ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. <applause> يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به ولا رحام ان الله كان عليكم رقيبا <applause> يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه واله وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلالة في النار. قايزا. بَعْدَكُمُ حِمِيدِ الله جل وعلا. نقوم صلاة إِنْتُمَ صلى الله عليه وسلم. أتنا بولك شكور. نعمة. يو إسلامنا سنة. كما أنا بسيما الإمام أحمد رحمه الله تعالى الكوة كمسكي أمت أنا أم بدوها أنا مشكور الله سبحانه وتعالى ونعمة يو إسلام أنا مانبيا والسنة سيما نسنة ويكم مشكور الله سبحانه وتعالى يو نعمة يَوْ اسلامنا سنه نجامبو امبلو إِسْلَامُ كلاماره انا تكيوها الي بِالْيَاكِ كنا زياده نعمه كما قال الله تعالى كما في الله سبحانه وتعالى كن قراننا و سما لئن شكرتم لازيدنكم sababu ya kuzidishiwa necma ni kushukuru na kushukuru si kama baadhi ya watu wanavyosema alhamdulillah ambayo haina amal ni maneno matupu shukrani ni mtu kufanyia kazi kile anachokijua katika dini ni kushukuru na allah subhanahu wataala katika qurani anasema waqalilu min ibadi y ni wachache mno katika waja wangu ambao wananishukuru kushukuru kule kihakika ama wanaesema alhamdulillah bila shaka ni wengi wanasema lakini shukrani ile ya hakika ni wachache sana ambao wanamshukuru allah subhanahu wataala jambo walijua alafu wafanya kinyume umekosa shukurani jela usingilijua ungesema hujui hivi sasa wajua hulifanyi au linalotakiwa kuepuka huliepuki kwa hiyo tumshukuru allah subhanahu wa taala sana na tunamwomba allah subhanahu wa taala atujalie katika hao wachache ambao wanawataja katika qurani wa qalilu min ibadi alshakur nimeona ni kuna kitu nikitaje si munasaba sana munasib sana katika sehemu hii lakini nikitaje katika muqadima kama aya iliyo katika surati lmaida aya iliyo katika surati lnisa aya ya kwanza ni katika sura zinazosomwa katika khutbat lhaja madima ambao mtume sal llahu alihi wa alikuwa akitaka kufungua mazungumzo yake anaanza kuzungumza kutaja kuzisoma aya ikiwemo aya katika ali imran na aya katika surati suratianisa aya ya kwanza na aya ya sabini na sabiini na moja sabiini na mbili hivi ya kwenye surati l ahzabi karibu na mwisho آيه نتخطوه تنبيه كتكسهم آيه ميازي أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا تنبيهي أنه ونساء ونساء وسبابو kuna watu wanasoma wanasimamia sukuni katika hamza utasikia rijala kathiran wa nisa anasimamia sukuni katika hamza akafananisha kama vile hunafa au idha ja kama utasimama sasa hivi si sahihi si sahihi usomaji wa namna hii hata leo baada y lfajiri nilikuwa nimekaa kuna mtu alikuwa nasoma qurani katika surati nur kuna aya kama hivi akaisoma hivyo simjui nani lakini lakini kwa sababu qurani mtu awezi kusema kwamba si kweli kwa sababu unasoma ukisikika kavile unavyosikika natunavyosema sisi bali niliwahi kumsikia wala mtu hana mazingatio yule khariji yule wa mwanza yule abu ismaili yule hajui kusoma qurani aslan wala hajui mambo ya dini lakini asoma hivyo vile vile sasa yeye hatushangaye aatuna itibari naye basi twasema tuka vile watu wanavyomnyanyua lakini hata aya za muadima za mshinda vile vile asoma hivyo na hii aikuandikwa alifu mbele