إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه. ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. وأشهد أن محمداً عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد أوصي نفسي وإياكم بتقوى الله وطاعته فقد أمرنا فقد أمرنا الله أن التقوى فقال تعالى "يا أيها الذين آمنوا، يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتنّ إلا وأنتم مسلمون" وقال سبحانه وتعالى: "قد خلت من قبلكم سنن" سنن فسيروا في الأرض فانظروا كيف كان آقبة المكذبين السلام عليكم ورحمة الله وبركاته تنردش شكران زيت ذاتي كو الله سبحانه وتعالى أمباي أمتبتي فرصة هي مهمة ya kuweza kujumuika pamoja ili kuweza kukumbushana na kuelimishana na kuelezana na katika darsa yetu iliyopita kuhusiana na ramadhani tulizungumzia kuhusu zile fadhila na ule ubora wa funga na mwezi wa ramadhani na katika hayo tulizungumza ya kwamba mwezi wa ramadhani ni mwezi wa qurani ni mwezi wa usiku wa alqadr yni shahru lquran na pia ni lailatu shahru ambao ndani yake kunapatikana lailatu lqadr kwa mujibu wa aya na hadithi na zile fadhila ambazo zinapatikana kwa yule ambaye atajikita katika na kujipinda katika yale ambayo yamo ndani yake jambo la pili ambalo tulizungumzia miongoni mwa bora katika utangulizi wetu ni huu ni mwezi wa asaum ni mwezi wa funga kwa ajili ya allah subhanahu wa taala kisha tatu ambalo tulizungumzia huu ni mwezi wa aljihad na altadhiya na aljuhd lkabir wa washahru lintisarat huu ni mwezi wa jihadi katika aina zake zote na pia ni tadhia ni kujitolea kujitoleaafi kujitolea mwhanga katika ambayo yale yanayohitajika kutolewa mwhanga na pia ni juhudi iliyokubwa na ni mwezi wa ushindi ushindi miongoni mwa ushindi mkubwa iliyopatikana ni yale yaliyopatikana katika mwezi huu wa ramadhani nne ni shahru sadaa shahru sadaka mwezi wa sada mwezi wa sadaka mwezi wa, wa watu ambao wameweka ni kama finia ya yao mwisho wa mwaka wao kwa kutoa zaka kwa ajili ya allah subhanahu wa taala si kwamba kumaanisha ya kwamba wakati mwingine usiokuwa ramadhani basi waislamu wanyime kutoa zaka la hasha inatakikana waislamu wajikite katika kutoa zaka na kutoa sadaka zaka zina masharti yake ya k kamilika ikiwa ni mwezi wa ramadhani au mwezi mwingine yoyote mwislamu anafaa atowe na sadaqa hazina wakati maalumu wala mwezi maalum wala kiwango maalum inatakikana mbali na kwamba fadhila zake ni kubwa zaidi wakati wa ramadhani lakini tusiwe ni wenye kunyima kutotoa wakati mwingine usiokuwa wa ramadhani a ni sh adua ni mwezi wa dua kwa sababu miongoni mwa mambo ambayo inamfanya mtu kuwa karibu na allah na dua zake kukubaliwa ni mwenye kufunga anapofungua kwa hivyo ile saum ni allah subhanahu wa taala na yeye ndiyo atailipa kwa hivyo kujikita katika saumu na kumwomba allah subhanahu wataala ni njia ya uhakika ya kujibiwa yale matakwa na duaa na maombi ya yule mwenye kuomba sita ni mwezi wa taqwa laallakum tattaquntawa kwa sababu takwa inapatikana kwa utiifu na wakati wa ramadhani yule mwenye kufunga mwislamu anakuwa na utwii wa kupita kiasi kwa maana hiyo na kwa utwii huo aliyokuwa nao huyu mwislamu basi anajikurubisha na ile takwa yake inakuwa ni yenye kupamba na kupanda kisha tukaja katika masala ya tumejiandaa kufaidika nini na ramadhani na je tutahakikisha tutapata takwa katika ramadhani na kutoka katika madrasa ya ramadhani kupata ile certificate ya kwamba tumeingia katika wale al na tuwe ni wenye kujilea tueni wenye kujiuliza swali hili je tutajilea na je tutajilea sisi na kulea wengine juu ya jihadi katika aina zake zote na je tutaweza kushindana na nafsi zetu na matakwa yetu na matamanio yetu na kuyaweza kuyashinda au yatatushinda kama pangine yalivyoshinda zile ada zilizotushinda mwaka uliopita au tulivozishinda mwaka uliopita na je tutaweza kubakia baada ya ramadhani tukiwa hai katika hali tuliyokuwa nayo ramadhani kwa hivo hatunabudi sisi kuhesabu nafsi zetu kabla hatujahesabiwa na yule ambaye ni mbora wa kuhesabu na tukaja katika hadithi mbili hadithi moja ni ile ambayo mtume muhammad saa al wa salam alikuwa akiwapatia bishara masohaba zake ikiwa ramadhani inakaribia kwa kuambia hakika umewajilieni wa, nyinyi ume mwezi wa ramadhani mwezi wenye baraka allah subhanahu wataala ameandika ndani yake funga ndani yake kunafunguliwa milango ya pepo na kunafungwa milango ya moto na mashetani wanakuwa ni wenye kufungwa, kufungwa na ndani yake kuna usiku ambao ni bora kuliko miezi elfu moj yeyote ambaye atanyimwa gheri za mwezi huu basi hakika yeye amenyimwa yaliyo makubwa na mazuri kisha tukaingia katikati na darasa hii yetu ya pili tutaanza tutaanza na hadithi hiyo mbali na kwamba tumeifikia katikati lakini tutaianza tena mwanzo na kutoka hapo ndiyo tupige hatua kuelekea mbele ya hadithi hii hadithi ya al kudsi hadithi iliyotukufu hadithi iliyonukuliwa kutoka kwa abu huraira radiallahu anhu wa ardah abu hureira ambaye alimsikia rasulullahi salllahu lihi wa sallam أمباي ألي إليزا قال الله عز وجل أمي الله عَلِيُّ تكوكا نا تُكُوفُ كل عمل ابن آدم له إلا الصيام أمالي زوتة za mwanaadamu ni zake yeye isipokuwa saumu isipokuwa funga funga ni ya nani fainnahu li funga hiyo ni yangu yake nani allah subhanahu wa taala wa ana yni wahuwa man allah subhanahu wa taala wa ana kwa sababu mzungumzaji ni allah subhanahu wa taala anasema na mimi ajizb nitailipa nitamlipa nitailipa hiyofunga yani kumaanisha kwamba atamlipa kwa ukamilifu barabara na kwa njia bora nani yule aliyefunga kwa ajili yake allah subhanahu wa taala wa ana ajzi b allah subhanahu wa ta'ala ametoa dhamana allah subhanahu wa taala ametoa garanti allah subhanahu wataala amepitisha tayari ya kwamba kwa yoyote ambaye atafunga kwa ajili yake basi allah subhanahu wa ta'ala atamweka na akumpatia yaliyo mazuri mazuri kabisa mazuri ambayo hayana badali ya uzuri kama yale ambayo ametuchagulia sisi allah subhanahu wataala kwa ule uzuri wake na akauzuri wafunga akasema yeye mwenyewe atayal, atailipa ile funga si kwamba mengine yanalipwa na mwingine la hasha si kwamba swala utalipwa na mwingine hija utalipwa na mwingine zaka utalipwa na mwingine shahada utalipwa na mwingine jihadi utalipwa na mwingine swadaka utalipwa na mwingine kusema ukweli utalipwa la, lal la, la, la. lakini amali zote hizi zingine allah subhanahu wa taala na mtumii wake wametuambia mwenye kuswali kwa jamaa atapata bidun wa shruna atakuwa ni mwenye kupata thawabu kuanzia ishirini na tatu mpaka ishirini na tisa kwa zaidi ya yule mwenye kuswali peke yake katika riwaya nyingine ishirinina tano katika riwaya nyingine ishirini na saba mara ishirini na saba kubanisha bei na ishirini na tatu mpaka ishirii na 9 shija na haya ina thawabu ambazo tayari e, mtume muhammad saalu sallam ametuelezea yeyote ambaye atakwenda kuhiji na hatakuwa ni mwenye kupiga makelele au kuzungumza maneno ambayo ni machafu basi atarudi nyumbani kwake kama siku aliyozaliwa na mama yake lakini hapa allah subhanahu wataala ameiacha open wazi wa ana ajizi bih mimi ndiye nitakayeilipa funga uliyofunga kwa ajili yangu si kwa mwingine yoyote wasiyamu junna nafunga funga isa shield ni kinga ina mkinga funga ambayo inafunga hapa tunakuja kupata ya kwamba kama s- ibada nyingine primary objective yale malengo ya msingi ya ibada yoyote ile ni kumkita mtu katika maadili mema sasa na hapa mtumi allah subhanahu wataala anatwambia ya kwamba asiyamu junnatun funga ni kinga funga inatakikana imkinge imkinge wiqayau minanar wa lmaasi wiqayatu min anar ni kinga ya kumwepusha mtu na moto na kumwepusha mtu na maasi na hiyo ndiyo juna kinga kinga ambayo inamkinga nayo mwislamu au yule mwenye kufunga kwa sababu mwenye kufunga kuna watu wengi wanafunga mila nyingi zinaamrisha kufunga dini nyingine zisokuwa uislamu inafu, ina, inafundisha kufunga lakini malengo kwao ya kufunga ni nini yako wazi malengo haya ni kwamba sisi tunafunga kumshukuru mwenyezi mwenyezimgu kwa sababu alituokoa yo mkipur mayahudi sisi tunafunga kwa sababu kadhaa sisi tunafunga lakini uh, tunakunywa ju sisi tunafunga lakini tunafanya kadhaa sisi yani lakini uislamu ukaleta funga ya kuweza kumtoa mtu katika madhambi katika moto wa jahannam asiwe ni mwenye kuingia ni kinga inamkinga mkinga yeye na kuingia motoni inamkinga mkinga yeye na maasia kumaanisha ya kwamba ikiwafunga haitatukinga sisi na masia hmm. basi ile funga imekosa zile fadhila za funga inapotakikana kisheria ولا يصحب، فإن سأبه أهده أو قاتله، فليقل إني صائم. الله سبحانه وتعالى عند ليه؟ أنا سأنا تنبية قومه، فإذا كان يوم صوم أحدكم، إن بقوة نفّعه. ya mtu ya mmoja wenu ya mmoja wenu funga ya mmoja wenu inapokuwa ya kwamba ni siku ambao mmoja wenu anafunga kwa ajili ya allah subhanahu wataala fala yarfudh ya rafath kalamu lfahish mazungumzo maneno ambayo ni machafu maneno ambayo si mazuri haifai kutoka katika kinywa cha mwislamu aliyefunga haifai kabisa kutoka katika kinywa cha mwislamu mwislamu ikiwa ni wakati wa ramadhani au si wakati wa ramadhani ni ndani ya ramadhani ni nje ya ramadhani ni juu ya mgongo wa ardhi ni chini ya mgongo wa ardhi ni mbinguni ni wapi mwanadamu ambao yuko hai hasa mwislamu basi hawi ni wenye kuzungumza maneno kalamu lfahish arrafath maneno ya upuuzi maneno machafu kisha hawi ni mwenye kupiga makelele makelele sipige makelele uwe, e, somnia, kwa nini uwe somu ni a kwa sababu ya ile kinga inatokutoa wee katika maasia kwa sababu ya kule uh, nguvu zitakuwa zimepungua kwa kiasi inatakikana upunguze makelele lakini mara nyingine au mara nyingi ndio uh, tunapofunga tempa zinakuwa juu mara moja unamrukia mama mara moja unamrukia mke mara moja unamrukia mtoto mara dada mara kaka mdogo au mkubwa bila kujali mwislamu hawi ni mwenye kupiga makelele na akifunga ni zaidi funga inatakikana imzuilie yule mwanadamu aliyefunga yule mwislamu aliyefunga kwa kiasi ya kwamba wa insabahu ahad au qatalahu inapokuja ya kwamba moja miongoni mwa watu ni muislamu au si mwislamu akamtukana akamtusi akamtolea akam maneno macha, machafu au qatalahu au akataka kupija... naye kugombana naye kupigana naye falyaqul allah subhanahu wa taala anatupatia dawa ya moja kwa moja nswam mimi nimefunga kwa hivyo stakuusi wee nitusi sitakutusi wewe takupigana na mimi mimi naondoka sema usemalo ni mwoga ni kadhaa ni kadhaa hayo hayajalishi ni mwoga si mwoga mwenyezimngu si nawananijua sio kwamba nimekataa kupigana na wewe au kukutusi ni mwoga lakini mara nyingi haya tunaweza kujizuilia tunaengeza baada ya inni saim mimi nimefunga tukutane baada ya iftar ntakujia baada ya iftar baada ya tarawee utanitambua utaniona mimi nitakuja ngangari tayari isiwe ni hivyo ya kwamba umekatazwa sasa kwa sababu umefunga wakati ambao utafungua ni jambo ambalo linakubalika aa. ukiwa katika kufunga ukatusi ukapigana madhambi yake ni makubwa kama vile unapojitenga unapo kutusi na kupigana wakati umefunga sababu zake zinakuwa ni kubwa sasa jambo ambalo tunatakiwa sisi kulifanya tunatakiwa sisi kujitwika nalo ni hili la kusema ya kwamba inni saim na ukaondoka sehemu ile wala usirudishe matusi wala usirudishe mapigano wala usirudishe ugomvi wala usiseme ngoja tutakutana baadaye wakati tumefungua sasa mimi sisemi chochote وتاري ام بيكانية يا كويندا كوفانيا جامبوبايا وللوكاتازون الشريه فليقل اني صائم. والذي نفس محمد بيدي لخلف فم الصائم اطيب عند الله من ريح المسك. والذي naapa kwa yule ambaye kwamba yani mtume muhammad sa salam sasapa anaapa anaapa ana kwa yule ambaye kwamba yani kwa allah subhanahu wa taala kwa sababu hatufahi sisi kuapa na mtumi muhamad sla salam akatuonyesha njia alipokuwa anaapa alikuwa anaapa kwa njia tofauti lakini kwa allah subhanahu wa taala na hii ni njia moja ambayo alikuwa anatumia sana wladhi nafsu muhammadin biyadi na apa kwa yule ambaye kwamba nafsi ya, ya muhammad iko mikononi mwake yani allah nafsi ya muhammad haiko mikononi mwa mwingine yoyote nafsi ya muhammad na nafsi zetu salllahu alihi wasallam na nafsi yangu nafsi yako nayenisikiliza nafsi yake nafsi izetu zote ziko mikononi mwa allah subhanahu wataala wakati wowote akiitaka aki ile nafsi anaichomoa tu anaingoa tu anaitoa tu haulizwi analofanya bali sisi tunaulizwa tunayoyafanya allah subhanahu wataala atatuuliza kwa yale yote ambayo tutakuwa tumejitwika nayo katika ulimwengu mema au mabaya kisha anaendelea kusema lahulufu la khulufu famisaim ile harufu inayotoka katika kinywa cha aliyefunga atyabu ind llahi ni bora zaidi ni nzuri zaidi mbele ya allah subhanahu wataala minrih miski kuliko harufu ya misk manukato mbali na kwamba kwa sababu ya kutokula na kinywa pengine kimefungwa hu- hukusanyika harufu fulani ndani ya kinywa unapofungua mpaka wewe mwenyewe unaisikia harufu hii inaonekana ni kama si harufu mzuri ni harufu iliyo mbaya ambayo inatoka katika kile kinywa sasa allah subhanahu wataala mtumi wake wanatuyakinishia kwa kutuambia ya kwamba harufu hiyo ni bora kuliko manukato kwa hivyo wewe usiikajali wewe usiijali hiyo ni harufu ni harufu sawa iliyo sawasawa tu isikutishe isikubughudhi isikutie wasiwasi isikuona ya kwamba sijui weo ni sawasawa kabisa ni barabara kabisa kisha lisaimi farhatani yafarahuhuma liswai kwa mwenye kufunga farhatani furaha mbili ya yafarahuhuma ambazo anafurahi kwayo kwazo anapata aliyefunga anapata furaha mbili ambazo zinamfurahisha yeye kila anapokumbuka na kufahamu na kujua hilo idha aftara fariha bifitrihi anapofungua mwadhini anapofuturu anafurahi ana furahi, furahi furaha kubwa kwa ile iftar kwa kile chakula kwa kule kufungua mwadhini kwa sababu anaona kwamba hii siku ameikamilisha na allah subhanahu wataala hakumwekea matatizo wala shida wala ugumu amefunga ame amefungua mwisho wa siku nhakukuwa na tatizo lolote hakukuwa nini yoyote sasa ikiwa ni hivyo anafurahi alhamdulilahi hii tarehe moja kwa sababu ile furaha ni kwamba kuna wengine waliopita siku ile hawakuiwaki siku ile kuna yule ambaye amekufa khalas alikuwa na matumaini makubwa sasa ni yale aliyofanya mikufa leo kwa mfano leo ni tarehe, tarehe nan ramadhani au ni tarehe sab ramadhani mwaka elu moj mi 4 na tarehe sab au tare, a, tare nane au leo ndio kesho tunaanza ramadhani au leo ndio ramadhani tumeanza kulingana na, na zile tarikh wangalia wangapi kuanzia ramadhani ianze wamekuwa ni wenye kuanguka katikati wamekuwa ni wenye kufa katikati kwa sababu wladhi nafsu muhammadin biyadi na hapa kwa yule ambaye kwamba nafsi ya muhammad iko mikononi mwake na kule nafsi yako yangu kuwa mikononi mwake anaweza kuningoa ile siku ambayo kesho tunafunga na nikakosa nika zile thawabu yule mwingine akapata thawabu kama zile akawa ni mwenye kunishinda kwa sababu yeye ameweza kupata fadhila ya siku hiyo ya ramadhani hiyo ya kwanza waidha lakia rabbahu fariha bisaumihi na atakapokuja siku ya qiama akakutana na mola wake mlezi atafurahi kwa somu yake kwa sababu miongoni mwa ma, hadithi mwa hadithi labda tutaje mbili hadithi ya kwanza ni ile hadithi ya kwanza uh, al bukhari na muslim ambayo imekusanywa na muhammad fuad albaqi katika alulu wlmarjan fi matafak sheykhan lulu na marjan kwa yale ambao wameafikiana mashekhe wawili ni kitabu kimoja katika lugha ya kiarabu zimekusanya takriban hadithi 78n ambazo zimepokewa na imam al bukhari na muslim na pia luulu wlmarjan kimefasiriwa kwa lugha ya kiingereza kinapatikana katika mijalada mitatu na katika lugha ya kiswahili nacho kinapatikana katika mijalada iliyo pia mitatu midogo katika hadithi moja ambayo ni imam al bukhari na muslim wanatueleza wana ya kwamba mtumi muhammad s wasalam amesema itakapofika siku ya kiama allah subhanahu wataala atanadi au atanadi almunadi atanadi mwenye kunadi yule ambaye atapatiwa ruhusa na allah subhanahu wa taala kisha atauliza aina saimun wako wapi waliofunga duniani Tawban kwa ajili ya allah subhanahu wataala fayaumun watasimama kisha wataambiwa tena ingieni peponi kwa mlango huu babu baburayan ambayo imewekwa hasa mlango wa kuingia peponi kwa wale waliofunga kwa ajili ya allah subhanahu wa taala wataingia peponi yule wa mwisho kabisa atakapoingia mlango utafungwa na hautafunguliwa tena kwa yeyote yule hadihi ya pili hadithi ya pili miongoni mwa fadhila za funga ni kwamba yeyote atakayefunga siku moja peke yake kwa ajili ya allah subhanahuwataala allah subhanahu wataala atamwepusha yeye usoo wake na yeye mwenyewe na moto wa jahannam 7 kharifa miaka 7abini yaliyotumika kwa msafara wa kutoka sehemu moja kufika sehemu nyingine angalia siku moja peke yake wewe umefunga siku ngapi kwa ajili ya allah subhanahu wa taala umefunga miaka mingapi sasa ikiwa kila siku unaepushwa miaka sabiini ya mwendo ya masafa katika msafara beina yako na bei na moto wa jehannam sasa ikiwa siku mbili miaka mia na arobaini siku tatu mia siku nne mia siku tano mia tatu na hamsini siku sita mia nne siku saba mia siku ya nane mia siku ya tis mia siku ya saba umefunga siku saba tu kwa ajili ya allah subhanahu wataala unaepushwaau umefunga siku kumi unaepushwa na moto wa, allah subhanahu wataala anakuepusha na moto wa, da, wa, wa jahannam masafa ya miaka mia sab Akbar. kwa hivyo siku hiyo huyu mwanadamu aliyefunga hapa ulimwenguni kwa ajili ya allah subhanahu wa taala atakuwa yuko mbele ya allah subhanahu wa taala na atapata fadhila hizo za kuingishwa peponi na kuepushwa na moto wa jahannam hii ni hadithi iliyonukuliwa na imamu albukhari imam muslim imam abu daud imam atermidhi imam anasai miongoni mwa wale vigogo wa hadithi sit sihahu sit ukichanganya na imam, uh, imam ibni majar ndi wasi wow, wao katika zile vitabu sita vilivyo sahihi zaidi vya hadithi sasa tuingie mada yetu ilikuwa ni ushindi katika ramadhani tumezungumzia kuhusu utangulizi wa mada hii yetu sahihi tunaingia katika asbabu nasr ma hia asbabuti tuadi ila nasr min indi llahi tabaraka wataala sababu za ushindi tufahamu wasikilizaji ya kwamba ushindi hauteremki kutoka sehemu ambayo ina uwazi huenda sehemu ikawa ina uwazi lakini ina hewa kuna sehemu nyingine zina uwazi na hazina hewa kwa hivyo mtu anaei tu akiwa katika sehemu kama ile kwa hivyo tutambue ya kwamba ushindi hauteremki ina inam hauteremki mahali ambapo ni patupu wala ushindi hauteremki wakati usiotarajiwa ni kwa ajili ya hiyo ndio utaona ya kwamba ushindi na kushindwa zimejikita imara katika kupelekeshwa na zile kanuni na yale mambo ambayo kwa hivyo kuna kanuni kuna sheria kuna njia ambazo zinaipelekea jamii moja au jamii nyingine wafuasi wa dini moja au wa dini nyingine mila moja au ada na dasturi na kanuni na ustaarabu na utamaduni mmoja kwa mwingine na hizi zote zimerikodiwa na allah subhanahu wataala katika qurani ili waumini waweze kuzipata baada ya kuzipata yani waumini waweze kuwa ni wenye kupata ushindi na kuepukana na kushindwa lakini tunavyoangalia kwa sasa tunavyoangalia sasa hivi tunakucha ya kwamba waislamu popote walipo katika ulimwengu wanakuwa kwa hivyo hilo ni jambo ambalo linafaa lifahamike kwa uoni na kwa elimu ya wazi ni kwamba yapo mambo yapo masharti ni lazima yapatikane mambo ni lazima yatujie yatufikie tuyaone tuyatilie maanani tuatilie katika vitendo allah subhanahu wa taala awe atakuwa ni mwenye kutusaidia bila ya masharti haya kuatilia maanani na ikiwa hatunayo katika maisha yetu kufanya juhudi ili angalau tujizoweze na tuweze kuya kuyaingisha na kuyatia katika vifua na miili yetu na kuyatia katika matendo ikiwa si hivyo tutakuwa tunalumbana tunagombezana na kugombana tunazungumza tunakuwa sehemu kadhaa lakini upet, upatikanaji wa ushindi kama huo utakuwa uko mbali kwetu sisi kuweza kutiwa katika uh, swala kama hilo kanuni hizi sheria hizi hazibadiliki sana ima kwa kubadilika zama au kwa kubadilika watu au kwa kubadilika miji au kwa kubadilika nchi au kwa kubadilika vijiji na vitongoji haibadiliki kwa kiasi hiko ndio kwa ajili ya hiyo او هايو الله سبحانه وتعالى كتولي زيان يعني. كهوس كانوني نشريه زي قال البسيما الله سبحانه وتعالى قد خلت الله سبحانه وتعالى نتنبيه قد خلت قد خلت hakika ishapita au washapita min kablikum kabla yenu nyinyi sunanun sunna maelekezo sunna za wale watu mambo yalikuwa yakitekelezwa na wale watu ikawa ni kama ada yao fasiru fi lardi kwa hivyo tembeyeni katika ardhi fandhuruu kaifa an aqibatu lmukadhibin mwende mukatizame mukaangalie katika hiyo ardhi au sehemu abao munatoka kwa hivyo tembeeni katika ardhi fandhuruu namutizame mutizame kaifa kana aqibatu lmukadhibin mu- jinsi ilivyokuwa kwa mifano hiyo ile adhabu ya wale waliokadhibisha wahi mitumi malaika waliomkadhibisha mungu mwenyewe angalia walipitiwa na nini kuna mambo gani ambayo yaliwapitia mpaka wakafikia maksada wakafikia ile hali wakafikia ule ujauri wa kutaka kuvunja katika aya nyingine hii ni sura ya tatu aya mia moja na thelathini na saba lakini katika aya ya sitini na mbili sura ya thalathini na tatu ambayo ni suratu l ahzab الله سبحانه وتعالى انا تو نكتو أمبيا انبيا جوزيا كتو او كتو كتو كتو يوليشا سنة الله في الذين خلوا من قبل ولن تجد لسنة الله تبديلا كتلك ايه هي الله سبحانه وتعالى anasema sunnat llahi huo ndiyo mwenendo wa allah subhanahu wataalathefalasbt ndiyo njia za allah subhanahu wa taala fi ladhina khalau kwa wale waliopita minableh abla kwa hivyo hili ni suala moja ambalo allah subhanahu wataala anatwambia ya kwamba kuna mien, mienendo ya allah subhanahu wa taala njia za allah subhanahu wa taala kwa wale waliokuwa kabla walantajida lisunnati llahi kwa hivyo tusiwe ni wenye kupuuza kisha allah subhanahu wataala anatwambia walan tajida lisunnati llahi tabdila wala hutapata katika mwendo wa allah subhanahu wa taala mabadiliko ya aina yoyote hutapata kwa hivyo basi katika aya nyingine pia ambayo inatuzungumzia kuhusu haya sura ambayo imepatiwa jina la mtumi wa mwisho suratu muhammad آية ني آياتي إشرين النتاتو قال <applause> الله سبحانه وتعالى ما سيما نحكون حكون تفاوتي نإلي آية سورة الأحزاب عطا الله سبحانه وتعالى سيما سنة الله التي قد خلت من قَبْلِهِ ولن تجد لسنة الله تبديلا منينرو منينرو الله سبحانه وتعالى قال يا مبوكوم باتياري يوم بيتزا قبل ان يجيني سنة الله التي قد خلت من قبل ولن تجد لسنة الله تبديلا حين ايه نجيني انبوعيك تلك سورة الفتح sua ai ambayo ina mafungamano na zile ni sawa sawa na ile aya sura aza ambao allah subana wa taal anatambia sunat llh lti d hlt min qbl mmm, w lan tjid lisunati llh tbdila sasa allah subanahu wa taala anatwambia huu ndiyo mwendo mwendo wa allah subhanahu wa taala sunna ya allah subhanahu wa taala ad halat minabl kwa wale waliopita katika enzi zilizopita in the past kisha walan tajida lisunnati llahi tabdila na wala hutapata mabadiliko ya aina yoyote katika mwenendo wa allah katika ada na sunna ya allah kwa hivo zote hizi masala ya ushindi na masala ya kushindwa yamefungamana na hapo yamejikita katika hilo au katika hayo ya kwamba kuna kanuni kuna masharti kuna ya ushindi yakipatikana kutapatikana ushindi yakikosekana na ushindi nao utakuwa umetoweka miongoni mwetu au kati yetu shida ambayo tuko nayo na ambayo umma unakabiliana nao leo ni kwamba sisi kama wanaumma sisi kama wafuasi wa uislamu tumelewa sana na njia za kigeni kila mmoja unamuona na unayemtizama utakuta ya kwamba yeye amejikita katika kufuata zile tamaduni ule ustaarabu zile ada ule mwenendo wa nani wa magharibi kwa sababu tumejichukulia sisi ni conquered nation conquered umma tayari sisi tumetekwa tayari sisi tumedhibitiwa tayari sisi tumetiliwa mkononi tumetiwa mkononi na kwa kuwa tumetiwa mkononi na hawa ambao wanatutawali au waliotutawali hatuna buji kwa sababu ya kushindwa kwetu na ada zetu desturi zetu mila zetu tamaduni zetu staarabu zetu tuzi iwe ni tusiache uko mbali na tufuate za wale waliotushinda si hivyo tu katika kufuata mila za wengineo bali pia tumekengeuka na njia ya sawa mbali na kwamba tunatoa ahadi kwa kumwahidi allah subhanahu wa taala kwa kumwambia ihdina sirat almustaimihdina siralmstaim ihdina sirat almustaim Ihdi tuongoe katika njia nyoofu tuongoze katika njia iliyonyoka tuongoze katika njia barabara lakini huku tukitoka tunamwambia iyaka nabudu na wa iyaka nastain ihdina lsirat almustaqim tunakwenda kwa waganga na tunafuata mila nyingine ziizokuwa zile ambazo anazitaka allah subhanahu wataala ni kama dua zetu zinaruka patupu ni kama ahadi ambayo tunampatia allah subhanahu wataala ni ya uongo ima ya kwamba tunasema ihdina sirat almustaqim ila hali ya kwamba ihdina sirata almustaqim sisi hatujui maana yake tunamwambia tunamwahidi allah subhanahu wataala kwa jambo ambalo hatuna haliko ndani ya nyoyo zetu kwa jambo ambalo liko mbali na ma, ma, ma, ma, matendo yetu jambo ambalo amali zipo hazipo karibu kwa hivyo inabidi sisi nasi tuwe tutajirudi nyuma tutarudi nyuma na kuangazia yatakaokuja mbele na kujua tunamwambia allah subhanahu wataala nini ili tuwe tutarudi kwake katika ile njia ambayo ni nyeofu kisha si hilo tu bali tumesahau tume, tume risala tumesahau ujumbe ujumbe ambao tumepatiwa na ujumbe ambao umepatiwa wanadhamu wote ujumbe ambao ni wakilimwengu mwenyezimgu ni wakilimwengu kitabu ni cha kilimwengu mtumi ni wakilimwengu kwa hivyo rabulalamin tunataka turudi kwake mola mlezi kurudi kwake ni mpaka tujue ya kwamba yeye ametuletea ujumbe ujumbe wake huu uko wapi uko katika tabaraka ladhi nazzala lfurqana la abdihi liyakuna lilalamina nadhira katika sura lfuransua25 y kabisa allah subhanahu wataala anatuelezea ya kwamba yeye ndiye aliyetukuka yeye ndiye mwenye utukufu yeye ndiye aliyetakasika yeye ndiye ambaye kwamba nazala lfurqana ameteremsha qurani ameteremsha kitabu ameteremsha kipambanuzi liyakuna lilalamina ili kiwe kwa walimwengu wote ni chenye kuwaonya kwa hivyo kitabu cha kilimwengu ambacho kina uongofu ambacho kina njia nyoovu ambacho yeyote atakaye kifuata atapata uongofu na atakuwa miongoni mwa wale wenye kumcha allah subhanahu wa taala sasa ni lazima ikiwa tumesahau ikiwa tumelewa na njia za wageni na tamaduni zao na starabu zao turudi tena katika njia ya allah ikiwa sisi tumepita njia potofu inatakikana turudi katika njia nyofu ikiwa sisi tumesahau ujumbe inakuwa ina, ina, ina, ina inatakiwa turudi sisi katika turudi sisi katika kitabu ili tuweze kupata ujumbe na ujumbe huo utupeleke katika sehemu iliyo njema na iliyo nzuri tatizo ni kwamba la umma hatutofautishi beina ya adui na beina ya rafiki adui tumemfanya rafiki na rafiki tumemfanya adui ndugu tumemfanya adui na adui tumemfanya ndugu adui adui ambaye anajulikana adui ambaye anatambulikana adui ambaye anafahamika tumemfanya huyu adui mwenye tamaduni tofauti na yetu mwenye njia tofauti na yetu njia iliyopotevu adui ambaye hana ujumbe ule ujumbe alionao ni wa kuwapoteza walimwengu huyu tukamfanya ni rafiki tena wa karibu wa kuficha siri huyu hatukumfanya tu ni rafiki wa karibu bali tukamfanya ni ndugu watoka ni kutoke kwa hivyo ikiwa yeye ni ndugu utamfanyia yale unamfanyia ndugu yako lakini kwa sababu yeye tumemchukua ni ndugu rafiki lakini ni adui atakukuja kuyakuta mambo yetu na hayo mambo yetu kupitia kwetu ndiyo atavuruga atatupeka katika njia za kigeni ambazo ziko kinyume na tamaduni ya kiislamu atatupeka katika njia ya upotevu atatupeleka sisi kusahau ujumbe na risala kwa hivyo ni ni jambo ambalo haliingia kilini ya kwamba baada ya ujumbe uliokuja wa mwisho pamoja na mtumi muhammad salllahu alihi wasallam ukatubainishia adui ni nani mnafik ni nani sifa zao ni zipi mambo watakayotekeleza mikakati na mipango sisi tukarudi tukajikita katika kumtekelezea huyu adui na mbali na kwamba kutoweza kutofautisha beina ya adui na rafiki hatujui ile mikakati na ile mipango na zile njama dhidi yetu sisi na ikiwa tutakuwa tunazijua basi zinabakia ya kwamba haya ni mikakati lakini je tutafanyeje tutafanya nini ili kujing'oa na kujiondoa na kujinasua na kujitoa katika yale ambayo si mema na si mazuri kwa sababu ya muda umetukatikia hatunabudi sisi kukomea hapo ولكن الله سبحانه وتعالى هو ان يكون لك مما يكون لك مما يكون لك مما يكون لك مما يكون لك مما يكون لك مما يكون لك مما