بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له washhadu an muhamadan bduhu wrasuluh amabad assalamu likum wrahmatullahi wbarakatuh wapenzi waskilizaji baada ya kumhimidi allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu kipenzi wetu mwalimu wetu bwana mtume muhammadin salllahu alhi wasallam tunaendelea na mada yetu ya malezi ya kiislamu leo tupo katika sehemu ya nane na katika sehemu hii tutaangalia mambo muhimu sana ambayo sisi kama waislam inatupasa tujipambe kwa mambo hayo na vile vile tuwafundishe watoto wetu mambo hayo kwa sababu huo ndio utamaduni wa kiislam sote tunafahamu kwamba muislam utamaduni wake ni uislamu kwa sababu uislamu ni dini iliyokamilika uislamu siyo dini ya ibada tu bali ni dini ya ibada na dini ya muamala na ni dini vilevile vile ya yenye utamaduni wake na yenye taratibu zake katika kila kitu katika maisha ya binadamu mwislamu hana nafasi katika sehemu yoyote ya kufanya jambo lake kwa ubunifu wake au kwa utashi wake isipokuwa atakuta lile jambo ambalo analifanya tayari limekuishawekewa utaratibu na dini yake kwamba alifanye katika utaratibu huo na kama atafanya katika utaratibu huo basi atakuwa amefuata mafundisho na atalipwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa sababu atakuwa amefanya ibada kwa hiyo mwislamu kama utamaduni wake ni wa kiislamu ina aelewe utamaduni wake unazungumza nini katika mambo mbalimbali mbali ambayo anaweza yeye akayaona kwamba labda yale mambo hayana uhusiano kwa njia moja au nyingine na kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo ni lengo nani makusudio ya mada hizi za tarbia za malezi kuweza kuzilea nafsi zetu na kuwalea vijana wetu katika utamaduni wa kiislamu uliofundishwa na mtume muhammadin salllahu lihi wasallam ili kuweza kujenga jamii iliyostaarabika jamii yenye misingi imara jamii yenye mila zake na desturi zake na jamii ambayo inapokuwa inaonekanwa na watu wa nje na watu wasiokuwa waislamu inaonekana ni jamii ambayo ina misingi iliyostaarabika ni jamii ambayo ina mafundisho ya kisawasawa lakini kutokana labda na wengi wetu kutofahamu kwamba uislamu umemzunguka binadamu umemzunguka mwislamu katika maisha yake yote mtu akaona tu labda uislamu ni kuswali swala tano na kufunga mwezi wa ramadhani basi imekusha kazi na kuvaa kanzu na baragashia labda na kufanya mambo fulani fulani mengine basi hapo uislamu wake umekamilika bila kujua kwamba hata tabia zake zote zile zinamilikiwa au zina mafundisho katika mafundisho ya kiislamu hii imesababisha watu wengi kutoelewa baadhi ya adabu za kiislamu pale wanapokuwa wapo katika maisha yao ya kila siku kiasi cha kwamba wakaruhusu mila zingine na ada zingine kuweza kutawala mambo yale ambayo yalikuwa tayari yamekwishawekewa mafundisho na maelekezo na dini yetu hii ya kiislamu kwa hiyo huu ni wakati wa kuelimishana wa kufahamishana ili kuweza kurudi katika ile misingi iliyokuwa imewekwa na mtume muhammadin salllahu lhi wasalam misingi ambayo mtume ndio aliwalea masohaba kwa misingi ile na masohaba wakawalea watoto wao kwa misingi ile na ndiyo maana wakaweza kuwa ni miongoni mwa mataifa yaliyokuwa bora kabisa miongoni mwa watu waliokuwa wamestaarabika kabisa watu ambao wanastahiki kuheshimiwa kutokana na tabia zao zilivyokuwa ziko ziku njema kwa hiyo katika mada ya leo inshaallah tutazungumzia baadhi ya adab adab ambazo tunatakiwa sisi tujilee kwa adabu hizo tujifundishe kwa adabu hizo na vile vile tuwalee watoto wetu kwa adabu hizo zinaweza zikaonekana ni ndogo labda mtu akazidharau au akaona kwamba labda hazina msingi wowote lakini lazima aelewe kwamba haya ndiyo mapambo ya mwislamu ili muislamu kuweza kuonekana kwamba wewe ni mwislamu basi haya ndiyo mapambo yako ambayo yanakudhihirisha uislamu wako miongoni mwa adabu hizo ambazo tutazizungumzia kwanza ni adabu ya kula na kunywa tunaelewa kwamba binadamu yeyote anahitaji ale na anahitaji anywe lakini uislamu umeweka utaratibu kwamba wewe kama mwislamu utakulaje na utakunywa vipi adabu nyingine tutakaizungumzia ni adabu salam adabu ya kusalimiana kama mwislamu unawajibika kusalimiana na wetu wengine na waislamu wenzako na nawasiokuwa waislamu je utasalimiana nao vipi adabu nyingine ni adabu ya listidhan kuomba komba kwa maana ya kwamba wewe kama mwislamu unakuwa un, lazima utatembelea watu wengine utakwenda katika majumba ya watu wengine kuna watu wengine watakuja katika nyumba yako ndani ya nyumba yako wenyewe kuna watu nao kuna watoto wako kuna ndugu zako kuna waf, wafanyakazi sasa vipi utakuwa mnaombana even kwa maana ya kwamba kama unataka kuingia katika nyumba ya mtu mingine utumia ut, utaratibu gani kwenda pale na mtu mgine anakuja kwako atatumia utaratibu gani pale na nyumbani kwako ndani ya nyumba mtoto wako anataka kuja katika chumba chako atatumia utaratibu gani pale kwa yote haya ni mambo ambayo tayari karni kumi na nne zilizopita uislamu ulikwisha yawekea mafundisho kwamba mwislamu anatakiwa aombe idhin kwa utaratibu huu vile vile kuna adabu nyingine nyingi ambazo tutaziona kama vile adabu za mtu kupiga chafya eh, mtu akipiga kipiga anatakiwa afanye nini aseme nini kwa hiyo kuna adabu za kufanyia mzaha kuna mambo mengi ambayo tutayaona katika e, mada yetu hii leo ambayo ni muhimu kuweza kujipamba nayo sisi kama waislamu vile vile kuweza kuwalea watoto wetu katika misingi hiyo tukianza na hii adabu ya kwanza ambayo tumeizungumzia adabu ya kula na kunywa ni muhimu kwa sababu sa yingine vipimo vya kutaka kumjua mtu aliyostaarabika unaweza kumjua kupitia katika chakula uulaji wake wa chakula bila hata kuzungumza asitoe neno lolote lakini ukakaa ukaka, ukamwangalia anavyokula basi utajua kwamba huyu amestaarabika inamaana kwamba huyu ameleleka ameleleka katika nyumba iliyostarabika nyumba yenye ili adabu amekaa na wazazi wake wakamfundisha lakini saa ingine unaweza kumwangalia mtu akila ukasema kwamba la haula huyu kusema kweli sijui alikuwa amelelewa wapi huyu yaani ile tu jinsi ya kula kwake unaweza ukamhukumu kwamba huyu mtu amestarabika au hajastarabika kwa hiyo uislamu umetufundisha kwa tuanze kujifundisha sisi wenyewe adab za kula na kunywa na tuwafundishe watoto wetu adab za kula na kunywa zinatakiwa ziwe vipi katika hadithi ya mtume w iliyopokewa na abu daud na termidhi kutoka kwa salmani lfarisi radhi za mwenyezi mwenyezimungu zimwendee kwamba mtume amesema barakataam alwuduu qablahu walwuduu badahu amba mtume amesema baraka ya chakula ni mtu kuwa anaudhu kabla ya kula chakula na anaudhu baada ya kula chakula yani, mtu anapokuwa mengia katika chakula anakuwa yupo tahir ana tahara kwa maana ya kwamba amehifadhi udhu wake hii ndio inaleta baraka ya chakula hatusemi kwamba mtu akianza kula ni sharti ya tawadhe ni lazima au sihivyo atakuwa amekosea la lakini katika zile adabu na zile mila za kiislam zinasema kwamba mtu kabla hajakula chakula basi ni vizuri anakuwa na udhu wake kamili na hata anapomaliza pale udhu wake unakuwa umebakia pale pale hii ni moja miongoni mwa adabu ambazo mtume salllahu alaihi wasallam alizihimiza eh, kwa eh, waislamu kuwa nazo na hii inatufundisha jambo muhimu sana inatufundisha e, jambo zima la kuwa mtu anahifadhi hudhu wake yaani katika mambo yote yale muhimu anakuwa na tahara kwa sababu eh, mtu kuwa na na tahara inamlinda na vitu vingi sana inamlinda na matatizo mengi sana kwamba wakati wote iye yuko tohara wakati wote anayeyafanya ni mambo ya kiibada akiwa ni msafi sio mtu tu yaani kusema kweli muda wake mwingi anakuwa hana tohara isipokuwa tu pale anapoingia msikitini basi atatawadha anaingia na swali akitoka kuswali pale pale tena anaharibu ne tohara yake alafu anakaa muda mrefu hana tohara mpaka tena lakini kama mtu atajizoesha kwamba hmasaya ishirinnann ajitaidi kadiri ya uwezo wake tohara inapokuwa mtoka anairudisha upya anakuwa nayo hili ni jambo zuri kabisa kwa sababu linakuwa lina baraka nyingi na mambo yote anayeyafanya ya kiibada yanakuwa na baraka nyingi kwa sababu tayari anakuwa yuko msafi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na ni mtu mwenye kuweka kuku, udhu wake katika muda wote kama itatokea dharura kwamba u utakuwa udhu umetoka hilo si tatizo lakini tunachohimizwa hapa na mtume salllahu alaihi wasallam ni kwamba mtu wakati wote awe yupo katika tahara awe yupo katika udhu wake haya mafundisho ya mtume salllahu aleyhi wasallam na hii vilevile vile inatuashiria kwamba e, usafi kuna wa kunawa mikono kwamba mtu kabla hajakula chakula kama atakuwa katika tahara atakwenda labda akatawadha inamaana kwamba pale atanawa mikono yake vizuri kabisa na itampa hali fulani ya uchangamfu ili kuweza kukiingilia kile chakula wakati yakikila katika hali ambayo itakuwa ina inamfanya ina, ina, ina anakuwa mchangamfu na anakula vizuri eh, kile chakula na kwa eh, hamu kubwa zaidi kwa sababu tuya kupata nini ya kuweza kujitoharisha viungo vyake akanawa ya mikono yake akanawa ya uso wake eh, akanawa viungo vyote ambavyo vinahitajika katika, katika tohara ile anakuwa yupo katika hali nzuri zaidi ya kuweza kula chakula kuliko kukila hivi hivi hayo yote ni mafundisho ya mtume salahlh wasaam na katika hadithi nyingine iliyopokewa na ibnumaja na baihaqiyi kutoka kwa anas radhi za mwenyezimungu zimwendee amesema lilimsikia mtume salh h wasalam akisema yeyote yule anayependa man ahaba an yakthira llahu khairan beitihi yule ambaye anapenda mungu azidishi kheri ya nyumba yake falyatawada idha hadara ghidhaahu wa idha rufia basi na atawadhe pale ambapo chakula chake kitakuwa kimeletwa vile na atawadhe pale ambapo chakula chake kitakuwa kimeondolewa haya ni mafundisho ya mtume sio sharti kufanya hivyo kwamba uksipotawadha basi utakuwa umepata dhambi kubwa la lakini ni katika adabu na mafundisho ya mtume ambaye kama utayafuata basi kutakuwa kuna heri nyingi ambazo utazifuata na utakuwa umejipamba na sunna za mtume na mafundisho yake tumeona katika adabu ya kwanza kama si kutawadha basi ni kunawa mikono yako miwili vizuri sana ukaweza kula kile chakula hali ya kuwa mikono yako ni misafi kwa sababu mikono hii inakutana na watu wengi unasalimiana na watu wengi unashika vingi e, kwa hiyo mikono ndo inaekuwa inatumika basi ni vyema utakapofika pale wakati wa kula chakula unawe ile mikono sasa na ni vyema kunawa kama kuna maji ya uvuguvugu kama kuna sabuni au kama kuna nini ukanawa vizuri kabisa pembeni ukawa mikono yako iko misafi kabisa unaakikisha kwamba umeitakatisha vizuri basi ndio unaingia katika masala mazima ya kula sio tu kunawa kuna watu wengine wananawa vidole vitatu vya mbele eh, wakati wa chakula pale anapitisha ana, ana, ana maji kwenye vidole vyake vitatu vya mbele vile basi lakini huu mkono mzima unakuwa una-, una haujashika ha, maji na uchafu na huko pale pale kwa hiyo huku sio kunao kusema kweli pamoja na kuwa katika mafundisho mengine ya mtume salllahu aleh wasalam anatufundisha kwamba tutumie vidole vya mbele vile vitatu kwa kulia chakula basi haina maana kwamba ndio unawe vile vidole tu lakini unatakiwa unawe mikono yako yote miwili mkono wa kulia na mkono wa kushoto vizuri na kama kuna uwezekano zaidi ukanawa kwa sabuni na kwa maji yenye uvuguvugu ili kuondosha uchafu wote ambao unaweza ukawepo katika mikono yako ukala chakula chako hali ya kuwa ni msafi na bila kuwa na matatizo yoyote na maradhi ya aina yyote haya ndio mafundisho ya kwanza kabisa ya kiislamu pale ambapo tunakuwa tumekwishaendea endea chakula mani chakula cha asubuhi au aucha mchana au aucha usiku au ni chakula ambacho wamealikwa sehemu yoyote au wakati wowote ambao unakula basi ni wjib vitu hivyo vikafanyika kunawa mikono kwa umahubuti kabisa ili uweze kuwa msafi mikono yako na kwenda kula chakula hiyo ni jambo la chini kabisa ambao unaweza kulifanya lakini la juu kabisa kabisambaonaweza kulifanya ni kuweza kutawadha viungo vyako vyote ukatawaha vizuri ndi ukaingia katika kufanya nini katika kula chakula k hiyo ni moja katika adabu ya kwanza kabisa ya ya, ya kula chakula na hapa mtu anaweza akasema mimi natumia kijiko natumia umma sasa labda kuna umuhimu gani wa mimi kunawa mikono kusema kweli bado umuhimu uko pale pale kwa sababu hii ni adabu ya kiislamu ambayo tumefundishwa basi ni lazima tushikamane na adabu ile kwa sababu unapokuwa umetumia wewe e, umma hii haimaanishi kwamba huwezi ukafikia wakati ukashindwa kutumia mkono wako kwa sababu kama ni umma unaweza kushi, kushinda e, kushika chakula vizuri au labda kukata ile nyama iliyokua mbele yako vizuri ikabidi upate msaada wa mikono yako miwili wakati huo wewe hukunawa kwahiyo ina maana kwamba utawajibika sasa kuanza kula huku hujanawa mikono kwa sababu uma hauwezi uma kisu na kijiko haviwezi kufanya kazi kama ambavyo mkono unafanya kazi kwa hiyo utajikuta kuna wakati unashindwa unashindwa kutumia vifaa hivyo sasa hapo utaanza kukamata tena kama ni nyama kwa mikono ambayo Nao. sasa kitu gani kinakuzuia usinawe ni bora ujitayarishe kabisa unawe vizuri kwa njia ambayo tumeizungumzia ukitumia umma ukitumia kijiko ukitumia kisu yote haina tatizo katika, katika ulaji lakini vyema kwanzakawaumenawa ume, mikono yako vzurihaya ni mafundisho ambayo unayapata wewe mskilizaji vilevile ni mafundisho ambayo unayatoa kwa vijana wako na vijana wetu kwa ujumla kwamba kabla ya kula hakikisha kwamba wote wanakwenda kunawa mikono vizuri kabisa au nawasimamilia mwenyewe mikono vizuris uwafshiot etu halafu ndo wanakuja katika meza sasa kwa ajili ya kuanza kila kile chakula kwayo hiyo ni adabu ya kwanza na katika masala haya ya kula kwa mkono katika mambo ya nyongeza ambayo tunapenda kuyazungumzia uislamu haukuweka haukuweka vikwazo labda lazima watu wale kwa mikono tu kwa kwazi wakitaka kutumia kijiko basi kwake ni vibaya la hakuweka hivyo kula na kijiko ni rukhsa ni ina juzu kula kwa umma ina juzu kutumia kifaa chochote ambacho cha kulia chakula kutokana na ada na mila zilizoko pale kama huko uchina utakula na vijiti ruhsa tumie vijiti unavyotaka kulia chakula kwa hiyo ni vitu ambavyo vipo vinakwendana na mila za watu na mazingira ya sehemu zile kwaiyo sio kila sehemu unaweza ukatumia kifaa fulani kulia chakula kuna sehemu zingine tunatumia vifaa ambavyo vinapatikana katika sehemu cha msingi tu ni kwamba vive katika hali ya usafi vie katika hali nzuri na vinarandana na adabu nzima ya kiislamu katika masala mazima ya kula lakini tu e, imependekezwa kwamba kula kwa mkono ni nzuri zaidi kwa sababu e, kwanza tunaweza tukasema kwamba mtume salllahlwasalam alikuwa akitumia hivyo pamoja na ku kulikuwa kunapatikana vijiko vya vya miti katika wakati ule lakini al, katika hadithi zake nyingi alikuwa akila kwa kutumia mikono yake na baada yakula, yake kwa kwa ya kula alikuwa akiramba vile vidole vyake kuhakikisha kwamba chakula akibaki katika mikono hiyo ni moja ni, ni katika kufuata sunna za mtume salllahalwasalam pili imethibitika kwamba kula kwa mkono kunasababisha kile chakula kiwe digested zaidi kiwezaidiy yani kiweze kuyeyushwa haraka na mfumo wa ueushaji katika tumbo la binadamu kuliko kutumia kifaa kingine na waliosema wa, wa, wa hivi ni wataalamu na wamethibitisha usemi wao huo kutokana na maumbile jinsi yalivyo kwa sababu mtu ili aweze kula na chakula kikaingia na kika kawa na manufaa katika mwili na asivimbiwe inamaanisha kwamba kuweza kula chakula chakula kikapita kikaingia katika eneo fulani katayai his zimeksha kwenda katika ubongo kwamba sasa sasahivinakula chakula na ubongo fulani katika mwili kichakula kikaushwa na kinapoushwa namaana kwamba ndo tayari kinaanza kujigawa sasa kama ni sehemu sehem yadam atdamechafuselada yawanga nakenda kwenye wanga kwa tayari ile ya ya kukibadili kile chakula sasa hivi kuingia katika mwili inafanyika baada ya zile hizi inafanyia zinapokua zinakuja zinakuja kutokana na vitu na vitu ambavyo vina stimulate vinayani vinatoa hisia katika mwili wa binadamu ndio maana mtu anapokuwa e, ana, ana, ana, ana ana njaa na akasikia labda harufu ya chakula fulani labda ni biriani pilau gari na samaki au nini basi tayari mdomo wake unajaa mate yale mate ina maana kwamba yanakuwa yako tayari kwa ajili ya kile chakula kinapoingia kiweze kusagwa ku, ku, ku, ku, ku haraka kuyeyushwa haraka kway zile do tindikali zinaanza kujitokeza kwanzia hata katika mdomo kutokana na nini kuwa tayari kupata chakula kile yaani inangojea kile chakula kifanye nini kiingie mdomoni kieyushwa sasa moja katika sensa vitu ambavyo vinahisisha vinafanya ubongo uhisi sasa hivi pamoja na kuwa macho yapo lakini vile vile mkono kwa sababu eh, harufu unaisikia chakula inapeleka kwenye ubongo macho ambayo yanaona yanapeleka kwenye ubongo na mkono ambao unakwenda una, una kugusa kile chakula na iki, ikapata aina fulani ya ujotojoto basi vile vile joto lile linakna moja kwa moja kwenye kwaoja kuna vitu vingi zaidi vinavyosaidia kutayarisha zile tndikali za kueushia kile chakula hiyo ni moja jingine ni kwamba wamegundua vile vile vilevilewataalam kwamba katika mikono ya binadamu kuna bakteria kuna vijidudu ambavyo navyo vinasaidia katika kufanya digestion kufanyakuyeusha kile chakula tofauti na kwenye kijiko kwenye