السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد بعدكم شكر ويزمكم سبحانه وتعالى نكم تشرحمة ما محمد صلى الله عليه وسلم ndugu zangu katika imani hakuhusieni pamoja na kuihusia na nafsi yangu kumcha mwenyezimungu subhanahu wa taala tukiwa tunaendelea na saumu yetu na mwezi mtukufu wa ramadhani hatunabudi ndugu zangu katika imani kukumbushana mawili matatu miongoni mwa mambo ambayo yenye manfaa katika saumu yetu ili tuweze kuilinda saumu tuweze kuitunza saumu na ili mwenyezimungu subhanahu wa taala atulipe malipo yaliyokuwa mengi ndugu zangu katika imani leyo mwenyezimungu akipenda nitazungumzia jambo muhimu sana ambalo anatakiwa adumnalo mwenye kufunga tukiwa katika ibada ya soumu na tukiutafuta ule usiku wa cheo lailatu lqadiri mchana tumefunga usiku tunasimama na kuswali na kumwabudu mwenyezimungu subhanahu wa taala lakini pia kuna jambo ambalo tunapaswa kulizingatia na kuwa nalo ndani ya vifua vyetu kila mara ndugu zangu jambo lenyewe ni adhikiri swala la kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wa taala tunapozungumzia dhikiri ndugu zangu mtu anaweza akadhani kwamba ni jambo dogo au ni jambo la kawaida au ni jambo ambalo tumezowea sana kunisikia lakini ndugu zangu katika iman adhikrun wa maadrakama dhikir dhikiri nini maana ya dhikiri dhikiri maana yake ni mwanadamu kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wa taala ikiwa wewe unapokwenda unamtaja mwenyezi mungu unapokaa unamtaja mwenyezi mungu unapolala unamtaja mwenyezi mungu unapoamka unamtaja mwenyezi mungu ukaufanya ulimi wako ni mbichi kwa ajili ya dhikiri ya kumtaja allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani ukimwangalia mtume wetu muhammadin salllah l wasalam maisha yake az yalikuwa ni dhikri tu akatufundisha dhikri ya kuingia msikitini akatufundisha dhikri ya kutoka msikitini mtume salllah alihi wasallam akatufundisha dhikiri ya kuingia toilet au sehemu ya kukivya haja mtume salla alii wasalam akatufundisha vikiri ya kukutana na wake zetu mtume sallla li wasalama akatufundisha vikiri ya kuingia sokoni allahu akbar jambo hili waislamu lina umuhimu mkubwa unapomwona muislamu kaacha vikiri akaipuuzia vikiri basi kafungua mlango wa vitu visivyokuwa dhikiri vingie katika nafsi yake angalia mwenyezimungu subhanahu wa taala anavyoonyesha ulio ukubwa wa kumtaja mwenyezimungu subhanahu wa taala allah anasema wadhakirina llaha kathiran wa dhakirat aadda llahu lahum maghfira wa ajran ahima kisha mwenyezimungu akasema katika aya nyingine kuonyesha umuhimu wa, wa kumtaja mwenyezingu wa subanahu wataala mwenyeezimungu subhanahu wa taala anasema wa wa hakika wale ambao wenye wa kumtaja mwenyezimungu wa katika wanaume wadhakirina llaha kathira na wale wanaume wenye wa kumtaja mwenyezimungu wa sana wadhakirat na kisha mwenyezi mungu hajaacha nafasi kwa dada zetu na mama zetu akasema na wale wanawake wenye kumtaja mwenyezi mungu sana kisha baada ya kuzungumza maneno haya mwenyezi mungu subhanahu wataala hakuishia hapa lakini ilikuwa inatosha kwamba mwenyezi mungu kawataja wanaume na kawataja wanawake wenye sifa ya kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala kisha akataja matunda akataja fadhula za mtu mwenye kumtaja mwenyezmngu subhanahwataala akasema aadda llahu lahum maghfira mwenyezmngu subhanahu taala jambo kubwa ambalo mwenyezmngu kawaandalia watu hawa wenye sifa ya kumtaja mwenyezi mungu aadda llahu lahum maghfira mwenyezmngu kawaandalia msamaha wajua katika hizi lugha zina matatizo sana unakoambiwa kwamba huyu mtu bwana mtu fulani kapewa kitu fulani na mwingine akaja kasema mtu fulani bwana da kaandaliwa kitu fulani kuna tofauti sawa jamani anapokuja mgeni alafu nampigia simu mke wako mama watoto eh, kuna mgeni anakuja kwa hiyo naomba umwandalie eh. lugha hii inapotumika huwa ina maana ya vitu vingi jambo la kwanza aandaliwe sehemu ya kulala waislamu jambo la pili aandaliwe nguo eh, za kubadilisha sehemu ya tatu aandaliwe chakula chake sehemu ya nne aandaliwe namna atakavyokoga sehemu ya tano aandaliwe kile cho atakachokitumia kisiwe ni kile ambacho wanachotumia watoto hiyo yote ni lugha ya maandalizi lakini unapomwagiza mtoto nenda sehemu fulani upewe kitu fulani ukienda kinachukuliwa kile kitu maalumu halafu unapewa unaondoka kuna tofauti ya aadda allahu lahum maghfira na kuna tofauti atahum llahu maghfira kuna tofauti kwamba mwenyezi mungu atakuandalia wewe msamaha na kuna tofauti mwenyezi mungu atakupa msamaha kuandaa mwenyezi mwenyezimngu ana anajiandaa anakuandalia wewe mambo mengi sana lakini pia katika haya mwenyezi mungu kataja kitu kingine aadda llahu lahum mwenyezi mungu atawaandalia msamaha ni msamaha ambao la yurafu usiojulikani mungu katumia neno linaloletwa katika lugha nakra nakra maana yake ni kitu ambacho hakijulikani ukubwa wake hakijulikani na siku zote anufus tajmahu la lkabir siku zote nafsi zinatamani zipewe mambo mengi mambo makubwa na ndio maana mwenyezi mwenyezimngu akaficha kwa sababu nyoyo za mwanadamu zimeumbwa kutaka vingi ndio mungu akaficha kile kitu pale akasema aada llahu lahum maghfira mwenyezimngu kawandalia msamaha msamaha wa viki msamaha mkubwa kiasi gani ukisoma qurani ndugu zangu katika imani aya nyingi sana ambazo mwenyezimngu kaja kuhamasisha jambo fulani kakataa kutaja idadi ya thawabu na malifu unayopata tomifano mingine mtume sal llahu alehi wasalama katika hadithu lqudus alipozungumzia fadla na malipo ya mfungaji kwa sababu somu ni ibada kubwa ina matatizo somu una, una shida na njaa unaacha kunywa kiu kina matamanio na kila kitu mwenyezimungu subhanahu wataala akasema assiyamu lii wa ana ajzi bihi yangu na mimi ndio nitakaijua namna ya kuilipu hakuna anayejua sababu za somu hakuna kinyume chake yale yanayoletwa na soumu fadhila za soumu matukio yanayotokea katika soumu watu anajua sababu zake leilatu lqadiri ukiipata wajua kwamba wewe unapata marifo ambayo ni sowo na mtu aliyesimama akafanya ibada akafanya ibada kwa muda wa miaka mingapi miaka 83 na miezi minne unajua lakini swaumu yenyewe ambayo ndani yake kuna leilatulqati haujui kwa sababu swaumu sio kitu cha mchezi mwenyewzimngu alivyokuja kuzungumzia masala ya talaka mtu kumwacha mkewe alikuja akazungumza kitu kimoja kikubwa sana akasema hivi waasa antakrahu sheia wayajalu llahu fihi khaira kathira mungu katika swala ya mzozano ndani ya nyumba ni ache niache ni si sikuache si katika masala ya talaka au mtu ikatokea mke yule umemchukia mwenyezi mungu katika kuilinda ile ndoa kaja kutaja kitu kimonya safi akasema hivi huenda ukawa yule mke unamchukia lakini mwenyezimungu akaweka kheri kubwa katika yule manamke choni watafsiri wanasema mwenyezimngu alificha sehemu hiyo hmm. wanasema mwenyezimngu alificha sehemu hiyo khairan kathiran kheri nyingi ambayo mtu anayoipata pindi anapovumilia akakaa na mke wake akaishi naye baada ya kuwa moyo wa yule mwanaume unamchukia mwanamke kisha ukakaa ukaridika kukaa naye basi mwenyezimngu atakupa kheri nyingi hakuna wanachuoni yoyote ajezungumza kheri zinazopatikana katika halihi kwa nini kwa sababu moyo wa mwanaume au moyo wa mwanadamu umewekwa umeumbwa kutaka vitu vingi na ndio maana mtu akipata milioni moja natakapata milioni mbili milioni tatu akipata nyumba moja asemad lakini ningefanya biashara fulani ningepata nyumba ya tatu wanachoani wanasema hivi katika masala ya talaka laiti kama mwenyezi mwenyezimgu angesema kwamba uende unaweza ukamchukia mwanamke mwenyezi mwenyezimgu akakupa watoto wengi wakati huo mtu ana wake wawili ana wake watatu watoto anao hana haja nayo ikawa ile haja ya watoto tena mtu ahitaji lei kama mwenyezimngu angesema huenda ukimchukia mwanamke mwenyezimgu atakupa ata mali nyingi kuna watu wana mali mashaallah kwa hiyo wasingehitaji zile mali tena mwenyezimngu subhanahu wa taala akaficha pale kuonyesha kwamba kheri zinazopatikana ni