wapi mimi haya matusi nimeshawai kuyasikia kwako we mama unapenda sana kutoa tusi hli ukimtuma tu mtoto urudi pale tussukikaatu kidogo njo wewe fulani tusmaus yaleyale anaysema mama ndio yaleyale atakua ni matusi ya kwanza ataztoa mtoto, ni Kusawesa, mama hivi. Kwa mtoto mdogo amekaa kama ni mtoto wa kike amekaa na mdoli wake labda anamsuka nywele au nini amekaa na fimbo yake ndogo anamchapa mtoto mtoto matusi Mshenzi, suju mimi, suju. Jale, matusi anatukana na na mama yake naye mtotos aaatusi anayata wo anaona kwamba kusema yale maneno ndio kula ndiokufndsha iomamafudsha inawezekana baba anamtukana mama matusi makubwa mtoto anayaskia kwao anaona kwamba yele ni mambo ya kawaida inawezekana ikawa mama anamtukana labda kama kuna msichana wa kazi pale nyumbani matusi makubwa makubwa kila saa saa kila satu, tusi akifanya saakifanya hvusi wo mtoto anaona kwamba la kumbe huu ndo shujaa hivi ndo inavyotakiwa iwe hivi ndo mafundisho kwao nene akitoka huko nje akicheza akicheazake mpira matusi yanakuwa yako hadharani matusi yanaanzia nyumbani na kama hayakuanzia nyumbani basi chunguza yalipoanzia utakuta yameanza kwa marafiki wanaocheza na watoto wako kule sehem walipo nkonzkumrekebishanakumwambia kijana flani ni mbaya anasmamatusi usimfate usmskafundsha usi vizuri jamii kule barabaranikafundisha vibayamtotowako kuzungumzamatusih au yanatengemaa akiwa na matusi basi uelewe kwamba maadili hayo kusema kweli yanaharibika na hayatengemai kamwe vilevile ni jukumu la wazazi kuweza ku, ku, wakati wakiwafundisha watoto wao maadili ya dini ya kiislamu kuweza kuwapa visa na hadithi za mtume sallllahu alaih wa sallam zinazoonyesha zinazotoa mafunzo jinsi gani ambavyo mtume salllahu alahi wasalam ameelekeza ubaya wa masala haya ya kutukana mzazi anaweza akijua tabia hii ipo kwa mtowake kamtakamwambia emwau alimchezea rafu au alifana hivkmkan baba akeale kufanya hivyo ni kutukana sisi vilevile vile kwa sababu yule kijana baada ya kumtukana si alikwambia na wewe s ndiyo alisema na wewe sasa kusema na wewe si manake kwamba namii nimetukana a yule kijana kwaio unampandikizia mtoto fikra kwamba matusi anayozungumza hayaishika yule anaetukanwa tu bali anarudi hata kwa wazazi wake na hiyi inatokana na mafundisho au na hadithi ya mtume salllah alayhi wasalam ambaye alisema inna min akbar alkabair katika madhambi yaliyokuwa makubwa an yalaana rrajula walidaihi ni mtu kuwatukana wazazi wake wawili qila ya rasul llah kaifa yalcanu rrajula walidaihi masohaba akasema hye mtume wa mungu vipi mtu atawatukana wazazi wake wawili qal mtume salllah alh wasallama akasema yasuba rrajula aba rrajul mtu atamtukana baba ya mwenzake fa abahu naye niy atamtukana baba yake Umahu, na mama yake wake wayasuba yani mahu fayasubamu atatukana yake aakamanaona kwamba asiende kufanya iejambo nasifanya matusi kwanza kaau ataa nwatukana wzazi wake na vile vile mwenyezi mungu subhanahu wataala atakuwa hakuridhika na na, na na na tabia hiyo ya matusi kwa hiyo tabia ya matusi ni moja katika kiashiria kinachoonyesha kwamba mtoto amekusha kuharibika jingine kama unaona kwamba hili swala nyumbani halipo kama tulivyosema ni kwamba angalia watu ambao kijana wake wanafuatana nao kutakuta kwamba nyinyi kama mlikuwa hamna matusi basi nyumbani nje kule wanapocheza mpira au wale warafiki zake ndio waliomfundisha na kumwelimisha matusi kule nje jukumu lako sasa kuangalia marafiki zake na njeuangaia marafk wazazi ni muhimu sana kwa sababu wazazi wengi hawajui watoto wao marafiki zao wala hawana kuhuliza, hewe, shuleni, hako, ya kuuliza hivi yako lakini sana watotowaomarafhsankujua flanirafiki yakonaniaf flan nf kama huwafahamu basi fanya hata safari uende shuleni wakuonyeshe waone ni wani. au kama nana ni zaidi basi mwambie moja awaalike pale nyumbani nyumbaniwatengenezeuawatmwanatakuta marafiki pale kuna marafiki wa kila aina utakuta kuna watoto pale wako malezi wanaoelewa katika majumba yao wazazi hawana habari najitahidi kumlea mtoto wako vizuri kuna wengine hawana time ya kulea wa watoto wao watoto wamekuwa mafisadi maasi mafasiki kabisa waizi waongo wana matusi wana kila aina ya, ma- ya madhara kwa nini mtoto wako awe rafiki na mtoto wa aina hii kinachofuatia pale nini ni kumtahadharisha sasa mwanangu tafadhali sana kama unataka tuelewane kama unataka tukutimizie masharti yako yote ya shule kama unataka kuturidhisha mimi na mama yako tafadhali hatutaki uhusiano na watoto hawa au na huyu na huyu ah, baba kwa nini lakini ana matuslisiokwelwlzoliwelwlmonevu kweli sio kweli kweli kweli kweli kwa sio nini kwaniikua rafiki na mtoto kama huyu tunakulea vizuri wewe huoni mtoto fulani tabia zake nzuri kwaiyo kwa unafanya majukumu yote na sio hivyo tu kuamrisha bali unatafuta wale vijana ambao wana tabia nzuri eh? kama ni mtaani au sehemu yoyote ndio unaowaalika nyumbani kwa hiyo unaanza wee mwenyewe kutengeneza projekt ya urafiki kwa watoto wako unawaalika watoto wazuri nyumbani wanakuja pale unaanulia una mpira wa kuchezea wanacheza unawaruhusu wanakaa kama unaangalia kama ni katuni au nini unawatengenezea urafiki kwao unajua a wa mtoto wangu namjengea urafiki kwa watu ambao, wa, kwa watoto ambao wana tabia zinazolingana na yeye kwa hiyo tayari unampa unampa option nyingine sio tu mzuie asiwe na marafiki la mtengenezee mazingira ya kuwa na marafiki wazuri ni kitu cha muhimu sana katika familia na katika kulea watoto kamawewe unamlea vizuri inawezekana kule nje akaleleka vibaya kutokana na marafiki anayoandamananaokwao ni muhim sana usiishie nyumbani tu fuata mpaka nje uweze kuakikisha kwamba mtoto wako anakuwa na gr liliokuwa zuri linalofananan malezi ambayo unamleamtotowaokatia malz hayo ukha kwamba hatathirika nz namba s ya malezi ya kiislam tutaizungumzia inshaallah haya tulioazungumzia ya leo yanatosha kuwa ni mambo muhimu ambayo mimi nawewe tunaweza tukapata mafundisho ndani yake katika kuwalia watoto wetu malezi yaliyokuwa mazuri malezi atakau fanya e raia wema baadaye malezi atakaokuwa afanyae viungo muhimu katika umma huu wa kiislam kuwa ni wakweli waaminifu watakaokuwa wanamtambua mungu subhanahu wataala tunauma mwenyezimungu subhanahu wataala atuonyeshe yale yaliyokuwa ya haqi ili tuweze kuyafuata na hatuonyeshe yale yaliyokuwa ni ya batil ili tuweze kujiepusha nayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh