بسم الله الرحمن الرحيم. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه. ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له. أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. washadu wa ana muhammadan cabduhu wa rasuluh amabaad assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh wapenzi wasikilizaji karibuni tena katika mada ya malezi ya kiislam hivi leo tukiwa tuko sehemu ya saba ya mada hii ya malezi ambayo tulianzia kuanzia mwanzo wake pale ambapo baba na mama wakiwa bado katika uchumba na kuchaguana na tukasema malezi bora au malezi mabaya huanzia pale pindi mtu anapopatia kumchagua mwenza wake kwa vigezo vilivyowekwa na mtume wetu muhammadin salllahu alihi wasalam basi atakuwa ameanza mradi wa malezi mazuri kwa watoto wake na pindi mtu atakapokosea na akafuata matamanio yake na akili zake na fikra zake katika kumchagua mwenza wake na hatimaye akamchagua mwenza ambaye hakidhi yale masharti yaliyowekwa na mtume muhammadin salllahu aleihi wasalam basi atakuwa ameanza mradi mbaya wa malezi ya wa watoto wake na baada ya hapo tukazungumzia hatua kadha wakadha kwa yule ambaye labda mada hii ilimpita basi ni jukumu lake kurudi katika mada ambazo zilizungumzwa huko nyuma kuhusiana na masala mazima ya malezi kwa mujibu wa taratibu za kiislam wapenzi wasikilizaji katika darsa ya sita ya malezi ya kiislam tulikuwa tukizungumzia baadhi ya viashiria ambavyo huonyesha kuanza kuharibika kwa watoto na kuweza kumpa tahadhari mzazi ili aweze kukaa vizuri kuweza kurekebisha tabia hizo kwa sababu akiziachia aziendelee inamaanisha kwamba mtoto wake yuko hatarini katika kuharibikiwa na tulizungumzia katika hivyo viashiria tulisema kiashiria namba moja ni uongo ni mtoto kusema uongo ukishaona tayari ameanza kudanganya basi anza kutafuta sababu ya kuirekebisha haraka sana kingine vile vile tulizungumzia swala so zima la udokozi mtoto akishakuwa amekuanza kuwa mdokozi na vitu vinapotea nyumbani na hatimaye ukapata ushahidi kwamba vinachukuliwa na kijana wako basi sio tabia ya kuweza kuidharau bali ni tabia unatakiwa wewe kama mzazi uifuatilie huweze kujua chanzo chake ni wapi je ni nyumbani au ni marafiki wa pembeni vilevile dalili nyingine ambayo tuliizungumzia ni swala zima la matusi la kijana kuwa ni mwenye kuzungumza matusi kila neno likitoka na wenzake basi anatoa matusi makubwa ambayo hayalingani na umri wake labda hayalingani na yale malezi ambayo wewe unamdelea kwayo basi jaribu kuangalia labda yale matusi yanaotoka ap kama wewe huhusiki si mwenye kutukanatukana sana basi inawezekana kuna watu wengine wanamlea ima ni marafiki zake walioko shuleni au marafiki walioko mtaani au hata wasichana na vijana wa kazi ambao wako pale nyumbani inawezekana kabisa wakawa ni sababu ya kumfundisha mtoto wako lugha hizo chafu kwayo tuliangalia viashiria hivyo na kumtahadharisha na kujitahadharisha wazazi kwamba ni viashiria vinavyoonyesha kama vitaachiwa basi vinaweza vikapelekea katika kumharibu kabisa kijana huyu katika makuzi yake ya mustakbali mzima e, tunaendelea kumalizia kwa sababu kuna mambo mengi ambayo vile vile ni ishara mbaya zinazoonyesha kwamba zinaweza zikaharibu mustakbali wa mtoto e, kama vitaachiwa viendelee moja katika viashiria hivyo ni mtoto wako kutojiamini hana kabisa ile self confidence hajiamini ni kijana ambaye e, kutojiamini maanake ni kijana muoga anachokiogopa hakifahamiki ni kijana mwenye haya na aibu tunafahamu kwamba al hayau minaliman kijana kuwa na haya ni katika imani lakini katika mahala fulani Eh, kunakuwa kuna, kuna tofauti kati ya hizi haya mbili kuna haya ya ujinga na kuna haya ile ambayo inatakiwa katika masala ya kiimani kwa hiyo ujaribu kutenganisha hapo haya gani ambayo kijana wako anayo ni je ni ya kijinga au ni ya kiimani hivi ni vitu vya msingi sana kwa sababu e, e, ainisho hili au kiashiria hichi cha mtoto kutojiamini kikiendelea na ukikiacha kiendelee inamaanisha kwamba atakuwa itampelekea katika kujihisi upungufu na kwamba hayuko sawa na wenzake na itamnyima nafasi nyingi sana katika jamii hapo baadaye za kiuongozi na nafasi za kuweza kujielezea hisia zake na matokeo yake inaweza ikatengeneza hali fulani za maradhi ya kinafsi ambazo zitamfanya yule mtoto katika shahsia yake na makuzi yake aweze kuwa na, na, na, na upungufu kulingana ukulinganisha na vijana wengine kwa hiyo swala la mtoto kutojiamini ni swala ambalo unatakiwa wewe kama mzazi uliangalie na ulione na, na ujue sababu yake inatokana na nini swala la kutojiamini kwa mtoto e, unaweza ukaligundua kwa njia zifuatazo mathalan akitoka shule mtoto wako unaweza ukamuuliza leo mmesoma nini kule shuleni hatakuambia labda baba leo tumefundishwa e, somo fulani kama ni somo la dini au kama ni somo la hesabati au kiswahili au labda kuna kitabu cha historia walikisoma au kuna kitabu cha kisa walisoma kwa hiyo utamweleza hebu nielezee simama pombele nielezee katika hali kama hiyo unaweza kuhisi e, uoga ambao unampata yule mtoto na kutojiamini na kuumauma kucha na kukimbia na kujificha na akakataa kabisa akaona kama ni jambo kubwa kwa hiyo ile tu inaashiria kwamba yule mtoto wako hajiamini kuna uoga fulani ambao anao wa kuweza kuona kwamba yeye