ndugu zangu katika iman leo ni siku ya idi idi asili yake ilikuwa vipi mtume sa wsa alipohama kutoka makka akaenda madina aliwakuta watu wa madina wana siku mbili ambazo wanasherekea hadithi ya anas raillah taala nhu ali. alivyowakuta wanasherekea katika hizi siku mbili mtume slalsaa akawauliza ma hadhani yaumani haya masiku yavipya ya mbona mnasherekea akasema kunna nafrah kunna nafrah fi ljahiliya haya ni masiku ambayo wakati wa nzizo za zamani ndo tumerisirisi kwa wazee wetu ndi twasherekea tangu wakati hatujaingia katika uislamu mtume sallwsaa akasema ina llaha angalia naomba tuzingatie katika hi hadithi akasema in llaha hakika mwenyezimngu subhanahu wataala ad abdala lakuma amekubadilishieni khairu min hadhain yumain masiku bora kulikoni haya masiku mawili yaum alfitr wa yum ladha siku ya kwanza ni siku ya idu lfitr ambayo itakuwa ni siku kuu na ni sherehe waislamu mtakuwa mkishereekea waidu laa na siku ya idi ya kuchinja au idi kubwa hizi ndio siku mbili ambazo ni siku za sikukuu ndani ya uislamu angalie ni jinsi gani uislamu ulivyo kila kitu kinakwenda kwa dalili mtume sllalwsalma wa alizifuta sherehe za wakati wa jahilia na kuna baadhi ya misikiti ndugu zangu ukiuliza wasema kwani hiyo elimu ndio imekuja sasa wazazi wetu tumewakuta wakisikiliza wa tanzania ndio iwatangazie mwezi sio mambo mambo mengine mengine ya shekh Islam, wa islamu mtume sal llah lhi wasalama aliwabadilishia akafuta zile sikukuu za wakati wa ujinga akasema mwenyezi mwenyezimgu subhanahu taala sio kiumbe wala sio watu wala sio shekhe akasema ina llaha hakika mwenyezi mwenyezmgu subhanahu wataala amekubadilishieni sikukuu bora kuliko hizo ambazo mlizokuwa mkisherekea nazo ni siku ya iduladhha wa idulfitri siku ya idi ya kuchinja na siku ya idi ya kufungua ndugu zangu katika imani wakati anazungumza hivi tukiwa msikitini basi kila mmoja a juwe qomba yuko kati ka siku ambayo muyezimngu subhanahu wa ta'ala ali to zawadi ko ummati muhammad salى اllahu alahi ambayo ni idu lfitri sitosema taqabal allahu minna waminkum salih alamal wakulu amin waantum bekheir tomomba muyezimgu subhanahu wa taala apokeye ibada zetu apokeye amali zetu sota nduguzangu na umma oki islamu ko jumla na kila mwaka kulu aminu antum biheri kila mwaka na sisi tuifike na tuifikie ramadhani na tufikie siku kama hii tukufu tukiwa katika na amani na salama waislam tumu ndani ya ile siku ambayo mwenyezimgu aliitoa zawadi kwa ummati muhammad sallah alaihi wasaam siku hii ndugu zangu kabla hatujaifikia umewekwa mwenyezimgu aliweka mwezi ambao ni mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi wa ibada mwezi wa mwezi wa kisimamo mwezi wa mafunzo mwezi wa lailatu lqadri mwenyezimgu subhanahu wataala akawateremsha wageni malaika na akiwemo jibrili alayhi salam akateremsha makadirio aka wa wa wa wa wa ya mwaka mzima mambo yote atakayotokea akawaamrisha watu wafunge watu wakafunga wakaacha wakezao wakaachwa vinyaji wakaacha vyakula allah subhanahu taala ya allah ndugu zangu allah subhanahu wa taala baada ya kumalizika mwezi akatoa zawadi watu wapumzike watu washerekee watu wale watu wanywe watu wamkabir wamtukuze mwenyezi mungu subhanahu wa taala allah subhanahu wa taala anasema baada ya kutaja aya ambazo zilizokuja kuzungumzia mwezi mtukufu wa ramadhani akasema walitukmilu walituk lidda na ili mweze kukamilisha siku chache za mwezi mtukufu wa ramadhani walitukabiru llaha na ili mumtukuze na mumkabiri mwenyezimngu subhanahu wataala ala ma hadakum kwa yale mambo mazuri yaliyokupeni taufiqi na mu- uongofu wa kuyatenda wa laalkum tashkurun na ili muweze kumshukuru mwenyezimngu kwa neema io wapa mwezi wa ramadhan ulikuwa ni nema waislamu mwezi wa ramadhan ulikuwa ni mwezi wa qiamu watu walirudi katika ubinadamu sasa mwezi ramadhani kumalizika allah tabaraka wa taala akatuletea kuu siku ya idu lfitri ambayo tunayo leo ndugu zangu na lengo la kuileta siku hii jambo la kwanza ndugu zangu katika iman ni kumtukuza allah tabaraka wa taala walitukmilu l-idda. L-idda. lidda walitukabiru llaha lengo la siku hii siku ya kula na kunywa ni kumtukuza mwenyezimngu subhanahu wa taala kwahiyo tuhakikishe ndugu zangu katika imani malengo aliyoyaweka mwenyezimngu yamekamilika waislam tuhakikishe malengo ya idu lfitri yaliyowekwa na mwenyezimngu subhanahuwa taala yamekamilika tumtukuze mwenyezimngu subhanahuwataala walitukabiru llaha ili mumtukuza mwenyezimngu subhanahu wa taala la ma hadakum kwa yale ambayo mwenyezimngu amekupeni mwongozo akakufikisheni akakupeni kheri mkaumaliza mwezi mtukufu wa ramadhani kwa hiyo baada ya kumaliza badala yake sasa mumtukuze mwenyezimngu subhanahu wa taala wa laalakum na mpindi mtakapomtukuza mwenyezimngu mtakuwa mmetekeleza ile ileshukurani ya mwezi wa ramadhani aliyohapa mwenyezimungu subhana wataala maajabu yalivyo ndugu zangu watu wameshapanga mipango ya kufanya uzinifu watu wameshafanya mipango ya kusaga mirungi kilo sabin magari kutoka mombasa yamemimina tena kwa hongo kubwa kuna mwenye kilo ishi kuna mwenye kilo t kuna mwenye kilo arobai0 ashaandaa tarabu lake sijui la mzee nani huko alafu na na soda kama ni pepsi na bij box ishirini kwa ajili ya kusaga kuna watu wameshaandaa bia kreti tatu nn siko ndani kwenye friji kuna watu ndugu zangu katika imani wameandaa masia wameandaa ili siku yaidi iwe ni siku ya kuvunja mifupa mene ukiwa nayo wanapoteza malengo ambayo mwenyezimngu kaiweka hii siku kwa ummati muhamad saasala walitukabiru llaha na ili mumtukuze mwenyezimngu subhanahu wataala kumtukuza mwenyezimngu subhanahu wataala ndani ya aya anasema ni kuonyesha shukurani ya neema ya mwezi mtukufu w ramadhani ambayo mwenyezimngu kampa taufii mwislamu aweze kufunga mwezi mzima kuna nawatu wameondoka ndani ya ramadhani kuna watu wameondoka qabla ya, wa ya ramadhan wewe allah subhanahu wataala kakujalia ukaweza ukafunga ukasimama usiku ukafanya ibada eti siku ya idi ndo una mwasi mwenyezimungu subhanahu taala sio malengo ya siku ya idi ndugu zangu katika imani idi ya pili miongoni mwa idi ambazo mwenyezimngu subhanahu taala amezileta kwa umati muhamad salllah lih wasalama ni idu ladha ni idi kubwa idi ya kuchinja ambayo inayokuwa mfungo tatu au dhulhija idi hii katika afdalu ayami dunia masiku bora ya dunia ambayo mwenyezimungu ameapia ndani ya surat lfajri pale aliposema walayalin ashir allah ameapia kwa masiku kumi ya dzulhija ambayo ndani ya masiku hayo ndio kunapatikana idu ladha a wahadha lid wa na sikukuu hii iji hii murtabitun bilhaditha imeambatana na tukio ambalo linawakusanya wakusanya ummati muhammad katika kiwanja kimoja cha makkata lmukarama watu wakatekeleza ibada wakamtii mtume sal llah alhi wasalama kwa kufuata mwelekezo na mwongozi uliokuwa safi jinsi ya kutekeleza ibada kubwa ya hijja baada ya hapo watu mwenyezimngu anawanemesha kwa kuwapa vyakula nyama mbalimbali angalia mwenyezimngu subhanahu wataala anasema ina atainaka lkautha fasalli lirabika wnhar ina shaniaka huwa labta maquraishi kuna kipindi wahi ulichelewa wakaanza kumbeza mtume sala lah w wa salam wakamwambia mtume maneno mabaya wakamzaidisha mtume salllah alehi wasalam allah akamlewaza mtume kwa kumteremshia sura hii ni sura ndogo lakini ilikuja kwa tukio kubwa la kumlewaza na kumbembeleza na, kumbe na kutoka kumvunja moyo mtume muhammadi sal llahu alehi wasalam mwenyezimungu akasema inna atainaka lkauthar akika sisi tumekupa kheri nyingi hii ni tafsiri ya kwanza tafsiri ya pili wanasema inna atainaka lkuthar akika sisi tumi kuppa kausar bema'na naharum fi ljanna ni mto ambawo ukko peponi allah subhanahu wa taala kam zawadia amtume muhammad sallllah alahi wasallam sasa akama mbiya kuwa tume mto huwo nakhari hizo basi fasallilirabbika wanhar swali fayaibada ko ajiramuyeesemgu subhanahu wa ta'ala wanhar naucije angalia ndugu zangu kila baada ya ibada kubwa kumekuja amrun bitadhimi llahi watasbihihi wa ibadatihi kila ilipokuja neema kubwa kheri kubwa neema kubwa M- badala yake mwisho wake kumekuja amri ya kumtukuza mwenyezimngu na kumadhimisha mwenyezimngu subhanahu wataala na kumwabudu mwenyeezmngu subhanahu wataala mtume baada ya kutajiwa ibada ya kuchinja ambayo ni siku kuu ya iduhaji aliambiwa fasali lirabika swali kwaajili ya mola wako imana ait asingeswali mtum laaa asingekuwa ameshukuru neema aliyopewa na allah subhanau wataala isingekuwa ni kitendo kinachokubaliana na neema aliyokupa allah tabarak wataala vilevile ndugu zangu tukiwa katika siku hii azimu siku hii kubwa siku yaidu lfiti almubarak siu hii allah napokufikisha basi kumshukuru mwenyewezimgu kwa nema ya kisimamo na nema ya leila lai lazima walitukabiru llaha lazima watu wamtukuze mwenyezimngu ndani ya sku watu wasimwasenyeziu watu wasimuuzi mwenyezimngu subhanahu wataala watu waelekee katika mstari waneemeke na neema lizowapa allah kakupa baskeli basi nenda leo pumzike unazunguka barabara ya kwanza mpakakt mpaka, mpaka ishirini na baskeli yako ukimshukuru mwenyezimngu kwa neema liop sio upa, upakize mchepuko kwenye basikeli yako allah amekupa kipandwa pikipiki allahu akbar weka mafuta yako ya shilingi elfu mbili elfu moj elfu tatu zunguka tembea watembelee ndugu zako ukiwa unamtukuza mwenyezi mwenyezimgu kwa kufanya ibada allah amekupa gari yako basi siwe gari umeweka vio vyeusi ili ukiingiza mchepuko na wanawake wa haramu ndani ya gari yako ufanye zinaa watu wasikuone lakini fahamu ya kwamba allah tabaraka wataala anakuona kuna watu wameandaa kuna gesi zinajulikana ndugu zangu mauaji machinjo wakeza watu ndio wanavushwa huko wapi huko sijui wapi huko gesi zinajulikana waikuta huko ndani ndanihuku sijui ona nini sijui taim ngapi sijui dakika ngapi sijui dakika ngapi wakeza watu wavushwa ndugu zangu she siku ya kiama unakuja kusimamishwa na mwenye mke siku ya kiama wewe unahezini wake za watu na yule mume wa yule mke utamlipa nini waislamu wale wanaofanya zina wake za watu yule yulemke yule mume utamlipa nini siku ya kiama na wale ambao tayari wana promis wana ahadi ya kukutana na wasichana kule jei jeti bichi sijui wapi ta, siku, siku, kuna nyingine huko wapi huko sijui sahare huko wapi kuna bichi zingine huko sijui mianjani kwenye viwanja huko sijui wapi unakota wakijana na binti wa wa watu siku ya kiama wasimamishwa na babake yake na ule binti utamlipa nini kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala mbali baakumfanyia mas mwenyezu siku yaidi ambayo kaamrisha waliukabirullaha ili watu mmtukuze mwenyezmgu subhanaataala wewe unafanya njamanjama zako unapitapita unaonga vijichepsi unaonga viji miambili vijimia tatu wasichana wa watu wako mashue wewe kazi yako ni kuharibu tuwasichanwatu ndaiya haya ndugu zangu mipango ya masiku haya ndugu zangu masa yameshapangwa lakini abla tujafanya hayo maasya tukumbuke kwamba mwenyezimgu hatujamlipa chochote mpaka akatufikisha mwezi wa ramadhani mwenyezimgu hatujamlipa chochote mpaka akatujalia tukasimama laila qadiri allah subhanahu wataala hatukumlipa chochote mpaka akatujalia tukaimaliza ramadani allah tabarak wataala hatujamlipa chochote akatujalia leo hii tuko katika siku tukufu ya idu lfitri lmubarak waislamtumche allah tabaraka wataala tumwogope mwenyezimgu subhanah wataala na tuogope siku ambayo tukayosimamishwa mbele ya allah tabaraka wataala haya ni masiku ya furaha na sio masiku ya masia haya ni masiku ya kupendana na sio masiku ya kuudhiana ndugu za haya ni masiku ya kila aliyepewa wasa na mwenyezimgu basi aionyeshe familia yake kwamba kapewa nwala siku ya kukerana na kuuziana na kutukanana na kufanya madhani ndugu zangu katika imani tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie kuwa ni miongoni mwa wale watakaoshirekea sherehe hii ya idu lfitiri vizuri kwa amani allah tukinge na majali allah atukinge na kila aina ya bala allah atujalie kuwa ni miongoni mwa wale waja wenye kufuata kheri ndugu zangu aqulu qauli hadha wa, wa astahfiru llaha li walakum وعن سائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البار الكريم