nyumba ni sehemu ya ndoa kutekeleza mtu starehe yake baina yake na ahali yake nyumba ni sehemu ya kulala usingizi tulivu mtu akalala kwa kutulia na sehemu ya raha bali ni sehemu ya mtu kujitenga endapo mtu mwuna mwingine amechoka au anataka watu fulani wasimpate wakati anakimbilia sehemu ya nyumbani kwake anaenda kutulia kama kujificha na ni sehemu ya mtu kukusanyika na familia yake akiwemo mke na watoto wake ni nyumbani Bal huwa bali huwa makanu satiri lmarati wasianatiha bali ni sehemu ya kumstiri mwanamke na kumuhifadhi kumlinda ni nyumba nyumba ni kinga kubwa kwa mwanamke sehemu yake ya kupata hifadha mwanamke basi ni nyumba bali na mtume salllaualihi wasalama katika swala vile akaizungumza swala iliyo bora kwa mwanamke ni kuswali nyumbani kwake wakati huo huo wanaume wanawajibu wakuna msikitini lakini mtume sal lla lwlam livomtaja mwanamke atabora kuswali katika nyumba yake kuonekana nyumba ni kitu bora sana لكنه مهم ان يشتار كبكم ونمكن لأن لندعو منها الله سبحانه وتعالى قد كسوره الاحزاب ايه ثلاثين نتات وكسمه وقرنا في بيوتكن ولا تبرجن تبرج الجاهليه الاولى الايه الله سبحانه وتعالى حكيت آية قد كسوره الاحزاب aya hhtatu ambayo ni nguzo na ndiyo asli ya mwanamke kutakiwa kukaa ndani aya hii ndiyo asli na ndiyo nguzo wanayotumia wanawachuoni na uislamu kwa jumla ya kumtaka mwanamke kukaa ndani wakarna fi buyutikum kaeni majumbani mwenu kaeni katika majumba yenu alafu kwa kujua kwamba huenda ikatokea haja ya mwanamke kutoka ndani ya nyumba kwenda pahala fulani uislamu sehemu hii ya aya mbele yake ikalitaja hilo ikiashiria kwamba inawezekana kutoka kwa dharura lakini utoke hivi lakini aslikaa ndani tofauti na umagharibi ulivyo amba asli mwanamke atoke kwa sababu ana haki sawa kama mwanamme kwa hiyo ukisema hivyo maanake una asli mwanamke atoke ndani ya nyumba uislamu asli mwanamke akae ndani ya nyumba isipokuwa pale inapoetajika kutoka tena kwa taratibu maalum kuanzia mavazi mpaka mtu anayefuatana naye anakwenda wapi kuna usalama gani tofauti na mwanamme lakini wao wakaweka utaratibu kwamba asli mwanamke atoke kwa sababu ana ana haki kama mwanamme na kubakia nyumbani ni dharura na ndio maana huko ulaya watu wanapokezana muda mwingine ya yayeye kupumzika shughuli ukafanya wewe na ukitaka kulazimisha hayo hayawezekani kwa sababu mwanamme hawezi kunyenyesha hata akibidi mtoto analio humwachia labda humwachie na maziwa mengine ya ziada lakini mwanamke awezekana pasiwe na maziwa yoyote yeye mwenyewe atosheleza kuonekana yeye ni mtu wa kukaa nyumbani na mtoto lakini walazimisha hilo nalilazimisha kwa hiyo aya hii ikaonekana ikaonekana kwamba nyumba ndo sehemu ya stara ya mwanamke wakarna fi buyuti buyutikuna nakaeni majumbani mwenu wala tabarajna na msitoke kwa kujiachiria mukafanya tabarruj kama vile ilivyokuwa wanatoka jahilia ile ambayo wameidiriki wanawake wa kiislamu mtu avai kwa star uislamu ukaja kuelezea sta na tabarruj ni kutoka mwanamke katika nyumba yani kwa lugha fupi kutoka katika sura ambayo sheria haiikubali hiyo hapa tunachozungumza si mavazi tu inawezekana akavaa vizuri kama sheria inavyotaka akajistiri kila pahala lakini akawa anakwenda safari ambayo inahitajika afuate na maharim vile vile atambi amefanya tabaruji sababu ametoka kinyume na sheria inavyotaka amevaa mavazi vizuri yale inayotakiwa na sheria lakini safari anayokwenda sheria imemkataza kusafiri safari hiyo mpaka awe na maharim na maharimu yake hata mtu kama anakwenda haji ataambiwa vile vile aofanya tabarruji kwa sababu ametoka kinyume na sheria inavyotaka sasa