anaweza na kwamba kama atafanya kile kitu basi atachekwa yn yani, anakuwa ana hisia za kuchekwa hisia za kukosea hisia za kushindwa kwamba yeye hawezanahisi yani, uoga unamwigia kutoka sehemu ambayo haijulikani kwamba atadhalilika na atachekwa labda na ndugu zake walioko pale au na wewe mwenyewe kwa hiyo hizo ni mojawapo ya hisia za kutojiamini jingine unaweza kumkuta tu au unaweza kuwakuta watoto tu wanacheza sehemu kama ni mpira au nini ukapita ukaona watoto wanakimbia huja hawajafanya ha, lolote wanachokifanya pale ni kitu cha sawasawa wanacheza na we unapita hujazungumza na kitu chochote lakini utakuta mmoja i mtoto wako unani, anakimbia kwa sababu so, hiyo ni hisia vile vile ya kutojiamini anajihisi kwamba yeye amefanya makosa na Diamond anajihisi kwamba sehemu aliyoko haitakiwi awepo na siku zote anahisi kwamba atakaripiwa atachekwa au atapewa adhabu hizo ni hisia ambazo zinakuwa zipo katika nafsi za watoto sasa wapenzi hisia hizi zinaweza zikaonekana labda ni za kawaida na mzazi kama baba au mama akaona aziachie kwa sababu mtoto wake tayari ana aina fulani ya uoga lakini kusema kweli si hisia nzuri zinaashiria mabadiliko mabaya ya tabia yake hapo baadaye na usiri mkubwa atakaokuwa nao na kuto kuwa ni mtu aliokamilika shahsia yake katika jamii na hisia hizi za kutojiamini mara nyingi kama ilivyokuwa hisia zingine na viashiria vingine chanzo chake ni nyumbani kwa sababu moja miongoni mwa tabia ambazo watoto wadogo huwa wanazipenda sana ni pale anapokuwa anasifiwa na wazazi wake hichi ni, ya, ni kitu ambacho wa mtoto anakipenda sana sasa na watoto wadogo ili kuweza kupata hizo sifa kutoka kwa wazazi wao hu, hufanya mambo ya kujionyesha na mambo ya ya, ya kuja kuwataka kuwaridhisha wazazi wao na jamii ile kwa ujumla ili wazipate zile sifa kwa hiyo kinapokuwa kimetokea kitu kizuri kwake mathalan kule shuleni akasimamishwa asome akasoma vizuri kabisa pale bila kukosea kosea mwalimu akamsifu kabisa akasema mzuri sana fulani kama ni hadija kama ni asha kama ni almtu akamsifu sana vizuri sana endeleah umesoma vizuri sana mpigieni makofi au aumn hongera kumbe jambo hili ni zuri sana nimefanya kitu kizuri itabakia sasa kwamba hii furaha yangu haijakamilika mpaka niende labda nikamshirikishe mama au baba anapokuwa amekuja nyumbani kitu cha kwanza kabisa atakuelezea kwamba baba mi naweza kusoma bila kutaja kwanza sifa zake zile <coughs> mimi naweza kusoma sasa hapa ndo uharibifu unaanza <coughs> utamkuta baba labda ametoka kazini amechoka anakuja mtoto e hey, haelewi maskini ya mungu kwa baba akachoka katoka kazini ana matatizo ana hili na lile hajui atakuja na kitabu chake baba nataka nikusomee leo majibu ya baba atakuwa ebu niondokee hapa nani anataka kukusikiliza wewe unaweza kusoma nini wewe Mbumbumbu kabisa kabiswe unajua nini wewe ebu toka hapa na kitabu chako ebu jaribu kuifikiria hali hii huyu mtoto utakuwa umemtengenezea nini katika hisia zake amekuja na hisia za juu kabisa kwamba yeye anajua kusoma na amethibitishiwa hivyo na mwalimu wake na amepewa zawadi ya kupewa hongera na wanafunzi anataka kukusikilizisha baba lakini kabla hujasikia umekushampa hukumu nyingi kabisa kwamba yeye hafai mbumbumbu hajui kusoma aondoke mbele ya uso wako huyu mtoto tayari umekusha mwingizia hisia kwamba yale aliyoambiwa shuleni siyo sahihi yeye hajui kusoma yeye ni mbumbumbu na yeye hawezi kufanikiwa kitakachofuata pale ni kufunga kile kitabu akakitupa pembeni akatafuta sehemu itakayomliwaza kama ni kucheza mchezo wwote wa ajabuajabu atakwenda kuli atacheza kwa sababu tayari amekushahukumiwa hivyo hali hiyo itaendelea atakapofika shuleni siku ya pili ya tatu ya nne akaombwa tena asimame mbele asome zile hisia zinakuja kwamba yeye hawezi kusoma yeye ni mbumbumbu kwa hiyo tayari ataanza kujikwaa katika kusoma ulimi utakuwa hamsaidii e, macho yake yatakuwa hayawezi tena kuwana yana kusimama pale mbele ataanza kutetemeka kwa hiyo tayari mabadiliko katika tabia yake yataanza kuonekana na kudhihiri mwalimu pale vipi mbona juzi ulisoma vizuri leo tumekusifu tayari e? imekuwa le sasa umekusha haridika kwa sababu ya kusifiwa mara moja chini aende mwingine pale akasome naye naye anammalizia kabisa ile yote mwanzo ambayo ilikuwa inatakiwa endelezo ilelewe inakuwa haipo tena matokeo yake anakuwa ni mtoto ambaye anaogopa anajiona haelewi wakati anaelewa anajiona kwamba hana uwezo wakati ana uwezo mkubwa kwa hiyo unaua zile potential zake zile akiba zake alizokuwa nazo za kuweza kuendeleza kipaji chake cha akili yake ya kufikiria na kuzungumza na kujiona kwamba ana uwezo unakuwa umeziua wewe kutoka nyumbani kwa sababu tu ya shughuli zako na kazi zako na masala mengi ambayo yanakabiliana na wewe hali kadhalika mama anakuwa yuko bizi na mapishi au na nini na usafi wa nyumba akachoka jioni hana hili wana lile mtoto akaja pale kama ni binti yake akataka kumweleza alichokifundisha shuleni alichokifanya shuleni basi maneno atakayeyapata yule mtoto yatamfanya asirudie tena kutaka kumwonyesha mzazi wake kile ambacho amekifanya hii ni moja miongoni mwa sababu ambazo zinaua hisia za kujiamini katikwa watoto wetu na mtoto anapokuwa hana hizi hisia za kujiamini kusema kweli anakuwa ni msiri halafu anakuwa ni mwoga anachokiogopa akieleweki vile, vile moja kati ya mambo ambayo wazazi humpandikizia mtoto, mtoto wao hisia za kutojiamini ni kumkosoa mzazi yye anadhania kwamba ili kumjenga mtoto wake katika maadili aliyokuwa mazuri na kuwa daima ni anafanya yale ambayo yeye anayataka basi awe anamkosoa tu yaani asimsifu ya hata siku moja kweyo chochote kile atakachokifanya atakosolewa akiandika ataambia mwandiko wako mbaya hausomeki hivi na hivi akicheza mpira hujui kucheza akifanya aki jambo lolote lile akija pale labda na na, na na juzu yake juzu ama akianza kutaka kumsomea baba yake sura liosoma madrasa hujui kusoma hebu niondokee hapa yani kile atakachokifanya yake inakuwa yeye ni kukosolewa hakuna hata siku skumoja akakuta kwamba baba yake akamwita akamshika kwa huruma na kwa mapenzi akamkumbatia na akampa hongera labda amemsomea surati suratilfatiha alhamdulillahi mpaka mwisho E, pamoja na kukosea kosea, kosea akamkumbatia Akam, akampa hongera na akamsifu sana mtoto wangu nashukuru mwenyezimungu akuendeleze alhamdulilahi unaweza kusoma sura hii si haba jiendeleze mwanangu ufikie sura fulani au mtoto wake akaja kutoka shule amesoma akasoma kwa kukoseakosea akamsifu mbele ya wenzake hata kama anamsifu sifa za uongo anamjengea hisi za kujiamini aenes za kuona kwamba anaelewa ana uwezo na anaweza akafanya wyo mtoto wa mwenye shasia kamahiianakua anapambana na matatizo mpaka ya kwa sababu anahisi kwamba ana uwezo wa kupambana matatizo yale na kuyavuka matatizo yale kwa sababu ana self confidence anajiamini yeye mwenyewe na self confidence hujengwa kutokana na wazazi nyumbani kuelewa majukumu ya kumsifu mtoto wao na kumhamasisha ili aweze kujiamini katika yale anayoyafanya lakini ikiwa kila siku ni kukosolewa kila siku ni kutukanwa kila siku ni kuonyeshwa kwamba hajui haelewi ni bumbumbu ni jinga kabisa ambalo hela za wazazi wanamlipia ada zile ada zinapotea bure bola zile ada wangekuwa wamekua pale nyumbani au amenunulia kitu chochote kuliko kuzipoteza kule shuleni inamjengea hisia hizo na ndugu zake watakuwa wakimtania kwa majina hayo na inamaanisha kwamba atakuwa katika hisia za kutojiamini na hata siku moja hato kuwa ni kiungo bora katika jamii bali siku zote atakuwa ni, ni zezeta atakuwa ni mwenye kufuata hisia za wengine na shakhsia yake itakuwa ni shakhsia tabia ambaye inakontroliwa na wengine wakitaka kumwingiza katika mazuri watamwingiza wakitaka kumwingiza katika mabaya watamwingiza hana maamuzi ya kujua kwamba anaweza akajiamulia yeye au akawa ni ida baina ya wenzake akawaongoza katika yale ambayo ya anayafikiria yeye na anaona ni sahihi kwao hizi zipo kwa, kwa vijana wengi na ukichunguza tutakuta kwamba vijana wengi wanahisia hizi unaweza ukamwita tu kijana yote kijana yjo ukakuta kwamba anajiuliza mara ishirn kwanza kwa aje au asije na unaweza ukashtukia ametimua mbio umemwita tu labda umuulizenjia ya kwenda sehemu fulani iko wapi basi tayari ameshatimua ya mbio yaani ile hisia tu kwamba amekusha fanya makosa hajiamini kabisa au ukamtoa kijana mbele za wenzake asimame azungumze angalie atamaliza kucha zote za mikono kuzitafuna na kuziuma ile kuziumalutasema kwamba ile ni haya lakini wale ni vijana katika umri wake ambao labda anataka azungumze kitu ambacho amekisoma darasani awaelezee wenzake kwamba lakini pale ata atatafuna kucha atafanya nini atafanya nini mpaka anaweza kalia kabisa mwingine kuona kwamba ni adhabu kubwa sana kusimamishwa mbele ya wenzake kuzungumza kwa sababu gani kwa sababu tayari kshmjengea klojia ndani ya nafsi yake kwamba yeye hawezi yeye hajui yeye mbumbumbu yeye atakosea yeye atachekwa kwa hiyo anatengeneza anatengenezai hofu ambazo hazipo n zinasababishia yeye kufanya zile akili zake zisikue kwa kasi kama zinavyotakikana na zikadumaa na hatimaye shakhsi yake naye ikadumaa anakuwa ni kiungu ambaye hana mchango wote katika jamii zaidi ya kufuata mawazo ya watu wengine na kuwa ni msikilizaji wala siokuwa mbunifu kwahiyo hiyo ni moja katika viashiria wapenzi e, wa sikilizaji vinavyoonyesha kwamba usipowahi kuvitengeneza mapema utapata mtoto ambaye baadaye atakuwa hana faida yoyote zaidi ya kukuathiri kukudhuru na kuwa ni kiungo ambacho kinafuata tu yale ambayo yapo kwa wenzake na yeye hana uwezo wa kujiamulia mambo yake mwenyewe hicho ni kiashiria vile vile ambacho wazazi wanapaswa wakiangalie kwa makini katika viashiria vingine ambavyo kinafanana kidogo na hicho cha kutojiamini ni kiashiria daima cha kujihisi upungufu kujihisi upungufu wataalamu wanaita inferiority complex. hizi ni hisia ambazo mara nyingi zinakuwa mpaka mtu ukubwani athari zake zinaanza kuonekana mtoto kwanzia mdogo anaanza kuwa anajihisi kwamba na upungufu kuna uhusiano wa karibu sana kati ya kiashiria kilichotangulia cha kwanza lichokizungumzia cha kutojiamini na cha kujihisi upungufu lakini tofauti vile vile ipo hisia za kujihisi upungufu mbele ya wenzako zinaweza zikawa zinatokana na hisia za kimaumbile hizi tumezungumzia zingine labda ni hisia za, za, za, za kihali za kisaikolojia labda za kiakili na uzungumzaji na utambuzi hizi za kujihisi inferiority zinaweza zikahusiana zaidi na hisia za kimaumbile kwa mfano e, mtoto wako akawa anajihisi labda hafanani na wengine kwa sababu yeye labda ni mfupi anajihisi inferior ko wakiitwa pale kama ni a mtoto wa kike wakiitwa wasichana fulani jonjonjoni akifika pale basi anajihisi kwamba ha, eye hahusiki na lile kundi kwa sababu mbona ni ni mfupi hizo za za upungufu upungufu vile vile anaweza akawa labda ni mrefu naye akajihisi upungufu kwa sababu wenzake hawako katika urefu ambae eye anao akajihii eye ni kiumbe wa ajabu sana kwa sababu kasimama pale na wenzake basi ule urefu wake umewazidi wote pale akawa anaona sasa hapa mbona mimi niko pungufu au akawa labda ni uembamba au nene au ikawa ni rangi ya ngozi yake labda ni sana au labda na, na vitu kama hivyo kwa hiyo zote hizo ni hisia ambayo zinapelekea zina, zina kumfanya huyu kijana au huyu mtoto aanze kupata hisia za upungufu kuanzia akiwa na umri mdogo na kama tulivyozungumza kwa wazia awali mbegu ya kwanza ya hisia hizi hupandikizwa kuanzia nyumbani hupandikizwa kuanzia nyumbani kwa kuelewa au kutoelewa mara nyingi wazazi wamekuwa na tabia ya kuwakosoa watoto wao au kuwakashifu watoto wao kwa maumbile ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala amewapa na hilo ni kosa kubwa sana utakuta mzazi anaweza kumwambia mtoto wake baada ya kumpa makosa mengi ameyafanya makosa ameyafanya ambayo anatakiwa aonywe aelezwe umefanya makosa haya na haya na haya hayatakiwi ukirudia tena utaadhibiwa lakini pale pale makosa yale yanaambatanishwa na na, na maumbile yake jinsi yalivyo angalia kwanza jinsi yalivyo mfupi nyundo mfupi kama nini natolewa na neno zito kabisa pale ninitolewa anenozitokabisapaetuondokeep makosa yale yamehusishwa na ufupi wake sasa kwa mtoto yeye yeah, hajui tofauti kati ya ufupi na urefu na kwamba hichi kina uzuri na kina ubaya lakini anaanza kutengeneza na kujaji pale pale kwamba palekwamba kumbe ufupi huu ni kitu kibaya kwa sababu nimefanya kosa kweli na nakiri nimefanya kosa lakini matusi iliyotukaniwa nayo ni kwamba ni mfupi nyundo niko kama kwa hiyo anaanza kujenga zile hisia zinakuwa katika nafsi yake zipo kwa hiyo anapokuwa yuko mbele za watu basi kinachokuja kwanza ni kwamba watu wote pale wanamuona yeye ni mfupi kama mbilikim na kuwa mfupi ni kosa kwake kwa hiyo hata yale ambaye alikuwa na uwezo kuyadhi, na anashindwa kwa sababu tayari amekushahisi hisia fulani katika nafsi yake sasa hizi hisia za kujihisi mapungufu zik, zikiachiwa si kama tu atajihisi mapungufu zitapelekea kujenga hisia zingine za kuwaonea wivu ambao wako tofauti na yeye mathalani yeye anachotukaniwa ni ufupi basi warefu kwake watakuwa ni maadui hatakuwa na rafiki mrefu na kama atakuwa naye basi atakuwa na uwivu naye na atakuwa na uhasidi naye na itapelekea baadaye mpaka atamfanyia vitu vingine atamwibia au atataka mdhalilishe amfanyie jambo lolote lile ambalo litaziba li, li, li, li, li, hisia zake zile za kwamba yeye ana upungufu zaidi ya mwenzake anaweza akawa kama ana uwezo wa kumpiga akampiga tu akamwonea tu kwa sababu ni mrefu na ni mrefu ni adui wake basi akatengeneza hisia za aina hii akamwibia kalamu yake akamsababishia mashtaka mengine analipiza kisasi automatically kwa mrefu ambaye hakumdhuru kwa lolote kwa sababu tu katika nafsi yake kuna ile hisia ya, ya chuki ambay haelewe anachukia nini ambaye vimepandikizwa na wazazi wake kwa sababu tayari wamekusha mwonyesha kwamba ye ni mfupi na kama ni mfupi basi ufupi ni ubaya urefu ni uzuri kwa hiyo kuna hisia ambazo nazitengeneza za mambo ni vitu viko complicated sana katika malezi lakini ni vitu ambavyo wazazi wanatakiwa wavifahamu wavielewe pale ambapo wanazungumza na vijana wao kwa hiyo kumkosoa mtoto kwa hisia zake za kimaumbile ni kosa kubwa huo <coughs> ulikuwa ni mfano mmoja kuna mfano mngine umasalaya kimaumbile unaweza ukamkosoa mtoto kwa rangi yake amefanya kosa linafahamika unatakiwa umwonye lakini ukaanza kumkemea pale kwanza mwangalie jinsi alivyo mweusi kama mkaa E, mweusi kama pakajizi ndio maana mwenyezi mungu amekufanywa umekuwa mweusi kama usiku wa kiza maneno mengi kabisa mama au baba atayatoa pale kwa binti yake au ya kwa kijana wake yule kijana ataondoka amesikitika amefanya makosa lakini cha hatari zaidi ni kwamba tayari amekusha hisi kwamba maumbile yake rangi yake yaliyo ni rangi ambayo inamsababishia afanye makosa kwa sababu kuna uhusiano gani kati ya wuhusi wake ambao mwenyezi mungu amemjaalia e, na ukamfananisha na mkaa au napaka jizi na makosa aliyofanya kuna uhusiano gani kati ya rangi ya ngozi na kosa aliyolifanya yule kijana hakuna uhusiano kwa hiyo uhusianowote umetengeneza Umerelate kitu umehusisha kitu ambacho hakina uhusiano na maadili na kosa lilolifanya ukatengeneza kwamba ndiyo chanzo cha tabia aliyoifanya yule mtoto uwe mwenyewe unajua hivyo lakini lengo lako lilikuwa ni kumdhalilisha kumweka katika hali ambayo utamfanya akasirike asirudie lile kosa na kudhalilishwa tena lakini bila kuelewa umempandikizia yule mtoto hisia za upungufu ambazo zitaendelea kuwepo katika nafsi yake siku zote Kwayo, kwa hiyo atakuwa na jisi kwamba wale ambao wana rangi ya e, rangi ya wanaita waswahili labda maji, e, maji ya kunde e, watu wana wanakwenda kwenye upeupe au wale ambao wana rangi zinakwenda kwenye eupe kabisa basi hawa ndio bora kabisa kwamba rangi yake imekuwa ni tatizo kwa sababu kila anapotokanwa nyumbani hutukaniwa rangi yake ya ngozi sasa hii tabia ndio ambayo inapelekea kuona kwamba kijana anakuwa katika maadili maadiliyepi anakuwa katika makuzi makuziyepi na sasa hivi katika ulimwengu tulio nao karne hii ya 2shim tunashuhudia mambo mengi sana yanatokea katika jamii zetu leo ukiangalia mabinti wengi wa kiafrika ambao mungu subhanahu wa taala amewapa rangi nzuri kabisa rangi inayokwenda katika ubrown eh, katika udak katika kiza kiza katika udakdak ni rangi ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewajahalia amewaumbia kwa rangi hiyo ni rangi nzuri inaerandana ina na maumbile ambayo mwenyezi mwenyezi mungu mungu subhanahu kwa maumbile hayo na zimungu, ta'ala, katika amezungumza kwamba mwenyezwam katika rangi tofauti ili muweze kuelewana na mataifa tofauti na lugha tofauti ili watu waweze kuelewana hakuna ubora kati ya mweupe kwa mweusi isipokuwa kwa yule ambaye ni mcha mungu anayemwogopa na kumcha mwenyezi mungu subhanahu wataala haya ndo mafundisho ya dini yetu hayat, hayat, hayatenganishi watu kwa misingi ya rangi au kwa misingi yya utofauti bali kwa misingi ya ucha mungu aliyekuwa mchamungu ni bora mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na mwenyezi mungu kawaumba viumbe wote kwa hikma zake na anavyojua mwenyewe na akamkirimu binadamu kwa ukarimu wa hali ya juu na akamfadhilisha kuliko viumbe wote ambao amewahi kuwaumba pamoja na tofauti zao za rangi zao za jinsia zao za kabi, makabila yao na na lugha zao lakini bora mbele ya mwenyezi mungu ni mchamungu leo ukiangalia katika, katika ulimwengu tunaoishi angalia mabanati angalia wasichana wa kiafrika uone wanavyohangaika kubadili miili yao kutoka katika rangi nyeusi ambazo mwenyezi mungu amewatunuku rangi hizo kuzibadilisha na kuziondoa na kuleta rangi nyeupe ambazo si rangi zao ambazo mwenyezi mungu amewapa mtu anatumia maelfu kwa maelfu ya fedha kwa kununua makrimu kwa kununua mavitu tofauti tofauti ili tu aweze kubadili rangi ya ngozi yake iwe nyeupe unadhani kitu kilichomsukuma afanye vile ni nini ni swala la kujiuliza wanajamii msichana huyu wa kiafrika ambaye mwenyezi mungu amemtunukia na amempa nywele yeye anaweza kuzita nywele zake pilipili ni nywele kavu E, nywele ndogo fupi labda akaona kwamba zile nywele ambazo mwenyezi mungu amemjaalia hazimfai ni mbaya basi akatafuta namna ya kuzibadili zile nywele zikawa labda ni nywele nyepesi ambazo zinakuwa ndefu e, na, na, na, na laini sana kuliko, kuliko tofauti na yale ambayo maumbile mwenyezi mungu subhanahu wa taala unadhani kwa nini anafanya hivi kwa nini haridhiki na ile hali ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala amemuumbia kwa nini ukichunguza utakuta kwamba sababu inaanzia nyumbani mbegu ya kwanza ambayo mzazi amempandikizia mtoto wake inampelekea katika hali kama ile na hizo mbegu za kwanza ndo kama hizo tuoizungumza binti atatukanwa na atatukaniwa rangi yake mweusi kama mkaa mweusi kama pakajizi mweusi kama kaniki mweusi basi sifa zaweusi zitabadilishiwa kila aina ya sifa atabadilishiwa lakini itakuwa ina weustakua na weusi itakuwa na weusi tu kilabaditakuwa nausiwa nahusishwa na rangi ya weusi wake maumbile kama ya nywele nywele zake nayo ni matusi ambayo mzazi anaweza kumtukania angalia kwanza nywele zake za kipilipili hizi angalihachani nywele nywele zenyewe hizo utafikiri utafikiri yale majani ya mbugani basi anaweza kutukaniwa vitu ka anatukaniwa vitu vingi kwa hiyo kutukana na haya matusi yanakaa katika bongo la huyu binti au huyu kijana mpaka anavyokuwa anapopata uwezo sasa wa kuona kwamba ajibadilishe ili aweze kuwa sawa na wengine ili aweze kutengeneza ya uongo sababu inakuwa ni confidence ya uongo sasa atengeneze konfdens ya uongo na awe sawa na wengine basi aondoshe vitu ambavyo vina udhaifu katika mwili wake kimojawapo kikiwa ni rangi yake weusi aitoe awe ni msichana mupe kama ambavyo baba au mama alivyokuwa kisifu zamatakuta mtu kabisa mzazi kabisa anana, anana, anasifia labda anamsifia binti yake au anasifia jambo bila kuelewa yeye mwenyewes opata mtoto mzuri mtoto mweupe kama kama kama mbala mwezi mtoto maupe, kama mtoto mwarabu kama... sasa sifu hivi ujue unavunja kitu kingine kwa mtoto kwa sababu weupe si uzuri weupe ni maumbili ambaye mungu subhanahu wataala amemuumbia kiumbe katika weupe ule kwa hiyo hisia sasa zinajengeka kwa mtoto kwamba kumbe mtoto akiwa mweupe kama mbala mwezi basi huyo ndo mzuri hisia hizo na wengilu, na wengine kabisa wanawadanganya kwamba ukiwa mkubwa ukisoma mtu, maupe kama Hala, kumbe na mtu ni niolewe mweusi haya ni maneno yanaendelea katika majumba ni makosa makubwa kumpandikizia mtoto hisia za kwamba rangi yake ya weusi ni mbaya na rangi yaya ya, ya, ya, ya weupe au rangi za tofauti na weusi ni nzuri hizo ni hisia ambazo si sahihi rangi nyeusi ni nzuri rangi nyeupe ni nzuri rangi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mtu wa kati kwa kati ni nzuri rangi zote ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala ametia katika ngozi zetu ni nzuri kinachobadilika ni tabia ya