الحمد لله رب العالمين حمدا كثيرا طيبا مباركا فيه ملء السماوات وملء الارض وملء ما بينهما وملء ما شئت من شيء بعد اهل الثناء والمجد احق ما قال العبد وكلنا لك عبد اللهم لا مانع لما اعطيت ولا معطي لما منعت ولا ينفع ذا الجد منك الجد سبحانك اللهم لا علم لنا الا ما علمتنا انك انت العليم الحكيم والصلاه والسلام على اشراف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين والتابعين لهم بإحسان إلى يوم الدين وسلم تسليما كثيرا وبعد فصل في الإيمان بالقدر يقول شيخ الإسلام أحمد ابن عبد الحليم ابن عبد السلام ابن تيمية الحراني رحمه الله تعالى في كتابه العقيده الواسطيه وتؤمن الفرقه الناجيه اهل السنه والجماعه بالقدر خيره وشره الى اخر كلامه شيخ الاسلام ابو العباس أحمد بن عبد الحليم ابن عبد السلام ابن تيمية رحمه الله تعالى هذا كتاب شاكي العقيدة الواسطية أنا سيما أمريكا فصل أمريكا ملانغو معلوم ونزوم الإيمان بالقدر يي أم فواتا وترتيب وحديثي معروف حديث جبريل الذي يقول بانجليا مسائل الايمان ويزي الايمان بالله كيشا ملائكته وكتبه ورسله وباليوم الاخر تسمي الايمان بالقدر ومين قدر تتعلزيها مسمام أهل سنة والجماعة كمغلب يلزمنا قرآني نسن زمتم محمد صلى الله عليه وآله وسلم ديو يا قدر لكن قبل يهاب بيا تتلزمني نيني معنى قدر يكسم وقدر ومهين قدر معنى ياكيني نيني ويييييك عزف وتؤمن الفرقه الناجيه اهل السنه والجماعه لِنَامِينِ كوندي لنسلميكا اماني اهل السنه والجماعه بالقدر كوندي لنامين قدر خيره sunna wanaamini qadari kheri yake na shari yake na pia inaweza kuongezea kusema hulwihi wamurihi tamu yake na chungu yake yani mazuri yaliyomo kwenye qadar katika maqadirio ya allah نهاتا يالمتشونبو ينبتكان دانية قدر يا الله تبارك وتعالى هو سيادة مسألة نكنا أهل السنة والجماعة تلشاء توميليزو سبق تعريفها والكلام عنها في أول الكتاب توميليزيا نكنا أهل السنة والجماعة هو ظلم وكتابهيكي lakini si vibaya tukakaidi tukarudia kuelezea jambo kubwa kwa mukhtasar ni nani sunnati waljamaa maaa tasema itiqadi ya ahlusunnati waljamaa wanaitakidi na kuamini qadar lakini pia inawezekana ikawa watu hawafahamu ni nini maana ya qadar lakini uh, wanawezekana pia wakawa hawaamini ni hawajui nikina nani ahlusunnati kwa hiyo katika kurudia na kukariri ndani yake kuna faida wa wafiliada ifada katika kurudia katika kukariri kuna faida mtu napokariri maneno na masaili yanapokuwa yanakaririka basi faida inapatikana ndani yake اهل سنه الجماعه اهل سنه الجماعه بوالي ونعيتها أه السلفيون او السلفيه كذلك بوالي اهل الاثر اهل الحديث والاثر واتوا حديث لاثر في ونعيتها الطائفه المنصوره كوني لنصريوه كذلك وليتها الفرقة الناجية ويو هايات الكتكة مسميات ونزيتها أهل السنة والجماعة نسمو أهل السنة وليتوى أهل السنة لتمسكهم بسنة النبي صلى الله عليه وآله وسلم وسباب يقش معنا نقول نسنة za mtume muhammadi salllahu alihi waalihi wasalam hawatangulizi mbele ya mtume muhammadi salllahu alhi wasalam mwingine yoyote yale yaliyokuja kwenye kitabu na yale yaliyopokewa kutoka kwake ndio wanaoshikamana nao kwa hiyo wakaitwa sunna watu wa sunna kwa kuwa wao wameshikamana na sunna za mtume muhammadi salllahu alehi wasalam na mafundisho yake katika kuyapokea na kuyahifadhi na kuyafanyia kazi na kuyaamini na kuyafanyia kazi na kuyafikisha kwa watu wameitwa wameita sunna kwa sababu ya kushikamana kwao na sunna za mtume salla ali wasalam kuanzia kuzihifadhi sunna na kuzipokea sunna za mtume salla li wsala na kuzifanyia kazi na kuzifikisha kwa watu kwahio wakaitwa sunna na ndio maana utakuta ihtimamu yao na juhudi yao kubwa katika muallafati zao vitabu vyao iwe vitabu vya itiqadi au vitabu vya ibadati au vitabu katika masaili mbalimbali utakuta vinataja sunna na mafundisho ya mtume sal llahu alhi wasallam na maulamaa wao wamesafiri katika miji mbalimbali kwa ajili ya kufuatilia sunna ya mtume sal llahu alhi wasallam na wakatoa juhudi ya kuzihifadhi kadhalika na ku فواتليه أتولى أن الله عليه وسلم. وقيت أهل السنة سمو أهل السنة وقيت أهل السنة والجماعة نومنت والجماعة وسبب يكل زبيان قاو جماعة حق أصحاب رسول الله صلى الله عليه وآله وسلم وهم الجماعة. والأساس الذي تبنى عليه الجماعة هم أصحاب رسول الله صلى الله عليه وآله وسلم مسينجي أمباو إن جيان قوديو ياكي جماعة لما ومتون صلى الله عليه وآله وسلم السابقون الأولون ولي وليوتنقلية وموانزو السابقون الأولون من المهاجرين والأنصار الله تبارك وتعالى ميويتايفكم القرآن كم بني وموانزو وليتنقلية كتك مهاجرين نأنصار وتنباه رضي الله عنهم ورضوا عنه الله أمي وردية واه نواه وكم ردية ييه سبحانه وتعالى نالله نأ أمي واندليا واه جنة أمي واندليا واه جنة بعد راضي ذاكي نجنة ثم لفكوجة كتك آية هي يمي يسورة التوبة كل أهل السنة الجماعة فمولي أنك لازميانا أنك شكمانا سنة زمتوم صلى الله عليه وسلم هل كذلك وقاوة من لازميانا نمسمام نمنند وهاوى السابقون الأولون من المهاجرين والأنصار وسببه وكيتوا أهل السنة والجماعة نكذلك ونوسيا لي كمانا حق فمواتنا تكيوا وشكمانا نحق نوشكمين السنة زمتم صلى الله عليه وسلم نقوم تجاويت كلا أماع وزوش فرقة كتك دين وقوات منين محمد صلى الله عليه وسلم وسبابه آه وكيات السنة زمتم صلى الله عليه وسلم وكيانجية كتك على وزوش ونالت فرقة نعاوى في زمتم صلى الله عليه وسلم قال لك ومن يعش منكم فسيرى اختلافا كثيرا أتكيش ميونغو اختلاف نينجي أقسم فعليكم بسنة وسنة الخلفاء الراشدين المهديين بس اشكما نين نسنة ذاون نسنة نمونيندو ومخالفوانو وونقوف ديوانو الأولون من المهاجرين والأنصار ويواميتو أهل السنة والجماعة للوزومهم وتمسكهم بسنة رسول الله صلى الله عليه وسلم ولزوم ولزومهم بجماعة المسلمين. السنة سنة ولازميانا قاو نجماعة وإسلام. ويوت وصم بليه وليو, وليو, وليو جماعة وإسلام من السابقين والأولين من المهاجرين والأنصار كشوا من بعدهم الذين تبعوهم بإحسان. مَنِ نيل بعد يا نوالي بعد ياه. من أهل القرون المفضلة ولي قرن تات زُبُورَ من تونس صلى الله عليه وسلم خير الناس قرني ثم الذين يلونهم ثم الذين يلونهم زيد يعني الأولى والمئة الثانية والمئة kisha mia ya pili kisha mia ya tatu au aljailu lawal al thumma aljailu lthani al taljailu lthalith inawezekana ikawa karni, karni kwa maana ya mia ya kwanza kisha mia ya pili kisha mia ya tatu na pia vile vile inawezekana ikawa ni kizazi kile cha kwanza kisha kizazi cha pili kisha kizazi cha tatu kizazi cha kwanza ni kile kizazi ambacho kimemdiriki mtume muhammadi salllahu alhi wasallam وليومون نمتم صلى الله عليه وسلم نوالي يقتنى وكان موميني الذين اه ولي انباء لقوا النبي صلى الله عليه وسلم وليومون ومقتنى نمتم صلى الله عليه وسلم وآمنوا به نوالي يقتنى نمتم وماتوا على ذلك وسلم وماتوا على ذلك نوالي الصحابه الكرام رضوان الله تعالى عليهم اجمعين kwahiyo hii ni jani ni generation moja kizazi cha kwanza hiki kisha kizazi cha pili ni kizazi cha wale ambao hawakumwona mtume sal llahu ale wasalam bali wamewaona waliomuona mtume sal llah alh wa, wa, wa salam na wewadiriki na wakachukua ilmu kwao na wakasuhubiana nao hawa anawoletwa atabin saadatu tabiin kisha kizazi kilichofuatia ambacho ni kizazi توحكي ودريكما صحابه، بالكي ودريكي وليودريكما صحابه، يعني اتباع التابعين. هؤلاء هم اهل القرون الثلاثه المفضله الذين ذكرهم الله، أذكر ذكرهم رسول الله صلى الله عليه وسلم في هذا الحديث. خير الناس قرني ثم الذين يلونهم ثم الذين يلونهم. كتب روايه مرمبيلي مرممبيلي مراتاتو قرني مر... مرمودي كد... كد... ثم الذين يلونهم ثم الذين يلونهم ثم الذين يلونهم باذى روايات لكن اللي يكون مشهور يكون أهل على القرون الثلاثة المفضلة جيل الصحابي جيل, جيل الصحابي أبني المهاجرون والانصار ومن بعدهم من اهل من مسلمة الفتح كيشا وليكويا بعد ياو اماو نيغتيكا kish waliokuja baada yao katika ba abi kwaio hao watu wote ambao watalazimianana watafuata mwenendo wa hawa kwa wema wao wataitwa ataita ui waa hata kama atakuwa huko katika hii zamani maadamu atakuwa amelazimiana na kundi na msimamo na suna ya mtume saa sala na jamaa ya watu waliotangulia katika ashabu ashaburasulilla s sala أتيت يا كأهل السنة والجماعة نذل يا أهل البدع أو أهل البدعة والفرقة ونيتها أهل البدعة نوات ووزوشى كساب وقبلنا سنة وأنا خال من سنة ذم صلى الله عليه وسلم نوانت والفرقة كساب ويكفر قيانا جماعة المسلمين إك وعمل يا نعتقدي يا حيا في قيانا يا ليك ونايو الأول هو في كنال والوقوع متنغليا كتكزاز كتك عصر كتكعسر النبوة كتكأهد النبوة أهاد يمتوم محمد صلى الله عليه وسلم وتؤمن الفرقة الناجية لليكون لليسلميك لنامين أمانة أهل السنة والجماعة لنامين بالقدر لنامين قدر خيره وشره خيركنا شرياكين. القدر كتكلوغ معنىك من التقدير، القدر بمعنى التقدير، قدر إنما نيك كديرية، تقدير إن كل شيء خلقناه بقدر، الله تبارك وتعالى نسمى هكاك كلا كلا كي تتمكيم بسيس، قما كديرية تتمكديرية، إن كل شيء خلقناه بقدر، وحقيقة kila kitu tumekiumba kwa kukikadiria kadhalika alla tabaraka wataala anasema katika almursalat ya t faadarna fanima ladirun tukakadiria sisi katika kumumba mwanadamu na kuumba viumbe na bora ya wenye kukadiria mambo ni sisi fanima ladirun nanu bora ya wenye kukadiria ni sisi yani allah tabaraka wataala anasema kwa tadim قل الإيمان بالقدر متوامنين لما الله تبارك وتعالى كتكزل مراتب زاكي نمبر التزتاجة كتك مراتب زاقدر نمر نينجي نفسهم في متصومة القدر القضاء والقدر الإيمان بالقضاء والقدر منينو هاي موين القضاء نمينو القدر <applause> الشيخ بن عثيمين رحمه الله تعالى كتك تبتعكي شرح العقيدة الواسطية أم جريب كتولي ما ما ما نزاكي نينو القضاء نينو القدر أنا سيما كما نينو القضاء كتك اللغة ما ناكني الحكم وقضينا كما وحكمنا وقضى ربك كما حكم كل القضاء ما الحكم ولهذا نقول إن القضاء والقدر متباينان إن اجتمعا منين هاي مويلي قضاء نينو قدر منين هاي إن قوة إن مانة فوتي إن قوة فموجة القضاء الإيمان بالقضاء والقدر نين القضاء ماناك نبالي نقدر ما ماناك نبالي ومترادفان إن افترقا lakini maana maana maana moja moja yakiwa tofauti ukiona bilqadar yake yake bilqada kwa hiyo inabeba nyingine ataanaaataaoauta a maanake bid waaeahntaa taaja a kionakamawili pamoja basi ujue kila moja ina maana yake kama vile wanavyosema wanawachuoni kwamba kuhusiana maneno haya mawili jtma au n jtmata manenohayokalimatan njtmata ftaraata maneno hayo mawili yakikusanyika mahali pamoja yanakuwa na maana tofauti wain iftaraata na yakitofautiana kila moja likitajwa peke yake ijtamaata yanaleta maana moja kwa hiyo ikisema hadha qadaru llah itakusanya na qadha ili hukmu لك <سؤال> هذا قضاء الله إذا قلت نقدر فالتقدير ما نياكي التقدير قدر التقدير ما هو ما قدره الله تعالى في الأزل أن يكون في خلقه نيالي ألي يقدرية الله تبارك وتعالى هابو أزل تنغو هابو زماني تنغو هابو كالي يالي يقدرية الله تنغو هابو أزل yawe kwa waja wake kuna mambo ambayo allah tabaraka wataala aliyakadiria yawe kwa waja wake kukadiria vipi tukisema qadar tunakusudia yale mambo manne kwanza allah tabaraka wataala ta ameyajua mambo ya waja yote hayo yanayojiri yaliyojiri na yanayojiri na nayatakayojiri katika ulimwengu kwa waja wake allah tabaraka wataala tayari ameshayajua yako katika ilmu yake anayajua ma kan wama yakun wama sayakun anayajua yale ambayo yalikuwa na yanayokuwa sasa na yatakayotokea huko mbeleni yaliyotokea ma waa wama yaqau wa ma sayaqau yale yaliyotokea na yanayotokea sasa na yatakayotokea baadaye yote yako katika ilmu ya allah tabaraka wa taala hakuna hata moja katika hayo yanakuja kwa upya kwa allah tabarak wataalawama atokeaaumbe jambo hili limekuwa hivi ah kumbe jambo hili kwake na wageni la allah alishajua kabla ya kuumba mbingu na ardhi na kabla ya kumumba mwanadamu ilmu yake tayari alishaijua kuamini wanainiilmu kwa ya allah ili u umeamini adari kwanza uamini kwamba allah ana ilmu ya vyote vinavyotokea kabla ya kutokea kwae hiyo ni jambo la kwanza na jambo la pili katika masala yya maratibu za qadar jambo la pili ni alimanu bimadha bilkitaba kuwa mini kuandika kwa, kwa allah tabaraka wa taala kwamba yale yaliyotokea na yanayotokea yali na yatakayotokea allah ameyajua na kisha allah tabaraka wa taala akayaandika allah tabaraka wataala aliyajua qabla kabla miy... ilmu yake yani ilmu yake ni yakali haina mwanzo lam yalhaquhu ljahli ilmu yake haijapatwa na ujinga kwamba kuna wakati hakujua tangu yeye kuwepo kwake kwa, kwa azali yake na qidamu yake na bakaa yake tangu alipyokuwepo allah kwa dhati yake alishajua kwao yale aliyoyajua قبل يقومون بمنادام آدم أو قبل خلق السماوات والأرض بخمسين ألف سنة ومياك ألف خمسين قبل يكون ومينغ الأرض ديك ويالي اللي يكون أكي يجي وتنغو هابو أزل كتك المحفوظ ويقوى ميني الله تبارك وتعالى أنا جوا أنا علم يا ما كان وما يكون وما سيكون نكذلك يالي اللي يجي الإيمان بالكتابة kisha katika baada ya hao ni almashia ni kuamini utashi wa allah kwamba hayo yote yatakaokuwa nayaliyokuwa na yanaokuwa na yatakaokuwa ambayo allah tabaraka wataala ameyaandika hayawezi kutokea ila kwa utashi wake hakuna jambo latokea katika ulimwengu huu allah alikuwa hataki atakulizuia lisiwe likawa likamshinda la لانه يمكن ان يكون لك ان ما شاء الله كان وما لم يكون لم يكن يكون لك الله يكون لك ان يكون لك ان يكون ان يشاء الله ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان نيالي أنه يجوى أم يعندك نيالي أنو تكيع نكوى أنه يعندك حياوي إلا قوت الشواك كشاء الإيمان بالإيجاد والخلق مرتبينك وميني كما الله تبارك وتعالى دي مومبا وهايو يوت نوتوكية والله خلقكم وما تعملون الله تبارك وتعالى دي أمي ومبيني نيجي نفيلم نففتينده كل ما سوى الله خلق لله ديوت فيسيفو كوا الله تبارك وتعالى نذيوم بجاء الله كيلو نشكيونا كتكو من مينغو هو كيلو نشكيونا كتكو لي مينغو هو وامين هيفو كتك قدر وامين هاي مامو كيلو نشكيونا كتكو نكيوم بجاء الله نا الله تبارك وتعالى أنا فيوم بفينجي فيكو أمبابي وفيونا ويبنا مسيبا فيونا فيلم نفسيون ما تبصرون وما لا فلا أقسم بما تبصرون وما لا تبصرون نآبك وفيلم نفسيون نمسك فيونا فيو الله ملك السماوات والأرض الله نوكيه وفلم وبنقول الأرض كل يوم بنقول يعند رب العالمين ليما لا وولي مين قوتي والعالمين يا عالم والعالم هو كل ما سوى الله تبارك وتعالى العالمين ني ونجي وننو عالم نعالم عالم ني الله كوي فيوتي اسيكوا ييه الله ني ذي مبيبياكي سبحانه وتعالى كي اتكي يميني هايا كون بكيلا لكي كيو كوني علم يا الله نا يا الله ني يا الله لي أزل نيوتي يوتي هايا تنا يتندا نا كتكما يا الله تنا على تكيه تشيواكي tena kwa kuyaumba yeye subhanahu wataala yee ndi alimbas eealmba aliumba kufur itukaiumba alla aliumba iman vumbevyae di... kila kitu ki allah tb. wa taala ni viumbe vyake hakuna kitu kimekuja chenyewe katika ulimwengu huu kwama hicho kimetokea tu nini babake nani vyote hivi ni viumbe vya allah tb. wa taala watasema tabia tabia uoto wa asili kwamba katika uoto wa asili kuna hiki na hiki hakuna uoto wa asili vyote hivyo ni viumbe vya allah tabaraka taala hakuna kitu kimejitokeza chenyewe kimejitengeneza chenyewe ndie allah tabaraka taala yeye anayeendesha huu ulimwengu yudabbiru yudabiru kwa hiyo hii ndio <coughs> adar kuamini makadirio ya allah huwa ma qadarahu llahu تعالى في الازل نعم يالي اليو الله حق ازل وما انا يالي اليو يجوا نا يالي, ألو نا يالي, ألو نا يالي ألو ياندك سبحانه وتعالى الف القضاء واما القضاء فهو ما قضى به الله تعالى سبحانه وتعالى في خلقه قضاء نيالي أما الله تبارك وتعالى ام يحكم الله بوجهه من ايجاد كوهو kwamba fulani azaliwe siku yake imefika kuzaliwa atazaliwa au idamin au kumtowesha kwamba sasa wakati wake umefika afe atakufa au taii au kubadilika mabadiliko mabadiliko yote yanayotokea yote haya ni kwa qadha ya allah subhanahu wa taala wa ala hadha yakunu taqdiru sabia na kwa mujibu wa maelezo haya nakuwa makadirio ndio yaliyotangulia naam bila shaka kuzaliwa watu vizazi na vifo hivi vimekuja baada ya makadirio ya nani ya allah tabaraka wa taala kuwa amekadiria shida na raha haya ni matokeo ya yale aliyokadiria allah subhanahu wataala filazal raha نخزوني، هاي يوتي نكاتيكا، يالي يقدريننا الله تبارك وتعالى. الخوف والامن. خوفنا امان، يوتي ها يلي يالي يقدريننا الله تبارك وتعالى. الغنى والفقر. وتاجيري لو فقيري، نكاتكا يالي يقدريننا الله تبارك وتعالى. العلم والجهل، نكاتكا يالي الله تبارك وتعالى. الجوع، ها؟ الجوع والشبع يوتي هاني كتك يلي الله تبارك وتعالى حقونا جامبو لي متوكيه صدفا ونيتشا لا ذيوتي هيري قضاء الله تبارك وتعالى تنجيل يا تصيما من القسيمة إكيوا قضاء لأليه يكون الله Wa kwa viumbe wake kwamba kitu fulani fulani kipatikane kitoweke kibadilike na fla imetangulia juu yake naokua imekusanyika asi hili litaua iapingana na ali yake allaaaa sh aadaa adi kwamba allah ameumba kila kitu kwa kwa mujibu wa aya hii kana kwamba ama yake inaonyesha kwanza allah kaumba ala ndio akakadiria aljawab ala dhalika min ahdi wajhaini jawabu katika hili linapatikana kwa moja ya njia mbili kwanza ima tunasema tuna kwamba hadha mimbabi tartibi dhikri la almaanawi utaratibu kama huu katika qurani naitwa atartibu dhikri yaani utaratibu wa kutaja tu mpangilio wa kutaja haina maana kwamba kilichotangulia kutajwa ndicho kina kiko bora zaidi kuliko kilichochelewa kili au kina, kina faida zaidi kuliko kilicho kili la haina maana hiyo wakati mwingine kitu kituinaeza kutangulizwa kutajwa kwa sababu tu ya yakutanasubi layati aya zinasibiane na vile vina vyake zile aya ruusu layati zinasibiane kwa mfano sote tunafahamu kwamba musa alayhi salatu wassalam ni bora kuliko harun wote ni mtume wa allah لكن موسى من أولي العزم من الرسل موسى هو هو هو هو هو هو هو هو هو الله تبارك وتعالى استفاه واجتباه. وكلمه موسى موسى لكن موسى عليه الصلاة والسلام هارون اشدد به ازري اسمع الله اسمع ربي شرح لي صدري ويسر لي امري وحل العقدة من لساني يفقه قولي أه؟ واجعل لي وزيرا من أهلي هارون اخي اشدد به ازري نعم ورجالي مسيدي <applause> زي كتك ندوزان كتك جماعه زان اما هارون ندوزان يا ربي بيم تابويا ونبي ويو ushdud bihi azli mtienguvu nuvnitilie nguvu nguvu mimi katika jambo langu hili kwa sababu yake yeye mchague yeye ili tuwe wawili tupate kuwa na nguvu na harun alikuwa ni fasaha wa kuongea mtu mpole mkarimu kwa hiyo musa alaihi salatu wassalam alikuwa ni ali afdal katika afdhalia sasa kwa sababu mitume allah amewafadhilisha akawatofautisha baina banayo tilka rusulu fadalna badahum la bad ao mitume tumefadhilisha baadhi yao juu ya wengine wingine ni bora kuliko wingine lakini ukiangalia katika kutajwa kama ilivyokuja katika surat taha aya sb asema fauliya sahratu sujada wale wachawi wakapromoka hali ya kuwa ni wenye kusujudu wakaanguka chini kusujudu kifudifudi qalu wakasema amanna birabi haruna wa musa tumemwamini mola wa harun na musa akatajwa kwanza harun kwa hiyo ikiwa anayetangulizwa kutajwa ndiye bora kuliko mwingine basi hapa atakuwa haruni ni bora kuliko musa nsio la, hivyo lakini ametangulizwa harun kisha akafuatia musa litanasu, eh, litartibi dhikri wanaita wlitanasubi ruus lyat ili zipate kunasibiana