ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبيهم بإيسان إلى يوم الدين أما بعد قال سبحانه وتعالى في الكتابه الكريم بعد عوض بالله من الشيطان الرجيم يا أيها الذين آمنوا كتب عليكم الصيام كما كتب على الذين من قبلكم كما كُتِبَ عَلَى الَّذِينَ مِنْ قَبْلِكُمْ لَأَلَّكُمْ تَتَّقُونَ أَيَّامًا مَعْدُودَاتٍ السلام عليكم ورحمة الله وبركاته تُنَرُدِّشَ شُكُرَانِ زَيْتُ و وَاللَّهُ سُبْحَانَهُ وَتَعَالَى أَنْبَاءَ فرصة فُرْسَ نِنْجِنَتَيْنَا ya kuweza kujumuika tena katika darsa nyingine tena ushindi katika ramadhani ambapo katika darsa yetu ya mwisho tulikuwa tunaangazia baadhi ya vita ambavyo waislamu walikuwa ni wenye kupigana wakati wa ramadhani na allah subhanahu wa taala mbali na uchache mbali na maandalizi mabaya mbali na zana za kivita ambazo hazijawafikia ile daraja na kiwango cha maadui allah subhanahu wa taala aliwapatia ushindi wa waislamu katika hivyo baadhi ya zile vita ambavyo tulizozungumzia ya kwamba wakati wa mtumi muhammad sal lla aw sallam na baada yake walikuwa ni wenye kushinda ni vita vikubwa vya mwanzo beina waislamu na wasiokuwa waislamu makuraishi wa makka ambao walikuwa ni mushirikina makafiri allah subhanahu wa taala akawajalia ushindi katika vita vya badri vilivyopiganwa tarehe kumi na saba mwezi wa ramadhani mwaka wa pili baada ya hijra sawa na mwaka mia na sawa na mwaka mia na miladi kisha mfano wa pili ni maandalizi ya vita vya handak maandalizi ya vita vya handak vilianza ramadhani mwaka wa tano bada ya hijra sawia na mwaka ia isii7 miradi mfano watatu ambao tuliupiga au tuliutoa ni kufunguliwa kwa mji wa makka Fat, fathi makka allah subhanahu wa taala aliwapatia fursa aliwapatia uwezo salimpatia ushindi, ushindi mtumi muhammad sl lhi wsalam pamoja na so, masahaba zake watukufu masahaba ambao walikuwa ni wenye yale maadili kemkem maadili barabara mbali na watu wengine ambao wanataka kuwatia madoa ambao hawana ili kutekeleza malengo yao na maslahi yao ya tu kuutoeza uislamu kufunguliwa mji wa makka ni ufanisi mkubwa sana aliopata mtume muhammad sa al w akiwa anarudi baadaya miaka minane ya kuondoka mji huo tarehe ishirini mwezi wa ramadhani mwaka wa nane baadaya hijra sawia na mwaka mia, si, mia na thalathini miladi allah subhanahu wa taala alikuwa ni mwenye kuwapatia ushindi mtumi sala sallam pamoja na sahaba zake mfano wanne ambao tuliupiga ni mfano wa ile safari ya kuelekea taabuk safari ya mtumi muhammad wsa si yeye peke yake bali na masahaba wengine wakubwa na watukufu akiwemo ndani yake abubakar akiwemo ndani yake omar akiweko ndani yake uthman anhum wa uthma wakiwemo hawa masahaba wakubwa kubwa alii wakati huo ali bin abialib ri anhu aliachwa katika mji wa makka ili kuwaswalisha watu na kuwa ndio msimamizi na masahaba wengine wa kubwa walikuwa ni wenye kuwelekea na abubakr r anhu akawa ni mwenye kutoa kila kitu ili kuchangia safari hii omar binlkhaab r anhu akachangia nusu ya mali yake katika safari hii uthman bin afan akatoa akatoa akatoa mpaka mtume muhammad saw sallam akawa ni mwenye kumwambia ya kwamba uthman hatadhurika na chochote atakachofanya baada ya leo kumaanisha ya kwamba ni mtu wa peponi akiwa anaishi ulimwenguni safari hiyo ya kuelekea huko mbali na ya kwamba warumi kuelekea kupigana kupambana na warumi ulikuwa ni wakati mzito wa joto kali na msimu wa mazao na masafa marefu lakini jeshi hilo lilikwenda pamoja na mtumi na likarudi likiwa limefanikiwa kiasi kikubwa safari hiyo ilikuwa mwaka wa watia ramadhani mwaka wa tisa baada ya hijra sawia na mwaka, mia, mwaka wa mia sit na thelathin moja miladi, miladi mfano wa tano ambao tuliupigia ni kufunguliwa na kutawaliwa kwa maghrib al ausat moroko ya kati waislamu waliweza kuingia katika eneo hilo tarehe ilikuwa ni tarehe mbili mwezi ni huo huo wa ramadhani na mwaka wa thamanini baada mbili hijra sawia na mwaka mia saba mwaka mia na moja miladi mwaka mia saba na moja miladi waka mia moja miladi kisha pia tukatoa mfano mwingine mfano wa ufuo wa pwani wa andalus ambao ni spain ulitekwa na jemadari jeshi wa kiislamu tri bin ziyad tarik bin ziyad mnamo ikiwa waislamu walikuwa wanaelekea mwisho kuiaga ramadhani ramadhani ikiwa imekaribia kumalizika ya mwaka huo mwaka wa tisini na mbili hijiri tarehe ishirini na nane ramadhan sawia na mwaka mia saba na kumi na moja miladi allah subhanahu wataala akawa ni mwenye kuwapatia ushindi huo uliokuwa a, mkubwa sana wa kuweza kuiteka na kuingia na kuteka ufuo wa pwani ufuo wa pwani wa nchi ya spain na kutoka hapo waislamu wakasambaa na wakaweza kuiteka miji mingine na nchi nyingine zilizopakana na spain kisha katika darsa yetu ya leo tutaendelea kutaja baadhi ya vita vingine ambavyo vilikuwa ni vyenye kupiganwa katika mwezi wa ramadhani hiyo ya mwanzo ilikuwa ni mifano mifano sit ambayo tumeipigia na leo tutakwenda katika mifano mingine michache kabla ya kumaliza darsa yetu au pengine tukaweza kuhitimisha darsa yetu hii saba a mfano mwingine ambao tunaanza nao leo ni kutekwa kwa amkutekwa kwa amuria ikiwa ni tarehe sita mwezi wa ramadhani sawia na mwaka tarehe sit mwezi wa ramadhani mwaka mia mbili na hijri mwaka mia mbili na ishirini na mbili hijiri sawia na mwaka mia nane na arobaini wakati wa dola ya abasia dola ya bani abbas allah subhanahu wa taala aliweza kuwapatia ushindi wa islamu wakaweza kuuteka mji huo wa amuria na wakati wa ramadhani mfano mwingine ambao taupigia ni mfano wa mujahid nurdin zinki mujahid zinki mujahid nuru din zinki ni mtu ambaye asli yake ni mturuki ni mtu aliyetoka uturuki na wakati alipokuwa yeye katika miaka ya karne ya kumi na mbili ambayo ilikuwa ni sawa na mwaka karne ya sita hijiri au ule mwaka ambao aliweza kushinda vita mapambano makali beina yake yeye akiwa ndiye kiongozi wa waislamu na kupambana na wakristo wa msalaba The ambao walikuwa tayari alipoanza mujahid nurudin zinki harakati zake za kuikomboa palestina na kukomboa bilada sham ilikuwa tayari zimekaa mikononi mwa wakristo wa msalaba kwa takriban nusu ya karne miaka sitini na zaidi ya nusu karne sasa mujahid nuru din zinki alikuwa ni wenye kuwashinda wa kristo wa msalaba na kuweza kuurudisha mji wa harem mji wa harem mnamo tarehe tis mwezi wa ramadhani mwaka5t tarehe ti ramadhani mwaka at hijrit hijiri takriban ilikuwa ni mwaka lfua mwaka alfu mmoj na hamsini mwaka alfu moja mia moja hamsini na tisa tarehe ni tarehe tisa mwezi wa ramadhani sawa na mwaka huo mwaka lu io tisa harakati hii ya nuruudin zinki ndiyo ilileta harakati ya mtoto wake mahmud nuruddin mahmud na kisha ikaleta harakati ya salahudin salahudin al ayubi ambaye aliweza kuwashinda kabisa hawa watu wa msalaba na kuwatoa katika mji wa al quds mji wa jerusalem sasa mfano mwingine ambayo tunaotoa ni mfano wa matataro kama tunavyojua au tunavyoelewa ya kwamba matatar ni watu waliokuwa majabari matatar walikuwa ni watu ambao ni wengi matatar walikuwa ni watu ambao wan, wana silaha na hawaogopi na ni watu ambao walikuwa wame, ni wazoefu katika masala ya vita hawa watu walitoka kutoka sehemu za bahra asia ambao zilikuwa ni upande wa mashariki mwa afghanistan sehemu zile wakaanza kuja sehemu moja baada nyingine moja baada nyingine wanaingia wakaingia afghanistan wakafagia wakaja mpaka wakaingia bagdad wakati ambapo waislamu walikuwa katika hali kubwa ya udhaifu hali kubwa ya udhaifu udhaifu ambao uliwapelekea wao kushindwa kujizatiti na kushindwa kusimama kusimama kidete na kusimama imara kuitetea dini yao kutetea heshima yao kutetea hadhi zao kutetea uh, utu wao kutetea ubinadamu wao kutetea familia zao kutetea nyumba zao kutetea dole yao wakati huu ndipo allah subhanahu wataala akamnyanyua akamtoa sultan wa misri sultan wa misri ili aweze kupambana na hawa matatar waliokuwa na ujasiri wa hali ya juu sultani huyu mcha mungu akiitwa t mudhaffar mahmud its mudhafar mahmud yeye mbali na kwamba ni sultani yeye ndiye kiongozi bali yeye pia hakuwa tu ni kiongozi wa kukaa katika kiti bali alikuwa ni jemadari wa jeshi yeye mbali na mbali na ule usultani na uongozi aliokuwa nao na ufalme ambao aliupata ali yeye pia alikuwa ni mzuri katika masala ya vita kwa hivyo yeye ndiye aliyekuwa jemadari jemadari wa jeshi ambao ndani yake mstari wa mbele walikuwa ni wanazuonisl pia kukapatikana uwiano na ushirikiano na vijana si vijana tu na wanavioni bali kwa ile hima watu waliokuwa nayo mpaka wazee na wanawake ambao wanatakiwa si lazima kwao kushiriki katika vita pia walikuwapo na kuonyesha mfalme si wanawake tu wengine waliokwenda bali mkewe mwenyewe alikuwa naye yumo katika jeshi hilo la kwenda kupambana na hawa mamongl au matatartatar kukiwemo na ushirikiano wa watu hawa aina nne katika jamii kukiwemo ushe. bali ni nguzo tano kukapatikana uongozi uongozi ukajiweka katika hali ya kwamba unaweza wale viongozi wanaweza kukaa wakazungumza na wanavyoni wanaweza kukaa