kijiko, kijiko unaeza kuwa hakuna aina yote ya bakteria pale lakini kwenye mkono unapokuwa umekamata kile chakula tayari vile vijddavinafanya kaziuhhakuna bakteria ambao kaziyaoweyeweikauabateria wengiewenye maharawwakiambowao weekaziyke kusha kchakla kabla hata ujaanza kuianapokuamkikamata na nandio maana ukitia mkono kwenye mboga au kwenye nini ile mboga inachache lakini ukitia kijiko haichachi chachi ukitia kijiko kwenye mboga alafu kaacha ukafunika mboga ile haitachacha lakini weka mkono wako au kidole utakuta baada muda mboga imechacha kwanini tayai kuna bakr m takapokua umekamata kile chakula kwa mikono yako na ukaanza kukila pamoja na msaada ule wa kutayarisha ubongo wako katika swala zima la uyeyushaji wa chakula lakini lakii mb taatayawksnicha tatu ambayo nainafanyika kule tumboni mtu sio rahisi kuvimbiwa kwa kutumia mkono wako kwa hiyo hii inapendeza zaidi kama kuna uwezekano wa kula kwa mikono ni vizuri zaidi lakini kama hakuna uwezekano huo huoakutumia vijiko vile vile haikatazwi katika mafundisho ya mafundishoya kiisla hii ilikuwa ni hata ya kwanza kabisa ya mtu anapokuwa anaendea katika adabu za kula chakula kwamba akikishe kwamba ana tohara udhu wake kama hiyo itakuwa ni ngumu kwake basi ni vizuri akanawa kwa maji na sabuni na maji ya moto kama inawezekana ili aweze kula chakula chake akiwa ni msafi ikishindikana kama atatumia vijiko basi vivi anawe na atumie vijiko yote katika dini ya kiislamu inaruhusiwa hakuna tatizo lolote adabu ya pili katika adabu za kula chakula ni atasmia ni kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika hadithi iliyopokewa na abu daud na tirmidhi kutoka kwa biaisha radiallahu anha amesema <متصفيق> أَمَسَّمَ رَسُولُ <سؤال> اللَّهِ <سؤال> صَلَّى اللَّهُ <سؤال> عَلَيْهِ وَسَلَّمَ إِذَا أَكَلَ أَحَدُكُمْ فَلْيَذْكُرِ اسْمَ اللَّهِ تَعَالَى فَإِنْ نَسِيَ أَنْ يَذْكُرَ اسْمَ اللَّهِ تَعَالَى فِي أَوَّلِهِ فَلْيَقُلْ بِسْمِ اللَّهِ أَوَّلَهُ وَآخِرَهُ katika hii hadithi iliyoletwa kwetu nabi aisha mkiwa mtume mwenyezi swmwenyezimungu amuyeradhi anasema amesema mtume alaihi wsa anapokula mmoja wenu basi na ataje jina la mwenyezi mungu mtukufu yani aseme bismillah ataje jina la mwenyezi mungu mtukufu kama atakuwa amesahau kutaja jina la mwenyezi mungu pale anapoanza kula basi alitaje mwishoni aseme bismlahi awalihi wa akhirihi kwamba bismillahi mwanzo wa chakula na mwisho wa chakula yaani mtu anapoanza tukula chakula pale basi aseme bismlah bismilah kama ta kukamilisha bismilahi rahmanirahim lakini aseme bismilahi kwa jina la mwenyezi mwenyezimungu nakula ii chakula mathalan amesahau imefika katikati au mwisho basi aseme bismilahi awalihi wa akhirihin yani bismlahi mwanzo na bismlahi mwisho kwa sababu alikuwa amesahau kufanya hivyo kwahiyo ni muhimu sana kuwa na kukumbuka neema hii ya chakula mtu anapokuwa amekaa akawa na kula kwama mungu ndi aliomruzuku basi ni vyema akamtaja mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hakuna dua zingine katika kula chakula tunaanza kula chakula basi hebu tuombe dua kidogo hiyo hakuna haijathibiti kutoka kwa mtume salllahu alaihi wasalam hayo sio mafundisho ya kiislamu katika kula dua ya kula chakula ni bismilahi basi hakuna dua nyingine kwamba hebu tu. jamani tu. tunyamaze kidogo tuombe dua hapa tu mwenyezi mungu tumshukuru mwenyezi mungu kwa sababu ndio ameturuzukui chakula hapana hakuna dua hiyo hhizo yoy. labda ni dini nyingine lakini sio uislamu uislamu dua yake ya kwanza ya kula chakula ni kusema bismillah bismilah tongelinakwenda katika kinywa basi kama umesahau hapo basi utasema bismilahi mwanzo na bismilahi mwisho Eh, kwa sababu ulikuwa umesaaa bismillahi awalihi wa bismillahi, awali, bismillahi akhirihi kwa hiyo ni mambo ambayo tunatakiwa tuwafundishe watoto wetu na tutawafundisha vipi tutakapokuwa tunakula nao tujitahidi kadhri ya uwezo wetu zile time za chakula ambazo familia nzima inakuwepa pale basi baba akae na watoto wake katika meza sio watoto wanakwenda kutandikiwa huko mbali kabisa huko baba anakaa peke yake katika meza ye labda na mama wanakula peke yao hawawaangalii watoto wao jinsi gani wanavyokula wananyang'anana chakula hiyo haiwahusu mradi amepakuliwa chakula chao kule pembeni basi wanaonekana ni watu wafujo wasija wakavuruga utaratibu la ni vyema kwa mwislamu kuhakikisha kwamba wakati wa chakula anakuwepo na vijana wake pale ili aweze kuwaangalia wanakulaje na awaelekeze kwamba kijana hapana mbona bismillah bismillah tuanze wote hjsemabsahuanzwotunaanzakula chalaw anapata mafundisho kutoka kwake unamsimamia hatua ya kwanza ya kunawa mikono kabla ya chakula unakuwa unamsimamia ulaji wake anakula vipi j anakula kwa utaratibu mzuri anakula midomo iko wazi anamwagamwaga chakula anafanya nini anakulaje kile chakula anatumia vidole vitatu au anatumia mkono mzima unaingia kwenye chakula kwao ni vitu ambavyo mzazi anatakiwa awe karibu na watoto wake ili awezi kuwaelekeza taratibu za kiislamu au taratibu zinazotakiwa nzuri za kuweza kula kile chakula kwa hiyo ni muhimu kuweza kuwa nao vijana hawa kuweza kuwaelekeza taratibu nzima za kula hiyo ilikuwa ni hatua ya pili au katika adabu ya pili ya ya kula chakula adabu ya tatu vile vilevile katika kula chakula ni kwamba ni anla yuiba taaman qudima ileihi kwamba haifai mtu kuki Kuki, kukitoa aibu kile chakula ambacho umeletewa inaweza kuwa umeletewa na mke wako umeletewa na, na mwenyeji wako labda umeletewa sijui umeletewa, ni hotelini uete umeletewa, umeletewa chakula pale ulihambacho unataka kula sasa katika adabu za kiislam si vizuri ukakiaibisha kile chakula kwa maana kwamba ukaanza kukikosoa pale pale kwa sababu hiyo sio tabia nzuri katika hadithi iliyopokewa na