بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد واتكفوا إسلام تكيوة نماليزيا ماليزيا لي نشكر الله سبحانه وتعالى وكتجالية kuweza kusimama na pia tunamshukuru allah subhanahu wataala kwa kutujalia kuweza kutekeleza ibada ya saratu lfajiri kwa jamaa tunamshukuru allah subhanahu wataala kwa kutupa amani na usalama tukatekeleza ibada hizi tukiwa katika amani na hii ni necma kubwa ambayo mwenyeezimungu subhanahu wa taala kuna baadhi ya ndugu zetu mwenyezi mungu kawapa mtihani hawana amani hawana usalama kwa hiyo na kisimamo chenyewe pia hakisimamiki ndugu zangu kwa hiyo mimi na wewe allah subhanahu wataala katupa zawadi hii akatupa neema hii ni wajibu kwetu sisi tumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala lakini pia neema kubwa pia tuliyokuwa nayo kwa yule mtu ambaye kajaaliwa kuja akasimama msikitini anaondoka na mawili matatu katika mambo ambayo yanamfaa katika maisha yake hii pia ni fursa kwa sababu sehemu nyingi sana fursa hii haipo ukiangalia katika misikiti mingi hapa hapa tanga ndugu zangu meema hii hakuna yaani anaweza akawa ni shekhe anajulikana tanga nzima lakini akiswali msikitini hawezi akasimama akawasomea waislamu hadithi moja sawa jamani hadithi moja misikiti mingi nendeni ndugu zangu hakuna wasikia shekhe kaweka kilemba chake cha kijani hapa au cha buluu au cha njano hawezi akamwaliza kuswali kwamba watu wanahitaji akawaambia mungu amesema au mtume amesema tuacha misikitini ndugu zangu hapa tanzania tuna vigogo na vigogo vina ilmu na ilmu hata kutoka kwenye tv kwamba afutu maswali madogo maswali madogo ya somu sawa kwenye tv au wanunue kipili hakuna kwa hiyo ni fursa ndugu zangu tunufaike na nafasi hii usione kama umekalia moto kukaa msikitini hii ni nyumba ya allah subhanahu wa taala kuna watu msikitini hawatoki kuna watu wametoa mamilioni na mamilioni kwenda maka kwa ajili ya kukaa wa msikitini wanatafuta kheri za mwezi mtukufu wa ramadhani sasa wewe usione kwamba ah, tangu saa nane tumekalishwa msikitini tu shekhe weo huko katika ibada mwenyezi mungu subhanahu wataala ana malaika wale malaika kazi yao wanazunguka wanatafuta sehemu ya vikiri anapotajwa mungu ao yanaposomwa maneno ya allah subhanahu wa taala wanapofikia sehemu hiyo wakapata nafasi hiyo wanaizunguka wanapoizunguka wanawafunika, wanawafunika wale wasikilizaji zile mbawa baada ya kuwafunika wanawaswalia wanawatakia rehma kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kisha wanapopanda mungu anawaambia kaifa taraktumibadi waja wangu mmewachacha vipyu kshitani kwamba kukaa hapa ukapigana na nafsi hizi dakika tano hizi za baada ya salatu lfajiri kwanza ni muda ambao riski zinagawiwa hutakiwe kwenda kulala saa sahizi utakiwa ukilala basi iwo kwenye saa tatu saa nne saa tano lakini asubuhi lio ndege wanaruka wanakwenda kutafuta riski alafu o umelala leo ngato, leo ngapi nisieo ijumagapi alhamisi ijumatatu eh? kumbe umeamka leiti kama ingekuwa ijumaa nne au ikawa ijumaa mosi au ikawa alhamisi sa hivi ukienda tangamano unakuta watu wanasimamisha mirongoti yao kwa ajili ya kutengeneza soko si sindio wana wanatafuta nini tafutaduniasni halali kwamba ni ala ni halali manake kuna rafiki yangu iko hapa anananga mashahe sijakusema kwa sababu ananionaona tangamano ile ni halali sh lakini nataka kuzungumzia kwamba juhudi ya kutafuta dunia pia tuwe na juhudi ya kuitafuta ahir sio mada yangu lakini naomba nikumbushe kabla sijaingia katika mali waislam tukumbushane tena kutumia mkono wa kulia katika kunywa na katika kula wakati mwingine ukiangalia unakuta mtu mashaallah tarifu minhu ssalah unajua mtu huyo hana neno lakini anakono yake ya kushoto ananyoya maji yake na uo mkono jamani mwamjua mwenyezimungu subhanahu wataala ni jinsi gani alimsifu mtume sal llahu aleihi wasallam mungu anasema lakad jaakum rasul, rasulun min anfusikum azizun alaihi ma anidtum harisun alaikum bilmuminina raufu rahimu amekujilia ni mtume kutokana na nyie wenyewe ni mwanadamu kama nyie asisun alaihi ma anidtum yanamsononesha sana yale ambayo yanayohuzunisheni sawa jamani harisun alaikum mtume alehi salatu wasalam ana tupa ya kutuongoza sisi lakini akasema bilmuminina raufurahim lakini kwa waislam kwa waumini mtume alayhi salatu wssalam ni mpole tena mwenye huruma siku moja mtume sal llahu alehi alikuwa na na kijana akawa na kwa mkono wa kushoto akamwambia ya ghulam kul biyaminika akamwambia ewe kijana kuna kwa mkono wako wa kulia uye kijana akasema la astatiu siwezi sawa jamani yule kijani akasema siwezi mtume sal llahlwsalama akarudia kulbiaminika kula kwa mkono wako wa kulia yule kijana akasema la astati mtume akarudia tena Kul mara ya tatu yule kijana akasema la astati mtume saalama akamwambia la statata hautaweza tena kula na mkono wa kulia ule mkono ukapooza jamani utajua madhara ya kunywa na sheitani au kula na mkono wa kushoto unapokula na mkono wa kushoto au ukanywa na mkono wa kushoto umekunywa na ukala na ahbath khala ala wajhi lardi ukila na mkono wa kushoto au ukanywa na mkono wa kushoto yani wewe umekunywa na kiumbe mchafu katika mgongo wa hadi na sheiani ndio maana mtume sal llah alehi wasalama akamwona yule bwana anafanya kiburi na jeuri kwa nini hataki kula na mkono wa kulia tena anasema siwezi na mwingine anakuambia hivi ah, kwani mungu mkono wa kushoto kaumbia nini waona mtu kashika kijiko mkono wa kulia alafu kashika e, kikombe cha chai mkono wa kushoto au glasi ya juisi mkono wa kushoto huko ana kura na huku anakunywa hii ni tabia chafu zangu tabia ya uroho au rafu kwa sababu unapokunywa na mkono wa kulia ukala na mkono wa kulia yaani inakutengenezea utaratibu katika kutumia chakula au kula hautakuwa mrafya wa kula haraka, haraka angalieni katika katika mahasinu lislam yaani vitu vizuri vilivyokuja kufundishwa na uislamu kwa hiyo vijana wetu tunao miskitini wengine tunao majumbani wengine ni watu wazima hata kumsogerea ukamfesi uka ukamwambia shekh kwa mkono wa kushoto sazigine unaweza ukaogopa kwaiyo twambizane hapa ndugu zangu na ukiona ujumbe umekufikia usisembe ule bana kanionani bilu sijakuona lakini nafikisha ujumbe sawa jamani nafikisha ujumbe tuwafundishe watoto wetu wale na mkono wa kulia mtuma na huruma sana lakini alimwombea dua mbaya mtu ambaye aliyekuwa anakula na mkono wa kushoto ukila na kushoto unakunywa na shetani unakunywa na shetani uka na, na shetani chakula chako hakina baraka yeyote kwa nini sasauli na shekwani kwa hiyo tujitahidi ndugu zangu waislamu leo mwenyezi mungu akipenda nataka tukumbushane kitu kimoja muhimu sana na kitu hiki tukikianza leo nadhani mpaka tunamaliza huenda tukimalizie wajua tuko katika masiku bora masiku matukufu masiku ambayo wachamungu na watu wema walikuwa hawaache hata dakika moja kufanya ibada katika masiku hayo kumi la mwisho kumi la kuitafuta leilatu lkadiri alafu pia tukiwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani ndugu zangu katika iman ni lazima tufundishane jinsi ya kupigana na chekwani jinsi ya kuyapiga madhambi vita ili yasikusogelewa ndugu