zile ruusi zi za aya litatanasaba ruusu layat wa hadha la ydulu la an lmutaahira fi llafdhi mutaahirun fi rutba hili halifahamishi ya kwamba kile kilichochelewa kwenye kutajwa basi daraja yake nayo pia vile vile iko chini imechelewa kwaio usijkasema maneno haya kwamba kwa nini nasema maneno haya usija ukatoa aya ukasema <applause> وخلق كل شيء فقدره تقديرا وَمَنْ يشاهد شهيدي الله تبارك وتعالى أَمِنْهُمْ بكوانزا كيشا قدريا تقدير يمتغوليا مسألة خلق والإيجاد وإعدام وتغيير يمكوجة بعدا لا هي يخلق إيجاد وتقدير إن يتوى القضاء نتقدير لعلمنا كتابة إن يتوى القدر يكي كامل ميلوانا وكمانا القضاء والقدر بس فهام قضاء نيل إيجاد وإعدام إحياء وإماتة وتغيير نتوى نتوى القضاء الرزق نبي نجنين في في نبي جيري كتك ميشا يوانا القضاء والقدر يعني ما قدري وساسا يقوم بل كتاكوهيكي كتاكوهيكي إلي نتوى القدر من تقدير أزلي. طيب والإيمان بالقدر ومن قدر ما قدره الله وتفصيلنا في فنوس واجب نواجب ومرتبته في الدين أنه أحد أركان الإيمان الستة. لا نفسيات لا غزيات الايمان بالقدر سيو كما نكتو كيتو تشا مچيزو مچيزو ني ايمان سته انت هاويزي ومؤمن كما هاجا من قدر كو ني موجا كاتيكا ايمان سته كما اللي وسمه متوم صلى الله عليه وسلم كاتيكا حديث يا جبريل وقت جبريل اللي مولذا صلى الله عليه وسلم اللي صلى الله عليه وسلم اخبرني عن الايمان نيريزيكوس ايمان انتم صلى الله عليه وسلم اقوم بها الايمان ان تؤمن بالله وملائكته وكتبه ورسله واليوم, واليوم الاخر وتؤمن بالقدر خيره وشره ايمان نيريكم ومن الله نملائك وكي نفتبوا بياكي نكو ميني اميتمواكي لا إمام كو يوم القيامة يوم الحساب يوم يقوم الناس لرب العالمين لا كو قدر خيرياكي وشرياكي كو مينك عميزك ومؤمن وقول إلا أتكفكوها ميميني قدر الإمام مسلم رحمه الله تعالى صحيح صحيحياكي أما يتاج حديثه وسند يا سيما حدثنا حدثني ابو خيثم حدثني ابو خيثم زهير بن حرب حدثني ابو خيثم زهير بن حرب قال حدثنا وكيع وكيع بن جراح وكيع بن جراح بن مليح مولك كما علماء نووي كما الامام الشافي رحمه الله تعالى عن كهمس كتوك كهمس عن عبد الله بن بريدة عن عبد الله بن ابن بريدة عن يحيى ابن ي... عن يحيى بن يعمر عن يحيى ابن يعمر كيش من حا هيك ها هذا قد كان الجوهر النقي وتونا كبعض أسانيد يكون هي رمز yani ni ishara au ni alama maalumu watu hadithi wanaitumia katika sanadi kwa maana kwamba ya kwamba anatembea si barabarani pingine utakuta la barabara labda tengenezo wenda afikamaali um, anakutoaenye barabaah alnakurudishatenah barabar yingnshaaynangia kenye barabara nyingine ha sasa kwenye barabara nyingine sio ile iil aolina sanadi nyingine wacha hiyo hii imekuja mpaka kwa abdulahi ibni ha ني نيتينا حدثنا أبي وحدثنا عبيد الله بن معاذ العنبري هوني شتواتي مسلم وحدثنا عبيد الله بن معاذ العنبري وهذا حديثه حديث الله بن معاذ قال حدثنا أبي عبيد الله بن معاذ العنبر يا سيما من السموليه قال حدثنا كهمس لا نسيما من السموليه كهمس عن ابن بريده يعني عبد الله بن بريده عن يحيى بن يعمر كتبوا يحيى بن يعمر قال يحيى بن يعمر سيما كان اول من قال في القدر بالبصره معبد الجهني. معبد الجهني ديو اسمي كان على سما كان اول من قال بالقدر بالبصره معبد الجهني يعني تقدير ياكي على كان معبد الجهني اول من قال بالقدر بالبصره ها أه؟ mabad alikuwa mabadin mabadi ljuhani ndiye mtu wa kwanza aliyesema kupinga qadari katika nchi ya basra kuna mtu anaetoa mabadin ljuhani si katika masahaba ni katika watu waliokuja baada ya masahaba hakuwahi kumwona mtume sal llahu aleh wa sallama yey aishi basra huko sasa akaanza kuleta maneno kwamba anasema la qadar walamru unfun hakuna masala ya takdiri huko nyuma kwamba kuna maneno teimeandikwa allah alijua la mambo yote haya yanayotokea ni mapya kwa allah allah anajua kila kitu lakini hajui mpaka litokee ndio maneno ya nani hayo mabadun Ma ljuhani sasa yahya ibnu yamur kama anavyoeleza alimamu muslim rahimah llahu taala katika sahihi yake kwamba yahya ibnu yamur أنا يلي زيك وإنتوا ما نزو ألي هانكولي توزوشيه هو ومن إنه قدر أنا هو فانطلقت أنا وحميد ابن عبد الرحمن الحميري نكون دوك ميمي نا أنا حميد ابن عبد الرحمن الحميري حاجيني أو معتمرين. حج شكهين يا راوي سيامون فقلنا تُكَادُنَا أنبيانا لو لقينا أحدا من أصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم فسألناه عَمَّا يقول هؤلاء في القدر وَقَالَ أنبيانا تمام لو تنجكتنا نيوتك كما صحابة وامتوم محمد صلى الله عليه وسلم كمولي ذاكوس هايا ونو يسيما معبد تقوى يحيى بن يامر حميد بن عبد الرحمن الحميري رحمه الله تعالى وكغميرية كتوكي بصرا وكفن سفاري كنزاو مكة وككسدية حج أو عمرة لهكو ونتماني له لقينا احدا لتماد تماني لو كوتانا من اصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم فسالناه عما يقول هؤلاء جو يا هايا وانا وتهاوى في القدر كوس قدر فوفق لنا عبد الله بن عمر ابن الخطاب داخلا المسجد تُكَافِقِي وسال الله كتب توفيقي ya kukutana na sahaba bdullahi bn umar ibnu lkhaab akiwa hali ya kuwa ni mwenye kuingia msikitini abdullahi anaingia zaki msikitini faktanaftuhu ana wasahibi tukamzunguka mimi na mwenzangu sahiba yangu ahaduna n yaminihi walahar n shimali mmoja wetu akiwa kuliani kwake na mwingine kushotoni kwake hapa kuna faida tukifika inshaallah katika kusherehesha hadithi hii miongoni mwa faida hizo ni watu kurudi kwa maulama wakati wa ishkal na wakati wanawazi baadhi ya matukio yanapojitokeza wale wanatakiwa wakutane na warudi kwa ahlulilmi lkibar nawachuoni wakubwa wawasikilize gani tukisema wadhanantu ana sahibi sayakilu alkalama ilaya na nikadhania kwamba sahiba yangu ataniachia maneno ataniegemezea maneno mii akadhani kwamba ataniachia mimi niseme faqultu aba abdirrahman inahu kad dhahara qibalana nasun nikamwambia abu abdrahman huko sehemu za kwetu pande za kwetu kumejitokeza watu wamedhihiri watu yaqrauna alquran ونصوم القرآن. سيكون معنا كونبا حَوَادِيْكُمْ القرآن. ونصوم القرآن لكن ويتقفرون ويتقفرون العلم. يعني يتنطعون. ونصوموا تيمووا يندان بويانداني. ونصومي تو قرآن. القرآن, هوا ونجهود يكو القرآن لكن هاو يليني. ألاف ونتشهدو وذكر من شأنهم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم fulani na baskeli, fulani na na gari allah hakujua kabla kwamba hili litatokea baada ya ha, kutokea ndo akauaahaua tayari sasa kuna tofauti gani baina ya mimi na wewe na huyo allah ikiwa hali kia aliniousaaeno aabla bn mar alipoambia maneno haya akasema aya asemakliza aneno amasaaba na u ndio msimama napitanaalsuna waljamaa anasema abdullahi bn kirudi huko kwenu faidha laita ulik ukikutana na watu hao faakhbiruhum wa, Fa, wape salamu waelezee ani bariu um minhum kwanza mimi nawachukia mi mimi niko mbali na wao waanhum buraau mini na wao wako wa mbali na mii tuko mbali kabisa ميمي والذي يحلف به عبد الله بن عمر عبد الله بن عمر انا سما لو ان أحدهم لو ان أحدهم مثل أُحُد ذهبا فأنفقا لو موجاواو انا لأُحُد لو مجواه انا مليكي وذهاب وأُحُد waliofika madina wanafahamu mlima ulivyo kwa naweza kukupa kwamba mlima wa uhud wa urefu wake ni mita mia moja na ishirini na saba una urefu kwenda juu mita mia moja na ishirini na saba yani kama kutoka katika viwanja vya mipira vilivyopimwa wenye urefu wa mita miamoja kwa hiyo ni kiasi cha urefu wa kiwanja cha mpira na ziada pengine n zaidi ya robo ndo urefu wa kilele cha mlima wa uhud imetanda katika upande wa kaskazini mashariki wa madina takriban urefu wake ni kilometa saba mpaka nn kilometa kwa urefu wa kuenda kutoka mashariki magharibi sasa mtu amiliki dhahabu nyingi kama mrundo huu wa mlima wa uhud lau ana ahadahum lau kwamba mmoja wao لو أن لأحدهم لو جيك وم أنا مثل أُحُدٍ ذهب أنا أنفالُ ومليم وأُحُدٍ ذهبُ فأنفقَهُ كيشاكا يطويوت كما ذهبُ يامُهي يور في سبيل الله ما قَبِلَ اللهُ مِنْهُ الله سِنجيكُ بَعْلِي ذهب حتى يُؤمِنَ بالقَدَرُ مِنْ فَكَ آمِنِي قَدَرُ كيشاكا سِمُوليَ حديثٌ تو بياكل حباري ينوزممزي بالقدر ايمان بالقدر قدر او نتيجه ايمان بل قدر ني فرض وكلا مؤمن آمين بالقدر قدر ايمان بالقدر. يميني قدر يمين سي مؤمن هل يكون مؤمن آمين مؤمن يقدر القدر أما الكفور موجة كتكون غوزو زا إيمان الستة. أنا كو أسي مؤمن. لا يريد أن يكون أهل البدع. كتكون زوشي. كانوا يقولوا كو قدرية وفواسي ومعبد الجوهاني البصري. أخزاهم الله. نسألنا الإيمان بالقدر. كنا مسألة فايتا كوجا خيره وشره. وفانو itakuja masala ya kheri wa shari lakini kabla ya kufikia kwenye kipengele hicho tuangalia suala la faida zinazopatikana katika kuamini qadar kuamini qadar kwamba yote yanayojiri katika ulimwengu ni katika maqadir kuna faida lakini tutakapozungumzia masala ya kuamini qadar kheri yake na shari yake pia tutazungumzia nukta yinayo muhimu ya nini hukmu ya lihtijaju bilqadari fi lmaasi watafritu fi ltaat ni nini ya kutoa hoja ya qadari wakati wa kufanya maasia au wakati wa kuzembea kufanya taa yani mtu anaweza kufanya jambo ov ukimuuliza kwambia qadari she qadari afaham au mtu anazembea katika kufanya taa wewe kwa nini hufanyi jambo hili akwambia adari bwana aliyekuja hali wewe ndiaosesha mima bwana wewe niombee dua tu aa-anafanya adi anajikinga kwa yale anayoyafanya au yale anayoyaacha kwa, kwa, kwa, kwa madai ya nini ya qadar kwahio wakati wa kuzungumzia suala ya kuamini qadar khairihi wa sharrihi tutalazimika kutaja maelezo haya حكم الاحتجاج بالقدم. وسبب هي نموذج نزعه وموجات في بنغير وقوه وشركينا وشريكينا. وشريكينا ويزنزو زمن نبي صلى الله عليه وسلم ولكوى ونبقى وقت المنجين وسما لو شاء الله ما ما, ما لو ارى wala bauna wala baba zetu pia wasingeshirikisha lakini aakataka unaonasasa sasa sasa ni kitu ambacho kinakuja kwa baadhi ya watu katika zama hizi wanafanya ihtijaju bilqadari ima katika maasi au katika tafriti katika taa na baadhi ya watu katika zama za makhulafau rashidun katika zama za umar walijitokeza na mitazamo kama hii lakini umar akawajibu kwa jawabun hakim mtu anasema sasa mwani yadhibu mimi na hali ya kuwa mimi nimefanya hili kwa qadar akaambiwa na sisi tunakuchapa viboko kwa sababu pia ni qadar kyo hadhihi bitilka osumeiba kwa sababu qadar hivi viboko pia qadar kyo subiri tumefahamu kwyo tutakuja kutaja hukmu ya ihtijaju bilqadar fi lmaasi fi ترك الطاعات في ارتكاب المعاصي او في ترك الطاعات لكن لو تسمم زيها نكتها مش وكتك فوائد زي ما كان كاتكال ايمان بالقدر كنا فايده جان مسلكيه انا زبطت مؤمن كوكو كو كو كنا قدر يا الله تبارك وتعالى مقادير كنا ادام مبتلى على فهم التهاب انا جاري بي وكاتكا هو اللي موين كاتكا مبالي kuna masaibi mbalimbali yanamwelekea imma fi dinihi wa imma fi dunia imma fi dinihi au fi badanihi au fi malihi au fi ahlihi kuna masaibi mbalimbali yanayompata mwanadamu wa mitihani ima kwenye dini au kwenye mwili wake au kwenye umri wake katika ahali yake na familia yake au katika mali yake sasa kuna faida gani zinazokupata mwislamu wewe kutokana na haya matatizo anayoyapata ukiwa wewe waamini qadar kuna faida gani ambayo unaweza kuipata moja katika faida hizo kwanza katika faida za kuamini qadar annahu min tamami liman wala yatimu liman illa bidhak kwamba hiyo kwanza katika imani, ni katika ma ni ukamilifu wa iman na imani haitakamilika ukawa wewe ni mumin ila kwa kuamini qadar kwa qadar uamini ndiyo utastahiki ni adartasawasatau وإلا فلا. أنه من تمام الإيمان بالربوبية. في أن كتكون كميل وكواميني ربوبية الله. الربوبية يعني كواميني الخلق، أه؟ كواميني الله والرزق والتدبير، أه؟ كواميني كواميني الله تبارك وتعالى الملك والخلق والتدبير. الله تبارك وتعالى الملك والخلق والتدبير. كواميني كواميني الله تبارك وتعالى يندي مثال يعني مليكي، يندي يندي يندي يندي شمام kuamini hayo na ni katika ukamilifu wa hilo lianna, lianna adra allah, llahi min afali kwa kwasababu aadirio ya allah ni katika vitendo vyake allah katika vitendo vyake vile anavyokadiria vil ndivyo iv anavyotenda yeye ndivyo anavyoadria subanau wataal kadhalika katika faida inayopatikana mwanadamu anapokuwa anaamini qadar huyarudisha mambo yake kwake subhanahu wataala mwanzo kabisa akipata na jambo pap anarudisha kwake subhanau wataala asemi lau, lau ningefanya hivi wajua pale nimezembea la ningefanya hivi akafungua mlango wa sheitani siseme lau sema adarullahi wama shaa faal sema hii ni adari ya allah na anachokitaka eye hufanya unapopata na jambo likapita ukufanya vile livokua umetarajia ويسمى قدر الله أو قدر الله وما شاء فعل لو يقول لك أو, كتك نفسي أو كتك كتك في الله يقول إما ان الله أو لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله ان الله يقول الله تبارك وتعالى hii ni njia watu wanapita na wako kwenye foleni watu wako kwenye foleni lakini hayajulikani nani ataitwa kwanza mara huyu mara huyu mara huyu mara huyu hivo hivyo wanaondoka anakutoka hawa wanakuja hawa zamu mambo yanakwenda kwa zamu, zamu. hiyo ndiyo katika kadari ya allah tabaraka wataala kwahiyo uamini wa hivi lianahu idha alima ana kula shaiin biqadaihi wa qadari فإنه سيرجع إلى الله في دفع الضراء ورفعها كو الله تبارك وتعالى نكو نكو ويضيف السراء إلى الله, الله ويعرف أنها من فضل الله عليه na naatajua kwamba hii atakiri a kwamba hii ni katika fadla za allah tabaraka wataala kwake yeye ukipata shida tabu na dhikri fulani wairejesha kwa allah kwamba allah ndivyo awekadiria lakini pia ifahamike kwamba allah tabaraka taala matendo yake pia ni kwa hikma haya katika kheri na shari yatakuja kuna watu wengine wanasema twamsingiziaallah tamsingizia mungu mambo mingine ni sisi wenyewe maneno haya yanawezekana usawa na yanawezekana yakawa hayana usawa ikiwa wanaona kwamba ni sisi wenyewe istiklalan moja kwa moja allah tabaraka wa taala ana dakhali ndani yake hana hana anaalichokipanga ndani yake basi itakuwa ni makosa kweli mwanadamu anaweza akaadhibiwa akafanyiwa jambo na allah tabaraka wataala kwa kuwa nafsi yake imesababisha hivyo allah atamlipa kwa hili akakupa fakiri shida na njaa kwa sababu kitu fulani umekifanya akakupa viki fulani akakua adhibu akakupa maradhi fulani kwa sababu ya kitu fulani umekifanya kwa hiyo wewe naaya ukasababisha na allah anafanya lakini kile unachokifanya alla tabaraka wataala ndiye alitangulia katika kulifanya hilo yaani kwa maana kwamba aba ndiye ambaye anaipitisha jambo hilo kwako hakuna jambo nalifanyawe kinyume na utashi wake subhanau wataal lakini kama ikiwa makusudio ya watu wakisema kwamba twamsingizia allah mambo mingine ni sisi wenyewe kwa maana ya kwamba sisi wenyewe kwamba tumesababisha tukalipwa hivyo hilo ni sawa kwamba sisi ndio kwa tumesababisha ikiwa watu wasema hivyo wakikusudia kwa namna hiyo kwamba sisi tume- ndio wenyewe eh? tusimsingizia allah tabarak wataala ni sisi wenyewe tu kwa maana kwamba hivi tulivyo twalipwa na allah tabarawataal kwa mba, vile tulivyofanya hiyo ni sawa kwamba ni malipo juu ya zetu na haya tutakuja toa maelezo insha allah katika khairihi wa sharrihi katika riwaya kwahiyo mwanadamu atakapokuwa anaamini adar atakuwa na uwezo mkubwa wa kuyarudisha kwa haraka kabisa mambo yake yote kwa allah ikiwa ni katika kuondosha madhara au kujikinga kudikin, na madhara hayo kabla mwanadamu kwa allah tabaraka ta kadhalika hiyo ni katika kuipokea furaha pia atairudisha kwa ta allah taaa wataal جا أن الإنسان قدر, قدر أن الإنسان يعرف قدر نفسه. ما دام هو أت أتجتبوا مقداري لنفسي ولا يفخر إذا فعل الخير. لا ولا هدي ما نكون هو wakishajaaliwa wakapata pumzi kidogo na nguvu na allah akawakunjulia akawafanyia wepesi katika riziki huwa hujisifia wao wenyewe kwamba wana akili innama utituhu ala ilmin indi kama alivyosema arn arn allah tabaraka wataala alimfungulia amwal ikawa yamlikuha amwalan haila anamiliki mali nyingi sana ambazo kwa kiasi cha sasa wakati wa sasa حكونا عمالة يزاكو قديري وعاكو فكية وتجيري اللي يبقى الله تبارك وتعالى أممبا وآتيناه من الكنوز ما إن مفاتحه لتنوء بالعسبة أولي القوة وكوانغو الله تبارك وتعالى سمت أممبا كتك هزينة كنوز كهزينة زا أرض زهابو في فيتو فيوتو allah tabaraka wataala amempa kwa kiwango ambacho ma ha? inna mafatihahu kwa kiwango ambacho zile funguo zake za kufungulia hizo hazina zake latanuu bilusbati ulilquwa zinawatopea zinawashinda kikundi chenye nguvu kama watakuja watu wenye nguvu mahamali wanaojua kubeba mizigo makuli wale wajiwabebe mizigo hiyo ya funguo sio ya mali za kufungulia hazina zake basi zitawashinda funguo na kufungua ku vyako vitatu ku ya mahindi liitaafunuainena huyo amepewa hazina zile hazina alizokuwa nazo kunuzi na mali alizokuwa nazo funguo zake sasa latanuu bilusbati lilua jamaa zake limwambia la tafrah usijifaharishi ukafurahi ukawa unajifaharisha kwa watu إن الله لا يحب الفرحين الله هو بين كفراه وكتكبى وعن أصنفه لو تغفي مَا آتاك الله الدار الآخرة وابتغ فيما آتاك الله الدار الآخرة ولا, ولا تنس نصيبك من الدنيا وأحسن كما أحسن الله إليك ولا تبغي الفساد في الأرض إن الله لا يحب المفسدين tafuta kwa kile allah alichokupa pepo umepewa mali toa sasa wasaidie mafakiri wajane mayatima wanyonge mbalimbali utafute mbalimbaliwasaidie utafutitenenezahia yako upate pepo fima ataka dara lakini wala nasibaka min btai usisahau nasibu yako ya dunia kama kamahalipazuri panda kipando kizuri vaa vizuri kula vizuri إيش يكون ولا تنسى نصيبك من الدنيا وأحسن وأحسن كما أحسن الله إليك لو فاني كما الله لنك ولا تبغي الفساد في الأرض ولا أسيتفوت كفاني وفسادك كتك الأرض وفساد إن الله لا يحب المفسدين allah tabaraka wataala hawapendi wenye wa kufanya ufisadi alisema nini qarun qarun anawaambia watu kwa kejeli kabisa anawaambia inma utituhu ala ilmin indi hii mali nimeipata mimi kutokana na utaalam nilionao mimi ni mtaalam nina mipango wajua nyinyi ndio watu mtasumbuka sana kwa sababu hamna hamna mipango wa hamna mipango mmezoea tu aamna anaa ana ku, kupewa pewa tu tukumbamba eauewaewaamjishuhulishi amtumi akili zenu kwenye kufikiria vipi ajiona hey, ni mwerevu kuliko watu watu wote kwamba nimepewa kwa sababu ya i taalishaan ierevu uwaotayala n lha min ahl min na man huwa ashadu minhu quwat waakthar jama wla yuslu an dhunubihm lmujrimun allah tabaraka wataala ansema hivi ajui huyu kwamba wameangamizwa waliokuwa kabla yake waliokuwa na nguvu zaidi kuliko yeye na waliokuwa na kipato waliokusanya zaidi kuliko yeye na wala hawataulizwa watu waovu kuhusu madhambi yao kwamba eti wewe ulifanya nini vile okakuadhibu sii la allah nazo habari zao أنا أقول لك أنا أقول لكن أنا قدر. أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا من عند فضل وهذا من فضل الله أنا ذلك فضل الله lakini watu wengi hawajui kwa kwasababu waalilu min ibadi shakur ni wachache katika wangu kushukuru kwa wekushkurukwahio wewe ukiwa na manu bilqadar ukifunguliwa milango ya, ya khairat haraka kabisa unaona kwamba hii ni moja katika fadhila zake allah subhanahu wa taala hutakuwa na na ukawa juu ya watu kwamba wajinga alla subhanau wataala kusoma nafahaisha hivi a kufanya kazi لو ما نكون مسكين، يو مسكيني. أنا وسيم وات، شغوليشي. شغوليشي لا لا. من جد وجد، لكن يعتني فضل الله. وكان فضل الله عليك عظيما. كذلك كتك سباب كتك فايدة كتك الإيمان بالقدر. هول المصائب على العبد. misiba kua mipesi kwa mja inayokupata inakuwa ni naua kwa sababu ikiwa unapatwa na mtihani alafu ukaona kwamba ilikuwa hamna namna ila unipate na hayani katika makadirio ya allah na nikisubiri allah atanilipa tena pengine akanipa badali nzuri kuliko hii sala la kwakinakua sal utasikia uzuni rahma kama binadamu kau e ni mwanadamu lakini jambo lile halitakukaa katika nafsi yako hii ni katika yale alayokadiria yani ya allah tabaraka wataala nawamomba allah akupe badali iliyo nzuri kama ulikuwa na mali ikaondoka hu ni mtihani lakini allah atanifanyia badali ulikuwa na mtoto akaondoka ulikuwa na mke mkewe yani ukawa umepata mtihani katika mambo yako ukawa na masai inakuwa ni mepesi kwa sababu ya limanu biladar unaamini ada وباتمرادي وباتايكي، كنا كنا كنا هو سهل. كو الاليف مؤمن، ناليف كافر، الذي لا يؤمن بالقدر، كلهم مصابون في الدنيا، ولكن المصائب في المؤمن ها، تهون. ويؤجر. وتواتر وقت متهان، كما فيل وقت متهان كذلك ما كفير. العاصي والطاع والمطيع. الصالح والطالح وقتي ونبات متهاني، مهمنا موافق، ها في الدنيا نواني جوا فوجوه، وقتي وقت وقت متهاني، لكن لم في بقية متهاني يعني. مؤمن ما بياكيه صلى الله عليه وسلم عجبا لأمر المؤمن، فإن أمره كله له خير. أجابني ليوجوا داموا أجاب لمؤمن، ما بياكيه تكوا كين خير، إن أصابه خير. shakr au in asabathu sarah shakar falaisa dhalika liahadin illa lilmumin hilo halipatikani kwa mtu yoyote isipokua kwa mumin mumin akipatwa na jambo la kufurahisha allah amemletea kheri mfano allah akuletea wewe kwamba sasa una babanati wako aja mtu kufu mwema mzuri ana kheri akaolewa ولكن يقولون ان الله والحمد لله الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله يقولون ان الله الله تبارك وتعالى الله يقولون ان الله ان الله يقولون الله ان الله أكبر ما تتيزه مذار كمن مرابي شدة ضيفه نيني صبر أنا سبيري فكان خيرا له إنه كوني خيري كوني سيما إنه كوني ليسي يهون هون المصائب على العبد لأن الإنسان إذا علم أنها من عند الله كسمنا آدام ونفجو وكوني سيما الله هانت عليه المصيبة كما قال تعالى ومن يؤمن بالله يهدي قلبه اتكيه مؤمن الله الله مَا ما yake القما ابن وقاص على سيما رحمه الله هو الرجل تصيبه المصيبه فيعلم انها من عند الله فيرضى ويسلم او يسلم فيرضى ويسلم لا نمت مؤمن اما ان امطت مصيبه kisha akajua kwamba msiba huu atoka kwake allah tabaraka wataala utamwona anaridhia na anajisalimisha kwake pangi dhinio za kuamini qadar kuna fawaid kama ulivyotangulia kusema miongoni mwa faida unapokuwa wewe unaamini qadar كمبا الله تبارك وتعالى الله ميجوا كل كيتوكو سبحانه وتعالى لا يومه وبيك اليوم كل قدر نكون الله تبارك وتعالى بس النعمة إنك إضافة النعم إلى مسديها. nikuitegemeza nema ni, kwa yule aliyekupa neema hiyo kwa sababu usipoamini kwamba kuna makadirio ya allah na yeye ndiye aliyekadiria hilo kwako uenda ukaitegemeza nema uliyoipata kwa yule unaemuona wewe anakufariji au anaunemesha anakusaidia anaku, anaku, anaku, ukasahau kwamba asli ya nema hii yatoka kwa allah subhanahu wataala na jambo hili linapatikana zaidi kwa wale ambao ونجيب, ونجيب اندكيزة يتزلفون إلى الملوك والأمراء والوزراء وإلى التجار والأغنياء إذا تكيسانا كواليوات ونوجيب اندكيزة نكوجي كروبيشا ممن وفلمي وتوالى موزيري واتو متجيري ونمالي فإذا أصابوا منهم ما يريدون جعلوا الفضل إليهم ونسوا فضل الله الخالق سبحانه wanapopata kutoka kwao vile wanavyovitaka pengine alitaka cheo akapewa alitaka kazi akapewa alitaka mali alitaka mtaji akapewa basi huwa wanazitegemeza neema hizi kwa wale waliowapa katika wanadamu wakasahau kwamba hizo ni katika fadla za allah subhanahu wataala kweli mwanadamu anapotakiwa awashukuru wanadamu wenzake yani uleanakufanyia wema unatakiwa umshukuru كما رب سيما متومي صلى الله عليه وسلم من صنع إليكم معروفا فكافئوه فإن لم تجدوا فدعو له كتك حديث صحيح أمين بكي الإمام أحمد نابو داود لابن حبان لأن سائل الحاكم حديث من شيء شغل الباني رحمه الله تعالى من صنع إليكم معروفا فكافئوه أنا يوفني ويما مليبيني أنت كفني إحسان amekulea wewe akakusomesha mathalan au amekusaidia jambo lolote basi mfanyie wema na wewe mlipe wema wake utambue ule wema wake aliokufanyia ssemamiajamefanyia kituwewe si amekusaidia na ndio maana allah tabaraka wataala pia akawa anamkumbusha mtume saa a sallm nema alizomfanyia yeye ليمرزوفنية <تكلم> امتونى صلى الله عليه آه وسلم وعلّمك ما لم تكن تعلم وكان فضل الله عليك عظيما. الله مكفون زوّير يلي وانبا يركوا يجوي. الله كذلك الله تبارك وتعالى صلى من الله عليه وسلم الم, ألم, ألم يجدك يتيما فآوى يجد الله hakukuta wewe umepotea ha allah akakuongoza allah tabarak wataala akawa anamtajia mtume saa sala niam na alizomfanyia kwa hiyo kwahiyo hivevo wanadamu wanafanyiana ihsan na wanafanyiana wema kwa hiyo ule wema uliofanyiwa wewe ukumbuke kwa kuukiri tu ule wema kwanza fulani amenitendea wema mimi useme mi hajanifanyia kitu mi hakuna lichokiona isipokuwa ni mambo mabayat baakweli kweli naule ugali wakeliu kiula kao uwe na wema ndani yake ukumbuke isan unaofanyiwa na watu maru nas s watu kwa hiyo anayekufanyia wema mlipeni anaewafanyia wema mlipeni na nikiwa hamna kumlipa basi mwombeni dua kwamba allah amlipe kila la kheri huo ndio uislam uungwana lakini watu wengi hawana tabia hizo kama utamfanyia ihsani utamfanyia ihsani utamfanyia wema mambo mazuri lakini kama ubinadamu ikatokea wewe ukakosana naye katika jambo au ukamfanya jambo ambalo atayavunja yote uliyomfanyia kwamba si kitu hamna ihsani Ah, yule nduri ah, yule, yule yule bedui majina yote atapata we bedui yule yule jambazi yule yule rombaya yule kila watu watakiwa wewe kwenye daraja yao na manzila zao anzilu nasa manazilahum waidha ultum fadiluu waquluu linasi usna yote yani maneno anayozungumza allah tabaraka wataala watu wasizungumze isipokuwa kile ambacho kiko sawa na nawew waadilifu katika kusema usiseme bila ya vipimo hiyo wewe utakapokuwa unaamini qadar wharaka kabisa utairudisha fadhila kwaai kwa, kwa allah kwanza kabisa ana kwamba hii ni katika nema zake allah si kwamba ah, fulani bwana kama sio mtu fulani mimi ingikuwa, ingikuwa, mimi api, fulani ningekuwa ah, hizi kama wapi mambo yote rejesha kwa fulani huyo fulani kwa sababu kanemeshwa si sawa kwanza naejesha jambo kwa allah tabaraka taala kisha utoe shukurani na ukiri nema ambayo umefanyiwa na huyo aliyekupa neema hiyo na moja katika namna kukiri neema, ya katika neema, ne kukiri nema kwanza katika kushukuru nema ni kukiri kwamba hii ni nema moja pili kuitaja vizuri au kumtaja vizuri na kumuhimidi yule aliyekufanyia nema hiyo hiyo ni katika shukurani كل دقيون فني الله تبارك وتعالى كذلكون فني كيشون فني أمامك لم يكفني نعمةيو يلي ونشكراني وتموي قانزهيني نعمة يا الله قدر واقو قانزهيني نعمة فيما دقفوك ولكن هي النعمة يا الله قلأ أم كثر كتك خير زاك يوين دوب أو كوب ولكن هي كتك خير زاك سبحانه وتعالى مودي أيو. kisha unamshukuru kwa ulimi wako na ahmadullah. namshukuru allah alhamdila ala amskuru alla apia vilevil email uitumieaa iaotakiwaumshukuru alla kwa moyo wako na kwa ulimi wako na kwa vitendo unapomkumbuka unapoikumbuka nema ile allah juu yake kadhalika yule aliyekufanyia wema ule katika wenzako ukiri kwamba hii ni ihsani amenifanyia na halikadhalika uihitaji kwa kheri kwake ee na uitegemeze kwakelikua kwa iunaau aki fulanikanifundishaami kafundisha baba watu tegemeza kajuanema kwa wale ambao allah amekufanyia amekuwa ni sababu hiyo na huo leo nioaasaasa kaika darasa iayo tutazungumzia alimanu biladai harasaafata kiasa لا ابو هارون. انا ابو سوريا <applause> قرآن نسيفة يا الله لمنين يا الله قرآن صفة أو قرآن لكلام الله قرآن لكلام الله كما هو سجي مسافه كل ما كرتاس لكن لمنين يا الله سبحانه وتعالى صفته نسيفة ياك وهي صفة هي ميومبا صفة نتابعة للموصوف كنا نسمعوا كيف يمكن أن الله يمكن أن يمكن أن يمكن أن يمكن أن يمكن أن يمكن أن يمكن أن الله لا يندم يتقبلوا الكلمه كلام الله لا كلام الله لصفته لصفه كما خوارج وتكونوا مفلي في ذلك بسبب كلام الله نعم هو بما لا يوطى. yani kuna watu wapenda kujisifu kwa, kwa vile ambavyo hawakupewa yuhibuna anyuhmadu bima lam yafalu dunia duniani kumejaa watu wa sampuli hii ambao allah amewataja katika sifa za wanafikiwal wanapenda kusifiwa kwa mambo wasioyafanya sasaanauliza kuna watu mtu anaweza kufanya jambo dogo tu ndogo tu kakusomesha kidogo tu hivi akajisifu kwamba kitu sfuakilaituusomesha kwa ninamsomesha mwenyewe ni yule leo yule mimi yule nime kadha so, so eh? eh, wa anataja mambo mengi na hali ya kuwa si kweli sasa tufanyeje yani mtu ajisifu kila akikutana na watu vile usimwone vile bwana kama si mimi yule ah, asingekuwa vile kuna tabia hizo watu penda kujisifu kwa vitu wasivovifanya wa au kwa hali kwa sifa ambazo hawana somautakavosoma itafika wakati kuna utakwambia yule mwenyewe yule lini. yule mwenyewe lini darasa moja alikuwa una watngie taaueaab yote ni lengo la kuteremsha wala wewe usibishane naye si nae sikweli achana naye lakini pia unaweza ukazungumza tu ule usawa haya lini ulinsomesha nini ikiwa kuna haja kufanya hivyo kua haa fsiumize kico chako kuna watu wangapi na mesomana nyererekchiua mashimo kokuatah kuna watu kuna wazee likua za maneno a simanadarasaj alipati yule sasa ndio nini dunia, ni, dunia hii utashindana na watu kiumri kila mmoja wakupati basi wewe umebakia kifo tu hivi hapo manake watu wote wakupati Wea, hakuna kheri hakuna mtu asifiri kwa umri mkubwa wala sifi kwamba kasoma fulani kasomesha fulani watu usifiwa kwa ile athari na, wili, na wili watu ile watu watu kwa yale mazuri fulani naye naye yule sasa wanaoifanya naile kheri tu lakini mara nyingi ni watu muflisun ndo wanazungumza vitu kama hiv awanafaida alibra Uh, bora uh, uh, mazingatio ni katika maz- amali nia na juhudi unaoifanya wala hakuna mazingatio kwamba wewe umekenda mali fulani wewe mkubwa zaidi kuliko fulani wewe umesoma sana au umemsomesha fulani mbona wewe uko hivyo hivyo mtu fulani au watu wote mbona uko uko wazimu kidogo hsalawtasomeshaonew vzwameendelea ukohivohvua kwahiyo watu kama hao wa msiwajali yaani mtu anayekwambia hivyo kwamba mimi yule nimemsomesha mwenyewe sawa haya ndio nini mboya nimekupita basi kalasayamekuisha almuhimu ni kwamba msi msiwe mtu uzungumze kila kitu kwa kwaz uzungumze kila kitu kwa mizani uzungumza kila mmoja apewe haki yake usikanushe wema unaofanyiwa na watu aliye na wema wake unasibishi kwake kweli fulani mimi kanisomesha nimesoma kito fulani kwake <coughs> aya swali so, yingine kama lipo turudi katika mada yetu na <coughs> makadirio sija kuelewa dalili zinawzokuonyesha kujua ukisema dalili unakusudia alama sio alama, alama ya kuwa mtu amekadiriwa shari mathalan kwamba huyu pengine khatima yake ikawa mbaya lakini hatuwezi kuwa hukumu watu kwa hivyo ni kutokana na matendo yake yalivyo na sohuba zake na mwelekeo wake tunaweza tukasema pngine hizi ni ishara za suu lkhatima waliyadzu billah au mtu amekufa katika hali fulani ezakusema hizi ni ishara na alama za su lhita atia mbaya tu amekufa ka hali fulani sema hii ni alama katika alama za mwisho amekufaata ali ashaa shoauna aadhi ya kama kma aa ishara yauonyesa ama huyu mtu hana kheri وقال لهم ان من الممكن ان يكونوا من الممكن ان يكونوا من الممكن ان يكونوا من الممكن ان لا من الممكن يصلي يكونوا من الممكن ان يكونوا من الممكن ان يكونوا لا يصلي أبداً saasua anakiri aa swalni walakini anafanya imasaadaswaaa ami aya laslshashaahuy ni marumshara mbaya نفاهمه. كيو اما نريد يقول او هي تكون اذا تموت الله تبارك وتعالى كتلك علم لكن فأما من, فاما من اعطى واتقى وصدق بالحسنى فسنيسره لليسرى واما من بخل واستغنى وكذب بالحسنى فسنيسره للعسرى. وما يغني عنه ماله اذا تردى. تو شي اليوم. نتكلم في جانا wafga kule ndani hadithi dni wate hdيث afsop tn dkik ntopw