ikiwa hali iko hivyo itakuwaje wale watu wanaotoka majumbani kwenda kwenye shughuli mbalimbali bila mipaka yoyote ya dini kuanzia mavazi mpaka sehemu wanazofanyia kazi tayeb kwa hiyo kwa hali hii ambayo tunaizungumza ikiwa nyumba ina maslahi na nyumba ina mambo mengi iliyobeba kama haya tunayotaja na mfano wake basi lazima lije swali la kuonyesha kwamba itakuwaje nyumba zetu tuzihifadhi kwa mujibu wa sheria inavyotaka ikiwa neema hii allah ametupa ya nyumba inatakiwa tuzihifadhi vipi nyumba zetu kwa mujibu wa vile inavyotaka sheria tufanyeje lakini kabla ya hilo katika sura tu ya kiakili kutaka kujua nema ya nyumba mtazame mtu ambaye hana pahala maalumu pakulala kuna watu familia zao wamerejesha huko kwao watasikia mke wangu nimempeleka kwao kwa sababu sijapata chumba chumbahapa yupo yeye si kwamba hana pesa ya kula hapana pakukaa hajapata amelazimika mke amerejeshi kwao umuhimu apahala pakukaa na kuna watu walala katika maduka yao hawana nyumba hivi waona kwamba yule anayelala katika duka dukani mwingine alala kwenye gari kwa kuomba tena si yake utamfananisha mtu huyu na yule mwenye nyumba alala kwenye gari choo cha msikitini ndo maisha yake mtu utamfanamisha na mtu aliyekuwa katika nyumba kwa hiyo hata katika hali ya kawaida ukiangalia hivi waona lau kama ningekuwa sina nyumba nimepanga ningekuwaje mini nii wenye majumba e muliangalieni hilo na mlifikirie ndo mtaona dhiki ambazo watu wanapata kwa kutokuwa na sehemu za kukaa kumiliki sehemu zao za kuishi bali utadiriki kwamba kweli allah subhanahu wataala neema hii anayoitaja ndani ya qurani kwamba amejaalia amekujaalieni nyinyi katika majumba kuwa ni sehemu za utulivu wajua kwamba nyumba hii mara nyingi katika mtu aliyekuwa na utulivu zaidi ni yule anayemiliki kwanza yake hada hiwi kodi yake mwenyewe hata akiwa na njaa kama wanavyosema hata ukiwa na njaa mtu hakujui lakini vile vile hata mtu kama anakaa sehemu ya kujitosheleza ana uwezo wa kulipia amekaa sehemu ya, ya kujitosheleza ameweza kulipia vile vile ni nema kwake yeye hiyo lakini kuna watu hata hilo wawajalifikia na kwa nini sisi tuamue kuzungumzia nyumba na ni kitu cha kawaida kwa sababu kwa mujibu wa sheria kuna mambo ya kuzingatia mpaka tuzungumzie habari za nyumba jambo la kwanza nyumba ndo sehemu ya kuilinda nafsi na kulinda mke na kulinda watoto na moto wa jahannam utawalea wapia si nyumbani hakuna mtu analea familia yake sokoni kama mimnaishi sokoni ana nyumba mke mtoto bila shaka unao katika nyumba kwa hiyo watu hawa wanatakiwa kulelewa na kuwalinda na moto wa jahannam bila shaka lazima uitengeneze nyumba yako katika kuwalea allah subhanahu wa taala katika surati altahrim aya sita anasema ya ayuha ladhina amanu u anfusakum enyi mlioamini zikiingeni nafsi zenu wa ahlikum na ahli zenu ahli ni mke na watoto au kama ona zaidi ya mke mmoja ni wake na watoto ahli anaingia mke na anaingia mtoto vile vile zikiingeni nafsi zenu na nafsi za ahli zenu na moto na jambo hili mtu atalifanya katika nyumba yake kila mwenye nyumba hapa ana mke na ana mtoto basi jikinge wewe namkeo, wako, namoto, na mkeo na mtoto wako na moto na huwezi kumkinga vizuri bila kufahamu namna ya nyumba yako inakaa vipi kwa hiyo katika mambo yaliyowapelekea watu kutilia ihitimamu kutilia umuhimu mambo ya nyumba نيكو سبابو كوزن وسيمو يقولن دواتو كلن نفسي نقولن دوالنو امريكا نموت وجهنم نو توا هي عبد الرحمن السعدي كتسيري رحمه الله تعالى اكثيما وقايه الاهل والاولاد بتاليبهم وتعليمهم واخبارهم على امر الله فلا يسلم العبد إلا إذا قام بما أمر الله به في نفسه وفيما يدخل تحت ولايته من الزوجات والأولاد وغيرهم ممن هو تحت ولايته وتصرفه. كواليندا كُمْ مكي نا نموتو نا جهنم نيكو كوفوليش utaona katika surati nnur kunaelezewa adabu za kuwafundisha watoto ambao wamefika balegh na kabla ya hapo namna ya kutaka idhini kuingia vyumbani kwa wazee wao sio mtoto anajiingilia tu hajui muda na anaingia vyoyote vile ikaweka adabu Kwa kwa aadabu. Aadabu na ukisoma katika sunna utakuta kuna adabu kwao kwa kuwafundisha adabu kuna adabu katika kula lazima mtoto awe na heshima na kujua namna ya kula sio anapaparika akikaa na wageni waona aibu kuzungumza amjue huyu mkubwa huyu baba yangu bali huyu si baba yangu lakini umri wake kama baba yangu hayo yote yanayohusu katika mambo hayo yanafanyika katika nyumba ya mtu na ni hasara kama mtu hapati muda wowote katika nyumba yake a kufundisha mambo ya adabu yanayohusu nyumba ndiyo maana mara nyingi ninasema yawezekana weo unajua kwamba mtu akiingia chooni anatakiwa aingie mguu wa kushoto si kuna hadithi hakuna hadithi iliyozungumza habari ya chooni mtu aingie kwa mguu wa kushoto lakini ni kiasi kutokana na sehemu ya uchafu kwa sababu misikitini imekuja hadithi ya kuelezea kuingia mguu wa kulia tumelewana kama alimamu nawawi rahimahu llahu taala kwa hiyo tutatanguliza mguu wa kusho tochooni na kusoma dua na kutoka wutoka kwa mguu wa kulia lakini unajua wewe kwamba kusema alhamdulilahi aladhi adhhaba ani ladha wa afani ni hadithi dhaifu lakini inawezekana mkeo nyumbani anaizungumza hadithi hiyo kila siku hajui yeye kwa sababu wewe huna kawaida ya kutoa taaluma nyumbani hata yale mambo yanayofanyika kwa siku karibu mara tano wewe hutoi taaluma au unajua hadithi kwamba kusema alhamdulillahi aladhi ataamani wasakani wajaalani min almuslimina ni dhaifu ukimaliza kula we waju asabau msikitini wasikia lakini mkeo anaisema au mwanao kwa sababu huna kawaida ya kufundisha adabu hata yle mambo ya kawaida yanayofanyika kila siku ikiwa hayo umekosa je mengine maana unakuta kwamba wanawake wengi hata wanawake ao watu ambao wanadai kwamba watu wanijifungamanisha na sunna mtu hajui dua ya kutoka nyumbani kwamba akitoka nyumbani kwake aseme vipi hajui na akiingia ndani aseme vipi hajui na mtu anajua kwamba kama hakusoma dua anaingia na shaitani kwa maneno ya mtume salllahu aleihi wa sallam hii ni dalili kwamba watu wamepuuzia majumba yao na ajua kwamba mtu ni masul siku ya kiama kuhusiana na nyumba yake warrajulu rain wa huwa masulu an raiyatihi na mwanamme na yeye vilevile mume ni mchunga na ataulizwa kuhusiana na kile anachokichunga kwa hiyo kama kuna ukiulizwa unachokichunga un, un, un, un, un, un yeyote aliye chini yako unayemsimamia maanake rain ni mtu ambaye halhafidh muhtaman mwenye kulinda mlinzi ambaye mwenye kuaminiwa na yaani kuaminiwa kiasi ambacho akiulizwa kuhusiana na kile nichokisimamia anaweza kutoa maelezo mazuri ya kutosheleza ndo rai kama wewe mbuzi wako ukimpa mchunga huko mbuzi akija ameumia utamuuliza maswali mengi na utakaribia kumfukuza kazi ukamtafuta mchunga mwingine sababu mbuzi wako wanaumia nayeye hana habari au ng'ombe na wewe vile yale vile, ya ambayo allah anayataka namna ya kuabudiwa zile adabu utaulizwa kuhusiana na nyumba yako mkeo na watoto wako wewe ndo msimamizi wa nyumba ile kwa hiyo hili ni katika jambo linayotusukuma sisi tuelezee manyumba kwa sababu ni sehemu ya kulinda nafsi zetu na wale walio chini yetu kutokana na adhabu ya moto nasema, kwa hiyo shekh anasema kwa kuwafundisha adabu wa taalimihim na kuwafundisha vile vile dini yao kuwapa taaluma