ndugu katika imani mtume wetu muhammadi sal llah alih wa sallam ni mjumbe wa mwenyezi mungu na haya yamebainishwa katika aya nyingi za qurani mfano aya mwenyezi mungu anasema muhammadun rasulullah muhammad ni mjumbe wa mwenyezi mungu kwa hiyo ina maana ya kwamba yeye amepewa risala amepewa ujumbe aufikishe kwa wanadamu kwa hiyo swali la kwanza au nukta muhimu ya kuzungumzia je mtu ili awe mtume ni, ni chaguo la mwenyezi mungu au ajipambe na sifa fulani hili ni jambo la kwanza mwislamu anatakiwa ajue kwamba je mtume baada ya kufanya mambo fulani yakawa ni mambo ya, ya tabia mfano yaliyojikusanya ndo akaonekana sasa amefikia kilele cha, cha, cha tabia fulani basi sasa tumpe shahada ya utume kwa hiyo sasa wewe twakupa twa, twa hivi kwa sababu umechuma tabia fulani aa wanachuoni wanasema risala ni alistifa risala ujumbe ni chaguo la mwenyezi mungu halina mtu kuwa awefanye ibada kiasi fulani uhodari fulani ili apate cheo fulani kama ilivyo mtu ukitaka kuwa mbunge wende ukaombe fomu ufanyeje kwenye utume hakuna kuomba fomu ni yeye allah subhana wa taala akishakuchagua kwa mujibu alivyokadiria kwamba huyu awe ni mjumbe utakuwa ni mjumbe katika wajumbe ambao wamekuchagua kwa hiyo mwenyezi mungu anasema katika qurani katika suratsat anasema wainahum ndana la mn almustafaini lakhyari hawa watume anasema mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwetu sisi ni chaguo wali, ni wachujwa waliochaguliwa wachujwa waliochaguliwa na nani na mwenyezi mungu subhanahu wa taala na ndugu zangu katika imani mtume wetu muhammad salllah l wasalam kama mitume waliotangulia yeye hakutambulishwa rasmi kwamba wewe ni mtume ila baada ya kufikia miaka arobaini lakini kipindi cha kabla ya miaka mwenyezi mungu alimpa malezi ya kiuungu kwamba yeye tayari ka kamlenga amchague kuwa ni mjumbe wa waislamu au mjumbe wa walimwengu wote kwamba wewe utakuja kuwa kuwa ni mjumbe wa walimwengu wote kwa hiyo akampa malezi au utarbia ilahiya malezi ya kiungu ndio maana mtume wetu muhammadi sal llah lwa sallam tunakuta tabia njema alikuwa nazo kabla ya kupewa ujumbe mpaka makafiri wakawa wanamwita kwamba yeye mfano ni asadiku lamin ni mkweli mwaminifu kabla ya kupewa ujumbe na ndio maana baadhi ya watu walisilimu kwa sababu ya aliyoyatamka baada ya kutoa risala kwamba ini rasulullahi ilaikum jamia wakasema hatujathubutu kusikia urongo kwake yeye huyu ndio pale siku moja alipowaita kuwaambia kwamba yeye ni mjumbe wa mwenyezi mungu kwanza akawaambia jamani yeye kasimama juu ya mlima njooni ndugu zangu hivi nikiwaambieni kwamba huku nyuma kuna jeshi linakuja linataka kuja kuwashambulia mtaniamini jawabu waliambia ma jarrabna minka hidhba hatuja kujaribu hata siku moja kusikia ukisema urongo kwa maana nyingine twwakuamini ukiasema maneno haya kwa hiyo baada ya kuambia hivyo mtume alidhani kwamba kwa wao kuwa wameendelea kumwamini waliendelea kumwamini siku za nyuma kwa hiyo hili tamko lake la kuambia mimi ni mjumbe wa mungu pia wanaweza wakamkubalia akajitambulisha mbele yao kwamba basi nawambieni mimi ni mjumbe wa mwenyezi mungu kwenu nyinyi ah, pale pale waligeuka ah, mrongo mkubwa wewe jamani huyu mtu sasa hivi mmesema mwa sasa leo mnaambiwa neno hili tayari mmegeuka mwasaa mrongo ikaanza vita baina ya makafiri na mtume sala llah alih wa na kuanza kumshambulia kwa matusi kwamba yeye ni kadhabu sahiru na nini kwa nini kwa sababu kawajia na jambo ambalo kwa wao waliona ni geni jambo ambalo wao hawakulizoea jambo gani tamko la shahada mbili mwabuduni mungu mmoja msimshirikishe na chochote na mimi ni mjumbe wenu kwenu nyote kwa hiyo hili lilikuwa ni nje ya mazoea kwa sababu mazoea ilikuwa wao wakiabudu miungu wengi kwa hiyo wanasema ajaala lahli hata ilahan wahida yani atijaalie ya sisi kwamba miungu yote hii kuwa ni mungu mmoja bwana A-a, huyu ni sahiru mkadhabu mchawi mrongo kwa hiyo utume lilikuwa ni chaguo la mwenyezi mungu subhanahu wa taala na mwenyewe mwenyezi mungu alimlea mtume wake tangu udogo ilikuwa mtume sal llah ali wa sallam alianza kulindwa kufanya makosa tangu ni mdogo hata wanachuoni wa tarikhi wanasimulia kwamba mtume wetu muhammad slawsl alikuwa akisema ma, ma hamamtu bisheiin kana ahli ljahiliya yamaluna bihi wa ma hamamtu bisuin hatta akramani llahu birisalatihi anasema sijawahi katika uhai wangu zama za kijahilia kufanya hamu ya kutaka kufanya jambo baya hamu ya kufanya jambo ovu tangu zama za kijahilia anasema sijawahi mimi kufanya jambo lolote hamu hata ile hamu ya kufanya jambo baya mpaka mwenyezi mungu akanikirimu kwa risala kwa hiyo mtume alilelewa na mwenyezi mungu subhana wa taala kwa sababu alilelewa kwenye nyumba ambayo ilikuwa ni ya wa washirikina baba yake mama yake mababu zake maambi zake washirikina kwa hiyo hakuna mmoja ambaye alimtambulisha kwamba usiabudu miungu wengine mwabudu mungu mmoja ilikuwa ni mwenyewe allah subhanah wa taala kamlea mjumbe wake hakuwahi kusujudia sanamu bwana huyu hajawahi kufanya matendo ya ushirikina kwa ujumla hajawahi kufanya ulevi hajawahi kufanya zinaa mwenyezi mungu mwenyewe alikuwa amemlinda na hili linapatikanwa kwa mitume wote kwa lugha ya kisheria wanasema ma nabii na mitume ni masumina masumina ni kwamba wamelindwa kufanya makosa hujasikia katika uislamu kwamba eti kuna mtume mzinifu mtume mlevi mtume nini lakini madini mengine yamepachika haya maneno kwenye vitabu vyao wanavyoviita vitukufu vitabu si tunasema ni feki kwamba mtume eti alilewa siku moja nabii mmoja mpaka akakaa uchi akachekwa na watoto wake au mtume mwingine anakuja anaambiwa kwamba kalewa alikuwa na mabinti zake wawili akawatongoza mmoja ya kazini naye leo usiku wa leo mwingine ya kazini naye usiku wa kesho mitume walivyodhalilishwa na vitabu vinavyodaiwa kwamba vitabu vya allah subhanau wataala kwa hiyo ndugu zangu sifa ya pili ya mtume akiwemo mtume muhammad sal llahu al w salam ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemhifadhi na madhambi makubwa ila kuna madhambi wanachuoni kwa wengine wanasema hayaitwi madhambi makosa makosa madogodogo ambayo mwenyewe mwenyezi mungu subhanahu wa taala alikuwa akimlinda kwa yeye kumkosoa makosa yale pale anapoyafanya kwa mfano makosa ya jitihadi katika kuchukua rai za masahaba inakwenda mtume sal llaali wa salam akachukua rai ambayo sio raji sio rai madhubuti akachukua rai nyonge kutoka kwa sahaba na mfano wanaotoa wanachuoni juu ya kisa cha asra wa badri yani mateka wa badri mateka wa badri ni kwamba tukisema mateka yani makafiri waliokamatwa katika vita mtume aliwataka ushauri masahaba wakubwa abubakar sidi kamtaka omar nkhatabi ushauri saidina uthmani abubakari sidiki na saidina uthmani walikuwa na msimamo poa watu wa kwa hio walimwambia hakuna haja kuwa wali kuwa ya kuwaua tuchukue fidia tuwaache tuchukue fidia omari msimamo wake ulikuwa mkali ngangari anawaambia mtume salllahapana ya rasulllah chinja watu hawa yanini kuekaeka hawa watu watatsumbua kuwalisha nini majikafiri hawa kubwa mtume sala llahali wasallam akachagua raipoa mwenyezimungu akateremsha wahi kumkosea bwana mtume wama kana linabii anyakuna lahu asra hata yufhina fi lardhi haikuwa kwa nabii kumiliki mateka mpaka ajepata nguvu katika ardhi wakati wa vita ya badhiri waislamu walikuwa bado ni wanyonge kwa hiyo wewe utateka maji utawalisha nini na wewe mwenyewe maskini hamna kitu kuwa chunga chunga na hii mijitu miovu vingunge vya makafiri hawa chinja chinja kwa hiyo wakachinjwa wanachuoni wanasema aya hii inakuja kumuunga mkono nani saidina umar lhaab na kukosoa fatwa iliyotolewa na mtume sal lla w salam kwa yeye kuunga mkono rai ambayo ni poa ikawa hili ni moja wanachuoni wanasema ni dalili ya kumlinda bwana mtume na makosa tofauti na wewe wewe ukikosea hakuna atakeekuambia kutoka mbinguni kwamba ni mungu akuletee wa wahi kwamba wewe bwana hili ni kosa hili halipatikani ila kwa manabii na mitume wa mwenyezi mungu kwamba hawathubutu mitume kuendelea kufanya makosa kama nikosa kwanza tukubaliane katulivyotangulia kusema kwamba manabii hawafanyi madhambi makubwa hujosikia katika uislamu kwamba nabii fulani kahesabiwa ni mzinifu mlevi mvuta bangi eh, mwizia na atakayesema hivyo katika mmoja wa mitume basi amekufuru risala ya mtume muhammad amekufuru mitume wote kwa sababu katika jumla ya nguzo za imani ni kuamini mitume kwa hiyo ukimsema mtume mmoja kwa uovu katika mitume basi na maana umewakanusha wote kwa hiyo katika jumla يا جاء مانا اشهد ان رسول الله تقبالكم بامتنعتم محمد صلى الله عليه وسلم لِمَعْصُومُ امي فاديوى ومي تشوفا باكا