تغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله وكفى وليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون. أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها فإن كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار. معشر المسلمين يقول تبارك وتعالى في محكم تنزيله وهو أصدق القائلين {وأن هذا صراطي مستقيما فاتبعوه ولا تتبعوا السبل فتفرق بكم عن سبيلي ذلكم وصاكم به لعلكم تتقون} [لو زانوا lengo na madhumuni ni kuzungumza nanyi masuala ambayo yataalaku na dini yetu na mungu subhanahu wataala kwa ridhaa zake na idhni yake ametuhafikisha sisi kwa leo tuzungumze mada ambayo itahusiana na pote hilipotevu la kishia kuna sababu nyingi tu ambazo zimepelekea kuzungumzia nauhu hii moja ya sababu hizo liyahlika man halaka an bayina wayahya man haya an bayina lengo ni kubainisha kuwawekea watu uwazi ili afya atakaekufa akiwa akashajua haki iko wapi na aishi hai atakishi hai akijua haki iko wapi na ukweli uko kwa wapi kwahiyo kwa lengo la kwanza ni kuwabainishia waislamu lengo la kwanza ni kuwabainishia waislamu hatari na upotevu wa pote hili la kishia vile vile miongoni mwa sababu ambazo zimepelekea kulizungumza pote hili ni kufuta dhana potofu ambazo zimeganda katika akili za waislamu wengi wakidhani kwamba ushia ni sehemu katika uislamu hasa kwa mambo ambayo wanadhihirisha ambayo yanafanana na uislamu kama alivyotangulia kueleza ndugu yetu hapa al ah shekh abbas kwamba ni dini au ni msimamo ambao unafanana fanana na msimamo au na dini ya kiislamu lakini ni dhahir dhahiruhu fihi rahma wadhahiruhu minqibalih ladhab dhahiri yake utaona kama vile kuna rahma na uislamu lakini ndani yake ni adhabu tu na haya uwezi kuyafahamu mpaka un utakapokuwa unaifahamu historia sahihi ya uislamu kwe wale ambao ni wepesi wa kuhamasika ambao wanapenda mshikamano na umoja wa kiislamu na kukusanya madhehebu ya kiislamu ili wawe kitu kimoja eti kwa nia kutaka kupambana na waadui wa kiislamu yahudi na makafiri mengineo wao wanadhani kwamba kuuzungumza ushia ni kuleta farka katika safu za waislamu lakini hii ni dhana potofu kwa sababu hawaijui historia sahihi ukitaka kuujua ushia ni sharti uijue historia sahihi kwa sababu unaweza ukajua historia lakini ni historia ya kidanganyifu na kwa sababu kuna ulazima pia wa watu wasomeshwe namna gani watasoma historia kwa sababu usihurike na mtu kuwa na maktaba kubwa au na vitabu vingi au na kusoma sana lakini kama hajui vipi yasome basi hawezi kufaulu katika maisha yake kuna misingi maalumu ya kufahamu vipi utasoma hadithi vipi utaisoma qurani vipi utasoma taarikhi ya kiislamu vipi utasoma fikhi ya kiislamu vile mpaka katika kusoma vitabu vya wanawachuoni vipi utamsoma mathalani mwanawachuoni kama shekhu lislam bini taimia kama hujakaa chini ukasomeshwa vipi utamsoma ibni taimia huwezi kumwelewa na utaona kwamba maneno yake yanajifunga yenyewe kwa wenyewe na ndio pale utaona baadhi ya watu wanasema kwamba huku wunaona ibni taimia akahalalisha maulidi na kule mara kayakataa hawamwelewi bni taimia kwa sababu gani watu hawajasoma vipi watamsoma shekhu ulislam bni taimia kwa hiyo hata hii taarikhi ya kiislamu lik kuna haja kubwa kusomesha watu wajuwe namna gani au vipi wataisoma historia arihi ki si wa ya kisla si masala a kukurupuka na kufungua miduta ya vitabu tarihi abari tarikhi lman walmuluki albidaya wanihaya ukafungua alkamili abnlathir au muruju dhahbi eh, au na vitabu vingine vya kihistoria na vilivyokuwa vyaaaa aan kwaiyo ni lazima uijue historia sahihi ya kiislamu kisha ndio utaujua nini ushia kwaiyo leo insha allah tutazungumza sisi kwa sababu hizi kuu mbili nilizozitaja sababu ya kwanza ni kuwabainishia uislamu na sababu ya pili ni kuondosha dhana za kwamba ushia una nafasi katika uislamu itanifanya mimi niuzungumze ushia lakini kwa kupitia historia sahihi fupi ya uislamu alafu vile vile sisi tunaodai sisi wana mapinduzi na wana hamasa wanahamasa kuna watu wana hamasa na wana mapinduzi ambao wao wanataka kuwachukua watu kiawatifu kihamasa na hisia zao kwa kuleta mshikamano feki nataka kuwafahamisha msimamo wa mashia na wanawachuoni wao juu ya mshikamano ambao sisi tunaudai sisi pamoja na wao kwa hiyo nitazungumza masala muhimu tu kwa nukta fupi lakini masala haya yakitanguliwa na historia fupi ya uislamu na yote hii ni kusafisha njia ya kujenga ku mada huko mbeleni pingine mtapata masali mengi ya kuuliza kwanza kabisa linazima tufahamu bwana mtume muhammadi sal llahu alahi wasallam alipoletwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala aliletwa katika kipindi ambacho ilikuwa kuna giza la ujinga na mwenyezi mungu subhanahu wataala alimleta liyukhrija nnasa min aldhulumati ila lnur ili wapate kuwatoa watu katika giza kwenye viza ili awaingize katika nuru ya uongovu mungu subhanahu wataala anatuambia katika qurani ya ahli alkitabi d jk n lh nوr w kitاb mbin yi ah ktabi d jakm rsulnا ybin lkm kthيra mma knt thun min kt amekujeni nyini mtume wetu ambaye anabainisha mengi ambayo nyini ilikuwa mkiafika ktika kitabu n mtume huyu atakuwa amekuja kuondosha yali mazito kwa kufanya msamaha katika mambo mengi kad jaakum min allahi nurun wa kitabu mubini jnimekujulieni kutoka kwa mwenyezi mungu nuru na kitabu chenye kubainisha lakini lengo ni kwamba apate kuwaongozeni katika njia ilionyooka na apate kuwatoweni katika giza la ujinga wa wapelekeni katika nuru mtume muhammadi salllaali wasalam alipokuja katika mji wa maka جنب علي لا إله إلا الله توحيد قولوا لا إله إلا الله تفلح سمين لا إله إلا الله تفول لكن وطلماتك وكمفني ودوي ونجين وكميت كذاب ونجين وكميت شاعر ونجين وكميت مجنون بل ونجين وكتنغاني بين مقيضين بين سفنبيل أنبازو من كنيومي ونميت شاعر مجنون mshairi mwendawazimu na hali ya kuwa wanajua kwama wazimu hawezi kuwa mshairi kwa sababu masala ya mshairi lazima awenakilihtimamu ajue kutunga kafia za zile ajue kutunga namna namnagani na atazipanga sheiri yake katika bahari ambazo zinatakikana lakini wakamwita shairmajnun wa kwa choki walizokuwa nazo hiyo bana mtume sal lla ali wasalama akashambuliwa kwa, kwa, wa kwa maneno makali kwa lugha za kejeli na matusi يأتي حالك أن تنوذق محمد صلى الله عليه وسلم إلي وامتوه كتك الحق كتك ينجيها سوى, سوى من سبحانه وتعالى أممتما أي فكي شلينك فتنجيه لمن ينزمك كما أمدت ومن تاب معك ولا إنه بما يعملون بصير كم سوى سوى سوى كما ينبغيك صورة كما ينوذق أمريشو أولنا وأنا أستطيع أن أقول لك أن أنا أقول لك أن وتعالى أقول لك أن أنا أقول لك أن أنا أقول أنا أقول لك مجزم وكجالية وانجي وليوم ونمتون صلى الله عليه وسلم وليقوك وليكانكم من الناس واتو مذلل واتو الدنيا ما وهوانا بن ياسر نببيات ياسر نمميات ام عمار بن بلال بن الله تعالى <applause> عنهم اجمعين وتهاوى لم ينجوني موات صلى الله عليه وسلم. فيل فيل كتكمات وأماولني كان ربنا الصهيب مصعب بن أمير رضي الله عمر بن الخطاب محمد صلى الله عليه وسلم. lakini makuraishi hawakujali la yarkubuna fikum illa wala dhimma wao hawachungi kwenu nyinyi udugu wala dhimma yoyote hawaangalii udugu wao wanawaudhi waislamu na kutaka kuwaua kwa sababu an yaqulu rabbuna allah kwa sababu ya kusema mwala wetu sisi ni mungu subhanahu wataala mtume sal lla al wasalm na masahaba zake waliudhiwa mpaka ikafikia hali ya iktirari waislamu watoke wawache mji wao waelekee katika miji ya habasha kwa ajili ya kufanya hijra waislamu wakahama hijra mbili kwenda katika mji wa ethiopia lhabasha na baada ya hapo vilevile wakawekwa katika shib wakafanywa hisari katika shiibu wakafungiwa kwenda katika njia za majabalini takriban miaka mitatu ikawa hawaruhusiwi wao kuuziwa chochote wala wao hawaruhusi kumuuzia mtu mwingine kitu chochote wala wasipelekene chakula وَلَا يجب مسأله يكون إِلَّا وَانْتُمْ مُحَمَّدٍ صَلَّى اللَّهُ عليه وسلم وموه لكن هناك من يكون مُحَمَّدٍ من اللَّهُ هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من يكون هناك من ala kuli hali hali ilikuwa ni ngumu katika mji wa madina na bwana mtume salallahu alhi wa salama akaona kuna umuhimu waweye kutoka katika, eh, katika mji wa makka aondoke aelekee katika mji wa madina akaandaa mambo ya kuweza mazingira ya kwenda kumweka ku katika mji wa, ma- wa madina akamtanguliza kijana mtanashati kijana mzuri ambaye alikuwa ni mtu katika watu wa makka ambao wana uwezo katika familia yao ولكن بن عمير العبد وكان يقول ان القرآن هو مسلم وكان يقول ان المسلم يقول ان المسلم يقول ان المسلم يقول ان المسلم يقول ان المسلم يقول ان المسلم يقول ان المسلم يقول لقد اردت ان هو محمد صلى الله عليه وسلم محمد صلى الله عليه وسلم اكون محمد صلى الله محمد الله عليه محمد صلى الله عليه وسلم اكون محمد صلى الله عليه وسلم اكون الله عليه وسلم صلى صلى الله عليه وسلم na katika mambo ya mwanzo mwanzo waliofanya bwana mtume wa wa sal llahu alei wasallam ni kujenga msikiti kama ndio makutano ya waislamu wote na vilevile vile kujenga udugu kati ya muhajirina na ansari na hali iliendelea hivyo na ukiangalia historia kwa undani kabisa utawakuta ansari wa madina kazi walioifanya haina mfano mfano wake katika ulimwengu huu kwamba wao walijitolea mali zao na wakati wao katia kuwa waenzi ndugu zao ambao wao walikuwa na na utajiri utajiri utajiri katika katika mji mji wa wa ule kwa kwa sababu kuna watu kama kama walisifika vile a at a aahman bin waliaa matajiri katika mji wa katikamjiwa lakini walilazimika walilaauwaa mali yao katika mji wa na ya jiwa as waliaa mali zao katika mji wa kwa hiyo wwa uwaa mali yao katika ya wa wt kwahiyo so, wale wakaona kwamba ilazima sisi tuwaenzi ndugu zetu na tuwasaidie kwa hiyo wakajitolea vitu vingi miongoni mwa hivyo walitoa mashamba yao walitoa mali zao nyingi katika kuwasaidia ndugu zao ala kuli hali mwenyezi mungu amewasifia vya kutosha ndani ya qurani jambo la kuana mtume salllahu alhi wa sallam kutukamaka kwenda madina washirikina wa maka hawakulifurahia hawa, وسبابوا لينقولوا واو يليقوه صلى الله عليه وسلم أو نمطبة نمطبة تتكسيب ما يليقوه ليتكواه بك الذين كفروا ليقتلوك أو يخرجوك آه يمكوا أو يقتلوك أو يخرجوك ويمكرون ويمكر الله والله خير الماكرين كما المقيعة كصورة الأنفال kumbuka walipofanya hila wali ambao wamekufuru kukufanyia hila wewe ili wapate kukuua wapate kukufunga au wapate kukuua au wakutowe katika mji wa madina mji wa makka wanamfanyia hila mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu ni bingwa ya kufanya hila mwenyezi mungu ni bora wenye kufanya hila yani mtu anapofanya hila basi mwenyezi mungu anajua kulipiza zile hila na majibu ya hila zile kwayo mungu subhanahu wataala anatueleza katika qurani kwamba hawa walikuwa wanataka sampuli fulani ya kumtoa bwana mtume sal llahali wa salam na wwakuridhika njia aliyotokea bwana mtume salaa salam anakwenda katika mji wa madina na mpaka kupata nusra watu washirikina wamaka wakaandaa wakawa wanaendeleza uwadui wao mtume sala llahu alehi wa salam alipohisi uwadui ule akaona ni kwa sababu ya kibri cha mali zao na biashara zao ni quraish rihlata nazozifanya niiliuraish kwa sababu ili misafara yao misafara ya yakaskazi na si wanakenda katika sehemu za sham na sehemu za yaman kwa misafara ile uapatia ruzuku nyingi kiasi ambacho na kibri bwana mtume kisiambacho wana a ib tmehaa swkuikata kibri ile aliona kwamba ni lazima misafara inayopita madina kuelekea shamu izuiwe na msafara wa kwanza ulia ni msafara wa was kabla haja silimu waislamu wakaufukuzia msafara ule abu sufiani alipohisi jambo lile akatuma ujumbe makka kwamba yeye anafukuzwa na waislamu ata kutekwa na msafara wake wakina abujahali walipopata taarifa ile ukajifungasha kutoka wapi kutoka katika mji wa makka kuja katika kuutetea msafara ule lakini mwenyezimungu wakujaalia msafara ule ukatoroka wakaingia katika upande wa yambu baharini wakaelekea zao katika mji wa maka taarifa ikawafikia kina abu jahli wakiwa njiani wanakuja wakiambiwa bwana msafara wenu umeokoka aukamaaturudini abu jahli kibri wa wa kwa kibri chake alitoka asharan wabaaran wa ria nnas kwa kibri alitoka kwa ajili ya kuja kupambana na bwana mtume muhammad akasema sisi yaturudi muda wakua tumeshafunga bendera ya vita haturudi nyuma tenden tukapigane na muhamad atufanyi zizi ujauri wakaja mpaka katika visima vya badri ikapiganwa vita ya kwanza ambayo ni furqan baina lhaqi wa albatil wakakutana na usudumbasila simba ambayo ni shujaa ambao ni masahaba wa bwana mtume sallla l wasallama iata ian au ashara kwanzia miatait mpaka kminatisa masahaba walikuwa katika idadi hiyo miatatu na kuminann mpaka miatia walihudhuria katika vita vile na wao kodhu wako wako mara tatu ya waislam waislamu wakapambana nao uso kwa uso na huku mtume salllahu aliwasalam akiomba dua hii anayosema mtume mwenyezi mungu kikiangamiza kipote hiki falamtubad abadan wewe hutuwabudiwa katika ardhi hii kabisa awa kina nani ni masahaba bwana mtume si kipote cha malaika si isaba kikundi cha malaika ni kikundi ki cha masahaba wa mtume sala llahu alai kwa kwaio hii ni penti itieni katika kapu la kumbukumbu zenu mtume salallahu alwa sallam amwambie mwenyezimungu subhanahu wataala akitawara amwambia mwenyezi mungu kikiangamizwa kikundi hiki na hawa washirikina basi wewe hutoabudiwa abadan kwa hiyo hiyo ni kumbukumbu itie katika kapu lako la kumbukumbu kipengele hiki hikitakuja kuzungumza baadaye bwana mtume sal llahu alahi wasalama alipopambana na washirikina hawa wakashindwa washirikina wale naakauawa abu jahli na wingineo katika watu waliokuwa na kibri kina umaya bin khalaf na vingineo atalahum llah baada ya kushindwa washirikina waislamu walirudi katika mji wao wa madina huku wakiwa wamechukua mateka wasiopungua sabini wakachukua mateka wa badri wasiopungua sabini washirikina wakaburutwa wa wa wa na maguo yao wakatiwa katika wa kati ya alibbadi wakatiwa katika visima bwana mtume sala llahu alehiwasallama akawa yuko madina lakini sasa hali ya madina hairidhishi kwa upande wa nje wanajua wakati wowote washirikina watakuja kwa ajili ya kulipiza sari ya ndugu zao kisasi cha ndugu zao waliouawa katika vita vya badri na kweli haikupita miaka zaidi ya mitatu mwaka wa pili hijiria ilikuwa ni vita vya badiri haupetuka mwaka na nusu isipokuwa walikuja tena washirikina katika vita vya uhud wislamu wakapambana katika vita vya uhud waamria bwana mtume salllaalwsalam na maelekezo yake lakini pale walipoasi kwa sababu ushindi ulikuwa tayari unaanza kupatikana walipoasi amri ya mtume muhammad salllaalhi wasalama jambo hili mwenyezi mungu amelizungumza katika qurani kwa aya 4 ndani ya suratu ala imran waislamu walipoasi amri ya mtume hali ikawageukia walipogeukiwa ikawa tafash kwelikweli mpaka kwa ikatangaa kwamba mtume sa sala ameuawa lakini waislamu walithubutu wa wa kwa maneno ya mtume muhamad salla al wasalam kwamba anataka pepo aje hapa alipokuwa mimi na kwamba pepo iko chini ya kivuli cha panga basi masahaba wa mtume salllalwsala waliweza kumnusuru bwana mtume salllaalwsalam na hatimaye na wenyewe likuwa tayari washahoofu akakimbia kwahiyo kwa hatuwezi kusema waislamu walishindwa au walishinda wa, wa