wakazungumza na vijana wanaweza kukaa wakazungumza na wazee wanaweza kukaa wakazungumza na wanawake katika hali na misingi ya kidini utapati, utapata ya kwamba jamii kama hiyo haiwezi kushindwa na jamii nyingine yoyote hata jamii ile ikiwa inazana aina gani sasa hizi haya ni makundi matano makundi matano nyeti makundi matano lau yatakuwa na ushirikiano yatakuwa na uwiano yatakwenda sambamba na sawia katika yale kutekeleza yale malengo ambayo watakuwa wameyazungumza wakaafikiana na wakaweka mikakati ili kuyaelekea hayo basi makundi haya matano yakiwa yamefinikwa na imani na uongozi ni huo uko ni mmoja wa kundi katika haya makundi matano ya, muhimu ya jamii katika haya makundi matano unapata ya kwamba kuna viongozi ambao ni kundi muhimu na nyeti katika jamii viongozi ambao uo, viongozi na uongozi ambao utajali maslahi ya mwanamchi wa kawaida uongozi na viongozi ambao wataona ya kwamba wao wawe chini wanyenyekee wasiwe na kiburi tatizo kubwa ambayo tunalipata si nchi tu zisizokuwa za waislamu wa au waislamu ni wachache bali nchi ya, za waislamu wenyewe utakuta ya kwamba uongozi na viongozi hawako hawendi sambamba na wananchi wao daima wako juu na hawawezi hawa kufikiwa na wananchi wa kawaida sasa kunapopatikana kuna uongozi ambao unaweza kushirikiana na watu katika jamii na hususa watu hawa katika jamii ni makundi manne uongozi uko juu kisha ya, uongozi huu unashirikiana na makundi manne katika jamii inashirikiana na kundi moja ambao ni muhimu wanazuoni ili waweze kupata mwelekeo waweze kuwa, kupata maelekezo ya jinsi gani wao kuendesha uongozi ule na viongozi wale wawe ni kielelezwa katika jamii wasiwe ni viongozi ambao wanaangaliwa kutoka chini wakiangaliwa wakiwa wako juu na huku wale wananchi wa kawaida wanawalani kwa sababu ima ya kutokuwa wakweli ya kutokuwa waaminifu ya kutokuwa waadilifu ya, kutu, ya kuwa ni wanyang'anyi wao wenye kunyanganyia na kupapia mali hata ya maskini wasiojali maslahi yao wasiotekeleza ahadi zao na vitu kama hivyo twaba itakuwa wale waongozwa na, na, na wenye kuongoza na viongozi watakuwa hawendi sambamba hawako katika sehemu moja hawako katika mapitio mamoja na hapo bila shaka kutapatikana tatizo na matatizo mengi sana ya migongano na mapambano baina ya wananchi na uongozi au viongozi lakini wanazuuni wanavioni au wanazuoni wanapokuwa wako mstari wa mbele katika kushirikishwa mambo ya kijamii mambo ya pale basi utakuta ya kwamba jamii kama ile itakuwa ni yenye kunyanyuka kisha kikundi kingine ambacho ni muhimu sana ambacho kinatakiwa kiwe na uwiyano na ushirikiano Kem kem, uen, u, u, ushirikiano barabara na haya makundi mawili ambayo tumeyataja ni kundi la vijana vijana ni kundi muhimu sana katika jamii yoyote katika jamii yoyote utapata ya kwamba vijana ndio wengi kuliko wanavioni vijana ndio wengi kuliko wazee na wakongwe vijana ndio wengi katika jamii vijana hawa wakiwa ni wanaume au wanawake lakini kundi la wanawake tutaliweka katika uh, kundi lake separate ikiwa ni katika vijana au ni wazee miongoni mwa wanawake sasa hapa tunapata ya kwamba kundi lingine ambayo ni muhimu vijana vijana ambao wana ujasiri vijana ambao hawana uoga vijana ambao wanatakiwa tu wapatiwe mwelekeo na maelekezo kutoka kwa wanavioni na kutoka kwa uongozi ambao ni wenye kumcha allah subhanahu wataala vijana kama hawa watakuwa ndiyo chimbuko muhimu ndiyo chimbuko asasi ndiyo chimbuko la msingi kabisa la kuweza kuipeleka ile jamii kutoka daraja moja mpaka daraja nyingine kuweza kupiga hatua moja mpaka hatua nyingine na kuna msehemo ambao unasema ya kwamba werohefhtheyout wakati ambapo wengine wanasitasita taradud kuwa na taradudi kuwa na kusitasita wapeleke vijana vijana hawa watakuwa na ujasiri wa kutositasita hilo ni suala ambalo au ni jambo ambalo ni muhimu na kundi ambalo ni muhimu na nyeti sana katika jamii yoyote pamoja na maendeleo ya jamii yenyewe kundi la nne ni wazee wazee wafai kubakia nyuma wala kuacha nyuma kwa sababu, sababu ah, hawa ni wazee wawezi kufanya chochote lakini ni wazee hawa ndio ambao wanatoa ushauri kwa sababu wamepitia mengi wana experience wana uzoefu ulio mkubwa wa kuweza kuyapatiliza mambo na kuweza kuamua mambo ikiwa hawatakuwa ni wenye kuelemea upande mmoja wala hawatakuwa ni wenye kushikamana barabara na jambo moja au jambo lingine au kulemea na kuegemea upande mmoja au wakakosa ule mwelekeo ya kwamba hawajasimama imara katika kuitekeleza na kuifuata qurani pamoja na sunna ya mtumi muhammad salllahu alih wasalam wakapatikana wazee wazee ambao wana busara wazee ambao wana uzoefu na ndiyo utaona ya kwamba katika vita va huneini na vita taif kulikuwa na mzee ambayo alikuwa anawaongoza wapiganaji ili kusimama sawasawa sawa, kusimama kidete dhidi ya jeshi la waislamu likiongozwa la masahaba likiongozwa na mtume muhammad salllau lhi wa sallam alikuwa ni mzee hawezi tena kupigana lakini katika enzi zake za kupigana alikuwa ni shujaa na alikuwa ni mtu mwenye mikakati mizuri ya masala ya mapambano na mapigano sasa huyu akawa anawaelekeza kutoka nyumbani kwake fanyeni kadhaa fanyeni kadhaa musifanye kadhaa pigeni kadhaa pigeni sehemu kadhaa nendeni kadhaa Fa... sasa maelekezo haya yalikuwa yanatoka kwa mzee ambayo hawezi kupigana ambayo ambaye tayari miaka yake imetusa miaka yake imepita miaka yake iko tena yeye simuweza tena wa kushika mkuki au kushika mshale au kushika panga au kushika au kupanda farasi na ngamia ili kuelekea kui, ili, kulielekeza jeshi lile kwenda kupambana na mahasimu au maadui wao kish kundi lingine ni kundi la wanawake wanawake katika ulimwengu kama alivyotabiri mtumi muhammad salllahu alaihi wasallam zitafika zama kabla ya kiama ya kwamba wanawake watakuwa ni wengi kuliko wanaume mpaka itafika wakati mwanamume mmoja anawatizama wanawake 5 jinsi wanawake watakavyokithiri na kuwa wengi kwa kiasi kikubwa namna hicho sasa wanawake nao ni kundi muhimu sana katika jamii yoyote ndio allah subhanahu wataala akawa katika maelekezo yake mengine anatuelekeza katika mambo ya kwamba watu wawe ni wenye kushirikiana na mwanamke lau atafanya mazuri basi ataingia peponi huenda akaingia peponi kwa yale mazuri yake hata kabla ya wanaume na tunapata bishara kutoka wasaam wa kuwabashiria baadhi ya wanawake au wanawake kadhaa ya kwamba wao watakuwa ni watu wa peponi na ndio allah subhanahu wataala akatupatia ya kwamba tuwe na ushirikiano wa karibu beina ya jamii hizi mbili pale alipotwambia katika suratu tauba sura ya tisa aya ya sabini na moja waalmuminuna waalmuminatiwmia wlmuminat badhm auliyau bad waumini wanaume na waumini wanawake ba'dhi yao kwa wengine ni aulia ni marafiki wa karibu ni intimate niens ni aulia ni marafiki wa karibu ni marafiki wa kuweza kuelezea na siri kisha kazi zao ni moja wanaume na wanawake ambao ni waumini kazi zao ni moja allah subhanahu wa ta'ala anaanza yaamuruna blmaarufi wanaamrisha yaliyo mema wa yanhauna an almunkari na wanakataza yaliyo mabaya w yuqimun lsalat wanasimamisha sala wa zakata na wanatoa zaka wa yutiuna wa rasula na wanamtia allah subhanahu wa taala na mtumi wake ulaika hawa ambao watakuwa na sifa hizi tano ya kwanza kuamrisha mema ya pili katika aya sifa ambayo imetajwa katika aya hii unazungumzia aya nyingine ambayo imetaja sifa nyingine ambazo zinakwenda sambamba beina ya jinsia hizi mbili jinsia ya kiume na jinsia ya kike au jinsia ya kike na jinsia ya kiume sifa hizi tano ambazo ya kwanza kuamrisha mema jukumu la wote wawili ya pili kukataza mabaya jukumu la wote wawili ya tatu kusimamisha sala jukumu la wote wawili ya nne kutoa zaka ni jukumu la wote wawili ikiwa wamejiliwa na wamefikiwa na wamekuwa katika wametimiza yale masharti ya kutoa zaka kisha كُمْ <متلين> تُيَّ <في الحضور> الله سبحانه وتعالى نمت مواكي محمد صلى الله عليه وسلم سس هاو عن باو ونومنا ونواكي وتكون سيفايزي الله سبحانه وتعالى نسيم اولئك سيرحمهم الله هاو دِيُّ وتكاو رحيم الله سبحانه وتعالى wakati mmoja mke mmoja wa mtumi muhammad salllahualaihi wasallam alikuwa ni mwenye kumsuali mtume muhammad salllahualaih wa sallam kumsuali mtumi muhammad salllahu alaihi wa sallam kwa jinsi ambayo kwamba ni vipi qurani inatuelezea kuhusu wanaume tu mbali na kwamba zile sigha inapotajwa muumini inakuwa wote wameingia wanaume na wanawake sasa huyu mke wa mtume muhammad sa salam akawa anataka kama jambo ambalo ni la kipekee ambalo litakuwa ni lenye kutaja aya ambayo itataja wanaume na wanawake wanaume na wanawake wanaume na wanawake allah subhanahu wataala akawa ni mwenye kuteremsha sura ya thalathini na tatu u سورة الأحزاب آية سورة الأحزاب آية يا نتانو قال الله سبحانه وتعالى البوسيمة "إن المسلمين والمسلمات" هكيكا "يا ويسلام ونومي نوويسلام ونواكي والمؤمنين والمؤمنات نووميني ونومي نووميني ونواكي" kisha allah subhanahu wa taala akaendelea wenye kumcha allah subhanahu wa taala wenye taqwa