kwa sababu ya taratibu za uandishi mbele, mbele ya hamza hiji alifu katika taratibu za imla lakini fathatein iliyopo ni dalili kwamba pana alifu mbele ambayo imeondoshwa haikuandikwa kwa sababu ya, ya taratibu za uandishi lakini katika kusoma kitajuhidi yasomeka wanisaa lazima ivutie haraka mbili kwa sababu hakuna ajaandikwa pale lakini ipo kama vile ni nini itakuwa ni iwadhu au badal ha? baada ya kusoma wanisaan wasoma wanisaa kwa hiyo ni tofauti na kule hunafaa ukienda takutahamza na fatha moja tu maana ukisoma wama umiru ila liybudu llaha mukhlisina lahu dina utasoma hivi hunafa kama utasimama kwa sababu pale pana fatha moja tu tofauti na huku kwa hiyo nimetoa tu tambihi pamoja na kwamba rasala hayo ya ana sehemu yake katika mambo ya tajiwidi lakini kwa sababu kuna aya hii ya mukadima ndo ambayo imenikumbusha nikaona nilitaji jambo hilo tayib katika mazungumzo yetu ya muda kiasi cha dakika arobaini insha allah taelezea mambo yanayofungamana na adabu na hasa adabu za nyumbani katika majumba ya waislamu kwa sababu qurani ndani yake kuna adab sura zinazozungumza adabu mbalimbali mbali. bali kuna sura nyingine ni kamili katika sura, kama surati lhujurat inaitwa vile vile surat ladab kwa sababu ya yale yaliyobebwa na sura hii katika mambo ya adab yani yanayohusiana kugonga kubisha hodi kutaka idhini katika majumba bali wanaochuoni katika wakati wetu wakayakutanisha kwamba hayo vile vile yatahusika na utaratibu wa simu unaingia katika surati lhujurati ukisoma kwa sababu imechukua nafasi kama vile ya kutaka idhini adabu katika surati nur utakuta kuna baadhi ya aa zakuj zinazungumzia adabu kwa hiyo nani mambo muhimu watu kuchukua adabu ndani ya qurani kusoma kitabu cha allah subhanahu wa taala mtu akachukua katika yale yaliyomo katika fawaid na kujifundisha adabu kwa sababu jambo la adabu ni jambo ambalo limepotea kwa sehemu kubwa katika mwjitamaa wetu adabu za kiislamu si adabu za kawaida tunazozungumza sisi kwamba siu ukila usile nyama mpaka aanze kula baba yako sisi adabuzungumzi adabu hizi adabu wala maji ha kunao wasianze kunawo wewe kwenye beseni tuzungumze adabu kama hizi ndiyo ni mtu mkubwa ndo wa kwanza kama kuna wishwo lakini sisi tunazungumzia adabu kwa ujumla adabu zinazofungamana na dini ambazo kuna mambo mengine makubwa zaidi endapo kama utaikosa adabu katika jambo hilo utaharibu dini yako na msingi wa hilo la kuzungumzia adabu za majumba kwa sababu allah subhanahu wa taala amehitaja nema ya nyumba katika qurani na watu waliokuwa na nyumba tofauti na wasiekuwa na majumba na tunazungumzia tofauti hata katika necma si kidunia tu kwamaonekana mjinga tunazungumzia upande wa nema hii ni nema katika nema za allah subhanahu wa taala ambazo huwapa waja wake na mtu akaweza kutekeleza mambo mengi katika nyumba tofauti na asie kuwa na nyumba kuna watu wanalala ndani lakini wanaweza kuingia baada ya watu wenyewe kulala maanake wampisha ukumbini na vile vile itamlazimu kuamka mapema hafaidiki chochote na nyumba hiyo pamoja analala katika nyumba uenda ni kubwa lakini alala ukumbini na uenda akawa lala kwenye kochi akilala mlalo mmoja ni huo huo analala katika nyumba bali hata kuoga au kujisaidia haruhusiki katika nyumba hiyo atafuta sehemu nyingine bila shaka amekosa mengi katika nema ya nyumba, nyumba. hawezi kufanya kitu chochote katika mambo mengi yanayohusiana na nyumba hajui lakini wenye nyumba sawa mtu ana chumba chake kimoja au ana chumba na ukumbi ana nyumba kuna faida nyingi sana katika nyumba au mtu kuwa na nyumba kuna fawaidi nyingi kama vile tavyotaja na wanawachuoni namna wanavyotaja katika vitabu allah subhanahu wataala katika qurani katika aya ya tisini aya ya themanini ya surati aaya ya eaini katika surati nahli allah anasema wllahu jacala lakum min buyutikum sakanan وجعل لكم من جلود الانعام بيوتا تستخفونها يوم ظعنكم ويوم اقامتكم ومن أصواتها واوبارها واشعارها اثاثا ومتاعا الى حين. اين ايه يثمانين ثمانين كسوره النحل. نبي سيزن غومزي ايه يوتي نبي lakini kuna sehemu ambayo nataka kuizungumzia kuhusiana na aya hii na sehemu nyingine ntaiacha sababu si maudhuhi yangu hii allah anasema na allah amekujaalieni nyinyi amekupeni nyinyi amekujaalieni mimbuyuti kumsakana kutokana na majumba yenu amekujalieni utulivu na kuishi mwaishi mwalaala humo mnapumzika amejaalia sakanan allah amekujalieni nyinyi kutokana na majumba yenu kupatikana utulivu katika majumba wajaaala lkum min juludi lanami na akakujalieni nyingi vile vile kutokana na ngozi za wanyama buyuta majumba aya sasa masala ya mahema ndio maana akasema tastakhifuna ha yauma dhaanikum ambayo nyinyi munaona niwepesi wakati wa kusafiri kwenu kwa sababu munaweza mkabeba wayauma iqamatikum na vile vile mnapofika sehemu mkatulizana kwa hiyo hata mkiwa nyumbani au mkisafiri ni nyepesi kweni nyumba hizo kuweka mahema ni wepesi akataja neema hiyo baadaye akataja masala manfaa mengine kuhusiana na ngozi sio kama manyoya akataja masala mengine ya manfaa lakini hasa hapa mimi nilikuwa nataka nliguse hili la kuhitaja neema hii allah subhanahu wataala كوسيانا نَنْيُمْبَا ينبغى الامام ابن كثير رحمه الله تعالى وكتير لآية آيَهِ اقسمة منينه اقسم يذكر تبارك وتعالى تمام نعمته تمام نعمه على عبيده بما جعل لهم من البيوت التي هي سكن لهم يأوون إليها ويستترون وينتفعون بها سائر وجوه الانتفاع الإمام ابن كثير رحمه الله تعالى كتفسيرياك وقت ألفيتاج آية هي ثمانين كتكويتوليا ميليزو وقسيما أنا تاج الله سبحانه وتعالى الله ليتكوكا تمام حالي أقوى متكوك تمام نعمه utimilifu wa nema zake ala abidihi juu ya waja wake hii ni nema miongoni mwa ukamilifu wa nema zake allah subhanahu wataala anawatajia nyumba waja wake bima jaala lahum min albuyuti kutokana na yale aliyowajalia wao katika majumba alati hiya sakanun lahum ambayo ni maskani kwao wao sakanun lhum ni makazi kwao katika majumba hayo yaawuna ilaiha watu wanalala humo wanapumzika katika majumba wayastatiruna wayantafiuna biha na wanajistiri watu katika majumba wanapata stara bali na wananufaika wana kwa majumba hayo saira wujuhi lintifaa katika aina mbalimbali za manufaa wananufaika kwa aina mbalimbali za manufaa katika majumba fa lbaitu huwa makanun makanu aklin nyumba ni sehemu ya kula kuna watu hawawezi kula pahala popote kuwapeleka mpaka mtu akaenani ya nyumba akae vizuri astiri nyumbani ale