بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله الذي أسكن عباده هذه الدار وجعلها لهم منزلة سفر من الأسفار وجعل الدار الآخرة هي دار القرار فسبحان من يخلق ما يشاء ويختار ويرفق بعباده الابرار في جميع الاقطار وسبق رحمته بعباده غضبه وهو الرحيم الغفار احمده على نعمه الغزار واشكره وفضله على من شكر مدرار وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له الواحد القهار وأشهد أن محمدا عبده ورسوله النبي المختار الرسول المبعوث بالتبشير والإنذار صلى الله عليه وآله وسلم صلاة تتجدد بركاتها بالعشي والابكار. أما بعد السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. وبينزي وسكليزاجي بعد يكم حميدي الله سبحانه وتعالى نكم تكيرحمة ن اماني كيونغوزيويتو موليمويتو كي بنزيويتو. bwana mtume muhammadin sallh l wsalam namshukuru allah subhanahu wa taala ambaye ameweza kunipa pumzi za kuweza kuzungumza nanyi katika siku hii ya leo mambo yanayohusiana na kukumbushana katika dini yetu ya kiislamu mada ambayo nitaihudhurisha kwenu nyinyi katika siku ya leo itakuwa ina kichwa cha habari kinachozungumzia mwanamke wa kiislamu kati ya pepo na moto ni makusudio ya mada hii kuweza kumzindua mama yangu dada yangu mdogo wangu katika wanawake wa kiislamu kuhusiana na hali yao na nafasi yao katika masala mazima ya, ya safari tunayoielekea ya ima ya peponi kwa idhini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala au motoni na nimechagua mawaidha haya kuwa nitaelekeza na saha hizi kwa akina mama wa kiislamu pamoja na kuwa vile vile zitakuwa zinawahusu na hata wanaume wa kiislamu na wote wanaotusikiliza lakini kusudio hasa limewalenga akina mama wa kiislamu ikiwa ni mama zangu ikiwa ni bibi zangu ikiwa ni dada zangu ikiwa ni wadogo zangu wawezi kufaidika labda na yale tutakayozungumza kuweza kujiweka katika hali iliyokuwa nzuri kabisa e, katika kumtumikia allah subhanahu wa taala sote tunafahamu kwamba wanawake ni sehemu muhimu sana katika jamii na wanachukua nafasi kubwa sana katika masala mazima ya kuokoka kwa jamii au kupotoka kwa jamii hivyo tunapokuwa tunazungumza tunazungumza kwa ujumla kwa wanaume na wanawake lakini ni vyema vile vile tukawa tunahusisha baadhi ya mawaidha au mihadhara kwa wakina mama kama alivyokuwa akifanya mtume swsa imepokewa kwamba mtume swsa katika masiku ya idi kama idi lfitri au idi ladha alikuwa baada ya kuwahutubia wanaume huwa anakwenda vile vile kuwahutubia wanawake yale ambayo yanalingana na mambo yao yanalingana na hali zao katika jamii ili kuweza kuwakumbusha na kuwapa mwelekeo katika masala yanayohusiana na uislamu wao na maisha yao kwa ujumla na vile vile imepokewa katika hadithi za mtume alaihi swsa katika riwaya nyingi kwamba wanawake walimwendea mtume alaihi ssaa na wakamuomba na wao vile vile kwamba wawe na siku moja katika miongoni mwa siku ambazo mtume alaihi sws anatoa darsa kwa kwa kwa masohaba zake awawekee na wao siku maalum ya kuwapa darsa kwa sababu wana mengi ambayo wanataka kujifundisha na kuyaelewa kutoka kwa mtume alaihi sws كما صلى الله عليه وسلم كتك حديث صحيح اللي يبقى كيوان بخاري كما صلى الله عليه وسلم ينسي موليو وكما خرج رسول الله صلى الله عليه وسلم في أضحى أو فتر إلى المصلى فمر على النساء فقال يا معشر النساء أتصدقنا فإني أريتكن أكثر أهل النار فقلنا وبما يا رسول الله قال تكثرنا اللعن وتكفرنا العشير كتلك حديثه اللي يقول كتلك صحيح بخاري كمامتم صلى الله عليه وسلم لتوكا وكيليكية كتلكم صوالة وصوالة سكيعيدي إما عيد الأضحى أو عيد الفطر hapa aliyepokea hadithi hanauhakika ilikuwa ni idi gani lakini anauhakika kwamba ilikuwa ni siku ya idi basi akawa wamepita kwa kina mama wakinamama ameokuta wakinamama wamekaa wanangojea pale swala mtume wsaa akatumia fursa ile kwa kuambia ya mashara nisa enyi kongamano la wanawake tasadana toweni sadaka Faini, riwaya inasema raaitukuna na riwaya inasema na uritukuna hakika mimi nimeonyeshwa akthara ahla ahlanar kwamba watu wa motoni wengi wa watu wa motoni ni wanawake nimewaona nyinyi au nimeonyeshwa nyinyi kwamba ndio aktharu ahla ahlanar kwamba nyinyi kuwa motoni wengi kushinda wanaume falna wanawake wakasema ya Rasulallah na kwa nini sisi tukawa ndio watu wengi wamotoni kuliko wanaume ewe mjumbe wa mwenyezi mungu al mtume sa wsa akasema tukthirna llan mnazidisha laana mnazidisha matusi mnazidisha kashfa mnazidisha maneno machafu yote imeingia katika maana ya lan yani mnazidisha kusema matusi kutokana watakfurna lashir na vile, vile mnakufurisha wema mnakufurisha maisha y mazuri ambayo meishi nyinyi mnayakufurisha na kuna hadithi nyingine au katika riwaya nyingine mtume sallam, katika riwaya hiyo ndio amefafanua zaidi haya ambayo amezungumzwa hapa katika hadithi hii ya awali katika riwaya nyingine anasema mtume sallam, Uritu nar, akthar awaliatiwaa aasemaaida يكفرنا قيل أيكفرنا بالله قال يكفرنا العشير ويكفرنا الإحسان لو أحسنت إلى إحداهن الدهر ثم رأت منك شيئا قالت ما رأيت منك خير قط صحيح البخاري كتك رواية نينجينة أم صحيح البخاري في الفيلة متومي صلى الله عليه وسلم نسمع على moto na nikaona waliokuwa wengi moto katika moto huo ni wanawake wakazi wengi wa motoni ni wanawake yakfurna kwa sababu wanakufurisha qila mtume akaulizwa ayakfurna billah wanamkufuru mwenyezimungu subhanahu wa taala qal mtume sa wsa akasema yakfurna lshir wanakufurisha wema wayakfurna lisan na wanakufurisha ihsani wanazofanyiwa lau asant ila idahunna lau kama utamfanyia wema mmoja wao addahra maisha yako yote unaishi naye ukawa wewe unamfanyia wema na hujamfanyia ubaya thumma raat minka sheian kisha akaona kutoka kwako udhaifu au mabadiliko kidogo qalat atasema ma raaitu minka khairun qat wallahi sikuona kutoka kwako kheri yoyote katika maisha yote tuliyoishi ni maisha sijaona kheri yoyote kutoka kwako sasa mtume sa wsaam anasema kwa sababu hii ndiyo maana aliwaona wao wakiwa wengi ni watu wamotoni ndugu zangu akina mama dada zangu wadogo zangu hii ni hadithi sahihi kabisa ya mtume sawsa na mtume ss kama tulivyoambiwa katika qurani la yantiqu ani lhawa in huwa illa wahyun yuha kwamba mtume swsa huwa haongei vitu kwa mapenzi yake haikuwa anayyazungumza isipokuwa ni wahi unaotoka wa kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala aliyezungumza mtume ssa ni sahihi mia kwa mia hayana mjadala hata kama maneno haya yatakuwa yanakugusa e, ndugu yangu mwislamu mwanamke katika njia moja au nyingine lakini huo ndio ukweli uliozungumzwa na mtume salllahu alah wasalam na hapa katika maneno haya ya mtume sallah alaihi wasalam haina maana kwamba wanawake wote ndio wako hivyo la lakini mazungumzo yake yanaashiria kwamba wanawake waliokuwa wengi wamejengeka hivyo wameumbika hivyo na wanatabia hizo na ndiyo maana tabia hizo zitawapeleka wengi wao katika moto wa jahannam na watakuwa wao ndio wakazi we, wakazi walio wengi katika moto wa jahannam wa jihannam, mwenyezi mungu aniepushe na aepusheni nanyi na adhabu hiyo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala tumeona katika ile hadithi ya kwanza mtume alaihi wasalama anasema kwamba sababu za kuwaona nyinyi wanawake kuwa ni watu wengi wa motoni tukthirna lan mnazidisha matusi mnazibisha lana kwa maana ya kwamba jambo dogo tu ambalo lilikuwa lina uwezo wa kujizuia kwa jambo hilo au lina uwezo likakufanya wewe usizungumze maneno ya kumuudhi mwenyezi mungu subhanahu wataala basi likakutokezea utaanza kutoa matusi na laana na maneno ambayo kusema kweli hayaendi sambamba na mafundisho ya dini yetu ya kiislamu sasa bila kujitambua kwa kukithirisha kwako lana na matusi inakupelekea wewe kuwa ni miongoni mwa watu watakukuwa wanaingia motoni unaweza kuona wewe ni kosa dogo lakini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ni kosa kubwa unaweza ukamtukana mtoto wako unaweza ukamtukana msichana wa kazi au kijana wa kazi unaweza ukamtukana mume wako unaweza ukamtukana kaka yako baba yako jirani yako kwa aina yeyote ya matusi ambayo wewe unayafahamu sasa hayo diyo yatekee kuwa ni sababu ya kwanza ya kuweza kukuelekeza wewe katika moto wa jahannam ndiyo maana tukasema mada yetu tukaenda uzungumzia mwanamke wa kiislamu baina ya pepo na moto chague njia moja ko moto unaonekana kwamba uko karibu zaidi ya mwanamke huyu kwa sababu ya nini ya kukifirisha lana ya kukifirisha matusi ya kukifirisha maneno ya kipuuzi yote yanaingia katika lana hivyo ni jukumu la mwanamke wa kiislamu kuchunga sana ulimi wake hakuna kiungo ambacho kitakuwa na sababu ya kuwaingiza watu wengi motoni ni wanaume na wanawake zaidi ya nini zaidi ya ulimi kama alivyosema mtume sawsaam katika hadithi nyingi kwamba hakika ulimi ndio utakaowaingiza watu wengi katika moto au kama alivyosema mtume alah wasaam