imamu bukhari na muslim kutoka kwa abi za mwenyezi mungu zimwendee amesema amesema mtume alwsa au amesema abi horera kwamba maaba rasulullhi alaihi wsa taaman at kwamba abi horera anasema hata siku moja katika maisha analooishi na mtume hajawahi kukiaibisha chakula hata siku moja in shtahahu akalahu akikipenda hukila wa in karihahu tarakahu na akikichukia hukiacha lakini haanzi kuzungumza pale nini bwana unaletea nini bwana eh? hii ni chakula gani bwana huu hali au ugali huu ukaanza pale kuwaibisha kile chakula au ugali gani bwana ugali huu mbona umekaa hivi eh? maonekana kama vile yani, udongo au ukazungumza vitu vingine w ukiona chakula hichi sio kizuri akfai basi kisogeze pembeni kiache tafuta kingine ambacho ni kizuri kula usiaibishe chakula au usianze kutukana kile chakula haya ni katika mafundisho ya dini yetu ya kiislamu kuhusiana na maswala mazima ya chakula kwa wayo ni vizuri mzazi ukawa ni kigizo kizuri katika hilo kwa maana ya kwamba e, usifanye jambo hilo mbele ya watoto wako wakawa kusikia au nani kwamba mimi bwana sili bwananan nakulagah hizi vi dagaa nan anakula dagaa hivi bwana hivi vidudu tu hivi sili wadudu bwana kwa hiyo tayari unakuwa unawapandikizia E, watoto wako hisia tofauti kuhusiana na vyakula ambavyo ni neema mwenyezimungu subhanahuwataala ametuneemesha kwao kama ni smepatikana dagaa umependa kuila i usipopenda basi uweke pembeni usimkarihishe mwingine ambaye anataka kula pale ili asili nayee kwa sababu wewe hutakila katika mafundisho ya kiislamu hilo alitakiwi wala si katika kushukuru neema za mwenyezimungu subhanahu wataala hulazimishu kula kitu ambacho ukipendi lakini vilevile usikikashfu kile kitu ambacho ukipendi hasa ikiwa chakula kwa sababu kuna mwingine hapati kile kitu kwake ni, ni, ni, ni, ni neema kubwa akipata Nema ambayo unaiona kwamba ni mbaya kwa hiyo ni vizuri kwa mislam asiaibishe chakula chakula kama ameweza kukila na akile kama ameshindwa kukila basi akiache atafute kingine ambacho anaweza na na bila kukichezea kakiacha la hiyo inakuwa ni israf, na israf, katika uislamu makosa makubwa kabisa mbele akie kma ameshindakuiaa akichetafte kingieambachoanawezaiabilakukichezeakgusagusakihaaatii ouwmbea hiyo ilikuwa ni hatu, adabu ya tatu ya masala mazima ya kula chakula Kwayo, wazuyo, tutuwako, mtuwako, chakula mtoto wako hapendi fulani basi asiseme vibaya aache bwana hupendi kula dagaa usile kula chakula fulani hupendi kula mboga za majani usile kula chakula fulani lakini sio awezi kuzungumza na kukashfu na nini na vitu kama hivyo katika uislamu hiyo inakuwa ni kukosa adabu na kukosa mila na desturi nzuri za kiislamu katika masala mazima ya chakula adabu ya nne ni kwamba inahimizwa ina, ina, ina, ina na uislamu mtu kula kwa kutumia mkono wake wa kulia unapokuwa nakula chakula basi hakikisha unatumia mkono wa kulia sio mkono wa kushoto kwa sababu katika uislamu mikono ina kazi zake pamoja na kazi nyingine nyingi lakini kila mkono umepewa jukumu lake tofauti Kuma mkono kulia kazi yake ni hii mkono wa kushoto hu mkono wa kushotoumewekwa kama ni mkono wa kufanyia kazi fulani fulani za mambo ya kujisafisha na nini kwahio hu mkono katika wakati wa chakula unatakiwa uwe ue ukae pembeni tu akatumika pale uwe ni mkono wa kulia kwa hiyo ni muhimu sana kuweza kufuata mafundisho haya na hii imetokana na hadithi iliyopokewa na imam muslim kutoka kwa umar ibnuabi salama radza mwenyewzimungu ziwaendee anasema e, huyu umar kuntu ghulaman fi hijri rasulillahi salllh l wasalam nilikuwa ni mtoto nikileleka katika nyumba ya mtume salhl wasalam wa kanat yadi tatishu fi sahfa na mkono wangu ulikuwa ukihamahama yaani anakula hapa mara anakula pale mara anakata tongi kule mbele e, ukihama hama katika sinia katika ile sahani faqala li rasulllh ws mtume w akaniambia ya gulam ewe kijana samllah kwanza mtaje mwenyezi mungu sema wa bshwa biamini alafikisha kula kwa mkono wako wa wakulia waul mimayalik kula kile chakula kilichokuwa mbele yako haya ni mafundisho ya mtume alaihi ambaye adabu zote tulizozungumzia huko nyuma akimwelekeza kijana huyu wakati kwanza tumeona hapa mtume hapam huyuni kijana aliyekuwa akimlea kwa maana kwamba ni mtoto wa umusalama na alikuwa huyu mama umusalama kwa hiyo ni mtoto abaye wa mke wake kwamba mtume wa hapa alikuwa anakula naye katika sahani moja hakusema kwamba apakuliwe akalie sehemu nyingine anakula naye katika sahani moja ili ampe mafundisho ndio iletumezungumzia kwamba ni vyema wazazi wakawa na wanakula na watoto wao ili waweze kuwaona wanavyokula na kuwaelimisha hata kesho na keshokutu wanapokuwa wamekwenda katika nyumba za watu wengine basi waonekane ni watoto ambao wameleleka katika malezi ya kiislam watoto waliostarabika wanakula katika ustaarabu mzuri wanakuletea heshma wewe na nyumba yako lakini kinyume cha hivyo iiu Kana wei, hata utakavyokuwa utavyojitaidi kuwa utaonekana huna lolote kwa sababu watoto wako hawana ustaarabu wote katika masala mazima ya kula kwa hiyo mtume sl wasa alikuwa na na huyu kijana alivyomwona kula hovyo kwanza hakusema bismlahi labda alafu pili mkono wake unakwenda akiona nyama iko kule katika upande wa mtume sawsa basi mkono unafuata unakenda kuchukua ile nyama unaleta huku Eh, akiona kuna mchuzi mchuzi kule basi anapeleka mkono wake kule katika sehemu aliokaa mtume salllahulwsalam wa alookaa watu wengine anaovuta mchuzi kwake hk pembeni kama labda kule kuna kachumbari basi anapeleka mkono anavuta yani almuhimu yeye hali ile sehemu yake hali anaangalia sehemu za watu wengine kama kuna vitu ambavyo vinahitajika kupatikana kwake basi anavivuta kwa mtumes akaona hii sio taratibu nzuri ya kiislam ya kula chakula akamwambia yaguam nayu kijana naye akaihifadhi hadithi hii ili aweze kuja kutufundisha sisi na sisi tuwafundishe vijana wetu tuirithishe hadithi ya mtume salwasaa kwa vizazi vinavyokuja mtume akamwambia ewe kijana eh? kwamba samllah kwanza sema bismillah unapoanza kula kisha kula kwa mkono wako wa kulia kisha kula chakula kilichokuwa kiko mbele yako usile vyakula ambayo viko pembeni ukaingilia watu wengine haya ni mafundisho ambaye alipewa huyu kijana na tumepewa sisi waislamu wote na tunawapa vijana wetu kwamba huo ndio utaratibu wa kula chakula kama walivyofundishwa na mtume muhamadin sallahu lhi wasaam kwa hiyo katika hapa kula na mkono wa kulia kuna watu wengine wana- wanatoa hoja kwamba okay mi nakula na chakula na mkono na mkono wa kulia lakini sasa hapo hapo vi kuna kenywaji nimeletewa kama ni maji au juis sasa nita-nitatumiaje tena mkono ule uleule manake huu mkono utakuwa umekushachafuka hapo labda nakula biriani au pilau au wali au ugali eh? kwa hiyo nitoe ule mkono tena nikamate glasi ninywe maji sasa hapa ni lazima mkono wangu wa kushoto utumike kwa sababu ndo msafi nishike ile glasi ninywe maji hapana hakuna mafundisho kama haya katika uislamu wa mekushaambiwa na mtume salllahu alaihi wasallam kul biyaminik kula kwa mkono wako wa kulia kunywa kwa mkono wako wa kulia sasa huwezi tena ukatoa hoja zako za kiakili hapo kwamba ntachafua glasi sasa angalia lipi lilokuwa muhimu zaidi kuchafua sunna ya mtume sawaa au kuchafua glasi ambaye itaoshwa na maji hapa ni swala la wewe mwenyewe kujiuliza kwa hiyo kinachotakiwa hapa ni kula kwa mkono wa kulia kunywa kwa mkono wa kulia tumia mkono wa kushoto uwache likizo kidogo kama labda utachukua labda eh, mindili zile karatasi za kujifutia tishu ukashika na mkono wa kushoto labda kila ukila ukawa unajifuta la basi hiyo haina tatizo lolote lakini kusema kwamba utumie mkono wa kushoto kulia au kunywea utakuwa umehalifu sunna ya mtume salllah alhwasalam mtume anasema kula kwa mkono wa kulia kunywa kwa mkono wa kulia weu unakunywa kwa mkono wa kushoto unasema ah naona kwamba mkono wa kushoto ni msafi kwa sababu sijashika chakula basi ni nywe glasi ya maji au ni nwna watu wengi kweli ndio wanavyofanya hivi ukiwaangaliakusema kweli kufanya huku ni makosa unatakiwa ule kwa mkono wa kulia unywe kwa mkono wa kulia na hata kama glasi tachafuka itaoshwa hanatatizo maji yapo itaoshwa ile glasi lakini siyo ni sababu ya kuvunja sunna ya mtume salahwasaa kwa kula kwa mkono wa kushoto vile monowa kushotokwa wale ambao wanatumia eh, uma na kisu wanasema kwamba e, inatakiwa e, uma ule unakaa katika mkono unashikwa na mkono wa kushoto na kisu kinashikwa na mkono wa kulia basi unapokuwa una, una, umekandamiza pale unakata ile nyama nyama inakatwa na mkono wa kulia unapomaliza kuikata ile nyama unachukua uma ule na mkono wa kushoto ndio unakula kusema kweli haya sio mafundisho ya kiislamu vovyote utakavyowekewa uma vovote itakavokuwa utaratibu wa kimataifa na mahoteli makubwa eh, protocol za mambo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kistaarabu labda umekaribishwa sehemu eh, nyeti kubwa usifanye hivyo kwa sababu utakuwa umeknda kinyume na mafundisho ya mtume alaihi unaweza ukashika umma kwa mkono wako wa kushoto kweli na ukashika kisu kwa mkono wa kulia ukaikata ile nyama vizuri unarudisha kisu sehemu nyingine unachukua uma kwa mkono wa kulia unakula nyama yako wkush unarudi likizo kama ilivyokuwa awali lakini sio tena utumie mkono wa kushoto kulia kwa sababu umehalifu kasabataku tujihadhari na, na mila hizi na mambo haya ambayo yanaweza yakakutoa wewe katika mila yako sahihi ya kiislamu Kwayo, kama unatumia uma na kijiko na kijiko kisu utaratibu ndio huo sasa e, hivi watu wanatumia uma katika kulia wali Kwayo, kwa hiyo anaushika kwa mkono wa kushoto na kunakuwa kuna kis anasukumia wali kwenye, kwenye uma ule alafu anakula kwao upande huu umekuwa umebaki ni wa kisu tu peke yake cha kufanyia kazi kusema kweli huo sio ustaarabu wa kiislamu huo labda ni ustaarabu wa kimagharibi na mambo mengine lakini uislamu umehimiza watu kula kwa mkono wa kulia kwa hiyo mkono wa kushoto utabaki likizo wakati wote wa kula kama utatumika basi labda utatumika katika kusogezea sogezea sahani na vyakula au kushika tishu katika mkono wa kishoto kwa ajili ya kujifutia chakula ambacho labda kinaweza kuwa ni maji maji labda kikamwagika au kikaacha athari katika mdomo basi kila ukifuta hiyo inaruhusiwa lakini kusema kutumia mkono wa kishoto kulia chakula kusema kweli si katika adabu za kiislamu kwa hiyo kula kwa kutumia mkono wa kulia hiyo ni moja katika adabu tulizofundishwa na mtume saah ws katika adabu nyingine ni adabu ya tano hiyo ambayo tumefundishwa katika kula chakula mtu asile chakula hali ya kuwa amejilaza e, ame amejiegemeza katika kitu kwamba umekaa wewe umejiegemeza ukawa unakula chakula hiyo si katika adabu za kiislamu kwa sababu kwanza kuna madhara katika kiafya na kunasababisha unaonekana kwamba una kibri na unadharau kile chakula kwa hiyo unatakiwa unapokula chakula huo umeka kama umekaa chini umekaa chini kama ni kwenye kitiumekaa sio umejiegemeza umelala au umekaaje ndoukaaunakula chakula katika hali kama hiyo isipokuwa kama utakuwa mgonjwa una dharura inaykufanya hivyo unatakiwa unyeshwe uji hali haliyakua umelazwa au nini hilo ni swala jingine hapa lakini una afya yako nzuri kabisa kula chakula hali ya kuwa umekaa straight yakua kama ni, chini, kama ni kiti, hali ya umenyoka shingo yako yako imenyoka mabega yamenyoka unakula chakula katika hali nzuri kabisa hali ya kuwa e, umekaa mkao mzuri wa kiheshima na hii hata kiafya ndiyo inavyoshauriwa zaidi na katika hadithi ya mtume alaihi wasalam kuhusiana na swala hili anasema mtume alaawsam la aakul muttakian kwamba mimi hata siku moja sili chakula hali ya kuwa nimejiegemeza mtume salalasalam anatufundisha kwamba yeye hata siku moja hali chakula hali ya kuwa amejiegemeza katika kitu Kwe nasi tujifundishe mafundisho haya mtu anaweza kuwa amekaa chini ameweka mito yake pale chini akajilaza basi akaweka na sani yake pale ya awali awe kitu kituchote akawa na huko amejilaza la haya sio mafundisho ya mtume alaihi wasaam kaa nyooka kabisa kula chakula kwa adabu na heshima na katika ustaarabu uliowekwa na mtume alaihi salhlh vile vile katika adabu ya sita ya wakati kula chakula ni kwamba inapendeza kwa yule anayekula chakula au wale wanaokula chakula wawe wanakula chakula huku wakizungumza yani sio watu wameingia katika chakula pale basi mazungumzo yote yamekatika pale basi zinazosikika pale ni sauti za vijiko na masahani na meno yanavyotafuna nyama pale na midomo na, v- na koo zinavyomeza na nini hapana yani ndo vitu vinavyosikika pale hii si miongoni mwa mambo ambayo yanapendeza katika ulaji wa chakula kwa mujibwa w mafundisho ya mtume sallh alhi wasalam katika hadithi iliyopokewa na muslim kutoka kwa jabir rath za mwenyezimungu anasema anasemaanasema kwamba eh, ananabiya salh lh wasalam sala ahlahu eh, al udum ma cindana ila khal fadaca bihi fajacala yaakulu minhu wa yaqul nema ludum alkhal wkad saha nhu laih salatu wassalam anahu kana ythadath ila ashabihi wahuwa yakulu la lmaida fi akthar min munasaba katika hii hadithi ya jabir raiallah nhu anasema kwaa mtume allaalwasala alieagiza siku moja likwa nyumbani kwake akataka alitewe wakamwambia leo hatuna mboga yote hapa tuna inafahamika ni aina fulani ya fulai ma, maji, maji ambayo yanakuwa na ladha fulani hutengenezewa katika mboga katika kachumbari akasema hatuna isipokuwa siki basi akasema nileteni hiyo siki kama ipo kwa hiyo wakati anaendelea kula akawa anasema mboga nzuri ni siki mboga nzuri ni siki yaani anakula huko anazungumza na nahesifu ile siki vile vile katika hadithi ambayo zimesihi za zimepatikana kutoka kwa mtume s kwamba alikuwa wakati wakula, wa kula mtume alikuwa anaongea vile vile na masahaba zake mambo tofauti tofauti na wenye wapo katika katika meza au katika jamvi au katika sehemu ambayo unalia chakula huku wanazungumza wa, mambo mbalimbali yanayohusiana na masala mazima ya kiislamu kwa hiyo unapokuwa nyii mpo katika meza ya chakula basi ile sio sehemu tena ya huzuni au sehemu ya pale mazungumzo yamekatishwa nini yamekatishwani yanaendelea kama kawaida kawaidasw mazungumzo mengi sana wala lakini mazungumzo ya kawaida kwamba jambo fulani limeendaje kuna kitu gani kimekuja hivi mnazungumza kama kawaida mnazungumza mnanyamaza mnaendelea kula chakula inatokea jambo yingine mnazungumza kwa hiyo hii ni katika mambo ambayo yanapendeza wakati mnakula chakula ili kuweza kuweka ile jau au ile mazingira ya chakula kile inachokula yana mapenzi zaidi yawe ni sehemu ambayo mnaweza mkazungumza huku mnakula inayohamasisha katika kuendelea kuwepo katika kula kuliko kukaa kimya kama vile kuna e, kuna kitu kimepita pale ikawa inasikika tosauti za midomo ikitafuna e, vyakula vile hiyo kidogo inakuwa haileti ile ladha nzuri ya chakula kwa kwahi katika adabu za kiislamu kwamba mnapokula chakula basi zungumzeni kwa kadri ya mazungumzo yanavyokuwa yamehitaji ya vilevile katika adabu ya sab miongoni mwa adabu za kiislam na mira za kiislam katika maswala ya chakula ni kwamba chakula mmemaliza basi ni vyema kwanza ile kumshukuru mwenyezi mungu tunafahamu kwamba unamshukuru mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahuwataala kwa zile neema lakini vilevile kumwombea dua yule ambaye amekukaribisha kile chakula umombea dua kama umekaribishwa na rafiki yako namwombea dua kama umekaribishwa na kaka yako mwombee dua umekaribishwa na baba yako mwombee dua e, kwa hiyo mwombee dua yule ambaye amekukaribisha katika kile chakula hii inakuja kutokana na mafundisho ya mtume w katika hadithi ya abu abudaudi na trmidhi kutoka kwa ku anas ru ana nabi w jaa ila sadi bn ubada fajaa bikubzin wa zait fa akalua qaai aftra indakum lsaimun wa akala taamukum alabrar wasalat alaikum almalaika kama mtume sal llah alihi wasalam alikwenda kwa sadi bnu ubada sadi bnu ubada katika kumkaribisha mtume salllah lhi wasalam akamletea mkate na mafuta mafutani eh, mkate na aina fulani ya mafuta ambaye inatumika katika inakuwa ana zabibu ndani unakuwa unachomvea mkate wako katika yale ya mafuta kwa baada ya mtume swa kua ule mkate akamwombea dua kwamba aftara indakum saimun ii nyumba yenu wawe wanafuturuhum wenye kufunga na baraka nyingi yni nafturisha wenye kufunga baraka nyingi uzipate na wale chakula chenu watu waliokuwa wema kabisa na mwombewe dua na, na, na malaika mwenye zimungu, wa mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hii ndo dua ambayo ina, ina, inapendezwa mtu anapokuwa amekaribishwa na ndugu yake E, pamoja na kumpa shukrani zingi nyingi kwamba umenikaribisha asante sana lakini vile vile ameombee dua hii kwamba nyumba yako izidi baraka wale chakula humu ndani wale ambao walikuwa ni wenye kufunga e, chakula chenu hichi kiwe kiliwe na watu wema na malaika waombee dua kwa neema ambayo ametukaribisha na tumeshirikiana nani katika chakula hichi kwa hiyo ni vizuri baada ya chakula kile na nini kumwombea dua yule ambaye amekuwa amekukaribisha katika kile chakula kwa dua ambayo imepokewa kwa mtume muhamadin salllahu layhi wasalam kwa hizi ni miongoni mwa adabu zinazopatikana katika masala mazima ya chakula vilevile neema nyingine ambayo itakuwa ni ya nane hii ni kwamba mtu asichezee neema ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu ambaye