ndugu zangu katika imani upo umoja lakini ni umoja feki sio umoja unaofuata taratibu na misingi ya kiislam mungu subhanahu wa taala kazungumza ndani ya qurani mambo mengi sana yanayohusu umoja na mtume salillahu alaihi wasallama katika hadithi kazungumza kuhusiana na mambo mengi yanayohusu umoja nini maana ya umoja tunaozungumza hapa wanachooni wanasema alwihda au ljamaa huwa stimsak ni watu kushikamana ni watu kuungana ni watu kuwa kitu kimoja huu ndio umoja tunaokusudia kama qala imamu ibn lmandhur katika kitabu chake cha lisanu larab alivyokuwa anazungumzia maana ya itisam kilugha lakini tukimwangalia ibn lqayim aljawzi mwanafunzi wa sheykh lislam ibnu taimia rahimah llah alipokuwa anazungumzia mafhumu litisam maana ya umoja ni nini asema alitisam huwa tamasuk kushikamana maana yake ni watu kuwa kitu kimoja kisha akasema bima yasimuka wa yamnauka min almahdhur walmakhuf ni watu kushikamana kwa ajili ya, ku, ya kufanya jambo ambalo linalowapelekea kupata manufaa na mafanikio na wala haliwaingizi katika madhambi haliwaingizi katika masala yenye kuhofisha hawashikamani kwa ajili ya kuingia katika mambo ambayo mwisho wake ni mbaya watu wanaposhikamana wawa wanashikamana kufanya mambo na kutekeleza mambo ambayo yanamridhisha mungu subhanahu wataala yanamfurahisha mwenyeezmgu subhanahu wa taala kuna watu walishikamana wakaandamana wakaungana matokeo yake wakafia wakaozea majela huu sio mshikamano wa kiislamu ndugu zangu katika imani kuna watu walijinadi wakashikamana wakafanya hivi matokeo yake wote wakapigwa pingu wakapelekwa jela huu sio mshikamano wa kiislamu shekhu lislam bni taimia rahimahullah anasema mshikamano au umoja ni ule umoja watu wanaungana ili walifikie wa, lengo zuri lenye kufurahisha kwa jamii na kwa umma na kwa kizazi na kesho aghera kwa ule munga, mshikamano wao uwaingize katika pepo sio kuwaingiza katika moto bimana hatuwezi kushikamana katika kumwasi mwenyezi mungu subhanahu wataala hatuwezi tukashikamana katika bida hatuwezi tukashikamana katika khurafat hatuwezi tukashikamana katika masia hatuwezi tukashikamana katika nifaq la labudda an natasima bikitabi llahi wasuna lmustafa wa hatuwezi tukashikamana kwa ajili ya kufanya na kumkhalifu mtume kwa kufanya mambo ya kizushi jambo halijafunzwa halijafunzwa wanachooni wausuli wanasema taahur lbayan inda watilhaja la yjuz taahuru lbayan inda wakti lhaja la yajuz jambo linapochelewa kufanywa wakati wa mtume salllah alihi wasalam na kulikuwa kuna uwezekano lifanyike wakati wa mtume salllalwasalam na hakukupatikana kizuizi chochote hatuwezi tukalifanya sasa likawa ni ibada hatuwezi tukashikamana katika unafiki tunaonyesha uislam tunaficha ndani ya nyewe zetu kafir hatuwezi tukashikamana katika masia tukawa ni kikundi kazi yetu ni kuiba mali za watu kazi yetu ni kuvunja heshma za watu kazi yetu ni kuvunja ndoa za watu kazi yetu ni kuvunja hatuwezi tukaungana huk hatuwezi kuungana kwa kujionyesha kwamba sisi ni waislam alafu kumbe lengo letu ni kuwapoteza waislam la hatuwezi tukaungana lazima tuungane katika taa ya mwenyezimngu tufuate kitabu cha mwenyezimngu subhanahu wataala wa sunnati lmustafa na hadithi na mafundisho na maisha mazima ya mtume wetu muhammad sal llah lih wslam ndio maana mwenyezimngu subhanahu wataala akasema watasimu bihabli llah jamia wla tfarau mwenyezimngu ametoa amri shikamaneni kunako kamba ya mwenyezimngu wote namsifarhiane aya hii inazungumzwa sana inasomwa sana kila anayetaka mshikamano anatoa dalili katika aya hii sawa ndugu zangu anazungumza waswatasmu watasmu wa sawa tunashikamana ani kambaya mwenyezimguhabllahi kamba ya mwenyezimgu nini kamba ya mwenyezimgu alimamu bn kathir rahimahllah katika kitabu chake cha tafsiru lqurani lazim katika kutafsiri aya hii amezungumza maana nyingi sana lakini miongoni mwa maana yaliyozungumza yaile hablillahi tunayotakiwa sisi tushikamane jambo la kwanza akasema ahdullah ni ahadi ya allah subhanah wataaaii ahadi ya mwenyezimngu ni, ni ipi ahadi ya allah subhanahu wataala ahadi ya mwenyezimngu an nabudahu wahda wla nushrika bihi shaia na haya ndio tunoahidi wakati mwenyezimngu alivyosema alastu birabikum nafsi zote kamba ya mwenyezimgu tunaotakiwa tushikamane ndugu zangu katika iman tunatakiwa tushikamane katika ahdu llah ibada ya mwenyezimgu walibada ismun jamiun likuli ma yuhibuhu llah wayarda min alaqwal walafal alahira walbatina hatuna ujanja tushikamane katika ibada unawala tusishikamane katika masia ibada ni nini wanasema ibada ni jina liliyokusanya vitu vingi ismu jamiun likuli ma yuhibuhu llah wyarlah kwa yote ambayo anayoyapenda mwenyezimngu na mwenye kuyaridhia mwenyezimngu anapenda mengi mwenyezimgu anaridhia mengi ni yapi sasa asema minalaqwal kutokana na maneno walafal na vitendo adhahira vile vitendo ambavyo vikifanywa vyaonekana kama hivi tulivyotoka majumbani tukaacha familia tukaacha kazi zetu kaja hapa hadhihi afal al. aldhahira vinavyoonekana vina kwamba mzee fulani katoka kwake kaja kwenye semina kupata ala llahu ala rasul vitendo utoke adhana akiadhiniwa utoke nyumbani kwako kwa uja msikitini uitike ufanye matendo aldahira walbatina hiya lafalu wlaamal walibadat alqalbiya ni vitendo نماتendo أنبيه موجا يافانا ندانا نفسياكي، أنيا تصالحا وين أنيا زوري. محاربة شهوات النفس، و pigane نماتمانية نفس، من أعمال القلبية. الصبر على الأذى، وصبيري كما هو ينقطع من الأعمال القلبية، كما كمتندو يا مويو. الصبر ومحاربة الشهوات upigane vita na matamanio ya dunia min amali lqalbia nafsi yako iwe imara katika kuifuata dini hadhihi afalu albatina ni matendo ya ndani muharabatu ria upigemane upigane uipige vita ria kujionyesha kwamba wafanye vitu ili mtu akuone mzee fulani akuone shekhe fulani akuone ujulikane na wee nani la عهد الله من يزم سبحانه وتعالى نسمة وما خلقت الجن وما خلقت الجن والإنس إلا ليعبدوه سكوبا مدين ولا واكل اسكولا وليعبدوا ومعنا ليعبدون يوحدون وأعظم ما أمر الله به التوحيد وهو إفراد الله بالعبادة من يزم سبحانه وتعالى نسمع sikumba majini wala watu isipokua waniabudu ikiwa tutashikamana basi tushikamane katika lile lengo la kuumbiwa sisi tusitoke katika harilhada nje ya malengo ambayo mwenyezimgu katumbiaallakatumbia ibada basi tukishikamana tukitengeneza mshikamano iwe lengo namba moa iwamawaaatsokua waabuwamniabudunmaana Wa ya kusema wanabudu uwahiu wanipekeshe pekeyan ndio maana mtume alaihi ssalatu wassalam amekaa katika mji wa madina mji wa makka miakap miaka mingapi miaka kumi na tatu anafundisha ni uwahidun watu wamjue mwenyezimngu watu wampwekeshe mwenyezimungu watu waijue ibada ya wa taala watu waujue utukufu wa allah subhanahu wa taala watu waujue ukarimu wa allah subhanahu taala leo hii unatembea unaona rukwaikatiki umeme aukatiki jana umekatika watu wallahi lait mwenyezi mungu angeakata maji mlini mwako una katika hapo hapo wala kutembea mwaona mtu akapata na malaria akalegea akapelekwa akapelekwa hospitali akawekwa drip kumi na mbili sisi tumepewa bure bure bure kabisa angalieni jinsi mwenyezimungu alivyokuwa mkarimu ni lazima umfahamu allah subhanahu wataala aakakuwekea ini sawa mwenyezimungu ya kuwekea maini haya mawili madaktari wanasema ini moja inatosha watu watatu ile nguvu yake ili moja kwa hiyo wee unapokuwa na maini mawili yanatosha watu wangapi watu sita ya allah ndio maana mtu akikuwa na matatizo ya aini hivi katika utaalamu na dunia ilivyokwenda unaenda ini yako linatolewa na yule bwana ini lake linatolewa naekwa kule na wewe una, unafanya kazi zako na eye anafanya kazi zake allah kwa ukarimu wake alitakiwa kupe nusu lakini anakakupa haya mawili iwapo kama tutaamua kushikamana ndugu zangu lazima tushikamane katika ibada tusishikamane nji ya ibada tutakuwa tumefanya makosa hiyo ni maana ya kwanza maana ya pili ya hablullah watasimu wa bihabli llahi asema huwa lquran watu washikamane kuifuata qurani tukijenga mshikamano wetu basi iwe katiba yetu ni qurani jamani tunashikamana lakini tushikamane kufuata haya yaliyomo humu katika hiki kitabu ibn kathir anasema kunukuu maneno ya bnu abas kwa kuzungumzia ile ilhablillah asema la huwa dinu llah ni dini ya wa wadinu ndugu zangu huwa lhayati dini ndio maisha kwahiyo iwapo tutafanya mshikamano basi tushikamane tuwe na umoja katika kuifuata dini kwa nini nazungumza tuwe moja katika kuifat dini tuwe moja katika kuifuata dini limadha liana lmujtamaa biduni din mujtamaatu lhayawaniya jamii bila dini ni jamii ya kinyama mdogo naa mkubwa na mdogo asiyekuwa na pesa anaenda kumwibia mtu ukinunua baskeri yako ukitembea njiani barabara unanyenganywa mtu akikuuza anachukua panga na kuua na haya ndio maisha yaliyokuwepo kabla ya uislamu umekutana na mtu yule mtu hakujui umekulia wapi umezaliwa wapi anataka kuue aitoe roho yako hajui nani anayekuruzuku mpaka umekua mpaka mkaonana hajui kwa nini hakuna dini ndugu zangu dini imekuja kwa hifadhi dharuriyatu lkhamsi mambo matano hifdhu Ad-din, kitu cha kwanza dini kama maisha na msingi na njia ambayo uislamu anatakiwa apite mwanadamu anatakiwa aitumie kuishi uilinde dini kisha hifdhu nafsi uislamu umekuja kuilinda nafsi hairuhusiwi kwa mwanadamu aina yoyote amuue ndugu yake mungu anasema min ajli dhalik katabna la bani israil أنه من قتل نفساً من بغير نفس أو فساداً في الأرض، فكأنما قتل الناس جميعاً. سيمتشزو جماعة. آه، وإسلام. هي. الله سبحانه وتعالى نسمع من أجل ذلك واجله كتبنا تمفرزية على بني آدم. kwa wanadamu yoyote atakaeua nafsi ya mwenzake bighairi nafsi bila kosa ambayo anastaikia uawe kuna makosa mwanadamu akiyafanya natakiwauawe kama mtu aliyeoa sawa jamani mtu aliyeoa alafu huyo mtu ni mtu wa totos anachukua wake za watu anachukua mabinti za watu anaharibu haribu bikra za mabinti za watu ni mchafu ni mwharibifu mtu huyo na anamke akishikwa anasimbua shimu anapigwa mawe mpaka na hamna adhabu inayomstaiki mtu kama huy waislam kuna madhambi mtu akiyafanya mtu natakiwa uawe ukimuua mwenzako kwa makusudi basi na wee unatakiwa uawe sasa ukimuua binadamu mwenzako bila makosa yoyote basi dhambi unazozibeba matatizo unayoyabeba fakaanama atala na nasa jamia nikana kwamba newakusanya watu wote duniani ukawaua Ui una matendo gani ya kuokoka na damu zote za watu kuna mtu ana historia mimi nishawei watu ishirini kuna mtu ana historia shawei watu mia na leo hii kuna watu wanaua anarusha bomu sokoni linauwa watu mia mbili mia tatu yeye nafsi moja peke yake dini inapokosekana watu wanaishi kama vile wanyama pia wana nafuu wamkuta mtu huyo ajinadi kwamba yeye ni mwislamu la yashea uislamu umekuja kumlinda kulinda kwanza dini ukalinde nafsi kisha ukalinda irdi hishma ya mtu mtu asije akamsogerea mke wako mtu asije akamsogerea mtoto wako mtu asije akamsogerea binti yako mtu asije ila kwa taratibu zilizowekwa na sheria kuna watu ndugu zangu wanajulikana ni wazimifu yaani let kama mwenyezimgu angetuonyesha madhambi aliokuwa nayo tusingeweza kusubiri jinsi wanavyonuka mtu anaorodha yakatika ameandika kabisa kila siku mimi lazima nifanye zinaa wasichana kadha watukufu waislam huu ni mtihani ndugu zangu uislamu umekuja kulinda mal ukichuma mali kwa jasho lako unaenda shambani unalima unaenda kuparilia adha za mashamba ndugu zangu mvua ni yako jua ni yako halafu mali yako iko ndani mtu anakunja anavunja mlango umekuja kulinda vitu kama uislamu umekuja ali akil, akili ya mtu ndio maana wanaofanya biashara za madawa ya kulevya wanatakiwa wafanyiwe hadi ya taazir wauawe wanauza mirungi wanatakiwa wakamatwe wafanyiwe tadzir wanauza viroba sijui viroba gani sijui makonyagi mapombe manini wote wanatakiwa wakamatwe wafungwe kwa nini kwa sababu wanapouza pombe wanai, wana, wanachangia kuharibu akili za watu ulevi ndugu zangu kwa hiyo tunatakiwa tushikamane katika kuifuata dini tushikamane katika kuifuata haqi ibn kathir anasema tushikamane so kushikamana katika masia tushikamane katika kuifuata dini nasema, umiru, Allaha, mrishwa, mungu anasema wama umiruu illa liyabudu llaha mukhlisina lahu din binadamu hamkuamrishwa illa mumwabudu mwenyezimungu subhanahu wa taala tena mumtikasie ibada zile ibada mkizifanya zao mwazifanya kwa ajili ya la ilaha allah peke yake tena mjue kwamba hiyo ibada mnaoifanya mkiwa mnaifuata dini basi dini yenyewe ni ya nani lahu dini dini ni ya allah subhanahu wa taala sasa tunaposhikamana sisi tushikamane kwa ajili ya dini ambayo ni dini ya allah subhanahu wa taala yenye katiba na utaratibu wa maisha bora ya mwanadamu