zangu katika iman tukiwa katika masiku haya naomba tujifundishe ibada ambayo ni muhimu sana katika maisha yetu na inapokosekana ibada hiyo basi ndiyo chanzo cha kupatikana maasia na madhambi katika maisha yetu maisha yetu yakatoka yakatolewa baraka na tukanyimwa kheri nyingi za allah subhanahu wataala ibada hiyo ni ibada nyepesa sana kila mmoja anaiweza ibada hiyo mwenye pesa ambaye hana pesa basi ibada hiyo anaiweza na ni lazima tukumbushane na tuitumie ndani ya ramadhani na mpaka ramadhani kumalizika iwe ndiyo ngao yetu sisi ndugu zaku na kwa mapenzi ya allah subhanahu wataala katufundisha ibada hizi ili tuweze kuchuma kheri nyingi waislamu ibada yenyewe inayoizungumzia ni ibada ya kumtaja mwenyezi mwenyeezimungu subhanahu wataala ibada ya dhikri waislamu tumekosa dhikri katika nyoyo zetu waislamu tumekosa dhikri katika majumba yetu waislamu tumekosa dhikri katika sehemu zetu za kasi waislamu tumekosa dhikri katika sehemu nyeti ya kukutana mwanaume na mke wake ndio maana vikatoka vizazi ambavyo ni vyenye mchepuko sawa waislam vizazi ambavyo vinapupia masia baadala ya kupupia heri dikri ndio msingi wa maisha ya bwanadamu mtume alahi salatu wassalam akimwangalia maisha yake yote yalijengeka katika dhikri mwenyezimngu subhanahu wataala ameitukuza dhikri ndani ya quran pale aliposema e, fadhkuruni adhkurukum washkuruni wala tadfuruni allah subhanah wa taala anasema fadhkuruni nikumbukeni mimi nitajeni mimi mwenyezimngu kwa kitendo cha mwislam kumtaja mwenyezimngu subhanahu wa taala basi ndio sababu ya mwenyezimngu jalla wala kukutaja wewe na kukukumbuka wewe anasema abdullahi bni abbas radiallahu taala anhuma asema udhkuru llaha fi necma mtaje mwenyezimgu ukiwa katika necma katika hali kama hii ya mwezi mtukufu wa ramadhan ya, we, ya, ya ya- umtaje mwenyezi mwenyezimngu baada ya kufanya ibada adhkurukum fi mwenyezi mungu anasema kwa kupitia kwa mtume sali llah alei wasallam ukimtaja mwenyezimngu katika nema mungu atakutaja katika shida wakati utakapokuwa na matatizo mwenyezi mwenyezimungu huyo amekuja saa waslam washkuruli na kisha mnishukuru katika yale yote niliyowapa allah akatupa afya jamani tuko hapa afya safi ukipumua pumzi inakwenda inafika ukiitoa pumzi inatoka nzima kuna watu akipumua anasikia mwimba unamchoma kwa ndani hamalizii akitoa anasikia mwimba unamchoma tumgoni hamalizii sawa waislamu kuna watu bombo wanakumlia mipira mwenyezi mungu subhanahu wataala kawapa mtihani wa maradhi wakaweka oksijen katika vifua katika makua yao hawawezi kupumua katika hali ambayo inayotakiwa ya kawaida wewe na mimi allah subhanahu wataala katupa afya tele ukienda toilet neema ndogo na sio ndogo ni kubwa wallahi ukikaa pale halafu ile neema ikaacha kutoka basi wewe afya yako na maisha yako yako hatarini wallahi haja ndogo peke yake ni moja katika majeshi ya mwenyezimungu ambayo yanaweza kukuangamiza kwa wepesi unakwenda kule vitu vinatoka raha kabisa safi mungu ni nishukuruni na msinikufuru anasema saidi bun jubair wa washukru lillah fi taatillah waama fi lmasiya fahiya kufru linecmati llahi subhanahu wa taala unapomwona mtu akafanya ibada sawa so, akamwelekea mwenyeezimngu akamtii mwenyezi mwenyezimungu akafanya ibada ya allah subhanahu wataala hiyo ndio shukuru ya allah subhanahu wa taala na unapomwona mtu kazama katika masia akawa hana haja na mwenyezi mwenyeezimngu hana haja na ibada huyo moja kwa moja kaingia katika kufru necma usizeho kukufuru ku kukufuru ku mukufuru umunyesi mwo ni ku sema manini wambayeho