amekuruzuku wewe chakula ukapata ule mlo ukakaa ukala wewe na familia yako basi usichezee necma ile hii inatokana na hadithi iliyopokewa na imamu muslim kutoka kwa anas mwene, vile vile radhi za mwenyezi mungu zimwendee amesema anasema anas kwamba alikuwa mtume salllah alh wasallam kana rasulullahi sallla lh wasalam ida akala taaman laiqa asabiahu th kama mtume salllahaasaa alipokuwa kila chakula pale anapomaliza basi huviramba vile vidole vyake vitatu vile vidole vyake vya vi mbele ambavyo mara nyingi alikuwa akivitumia katika kulia chakula basi alikuwa anaviramba vile vidole kabla haja, hajanawa maji kwa maana ya kwamba anaakikisha ana, kwamba habakizi chakula chote katika vidole vyake na alikuwa akisema mtume saawasaa idha saata lukmat ahadukum faliyakudha waliyumit anha ladha waliyakulha wala yadaha lisha kwamba inapokuwa limeanguka tonge la mmoja wenu e, limeanguka chini basi alichukua lile tonge aliondoshe uchafu ulioko pale ndani na uchafu ambao umepatikana katika lile tonge kwa sababu ya kuanguka na alile asiliache kwa ajili ya sheitan kwa maana kwamba asifanye israfu na asione, asifanye israfu katika neema ambaye mungu subhanahu wa taala amemruzuku vile vile alikuwa amewamrisha masohaba zake yani warambe mpaka ile sahani kwa maana kwamba wapitishe mkono kwa, anapokula mtu basi sahani yote mkonoanapokula mksha kama amepakua chakula katika sahani basi ata hakuna kitu chochote pale kama vile sahani imeoshwa yani mtu ale mpaka ile tonge la mwisho mpaka ile chembe ya mwisho kama ni ni tembe ya ya ya, ya, ya wali basi mpaka ile ya mwisho aile sahani iwe ni nyeupe kabisa hii ni katika kushukuru neema ya mwenyezi mungu subhanahu wataala Kwe haya ni mafundisho ya, ya, ya, ya uraji kwa hiyo tunaona hapa mtume salllahulwasalam anatuelekeza kwamba masala mazima ya kumwaga mwaga chakula haya si masala ya kushukuru neema hii inakuwa ni kukufuru neema mtu anakula chakula kama ni kwenye jamvi kama ni kwenye meza kama ni sehemu yyote basi unakuta pale chakula kimemwagika kama ni wali basi e, nusukilo ya wali nzima iko chini pale na kanyagwakanyagwa watu wamemwaga wamemwagamwaga mavyakula yale mavyakula mengine yamebaki kwenye masahani yamejaa mengi matokeo yake machakula yote nakwenda kushushwa kwenye e, debe aupipa la takataka kusema kweli hii ni israfu ambaye mtume m ametutahadharisha na aina hii ya israfu kwamba mtu apakue chakula kama kamaakula kila mtu na sahani yake syake apakue kile ambacho kitamtosha ataongeza lakini asipakue mtu sahani ikajaa chakula halafu akagusa tu ikabaki akawa mtu mngine kula wala hakiwezi kutumika kile chakula naama ta mekula makombo yake basi kihoakiwa kilichobakikikamina wenye mapipa takataka hii inakuwa ni israfu kwaiyo mtu apakuya anachokiweza kukimaliza na akisha amekimaliza chote na hapa mtume sala hata sema chakula kikianguka pamoja na kuwa unaangalia sehemu ilipoanguki kama mengoa katika sehemu ambayo ni chafu hakuna haja ya, ya ya, ya, ya kukichukua labda kakiosha au nini la lakini kama imengoa katika sehemu ambayo hakuna uchafu wote wa bakteria na vijidudu unaweza ukachukua ukasafisha vizuri ukaendelea kule kuna vyakula vingine vikavu mtu anakula mandazi anakulalabda sanakula n imedondoka tu bahati mbaya katika sehemu ambayo ni nzuri kuna kunapale chini au kunaninieyebhwna matunda yanaangua kutoka uu kule ardhini hakuna mtu anayeadaka yanachukliwa yanaosha nliwa eh? hivi ndio inavyotakiwa mtu kufanya lakini cha msingi anachokusudia hapa mtume salllahu alaihi wasalam ni kukufanya wew ushukuru neema ya mwenyezi mungu subhanahu wataala usikanyage chakula chakula kinamwagika kinakanyagwa kanyagwa pale wafundishwa watoto wako kuheshimu kwamba neema ya chakula ni neema muhimu mwenyezi mungu ameturuzuku wa kuna watu wengine wanatafuta neema hii hawaipati kwayo utakuta kuna watu kusema kweli E, wanaingia mpaka katika aina hizo za israfu mtu anakuja anakaa katika meza ya chakula pale chakula kimeletwa kizuri na kila kitu lakini ikakosekana kitu kimoja tu ikakosekana labda kachumbari basi chakula chote kile kinatupwa pembeni kwamba mimi silichakulaji wakati ni riski mwenyezimungu subhanahuwataala mekuruzuku lakini kwasababu tu imekosekana kwa kachumbari pale basi chakula chote kile kinatupwa kinaeza kikamwagwa mtu akafaya vuruguurugu zake nantewnambao wanatafuta chakula kama hicho rs kama hiyo mtu anapata labda kwa siku mlo mmoja siku ommotaskzkushisha lakini wewe kuna aina ya ts za vyakula pale ambavyo vyote vile unavigusagusa unavgusa neema wa hiyo ni vyema tukajifundisha sisi na tukawafundisha watoto wetu kwamba kuna haja ya kushukuru neema ya chakula na kuto kichezea chakula kinapokuwa kimeanguka basi kikusanywe vizuri kabisa kiweke sehemu zuri kama watapewa wanyama kama kuna kuku watapea watapewa, watapewa wale kama kuna paka watapewa au wanyama wote watapata ile rizki au ndege waweze kupata riski ya mwenyezimuu subhanauwataala lakini chakula kikusanywa vizuri kwa heshma kabisa kiweke sehemu ambayo kinaweza kulika kama sio binadam, na binadamu basikilike wanyama wengine kwa hiyo hii ni misingi ambayo tumewekewa na dini yetu ya kiislamu kuhusiana na masala mazima ya, ya, ya ulaji wa chakula hizi ni adabu na ustaarabu wa kiislamu katika masala haya kwaiyo insha allah katika e, leo tuishie hapo hii ni adabu tu za kula chakula hatujaingia katika adabu za kunywa adabu za kunywa nazo zipo na adabu zile za stidhan tulzungumzia za mtu kuomba ruksa kugonga hodi kuingia haya insha allah yatakuja katika darsa zingine zinazofuata e, tunamwomba mungu subhanahu wataala atuonyeshe haqi ili tuweze kuifuata na atuonyeshe batil ili tuweze kujiepusha nayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh