الحمد لله رب العالمين والعقيبه للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبيهم باحسان الى يوم الدين اما بعد اوصي نفسي واياكم بتقوى الله وطاعته فقد امرنا فقد امرنا الله عن التقوى فقال تعالى: يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون. اما بعد، اخواني في الله السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. tunarudisha shukrani zetu za dhati kwa allah subhanahu wa taala ambaye kwa nema zake ametujalia ya kwamba tuwe kila siku inapopita tunakaribia mwezi wa ramadhani kwa hivyo tutakuwa nasi hatuna budi kuingilia katika mada ambayo kwa kipindi hiki tutakuwa tunaizungumzia ushindi katika mwezi wa ramadhani ushindi katika mwezi wa ramadhani victories in ramadan tunajua ya kwamba kila mwislamu na hata asiyokuwa mwislamu huwa anajua kile kima na zile fadhila na ule ubora wa mwezi wa baraka wa ramadhani kwa waislamu kwa ajili ule mwezi wa ramadhani unakuja na masala ya kiroho unatuengeza sisi imani ambayo imani kama hiyo au ongezeko la kiroho linatufanya sisi tuwe tutashindana katika kufanya alkhairat ili tuwe tuta tutashindana katika kufanya mambo ya kheri mambo ya kheri tena bishatta anwai katika njia zote ambazo tunahitajia kufanya ya kheri basi huwa tunajitahidi katika mwezi huu wa ramadhani si kufanya tu mambo ya kheri bali pia tarki almaasi wlmunkarat tak almaasi kuacha kukaa mbali na masia na pia kukaa mbali na mambo ambayo ni maovu masikio yetu yanakuwa yamefunguka kabisa ili tuweze kusikiliza mawaida na mioyo nayo inakuwa wazi katika kuhakikisha kwamba yatakayozungumza yatakwenda yad yagonge katika akili yagonge katika mioyo yagonge katika mambo ambayo yanaleta athari nzuri kubwa sana taathiri yake ile athari ambayo ni mzuri athari positive effect aai si athari hasi bali hasa, a- athari inayotupandisha sisi juu natutambue ya kwamba allah subhanahu wa ta'ala kataba allahu siyama shahri ramadana wajaalahu ahda arkani lislam allah subhanahu wa taala amefaradhisha funga ya mwezi wa ramadhani na akajaalia kwamba ramadhani au funga ni moja miongoni mwa nguzo za uislamu shahada ya kwanza swala ya kusimamisha ya pili zaka ya tatu funga ya nne na hija kwa mwenye uwezo ikiwa ni ya tano kisha allah subhanahu wa taala kwa ule ubora akajalia wakati wake na siku zake afdal alayami wa min mwasim alhairi almuqariba ilyhi allah subhanahu wataala kisha akajalia zile nyakati zake akajalia zile siku zake ni miongoni mwa siku zilizobora na pia ni msimu ulio wa unaomkaribisha mtu na allah subhanahu wataala lakini mara nyingi tunakosa kufahamu ubora na uzuri wa ramadhani tukajalia ya kwamba ramadhani ni mwezi wa kulala ramadhani si mwezi ule kama tunavyoambiwa ya kwamba ramadhani ni mwezi ambao unatakikana una uwe na nishat uwe na matendo uwe na amali uwe na viga ile nguvu ambao yaani watu wawe na nguvu na ile quwa ua dhatia uwa ambayo inatoka ndani kuwa ya imani kuwa ya mwili kuwa nguvu hii na zile fadhila mbali na hizi nguvu na zi, kuna zile fadhila nyingi lau zitatiliwa maanani basi utauchukua umma huu kutoka nafasi moja kuelekea nafasi nyingine from one position ooni uh, yani unapanda juu wewe unapanda juu kidaraja unapanda juu kinafasi unapanda juu kifursa unapanda juu kadha zote hizi kupandisha kwa kupandisha juu ni kwa sababu ya ule ubora na zile fadhila za ramadhani na ramadhani inavyokuja تفهموا يا كومبا موازي هو رمضاني، نموازي أمباوني شهر القرآن، نموازي وكصومة قرآن، قراءة القرآن، نموازي بيا مبالينا قراءة القرآن، نموازي أمباونة فضيلة نينجي كبسة الله سبحانه وتعالى، كتيكا سورة سورة البقرة، آية مياموجا نتانو، أنا توميا شهر رمضان الذي. unzila fihi lquran hudan lilnasi wa bayinati min alhuda walfurqan allah subanahu wataala katika sura ya pili aya ya55 na anatuelekeza ya kwamba mwezi wa ramadhani ni ule ambao kwamba ndani yake kumeteremshwa qurani qurani ambayo inatakiwa iwe ni uongofu kwa wanaadamu na pia wa min alhuda na ule uyubayana wa ule uongofu wa lfurqan na pia ni kipambanuzi kupambanua beina ya haqi na batil qurani imekuja kuwa ni hoja na dalili na miujiza wa wazi kabisa ambao unampeleka, unampe, unampeleka yule anayesoma kwa ajili ya allah subhanahu wa taala daraja moja kuelekea daraja nyingine kisha mwezi wa ramadhani pia ni mwezi wa lailaulqadr leilatu lqadri usiku wenye nguvu usiku wa kudura ku... ni usiku ambao unafadhila أمسكوا نبورة كلكم يزي ألف موجة أمسكوا نبورة كلكم يزي ألف موجة الله سبحانه وتعالى كمبيه إنا أنزلناه في ليلة القدر وَمَا أَدَرَاكَ ما ليلة القدر ليلة القدر خير من ألف شهر أنا تمي الله سبحانه وتعالى القدر tumeiteremsha qurani sisi katika huu usiku wa alqadr kisha na ni kitu gani ambacho kitakueleza wewe huu usiku hii aladri usiku wa alqadri ni usiku gani anatuambia usiku huo wa alqadri ni bora kuliko miezi el mj kumaanisha ya kwamba lau wewe utaupata mwezi siku hii usiku huu ukikupata katika ibada nikana kwamba wewe ume... ni kama kwamba wewe umefanya ibada ile kwa zaidi ya miezi elfu moja khairu min alfi shahr miezi elfu moja ambayo ni miaka themanini na tatu na thuluthi miaka 8 na miezi minne kisha mtume muhammad sa wsalam akawa ni mwenye kutupatia khabari nyingine katika hadithi ambayo imenukuliwa na imam albukhari na muslim kutoka kwa hadithi ya abu huraira anatwambia man qama lilt lqadri imanan wa htisaba ghufira lhu ma taddama min dambihi yeyote ambaye atasimama usiku wa alqadri kwa imani na kutarajia malipo na thawabu kutoka kwa allah subhanahu wa taala allah subhanahu wa taala atamsamehe madhambi yake yote yaliyopita na maulama wanatwambia ya kwamba madhambi ma, ma taqaddama min dhambi ni yale madhambi ambayo ni madogo madogo Topan, tusiyapuuze haya madhambi madogo huku ya kwamba madogo tu haya hayaengezi uzito si mazito lakini dogo na dogo na dogo linakuwa kubwa haba na haba hujaza kibaba ukitoa tone baada ya tone baadhay tone baadhay tone ikifika muda fulani ndo itakuwa imejaa maji kwa hivyo sisi inatakiwa ya kwamba tuwe tuna hadhari sana tusiingie katika haya yanayoitwa no ya ati ni madhambi madogo tufanye juhudi ya hali ya juu kuyakinisha na kuhakikisha ya kwamba madhambi haya madogo tumeaacha na makubwa tumekimbia mbali beina lmashriki walmaghribi beina mashariki na magharibi kisha tunaelewa ya kwamba mwezi wa ramadhani ndio mwezi wa pekee wa funga a mezi mingine, kuna funga chungu mzima kuna funga ya jumatatu na na kuna kuna kuna funga lbidhu, upe, kumina tatu, kumina nane, kumina tano, kuna funga funga za siku siku nyeupe kalenda ya ya ya ya arafa ashura mwezi kuna funga kufunga siku moja, siku moja zote hizi ni funga, lakini hizi si za faradhi mbali na kwamba mwislamu hafai kupuuza akisema ya kwamba mimi ninakuwa ni mwenye kuzipuuza hizi kwa makusudi yani kwa sababu ni hizi funga za sunna na swala za sunna ndiyo inakuongezea wewe ile chance nafasi ya kuweza kuingia peponi kwa sababu katika hadith lkudsi kutoka kwa abu huraira r anhu wara anatuelezea ya kwamba mtume muhammad kwa yale ambayo mtumi muhammad aa salam anasema ya kwamba allah subhanahu wa taala anasema amali ya kwanza ambayo itakuwa ni yenye kukaguliwa na kuangaliwa na kutizama ni amali ya swala, swala ya farathi, ikiwa swala ya yafaadwanaa swala ya faradhi ile umeifanya inavyotakiwa wewe amali zako nyingine zote zitakuwa sawasawa ikiwa swala ya faradhi haiko sawasawa sawa. allah subhanahu wataala atawauliza malaika je mja wangu ana swala za sunna ikiwa mja kama yule ana swala za sunna basi zile swala za sunna zitakuwa ni zenye kujaliza kujaliza wapi kujaliza katika ule mkorogo wa swala za faradhi kutokuwa na shuu kusahau kukerwa mbil kulia kutoa katika swala kufanya kadhaa ku... zote hizi zitakuwa ni zenye kufidia ni kwamba hukuwa na hushuu wewe ya kuweza kukufikisha ile daraja ambayo inatakiwa ikufikishe swala za sunna zitakuweka katika hali hiyo ya kwamba wewe uwe utafikishwa katika daraja ile kwa sababu ya swala za sunna sasa amali nyingine, zo, amali nyingine zote zitakuwa ni zenye kuangaliwa kwa njia hiyo utaangaliwa zaka ambao ni faradhi angalia swadaka ambao ni sunna itaangalia ramadhani funga ambao ni faradhi itaangaliwa sunna itaangaliwa haji ambao ni faradhi itaangaliwa na umra itaangaliwa jihadi itaangaliwa nyingine sasa zote hizi inatakikana sisi tuwe mstari wa mbele ili tuwe katika hali ya kupiga hatua katika hilo kisha mwezi wa ramadhani ni mwezi wa funga shahru shahrusu ala llahu taala الله سبحانه وتعالى نتوالي زيها الله سبحانه وتعالى نتوان بيها الله سبحانه وتعالى نتوالي كذا يا أيها الذين آمنوا كتب عليكم الصيام كما كتب على الذين من قبلكم لعلكم تتقون أياما معدودات الله سبحانه وتعالى كاتيكا يا هي انا توالي كذا انا توان يا كوانبا انهم ll subhanahu wataala amewafaradhishie ni nyinyi kufunga kama alivyowalazimisha au kuwafaridhia wale waliokuwa kabla yenu laallakum tattaqun ili mupate uchaji wa mwenyezi mungu ili mupate kuja karibu na allah subhanahu wataala ili mutekeleze maagizo yake na mwachane na makatazo yake na hivyo itawaleta nyinyi muwe karibu zaidi na allah subhanahu wa taala kisha mwezi mtukufu wa ramadhani ni mwezi wa sadaa ni mwezi wa aasadaa sadaa ambayo mtumi muhammad salalih wasallam anatwambia أفضل صدقة صدقة في رمضان أفضل كحديث يترجمه صدقة صدقة إلي إليوبورا نسوداكا نصدقة إن يفانوا كتك موزي ورمضانى وقال رسول الله صلى الله عليه وسلم نمتوا بمحمد صلى الله عليه وسلم ما من فطر صائما من فطر صائما كان له مثل أجره غير أنه لا ينقص من أجر الصائم شيء حديث ينبغي من كليوة نا الترمذي نا ابن ماجا نا ونجنيو كتوكا كو زيد بن خالد نا كسيما الترمذي ني حسن صحيح ني حديث حسن صحيح هذا كتيك حديثي anatuambia mtume muhammad sallla l wasallam ya kwamba yeyote atakayemfuturisha mwenye kufunga huyu aliyefuturisha atapata mithla ajiri atapata mfano wa ujira au thawabu atakazopata yule aliyefunga na akafungulishwa saumu kwa kusaidiwa na huyu mwingine umempatia umemfuturisha mtu sasa yeye ana thawabu za kufunga wewe una thawabu zake kwa sababu ya kumfuturisha una thawabu zake zote za kufunga bila ya kwamba yeye atapunguziwa katika thawabu, thawabu zake chochote aliyefuturishwa atakuwa ni mwenye kupata thawabu za funga aliyefuturisha atapata thawabu zake za funga na thawabu za yule aliyemfuturisha za funga basi na huyu mwingine aliyefuturishwa kukosa thawabu au ujira sasa katika hadithi nyingine mtumi sall llahu alehi wasallam masahaba wakawa ni wenye kumuuliza ya rasulllah si kila mmoja wetu ana, ana chakumsaidia mwenziwe si kila mmoja wetu huyu anatarajia kusaidiwa yule anatarajiwa kusaidia kusaidiwa na huyu naye anasaidia sasa masahaba walifahamu ya kwamba kumfuturisha mtu lazima umpikie mabiriani au mpikie mapilau umpikie manyama umletee majuis umletee kadha tuko mbali na hoko sasa masahaba walipokuwa wamefahamu kijinsi kiji hivyo wakarudi kwa mtumi muhammad salllahu alhi wa sallam wakawambia ya rasul llah si kila mmoja wetu anaweza kumfuturisha aliyefunga mtumi salllahu alaihi wasallam akawaeleza kumfuturisha si lazima ashibe kumpatia tama la maji ili afungue mwadhini kumpatia tende moja kumpatia kaimati au kumpatia chochote ambao uko nacho mukagawanya mkagawana wewe na yeye wewe una kichupa cha maji ukanywa kidogo kufungulia mwadhini ukampatia mwenzako ambao hanacho au anacho nyumbani lakini amet, ametoka kazini moja kwa moja ikawa mwadhini ameadhiniwa naingia msikitini sasa kule kumsaidia wewe na ubayi mmoja watende kule kumsaidia na taama la maji kule kumsaidia kwa kitu chochote cha yeye kutia tabaruku katika mdomo na kufungua mwadhini basi ujira wake kama ambaye umemfuturisha kumaanisha ya kwamba kila mmoja wetu kwa njia moja au njia nyingine ana uwezo wa kumfuturisha mwenziwe jambo lingine ambalo tunalipata ni kwamba huu ni mwezi wa dua ni mwezi wa dua qala llahu taala allah subhanahu wa taala anatueleza katia ay katika aya ambayo iko katika surabaara aya ambayo iko katikati baina ya aya za soum imeingizwa katikati na allah subhanahu wa taala نما أُلَمَانَ وَنَتُنْبِيَّ هِكِيمَا يَا آيَاهِيَ سَاسَكَ دُوَاءَ الله سبحانه وتعالى نتُنْبِيَّ فَإِذَا سَأَلَكَ عِبَادِي عَنِّي فَإِنِّي قَرِيبٌ أُجِيبُّ دَعْوَةَ الداعِ إِذَا دَعَانِ فَلْيَسْتَجِيبُوا لِي وَلْيُؤْمِنُوا بِي لَعَلَّهُمْ يَرْشُدُونَ الله سبحانه وتعالى نسيمََّا wanapokuuliza wa idha salaka wanapokuuliza wewe ibadi waja wangu anni kuhusu mimi yani kumuhusu yeye allah subhanahu wa taala fainni qarib mimi niko karibu sana niko karibu kabisa siko mbali mimi mimi niko karibu na nyinyi kuliko mshipa wenu ya yako sasa ujibu dawat dai ninajibu duaa ya mwenye kuomba idha daan anaponiomba falyastajibu li basi inatakiwa ili kujibiwa dua zetu waniitikie mimi na hapa tayari ushamuitikia allah subhanahu wataala kwa kufunga wewe allah subhanahu taala amekuamrisha ufunge na wewe ukaingia katika funga waliyminuu bi na inatakiwa pia tumwamini yeye allah subhanahu wataala tuwe mstari wa mbele katika kumwamini allah subhanahu wa taala tusiwe tutakuwa mbali na allah subhanahu wataala tumwamini allah subhanahu wataala imani kumwamini allah subhanahu wa taala ni njia moja ya, ya kukukaribisha wewe na allah subhanahu wa taala kwa kiasi kikubwa yarshudun ili mupate kuongoka allah subhanahu wata'ala awaongoze atuongoze sote sasa angalia katika aya hii tofauti na aya nyingi ambayo mtume muhammad sailaw sallam aliletewa maswali yake na masahaba katika yale maswali allah subhanahu wa taalaalwys anaanza yaslunka yes, an lhamri w almaisiri wanakuuliza wewe katika surat lbaara wanakuuliza wewe kuhusu vileo na kamari yasalunaka hiyo ni moja katika aya hiyo hiyo yes, yaslunaka an lyatama wanakuuliza wewe kuhusu mayatima ul cool. waambie yasalunak an lmahid wanakuuliza wewe kuhusu hedhi au sehemu inayotokea hedhi ya tau yasalunak an lanfal wanakuuliza wewe kuhusu ngawira yasalunak an ruh wanakuuliza wewe kuhusu roho yasalunk an wanakuuliza wewe kuhusu qiama zote hizi wanakuuliza wanakuuliza wanakuuliza na mtumi muhammad salllahu alwasallam anaambiwa kul lakini katika masala ya dua allah subhanahu wataala ameondosha ame, ame, ame kile kipitio waambie waambie kumaanisha ya kwamba duaa wewe unataikana uende direct mbali na kwamba unaweza kumwona rafiki yako anasafiri kwa sababu kuna nyakati ambazo duaa zinakubaliwa beina ya adana na iama kuna saa siku ya juma ukiwa katika sida unakuwa karibu sana na allah subhanahu wataala wakati wa kufuturu ambapo wewe umefunga s unafungua mwadhini kuna nyakati nyingi na safari pia sasa hakuna tatizo ya kumwambia ndugu yako rafiki yako jamaa yako wazazi wako au mtu yoyote ambaye unamwona ni mtu wa kheri ni, ni mtu wa ibada ni mtu ni mchaji mungu ni mtu ambaye ni mtu mwema ukamwambia ya kwamba nichanganye mimi katika dua na hakuna dua iliyo mzuri kama ile ambayo unamwombea mwenzako bidhahri lghaibi yani yeye akitokuwepo kwa sababu unapomwombea hakuna ria ambayo inaweza kuingia hapo unakuwa kweli wewe umemtilia maanani lile ombi ambalo ndugu yako amekupatia rafiki yako amekupatia mtoto wako amekupatia wazazi wako amekupatia na wewe ukanyenyekea kwa allah subhanahu wataala ukamwomba allah subhanahu taala kwa hivyo katika dua allah wa taala akaondoa kipitio hakumwambia hakusema allah subhanahu wa taala yaslunaka ni duai ql wanakuuliza wewe kuhusu dua au yasalunaka anni wanakuuliza wewe kuhusu mimi lakini allah subhanahu wataala hapa wa idha saalaka ibadi ul ikaondoshwa wanapokuuliza wewe waja wangu ani kuhusu mimi fainni hakuna ul hakuna waambie hakuna sema na dua adua kwa yule aliyefunga wakati anapofungua mwadhini anakuwa karibu na dua yake inakuwa ni yenye kukubaliwa na allah subhanahu wataala tukithirishe duaa katika nyakati kama hizo kisha swala lingine katika fadhila huu ni mwezi ambao funga yenyewe inatupeleka sisi katika ataqwa laallakum tattaqun ili mupate ili mupate ili mupate kumcha allah subhanahu wa taala ili mupate kutekeleza yale ambayo ameamrisha allah subhanahu wa taala ili tupate kuwa mbali sana na yale ambayo ameyakataza allah subhanahu wa taala walakin, walakin, asualu huwa lakini itaka tuzingatie swali lenyewe ni kama lifuatalo madha sanastafidu min ramadan je yeah! tutafaidika nini na ramadhani na ramadhani itakapoingia inatakikana tujiulize sisi madha stafadna min ramaan tumefaidika kwa kiasi gani sisi na mwezi huu wa ramadhani au hal haqakna taqwa je yes, sisi tumehakikisha tumeingia katika taqwa na tukatoka katika madrasa ramadan bishahadati almutaqin tukatoka katika mwezi mtukufu wa ramadhani unapomalizika tukiwa tuna ile shahada tuna certificate ya kwamba sisi tumeingia katika wenye kumcha allah subhanahu wa taala those who are allah's conscious fearing allah subhanahu wataala by ahering to his commands and staying far away from any sort of evil and any sort of unlawful ofunlawful je so so yeah, tumeingia katika wale watu ambao wana takwa kwa kuacha makatazo na kuyaendea maamrisho maamrishowhal rabaina fihi anfusna la ljihadi bianwaih yeah, je tumejilea tumezilea nafsi zetu katika wakati huu katika hali ya jihadi kwa aina zake zote tumetia juhudi za hali ya juu na tukawa imara katika kuitetea dini kwa hali na mali kwa nguvu na kwa pesa na kwa hali nyingine na jihadi nyingine zote kusimama mbele ya sultana ambaye ni, ni mpotofu ni mjeuri ni mkaidi ni dikteta na ukasema mbele yake منينو يا حكي منينو يا وهل جاهدنا أنفسنا وشهواتنا وانتصرنا عليها أم غلبتنا العادات والتقاليد السيئة. يا تومي ماي جهادنا نفسي زيتو. na matamanio yetu na tukaweza kuvishinda vyote viwili au zile ada na desturi au zile ada na desturi zimetushinda sisi desturi na ada mbaya labud hapana budhi annuhasibu amfusana hatuna budhi kabisa sisi tuwe ni wenye kuhesabu nafsi zetu tuhesau nafsi zetu kwa kiasi kikubwa sana kwa sababu muhammad mmtumi muhamad sal wasalam anatukumbusha alikuwa akiwakumbusha masahaba zake unapokuwa mwezi wa ramadhani uko karibu lakini tuielezee nukta moja baada kuielezea nukta moja ndiyo tuwe tutaingia katika bishara hii ya mtume muhammad salllahu alaih wa sallam nukta nyingine الجihad, ni kwamba ramadhani ni shahru ljihad wtadhia ni mwezi wa jihad si mwezi wa kulala si mwezi wa kuwa mvivu si mwezi wa kutofanya kazi taona masahaba wakati wa ramadhani mtumi sallah l wsalam na masahaba rllh anhu waarda walikuwa ndio miezi waliopigana jihadi na kushinda kwa kiasi kikubwa na walikuwa ni mwezi pia wa kutoa kujitolea mhanga ataduhia. sacrifice na kutia juhudi kubwa na pia ni mwezi wa ushindi ndio allah subhanahu wa taala akatwambia wa lkad nasarkum llah bibadrin wa antum adhilla allah subhanahu wa ta'ala aliwapatia nusra aliwapatia ushindi aliwasaidia katika vita vya badr ilo vilivyopiganwa badri na nyinyi mukiwa ni madhalili madhaifu watu waliokuwa walikuwa ni baina ya tna 1iatau mpaka tna 1iat kulingana na zile ihsaia zilizotolewa na waandishi wa habari za mtumi muhammad salllahaliw sallam sasa vita vya kwanza ambavyo waislamu walipambana na makafiri walipambana na wasiokuwa waislamu walipambana na mshirikina allah subhanahu wa taala akawanusuru mwezi wa ramadhani ndio ramadhani ya kwanza ramadhani ya kwanza baada y mwaka wa pili mwezi wa shaaban ramadhani kufanywa ni fardhi ramadhani wakaingia katika saum na ndio mwezi wa mapambano baina ya waislamu wakiongozwa na mtumi muhammad salllah lihi wasalam na mushrikina ويقولون ان الله يا ان الله أمبالو ان الله ان الله نصر نصر المسلمين في معركة الله الكبرى إلى الله الله سبحانه وتعالى الله يقولون ان الله يقولون ان الله whadha na mwezi huu haswa specifically tulikuwa na intisarat na ushindi na ikiwa, na ikiwa wakati wa ramadhani tulikuwa na ushindi katika miaka iliyopita je sasa hatuwezi kuwa na ushindi tunaweza tutakuja katika sababu sababu za kuwafanya waislamu washinde wa wasiokuwa waislamu sasa kuna nyakati nyingi vita vingi ambavo waislamu walishinda wali ambavyo vilipiganwa wakati wa ramadhani vita vya badr vita vya taabuk kufunguliwa kwa makka kufunguliwa andalus kufunguliwa amoria kufunguliwa al maghrib yani morocokushinda ushindi wa ainja lut wakati wa udz mudhafar mahmud filistin na waislamu wakawa ni wenye kujitolea mhanga kwa roho zao na wakawa ni wenye kufa wakiwa mashahidi wengi fi sabili llahi katika njia ya allah subhanahu wa taala katika jihadi hata fi yaumina hadha mpaka wakati huu wetu wa leo na ndiyo tunaona hapa tunapata ile rumus tunapata ile kudwa kielelezo rua za njema kwa mmoja miongoni mwa mujahidin mujahid ambaye alikuwa ghaza ambaye aliuliwa au alipata shahada aliuliwa akiwa shahidi na mayahudi akiwa jina lake ni shekh tarik abulhasin yule mkurugenzi mkurugenzi wa hospitali tarik abulhasin abu, abu usiku huo akiwa ni katika miaka ya 3 mwisho mwisho au mwanzo wa miaka 4i alikuwa kuna bombardment kuna mabomo ambayo ilikuwa inarushwa katika yale makambi ya wapalestina ghaza sasa yeye akawa anatoka anakwenda kuwasaidia wale al wale waliojeruhiwa jiruhi, hakulala usiku mzima alikuwa anawapeleka hspt anakwenda kule anachukua anawapeleka hospitali anakwenda kule mpaka sasa wale wenzake wakamaambia shekhe umechoka sana bwana afadhali pumzika kidogo lala pata usingizi sisi tutakwenda na hususa maeneo haya sasa yamekuwa ni hatari usijiingize katika hatari akasema haiwezekani mimi ni lazima niwe nitakwenda katika kuwasaidia ndugu zangu sasa katika yale makombora ambayo yalirushwa akiwa anawasaidia ndugu zake kombora moja likapiga sehemu aliyokuwa na yeye akawa ni mwenye kujeruhiwa akawa sasa ni mwenye kusaidiwa yeye kupelekwa hospitali, hospitali. yaqul mudir almustashfa fi madinati ghaza dr ali musa anhu khabari hii tunaelezewa na daktari ali musa ambaye ni mkurugenzi wa hospitali aliyopelekwa shekh tarik abul hasin katika mji wa ghaza dk ali musa anatwambia ya kwamba kuhusu shekh tarik huyu bwana alikuwa ni mwenye kupiga kama vitunu kutoa kama sauti kwa sababu ma jaraaha. Ma jaraaha ya yale majaraha majaraha aliyo yapata sasa kabla kuwaga dunia ali musa anasema natka bلshahadatain bisuhula waahika dahkatn lam ara mthlha wla aعrf lha tfsira anasema alikuwa ni mwenye kutamka zile shahada mbili kwa usahali kwa urahisi na akawa ni mwenye kutabasamu tabasamu tmbao sijaiona mfano wake tabasamu ambayo sijaiona mfano wake wala arifu laha tafsira wala siijui tafsiri yake nnini nitaielezea vipi bwana huyu ambaye ameuliwa ana yani ni kama anaambia anatuambia sisi nyinyi bwana nyinyi bwana mko namna gani nyinyi nyinyi wa bwana mimi nishayaona nisha mazuri kuanzia sasa natamka shahada nyinyi mtangojea mpaka lini jambo lingine miongoni mwa fadhila ni umra fadhila za kufanya umra wakati wa ramadhani lakini mbali na fadhila hizo lazima tuangalie proi kipaombele ni nini miongoni mwetu kuna watu ambao kila mwaka wanakwenda mwezi wa ramadhani umra kwa sababu mtume muhammad sallah alaii wasalam anasema ya kwamba umrata fi ramadan kahijati mai umra ambayo inafanywa wakati wa ramadhani ni kama hija pamoja nami ni kama hija pamoja na yeye mtumi muhammad salllah alehi wasallam lakini lazima uangalie kuna kitu gani ambazo wanaweza kufanya wakati ule ikawa ni sawa wewe au takriban sawa kwa thawabu kuliko kwenda umra pesa kama zile unaweza kusaidia watu kuanzisha biashara unaweza kuanzi, kusaidia watu katika kula si lazima wewe uende kila mwaka unaweza kuzipeleka sehemu nyingine zikaingia na hapo wewe ukapata ujira mkubwa zaidi kuliko kuenda umra kwa hivyo lazima tu, tuhakikishe ya kwamba rit zetu ziko sawa kutegemea na ule uzito wa yale mambo ambayo yapo ya kisha ni mwezi wa sabr inatakikana sabr ya hali ya juu kutuwezesha sisi kama waislamu kuweza kusubiri njaa kiu na mengineo na maudhi ambayo pengine huenda tukayapata kwa watu ambao hawaelewi ramadhani kwa ajili ya fadhila hizi zote ndiyo katika حديثي يا إمام أحمد والنسائي والبيهقي أنا تنبية يا كوانبا وقد كان النبي صلى الله عليه وسلم يبشر أصحابه. نتومي صلى الله عليه وسلم عليكوها كيوباطية بشارة ما صحابا زاكي يليوى أو كوكو روبية كو هو ورمضاني فيقول قد جاءكم شهر رمضان شهر مبارك كتب الله عليكم صياما فيه تفتح أبواب الجنان وتغلق أبواب الجهيم وتغل الشياطين فيه ليلة خير من ألف شهر من هرم خيرها فقد هرم mtume muhammad salll wsa anawambia hakika kad jaakum shahru ramadan hakika imewafikieni nyinyi au umewafikieni nyinyi mwezi wa ramadhani Shaha, mwezi wenye baraka allah subhanahu wa taala ameandika au amelazimisha ya kwamba katika mwezi huo watu wafunge ndani yake na katika mwezi huo allah subhanahu wa ta'ala anafungua milango ya pepo katika mwezi huo allah subhanahu wa taala anafunga milango ya, ya, ya moto katika mwezi huo allah subhanahu wa ta'ala anawacai anawafunga nani anawafunga nani mashetani ndani yake kuna mwezi kuna siku au kuna usiku ambao ni bora kuliko miezi elfu moj yeyote ambaye atakosa kheri ubora mazuri ya mwezi huu basi huyo hakika ameosa amekosa kila kitu kwa hivyo ni mwezi ambayo haufai kabisa haufahi kabisa kwa muislamu kumpita bila ya kuingia au kupata zile fadhila na kuingishwa katika pepo yake allah subhanahu wa taala na katika hadith lqudsi qala rasul llhi sal lh lih wsalm qala llah za wajal kulu amal bni adam lhu إلا الصيام فإنه لي وأنا أجزي به أنا سيما أمتومي محمد صلى الله عليه وسلم كتك حديثي أنباء قدسي حديثي أنباء من, من قوليوة أن إمام البخاري إمام مسلم إمام أبو داود إمام الترمذي إمام النسائي كتُوكَ أبو هريرة رضي الله عنه وارضاه أنا سيما يقوم بقال الله عز وجل amesema allah aliyetukuka exulted and mighty is he kullu amali bni adam lahu kila amali kila amali amali yoyote ya mwanaadamu ni yake illa asiyam isipokuwa funga fainahu li hiyo funga ni yangu yani yake allah subhanahu wataala funga ni yake allah subhanahu wataala wa ana ajzibi na mimi ndiyo nitakayoilipa funga wajua funga kwa nini funga ikawa ni allah subhanahu wa taala ni kwa sababu ya kwamba hakuna unafik katika funga ima utakuwa umefunga au utaacha kufunga kwa sababu moja au sababu nyingine funga haiwezi kuingia riaa ria inaingia tu ikiwa wewe sasa utaanza kutangaza amali nyingine zote kila mwenye kufanya anaonekana ikiwa ni swala huta peke yako isipokuwa kwa, kwa kina mama ambao wamesuniwa waswali ndani kabisa vyumba vyao katika nyumba lakini wanaume wamesuniwa wawe wataswali ni wajibu kwa wao kuswali msikitini sasa wanapokwenda msikitini ni rahisi kuingia katika riaa kwa sababu wewe watakuwa wanakutana na watu nsa ingine utakuwa unaswali kwa ajili mtu fulani akuone na baada ya swala utamwendea hasa kumsalimia na kuzungumza naye ili aone akuone kabisa ya kwamba wewe upo msikitini kwa hivyo swala kila mmoja anaonekana zaka pia mbali na kwamba utatoa kwa siri mkono wa shoto usijue mkono wa kuume umetoa nini lakini si utampatia mtu mbali na kwamba umefanya kwa siri labda uwe kama uh, ali bin husein ali bin husein bin abu talib huyu alikuwa ni mjukuu wa ali bin abitalib yani ali bin husein bin ali bin abu talib kwa hivyo huyu alikuwa ni nikituk <laughs> cha mtumi muhammad salal wasallam etrans sasa huyu bwana alikuwa anatoa swadaka kwa siri lakini sadaka yenyewe ilikuwa ni chakula kwa kiasi ambacho yeye alikuwa na list za wale maskini kwa hivyo usiku alikuwa anafunga vitu vyake watu amelala anakwenda anaweka katika mlango mlango huyu mlango huu mlango huu mlango huu mlango huu mlango huu kwa hivyo ikawa hajulikani na hakuna aliyetaka kuchunguza ni nani madamu mimi napata huyu fail l khair huyu anafanya mambo mema anafanya mazuri kwa nini nimjue mjue mimi hataya kujulikana ee alijulikana tu baada ya kuwaga dunia siku aliyekufa asubuhi ya siku ile hakukuonekana mikoba watu hapo oh, ndio ndo ikakli ala huyu ndio alikuwa kitusaidia na wale wenye kumwosha wakaona hapa yani kumekatika kati katika, katika mabega kwa sababu ya kuchukua kuhimili vyakula vizito lakini mara nyingi ikiwa utatoa zaka au utatoa sadaka ni mtu amekuja kukuomba ukampatia kwa hivyo yule uliopatia anajua kwawew umetoa au katika mchango sasa inategemea nania ni kwamba umetoa alfu ki ili watu wajue ya kwamba umetoa alfu kui itakuwa ni ria na hutapata thawabu lakini kwa kushajiisha watu watowe kwa sababu kuna mradi muhimu sana basi mtu anaweza kutoa na ikatangazwa ili watu wengine watowe kama yule swahaba aliyekuja na kitu kidogo kisha watu wakamiminika waka na kuleta vitu vyao na vyakula hilo ni jambo ambalo ni muhimu sana kwetu sisi kuweza kulifahamu kuweza kulijua lakini ile mbinu ambayo utaitumia katika sehemu nyingine mtu anaangalia yule mtu ambaye ni mwaminifu kisha anampatia pesa anakwenda kuangalia katika kijiji hiki pesa kadhaa kijiji hiki pesa kadhaa mtahuu pesa kadhaa kisha yule mtu anakwenda kuwapatia na bahasha sasa toban wewe hutajulikana lakini yule uliompatia bahasha anajua kwamba wewe unatoa zaka anajua kwamba wewe unasaidia na yule naye anasaidiwa atamwona huyu middle man idldl pas mtu wa katikati mwanamke au mwanamume ataonekana ya kwamba atajulikana ya kwamba ataeleweka ya kwamba na yule anayepatiwa huyu ndiyo mwenye kutoa kwa hivyo akiwa na shida huenda akarudi kwa huyu akimwacha yule mwingine kwa sababu yule mwingine hamjui kwa hivyo yule mwenye kutoa atajulikana mwenye kwenda hija enye kwenda umra hata ukenda kwa siri namna gani familia yako inajua unakwenda na huenda ukakutana na watu kule ambao wakakuona yakwamba katika hija jihadi ni hivyo hivyo hivo ukijindroliw katika jihadi jihadi ya kivita jihadi ya kutumia silaha ni lazima utakwenda na watu kwa hivyo nawe pia utafahamika na kujulikana ya kwamba umekwenda lakini funga unaweza kwamba hukufunga mkeo asijue ya kwamba hukufunga asubuhi ukawa unaleta istihfari nyingi unakwenda n yani unajiweka una mnyonge mnyonge kama ambayo kumbe wewe umepita restaurant ukala au umepita ume, ume, ume, ume, ume, ume, kama watoto wadogo wanaingia katika choo na wanakunwa maji au wanafanya vitu vingine anayekujua ni allah subhanahu wa taala peke yake kwa hivyo chunga sana kisha allah subhanahu wa taala anasema wssiyamu junna na funga ni kinga inakukinga kukinga wewe na maasiya inakukinga wewe na ria inakukinga kukinga wewe na machafu na madhambi kwa hivyo faidha kana yumu sum ahadikum fala yarfuth wla yshb fain sabahu ahadu au qatalahu falyqul inni samun anasema inapokuwa ni funga ya siku ya mmoja wenu basi asiwe ni mwenye kuzungumza kalamu lfahish maneno yaliyo mabaya wala yaskhab wala asiwe ni mwenye kupiga makelele fa in saabahu ahad ikiwa mmoja wao atamtusi au qatalahu au atakuwa ni mwenye kupigana naye fal yaqul inni saim na aseme ya kwamba mimi ninafunga kwa sababu ya muda hadithi hii hatujamaliza tutaimaliza katika kipindi kilichopita kwa sababu ya muda hatuna budi kwa sababu leo huenda kwamba tumeanza saumu siku ya juma t21 au huenda tukaanza kesho tunamwomba allah subhanahu wataala kwa siku yoyote ambayo tutaanza a, tuweke tuweze kuimaliza na atuweke tuweze kufunga kwa ajili yake na tuweze kupata thawabu zinazotakikana kwa sababu ya ibada kama hiyo tunamwomba allah subhanahu taala atupatie mema na mazuri hapa ulimwenguni na mema na mazuri kesho akhira na atuepushe na moto wa jahannam subhanakallahuma wabihamdik nashhadu an la ilaha ila anta nastaghfiruka wanatubu ilaik wssalamu alaikum warahmatulahi wabarakatuh