ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما. اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار. اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار. وتكف اسلام baada ya kumshukuru allah tabaraka wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin salllah alaihi wa sallam na ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha allah subhanahu wataala kabla ya kila kitu ndugu zangu tupange swafu zetu vizuri tuna matatizo katika swala la kupanga swafu na kuzijua swafu ambazo ni bora mwislamu ndugu yangu napofika mapema msikitini ukakaa katika safu ya kwanza faina lmalaika yusalluna ala, ala lmutasafin bisafi lawal au kama qala alayhi salatu wassalam hakika malaika wanamtakia rehma mwislamu ambaye atakayekuja akakaa safu ya kwanza kisha safu ya pili ndugu zangu katika imani sasa ni khasara wewe kuja mapema ukakaa mwisho wa msikiti kule mbali kabisa ukaacha fadhila na wakati ulichokifuata ni thawabu kwa hiyo insha allah hata siku nyingine tusimpe fursa mtu ambaye aliyekuja amechelewa akazizoa fadhila ambazo ungezichukua wewe na hata katika utaratibu na adabu za kiislamu miongoni mwa adabu lmajlis haruhusiwi mtu aje amechelewa atoke huko alikotoka aje afike na kaa mbele ila kama umemwachia nafasi nafasi ipo basi anaruhusiwa kuwakata vichwa akaja kakaa ile sehemu kwa nini mmeacha wazi kwa hiyo katika adabu za miskitini ndugu zangu hakuna vip ukija unakaa sehemu ambayo umeikuta ikiwa fadhi ikiwa wazi na utaratibu ndani ya sheria ya uislamu umeweka fadhila kubwa kwa wale watu wenye kuswali swafu ya kwanza kisha swafu ya pili ndugu zangu katika imani kwa hiyo nimependa kwanza nikumbushe hili ii tuweze kwenda sawasawa n sa اlah ndugu zangu katika يman nbarik lأmة mhamd الأجmع عlى hdhا اليوm الmbarak yوm عيd الفtri w عid yوm الjmعa tunatoa bishara na tunawabarikia uma wa kislam wote kwa kufikiwa na siku ya idi tukufu siku ya عid الfitri na siku ya عidi الjumعa tuna idi mbili leo na ni neema ya allah tabaraka wa taala ametukirimu ndugu zangu katika iman tuweze kuifikia siku hii siku ya idi ya ufunguzi wa ramadhani ambayo ni siku ya tarehe moja ya mwezi wa shawal na ni siku ya idi pia ambayo ni siku ya ljuma kwa hiyo tuna kheri miongoni mwa neema ambazo allah katuneemesha kwa hiyo ndugu zangu katika imani tusisahau kwamba leo siku ya ijumaa tuna saatu lijaba tuna saa moja ambayo mungu subhanahu wa taala anampokelea dua na kumjibu dua yoyote ambaye atakayekutana na saa hiyo kwaiyo tuzidishe sana kumwomba mungu subhanahu wa taala tuzidishe kunyanyua mikono kila wakati tukiwa katika masiku yetu matukufu masiku ya kula masiku ya kunywa masiku ya kustarehe masiku ya kuzitumia nema na fadhila za allah tabaraka wataala kwa kuumaliza mfungo mtukufu wa mwezi wa ramadhani tuna allah tabaraka wa taala atujalie kuwa ni wenye kukubaliwa miongoni mwa waja ambao waliokubaliwa somu zao wakakubaliwa ibada zao wakakubaliwa na visimamo vyao ndugu zangu katika iman wa bilmunasabat tudhkaru lashya wakati mwingine inapofika siku munasaba inapendeza vikatajwa vitu ambavyo ni munasaba leo tunaogelea katika masiku ya idi hakuna budi tuizungumzie idi tuna tunaogelea katika masiku ya furaha hakuna budi tuizizungumzia adabu za kiislamu ndani ya kusherehekea adabu za kiislamu ndani ya kupata enjoyment aehe ndugu zangu katikaimani ya, um, ya u siku, siku ya i iti kwahiyo akuuaa mwenyezimunu akipenda tutazungumzia hii ya iit na ida kwa sababu ni vit ambao inaambatanaianayandugu zangu kiuga ni id. kitu ambacho kinachorudiarudia kinarejearejea ndiomaana ikaitwa ni maana yake ni kitu ambacho kinarudirudia mathalan mwaka jana tulikuwa na siku kama ya leo ya idu lfitri na mwaka huu alhamdulillah mwenyezimngu katuandikia kuwa ni miongoni mwa wale ambao waliofikia idu lfitri tunamshukuru allah tabaraka wataala kwa neema hii ya kuufunga mwezi wa ramadhani na kufikiwa na siku hii siku ya idu lfitri kwa hiyo na wale watakaopewa nema ya mwakani kufikishwa kwa sababu ni majahaliwa ndugu zangu ni majahaliwa ya kufikishwa ndani ya idi nyingine mwaka ujao kwa sababu ndani ya mwaka kuna mambo mengi ambayo yanapita ikiwemo kuachiana nafasi wanaokufa ni wengi wanaozaliwa ni wengi kwa hiyo ni kumwomba allah tabaraka wataala atufikishe tena katika masiku mengine kama haya ndugu zangu katika imani maana ya yaidi ni siku ya furaha siku ambayo waislamu wanakutana wakaswali ibada ya pamoja na ibada hizi zimewekwa kwa malengo maalumu ikiwemo ndugu zangu kudumisha wihdatu lumma umoja wa kiislamu mwenyezi mungu subhanahu wa taala katupangia utaratibu katika maisha yetu akatuwekea siku ya ljumaa kwamba ndani ya wiki nzima tuweze kukutana tuswali swalatuljuma kwa pamoja tujuliane hali tufahamiane ndugu zangu na tujuane matatizo tulikuwa nayo na zile raha na furaha tulizokuwa nazo <coughs> mwenyezi mungu subhanahu wa taala akatuletea mwezi mtukufu wa ramadhani baada ya ramadhani akatuwekea siku ya idi tena tuweze kuiswalia viwanjani na wanawake ambao wamo katika masiku yao ya hedhi wahudhurie na wale ambao wako katika nifasi wahudhurie siku ya idi ili kutengeneza umoja na waislamu wawe wengi na tuzidishe mapenzi hii ndugu zangu ni necma miongoni mwa neema za allah tabaraka wa taala kwa umma wetu ummati muhammad na kwa waislamu wote kisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala akaliweka tukio kubwa la idu l adha tukio la waislamu kukusanyika sehemu moja ndani ya viwanja vimoja ndugu zangu ndani ya makkata lmukarama kwa ajili ya kutekeleza nguzo miongoni mwa nguzo za uislamu wakakutana makka wakatekeleza ibada yao ya hija chini ya khatibu mmoja katika viwanja vya arafa anayehutubia dunia nzima akiielezea mambo yanayojiri duniani matukio yanayojiri duniani unyonge wa waislamu na nguvu ya waislamu na ni nini wafanye katika umma wa kiislamu na ndio maana ndugu zangu katika iman inatakiwa kila nchi inayopereka mahujaji makka kuwe na bitha alislamiya haswa ala mustajadati lislamiya inatakiwa kila nchi inapokwenda kukutana na wenzao katika viwanja vytukufu ndani ya makkata lmukarama basi kuwe na ujumbe maalum wa uislam wa kumteua kiongozi wa waislam aende kakutana na viongozi wengine kuangalia kwamba ni mambo gani yafanye katika nchi kuna dhuyufu lharamain kuna dhuyufu lkaba haya yote wengi wanakwenda lakini hawayajui nakumbuka miaka mitatu iliyopita tulifanya hija na wizaratu shughuniislamia wa walauqaf kama vile mutarjim kwenda kutafsiri mwaka jana tulikwenda tuli na muasasatu sheh binbas rahimah llahu taala kwa ajili ya kwenda kufanya tarjama na kufanya dawa na kugawia vitabu na mambo mengine kwa mahujaji katika fursa ambayo niliambiwa kwamba lazima kupatikane ugeni wa makka na ugeni wa alkaba ni jumuiya ya umoja wa waislamu duniani kwa ajili ya kuzungumza baadhi ya mambo muhimu ambayo yanatakiwa afanyike ndani ya nchi lakini aina amiru lmuminini huyu ambayo tutamteua aende kule anmaajabu Ma ambayo yanatokea mpaka kule katika viwanja vya mina watu wanafanya maulidi watu wanakwenda wanafanya bida na hali ya kuwa kilichopeleka ni kwamba ni kuhuisha sunna ya nabiyullahi ibrahimu alayhi ssalam na sunna ambayo na ni ibada ambayo aliehuisha mtume wetu muhammad salah alh wasalam watu wakaenda makka wakafanya tawafu tawafu lifada wakafanya tawafu lkudum kwa kufuata mwenendo, mwenendo na mafunzo ya mtume salllah alehiwasalam kisha katika siku ya tarwia watu wanatoka makka wanaelekea mina baada ya mina watu wanakwenda moja kwa moja mpaka arafa baada ya arafa wanarudi muzdalifa angalia maajabu unapotoka mina unaepita muzdalifa njiani lakini kwa sababu sio sunna na sio mafundisho watu wanaiacha ye muzdalifa wanakwenda arafa na ndiyo sahihi sasa kama wewe unatengeneza ibada yako ulale pale muzdalifa au ushinde muzdalifa hija yako inakuwa ni batil kwa sababu umeikosa nguzo ya arafa walhaju arafa hii yote ndugu zangu ni ni jinsi gani waislamu tunavyofuata mtume mtumessama katika ibada zetu mtu anatoka mina anayepita muzdalifa anakwenda arafa kwa sababu siku ya tarehe tisa sio siku ya kukaa muzdalifa naombe ni radhi kwa hiki kipengele kwa sababu sio mnasibu lakini na kitu nachokusudia ndugu zangu katika imani mfano wa mina na muzdalifa na arafa ni kama vile mfano wa hapa tanga barabara ya kwanza na ya pili na ya tatu mina tuseme ni, ni kama barabara ya kwanza muzdalifa ni barabara ya pili halafu arafa ni barabara ya tatu ndio iko mwisho kwa hiyo unatakiwa siku ya tarehe tisa asubuhi uende arafa kwa hiyo ukienda arafa unatoka mina unaipita muzdalifa unakwenda arafa ya allah angereni jinsi gani watu wanafuata mafundisho sahihi ya mtume salllah alehi wasalama kwamba hii arafa leo sio mahala pake mara pake ni wakati tukirudi kwao watu wanakwenda arafa wanashinda arafa siku ya arafa jioni watu wanaondoka sasa wanakuja kulala muaifa wanalala musdalifa kesho yake wanakwenda kutuka mawe na kufanya ibada ya kuchinja na kufanya ibada ya tawafu na kufanya ibada ya kunyoa viwili katika hivyo vita wakufuam ibada yote ya hija huoni watu wakifanya bida katika utaratibu lakini katika yale masiku ya furaha masiku ya idi masiku ya kula na kuchinja ndani ya viwanja vya mina watu wanakwenda na maudidi zao bwana wanakwenda na barazanji zao wanakwenda na mabida mengi ambayo hayakufundishwa na hayakuwepwaukufuaislam siku ya idi ni siku ya furaha ni siku ambayo waislam wanatakiwa wamfuate mtume ss wa katika furaha zao na utaratibu kamil wa uislam lakini leo hii tunavyozungumza maa lasafi lshadid kuna watu wamefunga kuna watu wamefunga yaani utaona maajabu bwana mmoja nanaambia mufti wa umani katangaza leo tunafunga lakini ndugu zangu katika imani uislamu ni utaratibu ambao haukukabidhiwa mtu hata mtume salllah alaihi wasalama hakukabidhiwa wa uislamu uwe wake انتم عليه الصلاة والسلام امك الإسلام اسلامني امانه او فكيشك وامة محمد صلى الله عليه وسلم نندي حجة الوداع من سبحانه وتعالى انا امتنم آية ايام صلى الله عليه وسلم انا مؤمية اليوم اكملت لكم دينكم واتممت عليكم نعمتي ورضيت لكم الاسلام دينا حبها حمنا اقوال البشرية فيما ثبت بالنص hakuna maneno ya kiutu ya kuubinadamu katika hukumu na sheria ambayo ndani yake kumekuja maneno ya mwenyezi mungu ndani yake kumekuja maneno ya mtume salaalh wsalam wa waila fainaka mutahimun biana nabiya sallah lahi wsalama hana lamana na kama ni vinginevyo ndugu zangu utakuwa unamtuhumu mtume sallalwasalama kwamba kuna mambo mengine aliyafikisha na mambo mengine yaliyaweka mfukoni wahasha lillah na jambo hilo ndugu zangu haliwezi kutokea kwa sababu uislamu aliopewa mtume ssalama kanat amana ulikuwa ni amana kwa ummati muhammadi salllh alh wasalama jinsuhum insuhum wa jinnuhum binadamu na majini ndugu zangu kwa hiyo ni lazima tumwangalie mtume salllahlh wasallam masala haya kufunga, ya kufunga japokuwa sio nafasi yake na siyo hutuba yangu ni masala ambayo yalitokea wakati wa mtume sal llah alhi wasalam hayakutokea kwa wanadamu wengine yalitokea wakati wa mtume salllah alhi wasallam abdullahi bni umar anasema taraanas lhilal angalia abdullahi bn umar anasema taraa taraanasu lhilal anayepinga hadithi hii basi watu walifanya bidii ya kuangalia mwezi mwezi umeandama mweziujandama mwezi umeandama mweziujandama wengine wakapanda kwenye mitende kwenda kuangalia angalieni watu walivyokuwa na juhudi leo hii mtu anasema mimi sijauona wakati wakuonekana mwezi anadaftari ndani utauonaje mwingine wakati mwezi unaonekana alikuwa yuko katika laghau pengine alikuwa ni mlevi mwingine alikuwa dukani anasema mii sijaona mwezi wakati wa mtume sallla alihi wasalama inapokaribia ramadhani au ramadhani kakaribia kuondoka taranasulhilal watu walikuwa wanautafuta mwezi ndugu zangu asema ndani ya madina walikuwa masohaba wengi wanaoangalia mwezi bdulahi ibnu umar akasema faakhbartu rasulallahi sallah alei wasalama anani raaituhu nikamwambia mtume kwamba mimi nimeuona watu wangaap walikuwa wanaangalia na, na abdulahi ibnu umar yote ni madina kwa nini abdulah bn umar peke yake kaona mwenyewe peke yake halafu watu wengine hawakuona kwani walikuwawengine awana macho waislamu tuangalie ahadithu nabawiya alwadhiha tuangalie hadithi za mtume zilizokuwa wazi mtume hakuja tanzania ndugu zangu lakini ujumbe aliopewa mtume sal llaw slama tanzania upo na hadithi zipo katika bulughulmaram ziko, ziko katika riadhu salihin ziko katika fihu suna ziko katika marajii ahl sunna waljamaa ndani ya bukhari ndani ya muslim bdulah bnu a anasema faakhbartu rasul llahi al llah al wasaam nikamwambia mtume annani raaytuhu ya rasul اllah mimi nimeona mwezi fasama wa amar nasa bisuyami mtume akafunga na akawaamrisha pia watu wengine wafunge hadha rasul afdalu nas ndugu zangu huyu ndio mtume na mbora wa watu amana, wa khairu man abda lamana na ndio mtu bora ndio mtume bora ambaye alikuja katekeleza amana ndugu zangu leo hii watu wanamkadhibisha kwa kuzungumzia hujajutafiha hoja ambazo ni dhaifu na zingine walahazina dalili almuhimu ndugu zangu tuko katika ulimwengu wa sayansi na teknolojia ikiwa tunaikubali sayansi na teknolojia bado kuna haja ya watu kuwa katika mstari kwa sababu mtu hawezi kuleta uongo akazungumza tu nakumbuka wakati mwezi unaandama mimi nilikuwa kigoma ilivokuwa kigoma alfajiri mwezi ulivyoandama waislamu ameenda kwa imamu katika msikiti niliokuwa katika kijiji chetu imamu akasema sisi hatuujui wa mwezi asubuhi baada ya solatu lfajiri anaenda kubadilisha kalenda zile kalenda za karenda za, ma, za maboksi anabadilisha anaweka tarehe moja mwezi wa ramadhani watu wanamwambia shekh jana mbao nimekataa mtu kimya akaondoka zake almuhimu ndugu zangu sio ulimwengu wa kushikwa masikio na sio ulimwengu wa kumpa mtu akushikia akili zako ni uli ndugu zangu wa qala qala rasul sali llahu alaihi wasallama na hapa ndipo tutakaposalimika