وعن سائر رحمه الله وعن سائر امهاته الصلاه والسلام على شرف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى اله وصحابه اجمعين الفرقة الناجية أهل السنة والجماعة بالقدر خيره وشره أنا سمع شيخ الإسلام ابن تيمية رحمه الله تعالى تجد العقيدة الواسطية ونامني الفرقة الناجية أبوني أهل السنة الجماعة ونامين قدر خير ياكي نشر ياكي أهل السنة والجماعة ونامين قدر الخير والشر يعني خيره وشره خير ياكي نشر ياكي فكدرس يجانا تلبينيشا ننيني مقصديو يا اهل السنه والجماعه هل كذلك تلبينيشا ننيني معانا يا القدر وموجه ننينو القضاء na leo kana qauli hapa imeongezeka mbele ya kheiri na shar huamini qadari kheri yake na shari yake ya kwa maana ya kwamba katika qadari kuna kheri na kuna shari كي سيما قدر المقاديرية الله فصديقي تسامي دنا كاتيكا هايو مقاديرية كيكون خيري نشاري نكوكي الله تبارك وتعالى هاكون إلا خيري لولا شاري هاي نسبيه كما يقولون في حديث صلى الله عليه وسلم أكمكنوشي أمتوني أكمكنوشي الله تبارك وتعالى شاري ومشار ليس إليه شاري هاي تجميزنا سبحانه وتعالى وكيه الله تبارك وتعالى نخير كل كده نخير hapa tutaka kujua kwanza ni nini muradi wa neno shar au nini muradi wa neno shar naam na nini maana ya alkhair alafu tutatoa maelezo kuhusiana na nukta hiyo neno ashar liliokusudiwa hapa ni ma la yulaimu tabiata alinsan ni jambo ambalo haliyafikiani au halinasibiani na tabia ya kibidam maumbile ya kibinadamu bihaithu yasulu lahu bihi adhiya au drab kiasi ambacho kwa jambo hilo anaweza kupata udhia au kupata madhara linaitwa sharbi ni jambo ambalo haliendani na maumbile na tabia na matashi ya kibinadamu binadamu hayuko tayari nalo kwa kuwa ni jambo hilo ndani yake linaudhia au lina madhara kwake linaambiwa ni shar wlhair mayulamu tabiatah ni lile jambo ambalo linaafikiana na tabia yake na maumbile yake binadamu kiasi ambacho wanapata kheri anapata raha na furaha kupitia hiyo heri kwaio mambo yote mawili haya yanayonasibiana na tabia ya kibinadamu na yale ambayo mwanadamu hakubaliani nayo yote yamekadiriwa na allah subhanahu wa taala kwa hivyo basi yote haya kwa allah tabaraka wa taala kwakee ni kheri kwa, kwa mfano mwanadamu akipatwa na ufakiri kwake yeye anahesabu kuwa ni shari bwana mambo si mazuri mambo mabaya kabisa kwa maana kwake ni shari haufu kwake yeye ni shari vifo kwake yeye binadamu ni shari unaelewana masaibi mbalimbali yanayompata mbali binadamu kwake yeye ni shar kwa hiyo ndio ile shari iliyokusudiwa pale kwamba mwanadamu anatakiwa akubali kwamba aamini qadar kheri na shari yaani lile ambalo yeye hulipenda na lile asilolipenda katika yale yaliyokadiriwa kwake yote ni kwa nani yote ni katika ilmu ya kadari, katika makadirio ya allah subhanahu wa taala shari kwa maana hiyo klile analolipenda binadamu na lile asilolipenda kwa hiyo shari inakuwa si kwa kuzingatia upande wa takdiri na makadirio allah anapokadiria mathalan akamwondoa au akaw, akamuua mmoja katika unaowapenda wewe kitendo hiki cha allah na makadirio haya ya allah kwako wewe yeye amekadiria ni kheri anakujaribu wewe lakini wewe utachukulia mishari misukusuko tabu mara wakati huohuo ume, umefukuzwa kazi mara umepata ajari mara sijui hivi mara fulani aumwa mara kesi utahesabu nini zote hi mishari zimeambatana لكن كتير تتقدير تتقدير الله يشارك، يشارك. الله تبارك وتعالى كتوى مثل كو كيف كو واو. كو نان خير الله، يا رسول الله، يا رسول الله، يا الله، يا رسول الله، يا رسول الله، الله، عليه وسلم عجبا لأمر المؤمن. <coughs> la yakunu mumin mumin sana kwa jambo mambo yake yote kwakei e ilo hali ili lisipokuwa kwa mumin akipata na heri akipata na, na, na, na, na jambo la kumfurahisha ushukuru inakuwa ni heri kwake akipata na jambo la kumdhuru ufanya subra inakuwa ni heri kwake ky mwanadamu anatakiwa aamini kwamba yote yanayomsibu katika huu ulimwengu ni katika makadirio ya allah lakini pia allah subhanahu wataala hafanyi jambo bila ya hikma allah tabaraka wataala hufanya mambo yake kwa hikma na mingine katika yanayomsibu mwanadamu ni kutokana na yale aliyoyafanya kuna baadhi ya mambo eri mtu akiyafanya alla humzidishia kheri na umefanyia sahli katika mambo yake na kuna baadhi ya mambo ya shari mwanadamu akiyafanya akifanya shari basi kuna vitu vinampata vya shari asivyovipenda yeye ima kwa kupatwa na mambo ya madhara na naudhia au kwa kukosa mambo mazuri anayoyatarajia no lakini ni nani chanzo ni nini binadamu nafsi yake na allah analipa anafanya kwa vile mwanadamu anavyokwenda humlipa kwaiyo hufanya uadilifu na anafanya fadhila akikufanyia kheri na akakulipa kheri ni fadhila yake allah subhanahu wa taala na akikupatia mtihani na misukusukwu basi huo ni uadilifu wake kwako anakufanyia anakulipa kwa uadilifu wake na lau kamba allah atupatiliza kwa uadilifu wake aliyokuwa nao akawa anatulipa kwa kila tunayolikosea hapa hapa au ahira basi tungeangamia lakini wayafu aii waaf allah anasamehe mengi sana wayafu an kathir allah subhanahu wataala anasamehe mengi lakini من جيكتك مصايب ويانا وقطاوات ونملو لونغو وما توكيو ويانا ويافاين يا ووين ياوي نهايه تتاكل يا كوياونا كتك نصوص نموذجا كتكا هايزو نبالي الله تبارك وتعالى الكوسيمة ظهر الفساد في البر والبحر بما كسبت ايدي الناس الاف اي كما لزيكا لنذيقهم بعض الذي عملوا dahara lfasadu umedhihiri uovu ufisadi fi lbari walbahr mchikavu na baharini mambo yameharibika kwa nini kwa sababu bima kasabat lbau huna bau sababiya bima kasabat aidi nas kwa vile kwa sababu ya yale yaliyochumwa na mikono ya watu uharibifu mwingi na maafa mengi yamejitokeza nchikavu na baharini kwa sababu gani bara na baharini kwa sababu ya uchafu na mambo yaliyofanywa na wanadamu sasa kwa nini allah tabaraka wataala akaleta mambo hayo d au liudhiahum bad ldhi amilu ili awaonjeshe wao baadhi ya yale waliyoyatenda malipo yake ili awalipe wao waonje ile chungu ya ule uovu walioufanya al jazau min jinsi lamali inakuwa malipo ni kuwasampuli a hili amali walioifanya <coughs> kadhalika tutaona <coughs> katika maandiko mengine yatakaokuja biidhnllah lkarim yanayoshiria hilo kwamba mengi katika wanayofanya wanaadamu au yanaowapata wanadamu ni kutokana na yale waliowafanya wao wenyewe awalamma asabatkum musiba allah anasema pale ulipowapateni nyinyi musiba kultum anna hadha mlisema hili Mali huwa min nafsi zenu kwa hiyo kwa kuwa jambo hili hulipendi katika nafsi yako nalihesabu hiyo kwa ni shar يشارهه يقصده فكوازيك واضح سير كونه سورة الروم آية ربين نموذج الله سبحانه وتعالى أنا يلزيكم بما حدث من الفساد وسببه والغاية منه فالفساد شر وسببه عمل الإنسان السيء والغاية منه ليذيقهم بعض الذي عملوا لعلهم يرجعون. كتكاية هي الله تبارك وتعالى انا ما يا كوامبا يلي كما شافوا انا بينيش يا كما شافوا نسببوياكي نهتيما ياكي. كو فساد ولي فساد يا مميميناز نشاري. ياك نماتي مبايع ابن ادم. ناتي جاكي هتماياكي نواتك وانجيش وباري يا ليه لعلهم يرجعون هو ende وكررودي الله سبحانه وتعالى له هو الله من من ادم هو دليفه كبسة ولو يأخذ الله الناس بما كسبوا لعجل لهم له العذاب الله نسمه لو ان الله anawalipa kwa haraka watu kwa yale wanaoyachuma basi adhabu ingekuja haraka kabisa apa hapa duniani kabla ya akhira isingesubiriwa kwa... apaiama si watu wangelipa na watu wasingekuwepo pengine mara moja nge lakini allah subhanahu wa taala katika majina yake anaitwaji assabur allah ni mwenyesubira sana allah anasubiri ana uvumilivu ana uwezo wa kufanya chochote lakini anavumilia anawasubiria kwama anafanya anatoa muhula yumahiluhum wa yumli lahum wayastadrijuhum hivyo hivyo anatoa muda allah subhanahu wa taala Kwe, kwa hiyo kuwa fasadi imedhihiri katika bara na baharini دانيا يكون حكمة، لكن نفس ياك شر، لكن يكون حكمة عميني عظيمة، هم بنتقدير ياك الله تبارك وتعالى دهوني مقدر وامبني خير، كذلك معاصينا كفر ونشر، لكن تقديري يا الله تبارك وتعالى، الله تبارك وتعالى من هيك حكمة، لكن يوم تهينك وهاك كفر sheria singekuwepo sheria ingebathilika na ingekuwa kuumbwa watu ni mchezo kwa so, sababu allah tabaraka wa taala ameumba vitu kuwajaribu watu aldhi hala lmuta walaya liyblukum aykum asanu amala ambaye allah tabaraka wa taala ameumba uhai na mauti ili kukujaribuni kwa hiyo vimeumbwa vitu kwa mfano mathalan adam abulbashar alaihi salatu wassalam allah tabaraka wa taala amemwingiza katika janna janna kuna vitu vingi alafu الله تبارك وتعالى سيما وقلنا يا آدم اسكن أنت وزوجك الجنة وكلا منها رغدا حيث شئتما ومن بي آدم إيش يؤمن مكواه وكتك فيبو إيش وقلنا يا آدم اسكن أنت وزوجك الجنة تنا وكلا منها رغدا نقوليني كتك هيو جنة كوا وساء كبسة حيث شيء كما كوا نمنا وكت وواتي من يوتاك نا شوتي من شوكتاك لكن ولا تقربا هذه الشيء امتي موجة امتي امتي امتي اولي يقول امتي حان وهي اندو الله تبارك وتعالى كيك كفرنا ايمان ukifanya hivi itakuwa hii ndiyo imani kweo takiwa ufanye haya lakini ukifanya hivi itakuwa ni kufuru usifanye wewe mtihani ameweka hivi vyote unavyoviona halali lakini hiki na hiki haramu usisogelea mtihani na vyote vimeumbwa na allah subhanahu wa taala lengo ni kuwajaribu watu watakuwa ni wenye shukurani wakakumbuka shukrani ya necma zake allah subhanahu wa taala watakuwa wana uvumilivu watakuwa na ukweli wataweza kusimama katika taa heyo ni majaribio lakini yote hizo ni kheri allah amewekwa kwa hikma na hakuweka kufru kwa sababu aipenda kufru la wala yarda liibadihi lkufr allah tabaraka wataala haridhiki kwa waja wake na ukafiri lakini ndie aliyeumba lakini hautaki kwa maana ya kwamba haupendei haupendi kwa watu wafanye lakini yeye ndiye aliyeumba na akauleta hiyo kufuru hayo mambo ya kufru kwamba hii ni kufru hii kadha ikadha na yeye ndio aliechagua katika viumbe vyake vikawa hivi halali na hivi ni haramu a kwa hiyo معاصي وكفرو زوتايزيني شر لكن كما قادرين يا الله تبارك وتعالى انا الله مجيوبا بكبير وحكمه الايمان بالقدر هذا هو فهمه به الايمان يكوميني قدر خرياكنا شرياكي haimezi imani ya kila kilichokadiriwa kwamba ni lazima uamini vitu vyote vilivyokadiriwa kwa sababu hizi vilivyokadiriwa na allah tabaraka wataala liko sampuli mbili sampuli ya kwanza <coughs> ni katika yale yaliyokadiriwa na allah tabaraka wa katika mambo ya kilimwengu allah aliyoyapanga kuna mambo yanaitwa mambo ya kikauni ulimwengu na ndio وتكون سنة الله، سنة <applause> الله الله الكونيه وتراتيب الله كي وليمينغو، مسألة فانية هيفو، أما فانية هيفو، أما فانية هيفو، أما فانية هيفو، أما فانية laameelezmtaelewa wa arais kwa insha llah <todicata> maqdur ambayo ni kauni ambayo ndiyo sunna ya allah kwa yale yli mambo ya kilimwengu mambo haya vile alivyopanga allah ndivyo yatakavyokuwa hakuna mabadiliko shita am abayta ahbabta amd karihta amradita itakaokuwa maadamu allah tabaraka wa taala amekadiria hivi umependa hukupenda litakuwa umeridhika huja hilo litakuwa hivo hivyo kama alivyotaka allah tabaraka wa taala mambo haya ni katika mambo ya kilimwengu tumekuja tumejikuta tupo tumekutana hapa lakini hatukupanga sisi kwamba vipi ujitutahtuussi aba Dunye, ah tafika nitafika mwaka fulani basi msubiri mi takujatuuta u sisituek allaktukutanisha bila katika, ya khiari yetu hii ni katika mambo ya kauni ya allah tabaraka wataala ni kadari ambayo ni kauni kadhalika kufa تو فليني وانا، واتو كاطانا غمار، ويو تو سبيريانا كي دو غليو، سيكو كفاية ميسكو بيلياك، هكونا ممواي. يا وكتك بيد الله تبارك وتعالى، لاني كاتكا مقدور أمامي كوني، سيسيتونا خيارينايا. من أدامونا خياري. وربك يخلق ما يشاء ويختار ما كان لهم الخيارات. nmula wako anaumba anachokitaka na anakichagua anachokitaka akakinyanyua na, na kingine akakitweza aka wao hawana khiari wanadamu hawana hiari unaona hapa wana wanadamu wanaambiwa hana khiari lakini katika sehemu nyingine allah tabaraka wa taala anasema wama kana limuminin wala muminatin idha qadha allahu wa rasuluhu amra أن يكون لهم الخيارة من أمرهم ومن يعص الله ورسوله فقد ضل ضلالا مبينا الله تبارك وتعالى سيما أيوي أي تكيوي ومؤمن من مؤمن ولا مؤمن من أمك إكي الله أنا شهوكوم جامبو كَمَا كمان الشريعة يي خياري وسابقون مبوهاية من أدم ونكون خياري أنا إذا كفاية وسفاني sasa hatakiwi kufanya khiari na kukata shauri kwamba mimi nataka na, na, kufanya au sitaki kufanya hatakiwi mwanadamu aenamna hio mwana na kwamba kwa hatakiwi mwanadamu kuona mwana kiai ikiwa yee ni maslubu -khiyari. hana ana katika at bila shaa katika hili katika uwanja huu ana khiari ya kuchagua na kutokuchagua sasakhiai yake iwe ni katika yale aliyohukumu allah subanau wataala كي مسألة يا قدري كونك كوني كي وليمين بو هنا ولا هنا خياري. في اللي الله سبحانه وتعالى اللي بوكومو. بديع السماوات والارض واذا قضى امرا فانما يقول, يقول له كن فيكون. بس. يا اندي علي الارض. upya kabisa hakuna mithalusabita mifa, hakuna mahali alipoiga subhanahu wa taala na jambo anapolihukumu yeye kuwa linakuwa amukauni kwa hiyo katika hizi katika haya makadirio <coughs> kuna makadirio ya kiulimwengu katika makadirio ambayo allah tabaraka wa taala hakuweka ndani yake khiari ya mwanadamu mwanadamu anapelekwa tu katika haya wala halaumiwi mwanadamu katika haya kwa sababu hana khiari nayo hatalaumiwa kwa nini wewe umekufa tarehe hii kwa nini hujazaliwa miaka yote kuja kuzaliwa karna hii kwa nini hataulizwa hilo mwanadamu kwa sababu yako nji ya uwezo wakefaapzuguznukta moja tu kwamba hii makuduri ya allah kuna kauni لكن شرعي، لازمهم زاهي الكوني. كتكمام وأمير الله تبارك وتعالى أشياء كثيرة، كيلي وينبو. كتكما شيء آياته، ما في أنا خيارين، ولا الله تبارك وتعالى. أتوليزو. لكن يكونوا نقول وكيل أمامي المقدور الشرعي، قد يفعله الإنسان أو وقد لا يفعله. haya ni mambo ambayo sasa yanaingia khiari ya anaingiahiaiya mwanadamwanadamu anaweza kufanya na mara nyingine anaweza lakini sasa inachozingatiwa masla hapa ni asa ya idktiaridkuna tafsi ikiwa ni aa itakuwa ni wajibu kokee kuriia na ikiwa ni masia inakuwa ni wajibkokee kuyachukia hapa hapana kitu kimoja nataka nitoe maelezo kwa ufupi tu tuili paeleweke kwa mujibu wa msingi huu tunavyozungumza ni kwamba ni wajibu kwa binadamu kuamini yale ambayo allah tabaraka wa taala yote yameyhukumu yawe kwa kuwa ni katika yale yaliyohukumiwa na allah katika kadari yake anatakiwa hayo namna hiyo lakini masala ya kuridhia ni kitu kingine mwanadamu anatakiwa aamini yote yale ambayo yametokea ni katika yale yaliyohukumiwa na allah yawe yamekadiriwa na allah tabaraka wa taala yawe suala linabaki katika kuridhia ikiwa mathalan mtu kaingia kwenye kufuru sisi haturidhiki na kufuru yake tutachukia lakini kufuru hii nani kaileta allah wa ta'ala. na mpaka mtu kuingia kwenye kufru na ikawa allah ammwingiza amemhukumu kama huyu ni kafir kuna sababu ambayo ni matendo ya huyu kwa hiyo allah akamwingiza kwenye kufru na akahukumu juu yake kufru na sisi twaamini kwamba hii ni katika kadari ya allah lakini haturidhiki na ile kufuru fuaymasala ya kuridhia ni mbali na masala ya kuamini kwamba hii ni kadari ni kitu mbali kidogo akili naona zimekorogeka zime au mnaelewa vizuri kabisa masala ya yaimamuyabil qadar ni katika mambo ambayo hayafai watu kuyajadili kwa kirefu kwa sababu akili za watu ni ndogo katika <interpretations> jambo oh. hili itawakujua watu wana akili ndogo wama utitu min alilmi illa qalila ni masala ya qadari mtu weza akasoma falsafa akasoma hiki akaaga huyu ana huyu ni professor lakini akili yake ikaja ikagonga katika masala ya qadari saa sisi twasoma tu twayasoma haya mambo lakini ukienda ndani kabisa kuna mambo mengi kutisha شيخ الإسلام ابن, ابن القيم رحمه الله تعالى يا من هسام هالوم. في وفي زوري كتابه هسا معلوم أنت في واديكم كوبانا زوركم وبانا ولغة علم وفوائد كموجن كتابه هي كتاب شفاء العليل في مسائل القضاء والقدر والحكمة والتعليم تركب هذه في وركب بقوة محققة شفاء العليل uponyo dawa ya mgonjwa alalili ni maridh sasa hii ni shifau alalili kuponya maradhi fi masaili lqadai walqadari waalhikmati waataalil na ukisoma na utajua kwamba kuna watu kumbe allah tabaraka wa taala amewapa uwezo mkubwa wa kiakili wa kuweza kuyachambua masaili ya kisheria ayati na hadithi na kufahamu hikma zilizomo katika maneno ya allah na mtume sal llahu wa alehi wasallam sasa sisi twagusa tu hivyo watu unaona kama hakili zinacheza m- hazitulii masala ya qadar nataa kusema tu katiya qadar upande wa allah uaaallatabaraa wataal si kila ambalo hapo ameliadiria aeiau si kila alilolikadiria katika huu ulimwengu basi yeye ameliriiaalla tabaraka aliyemuumba ndi kusema kuridhia kwa maana ya kupenda lakini iye amridhia na ampenda allah ndi alimuumba firaun lakini ampenda na amridhia ljawabu la hao jababira wote altughat watu waliokuwa majabari kuelikweli na waliogobea katika mambo mambo ya kufr wote wameumbwa na allah subhanahu wa taala dhalika kufru na matendo wanaoyatenda pia allah tabaraka wataala ndiye aliyyaumba lakini mwanadamu amepewa khiari baina ya kutenda na kuacha katika mambo ya kisheria katika mambo ya kisheria amri makatazo mwanadamu amepewa khiari katika mambo ya kilimwengu mwanadamu hana khiari ele kwa hiyo katika yale ambayo mwanadamu amepewa khiari anastahiki kulaumiwa hastahiki ikiwa amezembea katika kutekeleza lile anaotakiwa kulitekeleza au amefanya israfu akafanya lile ambalo amekatazwa asilifanya akalifa na yee ana khiari katika hilo anastahiki kulaumiwa hastahiki nastahiki lawama إنا هديناه السبيل إما شاكرا وإما كفورا سيسي تمشم بيني من آدام جيا وما حق وحق نهيدي باطل هي حلال هي حرام هي كويلي هو نوونغو تقوى وكاة حلال وَكَشِكَ حرام وكاش حقي وكاشك باطل وكأت ايماني وكاشك كفر وكاش طاعه وكاشك معصيه كي تستهلك الاوام و عذاب نهي كفر اه؟ ايماني طاعه معصيه يدفن يومنا الله سبحانه وتعالى wewe wachagua kipi unasema mi nachagua hiki sasa allah alishajua alishajua kabla ya kuumba alikujua wewe na sote kwa ujumla kwamba huyu kati ya mbivu na mbichi atachagua mbichi alishajua hivi na kabla ya kuumbwa mbingu na ardhi kwa muda wa miaka elfu 5amsini yale aliyokuwa akiyajua allah tabaraka wataala aliamua kuyaandika kwa kwayo huyu nitamuumba mtu fulani mwaka fulani atazaliwa huyu mwaka na Mathala, au auatazaliwa mwaka 9a atafariki ataishimaaap ni mfano tunazungumza na huyu katika haya mawili njia hii na njia hii huyu atachagua hii alishajua alafu akaandika ikaandikwa katika lauhilmahfudh kwamba huyu ukachagua kufru na huyu atakwenda motoni ndio malipo ya kufru kisha wakati ulipofika mwaka el9 eh? maandalizi ya wewe kuja duniani yakapatikana mara baada ule muda aliyeupanga yeye kwa namna anayotaka yeye fi ayi surati ma shaa rakkabak kisha ile sura yoyote ambayo allah anaitaka mwenyee akaamua akupe huyu nitampa sura fulani hii fulani huyu roho yake ndio hii hapa na sura yake itakuwa hivi na kila kitu chake tayari kila kitu tangu al kip na huyu ataishi hivi maumbili yake atakuwa hivi na hivi hayo mwanadamu hana khiari nayo kashakadhiria allah subhanahu wataala kilichobakia sasa ni katika mambo ya kisheria allah ajua sasa kwamba wewe utachagua lipi kwa hiyo akayaandika yale wakati wa kuumbwa ulipofika ukaumbwa na ukaja katika dunia hii kwa matashi yake نا وكيف فنيا لي لي صلى الله عليه وآله وسلم رفعت الأقلام وجفت الصحف كلام يشون لواء نما لفطار يشكو عمل yale yaliyokwisha yali, au kuna mingine mapya mtume saa saa akawambia mambo yashakwisha wakamauliza fafima lamal sasa kwa ninitena tufanya amali situkae tu tuangalie vitabu vyetu akasema iau fa ahu fanyeni amali kila mmoja amefanyiwa wepesi kwa kile alichoumbiwa <laughs> kwa hiyo binadamu anatakiwa aishi katika dunia hii akiwa na mbawa mbili alaufu waraja ukawe na ofu kwamba wakati wote pengine siwezi kujua hatima yangu unafikiria ya hivyo itakuwaje hatima yangu lakini huko kijiba matumaini kwa hivi navyokwenda namomba allah tabaraka wataala anipe thabat niife katika njia sawasawausitau lakini mtu anaweza akawa katika jahala na ujinga wa hali ya juu akawa katika kiza akaghafilika kabisa akaishi maisha ya ajabu kabisa kisha allah akaja kamfungulia nuru ya hidaya kumbe kule nilipokuwa siko na la ngekufa katika hali ile basi fi fi khalidina fiha allah mtu katika ndiyo maana wanasema baadhi ya wa lsalaf rahimahm llah taala hakuna kitu kinachotuliza zaidi kama kitabu kilichotangulia na wengine wanasema ma abka luyun ma abkaha min alkitabi lsabi hakuna kitu kinachotoa machozi kikafanya watu waliye kama maandishi aliyotangulia hatujui y tunaona watu tayari washaondoka hapa duniani na maisha yao ni wa mazuri wameishi katika msingi wa taa kwa dhahiri ilivyodhihirika tunatakiwa tuwaoneerifu sisi na hasa wale ambao tayari wengine wamebashiriwa hasampaka jannashatahasisi wa tuaishiatutla lafwsaa sasa allah tabaraka wa taala hajamlazimisha haja mja kwamba wewe fanye hivi yako mambo ambayo mwanadamu amelazimishwa hana nayo hana khiyari nayo kama kuzaliwa na kufa hana khiari nayo mikidari ya riski pipa zako za vinywaji ziko vile vile baramili baa aitapunguaatatone mo amabunia yakonafaka yako vile vile hayatapungua hata punje moja riski yako ni mustaufa imekamilika kabisa mbele ya allah tabaraka wataala majora yako ya nguo utakayovaa kila kitu kimekamilika kwa hisabu hakuna kitu kitapungua kwa kwasababu mwanadamu imma ni kula na kunywa au kuvaa nanint kuna vitu vingine wote wanalingana kulala watu wote wanalala lakini vitu vyote na viko kamil alla subaa wataa hapo wewe kuna hiari khiari itakuja katika kuchagua tu sasa hii hapa halali na hii harabu wewe watakaipi nafsi yako sasa lakini allah alishajua kwamba wewe wa watachagua hii akaandika akaiambia kalamu uktub kalamu ikauliza niandike nini madha aktub anika maadirio ya vumbe wote baaiama kitakaposimama kwa hiyo katika maadirio ya allah tufahamu kwamba kuna maadirio ambayo ni maduru kauniyu na kuna maduru shariu maadirio ya kilimwengu na kuna maadirio ya kisheria هاي شريع من آدام أم بيو خيار ننديه تقوى بين كفانيا نكتو كفانيا نهايا ندنياك نديه كنا ثواب نكنا عقاب كنا مثال كنا ندي كيوة نسأل الله على والسلام فصل في درجات الإيمان بالقدر ابن تيمية رحمه الله تعالى نسمع huu um, mlango mwingine katika masala ya daraja zaman biladar hapa anafafanua kile ambacho tayari hakitolea maelezo jana na leo pia sasa hivi anasema walimanu bilqadari la darajataini imani juu ya qadari iko kwenye daraja mbili uu daraja tataamanu shaiain kila daraja moja inakusanya vitu viwili شيخ ابن تيميه رحمه الله تعالى قال بقوله الشريف التوحيد انسمع المؤلف ابن تيميه قسم هذا التقسيم من اجل الخلاف ومغوانا مغوانو هذي كاجل الخلاف لان الخلاف في القدر ليس شاملا لكل مراتبه، وسببه خلاف وما ميمينيه في مساله القدر هاكبيذا الن gaze zake zote يعني سي كلا سهام زوت اختلاف لا ونبأ ذمّه ومختلفيانا بين أهل السنة والتابعين. آه. وباب القدر من أشكال أبواب العلم والدين على الإنسان. ملangu هو قدر. نكتك ملangu أبا ولا مشكل سANA. نكتك ملangu يدين. نكتك مسألة يدين يلي هو قوانا سانا سANA. موجاً مسألة قدر. وقد كان النزاع فيه. من أهل الصحابة رضي الله عنهم. من ووليان زاتان الصحابة. تمونة كتكا حديث يا جانا بصرة كتكا تابعين. كنا بونا موجا كيتو معبدو الجوهاني. كما نقول يحيى بن من؟ يحيى بن يعمر. نموذات خميد بن عبد الرحمن الحمياني. كنا watu tayari ambao walikuwa washajitokeza katika sehemu za basra katika watu hao walikuwa wakiongozwa na mabadu aljuhani na walidhihiri katika zama za masahaba na wakaanza kuleta mishkili hiyo kuhusu qadar na masahaba wakazungumza na moja namoja ni hadithi ambayo tumeitaja eye asa iliyopitajan lakini pia ifahamike kwamba masala haya pia si mushkila kwa yule anayetaka hai kuna walu wana tabia ya kupenda kujadili vitu na kukithirisha maneno ndani yake na kutaka kujidhihirisha kwamba wana maarifa mengi ndo huleta ishkali katika mambo ya qadar lakini kwanaitaka haki ajue tu kwamba Aa, kuna hili na hili misali kumbe limekadiriwa hivi na hivi maana ya takdiri maana yake ni kadha wa kadha basi naamini kwamba hii ni adar hapate shida هو قد دار. درجة يا كوانزا، كإيمان بالقدر، الايمان بان الله تعالى علم ما, ما الخلق عاملون بعلمه القديم الذي هو موصوف به ازلا. على سيما ابن تيميه رحمه الله تعالى، فالدرجة الاولى درجة يا كوانزا، الايمان بان الله تعالى ni kuamini kwamba allah taala alima malhalu amilun ameyajua yale ambayo viumbe watayatenda biilmihi lqadim kwa ile elimu yake ambayo inasifika kwamba ni yakale alladhi elimu ambayo huwa mausufu bihi aala anasifika nayo tangu azali haina mwanzo ya yani. kusema azal ni kwa maana kwamba ni ilmu isiyokuwa na mwanzo natukisema haina mwanzo kwa maana y kwamba haikutanguliwa na ujinga kwa hiyo hii ni daraja ya kwanza je allah tabaraka wa alikuwa akiyajua yale ambayo watayatenda viumbe ambayo hajawaumba waumba atakapo waumba alishayajua au la aljawabu ni kwamba allah tabaraka wa taala hayo ameyajua baadhi ya ahlulbidhaa wanasema hapana katika mutazila na wengineo na qadaria wanasema hapana yeye alijua baada ya ku yashatokea kwayo alijua kwamba wewe leo utakuwa uko pongwe utafanya hivi na hivi tangu abu wa azal wao wanasema hapana mpaka ulipokuja leo akajua na si sawa ni maneno ya kibako saa sawa sawa ni kwamba allah tabaraka wataala ameyajua yale ambayo vyumbi watayatenda kwa elimu yake ya kale ambayo haina mwanzo ambayo hai ilmu, ambayo haina na allah tangu na ushahidi wa hilo wa kwamba ilmu ya allah ni ya kale na alikuwa akijua kila kitu ni aya nyingi sana na moja katika hizo ni aya katika bakara wallahu bi shiin alim na allah kwa kila kitu ni mjuzi kadhalika n llahaana bikli shiin alima allah kwa kila kitu ni mjuzi ربنا وسعت كل شيء رحمة وعلما اي ملاويت ومكينية كل كيت ورحمة لك علمه. كذلك لتعلموا عدد لتعلموا أن الله على كل شيء قدير وأن الله قد أحاط بكل شيء علما كتك سورة الطلاق إلي مجوه يقوم بأضاء كون كي يكيل لكيتو نمجوزي نييي أمي كزموك كيل لكيتو كعلمه ama katika sunna pia zimekuja hadithi nyingi zinazoonyesha masala haya kwamba allah elimu yake imeshangulia na anajua kila kitu kwa tafsiri kwa upambanuzi hasa katika akili kadhalika ndio hivyo hivyo akili inahukumilia hilo amba kwa sababu allah yeye ndiye muumbaji na vingine aa visivyokuwa yeye na sifa zake ni viumbe kwa hiyo yeye alikuwa akijua لا يمكن ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك الله سبحانه وتعالى نسعى يا علم كي علم علم جميع أحوالهم الله يحفظهم من من الطاعات والمعاصي والارزاق والاجال الله يحفظهم من الطاعات والمعصية لا أجال، أجال كتابي نتاعي كمان يا مو دوكويشي. نعم يعني نمسكو من أدام. نعم يقول لك صحيحين وتوفى الله بن مسعود رضي الله عنه على سيما حدثنا رسول الله صلى الله عليه وسلم وهو الصادق المصدوق. أمتو سيمولية سيمتو صلى الله عليه وسلم. نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم fi batni mmoja wenu hukusanywa katika tumbo la mama yake kwa muda wa siku arobaini akiwa ni nutfa kisha arobaini nyingine alaa kisha arobaini nyingine mudhgha akataja zile atwari ambazo anapita mtoto anapokuwa katika tumbo mwisho allah tabaraka wa taala humpelekea malaika malaika huyu anaamrishwa amwandikie kiumbe huyu mambo manne taamiandike riziki yake ajali yake ni muda wake na naaandikiwe shaqi au saidi kwa hiyo kabla hajakuja kuja binadamu tayari kashaafanyaji ameshaandikiwa na haiwezi kuandikwa kama ikiwa allah hajui kwamba kujua kwake mpaka litokee nini shai au kwa hiyo taa zetu sisi utiifu wetu unafahamika kwa allah masiya yetu yanafahamika kabla ya sisi hatuja kuja duniani riziki zetu zinafahamika kwake muda wetu na ajali zetu zinafahamika waida mata linsan bisababin malumin au biairi sababin lillahi fa fa malum fainahu lilahi malu wala yafalaidamu atakapokufa kwa sababu fulani او بلا سبب الله تبارك وتعالى انا جوا تياري سبب ولا يجي فجاه بخلاف علم الانسان باجله فانه لا يعرف اجله فلا يعرف اين يموت ولا متى يموت ولا يعرف باي سبب يموت ولا يعرف على اي حال يموت نسال الله حسن الخاتمه وما دام أجلياك اجليات مدواك مداواك hajui atakufa wapi wala tadri nafsu biayi ardi tamut nafsi haijui itakwenda kufia wapi wee huwezi kujua takenda kufa wapi ardhi ipi nchi gani hujui waio hajui mwanadamu aina yamut wala yarifu ya mata yamut wala hajui atakufa lini kwamba tarehe ngapi mwezi wa ngapi mwaka gani hakuna anayejua hilo karibu wanadamu wote wamewafikiana katika hilo illa wasiokuwana akili katika wao watu wote aju mimi sijui nitakufa lini ayib wala yarifu biayi sababin yamut wala mtu hajui kwa sababu gani atakufa ni ipi sababu ya kumfanya afya ni kwa maradhi kwa ajali tauwawa au itakuwa yani yeye hajui kwa sumu itakuwa yeye hayajui haelewi sababu ipi mtu anaweza akaumwa akaona kwamba mimi siponi akapona akaishi baada ya hapo miaka kuna bwana mmoja katika wapokezi wa hadithi anaitwa ibnulmayit baba yake aliumwa mpaka amefika wakati sasa watu anee kwenye sakaratul mout mara akazimika ghafla sasa watu wajiandaa wataakukumwosha su hivi wafanye kafan mara kapiga chafe kazinduka kua hajafa lakini kazinduka sasa akaendelea kutibiwa tibiwa hivyo hivyo mara kapona mara akasimama fanya shughuli zake akaja akaoa akazaliwa mtu lni watu walikuwa tayari sanda hivi kaburi kaburi watu ya mbua, kabuli, watu taarifa taarifa tayari aandabuwatlataarifashatoawatnaayataarifa shafikwa kwa watu kama fulani amekufa bwana mara jamaa akapiga chafi hakuna takie kufa mara mbili kwamba jamaa alikufa hajafa tu jamaa akaishi akaja akaoa kafufukafmkaishi basi kaaliwab hv maisha muda mrefu baada ya hapo hap kusema kwamba mtu anaweza akaumwa mathalan au akapatwa na jambo akaona kwamba mimi asifi kwa hilo skunawengine akiambia bwana wewe una bwana ajua ona mimi kumbe pia atakufa kwa ajali taakujiua mgtakfaya hivi basi bala kwa hiyo mwanadamu hajui atakufa kwa kitu gani almauti waid wal asbabu muhtalifa mauti ni mamoja tu sababu ndiyo tofauti hakuna ambaye kafa sana kuliko ingine kwamba jamaa kafa kwelikweli yule إذا كان حليفاً، كفر حسن الختان؟ ولا يعرف على أي حال يموت، ولا بما دام هادية تكوفا <تحدث> كتكا إسلام أو كتكا كفرو، طاعة، أو كتكا معصية. شقي أو سعيد. كي تتمسين كي حسن الختام. حكوبي مش مهم، نسأل الله تعالى حسن الخاتمة. <تحدث> ويريك أن تقدر إيمان أبي علم الله سبحانه وتعالى كما الله تبارك وتعالى علم جميع أحوال العباد من الطاعات والمعاصي والأرزاق والآجال ثم كتب الله في اللوح المحفوظ مقادير الخلق إن شاء الله كاللوحي المحفوظ مقادير يا اللوح المحفوظ لأن اللوح كتك اللغة كي أرامه كتك تفسيره وباو المحفوظ وليوه فذيوه وين يباو وليوه فذيوه لكن نحن لا نعرف ما هي تا. تجوي لسمبولياكي، نفتياكي من أي شيء أم من خشب أم من حديد أم من ذهب أم من فضة أم من mardin au za barjat au yaqut la lanari sisi hatujui kwamba ubao huu umetengenezwa ni kwa ubao ambao ingine ni msonobari msaji sisi hatujui wala haijatajwa hii wala hatujui ni wachuma au wadhahabu au wafedha au ningine katika vito katika madini mbalimbali mbali. fallahu alamu bidhalik lakini sisi tunachotakiwa ni kuamini kwamba kuna tutakiwa, mini, kwa kitu chaitwa allauu lmafu na katika hiyo laui lmafud kataballahu fihi maadia ya kila kitu na wal watutakiwe tuanze kufanya utafiti na kufanya bathi juu ya vitu kama hivyo na lau kwamba ingekuja katika kitabu au katika sunna ingekuwa hatuna namna isipokuwa tusadikishe na tuamini hilo na imesifiwa kwamba ni kwa nini umeita ugao huo ni lauhi lmafud uliohifadhiwa linau mafudu min aidi lhali umehifadhiwa na mikono ya viumbe awawezi kufikia kwa hiyo haiwezi kuingiliwa kwamba mtu amekwenda pale siku hiyo amefanya namna akenda akafuta jina lake katika watu wa motoni akaa watu peponi haiwezekani na kadhalika aud i imefadhiwa na mabadiliko hakuna mabadiliko fاll wj la yr fih sha katika ui lmafud allah habadilishi kitu chochote lanh katabh n ilmi minhu kwa sababu ameandika kwa ile elimu yake hasa vile anavojua لانه شيخ الاسلام ابن تيميه رحمه الله تعالى كتكما ان وياك كما سيما ان المكتوب في اللوح المحفوظ لا يتغير ابدا. يا لي اليوم عندك وقت المحفوظ ايا بدليك ليك يعني ساء. نهايه اليوم كتكاميكور يا ملائكه. يمحو الله ما يشاء ويثبت وعنده ام الكتاب. الله أنا, انا انا جاكيتاكا انا انا باكيش انا جاكيتاكا. كتكا زي الصفوف يا ملائكه. لكن يكون أم الكتاب ما معنى كتابه؟ لوح المحفوظ هي هيبة دليك لا تبديل لكلمات الله. كوكو هكونا مبديلكم. طيب. أنا أعمل مقادير الخلق هي مقادير المخلوقات كلها. نظري ياك نكوانبا. أنا أعمل لكم مقادير الخلق هي مقادير المخلوقات كلها. نا ونياما في هذه المسأله من جيني, جيني إجماليه أو تفصيليه إلو شسيرنا أعطونا نرى لكذلك القرآن يم يتاجر يم ينديك كلوح محفوظ كما نقول سيما الله سبحانه وتعالى بل هو قرآن مجيد في لوح محفوظ. Hii ni tukufu, katika tuamini kwamba allah utiaaubawtaal ameandika makadhirio ya viumbe katika katikai afud na hakuna ma kitakachobadilikaa llah lm na allah kitu cha kwanza alichokiumba ni kalamu al lahu uktub akaiambia kalamu andika qal Kala ma aktub kalamu ikauliza niandike nini uktubu maqadira ma, ma huwa kanun ila yumi lqiama akasema andika vyote vitakaotokea mpaka siku ya iama andika kile kitakachotokea mpaka qiama kwaio allah tabaraka wa taala aliamrisha kalamu kalamu ikatekeleza tasema kalamu itajuaje كوكو، وي كلامك ينبيه كلام جو، هيوزكو, هيوزكو. عنديك هيوزكو، لكن هو الله سبحانه وتعالى، فإذا قضى أمراً فإنما يقول له كن، فيكون. نعم. فما أصاب الإنسان لم يكن ليخطئه كي لك تمسيبو من آدام، كي من آدامه akikuwa ni chenye kumkosa akikuwa kitamkosa kway jambo lolote linakusibu hujua kwamba likuwa haiwezekani likukosi tayari lipshakadhiriwa kwa kweli kelitokee oh, usingefanya hivi ungefanya hivi hiviadari ya allah allahkwndoana takiwa useme sasa wama shaa faal au dar llah wama shaa faal wama lam yakun na lili kukosa, kukupata kwa ukiamini maneno haya wallahi nafsi wallaafs itakuwa itaua u maaansan Ma, lam yakun liu aada lile linalomsibu mwanaadamu halikuwan lenye kumkosa kabisa kwa hiyo itakuwa tayari ushajua kwamba limeandikwa jafat lalam kalamu zimekauka eh, wino wake wayat uuf na madaftari meshakunwa hapa akisema jafati al aklam anakusudia maandiko yale yashakauka <coughs> jaffat wantahat haiandikwi tena na maandiko yashakauka <coughs> na madaftari yale maandiko yashakunjwa tayari hii ni kinaya kwamba jambo limeisha <coughs> alikuja siku moja katika aditi ya jaber bn abdillah lansar ri ll anhu alikuja bwana mmoja akiitwa suraa bn malik bn jasham akasema ya rasul llah bayin lana dinana kaanna khulina laaasulaubaiishi la dini yetu kwa undani kabisa kama umboza, kama vile vile sasa sasa hivi hebu wazi hebu tuelezee dini namna uewae yaf bih lamu wajarat bihi lmaqadiru ni ya nini hizi amali tunazozifanya ni kwa yale ambayo tayari yashaandikwa na kalamu kalamu ikakauka na makadhirio yakao yashapita au twafanya kwa mambo ambayo yale yashaandikwa atakaukuja mbeleni yani kwa maana kwamba hivi yataandikwa sio kama ya tayari yashaandikwa haya tunayoyafanya ya sisi hivi leo ni katika mambo ambayo tayari yashaandikwa au yataandikwa ala ya la bal fima ad jafat bihi llam wajarat bihi lmadi sema haya yote naoyatenda ni katika yale ambayo kalamu tayari ishakauka na maadiio yashapita قال فيما العمل اسمع هسه كنين عمل كل موجة يانغالي شغله ياته مشي جواكو ميبي بوني بس او كما حجوي بس وقعدت تسبيري رحمه الله تبارك وتعالى كما اللي جواي ميانديكو بيبوني بس بيبوني كما تولي بس ولو ديشغوليش كوامك اسبوعي شو تفاني ادي دني وسبيري ففيما العمل قال اعماله فكل مقسر انا بدي افاني عمل كل موجة ولكن يجب ان يكون هناك شخص يقولون ان هناك شخص يقولون ان هناك الله يقولون ان هناك شخص يقولون ان هناك شخص الله ان هناك نسأل الله ان هناك ان هناك ان هناك ani masala je itafaa kufanya ihtijaji ilqadari fi lmaasi hata شيخ, nani sheh ibnulqayim amefanua masala haya kwayo inshllah katia kuisoma masala ya qada je itafaa mtu kutoa hoja ya qadari katika bwana mbona masibabafany meshaandikiwa bwan mshaandikiwa fungula kukosa mii من يوما مطون يبنو لفندك يوما لفندك يوما مطلع فندك يوما مطلع يوما مطلع يوما مطلع يوما مطلع يوما المسألة بليني ان شاء الله، قد كيشكاليات زنزوكت كانت كمام بيا قادر. نعم، سلياقني كما يوتي الموجة. فيوم، مسألة يا دعاء. انت انا ممبيمزكي دعاء، كنبالله كريفشي عمري. أطال الله بقاءك طول الله عمرك، الله أريفشي عمري واق. انا ممبيمتو دعاء. je itafa umri unaweza kuongezwa na takuja kulizungumzia hili katika masala ya qadar katika hadithi inayosema man arada an yubsata lahu fi rizqi wa wayunsaa lahu fi athari falyasil rahima yule anayetaka kuongezewa katika rizki yake na kuzidishiwa katika umri wake basi naaunge udugu wake sasa je rizki inaweza kuongezwa mathalani ulikuwa umeshaandikiwa eh, kiwango fulani cha rizki yako je ichaweza kuongezeka kwa sababu ya amali fulani au ulikuwa unaandikiwa kwamba wewe uishi miaka fulani je unaweza ukaongezewa umri kwa sababu ya wema uliofanya takuwa sale jingine sa kama iua ndio hivyo mbona wale watu wema hawakuishi miaka mingi sana katika bali mtume ameishi miaka zaidi kwa sababu ya wema ingi sanasaabaueewesal alla a salammeshiaaongewa nini muradi wake yani aksj mri unaongezeka hili ni swala la kwanza swala la pili ni swala je dua inarudisha adar jambo lishakadiriwa na limeandikwa liwe hivi ukaomba dua je jeliweza kuondolewa jambo lili lisiwe kwa <coughs> hiyo tutolie maelezo inshallah nukta hizo zitakuja biidhnllahnaaarijat ngapi tunasema aganytunasemaadai kenye sambuli mbili adai katika mambo ya kilimwengu na katika mambo ya sijui ksharia siju nakusudia ninina suali jinginesinyanywasti kwa sababu katika vinavyoandikwa kukuandikiwa mwanadamu kuna ambavyo vimeandikwa katika lawhi lmafudh na kuna ambayo wameandika malaika katika madaftari yao katika sohufi zao vinavyoweza kuingilia mabadhiriko ni hivi vilivyoandikwa na malaika katika sohufi zao sio alio katika loilmafudh na naj masala ya kwamba j katika, katika laui lmafudhi mambo yote yameandikwa kwa, kwa, kwa mchanganuo au kwa ujumla swali ka uumlah bn uthaua aakuaa maslaaashishikaliaatia maa kwani hayo yanaandikwa na malaika gani ynatofauti ganial katika lauhi lmahfudh mpaka haya yaweza kubadilika yani yasibadilike si mwshkeli sasa tunapotakiwa katika taratibu za usomeshaji mtu hatakiwi kuleta ishkaliyat akawacha watu na mshkeli na yitakiwa watu kuuliza masala ya shubuhat tutasoma mpaka mlango umeisha sasa kuna kitu kimeachwa kama mushkeli huo upo kwako na haukutajwa na darasa imeisha mlango umeisha una haki ya kuuliza katika taratibu za usemeshaji popote mtu anapokwenda asitangulize shubha akawajaza watu mashubha alafu kaaf si kazi rahisi shubha nyingine hazitoki unaweza kujitahidi kujibu lakini ikawa haitoki ishaganda katika nafsi ya mtu mi kwanu n shubuha ii tayari na pengine ukasababisha dalali oke akiaufanya ariri kwanza masai kwa misingi yake na taratibu zake kuna hivi kuna hivi kuna hivi mpaka misingi imekaa sawasawa jenga juu yake juu ya misingi kma kuna shubha yoyote unaweka sawa tayari mtu ana msingi lakini mtu katika mweyo wake kuna hewa tu hakuna kitu ukimjaza shubha kuzinyofoa ya alla subana wataal kwani hao wote walikuwa katika hakuna kitu kilicho kilichowasumbua zaidi ya kwamba shubha zimetangulia katika nafsi zao sasa kuzinyofoa ndio kazi wallahu taala alam kuna swali nyingine itatosha katika upande wa maswali ila sasa a senhora a