ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أحسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار ايها الناس اوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فانه قد فاز المتقون ولقد اخرج الامام البخاري رحمه الله تعالى في صحيحه من حديث النعمان بن بشير رضي الله تعالى عنهما عن النبي صلى الله عليه واله وسلم قال مثل القائم في حدود الله والواقع فيها كمثل قوم استهموا على سفينه فصار بعضهم اعلاها وبعضهم اسفلها وكان الذين في اسفلها اذا استقوا من الماء مروا على من فوقهم وقالوا: لو انا خرقنا في نصيبنا خرقا ولم نؤذ من فوقنا فإن تركوهم وما ارادوا هلكوا جميعا وان اخذوا على ايديهم نجوا ونجوا جميعا. ايها الناس لوزانغو اسلام baada ya kumhimidi allah na kumsifu yeye na yeye anastahiki hayo kadhalika baada ya kumsalia mtume sala llahu alaihi wa alihi wa sallam ninayeusia nafsi yangu na kuwausieni nyote kumwogopa allah jalla waala hatutaweza kufaulu duna waalahira duniani na akhira isipokuwa kwa kumwogopa yeye wa kufuata yale aliyoyamrisha na kuyaacha yale yaliyokataza na kusimama juu ya msingi huo nimetanguliza baada ya himidi hiyo au baada ya himdi hiyo na kumsifu allah tabaraka wa taala nimeitanguliza hadithi tukufu maneno matukufu ya mtume wetu muhammadi salllah alaihi waalihi wasallam mtume ambaye ameletwa kwa umma huu akiwa ndiye mtume wa mwisho amekuja na sheria na mwongozo unaowafaa wanadamu una wenye maslahi na wanadamu na vyumbe wote kwa ujumla sheria hii ndiyo sheria bora kuliko sheria zote bali ndiyo ya haqi kuliko sheria nyingine zote usalama wa mwanadamu na amani uko katika kuifuata sheria hii ya mtume sal llahu aleihi wa alihi wasallam kwa sababu inachunga haki za wote haki ya mwanadamu kwa mula wake na haki za allah zilizo kwa waja wake haki ya mwislamu na asiyekuwa mwislamu haki ya mkubwa na mdogo mnyonge Hi, na mwenye nguvu wote katika sheria hii wana haki zao na sheria inawalinda ni sheria inayoendana na maumbili ya mwanaadamu na ni sheria ambayo ni salih li zamani wa makani kwey mtume huyu sal llahu aleihi wa sallam, ametumwa na sheria iliyo bora kabisa ambayo imekuja kufuta sheria nyingine zote zilizopita wanadamu wanatakiwa waifuate sheria hii atakayefuata atakuwa katika kheri na ameitengenezea nafsi yake atakayefanya ukaidi akaiacha basi atakuwa <coughs> hamna anemdhulumu isipokuwa nafsi yake mtume huyu sala llahu laihi wa alihi wasallam kwa kuwa hazungumzi kwa utashi wa nafsi yake analetewa maamrisho na mafunzo kutoka kwa allah jala waala siku zote maneno yake anapoyazungumza na vitendo vyake anavyovifanya na yale ambayo anayakubali yanayofanywa mbele yake ukiyatazama ndani yake utaona ni mambo yamejaa hikma ukitazama maneno ya mtume sala llahu aleihi wa ni hikma tupu maneno ambayo hayapatikani au hikma zake hikma ambazo hazipatikani katika maneno mengine yasiyokuwa quran maneno mengine yasiyokuwa wahi miongoni mwa maneno makubwa aliyozungumza mtume salllahu alaihi wa alihi wasallam نهي حديث اللي يتنقلية في أما الإمام البخاري ورحمه الله تعالى ميتاج وكنت بجاكه وسندياكه وتوا وصحابة متكوفو متوه وصحابة النعمان بن بشير رضي الله تعالى عنهما متوه صلى الله عليه وسلمات في جيم فانو مزوري كبيسومي شهتو سيستناويشي katika kuamrishana mema na kukatazana maovu athari na ubaya unaopatikana katika kuwacha msingi huu wa kuamrishana mema na kukatazana maovu mtume sal llahu alehi wa amepiga mfano anasema mathalu lqaimi ala hududillah walwai fiha kamthali qaumin istahmu la safina mfan wa watumfano wa mtu aliyesimama katika kuichunga mipaka ya allah tabarak wa taala na mfano wa mtu anayejitumbukiza katika kuivunja ile mipaka ya allah zile sheria mfano yule aliyesimamia maamrisho ya allah na mipaka yake na yule ambaye hakusimamia hilo ni kama mfano wa watu waliopiga kura wakiwa katika mtumbwi wakiwa katika jahazi katika safina fa sara baduhum alaha wa baduhum asfalaha baada ya kupiga kura ikatokea baadhi yao wakawa wako juu wa wa kuka, wa kuju, na baadhi wako chini ikawa watu wamegawana katika kukaa wengine wako juu na wengine wako chini wa kana fi asfaliha idha staqau min almai maruu la man faukahum ikawa wale waliokuwa chini ya ule mtumbwi sehemu ya chini wanapotaka kuchota maji wanapita wanawapita wale waliokuwa juu yao wakachukua maji huku kisha warudi faqalu wale walio chini wakasema lau anna kharakna fi nasibina kharqan walam nudhi man faukana basi lao tungetoboa katika hii sehemu yetu sisi tukatoboa tundu kwa sababu huku chini huku kuna maji ya bahari sasa lao tungetoboa huu mtumbwi tukaotoboa tundu ikawa maji twayapata huku huku chini na ikawa hakuna haja ya, waku, ya kuwaudhi walio juu yetu nenda rudi nenda rudi pita hivi itakuwa hii ni tafashi sasa badala ya kuwapitia pitia hawa kila mara nakwenda juu kurudi chini kwa hiyi tusitoboe sisi katika huu mtumbwi jitundu tukapata amaji sehemu ya kuingia mai tukawa tunachota tunakunywa tunafanya shughuli zetu nyingine lau anna harana fi nasibina hara walamnudhi man faukana lao tungetoboa katika nasibu yetu katika sehemu yetu tundu ili tusiwaudhi walioko juu yetu mtume sasema wa wa faintarakuhum wama aradu halaku jamia wakiwaachia hawa wafanye kile wanachokitaka wakiwaacha hawa na kile wanachokitaka wataangamia wote hakuna kusema kwamba shaghuri yenu huko chini sisi wenyewe tuko juu mtumbwi ndio huo huo wakitoboa hawa na hawa juu wakawaachia mtumbwi utobolewe halakuu jamia wain akhadhuu ala aidihim lakini kama watawazuia watawashika mikono yao kwa maana kwamba kama watawazuia نجوا ونجوا جميعا وَتَوْكُوكَ أَوَالِي وَلِيُكُتِينِ وَتَوْكُوكَ وَتَيْنِ هون مفانو أنتم صلى الله عليه وآله وسلم أم تتجيب مفانو هو هذا المثال ينطبق على جميع شؤون الحياة هون مفانو نيندانا نونويانا نسمزوت زكي ميشا kwamba lau itatokea wakatokea baadhi ya sufaha watu wasio na ufahamu wenye matatizo ya ufahamu wenye akili finyu watu wenye mtazamo mfupi wakataka kufanya baadhi ya mambo katika jamii mambo yenye kuwadhuru wote kisha wa wale wengine wasiofanya waseme kwamba shauri yao waacheni wafanye ikawa kuna lugha hizo za shauri yao waacheni wao wafanye kama jambo hili litakuwa katika mujtama wowote basi bashiri kwamba mujtama huo utaangamia walau baada hin kwa iyo sisi waislamu tunatakiwa tuyazingatie mafunzo haya ya mtume sal llah lihi waalihi wasalam tuwazuie wale sufahauna wapumbavu wetu au wapumbavu katika sisi wenye ufahamu finyu katika sisi watu waovu katika sisi wenye nia mbaya katika sisi tuwazuie wasifanye jambo ambalo litaleta madhara kwa jamii nzima kwa hoja ya kwamba shauri yao mtume sal llah alehi wasalama anasema fain tarakuhum wa ma aradu ikiwa watawaachia wa, na kile wanachokitaka yaani wafanye watakavyo halaku jamia وَتَانَجَمِيَ وَوَتِهِ وَإِنْ أَخَذُوا عَلَى أَيْدِيهِمْ نَجَوْا وَنَجَوْا جَمِيعًا نَيْكِي وَوَتَوَزِّي وَتَشِكَمِي كُنْوَيَوْ وَتَسْلِمِي كَوَالِهِ لَا تَسْلِمِي كَوَوْتِهِ وَاللَّهُ تَعَالَى أَعْلَمُ