إيه من ومن رجال رب العالمين ان لو تدبرت بكره تراهم فيه و السماوات ومنها الارض وملئ ما بينهما ومن ما شئت من شيء بعد اهل السماء والمجد احق ما قال العبد. وكلنا لَا عبد، اللهم لا مانع لما أعطيت، ولا معطي لما منعت، ولا ينفع ذا الجد منك الجد، والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين تابعين لهم بإحسان إلى يوم الدين وسلم تسليما كثيرا وبعد توبتك درس عقيدة كتاب العقيدة الواسطية لشيخ الإسلام أبو العباس أحمد ابن عبد الحليم ابن تيمية الحراني رحمه الله تعالى توغت ملانو والشفاعة درس إيوبيتا تلسمة الشفاعة العظمى تل أمم يعوني ما شفاعة نو أمبيزي أدركوا وتوه أو تكوفان يا محمد صلى الله عليه وسلم أمم بأمة نو تقوتك جملة من الشفاعة العظمة na mtume sal llahu alehi wa ana shafaa mbili moja ni shafaa kwa ajili au ana shafaa tatu siku ya kiyama shafaa ya kwanza ni kwa ajili ya watu wote ambayo ni ashafaatu ludrma na shafaa ya pili ni kwa ajili ya kuwaombea watu wa peponi waruhusiwe kuingia peponi wanasalullaha yajalna minhum na shafaa ya tatu ni shafaa kwa watu ambao wanastahiki kuingia motoni mtume sala llahu alehi wasalam atawaombea wasiingie motoni na kadhalika kwa wale walioingia motoni tayari atawaombea vile vile watolewe في شفاعه يقال ذهب الشفاعه العظمى لاهل الموقف ومبيعواته والطواج والقيامه الي وفي من منذ مذ كذلك يقيلي ذو التجارب ان شاء الله واما الشفاعه الثانيه فيشفع في اهل الجنه في ان يدخلوا الجنه ومن وفيلي لا شفاعه يقيلي يمتون محمد صلى الله عليه وسلم اتروا بها اهل الجنه وتوقفون ان يدخلوا الجنه وينجبكم وذلك ان اهل الجنه اذا عبروا الصراط لا يدقونها وتوبقوني وتتقبوككن وقفوا على خمطره وتسمامكن دراهم ana safari nimbefu kiama kina viwanja au kuna vituo tofauti tofauti watu wakishatoka katika isadi na mizani na wakawa makufari washapelekwa kotondi watabaki waislamu almuminuna alkhulas lakini pia watabaki katika umma wanafika ولو دائما لا يتويق الصراط يتويق الصراط صراط الجسر الممدود على متن جهنم دراجة. تكون من دراجه عمار من جهنم جهنم لديهم تكون watu watavuka kwa ajili ya kwenda katika pepo upande wa pili dio kuna janna wataanguka wanafiri wote katika sirak katika moto kadhalika ahlulkabar na wale walioandikiwa wa kuinjia motoni katika usakulmuwahidini wataanguka katika moto safari ni lakini wako ambao watapita slbar sama ubene warajili yaani farfat ain kias a kupepesajichoto tntwakikanyame pili wakadiri ya imani zaa watu watapita wakadiri ya imani na amali wewezovifanya ulumengunu keiyo amali itakavifanya na imani nayo itagukuanayo ndi itakagupawepesi wakuvuka na kuna ambao watapita karihi mursala kama upepo <coughs> na kuna ambao watapita kaljawazi kama vile anavyopita faransa au mpanda faransa mbiu zake na kuna watakpita kama mwenye kutembea kwa bibuu na kuna wengine watapita kwa kusota na kila mmoja atakuwa na mwangaza na nuru maanaake nigiza kila mmoja atakuwa na taa yake maalum kwa kabiri ya imani yake kwa kila mmoja atakuwa na nuru ambayo itamwilikia mbele yake waona wewe tu muwangaza huo ni wako wewe tu ina maana wewe ukitazama mezako akitazama awezi kuona ila kwa mwangaza wake yeye hii ni giza wanafiqi zitakuwa taa zao zikiwata na kuzima mara anafika mahali zinazimika kabisa na safari bado ni ndefu ndipo pale watakaposema kuwaambia waumini undhuruna naktabis min nurikum kina rjicuu waraakum faltamisuu nura watwmbia kam nosema allaه tbاrk wtالى يum يqul الmناfقun wالmناfقat lلذين amnuا اndhruن nqtds mn نوrkm قيl iu wraءkm fltmsuا nor watasema wwناfk wanume na wnf wanawake waناfki wote watasema kuwaambia wliwmeni ungojeeni ili tuweze kuchota katika nuru yenu sisi nuru imetokatikia kweyo twaomba msaada wenu tuchote kwenye nuru yenu tupate kuona sawasawa jawabu litakuja kwamba hilo halitawezekana isipokuwa nyinyi rudini tena duniani mkaitafute nuru irjiu warasu ترديني نيما يما يال حزم نورا مكتفوت نور اذا ذكرنا برود هاي كان قبل ان وتبرموكا ketika جهنم كما لما الله تبارك وتعالى وان منكم الا واردها كان, كان ذلك كان على ربك حتما مقضيا ثم ننجي الذين اتقوا ونذر الظالمين في فيها جثيا الله تبارك وتعالى كما وان منكم الا واردها كان ذا كان على ربك حتما مقضيا حقول يوت ميونغون من نيني نسكوبوا ا اتاوبيتا موتو نا هيلو كومولا واكو ليشكو ني جامو لا لازيما ni jambo tayari nishakapa hilo hukumu yake kwamba itakuwa namneo yote mtapita hapo hakuna njia nyingine hakuna njia nyingine yakuenda katika jamna ila hapo hakuna shotkati kwamba kuna sehemu utapita mi nitakatiza kwa huko nizunguke yedew la njia kwa wa wali wa wali wa kwa ma kwa ni hiyo tu kwaio utawaokoa wale waliokuwa wachamungu na tutawaacha madhalimu hali yakuwa ni wenye kupita kupiga magoti kwa kadiri ya imani yako na amali zako allah atakupa mipesi wa kuvuka na atakupa nuru ya kuweza kkuangazia katika njia hiyo kweiyo watu wakishavuka watawekwa kwenye kizuizi kingine tena wana kizuizi beri beriaiko pale mshavuka wee umepona ntawekwa pale kizuizi kingine akuna kupita tena sau fayuktasu libaadihm min bad hapo patalikizwa kisasi sasa watu watalikiziana kisasi lakini kisasi hiki sio kama kile kisasi kilichopita kule katika arasatu lqiyama maana waliovuka hapa ni waumini kulla ni waumini safi kabisa washandikiwa kuingia peponi lakini pana kisasi lakini sio kama kisasi kile cha mwazi maanake ku mwanzo wa katika wakati wa mizani huko kutakuwa na kisasi watu watalipwa na kisasi cha huko watu hawatalipana kwa kutandikana ngumi wala bakora kwamba wewe ulimpiga huyu ngumi naye mlipizie pige ngumi la kisasi cha siku ya kiama ni kulipana amali wewe wamlipa hy we ulimtukana wulimtukana ulimtukana haya mlipe unachakumlipa una cha kumlipa achukuliwa ya mema yako basi utatata zile swala zako ulizoziswali kanasini tzikata apewa huyu a ana kuja mwingine huyu ulimpiga sasa itabidi umlipe tlipanii twakata fungu katika amali yako mpe huyu ko kila mmoja atapewa haki yake katika wale waliowafanyia dhulma kama ulikuwa una amali nyingi lakini na, na visa unavyo vingi amali zako zikiisha sasa yule amekuja naye anadae haki yake mwingine ata we uli mvulumu sasa una kumpa utachukua dhambi zake twakupa wewe wabandikiwa mizigo ya madhabi kutokana na hulmu sasa kisasi hiki ni cha mwanzo lakini kuna kisasi kingine sasa cha kabla ya kuingia katika janna hiki ni hasa ambacho allah tabaraka wataala amekiweka baina ya waumini ولينقذ طَهَارِيشَ بَيْنَ من زاعم الله فيه القلوب ويزيل ما فيها من أحقاد وضغائن أتقول طهاريس يوم لا تولوش اليوم وندا نبي فواك تيجا تشوكي فإذا هذبوا ونقوا وصوت شخص في شخصة. أذن لهم في دخول الجنة أنا خصمه الله موجة كأعراف كتكاغا لما سيما الله ما ونزعنا ما في صدورهم من غل إخوانا على سرور متقابلين إيه كتكا ما كتكا إيه لقد كأعراف يقول ونزعنا ما في صدورهم من غل إخوانا تجري إيه. نزعنا ما في صدورهم من غل إخوانا من صدورهم أقول إخوانا يقول قد تحيج ونزعنا ما في صدورهم من غل تجري من تحتهم الأنهار فتك أعراف إن تكأعراف ونزعنا ما في صدورهم من غل إخوانا على سرور متقابل تتلفوا tutatoa yaliomo katika vifuo vyao katika mifundo tutaiondosha ni mifundo watu wanaweza wakawa ni waumini ndugu lakini inaezekana wakafanyia na mambo ambayo ni ya chuki huyu alimuvi huyu au alifanya jambo akukusudia watu wana baadhi ya vitu katika nafsi zao kama watu wamekopa na navyo sasa kabla ya kuingia janna ili wapate raha ya maisha ya kule asio tena ana chuki na mtu fulani mini kimwangalia ule bwana alizitafuta nini huk ki litafuta nini huku pepoli m pia kaja huku sasa hayo wa hayatakuwepo watu wote watakuwa ni ndugu kwahiyo wataondolewa ile mifundo nayo nai maana kila watu wakionana wanakuwa na furaha wanabashasha baina yao hakuna chuki hakuna maisha mazuri kama a watu hawana chuki baina yao sokwama mtu tayari ana kitu katika nafsi yake mimi bwana niko huku lakini mtu fulani bwana yule mimi nkimwona sipati raha katika nafsi yangu na kuna mambo ya kawaida ambayo yapo ya, ya kibinadamu ya inaweza kibina kutokea si madhambi lakini kubinadamu naweza ikatokea mifundo ikaingia mfano wewe na mke wako umempenda mmeishi vizuri na una rafiki yako wewe wafa waondoka duniani rafiki yako anakuja kumwa mkea alafu ye kiama sasa yawa mke wako wewe ulemwake ambaekaolewa na rafiki yako aenda walimkewa ule rafiki yako kama watu watawaondolewa vifundo itakwaja kumeaa mtu mbaya sana itakuwa vitu kama hivi sasa hali kama hiyo allah ataiondoa kwa watu itakuwa ni sawa tu hakuna shida kwa hiyo baada ya hapo sasa wakishaondolewa wa wakifika katika milango ya pepo washapita katika sirafi washapita watu katika sehemu ya kisasi na ardhi ile wanaiangalia ya pepo ile pale lakini milango ya pepo imefungwa watu wakienda katika na pepo imefungwa na kuna malaika walinzi wamesimama mfahamu Kwe watu wa peponi ni tofauti na watu wa janu, watu wa motoni watu wa peponi watakwenda watakuta pepo imefungwa mpaka ifunguliwe lakini watu wa motoni wakifika wataikuta milango iko wazi tu watu wa bebu watu nakusani hakuna mlango uliofungwa ni tofauti na watu wa motoni kwa hiyo mpaka aje mtume sala llahu alaihi wa alih wasalama amwombe allah tabaraka wataala kwamba watu waingie peponi kila mmoja ataingia katika mlango ambao alikuwa akikifirisha kufanya juhudi za ibada katika mlango huo kama wewe ni mtoaji sana basi utaitwa katika mlango wa watu ambao wao kwazia kwa walikutoa kama wewe ni mchungaji sana menye kuswali sana wenye kusoma qurani kila mmoja ataitwa katika ule mlango na wengine wataitwa milango yote fulani waitwa wingie huku mara ita huku mara iahuku milango iko wazi shafunguliwa lakini waitwa huku mara waitwa huku utachagua na wewe nawagondawap kwa hiyo kama amali zako fulani ndi zimekithiri ziko nyingi zaidi kuliko nyingine basi utaitwa katika ule mlango ambao wewe umekithirisha amali na kama pia umekithirisha zote sehemu zote basi utaitwa katika milango yote utachagua ye mwenyewe ee likabnago gali na shafaa hii ya mtume saaaaa sallam kuombea watu waingie katika janna kwamba pepo ifunguliwe ili watu waingie imethibiti kupitia qurani na sunna katika qurani وأهل العلم ونتائج من قول الله تعالى حتى إذا جاءوها و وفتحت أبوابها وفتحت وهذا يدل أن هناك شيئا بين وصولهم إليها وبين فتح الأبواب شيخ ابن تيميه رحمه الله تعالى إلى هي لفاميشا يا حقك تفوقنا كيف baina ya kuwasili kwao na baina ya kufunguliwa minango watakuwa pana kitu kimeingia ya katikati yao na watu wat, wat, wat, watazidiana kwenye kuingia peponi kuna wengine wataingia mapema peponi na wengine watacheleweshwa kwanza mafakiri na masikiri watawahi kuingia peponi mapema ikiwa wao ne, ikiwa wao ni katika watu wa peponi lakini kuna baadhi ya watu ni mafakiri duniani wameishi kuwa ziki duniani na watakuwa motoja akhira waliyadhu billah lakini kuna watu kutokana na sabri waliokuwa nao na fakiri yao uvumilivu dio ufakiri waliokuwa nao na shida wakasimama katika haki allah atawatanguliza kuingia peponi na wao wapate lafza kidogo ya maisha na wale waliokuwa na hesabu nyingi ya akaunti ndefu pana au nzito nzito وتسأليه وقال له وتصبريش أدائي الله المستعان. لا نقول السنه حديث من المسلم رحمه الله تعالى وحذيفه بن اليمان لأبو هريره رضي الله عنهم ونسيم قال قال رسول الله صلى الله عليه وسلم أما بن تونس صلى الله عليه وسلم يجمع الله تبارك وتعالى الناس الله تبارك وتعالى تبارك وتعالى فيقوم المؤمنون حتى تزلف لهم الجنة وإسلام وتسمامة بكى بيكو ساسا يتكوي تكفكوي بيشو فيأتون آدم وتمين آدم آدم آدم يا آدم وتمين يا آدم بشر يا آدم تومبي تفنغليوي أومبا تفنغليوي ملامو mwisho atamwendea mtume muhammadi salli llahu alehi wasallam iye atakwenda kuombea na wato atafunguliwa mlango wapepo wataingia sura ya qiama na masala ya janna na nar hata ufikirie vipi hivi unavyofikiria ni tofauti na hali yalivo ilifikiria geuza hivi bete sura hii picha hii labda itakuwa hivi ni tofauti n kama anavyosema من صلى الله عليه وسلم فيما يرويه عن ربه تبارك وتعالى قال كثير من تونس صلى الله عليه وسلم ذكرت حديث المسلم ومسأل يا جنة هل رويت في نور مهما كنت أعددت لعبادي الصالحين ما لا عين رأت ولا أذن سمعت ولا خطر على قلب بشر nimewaandalia waja wangu wema vitu ambavyo hakuna jitu liliyowahi kusikia ani liowahi kuona wala sikio liliowahi kusikia wala haijawahi kumpitikia katika moyo wa mtu yoyote tika wanadamu kwhile unavyothania uzuri wake na ukubwa wake na matukio yake si hivyo hivo ni tofauti mambo hayako lamna hio nasalullaha ljala wanaudhu bihi min alnar وهاتان الشفاعتان خاصتان له شفاعة هزم بيه جدو بتاجة هزم خاصة قمتوله صلى الله عليه وسلم سؤال أقوى بيوات قد كانت اكتمام القيامة أنا سؤال أقوى بيوات قد لا شفاعة الدين يبتوله صلى الله عليه وسلم أنه خاصة قوى اليكيين ابن سيمية رحمه الله تعالى في التاجة لا يوم شفاعة بايو نقول <متدنى> صلى الله عليه وسلم أتمنى <لي> أن مياس <عمياتي> أبو طالب أتمنى <لي> أن مياس <عمياتي> أبو طالب الحديث مثبت كصحيحين قم أبو طالب أنك فك ككفر حكوفا مسلم لكن أليم تتيسانا نقول صلى الله عليه وسلم أليمها <متدنى> مسانا صلى الله عليه وسلم حكوفا <متدنى صلى الله عليه> مسلم <أقويت السلم> na katika kisa cha bnmusaii kat kuduba yake nasema kwamba siku ambayo abu talib alifikiwa na mauti ndio katika sakaratu lmauti mtume salla llahu alaihi wa alihi wasalam alimwendea kamambia ami yangu sema kalima ambayo mimi nitakutetea kwa kalima hiyo mbele ya allah tabaraka wataala sema la ilaha illa allah Wise... na pale wakina abulahabi na wengineo katika washirikina ka jamaa zake mtume saaaw sallam wapo pale wakamwambia abu talib ilikuwa kama takusilimu atakutamka yale maneno wewe tok uwache mila ya abdulmutalib toka uwache milla ya baba yako akasema la millati abi- ala kwa maana kwamaana ykwamba la milati abdilmtali mimi nitakufa kwa mila ya abdikali akakataa kusema la ilaha illa llah sababu ya kuogopa jamaa zake aonekana kwamba sasa huyu kamsikiliza mwanani mpaka mwisho ndo asilimu amfuata huyu kwa kwahiyo katika hilo allah kumpa taufii tena akafa a jambo hili llimikilisha sana mtume sal llah alehi wasalam alitamani likpa muislamu lakini haikuwa hivo na mtume sall llahu alaih wa alihi wasalam katika ammi zake aliokuwa nao mtume sal allai wa salam alikuwa naamami wanne waliodiriki uislamu kwa sababu katika ammi zake mtume saaaa sallam aliokuwa ikumi lakini waliodiriki uislamu ni wanne alikuwepo abu lahab abu talib abas na hamza wakati uislamu ukija na mtume saaa sallam amepewa utume hawa walikuwa hai ndo maana ya kudiriki uislamu lakini waliosilimu katika hawa ni wawili na wengine wakafa katika kofa waweli waliosilimu ni hamza alisilimu mwanzo mwanzo kabisa kadhalika العباس علي السليم وكفيك يومه فصل في مكة. سيفه في فروع مكة أنا كتبه مكة عباس بن أبي بابا عبد الله بن عباس بن الفاضل بن عباس. أبو لهب يهبطاكم. نال استجابتي من توم صلى الله عليه وسلم كيل مهار. هؤلاء أم مزاج يسندواه بالعيال. حمزة السليم na alikuwa ni mtu bora na alikuwa na mafafawile myingi na amemtetea mtume sulai sallam sana lakini alikupa mapema kabisa baadi ya hijira alifariki katika vita vya uhudi aliuwawa naitwa sayidu lshuhada pia mtume saaii salem alikuwa kimuita asadu llah simba wa allah lakini pia akiitwa sayidu shuhada bwana wa mashahidi hamdha ابن عبد المطلب رضي الله عنه. العباس اللي هو كانت كماريكا يا مطول صلى الله عليه وسلم اللي هو كيف يزيد كيلو من مطول صلى الله عليه وسلم وعمري. طيب كيف ابو طالب ابو طالب وقوى الدفاع مطول صلى الله عليه وسلم انا كنت تيا مطول صلى الله عليه وسلم اتمومبيه كان فني شفاعه uombezi wa mtume saa wa na shafaa yake hautamtoa katika moto bali atakachokipata yeye ni takhfifu ya adhabu adhabu yake itakhafifishwa kidogo kwa iyo hadithi hii itakuwa imefanya takhsis aya inayosema fama tanfauhum shafaatu lshafirin makafiri hautawasaidia wao uombezi wawenye kuombea makafiri hawatasaidiwa ya yaani wakifa katika kufuru zao hata waji waombeaji maelfu kwa maelfu hawatasaidia kitu watakaa katika moto kwahiyo hii isipokuwa abu, abu, abu talibi peke yake uombezi wa mtume saaaa sallam utamsaidia na hautamsaidia kwa kumtoa katika adhabu llah katika moto bali atawekwa katika ukingo wa moto moto utamfikia mpaka kwenye vifundo vya miguu yake hata ingia kwenye moto kwa ujumla bali moto utachoma kutoka kwenye nano zake mpaka kupita kwenye vifundo vya miguu lakini taghlii biha au yaghlii minhu dhimaruhu wakati huo ugongo wake utakuwa unachemka unatokota kwa ule moto ambao katika tik o ataishi katika adhabu hiyo melele anasema mtume sall llahu alehi wasallam katika hadithi sahihi walaula ana la kana fidariki laswali min alnar lau kama sio mimi kumwombea abu talibi angekuwa tabaka ya chini kabisa kwenye moto lakini nitamwombea atawekwa katika kijufuku kidooktembezem lakini iko kwenye moto na wakati huo kwenye moto huo umemfia kwenye vifundo vya miguu ubongo unachemka نسأل الله العافية والسلام ونعوذ بالله من عذاب الله من من ومن غضبه. شفاعة تاتو في أمام أما من في وهذه الشفاعة له ولسائر النبيين والصديقين وغيرهم شفاعة هي إذا كنتم متون صلى الله عليه هو من هو توفاني كذلك بس يا mitume wingine pia nao wataombea na watu sidikin waliokuwa wakweli wenye kusadikisha na wingi neo kweiyo kuna shafaa ya kuwaombea wale ambao walistahiki sasa wendi motoni kuna uombezi kuna watu wataombea kuanzia manabii na siddikin na shuhadaa na salihin watawaombea watu watawaombea ya maadhafu itafikia wakati watu wataombeana mtu ataombea juu ndugu zake atawaombea wazazi wake ataombea marafiki atawaombea majirani ni mradi apewe ivini tu naye ataomba atawaombea ikiwa yeye ni katika wale waliosalimika na waliokufa katika kheri siddikun shuhada kadhalika lsalihun watu wema ama wao wameshasalimika hawatakwenda tena motoni watapewa fursa kuna wengine watapewa fursa wewe wambea jamaa zako watano tazama katika jamaa zako watano fulani fulani fulani fulani ta, atana, nini Bina, sisi, a nafasi yako imeisha msaara hawa watano nini wendeni kwa uombezi wa huyi giena sisi ambayo nto tayari imekuisha nafasi eh? kwaiyo kuna watu watatoa fursa hiyo ya kuwaombea watu ngine kila mmoja atapewa idadi kubwa au wengi wa watu wa kadiri ya ile martaba na ile hali aliyokuwa nayo katika kuwaombea watu kwaiyo mwingine atawaombea jamaa zake atawaombea ndugu zake mpaka itafikia nafasi ya kuombea jirani ikuwa ende motoni allah atawasalimisha na moto kwa shafaatu shafiin kwa hiyo shafaa hii ya sampuli ya tatu ni kuwaombea wale waliostahiki kuingia motoni minosati lmuminini katika wale waliofanya masia katika maumini sharti awe mumin lakini aliteleza akawa amefanya maasia na maasia yake yakawa ni mengi kiasi ambacho sa anastahiki nde motoni anastahiki kwenda katika moto na ya pili tumesema kwamba shafaa hii hii ya kwanza wataombea mitume kadhalika na wengineo katika watu wa waferi na anassalihin kwa ajili ya watu kuombeana katika jamaa zao jamaa zao na nyingine katika sampuli hii hii ni kuwaombea wale ambao wakokenye moto sasa الله تبارك وتعالى ويخرج الله من النار اقواما بغير شفاعه لكن فيها الله تبارك وتعالى كناوات واسى اتواتو متوني يار وشايهيا ومهزوعوا لكن الله تبارك وتعالى بفضله ورحمته اتواتو ويخرج الله من النار اقواما بغير شفاعه لا الله تبارك وتعالى اتواتو رتوني بل بفضله ورحمته بل يتسميه ذو كسباب يفضل ذاته لرحمة كما اللي من الشيخان البخاري ومسلم بكسهي في حديث أبو سعيد الخدري رضي الله عنه توقمتون صلى الله عليه وسلم بسيما إن الله تعالى يقول إن يعني فيما يرويه يا ربي. أن الله تعالى يقول قل الله تبارك وتعالى أتسيما شفعت الملائكة وشفع النبيون وشفع المؤمنون أسمع ومشاو بي ملائكة ومن بي مسومة، ومن بي مومين ولم يبق إلا أرحم الراحمين حق بكية تنا مجين وقوم بي اسفقوا الله تبارك وتعالى من جوا فيقبض قبضة من النار أتى كما تفهم موني كتوكا في فيخرج منها قوما لم يعملوا خيرا قط أو فيخرج منها قوما أتى وتواف كتوكا موجة أبا وهوى جوايك فلي قد عادوا حمما ومروج بقوة كما ومقوة كما كان من هو قبيسة ويهزني جاب لكم من امويه فالكمام يطلون جاب لشفاع من امريجي الامر الثاني عشر مما يكون يوم القيامه ينبو من امريجي فالكيان يتكون في القيامه وهو ما ذكره المؤلف رحمه الله تعالى بقوله في الجنه فضل عمن من اهل الدنيا namna pepo itavyokuwa kubwa kee watu watajazwa umo wataingia halafu kuna jieneo kubwa itabaki halina watu itabakia nafasi lakini wingine wanaungua katika moto sasa nafasi hii iliyobaki wazi itakuwaje maana pepo upana wake ni mapana ya mbingu na ardhi yaani upana wa mbingu alafu na ardhi tena wazitandaze mbingu la ardhi ni upana wa pepo sasa itakuwa nipana na watu watakuwa mtu anakatiwa eneo madda lbasar upeo jicho lake yote yako sasa ardhi au e, pepo itabaki itakuwaje allah tabaraka wataala ameahidi kwamba atavijaza vitu hivi vyote viwili pepo na moto lazima vijaza kayo imesidizi katika sahihaini kwamba allah tabaraka wataala atawaumba watu alafu awaingize katika pepo ili ijaya atawaanzisha watu wengine wapya فإنه حسب الله لها أقوالا الله تبارك وتعالى تعالى شل لهم بالتو زيبة حهم الله wasnafu ma tdamanath daru lakhira min alhisabi wasthawabi alaqabi na qauli yake aliposema na sampuni za wale ambao ime wakusanya wao daru lakhira katika hisabu au na yale ambayo mekusanywa na daru lahira katika hisabu na thawabu na iqab anagusudia nini na sampuli za yale ambayo yamekusanywa na nyumba ya akhira katika hisabu hisabu tumetajwa kenyema maelezo yake tashaeleza mambo hisabu na thawabu maana yake ni malipo na iqaba ni malipo mema kwa ule wema anaofanya mtu na iabi maana yake ni malipo ya uovu na masala ya janna wnnar janna ni sehemu ambayo allah wa tabaraka wataala ameandaa kwa ajili ajiliya wapenzi wake wenye kufanya mema humu ndani watu watapata kile ambacho kinatamani nafsi na kinafurahishwa na jicho fala talamu ta nafsun ma ukhfia lahum min qurrati aynin jazaan bima kanuu yaamalun nafsi ya haijui wala kitu gani kikimefikiwa katika vile vyenye kutuliza jicho vimeandaliwa vitu hivyo kwa ajili ya kuwa ni malipu kwa yale ambayo ya watu wanayatenda na hivi unavyozungumza pepo ishaumbwa ipo kama navyosemaaiddat lil mutaqin na aya zimekuja sehemu mbalimbali kuisha kwamba pepo ipo na kadhalika itaendelea kuwepwa milele na milele hakuna wakati asa jamaa basi mshastarehe sana basi kwa hiyo kila mmoja aya shike njia ne zake amna tena pepo فقول وقتي وتن فترت لديه فوق عدد الابدين كما ربنا الله اما الذين سعدوا ففي الجنه خالدين فيها ما دامت السماوات والارض الا ما شاء ربك عطاء غير مجزوز اما والي الذين فنى وباتوا في تلك الجنه حال muda wa kudumu mbingu na ardhi isipokuwa akitaka mola wako na hicho ni kipawa si chenye ni kipawa si chenye kutindika hakikatiki kiswahili cha kimevita hioa hakitindiki yani hakikatiki afa anghaira majudhuzi ni kipawa ambacho si chenye kutindika hakikatiki kwa hiyo ni malipo na ni jaza yenye kuendelea haikatiki hayakatiki malipo haya lakini pengine mtu wezakusema kuna ishikali mbona anasema madamatisamawati waal ardhu muda wa kudugu mbingu na ardhi na ardhi itavunjwa siku ya kiama mbingu zitakunjwa si kunjwa zina mwisho kwahiyo inaonyesha kwamba na janna takuaina mwisho la sio maana yake au kadhalika kusimamashia ina maana kwamba isipokuwa akitaka mula wake ina maana akitaka anaweza kuiondoka na kila jambo linakenda kwa mashaatllah na katika yale aliyotaka allah ni kuendelea kuwepo kwa janna milele kuna vitu saba vimeumbwa hivyo vimeumbwa kwa ajili ya kuendelea milele havitatoweka vitu saba moja katika hivyo ni alarsh لكن جيني من اللوح المحفوظ لكن جيني جنة جيني من النار شيخ الإسلام بن تيمية رحمه الله تعالى كتاب كتاب بيان تلبيس الجامية حديثنا كشريشة حديثية ذلك حديث حديثية كما الله تعالى كل يوم كتاب كتاب من المتاجر ما بتكوى نجميلين لبيبو بيبو هاي تفشى ولا نعم ذاك ما لها من نفاذ عطاء غير مجهود ها طيب وكذلك النار النار هي الدار التي اعدها الله تعالى لاعدائه موت ومال يا باب الله مفاندها كاجل يا معبد زاكي ندان يعني كنا سامكلي مبالي مبالي ذا عذاب ابا ذا حذيب llahla mwanadamu hawezi kuta hamali kuvumilia kasa mimi bwana ntavumilie hivohivo nani adhabu za kudumu na hivi sasa inavyozungumza moto tayari ushaungu upo unasubiri wake tu uni wakati ufike watu wauingie upo na umeandaliwa maalum moto umeandaliwa kwa ajili ya makafiri sasa wale waislamu ambao وتفجم قوس وقد يتلميش لهم كفار وتنجيز قانون فلان لكن من ينزع أعدت للكافرين موت يا نبي وقوادير يا أم فاتقوا النار التي وقودها الناس والحجارة أعدت للكافرين لا المتاجر خبار الدقيق وبشر الذين آمنوا وعملوا الصالحات أن لهم جنات تجري أن لهم جنات تجري من تحتها الأنهار الله تبارك وتعالى سمع في ولي وليفانيا ولي ومين وكتين عمال جيمة وما واو وتستهيل كلما رزقوا منها من ثمرة الرزق قالوا هذا الذي رزقنا من قبل وأتوا به متشابها kwa hiyo watafasilu dhalik na upambanuzi wa mambo hayo tuliyotajwa madhkuratn fi lkutubi lmunazala shekh lislam anaendeleasema hayo mambo yametajwa katika vitabu fi lkutubi lmunazalati min alsamaa yametajwa katika vitabu vilivyoshushwa vilivyoteremshwa kutoka mbinguni haya mambo ambayo yametajwa mambo ya hisabu na iqabu masala ya janna wnnar na namengineo yote hayo yametajwa katika vitabu vya allah vilivyoteremshwa kutoka minguzi yaani katika vitabu kama vile taurati walinjili wasuhufi ibrahima wa musa wa ghairiha min alkutubi lmunazala fakad dhukira fiha dhalika mubayanan mufassala hayo yametajwa humo kwa upambanuzi mwefu kabisa kwa upambanuzi kwa sababu ya watu kuhitajia jambo hilo lihajati naha bal darurathm ila bayanihi wa tafsilihi bali wanaulazima wa kubainishiwa mambo kama hayo ili watu wajuwe na kupambanuliwa mambo hayo idhi la yumkinuhum listiqama illa bilimani bilyaum lakhir kwa sababu haiwezekani watu wakanyoka isipokuwa ukuamini ktuemwisha aladhi yujaza fihi kulu amilin bima aamil min khairin wa sharin siku ambayo watu watalikwa كلا متناد إلى كلا والآثار من العلم الماثور عن الأنبياء في في الذين متاجوا آثار العلم ما باقي علم يلي يبكي وقت ولا خبر يبكي وقت وقت متوه شيخ ابن عثيمين رحمه الله تعالى اعلم أن العلم المأثور عن الأنبياء قسمان kwamba ilmu fahamu kwamba ilmu iliyopokewa kutoka kwa mitume ni sampuli mbili qismu thabata bilwaxi sehemu ya kwanza ni ile elimu ambayo imethibiti kupitia ufunuo walwaxyi wa ma dhukira fi lqurani wassunati lsahiha nayo ni ile ilmu iliyotajwa ndani ya qurani na sunna sahihi w hadha la shakka fi qabulihi watiqadi madluli elimu hii hapana shaka وَبَمْ لا وَأَيْكُبَانِ لَأَيْتَكِيدِ ذِلِئٍ لِمُفْهَامِشْوَى قَدْ كَانَ عَنْدِكُمْ وقسم آخر أتى عن طريق النقل غير الوحي سنكون يحيذ يعلمكم اسم أبو هاي حبابكم وذو سيان جنة حساب واليقاب والثواب لما يكون يكون في جهة التنجية أبناء السواحل وهذا هو الذي دخل فيه الكبت والتحريف والتبديل والتغيير na hii ndio ile ambayo imeingia ndani yake uongo mabadiliko upotoshaji kwa hiyo katika habari za manabii ambazo zimetanwa katika vitabu ziko ambazo zimekuja kwa wahia sana zimeshadikishwa na qurani lakini ziko nyingine ambazo zimewekwa na mikono ya waandishi zimeingiliwa na uongo mwingi kwa hiyo hapana muji kwa mtu اتحاداري واذله النبي الله اذا حدثكم اهل الكتاب فلا تصدقوهم ولا تكذبوهم اهل الكتاب وتوشمونني خبري ميسوسجيكشي ولا ميسوكذيبشي وقولوا آمنا بما انزل الينا وما انزل اليكم. tumeamini vile vilivyoteremshwa kwetu sisi na vilivyoteremshwa kwenu usisadikisha yale yanayozzungumza kwa ujumla kwa sababu na wao pia walikuwa wakiambia waamini lkua hawataki kuamini lakini sisi tunaamini tunaaminitumamini allah na tunaamini vitabu tunaamini mitume wanaoteremshiwa vitabu jumla kwa ujumla na wale tunaojua kwa tafsili هو بغنوز لكن واو اذا قيل لهم امنوا بما أنزل, بما انزل الله قالوا بل نؤمن بما انزل علينا ويكفرون بما وراءه وهو الحق مصدقا بما جاء وكابيوا امنين ولنقدر ان شاء الله سبحا في تتمين كل لكن هو kwa hiyo watu wasisadikisha kile kinachosemwa kutoka kwa watu hawa mtu anafayi kusadikisha wana kukadhibisha na wanawachuoni wanasema kwamba yale yaliyotajwa kutoka kwenye vitabu vya watu waliotangulia vienawanii katika sehemu tatu kuna ambavyo vinasadikishwa na sheria yetu yani yale yani, yanayatajwa kwenye vitabu vyao na vile wanavyoyafanyia kazi yamesadikishwa ndani ya vitabu vyetu kitabu chetu qurani na kuna ambayo ni kinyume kabisani uongu yanapingwa na qurani kuna mambo ambayo wale watu waliopiwa vitabu katika waliotangulia wanayasema kuhusu allah na kuhusu mitume na kuhusu kiama kinyume na vile ilivyokuwa ndani ya qurani hayo ya uongo na kuna ambayo sheria yetu haikuyasema si kwa kuyakadhibisha wala kwa kuyasadikisha hapa zinazungumzia habari zinawezotajwa kutoka kwenye vitabu vya waliotangulia kabla ya qurani kabla ya mtume muhammadi sali llah ali wa habari za manabii waliotangulia zinazonukuliwa kwamba fulani kasema hivi au kitabu fulani katika vitabu viiotangulia vimesema hivi ziko sampuli tatu sampuli ya kwanza ni habari ambazo zinaafikiana na yale yaliyomo kwenye sheria yetu zinaafikiana imma na qurani au na sunna hayo ni ya haki na kuna habari ambazo zinapingana na yaliyomo ndani ya qurani na sunna yini ni kinyume kabisa sizungumzia katika mambo ya ibada kwa sababu kuna uwezekano wa kupatikana tofauti katika mambo ya ibada ikaa sheria iliyopita au katika mambo ya muamalati katika mambo yaliyopita huko sheria iliyopita ilikuwa hivi na nini meka sheriatazungumzia masala ya nini masala ya imani masala ya imani hana nafsi kaio hayafutwi kwa sababu ni habari habari haifutiki kwa hiyo ikiwa habari zilizotajwa katika vitabu vilivyotangulia zikinukuliwa kutoka kwa wanabii waliopita habari hizo zinapingana na habari zilizomo ndani ya sheria yetu qurani na sunna basi hujue habari hizo tayari zimeingiliwa na uonzo si za kweli tutazikadhibisha na zile habari ambazo zimetajwa kwenye vitabu vilivyopita kutoka kwa manabii za khabari mbalimbali na kasasi mbalimbali ambazo hazikutajwa katika vitabu vyetu au katika sheria yetu si kwa kusadikishwa wala kukadhibishwa wala haipingani na msingi wowote katika misingi ya sheria yetu habari kama hizo tunatawakafu hatutazisadikisha wala hatutazikadhibisha نسيت بماية ، نسيت بذي استئناسا كما رسول الله صلى الله عليه وسلم ، تسموا باسمي ولا تكتنوا بكنيتي ، وحدثوا عن بني اسرائيل ولا حرج ، ومن كذب علي متعمدا فليتبوأ مقعده من النار ، حديث عبد الله بن عمرو بن عاص ، حتى لو جيتيني كل ملامتكم ، تميليني lakini msitumie kunia yangu mkajita abulkasim na simulieni habari kutoka kwa ahlulkitabi wala hapana vibaya anakusudia habari hizi ambazo hazijakatidishwa au hawazipingana sheria yetu wala hapana vibaya na atakaenizulia mimi uanu kwa makusudi na ajichagulie makazi yake katika moto nafamo kwaiyo habari ambayo imebainika kwenye sheria yetu a habari hiyo niya uongo haitafaa kulisimumia na ile ambayo itakuwa imebainika kwamba inapata ina sapoti au inapata nguvu inasadikishwa na sheria yetu hiyo niyo kweli na ile ambayo haivyo katika hili wala katika hili inawezekana ikawa kweli au uongo وقال ابن صلى الله عليه وسلم فلا تصدقوهم اذا اددكم اهل الكتاب فلا تصدقوهم ولا تكذبوهم وقولوا امنا بما انزل الينا وما انزل اليكم ولكم وسموا يعني اهل الكتاب مسوى فلكيشه ولا مسوى كذبيشه لا تبينكم يا ميني ولا مثل anasema ibnu taimia rahimah llah taala wafi lilmi lmauruti an muhammadin sali llah alahi wasalam min dhalika ma yashfi wa yakfi na katika elimu iliyorisiwa kutoka kwa mtume muhammadi sal llah alaihi wasalam katika hilo kuna kiasi kinachotosha wala hatuna haja kutafuta tafuta tena kwenye taurati hukumesemaje kwenye zaburi kuna kitu kunahaya yalotelemshia mta muhammad sa lla salam yanayozungumzia habari za kiama yanatosha kabisa a wa fi lilmi lmaurufi na katika elimu iliyorisiwa maana mtume saa salama yeye amerisibwa na ummaki wake elimu ndio miradhi ya mtume sas kwao tukitaa ukusemeshana twarifikishana miradhi نتوما محمد صلى الله عليه وسلم، وكذلك ميراث إلى يوليدي وكتب صلى الله عليه وسلم من ذلك فتكا، هذا رهيب القيامة ما يشفيك لكي يأتي يشفي أن بابك ما في بوكاليفورنيا ويكفي لكن توشك بسعة، فلا حاجة إلى أن نبحث عن مواعظ ترقق القلوب min ghairi kitabi wasunna sisi hatuhitajii tena hatuna haja ya kutafuta mawaidha yatakayolalinisha nyoyo kutoka nje ya kitabu na sunna mtu akaza uleta israeli yake habari akaza kutaja huko zamani akaja habari za israeliyae nini lakini sasa ukitazama yote haya ni kwa nini kwa sababu watu hupenda gharai watu hupenda kutaja visa vigenivigeni vipya vipya na watu wapenda kuwapa watu visa ili kuwaliwaza na kufanya hiiile ma- mazungumzo yakamiliki na ndio maana utakuta watu wengi wanakupia katika mawaiha yao kutaja visa ya shsa visa bana wa. kwa sababu watu wapenda hivyo lakini sisi hatuna haja tena ya kutafuta mawaidha mengine yasiokua qurani na sunna kutoka kwenye vitabu vingine ili tujatulainisha nyoyo za watu fala hajata lana إلى أن نبحث عن مواعظ ترقق القلوب من غير الكتاب والسنة، بل نحن في غنى عن هذا كله. ففي العلم الموروث عن محمد صلى الله عليه وسلم ما يشفي ويكفي في كل أبواب العلم والإيمان. كالكيلين اللي في يريث في شيخنا صلى الله عليه وسلم iliyorifiwa kutoka kwa mtume muhammad sali llahu alehi wasallam kuna kiasi ambacho kinaponya na kinatosha katika kila mlango milango ya ilmu na milango ya imani wallahu taala alam anaendelea faman ibtaghahu wajada anamalizia bintaimia akusema yule anayetaka faman ibtavau i atakaetafuta hayo ya mtume sal llah alahi wasalam wajada atayapata kwa hiyo falquranu baina aidina wa kutubu lahadithi baina aidina qurani tuku nayo na vitamuvya hadithi tuko navo ukitaka mawaiza ya kuwalainisha watu nyoyo zao ukitaka utapata ndani ya qurani na utapata katika sunna za mtume sal llahu alaihi wa alihi wasallam lakini mpaka wataka uwe wataka hivyo ikiwa lengo lako wewe kutaputa israeliyati tuna habari na visa po zamani palikuwa na hivi na hivi kuna bwana mmoja ukatanya visa tu ikawa habari zako wewe ni kutanja israeliyati utakuwa bila shaka utakuwa ko mbali na mafunzi ya mtume sala llahu aleihi wa lakini ukipaa kinyume cha hivyo ukiwa atakahayaya mtume saa sallam a qurani na sna utayapata kwa sababu qurani ipo na sunna ipo vitango cha sunna vipo lakinha tahtaji ila tankihin wa bayani sahihi minha wadhaif lakini pamoja na hivyo vinahitaji uchambuzi wa kusafisha na kubainisha kilichokuwa sahihi katika hivyo na kilichokuwa dhaifu hatta yabni lnasu ما يعتقدونه في هذا الباب على أساس سليم إلي وات وجنجي ألي أما ولا يتكيد لك من الغبو بإذن الله الكريم قد كذرت إلى بوفوتية إن شاء الله تصنع مسألة إيمان بالقدر بعد الإيمان يعني باليوم الآخر نتفوتيه ستكون الإيمان بالقدر ومين قدر فليؤذن المؤذن أذان