ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نحجه وحجيه الى يوم الدين اما بعد قال سبحانه وتعالى في كتابه الكريم بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم ان ينصركم الله فلا غالب لكم وإن يخذلكم فمن ذا الذي ينصركم من بعده وعلى الله فليتوكل المؤمنون السلام عليكم ورحمة الله وبركاته تو نرديشا شكراني ذاتي زاداتيك الله سبحانه وتعالى أمباي أمتبتية فرصة جينيتينا يا كويزة كوجوميكا kuendeleza mada ambayo tumeianza kwa muda sahihi nao ni ushindi katika ramadhani katika darsa yetu ya mwisho tulizungumzia masharti ya ushindi ambapo tulielezea ya kwamba miongoni mwa masharti ni kuwa na imani yenye nguvu waislamu wanatakiwa wawe na imani au tunatakiwa tuwe na imani isiyotelezeka isiyoteteleka imani ambayo imejikita barabara imani hii ndiyo inatupatia sisi fursa kuingia katika ile nukta ya pili au sharti ya pili ya kwamba ukimnusuru allah subhanahu wa taala atakunusuru ukimsaidia allah subhanahu wa taala atakusaidia na tukitupwa na allah subhanahu wa taala basi hakuna mwingine ambaye atatunusuru baada yake yeye ya ndiye mwenye kunusuru yeye ya ndiye mwenye kuruzuku yeye ya ndiye mwenye kulisha yeye ya ndiye mwenye kufisha yeye ya ndiye mwenye ku tengeneza mambo yetu hapa ulimwenguni na kututengenezea mambo yetu kesho ahra anapotutupa yeye hakuna mwingine wa kumshika na ikiwa tunaona ya kwamba yuko mwingine ambaye anaweza kutushika baada ya kuachiliwa na allah subhanahu wataala tutakuwa tumeingia katika kumshirikisha allah subhanahu wataala ambalo ni dhambi kubwa mbele yake nukta ya tatu au sharti la tatu ni kushikamana vilivyo na uislamu kushikamana vilivyo na uislamu na kushikamana vilivyo na uislamu ni kutupeleka sisi katika kufaulu na kupata ushindi na katika kushikamana na uislamu hatunabudi sisi kufuata vilivyo na barabara mafunzo ya qurani na mafunzo ya sunna za mtumi muhammad sallau wasaam shati la ne ni kuwa na uongozi wenye ikhlas kuwa na uongozi wenye ikhlas wakati ambapo uh, tulikuwa na uongozi wenye ikhlas na uchaji ucha, ucha mungu basi waislamu walipanda ngazi baada nyingine walikuwa ni wenye kuwashinda maadui katika nyanja zote mbali na kwamba jeshi uh, la waislamu lilikuwa ni dogo zaidi katika vita vingi jeshi la uislamu maandalizi yake yalikuwa ni madogo mbali na kwamba wamejikamua wakafika, wakafika maandalizi ya hali ya juu aa, jeshi la uislamu lilikuwa aa, silaha zake pia ni chache na khafifu kuliko lile nyingine na mfano kabla huja ingia katika darsa ya leo ambao ningependa kuutoa ni katika vita vya mota vita vya mota taban havikupiganwa wakati wa ramadhani lakini ni kutoa tu zile, zile dondoo ambazo zinatupatia sisi ile fursa ya kuweza kuzingatia na kuangazia mambo haya na kupata mafunzo kemkem juu kem yake katika vita vya mota vita vya mota mtume muhammad sal lla salam hakushiriki lakini mtume muhammad sa salam ndio aliotuma lile jeshi lilokuwa na watu alfu tatu masahaba alfu tatu ambao walikuwa wafike wapambana na warumi watu hawa alfu tatu au masahaba hawa alfu tatu ambao walikuwa wanakwenda katika sehemu zile za warumi kupambana na warumi na wale zile kabila za kiarabu ambazo zilikuwa zimeshirikiana na warumi sasa نتو محمد صلى الله عليه وسلم اللي زي يا كوانبا ونجوزي وجاشي وتاكوى نجو زيد بن الحارث رضي الله عنه وارضاه لو اتوليوا بسي اتاشيكا هتامو زونجوزي جعفر بن ابي طالب بن عبد المطلب رضي الله عنه وارضاه لو اتوليوا ناي بسي hatamu za uongozi wa jeshi hilo la watu masahaba afu tatu radiallahu anhum litakuwa juu ya abdullah bin rawaha na lao atauliwa na kupata shahada mtumi muhammad sal llahu alehi wasallam akanyamaza myahudi mmoja ambaye alikuwa pale akisikiliza yale yaliyokuwa yakisemwa na mtumi muhammad salllahu laihi wa sallam akawa ni mwenye kusema pale lau huyu bwana atakuwa ni mtumi wa kweli basi hawa majamadari watatu waliochaguliwa wote watauliwa katika vita hivyo jeshi likatoka kumaanisha ya kwamba lau abdllah bin rawaha atauliwa kunyamaza kwa mtumi muhammad salla sallam ni kwamba ni kuwaachia masahaba wenyewe wachague jemadhari atakayefaa kuwaongoza katika vita hivyo vya vyamota jeshi likatoka jeshi likaenda likapambana na warumi warumi katika riwaya mbili tofauti walikuwa ni laki moja au katika riwaya nyingine laki mbili watu 3 wanapambana na laki moja au laki mbili tukichukua hii idadi ya chini ambayo ni laki moja tunakuta ya kwamba muislamu mmoja sahaba mmoja raillahu anhu alikuwa anapambana na maadui m kwa na masahaba walipoona jeshi lililo kubwa la warumi lililojizatiti na kufika pale ili kupambana na waislamu waislamu wakaweka kikao cha kushauriana what next tufanye nini baada ya hapa sasa katika hali ile wengine wanasema tumwandikie barua w mtumi muhammad sallll wasallam atuletee jeshi lingine ili liongezeke kadha kadha hapo abdullah bin rawaha akanyanyuka na akaanza kutoa hutba khutba ambayo iliwaharakisha khutba ambayo iliwakitisha khutba ambayo iliwaimarisha ili masahaba kwa sababu aliwaambia ya kwamba sisi tumetoka kwa moja kati ya mambo mawili ikiwa mtu anashaka katika haya mambo mawili basi anaweza kujitenga anaweza kujiondoa sisi tumetoka ima ni kupata ashahada au ni kupata nusra ni kupata ima ni kupata shahada tukafa tuka hapa katika vita hivi na tukaenda mbele ya allah subhanahu wa taala akiwa ameridhia na sisi au allah subhanahu wataala atuletee ushindi ikiwa kuna jambo jingine mbali na hayo ambao mtu amekuja kwa nia hiyo basi atafute sehemu nyingine ya kupata hilo jambo la tatu kwa sababu mimi lisilioni kwa maneno haya wote kwa sababu kila mmoja alikuwa ametoka pale ametoka amekuja kuipigania dini ya allah subhanahu wa taala ni imma nasr au istishhad imma ni kupata nusra na ushindi na usaidizi kutoka kwa allah subhanahu wa taala na kuwashinda maadui au kupata shahada kuuliwa ku, ku na kufa kwa ku ajili ya allah subhanahu wataala kwa hivyo wakaingia katika vita zaid bin harith akawa ni mwenye kuuliwa akapata shahada radillahu anhu jafar bin abi talib akapata shahada raiallahu anhu na abdllah bin rawaha naye akapata shahada vita vilikuwa vikali siku ilipomalizika wakawa ni wenye kukaashura na katika shura akachaguliwa khalid bin binlwalid ili kuongoza kikosi kile cha masahaba mujahidina waliotoka kwa ajili ya allah subhanahu wa taala wakapambana na ushindi ukawa ni wa masahaba au waislamu wakati huo sasa tunapoangalia vile vita kwa sababu mwezi wa ramadhani si mwezi wa ugoigoi ugoigoi si mwezi wa kulala mchana si mwezi wa kukesha usiku kwa sababu ya michezo yaani ukiwa katika ramadhani na ukiwa katika funga unatakikana uwe katika hali ya ujasiri na ushujaa na ukakamavu hali ya kwamba wewe unaweza kuingia katika mambo chungu mzima na kufanya yale ambayo ulikuwa ukiifanya nje ya ramadhani katika huu mwezi mtukufu wa ramadhani allah subhanahu wataala aliwasaidia waislamu kwa kiasi kikubwa aliwasaidia waislamu sana na walikuwa wanastahiki wanastahiki usaidizi wakati ambapo waislamu wameshinda ilikuwa wanastahiki usaidizi kutoka kwa allah subhanahu wataala kwa sababu walikuwa wamekamilisha yale masharti ya wao kushinda imani ilikuwa barabara walimnusuru allah subhanahu wa taala na kumsaidia kuisaidia dini yake walikuwa na viongozi wenye ikhlas wachaji mungu wenye maadili mema pia walikuwa wameshikamana barabara na qurani na sunna ya mtume muhammad salllahu alh wa sallam barabara na mafunzo ya uislamu kwa hivyo allah subhanahu wataala akawapatia ushindi kwa hivyo waislamu hao walikuwa mstari wa mbele katika kumridhisha mola wao mlezi walipata ushindi mmoja baadaya mwingine ushindi mmoja mwingine mmoja mwingine ukiondoka huu unakuja hu. ushindi ushindi baada ya ushindi na hivyo kuweza kuutawala ulimwengu utaona ya kwamba mtume muhammad sall l wasalam anaaga dunia jaziratu larab la arabian peninsula au peninsula au bara arabu ilikuwa tayari imeingia katika milki ya waislamu mtume muhammad sallli wa salam akiongoza dola hizi zote yemen oman Uh, saudia uh, na sehemu nyingine wakati wa abubakr asidiq radillahu anhu dola ya kiislamu ikapanuka umar ikapanuka zaidi uthman ikapanuka zaidi ali kukawa na kikwazo kwa sababu ya zile zilizokuwa zilizokuwepo wakati ule kwa hivyo kukawa na vikwazo kidogo lakini vikwazo hivi havikuwa kwaza wao milele baada ya kuwaga dunia ya ali bin abitalib raillahu nhum makhalifa wote na kuanza dola ya banu umeya ikaanza kupanuka tena wakati wa umr bn lkhatab bilada sham iraq fursi egypt sudan na sehemu nyingine zilikuwa tayari zishaingia katika dola ya kiislamu wakati wa uthmani zikaenda mpaka moroco wakati wa banu umeya ikaenda mpaka india ikafika mpaka spain na afrika kaskazini mwa afrika ikawa tayari imejikita ikaja mpaka, mpaka wakati wa masahaba ikawa imefika wakati omar bil Khatab, wa omar bnlkhatab ikawa imefika mpaka afrika mashariki ikawa dola inapanuka mpaka ule ulimwengu wa wakati ule ukawa wote uko chini ya uislamu na bila ya shida ya aina yoyote lakini pindi tu umma huu ulipoasi na kurudi nyuma kutoka kwa uimara wao katika malengo kupotoka katika njia ya sawa iliyonyoka wakapuuza na kusahau ibada udhaifu mkubwa uliingia kati yao yalipokosekana ya hayo ya kwamba na mpaka sasa tuko katika hali hiyo ya udhaifu kwa sababu sisi kama umma sisi kama waislamu tumeasi tumerudi nyuma kutoka katika u ile istiqama tuliyokuwa nayo ule uimara ambao tulikuwa nao mpaka leo tukawa ni ghuthaun ka ghuthaisail takataka povu la bahari au povu la mito povu la madimbwi ya maji pamoja na zile takataka taka ambazo zinarushwa na mawimbi ambazo hazifalii chochote tukawa katika hali hiyo kwa sababu bima kasabat aidikum wa yafuu an kathir allah subhanahu wa taala anatwambia كتيكا سورة الشورى سورة الشورى سورة ربيني نمبيلي آية ياكني آية ثلاثين الله سبحانه وتعالى أن تولزيا وما أصابكم من مصيبة من مصيبة من مصيبة فبما كسبت أيديكم ويأفو أن كثير نهكون مصيبة ووته ambao utawakumbeni nyinyi miongoni mwa misiba basi ni yale ambayo mimeyachuma kwa mikono yenu na allah subhanahu wa taala anasamehe mengi kisha tukitaka kurudi allah subhanahu wa taala akatupatia mfumo ina llaha la yughayiru ma biqaumin hata yughayiru ma bianfusihim allah subhanahu wataala habadilishi hali za watu mpaka watu wafanye juhudi katika kubadilisha walio nao wao wenyewe ndani ya nafsi zao tusidhani tutarudi katika our past glory ile iz ule utukufu nguvu, nazil, na zile nguvu yale na ule ufanisi tuliokuwa nao kabla ikiwa hatutarudi kwa allah subhanahu wa taala tukabadilisha yale ambao yako ndani ya nafsi nafsi zetu hivyo kwa wakati huu wanaonekana ni kama watumishi waliotiwa minyonyoro na umma mwingine katika udhaifu huu umma umepata waumini wa shupavu waliosimama imara katika kuutetea uislamu na hivyo kwa sasa kuweza kunyanyua kichwa tena jihadi ambazo zinaendelea hata wakati wa ramadhani kwa nguvu zaidi na kuwa na zile chachu zaidi ni kwa sababu wale waumini ambao wamekataa wame kunyanyua mikono allah subhanahu wataala anatuambia kuhusu watu kama hawa waumini kama hawa من فتية الله سبحانه وتعالى الله سبحانه وتعالى نسيما من المؤمنين رجال صدقوا ما عاهدوا الله عليه فمنهم من قضى نحبه ومنهم من ينتظر وما بدلوا تبديلا من غونيني وابو ونومه mwanaume waliosadikisha waliokuwa wakweli kwa zile ahadi walizompatia allah subhanahu wataala kwayo miongoni mwao manqada nahbahu miongoni mwao ambao wapo tayari washapita washakwenda mbele ya allah subhanahu wataala wa minhum manyantadhir na wapo miongoni ambao wanangojea wa mabaddaluu tabdila na hawajabadilisha misimamo yao au msimamo wao sasa baadhi ya matukio ya kivita yaliyo muhimu ambayo yalitokea katika mwezi huu wa ramadhani wakati ambao waislamu waliweza kupata ushindi ni kama ambayo tutaeleza baadhi haya ni the ocean ni kama tone katika bahari kumaanisha ya kwamba waislamu waliotutangulia hawakuwa ni wenye kuwa na ule ugoigoi bali walikuwa na ujasiri walikuwa na ukakamavu walikuwa na yote ambayo yaliyowayakinishia yali ya, yali ya wao kupata ushindi mwanzo tunaanza na vita vya badr vikubwa vita vya badri vikubwa ambavyo vilipi, vilipiganwa tarehe kumi na saba ramadhan mwaka wa pili baada ya hijra sawia nmwaka mia sit na ishirini 4ne miladi tukumbuke ya kwamba katika vita hivi va badri waislamu hawakutoka kwa lengo la vita lengo lao ilikuwa ni kwenda kuukwamisha kuukwamisha msafara wa abu sufian ambaye bado alikuwa hajasilimu uliotoka sham na ngamia pamoja na watu sabini ngamia na farasi hawa walikuwa mepeba, wamebeba mizigo ya biashara walikuwa wanatoka sham wanatoka siria kubwa the thegreta siria bilade sham kwa ajili gani kwa ajili ya biashara wamekwenda wameuza walizouza wamenua biashara nyingine wanarudi makwao wanarudi kwao wanarudi maka na msafara wao ulikuwa ni lazima upite karibu na maka ndiyo njia fupi sasa kwa sababu kulikuwa na uhasimu abu sufian akawapeleka wapelelezi wake kuangalia kwani kuna nini kwa sababu kulikuwa na mashambulizi kabla ya hapo sasa mwaka wa pili ndio allah subhanahu wa taala alibo, alipofaradhisha jihad akafaradhisha pia na funga kwa hivyo huu ni mwaka wa kwanza kabisa kwa waislamu wakati wa mtume muhammad sala sallam kufunga funga ya faradhi ya ramadhani ndio mwaka wa kwanza ndio wako katika funga bado hawajazowea zowea kwa sababu ni jambo jipya jambo geni kwao sasa mtume muhammad s salam ametoka na watu mitatu kumina tatu wengine wanaipeleka mpaka wanasema ni beina mia tatu kumi na tatu mpaka mia tatu na kumi na tisa wa mujahidina walioshiriki katika vita vya badri vikubwa wakatoka pa na mtume muhammad salllahu aleh wasallam akawa anapeleka watu kumpelelezea kuhusu msafara wapelelezi wake wanakuja wanasema ya kwamba abu sufian tayari amegeuza njia na amepita njia nyingine kwa hivyo ashatutoka katika ile tageti yetu ile dhamira yetu sasa mtumi muhammad sallla al wa salam kwa sababu aliyeagiziwa katika suratu imran washawirhum fi l amri na washauri wao katika mambo na kwa sababu haja hajapata wahii kutoka kwa allah subhanahu wataala ikabidi afanyeje awaweke masahaba awaambie sasa msafara ushatoroka sisi tuko hapa na jeshi tayari habari ambazo zimemfikia kutoka kwa wapelelezi wake kutoka kwa watu ambao mtu ambaye walimpata ambaye si mwislamu aliwapasha habari ya jeshi linalokuja kutoka maka baada ya mtumi muhamad a salam kumdadisidadisi na uliza haya sasa jambo ni hilo sasa tufanyeje anaweka masahaba ili wampatie shauri wampatie rai wanazoziona zitakuwa ni mzuri za kuweza kukabiliana na hawa makafiri au msafara saidna abubakar akaanza kutoa rai yake akafuatiwa na omar binlkhatab akafuatiwa aka na miqdad wote hawa watatu walikuwa ni muhajirina na wote wakasema ya kwamba tuelekee kupambana na hawa makafiri tusirudi nyuma wachana tuwachane na msafara kwa sababu tutakapofuata msafara jeshi hili lishatoka litakuja litaungana na msafara watazidi watu sabini na kisha watakuwa wanapigana mbele ya mali zao watapigana kwa ujasiri zaidi ili mali zisiwe ni zenye kuchukuliwa wachana ya rasulllah wachana na msafara kabisa rai hiyo ikawa ni yenye kuchukuliwa baada ya kiongozi wa maansar naye pia kutoa rai ya kwamba wao wako nyuma ya mtumi muhammad salahu ali wasalam angalia katika hali hiyo tunapata ya kwamba waislamu na na 3a1119 makafiri takriban 1 kisha mbali na kwamba waislamu idadi yao ilikuwa ndogo maandalizi yalikuwa ni duni pia kwa sababu hawakutoka kwa ajili ya vita silaha zao pia hazikuwa kama silaha za wale watu makafiri kutoka makka lakini mbali na hayo mbali na idadi ndogo mbali na maandalizi ambayo hayakuwa mazuri au maandalizi duni mbali na kwamba silaha pia zilikuwa si a, vile waliweza kuwashinda mahasimu wao walkd nasarakum bibadrin wa antum adhilla tuliwanusuruni nyinyi katika vita vya badri ila hali nyinyi ni madhaifu duni lakini allah subhanahu wa taala aliwapatia ali, nyinyi ushindi mkiweza kuwashinda mahasimu maadui wenu ambao wamewatesa kwa muda mrefu lakini leo mateso yao yote yamefika kikomo na hivi ndivyo vilivyotokea vita vya kwanza ambavyo viliwafungulia waislamu silsila ya ushindi hii ilikuwa n tarehe kumi na saba tarehe kumi na saba mwezi wa ramadhani katikati kumi la pili la ramadhani katikati tu ya ramadhani wanawashinda masimu wao waislamu baada ya hapo kukawa hakuna tena kurudi nyuma mbali na lile pigo walilopata baada ya mwaka la vita vya uhudbas mbali na yale mashambulizi ambayo yalifanywa katika vita vya handak baada ya miaka miwili baada ya vita vya uhud na baada ya vita vya handak na kuzungukwa waislamu mtumi muhammad sa wsalam aliwatabiria masahaba ya kwamba kuanzia leo kuanzia leo hamtakuwa ni wenye kuvamiwa tena mkua hamtakuwa ni wenye kuvamiwa tena na yoyote yule awaye katika mji wenu hu katika mji wenu huu wa madina mbali na hapo utakuta ya kwamba vita vya handa vita vya handak maandalizi ya vita va handak yalianza ramadhani ya mwaka wa tano baada ya hijra sawia na mwaka mia sit ihirias miladi matayarisho yenyewe yalikuwa ni kufukuliwa kwa handaki katika pande tatu za mji wa madina ili kuwa ni kizuizi kwa makafiri waliojiandaa wali na kushirikiana watu wanachimba kujiandaa kwa jihadi kujiandaa kwa mapambano mwezi gani mwezi wa ramadhani maandalizi yanaanza mwezi wa ramadhani yote haya yanatuonyesha jinsi gani waislamu hata katika mwezi wa ramadhani walikuwa mstari wa mbele katika ujasiri na ukakamavu na kutekeleza shughulishg za ufukuaji jihadi maandalizi ya jihadi yote vinaweza kufanyika mwezi wa ramadhani bila ya tatizo la aina yoyote ile tatu kufunguliwa kwa mji wa makka na huu ndio uliokuwa ushindi na ufanisi mkubwa wa mtumi muhammad salllahu laihi wasallam dhidi ya mushirikina wa makka kwa sababu mushirikina waliona wali ya kwamba mji wa ule hautakuwa ni wenye kupigwa hautakuwa ni wenye kuvamiwa hautakuwa ni wenye kufanya kadhaa sasa itakuwaje na waarabu wote walikuwa wanaangalia maka kwa hivyo mtume muhammad sa salam machio yake pia yalikuwa maka kwa sababu ndio mji ambao ulianzwa na tauhidi kupokeshwa kwa allah subhanahu wa taala ulianza na uislamu ulianza na msikiti wa kwanza kwa hivyo huu ulikuwa ni ushindi mkubwa ushindi huu wa kuingia maka bila ya kumwaga damu ambao ulitokea tarehe ishirini mwezi wa ramadhani mwaka wa nane baada ya hijra sawia na mwaka mist a hathin miladi waka iat miladi kumaanisha pia safari yao kwa miguu safari yao kwa vipando farasi ngamia na wanyama wowote ambao walikuwa wakitumika zama hizo mbali na hawa wawili katika safari haikuwapatia wao shida haikuwapatia wao tabu haikuwapatia wao mateso haikuwapatia wao kadhaa na kadhaa safari yao itakuwa imepita pengine takriban siku kumi za ramadhani wako njiani tarehe ishirini ndiyo wanaingia mji wa maka na hapo wanaofungua bila ya kumwaga damu isipokuwa tu wale ambao makafiri wakiongozwa na ikrima bin abi ijal ambao walitaka kumkwaza na kumzuia khalid bin walid asiwe ni mwenye kuingia na kikosi chake ambacho kilikuwa kiingie kwa mlango fulani halid bin walid akab, ikabidi apambane apambane na ikrima na akawa ni mwenye kumshinda na wengine na damu hapo ikamwagika dharura lakini ilikuwa masahaba waingie kwa njia ya amani kabisa kuwagkusimwagwe hata, hata tone la damu lakini hilo ni jambo ambalo halikuwa na budhi kabisa jambo la nne ni safari ya kuelekea tabuk kwa mtumi salllahu alihi wasallam na jeshi lake ili kupambana na dola kuu ya wakati huo ambao ilikuwa ni warumi wakati uliokuwa mzito wa joto kali na msimu wa mazao na masafa marefu kurudi kwa jeshi hilo ilisibu kuwa ni mwezi wa ramadhani mwaka wa9 baada ya hijra sawia na mwaka 61 miladi safari hiyo ya kwenda kupambana na mapambano lau kama yangekuwa ni yenye ku, kupatikana huenda kwamba wakawa wamepambana nao wakati wa ramadhani kuonesha wakati mgumu huu ni kwamba allah subhanahu wa taala anatuelezea kuhusu wanafik ambao daima wapo mstari wa mbele safari hiyo ya kwenda kupambana na mapambano lau kama yangekuwa ni yenye ku, kupatikana huenda kwamba wakawa wamepambana nao wakati wa ramadhani kuonesha wakati mgumu uu ni kwamba allah subhanahu wa taala anatuelezea kuhusu wanafik ambao daima wapo mstari wa mbele kuhakikisha ya kwamba au kutaka uhakikisho ya kwamba uislamu hautakwenda mbele wakati wa mtumi muhammad saahui wasalam na pia baada yake mtumi muhammad sallahu alih wasalam sasa allah subhanahu wa taala anatwambia ana ya kwamba hawa wanafik wakaanza ku, kupeleka habari kuizungusha habari kwa waumini wakawa ni wenye kusema wa qalu la tanfiru fi lhar ql naru jhanama ashadu hara lu kanu yfqahun allah subhanahu wataala katika surat tauba aya ya 8 anatwambia ya kwamba mwanzo wanaanza ya kwamba fariha almuhalafun bimaqaadihm khilafa rasulillahi salllah alih wasalam hawa walifurahi wale almukhalafun na wengi wao walikuwa ni wanafik waliobaki nyuma katika vita vya taabuk wakawa ni wenye kufurahika kwa kule kukaa kwao kinyume na mtume muhammad sal llah alih wasalam Fi wakawa ni wenye kuchukizwa an anyujahiduu biamwalihim kupigania dini katika jihadi kupigania au kupigana katika njia ya jihadi biamwalihim kwa mali yao wa anfusihim na nafasi zao fi sabili llahi katika njia ya allah subhanahu wa taala na wakawa ni wenye kusema la tanfiruu fi lhari msiende katika joto kama hili joto bana har kuna uharara mkubwa sana kuna joto jua kali allah subhanahu wataala sema anamwambia wa mtumii wake qul waambie hao sema nao naru jahannama ashaddu harra moto wa jahannam una yani ni mkali zaidi lau kanu yafkahun lau wangetambua wangejua hilo Ma, moto wa jahannam ambao mpaka vyuma na madini mengine ya, ya vyuma vyuma ambayo yako nani yana sha, kama shaba inachomwa na moto mpaka inadeuka inakuwa maji inafika melting inafikaei ina liquid inabadilika kutoka katika kitu kigumugumu inakuja katika maji tutaweza kuvumilia moto ambao allah subhanahu wataala anatuambia katika suratu nisa Kulema, بدلناهم جلودا غيرها ليذوقوا العذاب ليذوقوا العذاب الله سبحانه وتعالى أنا تويل يا كوامبا. إن الذين كفروا سورة النساء سورة عني آية خمسين نسيت. ستة ترون قلنا قل نار جحنم. الله سبحانه وتعالى سما إن الذين كفروا بآياتنا حكيكا ya wale ambao kwamba wamekufuru na kukanusha aya zetu na dalili zetu na miujiza yetu sufa nuslihim nara tutawavurumisha wao tutawaingisha wao katika moto wa kullama juluduhum kila wakati ngozi zao zitakapokuwa zinachomwa badalnahum juludan ghairaha tuna wao tunawabadilisha wao juludan ghairaha ngozi nyingine isiyokuwa ile ya mwanzo liyadhuu ldhab ili wapate kuonja tu si wao wanafanya makafiri na wasiokuwa waislamu na wanafik wanafanya stihzai wanafanya mzaa na aya za allah subhanahu taala allah wa taala naye hapa anaambia liduuld ili waonje tu yani kawaida kuonja unaonja kitu ambacho ni chakula kujua kama kina chumvi au kina utamu hata kile cha chumvi inakuwa si uchungu vile chumvi inaongeza tamu katika chakula chakula kinakuwa kizuri zaidi lakini hapa wanaambiwa, wanaambiwa waonje adhabu adhabu haionjwi adhabu ni kali sasa tukirudi hapa allah subhanau wataala sema ul naru jahannama ashaddu harra waambie wewe muhammad waambie wewe mtumi kuambiaf moto wa jahannam ni mkali zaidi kama munautambuzi kama munatambua falydhaku kalilan, kalilan. waliyabkuu kathira jazaan bima kanu yaksibun basi wafurahi kidogo kalila kisha waliyabkuu kathira na waliye sana na wataiwaliye sana sasa kwa sababu wakati huo kilio kitakuwa ni kikubwa zaidi kwa sababu ya kucheka hapa kidogo jazaa kanu hii ni jazaa hii ni riwad haya ni malipo bimakanu yaksibun kwa yale waliyoyachuma kwa mikono yao sasa safari hii ilikuwa ni safari ngumu kwa sababu mazao yalikuwa tayari tende zilikuwa tayari mtini wakati wa mavuno jua lilikuwa kali safari ilikuwa ni mbali na jeshi lilikuwa jeshi mtumi muhamad saa sallam alifanya ali, ali mchango na akafanya mchango na akafanya mchango na bado kuna watu ambao ilikuwa hawawezi kwenda وسباب ولكوني مسكين. الله سبحانه وتعالى لا تنبيه كوسو في تهيفي يا كوانب ليس على الضعفاء ولا على المرضى ولا على الذين لا يجدون ما ينفقون حرج حرج اذا نصه لله ورسوله ما على المحسنين من سبيل والله غفور رحيم. ولا على الذين إذا ما أتوك لتحملهم قلت لا أجد ما أحملكم عليه تولوا وأعينهم تفيض من الدمع حزنا ألا يجدوا ما ينفقون الله سبحانه وتعالى أنا تويزا كنا واليا وجاء المعذرون walikuja wale wenye kutoa udhuru walikuja kwa mtume muhammad salllh alihi wa sallam na nyudhuru zao bwana mimi ni kadhaa min alarabi miongoni mwa mabedui liyudhana lahum ili uwapatie idhni wa kada ladhina kadhabu kath, wa rasula sasa walikuja wale mabedui ambao waliona matatizo hayo hii ni aya ya suratu tauba aya ya t kwa hivyo wakaja hawa na nyudhuru zao na mtumi muhammad salllah alihi wasallam akawapatia nyudhuru kisha wakada ladhina kadhabu allah wa rasula na wakakaa wale waliomwambia uongo mwenyezimngu na mtumi wake sayusibu so, lladina kafaru minhum dhabun alim wajue ya kwamba hawa waliokaa nyuma waliosema uongo waliomwambia uongo allah na mtumi wake ni wale wanafik sasa allah subhanahu taala anatambia basi itawapata itawapa wao wale waliodumu na ukafiri miongoni mwao adhabu iumizayo kisha allah subhanahu wataala aasema laisa aladhuafau hapana kosa la aina lolote ya kutokwenda vitani juu ya wale walio madhaifu wale ambao ni madhaifu madhaifu kwa sababu ya kilema umbo lao kisha wala ala lmarda wala juu ya wale wagonjwa wala ala lladhina la yajiduna ma yunfikuna l sasa kuna hawa ni wagonjwa A, kuna madhaifu kuna wagonjwa na pia kuna wale ambao wasiopata cha kutumia yani njiani wala cha kuachia watu wao majumbani sikosa kwao maadamu wanania mzuri kwa sababu ya uzito huo lakini wao wanania mzuri idha nasahu lillahi wa rasuli wanapomfanyia niya nzuri mwenyezimngu na allah subhanahu wa taala na allah subhanahu wataala anajua nia zao ma la lmuhsinina min sabil hakuna njia ya kuwalaumu wanaofanya mema wallahu ghafurun rahim na mwenyezimngu ni mwingi wa kusamehe na ni mwingi wa kurehemu allah subhanahu wataala anasamehe allah subhanahu wataala lau wengine ambao wamekuja na nyudhuru ambazo sizoo za kisheria si madhaifu si wagonjwa si wale watu ambao hawana kitu cha kuwacha nyumbani wala kutumia njiani basi wao hawana neno maadamu nia zao zinajulikana na allah subhanahu wataala wao wameziweka wameweka ikhlas na nia njema na allah subhanahu wataala akawatambua na zile nia zao aya tiii bili allah subhanahu wa taala anatwambia wala ala ldhina idha maatauka litahmilahum kulta la ajidu ma ahmilukum aalayhi wala hapana kosa pia juu ya wale wale waliokujia ili uwapatie cha kupanda ili uende vitani wanahitaji farasi wanahitaji ngamia wanahitaji kadhaa na wewe ukawambia kulta ukawaambia wao la ajidu ma ahmilukum aalaihi sina mimi cha kuwapandisheni juu yake sina mimi farasi sina mimi wanyama wakukupandisheni nyinyi ili mwende vitani tawallau hawa waligeuka waliondoka walirudi pale kutoka kwa mtumi muhammad salllah alaih wa salam w ayunuhm tafidhu mn addamci wanadondokwa na machozi wanaondoka kwa allah mtumi muhammad sla w sallam na macho yao yanadondoka machozi hazana wakiwa na huzuni huzuni ya nini anla yjiduu ma yunfiqun kwa kukosa kupata masurufu hayo ya kuweza kutumia masurufu hayo wanaotakiwa wana wayatumie angalia watu waliokuwa waliojawa na imani sasa mbali na matatizo yote haya masafa na hayo yote ambayo tume, tumezungumza jeshi hili lilikwenda na likawa ni lenye kurudi lilikwenda kule warumi hawakujitokeza wakafanya mapatano na ahadi na mikataba pamoja na uh, dola au sehemu za waarabu au makabila ya kiarabu wakarudi jeshi hilo safari hiyo ya mbali wakati, wakati wa ramadhani wakati wa kurudi kwao madina ilikuwa ni wakati wa ramadhani hizo tunaweza kusema huo ni wakati wa mtumi muhammasl waslam sasa je baada ya mtumi muhammad salll alih wa sallam kulikuwa na vita vingine vyovyote vilivyopiganwa wakati wa ramadhani na waislamu wakawa ni wenye kushinda, kushinda naam mfano ni kufunguliwa na kutawaliwa kwa maghrib al ausat a al sa moroko ya kati moroko ya kati waislamu waliweza kuingia pale kwao katika moroko hii mwaka wa thamanini na mbili tarehe mbili ramadhan mwaka thamanini na mbili baada ya hijra yani miaka sabini na moja baada ya kuwaga kwa mtumi muhammad sal l wasalam waislamu waliingia sehemu hiyo huu ulikuwa ni wakati wa utawala wa dola ya ban umeyawakati wa utawala ya dola ya bani umeya na khalifa wakati huo akiwa ni alabdul malik, malik bin marwan abdul malik bin marwan ambaye alitawala kuanzia mwaka mia sit tamanini na tano yani miladi mpaka mwaka mia sa na tano miladi kwa miaka ishirini sasa hii moroco ilikuwa ni yenye kufunguliwa wakati huo mwaka wa thamanini na mbili baada ya hijra sawia na mwaka mia saba na moja miladi waislamu wakaingia na wakawa ni wenye kuutawa, kuitawala sehemu hiyo kisha mfano mwingine ni waislamu kuingia katika ufuo wa pwani au ufuo wa bahari wa andalus au spain nchi ambayo ni hispania hispania spain andalus ulitekwa na jemadari wa jeshi la kiislamu kwa jina akiitwa tarik bin ziyad mnamo tarehe isirini nane mwezi wa ramadhani mwaka wa tisini na mbili baadaa hijra sawia na mwaka mia sa na kumi na moja miladi abdulmalik bin marwan wakati wa dola ya banu umeya, banu umeya wa, waliweza wakati wake yeye akiwa khalifa waliingia hapo miaka kumi baadaye tayari yashaga dunia huo ulikuwa ni utawala utawala wa mtoto wake mtoto wake al-walid. al walid al walid al walid bin abdul malik ambaye yeye alitawala kwa miaka muda wa miaka kumi kwanzia mwaka miladi mia 7na tan mpaka mwaka mia 7 na kumi na tan kabla ya kuchukuliwa na ndugu yake suleiman utawala yeye akiwa ni khalifa nambari 6 kwa sababu babake alikuwa ni khalifa nambari tan wakaweza kuingia jeshi la kiislamu tarik bin ziyad akaweza kuingia mnamo tarehe ishirini na tano mwezi wa ramadhani mwaka wa tisini na mbili baada ya hijra sawia na mwaka mia saba na kumi na moja na wakaweza kushinda wakaweza kushinda wakati ambapo tarik bin ziyad aliingia pale ilipofika usiku aliyachoma majahazi yote na marekebu zote alizokuja nazo ili kusiwe na njia njia ni ya kwenda mbele si ya kurudi tena moroko kwa sababu moroko kuna kijishororo kuna astrat ambayo inaitwa kwa sasa astat of gibraltar lile jabali ambalo hapa kitambo ilikuwa likiitwa jabal jabaltrik yaani jabali la tari kwa sababu ndio aliyoegesha pale akaingia pale na akaingia andalus au spain sasa twari kufanya hivyo binziad ni kuwapatia hima wale aliokuwa nao waangalie mbele waangazie mbele wasirudi nyuma na waislamu hawa wataban hawakurudi nyuma walipambana na jeshi na wakaweza kulishinda mnamo huo ta, tarehe hiyo ishirini na nane mwezi wa ramadhan mwaka wa tisini na mbili na kusogea mbele wakawa wanasogea mbele mpaka wakafika milima ya fransa au mpaka wakafika karibu na paris lakini ufunguzi wa spain hasa ilikuwa ni tarehe hiyo ta2 mwezi wa ramadhani mwaka wa ti nbili baada ya hijra insha allah kwa sababu muda umetukatikia mkono hatunabudi sisi kumwomba allah subhanahu wa taala atupatie uzima atupatie afya atupatie siha atupatie ile hima ya kufanya ibada wakati wa ramadhani na hima ya kufanya ibada hizo hizo baada ya ramadhani tunamwomba allah wa taala atupatie mema na mazuri hapo ulimwenguni na mema na mazuri kesho ahra na atuepushe na moto wa waja, waja, jahannam tunamwomba allah subhanahu wataala atuweke katika nyakati hizi miaka na miaka itakayokuja ili tuweze kuchuma mavuno mazuri na machumo ambayo ni mazuri wa bihamdik ashhadu an la ilaha ila nt wa watubu ilik wsaaakh