mtu ndi inakuwa mbaya kama ni mbaya ni mbaya pamoja na rangi yake kama ni nzuri ni nzuri pamoja na rangi yake lakini kutokana na hisia ambazo tunazifanya katika majumba yetu tunawajengea watoto wetu hisia za kuona kwamba aina fulani ya rangi ndiyo nzuri ya ngozi hiyo hata kama ni makosa basi mtu anayehusisha na rangi na kama ni mafanikio anayehusisha na rangi sasa hili ni tatizo kubwa sana lipo kwa wazazi wengi na bila kuelewa kumbe wanapandikiza hisia za inferiority complex hisia za kujiisi pungufu kwa maneno ambayo wao wanayetoa ndiyo maana kuna baadhi ya makabila ambayo wenyewe wanaozeshana kwa, kwa, kwa ng'ombe sasa mtu anapokwenda kuoa anaambiwa achague kama anataka yule kama binti yangu yule mweusi basi ng'ombe ni ishirini kama unamtaka yule mwingine mweupe manake ni ng'ombe arobaini subhanallah Hi, hizi ni mila zipo na kuna baadhi ya makabila katika nchi yetu ya tanzania yanafanya hivyo kutokana na hisia zilizojengeka katika nafsi na hisia za kutojiamini na hisia za kutenganisha baina ya rangi na rangi inafikia mpaka hata mahari inakuwa ni tofauti kati ya msichana mweusi na msichana mweupe kwa baba huyo huyo na mama huyo huyo anaona kwamba sasa binti yangu huyu ni mali huyu huyu 40 huyu ni ngombe tunapata hapa mwingine tu tunampeleka kwa mme wake sasa hebu angalia kitu gani kinachojengwa hapa kinajengwa kitu kibaya sana cha ubaguzi baina ya watoto wako wewe mwenyewe katika misingi tu ya rangi zao ambazo mwenyezi mungu subhanahu wataala amewapa na kuna jambo jingine ambalo linaweza kawa ni, ni geni kwa wazazi wengi lakini limethibitisha ukweli wake kwamba vilevile ni sababu mojawapo ya kujenga hisia za, za, za mapungufu kwa watoto kuna ambayo ilikuwa imefanywa na ilitolewa nchini kuheti, lakini hii ilifanywa marekani na mmoja katika taasisi za e, wamarekani wenye asili ya kiafrika ambao walikuwa wanataka kuelewa na kuona kwa nini watoto wao wanakuwa katika hisia za kuhisi e, mapungufu na wanakuwa hawajiamini kama vile walivyo watoto wa kizungu watoto wenye rangi nyeupe moja katika sababu ambazo walikuja wakazikuta vile vile ni mambo haya ya toys. toys toys toys tunafahamu kwamba kiswahili kiswa, mwana sesere watoto wale wakuche, kucheza toys wakuchezah tunaona kwamba dolls nyingi zilizopo zinazouzwa madukani ni dolls ambazo ni mtoto wa kike labda au wa kiume lakini ni, ni, ni, ni kitoto cha, cha, cha bandia cha kizungu kina nywele za gold za dhahabu golden ai zile na e, macho ya blue na na vitu kama hivyo nadhani wengi mnakubaliana mna nami kwamba ndiyo dol zilizopo madukani zinauzwa na ndio ambazo zinanunuliwa kwa wingi sana sasa zile ni, ni, katika haki ya mtoto kupata katika kuchezea apate vitu kama vile achezee kama ni mtoto wa kike awe na nana mtoto wake mdogo anamwogesha anamchana nywele anacheza naye na anamsemesha maneno ambaye anaambiwa na, na mzazi wake na ana anateremsha ana, ana, ana yale malezi na hisia zake za, za, za kike yani katika kujenga hisia za mtoto wa kike kwamba ama ni mtoto wa kike na kuzikuza zile hisia zake ni kumpa michezo ya aina hii tofauti mchezo wa mtoto wa kiume, na mchezo wa mtoto, wa kike, ni vitu mtoto wa kiume na tofautibshezowttwakium yaani huyu mwanasesere wa kike naye ukampa naye akambeba akamshika atamkubali lakini utakuwa unamjengea hisia mbaya sana ambazo baadaye unaweza kushindwa kuzi yeye mtaftie mpira mtaftie magari magari mtaftie vitu vingine vinavyofanana na wanaume wake na, na, na mtu wa kike mtafitie vitu kama hivyo dolls e, vitu vngi vya kuchezea vya nyumbani na nini vyombo vyombo na vitu kama hivi hivitwakiki wanano zaidi wanapokuwa wanapata vile vitu kwa utakuta kwamba wewe unnaumemnunulia mtoto wako dolls wa kuchezea mtoto wako wee ni mwaafrika mwenyewe mwaafrika mke wako mwaafrika rangi zenu ni nyeusi lakini akuenda kuinua dukani i mtoto wa kizungu umemletea mtoto wako nyumbani amefurahi yee hahisi kwamba kuna tofauti wote pale kwa kwahyo atachokua nakifanya yeye atakuwa na, anaigiza ule umama kwa ule mtoto kw atakua nachukua namchana nywelele mtto atakua nawle tofauti zakiafrkatkichankinamchanazchan vizuri mtoto wake ambaye menuliwa na baba yake yakeamaakc ukichanganya hisia sasa za matusi yale ya nyumbani na na, na na ile hali halaliyokuwa nayo inampelekea kuona kwamba anautofauti kati yake mtoto ambaye anacheza naye sasa katika research ambayo ilikuwa imefanywa imethibitika kwamba mtoto yule mdogo anapokuwa anacheza na na na toy wake nwake wake yule ambaye anakuwa na rangi tofauti na nayye anamchana nywele vizuri anamwogesha anamvisha vizuri anakuwa katika hali anapofikia umri fulani Ekolojia, mtoto mtoto anaanza kujielewa na na kujifahamu sasa anakuta kwamba mbona mbona yule wangu nilikuwa tofauti anaanza sasa anakuwa tayari amekusha penda zile nywele zake amekusha penda labda ile rangi ambayo iko pale kwe inamwathiri kwa njia ya isiokuwa ya moja kwa moja katika kufikiri kwake na kujiona kwake na kujitambua kwake na katika kujithamini kwake kwa hii ni ambayo ilifanywa kuonekana kwamba ni vyema ili kujenga hisia za kujiamini basi kama ni mtoto wa kiafrika toy au dolls wake awe ni mtoto wa kiafrika anacheza naye naye naye anafanana anafanana katika rangiake, katika rangi yake nywele zake na kila kitu kwa hiyo hata anapokuja kiafrftanytanokuakuku utofauti huo sasa haya ni mambo ambayo watu wamejitahidi kuyaweka ili kuhakikisha kwamba mtoto anakuwa katika self confidence na haisi ule upungufu ambao tumezungumzia kwamba wakimaumbile katika nafsi yake sasa vile vile usizidishe hisia hizi wewe mwenyewe mzazi kwa kutukana maumbile ya mtoto wako na kuyakashifu kwa sababu tu yale maumbile itapelekea katika mambo yaliyokuwa mabaya zaidi kwahiyo sasa hivi tunaona katika ulimwengu tulio nao wasichana wanavyobadilisha ngozi zao za miili wasichana wanavyobadilisha nywele zao anatengeneza nywele zinakuwa nywele tofauti kabisa na maumbile yake nywele laini kabisa ndefu ambazo si zake kama akutengeneza hivo basi ataunga zile nywele kama ataunga basi atavaa wigi mtu katika kabati yake ana ya wigi 3 na wigi zote hizo alizozitengeneza pale ni kwaanazozipenda ye mwenyewe za nywele laini ambazo zitafanana na rangi ya srykeasmu hazitafanna na rangi ya sura yake, ya yake ambay menyezimguamea ukitaka kusoma hali hii ya kijamii na kuachunguza sababu yake kubwa utakuta kwamba imeanzia nyuma sana katika kuwapandikizia watoto hisia hizo za kujidharau na kuona kwamba waliokuwa wameendelea zaidi na wenye akili zaidi na wazuri zaidi ni wale ambao wako tofauti kimaumbile na wewe kama mwafrika sasa malezi kama haya yanapandikiza mambo mabaya katika jamii mambo ya yakutojami na vitu kama tumeviona kwa hiyo kuna vitu ambavyo mzazi anatakiwa awe makini sana anapokuwa namlea mtoto wake Kuyo, tunarudia katika hii swala la inferiority complex hisia za mapungufu zinaanza nyumbani na mzazi mwenyewe alafu zinatoka sasa kwenye jamii kwenye jamii itakuwa ni shuleni shuleni kule walim wataanza kusifia kukashfu mtu kwa rangi yake na kumtukana mwanafunzi kwa rangi yake na kuelezea hili na lile inamkuza nayo na rafiki zake naye wataongezea wata, wata zaidi kwa sababu jamii ndi inazungumza ina, ina lugha hiyo hiyo moja ya kwamba rangi hii ni mbaya rangi hii ni nzuri nywele hizi ni nzuri nywele hizi ni mbaya urefu ni mzuri ufupi ni mbaya wembamba ni uzuri unene ni mbaya na vitu kama hivyo kamahaunakuta kwamba jamii nzima inaemba nyimbo hiyo, hiyo ya kimaumbile ambayo inampelekea yule mtoto ajiisi mapungufu makubwa katika maumbile yake inaangalia utofauti wa inahukumu ina uzuri wa mtu kutokana labda na rangi yake ndio ilivyo katika jamii zetu jinsi ilivyo mba uzuri kutokana na rangi kama tulivyoona mahari kubwa kwa msichana mweupe mahari ndogo kwa msichana mweusi hali halikadhakatika vigezo inavyotumika katika mambo ya haram kabisa kama kuchagua, mis, au nani au nani vigezo vimetengenezwa katika hali kama h o vile vionjo vya kijamii vyote vinapelekea kuonyesha kwamba watu wote waelekee katika mwelekeo huu hata kwa bahati mbaya kabisa watu waliosoma waonyee ni viongozi katika jamii bado wanaelekeza mielekeo hiyo huyu hiyo. binti atakuwa katika hali gani akikaa akiona e, profesa wake ambaye anamfundisha kama ni chuo kikuu ukimwangalia pale huwezi kujua huyu mwana mama ni kabila gani huwezi kujua ni mwafrika huwezi kujua huyu ni muhindi huwezi kumjua ni mzungu au huwezi kumjua ni mzulu huwezi kumjua kwa sababu amejikoroga vibaya sana huwezi kujua hata jinsia yake iko vipi ni anafundisha huyu binti huko ideal wote ambao viigizo watu wanayoona wako tofauti na zile jinsia jisi jinsi. kwa kwahiyo anahisi kwamba kwambala kumbe kule ndio kunakotakiwa kuna sasa unakuwa mtu unavunja hali yako ya kijamii jinsi ilivyo ambayo sio rahisi kuivunja ukiivunja hii unavunja vitu vingi kisklojia katika nafsi yako unakuwa huyo ni kitu tu kinachotembea lakini hakina kitu choche ya nafsi hamna kujithamini kwa hizi hisia zote zinatokea majumbani na katika mataifa mengi ambayo yameendelea hivi watu wamegundua mambo kama haya hawafanyi vitu kama hivyo lakini huku kwetu sasa hivi ndo imekuwa ni kama fashion kwa hiyo utakuta hata wanaume sasa hivi wanaingia katika mambo kama hayo vijana wakimakuta wanatia nywele zao dawa ukimwangalia eh, huwezi kujua huyu ni huyu huyu ni, ni ni ni ni msomali sijui msukuma huwezi huwezi kujua kujua kabila yake yake uso wake ameubadilisha kabisa eh, amekuwa utafikiri pmwekundu kama mchina vile kijana wameingia katika zote hizi ni ni inferiority complex hisia za mapungufu ambazo ukimwona mtu hizo anazo kusema kweli kama ni mtu ambaye huyu mtu kama ni uongozi simchagui kwa sababu huwezikumchagua mtu kiongozi ambaye mwenyewe mtu kama kiongozi awe ni mwanamme au ni mwanamke kwa sababu tayari ye mwenyewe ha, ana anajihisi udhaifu katika nafsi yake le u mwweke akuongozi atakuongoza katika misingi lakini mtu ambaye anajithamini utu wake jinsi ambavyo mwenyezi mungu amemuumba huyo ndo mtu ambaye ana shasia ana ambaye anaweza kuwa hata kiongozi kwahiyo mambo kama haya na viashiria kama hivi huwa vinaanzia majumbani na hatimaye vikapandikizwa kwa watoto na hatimaye tukaja tukawalaumu baadaye hawa watoto kwamba kwa nini wanafanya hivi kwa kwanini ume, ulimwengu umekwisha huu kabisa ni mwisho ni ahiri zaman lakini hii ahiri zaman ina mwanzo wake na ina ch- vianzilishi vyake na ina sababu zake ambazo ni malezi ya wazazi katika majumba tunayoishi apenziwa wasikilizaji malezi ni jambo la msingi sana ambalo kusema kweli ni jukumu kubwa kwa kila mzazi kuweza kuhakikisha kwamba anakuwa makini sana katika malezi ya vijana wake katika kauli anazozungumza nao katika maelekezo anayoyatoa ya katika adhabu anazozitoa katika zawadi anazozitoa kuweza kuwa makini na marafiki ambao e, ni marafiki wa kijana wake au vijana wake kuweza kukaa naye na kuweza kumpeleleza kwa kuzungumza naye mitazamo yake hisia zake kumsikiliza matatizo yake kumwelekeza katia kumpa majibu katika maswali ambayo anataka kuyauliza ni mambo ya msingi kusema kweli katika kujenga personality na ile shahsia ya kijana tangu akiwa yuko mtoto lakini kama itakuwa ni kinyume cha hivyo ina maana kwamba ni sawasawa na mtu akawa anatwanga maji kwenye kinu na hatimaye anakuja kulalamika tu baadaye kwamba yote aliyoyafanya hayana faida yayote wala hayaonyeshi athari yyote katika mwjitama na akalalamika kwamba dunia imeharibika vijana wameharibika maadili yamepotea bila kujua kwamba yeye alikuwa na mchango mkubwa sana wa kuleta mabadiliko katika kuwalea wale vijana kwanzia walivyokuwa wadogo mambo haya ya, ya, ya, ya hisia ni mambo ambayo ni madogo sana na yanaharibika kwa vitu vidogo sana na yanatakiwa uangalifu wa hali ya juu na umefika wakati sasa kama tunataka kuona kizazi kilichokuwa kizuri kizazi ambacho kitakwenda sambamba na mafundisho ya mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam ambayo kusema kweli ameyatoa karne kumi na nne zilizopita na kama tutayatekeleza kama tulivyokuwa tumeamrishwa na dini yetu tunauhakika kabisa kwamba tutakuwa tuna kizazi kilichokuwa ni mfano kwa jamii zote ambazo e, zinatuzunguka na watatuangalia kwamba ni tunafaa kuigwa katika yale mafundisho ambayo yamefundishwa na dini yetu tukufu na inatosha tu ile hadithi ya mtume sallllahu alaihi wasalama tulioisoma katika darsa iliyopita ambayo kusema kweli kama tutaizingatia ni hadithi muhimu ambayo mtume sallllahu alaihi wasalama anasema kullu mauludin yuladun yu ala lfitra kila mtoto huzaliwa kwa dini ya kisawasawa huzaliwa katika maumbile ya kisawasawa abawahu yuhawidanihi au yunasiranihi au yumajisanihi basi ni wazazi wake wawili ndio watamfanya myahudi ndio watakemfanya mnasara ndio watakaemfanya ni majusi na ndio watakaemfanya na sifa yeyote katika miongoni mwa sifa mbaya au nzuri ni wazazi wawili haya maneno ya mtume slah alaihi wasalam ni maneno sahihi kabisa wazazi wawili wana masulia makubwa ya kupandikiza mbegu iliyokuwa nzuri kwa vijana wao tangu wakiwa wadogo ili waje wa wawe ni viungo muhimu katika jamii wanazoishi wawe ni watu ambao wanaleta ufumbuzi wa matatizo yaliyopo na wala si wao wakawa ni sehemu ya matatizo na kuizidishia jamii matatizo kwo ni, ni sala zito ni jukumu zito pamoja na majukumu watu walionayo ya kazi zao ya shughuli zao ya mihangaiko yao ya kutafuta riski na hali ngumu ya, ya mambo mengi ambayo yanakabilian na mtu katika maisha yake ya kila siku lakini aelewe kwamba anawajibu kwa watoto wake anawajibu wa kukaa nao anawajibu wa kuwatunza anawajibu wa kuwapa haki zao anawajibu wa ele, kuwaelekeza anawajibu wa kuwaapa yale mafundisho yaliyokuwa mazuri kabisa ya dini yetu ya kiislamu iliyokuwa tukufu ili awarithishe mambo mazuri si muhimu tu kuwarithisha pesa wakawa na tabia mbaya utakuwa umekosea ukaangaika wewe watafutie pesa ukifa warithi utajiri mkubwa utakuwa hujaelewa maana mazima ya kizazi kuendelea kwa sababu ukifa wewe tu ukiwaacha wao ambao hukuwalea katika malezi mazuri wataanza mambo yao na watatumia mali yako katika mambo ambayo wee ulikuwa huyaamini na kizazi chako kitaishia hapo hapo kwahiyo watoto wao wote wutakutokea hapo sasa itakuwa ndio watafuata kama wao wanavyotaka wewe umekufa na wema wako umekwenda kaburini lakini uliowacha hawana wema wote kwa hiyo cha msingi zaidi pamoja na kuwatafutia maisha mazuri ya baadaye lakini wajengee misingi mizuri ya kufikiri wajengee misingi mizuri ya kimaadili wajengee wajue baya na zuri liko wapi wajengee wawe ni watu wenye heshima na kuheshimu watu wajengee waelewe kwamba wapo katika jamii hii kwa ajili ya kuboresha maisha kwa ajili ajili ya ya kuleta mafanikio kwa ajili ya kusaidia, kwa kusaidia ajili ya kuleta tofauti to katika, katika hali iliyokuwa mbaya kua katika hali iliyokuwa nzuri hata kama utakufa ukiwa huko huna e, ali yoyote ambayo umewaachia lakini kutokuwa kuna uhakika kwamba wamewaacha vijana ambao watakuwa na mchango mkubwa katika jamii yao na wanaweza wakajiongoza vizuri katika maisha yao kwa lengo la masomo haya ya darasa za tarbia ni kutoa mwangaza kuhusiana na masala mazima yanayohusiana na malezi haina maana kwamba mzungumzaji wa mada hii anaelewa zaidi la lakini ni uchokozaji tu wa mada na kuonyesha mambo yaliyopo katika jamii zetu ili tuweze kuangalia jinsi gani tunaweza tukaboresha zaidi na kuishi zaidi kiislamu kama tulivyokuwa tumeamrishwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala mpaka hapa ntakuwa nimeishia darsa langu la sab la somo la tarbia tunamwomba wenyezusubhaahwataaatuonyeshe aliu na sisi ili tuweze kuyafuata na tuonyeshe yale ambayo yana shari na sisi ili tuweze kuyaepuka wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh