wao wanasema mtume eh, amehifadhiwa na makosa lakini si yeye tu tuna maimamu wetu kumi na mbili pia wamehifadhiwa na makosa tena wao wamechupa mpaka zaidi katika kuwahifadhi kuhifadhiwa aa maimamu kumi na mbili wanasema kwamba maimamu wao hawafanyi madhambi madogo wala makubwa bali pia wamehifadhiwa hata kusahau hawasahau hawasahau kabisa maimamu kumi na mbili mshawajua nini watugani watu hawa ni watu wapote la ushia wanaamini maimamu hao wa kumi na mbili akiwepo imamu ali wanaposema hasani na huseni mlolongo ma e, wa maimamu wee mpaka imamu huyo wa mwisho ambaye kajificha pangoni wanasema atakuja kuibuka akhiri zamani wanasema hawa wanapawa kuliko hata manabii wamehifadhiwa hata kusahau hawasahau jambo ambalo tutaliona kwamba si kweli mtume wetu muhammad sallla lw salam hakuhifadhiwa kutosahau tutaona hadithi sahihi insha allah katika mlolongo wa maelezo utakayotoa kwamba naye mtume muhammadi pia alisahau na akawa akawatanabahisha waislamu juu ya kusahau kwake kama mwanadamu jingine ndugu zangu muhimu katika kufahamu maana ya tamko la shahada ya pili ni sisi twatakiwa tukubali kwamba risala ya bwana mtume sal llah li wa ujumbe aliokuja nao bwana mtume ni wa watu wote kwamba mtume muhammadi hakutumwa ila ni rehma ya walimwengu wote na tukisema walimwengu wanaingia na majini vile vile katumwa kwa wanadamu na, na majini kwa hiyo mtume muhammadi ni mtume wa walimwengu wote na majini tofauti na mitume waliopita mitume waliopita walikuwa wakitumwa kwa kaumu zao au makabila yao hawakuwa wakitumwa kwa watu wote mitume wote waliopita na wengi walitumwa kwa bani israil akiwepo nabii musa nabii isa na mitume waliokuja baada ya mitume hawa kabla ya mtume muhammadi sa lla alw salam kabla ya nabii isa kabla ya musa walikuweko mitume bani baniisrail hawa wote manabii walitumwa kwa ajili ya mfano wa bani israil ولكن يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لك الله عليه وسلم لازم ولكبالي. نولي هو ان محمد رسول الله يقول لك ان الله يقول الله wewe mwislamu kama njikafiri likisema hatuna neno njikafiri tayari lakini wewe useme huyu mtume ni wa arabu tayari umetangua risala ya bwana huyu umekanusha kwa nini kwa sababu mwenyezi mungu anasema wama arsalnaka illa kaafatan lilnasi hatukukutuma wewe isipokuwa ni kwa ajili ya watu wote kaafatan lilnasi watu wote na yeye mtume sala llah alih wa vile vile anaambiwa na mwenyezi mungu qul ya ayuha nnas inni rasulullahi ilaikum jamia sema wewe wa muhammad waambie watu mimi ni mjumbe wa mwenyezi mungu kwenu nyote kwa hiyo hii inni rasulullah ilaikum jamia ni maneno ya mwenyezi mungu kwa hiyo ukiakanusha haya ina maana umekanusha maana ya shahadatu anna muhammadan rasulullah kwa sababu katika jumla ya maana ni wewe kukubali kwamba huyu kaja kwa watu wote na yeye mtume sal llah l wa salam katamka vilevile katika hadithi nyingine ambayo imepokewa na imamu bukhari na muslim anasema nimepewa mambo matano ambayo hawakupewa manabii wengine wote waliotangulia kabla yangu mimi anasema jambo la kwanza nimenusuriwa nusirtu birrubi nimenusuriwa katika vita nikipambana na makafiri basi mwenyezi mungu huwatia hofu makafiri mwendo wa mwezi mzima masafa ya mtu kwenda mwezi mzima mtu akinisogelea katika adui basi mungu huteremsha robu hofu katika nyoyo hii ni fadila ya mtume muhammad ambayo mitume wengine hakupewa yaani mtu kama nkafiri atakwenda kumpiga vita muhammad kofu inamjia au kiswahili cha vijana saaingi ya mchechetu saa hiyo hiyo na hili haliko kwa mtume hata kwa wafuasi wake vile vile kama ilivyokuwa inaelezwa kwa wanachuoni juye maana ya hadithi hii kwamba wale wafuasi wa mtume pia wakipambana na makafiri basi wale makafiri huingia mchechetu hofu ya na yanyima ayaona yaliyotokea hivi karibuni afghanistani na mamerika vita vya watu ambao maskini wala hawana silaha hawana elimu eh? mamerika ashindwa kuteremka chini kupambana na vijana kwa ajili ya madevu yao na ndio ilivyo kafiri aweza akaogopa kakuona na ndegu tu usijione wee ni hodari kwa ndegu zako wagopesha watu ni ah, mwenyezi mungu katika fadla ya uislamu wa mtume na wapoasi wake anawatia hofu makafiri ukiwa wee mwislamu mpoasi wakweli wa bwana mtume ukidhihiri mahala tu basi tayari mtu atetemeka hivi hivo vita vya watu ambao maskini wala hawana silaha hawana elimu Eh, mwamerika ashindwa kuteremka chini kupambana na vijana kwa ajili ya madevu yao na ndio ilivyo kafiri aweza akaogopa kakuona na ndevu usijione wee ni hodari kwa ndevu zako wagopesha watu ni ah, mwenyezi mungu katika fadhila ya uislamu wa mtume na wapoasi wake anawatia hofu makafiri ukiwa wee mwislamu mpoasi wakweli wa bwana mtume ukidhihiri mahala tu basi tayari mtu atetemeka hivo kwa nini kwa sababu wewe ni mfuasi wa bwana mtume na mtume mwenyezi mwenyezimungu kaahidi kuwatia hofu makafiri wakipambana na nani na mtume ao wafuasi wake jingine mtume sal llah ali wa salam katika jambo maalum walilopewa anasema wajuilat lia l ardu masjidan wabahura nimejaaliwa mimi ardhi yote hii kuwa ni msikiti na kitu cha kutoharisha mitume waliopita ilikuwa ikifika wakati wa swala lazima ende kwenye jengo la kuswalii haruhusii kuswali njiani barabarani au kwenye mahala kwenye kiwanja haruhusii ilikuwa lakini hii ni kheri kapewa mtume muhammadi sal lla awsalam ambao hawakupewa mitume mingine sisi waislamu tukifika mahala wakati wa swala na hakuna msikiti basi ardhi inageuka kuwa na msikiti wala mtu asijenge zana hapa labda wamepita nguruehapa nini maadamu huna hakika swali unaone kwa sababu mvua najua inataharisha ardhi ndio maana ni sunna katika uislamu katika mambo ambayo yanathibitisha tahara eh, ya ya ya ardhi mtume ilikuwa ni ada yake siku zaidi akiswali kwenye viwanja na msikiti wake mnajua ni bora katika misikiti mitatu iliyokuwa mmetukufu ni msikiti wake lakini aliowacha msikiti wake akaenda kuswali kiwanjani ni nini kwa sababu mwenyewe anasema nimejaaliwa ardhi yote kuwa ni msikiti kwa hiyo hili ni mojawapo jingine anasema wa uhilat lia lghanaim na nimehalalishiwa mimi kula ngawira katika vita jambo ambalo hakuhalalishiwa mtume yoyote kabla yangu mimi ndio hadithi imekuja zamani wale mitume wakifanya jihadi wakipata ngawira basi mwenyezimungu subhanahu wa taala alikuwa hawaruhusu kula hizo ngawira ilikuwa mwenyezi mungu hutuma malaika wake na aina ya moto unakuja ukaangamiza mali ile iliyokuwa imetekwa na, na mitume na, na wafuasi wao lakini alipokuja mtume muhamadi akaambiwa kwanzia leo ni halali kula ngawira wewe na wafuasi wako kwa hiyo mtume alikuwa akipata ngawira anawagaia wanajeshi katika mujahidini aliyoshirikiana nao jingine ndugu zangu ambalo ndio hili tunalikusudia anasema vile vile nimepewa shafaa kabla ya jambo tuliokusudia nimepewa shafaa uombezi kwamba yeye mtume sal llah ali wa salam atakuja kutuombea siku ya kiama hata wale waislamu waliokufa na madhambi makubwa kubwa kwani anasema shafaati li ahli lkabair min ummati maombezi yangu yawafikie mpaka watu wenye kufanya madhambi makubwa kubwa yasiokuwa ya ushirikina lakini liahlilkabair min ummati yani watakaokufa ni waislamu kama wewe umekufa unajidai mwislamu umefanya madhambi makubwa umelewa umezini umeiba umenyang'anya umefanya madhambi yote makubwa halafu kafa ni mshirikina basi huna kitu lakini umezini umelewa umefanya hivi umeiba siu umfanyaje kuna nafasi maadamu umekufa mwislamu kuna nafasi ya kuombewa na mtume kwa nini kwa sababu ya tamko lako la shahada mbili litakuwa nusra kwako wewe kwa hiyo anasema hili nalo pia nimepewa halafu vile vile la mwisho sasa anasema wakana lnabii yubathu ila qaumihi khasa wabuithtu ila nnasi kafatan mitume wote walikuwa wakitumwa kwa kaumu zao lakini mimi nimetumwa kwa watu wote ndio yale maneno yalikuwa yanasimulia yanafafanua maneno haya wakati wa khutuba ya, ya kuwagana na waislamu siku anafanya hija mtume akawambia eh, kullukum min adam wa adam min turab nyote nyinyi ni ni inatokana na adam na adamu ametokana na na, na na udongo kwa hiyo akawambia buithtu ila l ahmari walaswad nimetumwa kwa mweupe na mweusi kwa hiyo mtu kama mwislamu shuyu mtume ni watu waupe mtume wa arabu tayari kakanusha risala huyu anatoka katika uislamu ndugu zangu katika imani vile vile katika jumla ya kuamini mtume muhammadi sal llah alw salam na kutamka shahada ni wewe ta, unatakiwa uamini kwamba mtume kafikisha risala tena kwa njia ya ukamilifu ule ujumbe aliopewa kaufikisha kama alivyoagizwa na mwenyezimungu subhanah wa taala kama ilivyokuja katika surat lmaida ya 67 mungu anamwambia mtume wake ya ayuha rasul baligh ma unzila ilaika min rabik ewe mjumbe ewe mtume fikisha yale uliyoteremshiwa kwako wewe na mola wako e kutoka kwa mola wako wa in lam tafal fama ballagta risalata kama ikiwa hukufikisha basi ujue utahesabiwa wewe ukufikisha amana ukufikisha ujumbe wa mwenyezi mungu kwa hiyo mtume sal llah lw salam mwenyewe anasema inahu lam yakun nabiyun qabli illa kana nhaqa leihi an yadula ummatahu ala khairi haikuwa kabla yangu mimi katika manabii isipokuwa kawaelezea watu wake jambo lote la kheri kila la kheri kawaelezea kadria alivyoelimishwa na mola wake vile hakuna lashari ila pia akawatanabaisha nayo kwa hiyo mtume sali llahu ali wa twaamini kabisa kwamba kafikisha ujumbe qurani imetimia yale yote ambayo ametakiwa aeleze kayaeleza na akawashuhudisha masahaba kabla ya kufa kwake kwa siku themanini siku alipokuwa anaagana nao anawaambia halla ballaghtu هلا هل بلغت يا مسك فكشا ما صحابه كما بيا بلا يا رسول الله قد بلغت الرسالة ونصحت الأمة وأديت الأمانة وتركتنا في محجة البيضاء ليلها كنهارها كل كبسة من يوم من يزمنه أم ويوم ما أمانة نوم نسيه أمة كل نوم نومتوا أشكت كتيوان usiku wake ni kama mchana kwa hiyo mtume wetu muhammadi sal llah alaw salam wewe kama mwislamu maana ya tamko la shahada ukubali ukiri kabisa kwamba mtume hakufanya khiana katika kufikisha ujumbe kwamba eti kulikuwa na mambo ambayo alikuwa yasomeshe lakini hakutuambia wewe sasa uje nshekhe shehena waseme waongeza jambo katika dini kwa nini wasema hii dini nimeikuta kidogo hapa pana pana upungufu kwa hiyo natia hili kuna ubaya gani kosa ni ubaya kwa sababu mwenyezi mungu asema kaikamilisha risala na nimemwambia mtume atangaze hivyo kabla ya kufa kwake kwa siku mwenyezi mungu anamwambia atangaze ni aya hii katika qurani alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum necmati waradhitu lakum lislama dina leo nimeikamilisha dini yangu na nimeitimiza necma yangu tayari na nnimeridhia uislamu kuwa ni dini yenu ndio baada ya maneno haya mtume akawambia je sikufikisha jamo amana sijafikisha ujumbe masahaba wakakiri walipokiri kwamba mtume kafikisha, shahad, kafikisha amana mtume akawapa agizo sasa tukufu faliyubalighu lshahida minkum alghaiba yeyote aliyehudhuria aliyeishi na mimi basi naafikishe risala hii kwa mtu ambaye hakuishi na mimi wala hakuhudhuria ujumbe huu hakuwa na mimi katika maisha ya uislamu ndio pale masahaba mara baada ya kufa kwa mtume wakaibeba amana hii kutoka kwa mtume aya hii iliposhuka ndugu zangu katika imani masahaba wakubwa walilia sana kwa nini kwa sababu wanaona sasa mzigo aliokuwa amepewa bwana mtume wanabebeshwa wao na mtume alikuwa akilindwa wao hawana ulinzi si masumina mtume alikuwa anateremkiwa na jibrili kama ikiwa waislamu wabubakar walilia kwa nini kwa sababu wanaona haya wanayabeba wao wakati wahi unakatika kufa kwa mtume maana yake kukatika kwa wahi kwa hiyo wanalia kuona sasa twabeba mzigo kwa sababu hatuna sisi ila kurejea kwenye qurani na sunna ya bwana mtume sala llah hu sallam na sisi sasa twaweza kosea katika kufanya jitihada nani akatukosoa wanaogopa kufanya makosa pamoja na kwamba mtume kawaambia manijtahada mani faasaba falahu ajrani wa manijtahada faafa falahu ajri mwenye kujitahidi akapatia basi atapata nyujira mbili mwenye kujitahidi akakosea atapata ujira mmoja pia liliwafanya walio waona hili kosa pia twaeweza labda tukapata kwa sababu ni amana kwa hiyo hawa watu walifikisha ujumbe ipasavyo masahaba walikuwa wanaogopa kusema maneno ya kumzulia bwana mtume kwa sababu mtume aliwaambia man kadhaba aleiya mutaamidan faliyatabawa makaadahu min annari mwenye kunisingizia urongo basi ajiandalie makazi yake na motoni kwa hiyo walikuwa wana hofu kabisa asema maneno ana hakika kayasikia kwa bwana mtume asema maneno ana hakika kamwona bwana mtume sal llahlw salam wakifanya hawakuwa wakisema maneno ya urongo mambo ya ushuhuda wa urongo yalizuka ba- baada ya karne tatu baada ya kuondoka kwa mtume kama yeye mtume alivyotabiri mambo haya kwamba karne bora zikishakwisha kutatokea watu kuanza kutoa wa shahada tu kwa hiyo masahaba wakaibeba amana ipasavyo ya bwana mtume wakaibeba qurani ipasavyo wakaibeba sunna ya bwana mtume baada ya kufa kwa mtume miaka thamanini wameitangaza risala katika ulimwengu wao kwa wakati huo mpaka saidna uthmani anaondoka ilikuwa tayari bendera ya laila ilallah risala ya bwana mtume inapepea mpaka kaskazini ya afrika mpaka saidina uthmani anaondoka bendera ya bwana mtume inapepea uchina وفي كيار ومفتيشه ومي بيبة حينما يكبيبة رساله ويون لازمة كباري نزانغو وما بنمتومي صلى الله عليه وسلم كفتيشه أمانه يبصاغ صحابة موجه أبو ذر يا توفى رسول الله صلى الله عليه وسلم وما فائر يقلب جناحيه إلا ذكر لنا منه علما كاف بنمتومي hapakuwa hata na ndege anayenyanyua bawa lake isipokuwa katutajia japo kwa uchache juu ya ilmu inayohusiana na ndege hata bwana mmoja ni yahudi ilikuwa anasema anamwambia sahaba huyu nabii wenu hakuacha kitu ma taraka sheia kwa nini akamwambia e? hata alharra paka namna ya kuingia chooni pia kaeleza manake kuingia chooni wanaona njambo mtu enda kutoa uchafu uchafuingia mahala pampana uchafu chafu pia mtume kaeleza sahaba kawambia ajal alamana rasulullahi salala sala mtume katufundisha mtu akiingia chooni aingie e kwa mguu wa kushoto na aseme maneno haya na akiingia akishamaliza haja yake aki kwanza akaye afanye nani achutame akishamaliza haja yake basi atumie mawe atumie maji kujitaharisha akitoka choni afanye hivi hakuna dogo kubwa linalomuhusu mwanadamu ila kalieleza bwana huyu sal llaalwsalam