ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا أيها, الناس يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهادي هدي محمد صلى الله عليه واله وسلم وشر الأمور محدثاتها فإن كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار. بعد نشر حياته في حديثي أن حديثي اليوم كتك كتابه الأربعون النووية حديث أن miongoni mwa hadithi zilizomo katika matni larbaina nawawiya kitabu cha alimamu nawawi rahimah llahu taala hadithi ambayo inazungumzia masala ya kuumbwa mwanadamu akiwa katika tumbo la mama yake kadhalika hadithi hii ikazungumzia suala muhimu tena suala kubwa ambalo ilahatari suala la qadar nikazungumzwa katika hadithi hii kwamba mwanadamu anapofikia umri wa siku mia moja na ishirini wakati akiwa katika tumbo la mama yake allah tabaraka taala humpelekea malaika maalum ambaye kazi yake malaika huyu ni kuandika au anaamrishwa kuandika mambo manne kuandikiwa mwanadamu riski yake umri wake na amali yake na kuandikiwa kwamba ni mwema au ni mwovu haya na, yanaandikwa katika tumbo la mama yake tukaelezea masaili yanayofungamana na kipengele hiki na kile ambacho kinafuatia baada ya hapo kadhalika وفنغمانا كفنجلهيكي أن مينجنين وفنغمانا نا ايمانو بالايمانو بالقدر تكتاجى مسألة يا إيمان ايماني القدر هو جملة كذلك تكتاجى سؤال العلم إيمان بالقدر هايوازي يكتميه اي لم تؤامن ممبمنة القدر هو يا الله تبارك وتعالى darsa ya jana ilikuwa katika suala hili tukazisoma aya kadhalika hadithi za mtume sal llahu alehi wasalama ambazo madhumuni yake ya hadithi hizo na aya hizo ni kutufahamisha kwamba allah tabaraka wa taala ameyajua mambo yote ya mwanaadamu amemjua mwanaadamu na mambo yake yote ambayo atayatenda hapa duniani mpaka mwisho wake imm atakuwa ni katika ahli ljanna au ahli lnar allah tabaraka wa taala amemjua mwanadamu kabla ya kumuumba kwamba huyu atakuwa ni katika watu wa peponi au watu wa motoni na amemjua hivyo kabla ya kuumba pepo wala kuumba moto maana ilmu ya allah tabaraka wataala imetangulia kila kitu kwa hiyo alipojua mwenyezimungu subhanahu wa taala mambo yanayofungamana na mwanadamu na matendo yake akaandika na hii ndiyo martaba ya pili na haina maana kwamba ameandika kwa kumlazimisha mwanadamu akawa mwanadamu ni mujbar ni mwenye kwa nguvu bali ameandika kile alichokijua kabla ya kumuumba mwanadamu kwamba huyu nitamuumba au nitamuumba mwanadamu huyu na nitambainishia kila kitu nitamwekea wazi njia ya kheri njia ya haqi njia ya uadilifu njia ya sawasawa kadhalika nitambainishia njia ya batil njia ya dhulma njia potofu njia iliyopinda kwa khiyari yake atakhitari batil atakhitari dhulma na atahitari upotofu na atayatenda matendo ya watu wapotofu n itakuwa ni wajibu kwak kuingia katika moto kwahiyo huyu atakuwa ni katika watu wa motoni akaandika allah tabaraka wataala baada ya kulijua hilo kwahiyo ilmuhu ilmu yake imetangulia fakatab kisha allah akaandika na hii inayofuatia leo ndio nini ndiyo darasa yetu yani inayofuatia hapa leo ni darasa yetu inayofungamana na uandishi umeelewano سسا الإيمان بالقدر هيوزي كتمية مباكا ومين يا علم يا الله باذي طوائف ومبتيا ضلوا وأضلوا وضلوا عن سواء السبيل ومبتير ومبتير تنجي ساة ساة. الله ونيو وكبتيا كوية تنجية سوا سوا فالو لكم الله وكسيما كم الله حكوجوا بالي الله ya mambo kutokea hakuwa akijua mambo yanayofungamana na juziyati au mambo ya, ya, ya, ya tafsili ya upambanuzi yanayofungamana na, na mwanadamu yeye alikuwa na ilmu ya ujumla lakini elimu ya upambanuzi kuhusu mwanadamu hakuwa nayo ndiyo maana وكما ونأيتكم أَنَّ يا الله وجين نهارا نرين يا آيات يعني الله أن ولما يعلم الله الذين منكم ويعلم الصابرين hivi mnadhani mtaingia peponi na bado hajajua allah wale ambao wamepigana jihadi katika nyinyi na bado hajawajua wajua wenye kusubiri kwahiyo allah hajajua mpaka watie mtihani ndio atawajua kwaio kuna kitu cnaitwa bada allah hudhihirikiwa na mambo baada ya kuwa hayajamdhihirikia hii ni itikadi ya dalala na ni itikadi ya kufuru tiaifkaribu zote wanaitikadi hii abada lakini wanaongoza katika suala hili ni ashia arafidqatlahum llah aib sasa twasema mwenyezimungu subhanahu wataala anajua kila kitu waahata kula sheiin ilma amekizunguka kila kitu kwa ilmu kwa ujuzi wake amekifahamu na amekijua kwa tafsili zake na hakuna kitu ambacho kimempita allah tabaraka wataala si katika mbingu wala katika ardi litlamu an llah l kuli shiin qadir wan llah qad ahata bikuli shii ilma alipoyajua hayo yote akayaandika kwa hiyo kuna kitu kinaitwa alimanu bikitabi llahi taala kuamini kitabu cha allah hali au maandishi ya allah ambaye allah ametukuka alladhi maandishi ambayo au kitabu ambacho lam yafrut fihi min sheiin hakubakisha kitu kwenye kitabu hicho allah hakubakisha kitu kama alivyosema jl jalaluh ma faratna fi lkitabi min sheiin hatukuwacha katika kitabu yni katika lai lmafud kitu chochote yni hakuna kitu chochote ila kimeandikwa kama anavyosema allah katika suaysi yaumi kum mbii وكل شيء أحصيناه في إمام مبين لكن لكيتو تمي كذبتي كتك مونغوز وكتك كيونغوزي كيليشي كوباينيشي يعني كوني كتاب وكل شيء أحصيناه في إمام مبين يعني كتك لوح المحفوظ كما نقسمها الله تبارك وتعالى كتك سورة القمر آية خمس نبيل i buna kila kitu alichokifanya anachokifanya wandamu kiwo katika zubur n yani katika maandishi yani muzbar au mazburun kwa maana ya kwamba kitu hicho kimeandikwa katika maandishi wa u saiin wakabiin ustaa na kila kidogo na kila kikubwa kimeandikwa hakuna kitu ambacho kimebakishwa na allah tbara wta anavyosema kuhusianana musa wakati firaun alipomuuliza musa fama balu lquruni lula basi ipi hali ya watu wa karne za mwanzo zilizotangulia huko kale firaun anamuuliza musa alaihi alatu wasalam ipi hali ya watu wa kale na quruni nyingi zilizotangulia huko nyuma qala ilmuha nda rabi fi kitabin musa akasema ilmu yao watu hao au ilmu yake karne hizo ziko kwa mola wangu zimeandikwa katika kitabu la yadilu rabi wala yansa hapitiwi mola wangu akawa ame, ame, ame, amepotea wala hasahau mwenyezimungu subhanahu wa taala hatosahau كذلك الله تبارك وتعالى أنا تنبيكم القرآن سورة الحج ألم تعلم أن الله يعلم ما في السماء والأرض إن ذلك في كتاب إن ذلك على الله يسير أنا سمع الله تبارك وتعالى هيفي <applause> هم جوي الله أنا جوي اليوم وقت كمبين اليوم in dlik i kitai kwa hakika hayo yako katia kitabu yameandikwa katika i au i di lh s kwa haia hilo kwa ala nijepesi kdi katikaa asea n inda fati ii la ylaha ia na yeye allah tabaraka wataala iko kwake funguo za mambo ya ghaibu hazijui mtu yoyote isipokuwa yeye allah tabaraka wataala akaendelea paka kafiki kusema wala ratibin wala yabisin illa fi kitabin mubin hakuna kitu kilicho majimaji wala kitu kilichokuwa kikavu isipokuwa kimeandikwa kwenye kitabu chenye kubainisha yaani lauhi lmafudh kadhalika allah tabaraka wataala anatuambia katika surati yunus وما تكون في شأن وما تتلو منه من قرآن ولا تعملون من عمل إلا كنا عليكم شهودا إذ تفيضون فيه إلا كنا عليكم شهودا إذ تفيضون فيه وما يعزب منه وما يعزب عن ربك من مثقال ذرة في الأرض ولا في السماء ولا أصغر من ذلك ولا أكبر إلا في كتاب مبين أنا سمع الله تبارك وتعالى لها كون تتوت وما تكون في شأن حوت كوكتك جنب لولوت وما تتلو من قرآن لحوت سميوتك تكعاذ قرآن ولا تعملون من عمل نوال حمت تند ييوتك عمل إلا كنا عليكم شهودا إذ تفيضون فيه فإذا أصبحنا نحن سيئون لأننا نحضر المشهود فلا يمكننا أن وَمَا يعزب عَنْ رَبِّكَ مِنْ مِثْقَالِ ذَرَّةٍ لا يوجد مثقال أو أزئر أو ذرة لا الله, تبارك وتعالى ولا الله في الأرض ولا في السماء أرض ولا, ولا أصغر من ذلك ولا كي توكي توكي توكي توكي توكي وَلَا, ولا توكي توكي إلا في كتاب مبين يعني إلا في كتاب مبين إلا في كتاب مبين إلا في كتاب الله ينبغي كذلك الله تبارك وتعالى آه سورة فاطر وما تحمل من أنثى ولا تضع إلا بعلمه. حتو ببميم بمنام كيوتي ولا حتى زا علم ياكي وما تحمل من أنثى ولا تضع إلا بعلمه حتو ببميم بمنام كيوتي ولا حتى وما يعمر من معمر ولا حتى جزى ولا حتو بيو عمري ولا ينقص من عمره ولا حتى جزى وعمرىأكى isipokuwa hayo yako kwenye kitabu inna dalika ala llahi yasir na hilo kwa allah nijepesi na ayati zinazozungumzia uandishi wa allah tabaraka wataala mambo baada ya kujua aya hizo ziko nyingi kushuhudirisha kwamba mambo yote yameandikwa katika kitabu katika lugha nyingine imekuja katika kitabu mubin katika nyingine zimekuja nasema imamu, imamu mubin kadhalika imekuja katika zubur adhalika na vinginevyo ambavyo allah tabaraka taala ametaja kama vile mafatihu lghaib na mingineyo ama katika masala ya hadithi kwa hakika hadithi ziko nyingi zinazozungumzia swala hili na tunapozisoma baadhi ya aya na baadhi ya hadithi zinatufungulia milango ya kutoa maelezo ambayo yatakuwa ni maelezo sahihi kwa sababu masala kama haya ya ghaibu hatuna namna quran, wahi, hatuna ya kuweza kuyafahamu isipokuwa kupitia quran na sunna kwa ufupi kupitia wahi mpaka tuelezewe na wahi ndio sisi tunaweza kueleza kinyume cha hivyo hatuna maelezo yoyote ambayo yatakuwa ya sawasawa kama hatuna mwongozi kutoka kwenye qurani au kwenye sunna miongoni mwa hadithi ni hadithi maaarufu وقال ابو عبد الرحمن السلمي وقال ابو عبد الرحمن علي بن أبي الطالب رضي الله بن عبد الله بن عبد الله بن عبد الله بن عبد الله بن عبد الله بن عبد الله بن عبد الله عبد الله بن عبد بن بن الله الله في, جنازة في, بقيع في بقيع فإن سهم البقيع الغرقج سهم البقيع بقي هو المعروف أنه عندما صلى الله عليه مقبرة المسلمين حتى لا صلى الله عليه وسلم aataau akatujia sisi mtume faqaadna haulahu twakaa pambezoni mwake tukawa tumekaa pambezoni mwa mtume aw mtumeakawa ameshika fimbo akawa ameina machini anakitakita na fimbo yake ile yani yankut akawa anagongagonga katika ardhi anakitakita kwenye ardhi thumma qal kisha akasema maneno haya ma minkum min ahadin min hakunayoyote hakuna, yoyote, hakuna kat, miongoni mwenu nyinyi yoyote ma min nafsi manfusatin hapana nafsi yoyote yenye kupumua nafsi ambayo inatoa pumzi ila waqad kataba llahu taala مكانها في من الجنة والنار اسبقوا الله أمشان ديك كوني نفسيه كوني ديك يا نفسيه ما هلا باك كاتك الجنة نكاتك النار هكون نفسيه يوت إنه بمو هب الدنيا اسبقوا أمشان ديك وما هلا باك كاتك بيبو نما هلا كاتك وإلا وقد كتبت شقيه او سعيده لا الرسول إلا نفسه في لك ان نفسه يقول لك ان نفسه يقول لك نفسه يقول لك نفسه يقول لك نفسه يقول لك ان نفسه يقول لك ان نفسه يقول لك نفسه يقول نفسه يقول kwa nini basi tusikaye kwa kutegemea vitabu vetu tukaacha kufanya camal ikiwa ishaandikwa katika lawhi lmaxfud kwamba fulanun shaqii fulanun saidun fulanu min ahli ljanna wa fulanun min ahli lnar afala namkuthu wanadau lamal kwa nini tusikaye tukaacha kufanya amal kila mmoja akategemea kitabu chake mtume akasema man min saadati ila amali an s yule ambaye alikuwa ameandikiwa kwamba ni katika watu wema watu wa kufanya wema basi atakwenda kufanya amali za watu wema wemaa ila amali i s atakuwa kwenye amali za watu wema waman kana min ahli lshaqawati fasayasiru ila amali ahli lshaqawa na yule ambaye atakuwa ni katika watu waovu basi atakwenda kwenye amali za watu waovu thumma qal kisha mtume saa salam akasema maneno makubwa akasema imal fanyeni amal imaluu fakulu muyassar fanyeni camali kila mmoja ni mwenye kufanya uwepesi أما أهل, أهل السعادة أما واتو ون, واتو, وويمة, واتو ويمة, أو واتو أما وقتك فيسر, لعمل أهل السعادة وتفني ويبيس كفني عمل زوات ويمة وأما أهل الشقاوة أما واتو أوف في لعمل أهل الشقاوة وتفني ويبيس كفني عمل زوات أوف ثم قرأ كشمتون صلى الله عليه وسلم أكسوم قولياك فأما من أعطى واتقى وصدق بالحسنى فسنيسره لليسرى وأما من بخل واستغنى وكذب بالحسنى فسنيسره للعسرى أما يولي أمائي أتتوى لانه يجب ان يكون هناك الكلمات ان يكون هناك الكلمات التي لا إله إلا الله هناك الكلمات التي تتمكن ولا ان إلا الله الكلمات التي تتمكن من ان يكون هناك الكلمات التي تمكن من ان هناك الكلمات التي تمكن من ان ان ان يكون تياري أمت الشيك وكيل الشكوى لا فأما الانسان الله تبارك وتعالى كتك سورة العلق أنا سمعت أبانا سورة العلق اقرأ باسم ربك الذي خلق خلق الانسان من علق اقرأ وربك الأكرم الذي علم, علم بالقلم علم الانسان ما لم يعلم كلا ان الانسان ليطغى أه؟ كلا ان الانسان ليطغى ان راه استغنى هبانا هو من ادام انا في ميباكا قال انا كلا ان الانسان ليطغى kwa hakika mwanadamu hupetuka mipaka akachupa mipaka yake akawa na kimbri na kujiona na majivuno wakati gani arraahu staghna kwa vile kujiona yeye amejitosheleza kwaiyo yule ambaye atakuwa ameoshelez amefanya ubakhili wastaghna na akajitosheleza ukaona kwamba utanifanya nini kwani kuna nini kwa sababu ya mali na jaha aliyokuwa nayo na ghurur آه. وكذب بالحسنى لا يكذب الشيخ لا, لا إله إلا الله فسنُيسِّرُه للعسرى تُتَنفَنِي صلى الله عليه وسلم قالت اعملوا فكل ميسر صلى الله عليه وسلم كلمة موجة فكل ميسر حديث ابن عباس معروف حديث امامه الامام التلمذي رحمه الله تعالى كتك الجامع حديث امامه الف انبالي ناربعين نتاتو سيشا الباني رحمه الله تعالى حديث معروف كذلك من تاج الامام احمد كتك موسن ادي واكي صلى الله عليه وسلم الانفكيزة عبد الله بن عباس رضي الله عنهما alikuwa ngamia au kamapunda amempakiza nyuma kisha mtume saaw salama akamwambia bn abbas ya gulam ewe kijana mdogo inni muallimuka kalimatin mimi ni mwenye kufunza wewe maneno ambayo tutaisoma hadithi hii katika kitabu hiki yanfauka llahu bihinna maneno hayo allah atakunufaisha nayo atakunufaisha kwa maneno hayo maneno yenyewe ni iffadhllaha yafadhka muhifadhi اللَّهِ atakuhifadhi kwa maana yote ujumla اللَّهِ muhifadhi اللَّهِ kwa maana kwamba muhifadhi allah الله mipaka yake hudud yani chunga dini ya allah tbaraka wa taala na allah الله na وإذا استعنت فاستعن بالله ونبوتكم سعدا نبوكم مساعدة الله وأعلم لو جئ أن الأمة قام بأمة لو اجتمعوا على أن ينفعوك لو قام بونق سنيك يجوا يفكون في شواري وتوت وقسنيك بمنفع وري لم ينفعوك إلا بشيء محل شاهد حاطتوا يزكوا كن في شواري إسحوك كت أمراض قد كتبه الله لك ameshakuandikia wewe allah kwako wewe kwamba wewe upate manufaa hayo walaw ijtamacu ala an yadhuruk na lau kwamba watakusanyika watu wote juu ya kukudhuru wewe lam yadhuruka illa bishaiin qad katabahu llahu alaika hawatokudhuru wewe isipokuwa kwa kitu ambacho ameshakuandikia allah juu yako wewe kikupate kikudhuru kwa nini rufiat laqlam snuw maana hakuna kuandikwa tena aat sofu na madaftari ausoufu zimeshakauketfuata u s uso a nni myo no a yawisho katia aelez ya t ni haditi ambayo imepokewa na a الترمذي في الفيل نامي سيجا شيخ الألباني رحمه الله تعالى قد كسر الصحيحة حديث نمبر ميانان نا نا نا ناروبين نانان حديث نمبر ناروبين حديث نسميه في نحديث عبد الله بن عمرو بن العاص رضي الله عنهما عن رسول الله صلى الله عليه وسلم قال خرج علينا رسول الله صلى الله عليه وسلم في يده كتابان alitoka kwetu sisi mtume sal llahu alhi wasalam na katika mkono wake kuna vitabu viwili pengine mtu mwishu aweza akauliza vitabu hivi viko wapi nani ikavirithi vilikuja kutoka kwa nani maswali kama haya لكن في الحديث أن مطمئن صلى الله عليه وسلم كونو... فقال... أتدرون ما هذا الكتاب... الكتابان؟ هذي ملجوة ماذا هذي قال بن العاص قلنا إلا أن تخبرنا يا رسول الله حتى أنه كان رسول الله أنه قال قسيمة من تونس صلى الله عليه وسلم للذي في يده اليمنى غصيان أماتن وكليا هذا كتاب من رب العالمين تبارك وتعالى بأسماء أهل الجنة وأسماء آبائهم وقبائلهم وقبائلهم قسيمة تونس صلى الله عليه وسلم هيكي كتابه, كتابه, كتابه قموله في rabulalamin mola walimwengu wote mola wa viumbe wa tabaraka wataala asema biasmai ahli ljanna kitabu hiki kina majina ya watu wa peponi waasmai baihim na majina ya baba zao kwamba ni fulani bni fulan wa qabailihim na majina ya makabila zao kwamba huyu ni fulani bni fulani mzigua si fulani bni wa fulani wakabila fulani ويقول ما مدينه ما كبيره ثم على لاخرهم كشع كختمشه مشوار فلا يزاد فيهم هونجاز يوتك كواو ولا ينقص منهم ابدا ولا هاقوم بو يوتك كواو مليلة. اسال الله يجعلنا منهم ثم قال للذي في يساره kisha akasema mtume saa slama kuhusiana na kitabu ambacho ikiwa katika mkono wake wa kushoto hadha kitabu ahli nnari biasmaihim hiki ni kitabu cha watu wamotoni kwa majina yao wa asmai abaihim na majina ya baba zao wa qabailihim na vilevile vile na majina ya kabila zao tumma ajmala ala akhirihim kisha akafanya ijmali akahitimisha ni mwisho wao kwa maana kwamba ikawa kuna mtu wa mwisho لا يزاد فيهم حتى زيدشوا كتك ولا ينقص منهم أبدا ولا هبنغوزوا كتك يوتي فقال أصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم ما صحابه غفل وكسيمة غفلة وكذلك فلي فلأي شيء إذا نعمل بس تفني عمل زنيني فلأي شيء إذا نعمل وكتباني سيسي بس عمل ikiwa mambo yenyewe yako namna hiyo in inkana hadha amrun ad furigha minhu ikiwa hili ni jambo lishamalizwa mambo yashakwisha washajulikana watu wa peponi na watu wa motoni kina nani twafanya amali za nini tusikokakaa majumbani mwetu sisi tukafanya tutakavyo rasulllah sassa mtume la slaa akasema sadidu fanyeni mambo kati na kati msifanye tafrit msifany l la msify jfa msipetuk mipk yene la msipunguze cocote sadidu fnyni mambo kati na kati k navosma llه fstkا mrt mn tab mع lا t sim saasa km uliiss fanyeni sawasawa kati na kati waqaribu nafanyi mambo kwa ukaribu nakaribisheni yani kwa maana kwamba msitoke nje ya mipaka fainna sahiba ljannati yukhtamu bicamali ahli ljanna kwa sababu mtu wa peponi atakhitimishiwa kufanya camali za watu wa peponi na mtu ajui kwamba atakufalini kwa hiyo khatima ile yemtu ndiyo ambayo tamsaidia kwasbauina la iat ali zoteuzingatiwa mwisho lls wain amila ya amali ijapokuwa atatenda amali yoyote wain saia nari na mtu wamotoni la ykhtamu biamali ahli nar atahitimishiwa kwa amali za watu wamotoni wain amila ya aali ijapo akitenda amali yoyote ile ua بيده فقبضها ثم قال فرغ ربكم عز وجل من العباد كيشا كاسيمة كم كونواكي كفونغ كيشا كاسيمة انا ما اشماليزا ملاوينه كو جواك كيشا كاسيمة ثم قال باليمنى فنبذ بها فقال فريق في الجنة ونبذ باليسرى فقال فريق في السعير كاروشا كم كونواكي وكلية فريق في الجنة كنت أقول وَفَرِيقٌ في السعير الذي يمكن أن يكون هناك حديث إمام التيميه يقول حسن صحيح غريب لكن الحديث الشيخ الألباني رحمه الله تعالى وَمِنْ الحديث حسن كما السلسة الصحيحه السلسله umeelewana jamani kitaba uandishi wa allah tabaraka wataala alioandika umefahamika kwamba uandishi umefuatia wa baada ya ilmu ilmullah allah akaandika kwa yale aliyoyafahamu aliyoyajua kwetu sisi hakuna yoyote aliyedhulumiwa wala yadhlimu rabuka ahada na hamdhulumu mula wako yoyote hakuna aliyedhulumiwa bali ilmu nimetangulia na maandishi yakatangulia yakafuatia t kuna vitu ambavyo takiaatuvitaje ili tufahamu kuna baadhi ya maswali ya msingi ambayo tulijiuliza je maandishi yanayowezekana yakabadilika na yanayobadilika ni yapi kwa sababu tulisema kwamba maandishi yamegawanyika katika sehemu nne baadhi ya wanawachuoni wanagawa kwamba yanagawanyia katika sehemu tano uandishi tukasoma kwamba kuna alkitabatu alama uandishi ambao ni aujumla nayo ni yale ambayo yameandikwa kwenye lawxi lmaxfudh maqadir yako katika 5s n au taqadir katika sehemu nne maqadirio manne لقدري وقدر تسمكم بل مقدري تقدير الأزلي أو الكتابة العامة لكتابه هي أو تقديره مقدريه هاي يلقوا يعني قبل خلق السماوات والأرض بخمسين ألف سنة بخمسين ألف سنة أو ألف سنة وموعد مياك ألف وخمسين يعني قبل مياك ألف وخمسين الله تبارك وتعالى اللي كلام كلامه أسمى الله تبارك وتعالى قل لن يصيبنا إلا ما كتب الله لنا وأنبيه حياته تصيب سيسي إسبق ويلي أمبال أمت واندكي سيس مولويت يعني هو أزل لا تسمى في الله ما أصاب من مصيبة في الأرض ولا في السماء ولا في أنفسكم hautoapateni nyinyi hautopata ma asaba min musibatin Hau, haukupatikana msiba wowote fi lardhi katika ardhi wala fi anfusikum wala katika nafsi zenu ila fi kitabin isipokuwa msiba huo umeandikwa kwenye kitabu min qabli an nabraha kabla ya kufanyaje ya kuumbwa mbingu kuumbwa ardhi au kuumbwa nafsi ina dhalika la llahi yasir kwa hakika hilo kwa allah nijepesi likai la tasau la ma fatakum yamesemwa hayo ili msijemkakata tamaa kwa yale yaliyowapita ukaona ah, kwa nini mimi sikufanya hivi sikufanya hivi inadari tayari ishapita kwamba we usifanye usikate tamaa kwa yale tama yaliyopita yali wala tfrahu bima takum wala msijemkafurahika kwa yale mliyopewa yyote hayankwa adar ma asaba min musibatin fi lardi وَلَا فِي أَنْفُسِكُمْ إِلَّا فِي كِتَابٍ مِنْ قَبْلِ أَنَّ نبرأها. فهموا هذا سورة الحديث نسمى الإمام البخاري رحمه الله تعالى تسمى حديث موجة تلك أو أو تسمى حديث بيب حديث مبكير الإمام البخاري رحمه الله تعالى kutoka kwa imnbnhusein ra nu amesema niliingia kwa mtume sa waaa kisha nikamfunga ngamia wangu kwenye mlango wakaja watu katika kabila la bani tamim mtume aasaa akawambia iqbalu lbushra ya bani tamim kubalini pokeeni bishara enyi banu tamim wakasema ushatupa bishara sisi tupe tena mara nyingine wakaingia watu kutokaya انتم صلى الله عليه وسلم كوانبية اقبال البشرة يا اهل اليمن كبالين بشارة اي وات إذا اذ لم يقبلها بنو تميم وسبابها وكي كبال بشارة بنو تميم قالوا قبِلنا يا رسول الله وات ويمن وكسيمة من كبال يا رسول الله بشرهيه قالوا كيشو كسيمة جئناك نسألك عن اول هذا الامر tumekujia ya rasul llah kuja kwa kuuliza kuhusiana na mwanzo wa jambo hili kuhusiana haya maumbile tunayoyaona tumekuja kuuliza kuhusu hili e imekuwaje kitu gani cha mwanzo kuumbwa mtume saaaa wa sallam akasema kana llahu alikuwepo allah yakun shaiu ghaira na hakukuwepo kitu kingine chochote asiyekuwa yeye allah alikuwepo دي هو الأول آه يندي يوم أنزا نها كقولا كتكينين زيد يا كي وكان عرشه على الماء لا يلقو عرش يا كي كجوي ماج عرش يا كي الله اللي كجوي ماج وكتب في الذكر نا كان دي قد كلوح المحفوظ كل شيء كل كيت سب لوح المحفوظ في البيت وا الذكر كما يبيتوا الزبر inavoitwa mkinavoitwa kitabumubn alkitabaikwa hiyo allah ameandika katika dhikri kila kituamba kila kitu kimeandikwa wa halaa samawati wlard na akaumba mbingu na ardh fanada munadin akaita mwenye kuita mnbn husein asema kuna mtu akapiga ukelele ذهبت ناقتك يا ابن الحسين أمكيمبيا نغاميا واكو يا ابن الحسين فانطلقت فإذا هي يقطع دونها السراب نكاتوكا نكامونا غفلة نغاميا يولي مانغاتي أنا كاتيكا نيومياكي نيليوا نيليوا نيليوا نيليوا manake mangati ni yale maji ya uongo yanayoonekana katika ardhi ya tambarare katika kipindi cha jua kale jua likipiga hivi waona kama kuna bahari hivi kama kuna maji ha? hata idha jaahu lam yajidu shaia akija mtu hakuti kitu aona kama vile maji sangamia amekata masafa marefu ha? kiasi ambacho mangati yamekatika nyuma yake ikumbali awallahi laadidtu ani kuntu taraktuha akasema natamani wallahi ningemuwachilia mbali inmaanamazungumzo yamtumendle kitugani uku shhakihutul klichoendelesuzungu apit lakii maha alipoey ni wama allah ameandik katika iki kila kitu ahasha umapata ai mazungumzo yaliendelea ni unhih نا هذه هي من سيهيش شغل الباني على, يعني على شرح العقيدة الطحاوية أنا تنبيا عبادة بن صامت القوات من يا بني إنك لن تجد طعم حقيقة الإيمان ويوه تنويزة كبعة لذة يو حقيقة وإيمان حتى تعلم أن ما أصابك لم يكن ليخطئك مبكا وفهامك kile ambacho kimekupata wewe hakikua ni cnykuko chochote kilichokupata hakikuwa ni chenye kukosa wama ahak lam yakun liyusibak na kile ambacho kimekukosa wewe hakikuwa ni chenye ukukosa samitu rsul lh yul nimemsikia mtume s anasema in l ma l llah ll أما بالنسبة لكوانزا كَلَامٌ فقال له أما يتحدث أكتب ويقولون قلم ويقولون حديث وكان عرشه على الماء عَرْشٍ الذي كان يتحدث عنه ماذا يقولون قلم؟ خلاف الإسلام يعني عرش nadii hii maelezo akailta maelezowamba a ai ya yash kwa vitu vyenye kuonekana kitu cha kwanza kuumbwa kwa munasaba wa vitu venye kuonekana ni ala waila kuna vitu vingine miongoni mwa hivyo ni arshi kwasababu ameuma aa na alau imeandika wakana arshuh al lm na hawa waliokuja kumuuliza mtume kitu gani cha kwanza kimeumbwa katika hadiibusinaes jinaka nasaluka an awali hadha lamri tumekuja kukuuliza wewe kuhusiana na mwanzo wa jambo hili yaani mambo haya yenye kuonekana kwa iyo taawili hii au maelezo haya akayatoa shekh ulislam bnu taimiya na akatia nguvu ya qauli ya kusema kwamba qabla ya qalam na vitu vingine ambavyo tusivyavijua miongoni mwa hivyo ni arsh wa kana arshuhu ala lma ولكن لدينا قول من رسول صلى الله عليه وسلم الى ان يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله ان الله يقول يا بني يا اني سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول من مات على غير هذا فليس مني ايه من صلى الله عليه وسلم عليه allahulmustaan hii inaitwa kitabatun azaliya au alkitabatu lama au kitaatunasema ataqdiru lazali huku ni kuandika kwa namsampuli ya kwanza kwamba vitu vyote vimeandikwa katika lawhi lmahfudh na la hakuna kitu kilichobakia na hakuna msiba unaweza kumsibu mtu wala inaweza kumpata mtu isipokuwa imeandikwa huko kitabatu ya pili كتاب الثاني ماذا وسمتانو كتاب الثاني يوم يوم والميثاق والميثاق كتاب الميثاق كتاب الميثاق الله تبارك وتعالى يقول لك وأشهد أن الله يقول لك وأشهد أن يقول لك أن يقول لك أن من بني آدم من ظهورهم ي اق يw ي y ي ا y سبحان الله تبارك نعم تقديري يقيلي نيال العمر عند تخليق النطفه في الرحم نهي تقديري هي نقودا وكاتي وقوم ونطفكتك فوكولا وزاز فيكتب ذاك ذكوريته Au e, dhukuriyatuha auwaunufatuha wa walajalu walshaqawatu walsa'adat warisqu hapo sasa ndipanaandikwa kwamba huyu mumbe aumbe awe mume au awe mk hapo ndinatuma malaika kwa ajili ya kuja kumpa jinsia yake huyu dume au jike yaandikwa hili dume au hili jike a parceue kona kuna kijeeta xalq kuna kiki tu ngieta bar nafuna taswir vitu vitatu vina fañika newesekana kati ka ñakaao tofaut tofauti tofauti qua saabu wna konda ki ɗoogo sababu ne koje koa qoran ha llahuhwa llah baalkhaliqu lbariu lmusawir ameshaumba alafu kuna masala ya ber kutengeneza alafu kuna kutia sura kwa sababu mwanadamu anapokuwa katika baadhi ya marahili zake anapoumbwa anakuwa kama vile ubao uliochorwa pana vijistari ochorwa rusumu zile yani kama vile ubao uliochorwa au karatasi iliyochorwa novjishara kwamba ni macho eh? kwamba huu ni mdomo hii ni pua kama vile inavyochorwa katimtu anavyochora katika, katika, katika ubao au kwenye karatasi kwaio kuna malaika kazi yake ni hiyo tu anakuja kwa kazi hiyo na kumkata takasim zake zote alafu kuna marhala ya kuja kumgawa viungo sasa فِي ناچانا لكم تنجنيزا من آدم دمان الله تبارك وتعالى يا أيها, يا أيها الإنسان ما غرك بربك الكريم الذي خلقك فسواك فعدلك في أي صورة ما شاء ركبك suyote anayotakaallaachagua u tumpe sura gani aapewe sura hii ni allah nd anayechagua e mwenyewe akupe sura gani sasa wakati huo ndi anakuja malaika kwa kazi hiyo huyu apewe sura ya nyani huyu apewe sura ya binadamu huyu apewe sura ya kufanana na fulani sura yake iwe hivi hiyo ni kazi ya allah tabarak wataala fi ai suatin mashaarakabak mwanadamu huyu mjeuri huyu anayekuja akaja kamkufuru allah tabaraka taala akasema nachokitaka ndiyo huyu anaeumbwa na allah akiwa katika tumbo la mama yake kuwanakuja malaika kuja kumchambua chambua sasa wanamuandikia kadhalika awe dume au jike kadhalika anaandikiwa muda muda gani lini atoke duniani muda wa kuzaliwa na akitoka duniani ataondoka lini katika dunia hiyo kutoka siku ya kutoka mpaka kuja kuondoka kwake duniani lini yaondoke maelewano yaandikwa ile pia tayari inakadiriwa kwamba huyu ataondoka tarehe fulani mwezi fulani mwaka fulani saa fulani na nukta zikihifadhiwa melewana ina maana ukifika wakati huo ukishafika wakati huo hakuna mjadala tena faili lako lafungwa eh? kama hivi faili lako pap limefungwa wewe hauko tena huyu katika wageni wa huko chini ardhi atakikana awe huko k takavokuwa utakuwa huko hakuna namna nyingine ya pili melewan kwayo pia muda unaandikwa kuna kitu ambacho likuwa nimekiacha baadhi ya wanawachuoni wanaeleza kwamba roho ya mwanadamu wakati huo mafungamano yake na kiwiliwili yanakuwa ni dhaifu sana roho ya mwanadamu mafungamano yake na kiwiliwili yanakuwa ni dhaifu n yani hakuna munasaba hakuna uhai wa kueleweka kwa mwanadamu wakati huo kwa sababu yuko ndani ya rahim akitoka roho na viwiliwili na kiwiliwili vinafungamana lakini mafungamano yao yanakuenda sambamba lakini roho kubakia kwake ni kubakia kwa kiwiliwili kwa hiyo kiwiliwili kinakuwa na nguvu ya kubakisha roho na kuizuia wakati anakuja wapi duniani akishotoka duniani mwanadamu akienda katika barzakh uhai ni wa roho na kiwiliwili kinafuata kwa maana roho hiyo katika uhai wa kuendelea na kiwiliwili kinafuatia roho baikwake ni kubakia kwa roho na roho naroho nnenye kubakia awakati huo sehemu ya tatu sehemu ya nne ni mafungamano ya roho na kiwiliwili ya kuendelea na kila kimoja kinaishi kwa kudumu kwa milele lewan maana kila kimoja kinafungamana na mwenzake mafungamano ya dhati kabisa haviachani kwa hiyo anaandikiwa muda wake mwanadamu ajal anaandikiwa muda ndio maana katika hadithi yaikaja pale ha? fayumaru bikatbi abai kalimatin ataamrishwa malaika yule kuandika mambo maneno manne bikatbi rizqihi wa ajalihi kuandikwa rizqi yake na muda wake wa kuishi kwa hiyo unaandikwa pale kwamba huyu ataishi miaka sabini na siku tatu na masaa kumi mathalan au miaka hamanini au miaka ishirini na masaa yake kumi kwisha kutoka, hapa anapotoka hivi sasa mpaka kufika mwisho wa umri wake ni muda huu hii inaitwa nini atakdiru lumri kadhalika anaandikiwa mtu huyo amal atafanya hivi tarehe fulani atakwenda huku atarudi huku atakwenda hivi atarudi huku itakuwa hivi atapita mahali fulani atakitwa na mwiba eh? atakwenda huku atafanya hivi atakula hiki atapata hiki atapata kile yote haya mwanadamu wanaandikiwa yote hakuna kitu kinaachwa hata kama umeandikiwa kwamba ukipita mahali fulani nasi takuangukia kupige inaandikwa utapigwa na matoni ya mvua utazama eh, kwenye maji yote haya yameandikwa kwenye kitabu malaika wanakuja kuandika katika sahifa katika hadithi imethibiti kwamba malaika watakuja kuandia kwenye sahifa na hii ni takdiru lumri tumeelewana طيب كذلك تاندقي وشقاء ونسعادة وما هو أو نسعيد أتاندقي وكم هو نشقي أو نسعيد إتاندقي وما هو وما هو بالله أو هو نسعيد أمري ملايكة هنا أمري فيؤمر مليك والآمر هو الله ناني من الله تبارك وتعالى كي شاء وَجَمِيعُ مَا هُوَ لَاقٍ لَيُعْتِي أَنْبَغَيْتَمْ بَاتَ مَنَا أَدَامْنَا تَكَوْيَ بَاتَ ديو معنى أنتوني صلى الله عليه وسلم ما أصابك لم يكن ليخطئك وما أخطأك لم يكن ليصيبك رفعت الأقلام وجفت السعر ليلة لك بات na lile kukosa wewe هناك nenye kukupata kwa sababu kalamu tayari ishanyanuliwa na madaftari yameshakauka kila kitu kimeganda ni amali zinakwenda kwa mujibu wa maandishi fala yuzadu fihi wala yunqas minhu wala apunguzi ukitaka aya ya 5 ya وتعالى سوى يا أيها الناس إن كنتم في ريب من البعث فإنا خلقناكم من تراب ثم من نطفة ثم من علقة ثم من مضغة مخلقة وغير مخلقة لنبين لكم ونقر في الأرحام ما نشاء إلى أجل مسمى ثم نخرجكم طفلا ثم لتبلغوا أشدكم ومنكم من يتوفى ومنكم من يرد إلى أرذل العمر لكي لا يعلم من بعد علم شيئا فكم شواء ترى الأرض هامدة فإذا أنزلنا عليها الماء اهتزت وربت وأنبتت من كل زوج بهيج وأنبتت من كل زوج بهيج ذلك بأن الله هو الحق طيب كذلك سورة أنبياء سورة النجم سورة غافر الله تبارك وتعالى من كذلك سورة فاطر الله المستعان تقدير تقدير تقديرية تاتو لتقدير الحول التقدير الحولي أم ليلة القدر تمي صومعي بلا شك إنا أنزلناه في ليلة مباركة إنا كنا منذرين فيها يفرق كل أمر حكيم أمرا من عندنا إنا كنا مرسلين كما يقول تلك سورة الدخان مش الله تبارك وتعالى هو فيلي فيلي ليلة القدر يعني كل أمر حكيم. التقدير اليومي يقول لك أنا أدم يقول فيها يفرق كل أمر حكيم كذلك التقدير يقول يقول لأن الله تبارك وتعالى ثم يسأله من في السماوات والأرض ونمول الله وليكن من قوله وليبق كل يوم هو في شأن كل نسيك الله يكون يشحني من جينين ونوتوني وكفصيلي ابن عباس رضي الله عنهما أنا من قينين غسان كل يوم هو في شأن آه. ابن عباس إن الله خلق لوحا محفوظا من ذرة بيضاء الله اللهم لوح المحفوظ ولولو نيوبي دفتاه يا قوتة حمراء زل دفا زاكي يعني قمبي زاكي ما نتاكي يعني عليه يعني يقوت يكون قلمه نور لا قلم ياكي نور وكتابه نور لا ما اندشي في اللذين نور وعرضه لو فنواك ما بين السماء والارض لبين الارض ينظر, ينظر فيه sema baina lsamai walardi a masiraa tulieleza katika darasa yatangulia kwamba baina ya mbingu na ardhi ni masafa ya miaka mia tano na uzito ile, ile makil au ile samki ya mbingu yenyewe ni mwendo wa miaka mia ngapi mia tano si yani, mathalan kama ikiwa hii ni ardhi na hii ni mbingu kutoka hapa mpaka hapa ni mwendo wa miaka mia nkutoka hapa kwenye mbigupaa kutogoza upande wa ju yani. vilvil mwendo wake ni mwendo wa miak na kutoka mbingu hiyo mpaka mbingu nyingin k hivohivo mpaka kufika katika dnta puti srapulbi a kwaiyo upana waillai lafudhi ni kama bain samai ward kwene mwendo wa miak نفهم تسا ينظر فيه كل يوم ثلاثمائة, ثلاثمائة وستين نظرة الله أنا يتزام لوحي المحفوظ كل سيكو ومود ومارنقابي مارمئتات وستين ثلاثمائة وستين نظرة يخلق في كل نظرة أنا أمبك كتاكيلا متزام واكي ويحيي نكذلك أنا أنا هويشة كتاكيلا نبتزام كنا واتنا بتوحاي ويميت لقد كانت نحور تزاما، كونا فيوم يبينا حتى، بينا هُوَ أَنَّ الْعِزَّةَ كَوَاتِ. وَأَيُّ ذِلٍّ لَأَنَّ مَظَلِّي مَا يَشَاءُ شغل رحمه الله تعالى لحور تاج عباس رضي الله عنه نقطة العقيدة الطحاوية وإسناده يقبل التحسين إسناد يانكي حسن ymi hwa ya ishnaamba shan... Inabu... Inabu... tadh ni sau lmaadi il la lti ita lha ni kuzipeleka zile adai nyakati zake sasa ambazo zimepangiliwa zime silitaandika tangu katika kwamba jambo fulani litakuwaati fulani na jambo fulai litakuwa hiv sasa kila siku allah tabara watal azanaingiza alemambo katika nyakati zake wamba yafanyikemwaeahi يقول افا, يا زليوى, فلان لم يسلم, يقول يا فلان لم يقولي يقول يا كابتن شاري, رحمة, يقول كل يوم هو في شأن. كلا سيدي الله تبارك وتعالى يكون شاني, يسأله من في السماوات والارض. namuulizia yeye waliyopo mbinguni na ardhini kula yaumin huwa fi shani kila siku hiyo kwenye shani na kadhalika zimekuja hadithi nyingine dhaifu na nyingine ni sahihi zinazungumzia masala ya kula yaumin huwa fi shan tumeelewana jamani mimi nitalazimika kuishia hapa kwa sababu haya mambo tunayozungumza ni mambo muhimu lakini watu wamechoka toknana wakati ikuwa nahisi wamba kwa wakati huu itakuwa alhamdulillahi watu washapata chochote eh, matumbo kidogo alhamdulilah hayawakimoto kwa hiyo pengine kutakuwa na utulivu na sakina tukaona tuizungumze katika masala haya katika wakati huu lakini mambo kumbe kinyume asubuhi au mchana watuwatasikia njaa wakishiba tataka kulala kwehyo mtihani lakini allah katika darasa nyingine zofuatia zitakunda katika wakati wake kama inavyotakikana darasa ya kesho itakuwa ni nini kwa mujibu hmm? wa na, na ratibasalhadithi nataknda kama itakavyokuwa insha allah kesho katika wakati wake tutasoma darasa ya hizo mbili yaani kwanzia ya saa tumeelewana kuhusiana na maelezo ndiyo ndiotouhusukitaba uandishi imeeleweka kitugani ha? ki yakijaeleweka hadithi au aya zijieleweka kwa sababu nilisema kwamba maelezo ma yote yatafuatia baada ya nini ya kusherehesha maratibu zote nne martaba ya kwanza ya pili ya tatu ya nn nasaitu martaba ya pili alafu maswali yatakuja baada ya kuwa Tumekianga, tukiangalia tukiangaliale maswali yetu uliyoorodhesha hayajajibika kwa mujibu wa maelezo niliyotoa basi maswali ya ya kuzalikana sasa nikiuliza maswali au nikiuliza hapa kwamba mmeelewa nakusudi kwamba mmeelewa haya maelezo nliyotoa kuusuli jambo hizi aya nizozisoma na hadithi hadih izozisoma zimeeleweka ama mambo mingine kinyume na haya kama nafungamana masala ya mashia, ya kitu gani hayo ayyacheni kwanza katika mifuko yenu إذا كان من صومها إلى بيكا أو حديث من صومها إلى بيكا أنا أقصد يومها وأنا أقصد الكتابة الله تعالى أعلم سبحانك اللهم وبحمدك وأشهد أن لا إله إلا أنت أستغفرك وأتوب إليك