wanaume na wanawake kisha wenye kutoa sadaka wanaume na wanawake wenye kusubiri wanaume na wanawake wenye kunyenyekea wanaume na wanawake wenye kunyenyekea wa, kisha wakweli wanaume na wanawake kisha wenye kufunga wanaume na wanawake kisha wenye kuhifadhi uh, nyuchi zao au tupu zao wanaume na wanawake na wenye kumtaja allah subhanahu wa taala kwa wingi wanaume na wanawake allah subhanahu wataala anamalizia aya adda llah lahum maghfiratan wa ajran adhima allah subhanahu wa taala amewaandalia hao hawo wote ambao sifa zao wanaume na wanawake wamekuwa ni wenye kuandaliwa maghfira msamaha maghfira ku kutoka, kutoka kwake allah subhanahu wa taala wa ajra na adhima na ujira ulio mkubwa ujira na ujira ulio mkubwa allah subhanahu wa taala amewaandalia na hapa Kudz mudhafar mahmud au s mahmud mudhafar kwa kuyajumulisha kuyajumuisha makundi yote haya katika njia ya jihadi kuweza kupambana na hawa matatar na kujumlisha yeye mwenyewe wa akiwa pale na wanavioni wakiwa pale na vijana wakiwa pale na wazee wakiwa pale na hata wanawake wakiwa pale hakutoka katika ule msingi wa mtume muhammad sallhalih wa salam aba wakati wa mtume muhammad salllahalhi wasallam yule ambaye alikuwa ni mstari wa mbele mwanachuoni mkubwa ni yeye mwenyewe mtume muhammad salllahl wsalam ni yeye mwenyewe mtume muhammad salllah salam lakini miongoni mwa masahaba kuna chungu mzima ambao mtume muhammad sa salam aliwapatia sifa moja au sifa nyingine ya kuwa wana elimu wengine akawaambia kwamba wana elimu ya usomi wa qurani wengine wana elimu ya mirathi wengine wana sauti mzuri katika kusoma qurani jifundisheni qurani kutoka kwa hawa watu wanne uh, wengine walikuwa ni wazuri sana katika swala moja na swala lingine la masala ya dini masala ya elimu na utaona ya kwamba katika vita vyote makundi haya yeye mwenyewe akiwa kiongozi mtumi muhammad salllahu alhi wa sallam alikuwa mstari wa mbele vita ambavyo tumevitaja ambavyo vilipiganwa ramadhani vyote mtumi muhammad salllaa salam ndiye aliyekuwa kiongozi jemadari jeshi vita vya badri maandalizi ya handak uh, kufunguliwa mji wa makka uh, kwenda safari ya wote alikuwa ni ni viongozi yeye tabukwotealikaionzmbali a vile vita vingine katika vita takriban sitini na sita ambazo mtume muhammad salla salam alikuwa ni mwenye kuziandaa na kupigana na wasiokuwa waislamu vita ishirini na sita au ishirini na nane alishiriki yeye mwenyewe akiwa ni jemadari na hususa hata zile ambazo zilipiganwa nje ya ramadhani utapata ya kwamba zile vita ambavyo vinafahamika sana ambao ni vita vikubwa kuna vita vya badre kuna vita vya uhud kuna vita vya khandak kuna vita vya khaybar kuna vita vya banu mustalik kuna vita vya banu kainua na banu quraila na banu anadhir kuna vita va kufunguliwa makka kuna vita va tabuk ua kuna na vingine hivi takriban tumehesabu hivi tulivyo hesabu ni vita kumi ambayo tumehesabu mtume muhammad salllahu alaihi wa sallam mwenyewe akiwa ameshiriki na taban baada ya vita vya uhud pia baada ya abu sufian kusema ya kwamba kuna mapambano mengine ambayo tutapambana badri ya pili mtume muhamad s salam alitoka na jeshi bila ya uoga wa aina yoyote na akafika pale na kufika pale makuresha wakuu hakuutokea htokea kuna vita vingine vikubwa baada ya kufunguliwa kwa makka kuna vita va hunain na kuna vita vya taif vyote mtumi muhammad am alikuwa ni mwenye kushiriki kwa hivyo hizo vita vikubwa ambao tumeweza kuzihesabu kuzi, kuzi, kuzi kwa sasa ni kumi na mbili ambapo ambavyo yeye mwenyewe mtumi muhammad alaihi wsaam alikuwa ni mwenye kushiriki akiwa nije madarijeshi wa hivyo ktz mudhafar uh, mahmud alikuwa ni mwenye kuiga kama kiongozi anatakiwa awe mstari wa mbele ndio aonyeshe mfano mzuri kwa wale ambao atakuwa anawazungumzia, anawazungumzia au anazungumza nao ya kwamba ni lazima tufanye kadhaa na katika hapo pia vita hivi vingi na au vita vyote kulipatikana wale wanavyoni kisahaba ambao wakiswahaba rdih anhu warda ambao walikuwa ndio tegemeo la wale masahaba wadogo ambapo walikufa wakiwa uh, bado ni wachapa wachapakumi au chini ya miaka kumi au wengine wamezaliwa hawamfahamu mtume muhammad saa hawakuweza kumwona mbali na kwamba wamezaliwa kabla ya kufariki kwa mtume muhammad sala salam sasa katika hao utaona katika majeshi yote haya abubakar alikuweko umar alikuweko uthman alikuweko li alikuweko abu bida ar ah aikeko zbr b wam aike sad b abiwaasaik sad bn zd aisa b baabdah ad aad bi bad ai ba ata ba pamoja na mtumi muhammad salllah alwa salam wakiwa mstari wa mbele si hivyo tu walishirikishwa mtumi muhammad s salam aliwashirikisha vijana vijana ambao walikuwa ni wadogo kina abdullahi bin umar na wengineo kwa jinsi ambayo kwamba vijana ambao waliambiwa ya kwamba wewe huwezi kushiriki katika vita kwa sababu wewe unaonekana ni mdogo nenda zako nyumbani walikuwa vijana kama wale wanalia na mfano tunaopata ni wa ule kijana kijana ambaye kijana ambaye alikuwa ni nduguye saad bin abi waqas mpaka akijificha akijificha katika migongo ya watu na migongo ya farasi na ngamia akiulizwa wewe unafanya nini asema mtume saa sallam amrudisha kijana fulani akiniona atamrudisha mimi hawataki kurudishwa kijana kama yule mwingine alipoambiwa ya kwamba wewe hufai kuwa katika jeshi hili kwenda katika jihadi dhidi ya makureshi wa makka alimwambia ya rasulllah lakini we umemchagua fulani Ala, fulani kwa sababu yule fulani mbali na kwamba walikuwa hawa vijana wawili ni mahirika vaja, vijana wawili ni marika m wako miaka mimoja au takriban sawa huyu mmoja alionekana mrefu mmoja alionekana mfupi sasa mtumi mhamad sa salam akamchukua huyu mrefu akamwacha huyu mfupi huyu mfupi anamwambia ya rasulllah wewe umemchagua fulani fulani tukipambana naye mimi nampiga fulani haniwezi mimi aya pambaneni na kweli yule mfupi akawa ni mwenye kumwangusha yule mrefu na mtumi muhammad sa salm akamwingisha au akawaingisha wote wawili angalia katika vita vya badre vita vya badri mtum, ama, abu jahl amr bin hisham abu jahl aliuliwa na watoto wa kiansar wawili abu jahl ambaye shujaha jabbari firauni wa umma huu anauliwa na ana vijana wawili sasa kwa hivyo vijana wakashirikishwa pia mtumi muhamad salllaal wasalam alikuwa anawashirikisha watu ambao ni wazee katika vita kadhaa utaona wazeedutana amba abu sufian kusilimu alikuwa yuko mstari wa mbele wakati, wakati kabla ya hapo pia utakuta katika jeshi la mtumi muhamad a saam kulikuwa na kina kinaabubakar kulikuwa na hamza bin abdulmualib Abdul kulikuwa na wengine ambao walikuwa ima ni wadogo kidogo kuliko mtumi muhammad aasala tukimaanisha ya kwamba tukiwa katika vita vitavita uh, ba, va vita ba badhri au tusichukue vita vya ba badri tuchukue safari au vita kufunguliwa kwa mji wa makka kufunguliwa kwa mji wa makka mtumi muhammad salllahu alaihi wa sallam alikuwa na miaka siti siti sitini, sitini na moja kumaanisha ya kwamba abubakar asidi raillahu anhu kwa sababu alikuwa ni miaka mdogo kwa miaka miwili au miaka miwili na miezi michache alikuwa ni miaka hamsini na tisa alikuwa katika jeshi vita vya taabuku walikuwa na miaka sitini na mbili yey ana miaka sitini abubakar na wengine walikuwa ni wakubwa kuliko mtumi na walikuwa hivyo walikuwa anashirikishwa katika vita kadhaa pia tunakuta ya kwamba wanawake vita vya wa badri kulikuwa na wanawake vita vya uhud kulikuwa na wanawake vita, uh, uh, vita vingine vya khandak na vinginevyo mpaka ule msafara wa kwenda taabuk kulikuwa na wanawake si wanawake pia wa kawaida bali wanawake wakiwemo wake wa mtumi muhammad sllah li wa sallam sasa na yeye mudhafar Uh, t mudhaffar mahmud ili kutaka kuiga mfano huo mkewe mwenyewe alikuwemo ndani katika mapambano hayo katika vita hivyo hakuwa nyuma bali alikuwa mstari wa mbele na alipata shahada katika vita hivyo mkewe akiwa amepanda farasi na ndivyo walivyokuwa wanawake wakiswahaba hata baada hata baada ya mtumi muhammad salllahu alaihi wa sallam kuwaga dunia huenda pengine wakati mwingine tukipata fursa tukaelezea tukaelezea jinsi gani wanawake si wakiswahaba peke yake hata baada hapo walikuwa mstari wa mbele mbali na kwamba wakati wa mtumi na baada ya hapo pia wakati wa mtumi na baada ya hapo pia walikuwa wanachukuliwa katika vita katika jihadi kufanya kazi za kike kuweza kuwatibu wale waliojeruhiwa kuweza kuwapikia chakula mujahidina kuweza kuwapatia waliojeruhiwa maji kuweza kuwatibu lakini walikuwa wanakwenda mile kuna wakati ambapo ilikuwa hawana budhi nao mpaka mpaka wafanye nini mpaka waingie katika vita katika vita vya oh, uhud tunamwona mtume muhammad salllahu alaihi wa sallam alipokuwa amepigwa lile jiwe na kofia ya chuma ikaingia na vile vipandepande vyake vikaingia katika mashavu ile misumari yake na vipande vyake vya chuma damu ikaanza kumtiririka masahaba wakawa ni wachache kwa sababu ya kwenda helt skelta kukimbia huku na, na, na kule kwa sababu ya kuvamiwa kighafla kama tulivyozungumzia katika darasa yetu iliyopita au darasa zetu zilizopita za ramadhani sasa nusaiba au nasiba binti kaba ummu ammara akawa ni mwenye kusimama na kabla ya hapo alikuwa na jambia mumewe akamwambia ya rasulllah mwangalie huyu mke wangu ana atafanya nini mtume muhammad sallahsa kawabia sasa wewe na jambia uko wapi na wapi aambia ya rasulllah mimi hili jambia nimelichukua yeyote ambaye atakuja karibu nami au karibu na wewe basi mimi nitamtoa nita, nita tumbo zake yani atam, atam, atampija katika matumbo ili kutoa zile tumbo zake na kumuua kabisa tunakuta pia ujasiri ujasiri wa ujasiri wakati wa vita vya khandak ujasiri wa nani ujasiri wa shangazi yake mtumi salllahu alaihi wa sallam radiallahu anha safiya binti abdul mutalib safia binti abdulmulib ambaye miongoni mwa shangazi zake waliosilimu safia eh, binti abdul mutalib ambaye ni, ni, ndu, ni dada wa babake mtumi abdullahi bin abduulmutaleb katika vita vya handak walipokuwa wako katika wamewekwa katika sehemu moja nyumba moja ili wakaye humo alipoona myahudi anazunguka zunguka yeye ndiyo aliyoteremka kwa sababu anajua kwamba huyu, huyu myahudi amekuja kufanya ujasusi na akipeleka ujasusi huu upelelezi aliyofanya ya kwamba mtume muhammad sal allaw sallam amewaweka katika nyumba moja wanawake peke yake basi watakuja kuudhiwa watakuja kuuliwa watakuja kufanywa mambo ambayo ni ya utovu wa adabu na nidhamu kwa hivyo aliteremka na jambia na akawa ni mwenye kumpi, kumpiga nalo mpaka kumua kisha kubeba mwili wake akauweka katika sehemu karibu ambao wanaweza kuonekana na mayahudi na nguo yake ya juu akaitoa mayahudi walipoona kasema tulisema sisi muhammad sallah leh wasallam hawezi kuwaacha wanawake peke yao isipokuwa lazima aweke wanaume wa kuwalinda kwa sababu wanawake ni watu special. wanawake ni jinsia ya kipekee jinsia ambayo imepatiwa hadhi na ni lazima jinsia hii iwe itahifadhiwa na kulindwa kwa sababu jinsia hii ikiharibika ndiyo jamii imeharibika jinsia hii ikitengenea basi jamii nayo imetengenea ndiyo ule mshairi au mshahiri aukuna us, usemi, uh, usemi mmoja wa kiarabu ambao wanasema alummu madrasa mama ni madarasa mama ni shule madarasa ya kwanza si mwalimu wa madarasa au si mwalimu wa shule ambaye anakwenda anamfundisha maadili na anamfundisha na namao mengine madarasa ya kwanza shule ya kwanza chuo cha kwanza ni nyumba na mwalimu wa kwanza ni mwanamke katika vita vya uhud binti yake mwenyewe ya kipenzi chake fatima binti rasul alikuwemo si tu kupata mwelekeo huu au mwelekezi mwelekeo huu na sunna hii ya mtumi mtume sala allah iew sallam ilikuwa hendi katika safari ima ya jihadi au safari nyingine isipokuwa anamchukua mkewe mmoja aisha alikuwekwa katika vita vya hud akiwashughulikia wale waliejeruhiwa na wanawake katika vita wya uud ndio waliobeba wale mashahidi wengine kuzikwa madina waliwabeba katika miti ambao waliweka ni kama machera au ni kama ile kile kitanda cha kuweza kubebe, kubebea waliojeruhiwa na wale ambao walikuwa hawezi kutembea ni wanawake kumaanisha kwamba wanawake wa kiswahaba pamoja na wakeze mtumi muhammad salllaha sallam walikuwa ngangari walikuwa ni wako fit. fiti sana kimwili kuwabeba waliojeruhiwa kutoka uhud mpaka madina si sehemu ambao ni karibu kwa hivyo inataka watu wanawake ambao wako barabara wanawake ambao wako akimwili wako sawa wamefanya mazoezi mazoezi yale yamewafanya wao waweze kufanya hayo na mengineo au angalia kile, kile kisa cha kishujaa na ujasiri wakati ambapo warumi ambao waislamu wakati wa abubakar na kisha omar walikuwa wanapambana wanapambana na nani wanapambana na warumi katika bilad sham bilad asham walikuwa wanapambana nao sasa katika kule kupambana wakaweza kusaidiwa na wakristo ambao dhehebu lao ni lingine waliokuwa wakiishi sehemu hii hasa ambao walikuwa ni waarabu sasa katika mapambano hayo dsh dimishk, dimishk ambayo ni damascus ilikuwa ni yenye kutekwa na hapo akabakia abu ubaida kuwa kama gavana abu ubaida amir jarah ambaye ni anaitwa ptamepatiwa title amepatiwa cheo na daraja na mtumi muhammad salllahalehi wa sallam kuwa mwanzo ni mwaminifu wa umma huu na kisha ni mtu ambaye amebashiriwa pepo akiwa hai akawa amekaa pale kama gavana wakaanza kuchukua ushuru ile jizia ili kuweza kwa jizia hiyo kuweza kuwalinda walinda maisha yao na kuwalinda uh, sehemu biashara zao na kulinda makanisa yao na sehemu zao za ibada na kulinda kuachia na kuabakishia uhuru wa kuweza kuabudu na kadhaa wakawa wanachukua kitu ambacho ni cha kuweza kutekeleza majukumu hayo sasa ikaja habari ya kwamba kuna jeshi jeshi kubwa la heralhea ambaye alikuwa ndiye mfalme wa rumi katika sehemu hii ya mashariki akaunda jeshi kubwa sana habari hiyo ikamfikia abuubaida amr bnljarah abu ubaida amir bnljarah akawa ni mwenye kuwakusanya masahaba na kuambia ya kwamba hali tulionao ni hii hatuwezi kupambana nao itabidi sisi tuondoke hapa ili tuelekee sehemu nyingine tukingojea usaidizi wa jeshi lingine kutoka madina kwa hivyo kwa sababu walikuwa ni kidogo wakatoka wao pamoja na wake zao na wanawake waliokuwa nao wakatoka nao damascas lakini kabla ya kutoka kwa sababu huyu ni mwaminifu wa umma huu hawezi kufanya khiana mkataba wao na wale wa kristo ambao walikuwa ni dhehebu tofauti na wale warumi waliokuwa wakiwatawala waki aliwaita wale wakubwa akawaambia ya kwamba sisi tumechukua kutoka kwenu sisi tumechukua kutoka kwenu jizia tumechukua kutoka kwenu pesa kwa sharti ya kwamba tuweze kuwalinda nyinyi nafsi zenu msiwe ni wenye kuvamiwa tuwalinde mali yenu tuilinde hadhi yenu tulinde makanisehemu zenu za ibada tulinde tu, tu familia zenu tulinde kadhaa na kadhaa na tuwapatie kadhaa lakini sasa tumeshindwa sisi kutekeleza hilo kwa sababu tumeshindwa mkataba wetu ulikuwa ni wa muda fulani muda huo nyinyi mmetoa pesa kamili lakini sisi hatujaweza kutekeleza hilo basi chukueni pesa zenu hizi wakristo wale wakashangaa hawajawahi kukuta hawajawahi hata mara moja licha ya kwamba warumi wamewashinda kuwatekelezea zile haki zao au yale ambao wameagana miongoni mwa masharti bali walikuwa kila uchao wakiongeza ile kodi na wakiwanyanyasa na wakiwadhulumu sasa wastajabu wanasema hii mara ya kwanza nyinyi malaika au wanadamu sisi wanadamu hatujapata wanadamu hata wale core wale ambao tuna dini moja dhehebu tuni tofauti hawajawahi kutufanyia hivi tunamwomba mwenyezi mgu awarudishe tena mushinde kwa salama ili tuwe chini yenu chini ya himaya yenu chini ya ulinzi wenu chini ya kuwe, kuwa chini ya serikali yenu serikali yenu ina uadhilifu mkubwa sana hatujawahi kuona uadhilifu hata kwa watu ambao dini yetu na yao ni moja akawarudishia huku wanatoka wale mabwana wanawasindikiza wanalia machozi ya kwamba wamekosa wamekosa vingowamekosa serikali ambayo ni adilifu ambayo ni aminifu kwa raia zake hata kama dini yao ni tofauti wakitoka pale wanafika, wanafika sehemu wanakutwa na hawa maadui wanawazunguka wanawazunguka kabisa wanaume kwa sababu walikuwa ni wachache na wanawake wa, walikuwa hawawezi wao kuwalinda na kuwahifadhi na kuwapatia himaya wake zao na huku kupigana na maadui ili bidi wachague sehemu moja wapambane na maadui wamalizane nao wanaume kabla ya kuja kwa kuwalinda wanawake zao sasa katika hali hiyo mwanamke mmoja asmaa binti jina lake inshaallah katika kipindi kingine kilikumbuka takuja nitawaelezea alikuwa ni mwenye kusimama na kutoa hutuba kwambia wanawake wa kiislamu ni wakati gani nyinyi mutatoka katika kuondoa heshima ya nguo zenu heshima ya, ya, ya, ya dini yenu heshima kwa sababu nyinyi mutakapokubali tu kujing'oa katika hili na kukubali hawa wawapige basi mutaingia katika dhulma na mutaingia katika mambo ambayo ni mabaya kwa hivyo simameni simameni imara mupigane na adui na ushindi utakuwa ni wetu hapo kila mwanamke kwa hamasa hiyo na maneno hayo kila mmoja alishika ile miti ambayo ina, ina, inawekwa ili kushikilia yale mahema wakapigana na miti hii wale wanaume wengine maadui mahasimu wao walikuwa na silaha na wakaweza kuwashinda na kuwaua wengi na wengi wanaume wakawa ni wenye kukimbia kwa hivyo wakiweze mtumi na wanawake mbali na kwamba walikuwa wanachukuliwa ili kutekeleza baadhi ya masala ya kike ba, lakini kunapotokea haja walikuwa wanashika silaha na silaha hawawezi kushika ikiwa hawakuwa imara na wako sawasawa na wamefanya mazoezi ya kuweza kupigana kwa sababu muda umetukatikia mkono hatuna budi tukomee hapa lakini tunakapokuja katika kipindi kingine tutalielezea tena na maelezo mengine kuhusu masala ya kid mahmud mudhaffar kupambana na matata tunamwomba allah subhanahu wa taala atupatie mema na mazuri hapa ulimwenguni atupatie mema na mazuri kesho akhira na atuepushe na moto wa, wa jahannam subhanakllahuma wabihamdik أشهد أن لا إله إلا أنت، أستغفرك وأتوب إليك، والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته.