ndugu zangu katika iman uislamu ambao ndio dini umeweka misingi ambayo misingi hiyo inapokamilika basi hatuna tatizo hatuna shaka katika kufuata wenyewe wanaita usulu ahli ahlissunnati waaljamaa misingi ya watu wanaofuata mwenendo sahihi wa mtume wetu muhammad laalhi wasalama na mwenendo wa masahaba hii kuna watu na jinadi sisi sisisuni waljamaa sisisuni waljamaa sisisuni waljamaa muuliza misingi ya ahlu ahlusunna waljamaa ni ipi giza linaingia au tuulizane hapa waislam eh? hatutishani lakini ndo hivyo tuulizane si tuacheza ngoma aafu atumju anaipiga tuulizane hapo ni wajibslam ni wajib kila mwislam kulingana na zama tulizokuwa nazo zama za fitna zama za kujinadi mtu ajua misingi ya dini yake usulu ahlisunnati waaljamaa ukiacha kujua basi utamwona mtu anatikisa kidole kisa wee utikisnaulepakishindwa kujua misingi hii utakalia wewe kazi yako ni kurani tu anawanatuchanganya bana eohuy kafanya hiv kafanyahkafanyahfanya ukishindwa kujua misingi ya ahlusuna waljamaa mwandamu wa mwezi utatangazwa alafulkatuwekea misingi. misingi dini hii tunaposema mimi ni mwislaml mimi najifunia kuwa mwislamu sio jina wala awala kusema hapa kwenye kwenye mdomo lazima ujue kwamba wewe ni sl ni mwislamu wa vipi misingi yako ni ipi ndugu zangu katika iman uislamu na misingi na kwa sababu muda umekwenda shekhe <coughs> nataka nimalize siachi kitu leo leon ndakika ishi0i allahuma lakalhamdu ndugu zangu katika iman sijui tunaelewana tunaenda vizuri tunaelewana vizuri uislamu umeweka misingi na hiyo misingi ndio misingi ambayo kana alaihi nabii salallahu alaihi wasalama wa ashabi ndio ile misingi yalile kundi moja ambalo litakaloingia peponi mtume akasema ma ana alaihi wa ashabi nilila ambalo mimi ndilo ninalo ndio njia ninayopita ndio mfumo wangu wa maisha ndilo, manika, itua, Mgini, atajuki, ndilo, Aha, mimi, mimi, na masahaba zangu ndio maana ikaitwa ahlusunnati waaljamaa suni waljamaa engine ataju kisemauwaljamaana mimi ni aunnaaljamaa sinaona sasa sinaona sasa leo hii nataka semina hii ufaidike upate matunda ndugu zangu msingi wa kwanza wa ahlu ahlusunna waljamaa baada ya kuwa tayari umeshakuwa mwislam ukatamka shahada ukasimamisha swala ukatoa zaka ukafunga mwezi wa ramadhani ukaenda kuhiji zile nguzo tano zikathibiti kama una uwezo wa kwenda kuhiji ukaenda kama zaka, una uwezo wa kutoa aukatoa zaka na nikizungumza mambo ya kutoa zaka labda nisimame kidogo hapa nikuombusha kitu kimoja huku mnalima ni lazima ilmu ya zaka kutokana na kile unachokilima uijue zaka ya mahindi zaka ya maharage kwa hiyo unapovuna kuanzia kilo mia sita sawa yale magunia yale unayapanga gunia mia moja mia mbili mia tatu mia nne mia tano mia sita unatakiwa utoe zaka na hiyo sio zaka ya kupitiwa na mwaka ni zaka ukivuna tu natakewa utoe unatoa madeni unatoa gharama za watu pengine umekopesha hela umechukua mkopo wa, wa, wa, wa halali sio wariba ukishamaliza una hesabu kilo mia sita ukishapata kilo mia sita unatakiwa utoe zaka zaka ya kilo mia sita imegawanyika sehemu mbili kuna yale masawa ambayo unanyeshea mwenyewe una mashine yako umeiweka inapandisha maji kutoka kwenye bwawa kuleta kwenye shamba lako kwa hiyo unatoa katika ile kilomia sita mpaka kupanda juu sawa ile kilomia sita unatoa asilimia tano ao utaenda kwa mtaalamu ambaye amesoma mambo ya mambo ya konom mambo ya uchumi mambo ya uhasibu anakupigia kilomia sita asilimia tano yake ni ngapi unachukua ile ile kilo unatoa unatoa zaka na kama ni mvue mvue na kama mvua mvua imenyesha nini huna haalimatanoe hata ndo uliobeba mkononi maji unatoa emama omhatusemi kilomia sitatu sita kwanzia kilomia sita kupanda juu mia saba mia nane kuna watu wanavuna vizuritu nimependa ni nukta hii kwa sababu na nadhani kwamba watu wanalima na wanavuna vitu hivyo kwa hiyo ukaye ukijua kama utoizaka una dhima siku ya kiyama na mwenyezimgu atakuuliza allah subhanah wataala atakuuliza turudi katika mada yetu ndugu zangu katika iman msingi wa kwanza katika misingi ya ahlusunna waljamaa ambayo ndio dini tunatakiwa tushikamane nayo mtu anatakiwa amwamini kwanza mwenyezimngu baada ya kumwamini mungu awaamini malaika zake qiyama, na vitabu vyake na mitume wake na siku ya kiyama na aamini kadari ya mwenyezi mwenyezimngu skhairuhu washaruhu mbona wa tujibu min minallahi taala jazak allah heir huu ni msingi wa kwanza mtu asiwe na imani ya kukataa malaika malaika hakuna huyu sio su ahlusunna waljamaa unaposema mwenyezmungu subhanau wataala hakushusha vitabu wewe sio katika ahlusunna waaljamaa na mtu anayesema hivyo usimsemee mpaka umsikie mwenyewe anasema anakiri jambo hilo na hapa ndio watu wengi wanakosea kuna mtu anaenda maskani tu akasikia watu wanaongea wanaongea wanaongea akitoka huko amebeba yale maneno kwenye, ki, kwenye kitunga amebeba yale maneno kwenye gunia anafika na mtwanga mtu ni kafiri kakwambia nani unasema unasema hapana hivyo nikafirikakwambiaakafiaskaahunakua umemwonea bure, ume bure. kwahiyo huwa ni msingi wa kwanza wa ahlusunna waljamaa أن تؤمن بالله وما من يزم سبحانه وتعالى وملائكته نملائكة زاكي وكتبه نفتبو فيك ورسله نمتمي واك واليوم الآخر نسكو يموشو وأن تؤمن بالقدر نو من قدر يا الله سبحانه وتعالى وكيف مراثي قدر الله ما شاء فعل وكيف يوانا متوتو قدر الله ما شاء فعله sasa hivi ndugu zangu imefikia kipindi watu hawaamini kwamba mwenyezi mwenyezimngu anao uwezo akijikwaa tu nilisema tu yule jamaa alivyoniangalia alivyoniangalialazima nigejikwaa yule bwana ule babu yule na macho mekundu kwalikwali ndugu zangu kwanih ham- hamsikii watu wanakipigwa mapanga mababu zetu na wazee wetu waliotuzaa wakatulea wakatukuza wakatuvisha wakatulisha eti wamekuwa wazee wamekuwa na macho mekundu eti ndo kosa lao wauwawe hatuwasikii jamani wakisi eh, kauawetu wa ah, kwa sababu ana macho mekundu kanikakuambia nani haoni pengine mzee masikini na ma- nattiza macho anatakiwa awekewe dawa anunulie dawa aanunuliwe miwani haoni vizuri aende akapimwe ili angali eti matokeo yake tunakosa shukurani sasa vijana amchukulia babu yake panga namua eti ni mchawi kakwambia nani yee ni mchawi ndugu zangu katika imani huu ni msingi wa kwanza msingi wa pili katika usulu wa ahlisunnati waaljamaa ambayo ndio dini tunayotakiwa tushikamane nayo asema alimanu qaulu wa amal mtu anatakiwa aamini kwamba mtu kuwa na imani kunatakiwa mtu aseme na kisha atende yazidu alimanu bitaa wa yankusu bilmasiya imani ukitaka izidi inazidi kwa kufanya matendo mema na imani inapungua kwa kufanya madhambi huwezi kuwa unasikiliza bongo fleva miziki yote ya tanzania kenya na uganda iko kwenye kichwa chako alafu wewo uwena imanihahakuna ah. waswali wasikiliza mziki wa nani mziki sijuu wa nani huku ghairi lmahdhubi aleihim walaalin ila aminu mpaka kisomo kusoma chen uwezi kusomaab waoni wa, wa vijana wakitembea nguo ziko matakoni huk chupi ndio zinaonekana ni ufahari kijana wa kiislamu kuonyesha chupi yake nakakwambia hizo nguo zinatakiwa zionekan osa yenyewe chafu lafunguo ewe liovaa haimwenei kijitisheti chenyewe cho kivaa juu hakimwenei anakuja na swali hapakirukuu matako yote yako nje ni radhi kwa kusema hivyo lakini hakuna jinsi naombeni rahi na, na swala yake badhe. kwa sababu kaswali aura uchi ukiwa unaonekana ndugu zangu wallahi ni msiba kwa hiyo ahlusunna waljamaa suni wljamaaemhivkiwliswahilish suni waljamaa anatakiwa mtu waamini kwamba imani so kusema tu mimi naitwa khalfani jua sisi wazee wetu walikuwa hivi anasimlia nasimlia akisikia haya alaslah anendeni bwana sisi unajua ndo hey, hivo humuhulizi swala humuhulizi chochote na anasifu kwamba yeye ndio ana imani la katika misingi ya ahlusunna waaljamaa lazima uamini kwamba mtu kusema ni mumin lazima aseme ase, ase, arafu atende ndio maana katika kila aya zilizokuja kuzungumzia imani zimezungumzia matendo mungu anasema wlasri ina linsana la fi khusr illa lladhina amanu waamilu salihati si wapo tu watawasou bilhaqi watawasou bisabr eh, jamani usijidai mimi ni abubakari abubakari ameshapita na ajitenda kweli mungu anashusha aya katika surat laili anamzungumzia abubakar achashek siouishie kusema tu mimi nimevaa kanzu nimevaa na kofia leo siku ya ijumaa wiki nzima uswari wasalijumaaliaa lazima vitu viwili viende pamoja ukifanya kimoja bila kingine sifuri ukifanya kingine bila kimoja sifuri la yamfau liman bila amal haifai haina manfaa imani yoyote bila matendo ivii mungu anasema walasr allah nawapa kwa wakati waasr in linsana la fi khusr hakika mwanadamu yuko katika khasara kisha mwenyezimungu akatoa watu ambao hawako katika khasara ila lladhina amanu isipokuwa wale waliomwamini mwenyezimungu subhanahu wataala aliman hadha alu haya ni matamshi lazima useme kwamba mimi nimemwamini mwenyezimngu waamilu salihat na wakafanya matendo mema matendo mema ni mengi watawasau bilhaqi wakahusiana mambo ya haqi wakahusiana mambo ya ibada wakafundishana na haya ndio wanayofanya shekhe wetu shekh zuberi jazahu llahu na watu wengine ambao wako ni kabineti yake wanaomfata nyuma min haihi an nadua llahu na n hai yake tumwombee na tuombee na walimu wote walioko na shekhe watawasou bilhaqi kisha watawasou biswabir zote ni ibada zote ni ibada kwa hiyo mumin lazima uamini kwamba aliman peke yake haitoshi lazima iambatane na kauli iambatane na vitendo kisha uamini kwamba alimanu yazidu aa ukifanya matendo mema imani nazidi wayanusu bimaia anz mfunga ukishafungaende kenye darasa enda ukaskiliza mawaida ukaenda kwenye tarawehe ukasimama iamu laili aakabisa mashaallah nenda uuliza takwimu za mabaya pombe katika miji ya kiislamu viko down asilimia mbili au asilimia tatu kwa nini kwa sababu imani inazidi katika kwa uf- kufanya ibada na unapoacha kufanya ibada imani inashuka hii ni msingi wa pili katika usul ahlsunnati waljamaa