ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه من خلقه وخليله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد قال سبحانه وتعالى في الكتاب الكريم بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم وأعدوا لهم ما استطعتم من قوة ومن رباط الخيل ومن رباط الخيل ترهبون به عدو الله وعدوكم وآخرين من دونهم لا تعلمهم لا تعلمونهم الله يعلمهم من دونهم لا تعلمونهم الله يعلمهم وما تنفقوا من شيء في سبيل الله في سبيل الله يوفى إليكم يوفى إليكم وأنتم لا تظلمون السلام عليكم ورحمة الله وبركاته تupo كتيكا درسيتو يمشو إن شاء الله تعالى كوسيانا نا كتيكا رمضاني Na kipindi kilichopita darsa iliyopita tulikuwa tunazungumzia kuhusu ushindi wa anjalut ushindi afghanistan ambao ulichukua miaka kumi dhidi ya warusi ukinzani na mapigano dhidi ya maadui wa uislamu bado wanaendelea kwa miongo kadhaa katika nchi kama palestina takriban sahihi ni miaka sitii na moja kama kashmir takriban sitini na mbili kama philipin kama bosnia takriban kumi na tatu kama chechnia takriban miaka kumi na kadhalika kisha tukazungumzia ule wakati ambao waislamu kwa sababu moja au sababu nyingine na hasa kukengeuka na mafundisho ya allah subhanahu wa taala walishindwa katika vita wakati wa ramadhani tukatoa mfano wa vita vya balata shuhada ambao waislamu walikuwa ni wenye kushindwa na wakristo katika eneo la milima huko fransa tarehe moja ramadhan mwaka mia moja na kumi na sawia na mwaka mia na pia yale maafa ambayo yalipatikana mwezi wa ramadhani tarehe 15 414 hijri sawia na tarehe 25 februari 9 a na miladi pale musalina katika masjidi ya ibrahim ambayo iko al khalil huko hebron palestina walipofiatuliwa risasi na daktari baruch golsten ambaye ni mze yuni na musalina zaidi ya thlahini wakawa ni wenye kuuliwa na sabi tan zaidi ya sabini na tano wakawa ni wenye kujeruhiwa kisha tukaingia katika hitimisho ambapo tulikuwa tunaangazia au tunahitajia kuangazia ya kwamba mabadiliko hayana budi yafanyike na mabadiliko haya yanatakiwa yawe ni yenye kufanyika sasa sio kesho kwa sababu mwanzo hatuna hakika ya kesho kama tutakuwepo au na hizi ni nyakati ambazo humpitilia mwanadamu kuna jana ambayo imepita kuna leo ambayo tunahitajika tuitumie ya kuhuzunika ya jana inatakikana utuwe tu, na, na ile kujilalamikia ndani ya nafsi kwa sababu ya kutoweza kuitumia vizuri, vizuri jana lakini tayari ishapita isha sasa inataikana sasa hii ya leo ambayo tuko nayo tuitumie kwa njia nzuri kwa sababu hatuna hakika kama kesho tutaifikia na katika hali hiyo ndiyo allah subhanahu wataala akatwambia inna allah la yughayiru ma biqaumin hata yughayiru ma bianfusihim aa hakika allah subhanahu wataala habadili yaliyoko kwa watu mpaka wabadili wao yaliomo nafsini mwao na tukasema ya kwamba katika darsa yetu ya mwisho tutaangazia ni njia gani ambazo tunaweza kuzitumia au kuzifanya ili kuhakikisha kwamba hayo ambayo tu hayo ambayo yapo au yanatakiwa kufanywa yamekuwa ni yenye kufanywa mwanzo jambo la kwanza ambalo ningependa kuzungumzia katika hitimisho au the way forward, au uh, njia zetu sisi za kufanya ili kuelekea katika hayo yaliyomema ni kwamba ni lazima tuwe na malezi ya kimwili atarbiatu ljinsiya atarbiatu atarbia al jismia afan malezi ya kimwili yani mwili lazima ulelewe katika njia ambayo ni kabambe njia ambayo ni mzuri njia ambayo ni ya sawa na malezi ya mwili kama huyu ykama huu wetu kila mmoja ambao ako nao lazima uwe utakuwa umefungamanishwa na lishe bora na vinywaji ambavyo ni halali na mazoezi na mambo mengine ambayo yatafanya mwili uwe uko sawasawa kwa hivyo ni lazima miili hii kuweza kuijenga ni lazima tuwe kutakuwa na lishe bora na lishe bora ni ile lishe ambayo imeambiwa ni halali na uislamu haiwezekani wewe ukaijiingiza katika lishe ya haramu au chakula cha haramu au kinywaji cha haramu kisha ukatarajia ya kwamba mwili wako uwe utakuwa mwili wako uwe utakuwa mzuri haiwezekani ni jambo ambalo ni muhali ni jambo ambalo haliwezekani mfano ni kwamba leo tu tumekuwa na, na tatizo kubwa tatizo ambalo limeruka mipaka kuanzia sehemu iliyoanzia bara la marekani ikiwa ni latini kusini au kaskazini kisha ikaja bara ulaya kisha ikaingia katika mabara mengine homa ya nguruwe flu imekuwa ni tatizo mpaka leo kumekuwa wanafunzi katika baadhi ya shule za upili tunavyozungumza sasa wako katika quarantine wamewekwa sehemu kando ili wasichanganyike na watu na huku tunaambiwa y kwamba mstie wasiwasi ilipoanza uh, swala hili na kukapatikana mtu mmoja tunaambiwa tusitie wasiwasi ila hali watu hawa ambao wana, wana, wanasema tusitie wasiwasi wameacha kwamba nguruwe achinjwe na aliwe nahii ni homa ambayo inapatikana kutoka kwa nguruwe sasa itakuwa vipi sasa inatoka kwa nguruwe inaingia kwa mwanadamu mwanadamu ambaye anakula yule nguruwe kisha yule mwanadamu naye kwa sababu ya zile symptom, kwa sababu ya zile athari ambazo wanapata anamwambukiza mwingine sasa inakuwa inasambaa inasambaa mpaka imeingia katika mashule saingi katika mashule yale yanaona ya kwamba ni kuwatweza waislamu kwatoweza waislamu ya kwamba vilevile vile, kuna chakula katika menyu ya nyama ya nguruwe nyama ambayo haina faida nyama ambayo inampatia mtu matatizo yaliyo mengi na sayansi leo imetuonyesha hayo na imetufahamisha hayo lakini mbali na kwamba mashule na vio vikuu na ole zinakuwa ni zenye kusomeshwa masomo haya na athari hiyo hususa zile vyuo va utabibu au daktari lakini utaona wao ndio uh, wako mstari wa mbele kwa kuakia na kula hivyo itakuwaje tena tusiwe ni wenye kupata kupata afa hili na janga hili lingine ambalo huenda likasambaa mbali na kwamba nyanja za juu za serikali zinasema ya kwamba musitie wasiwasi wasi. isha, kwamba ishasitishwa iko katika mikono io uh, iko katika maeneo la uhifadhi na jambo hili au janga hili halitoweza kusambaa mbali na kwamba lina sambaa na vinywaji ni vile vile kinywajichakula ch- ch- chochote lazima tufahamu chakula chochote au kinywaji chochote ambacho kimekatazwa na mwenyezi mwenyezimgu kimekatazwa kacha- ka- kime na mitumi wa mwenyezi mwenyezimgu ni lazima kiwe chakula kile na kinywaji kile hakina maslahi na mwanadamu hata moja vinywaji ambavyo tuko navyo leo ni vinywaji kama pombe pombe ambayo ni haramu kwa mwislamu si mwislamu tu bali na wengine ambao wameteremshiwa au vitabu vilivyoteremshwa mbali na kwamba labda vimepotoshwa-potoshwa na kubadilishwa badilishwa lakini wale ambao wanasema wana vitabu vinavyotoka mbinguni utakuta ya kwamba vinywaji kama hivi nyama kama hii au chakula kama hiki kimepigwa marufuku kimefanywa ni haramu watu wasile kwa sababu ya maafa yule aliyetuumba ndiye anayejua kwa njia iliyo mzuri zaidi na bora zaidi ni kitu gani kinatufaa kitu gani hakitufai sasa ikiwa tutashindana katika hilo kile ambacho tumeambiwa hakitufai tukaona ya kwamba hiki hakiwezekani kwamba hakitufai ni lazima kinifae mimi lazima tutapata hasara leo utaona ya kwamba kwa ajili ya kuwaingiza waislamu wa haswa katika ulevi waislamu ambao wakosoba waislamu ambao hawataki kujiingiza katika madhara ya ulevi madhara ambayo ni makubwa utaona ya kwamba kuna vinywaji chungu mzima vinavyofanywa na mashirika chungu mzima ambavyo tunaandikiwa hati no alcohol uongo mtupu ikiwa wewe umefanya na kisha ukasema hii ni nipal uic au ni orange uic au giving siuieerii ukasema kwamba hii ni juis ya nanasi hii ni juis ya tufaha hii ni juis ya chungwa hii ni juis ya chenza hii ni juis ya, ya ndizi na kadhaa na kadhaa kuna haja gani tena uandike no alcohol uandike ya kwamba haina, haku, haina pombe ndani yake hamna pombe ndani yake isipokuwa tu ni kuweza kuwataka waislamu ambao ni tito tela ambao hawanyi mvinyo waingie polepole pole katika kunywa mvinyo lazima tutafakari sana hilo au unaambiwa ni giving f- uh, drink ni kinywaji ambacho kinakupatia kina wewe nguvu sikuna vyakula chungu mzima ambao kila vinaweza kupatia nguvu tena ni natural niua kunywa asali asali ni shifaa asali ni pozo na ponyo kwa magonjwa mengi asali mbali na kwamba ni ponyo ina sukari ndani yake na sukari hii ni ual maumbile si ile artificial ambayo inatengenezwa tengenezwa na inatiwa makemikali ambayo yanakuja kukudhuru wewe tena kula tende tende ndani yake kuna kuna ndani yake kuna glo ndani yake kuna fructos zote hizi ni energy giving tena instant ya mara moja ni chakula ambacho ni diet kimekamilika katika kuwa na takriban takbantakriban lishe yote au vyakula y a iko ndani sukari sukari kisha kuna protein, protein zile za kuweza kujenga misuli kisha kuna mafuta ndani au lipids ya, kisha kuna madini ambayo yako ndani kisha kuna vitamins ambao ziko ndani vitamini ambao ziko ndani zote hii inakupatia wewe nguvu na inakupatia lishe utafiti ambao umefanywa kuhusu vinywaji hivi ambao tunaambiwa ya kwamba vinatupatia nguvu ni kwamba inakupatia nguvu mara moja kisha ile nguvu yote inakuwa ni yenye kumalizika kisha inaleta athari hasi negative effect katika mwili wako wewe na mimi kwa nini tuache vitu vya maumbile vitu ambavyo vya kawaida vitu ambavyo havina kemikali vitu ambavyo tumeletewa na tukaambiwa na allah subhanahu wa taala ni ponyo tukaenda katika vitu ambavyo vimejazwa makemikali ambavyo vina athari hasi kwetu sisi na miili yetu kisha kwa nini uis una ukenda smae au madukani kuna uis chungu mzima utapata kuna kampuni kadhaa inafanya sijui juis inaitwa kwencha ukenda sijui ningine inaitwa afya sijui ingine inaitwa uh, majina chungu mzima za delmonte za nini chungu mzima na hakuna hata moja ambao utaiona imeandikwa no alcohol imeandikwan sasa vipi itakuwaje kuna baadhi ya vinywaji takriban aina tatu ambao vinaandika katika kila kinywaji ya kwamba no alcohol hakuna mvinyo no alcohol hakuna pombe no alcohol hakuna pombe vipi kwa nini hii inatakikana impelekee mwislamu wa kawaida mwislamu ambaye anatumia akili yake ya kwamba hapa bwana kuna kuna question mark kuna alama ya kuuliza na ikiwa kuna alama ya kuuliza tayari hapa kuna shubha tayari hapa kuna shaka na ikiwa kuna shaka mtume muhammad salllahu alaihi wa sallam anatuelekeza na anatunasihi na anatuambia ya kwamba dama yaribuka ila mala yuribuka acha jambo liache jambo litupilie mbali kabisa jambo ambalo unashaka nalo ufuate lile ambalo huna shaka nalo tayari hapa kusha ku, no nol tayari lina shaka ni kama nakumbuka katika miaka ya themani au mwanzo mwanzo wa miaka 90, katika katikae mmoja kule uh, sehemu za uharabuni kulipatikana samaki ambao walikuwa wanatoka australia samaki hawa ambao walikuwa wanatoka australia na wametiwa katika mikebe ameandikwa pale halal fish in the islamic heamima samaki halali amechinjwa kupitia mfumo wa kiislamu kuanzia lini jamani kuanzia lini wasikilizaji wangu wapenzi samaki kiislamu akawa ni mwenye kuchinjwa kuanzia lini ni kwa sababu ya ule mfumo wanaona kwamba wakiandika vile ndivyo kuwapata waislamu wanunue bidhaa zile kwa sababu mwislamu ni so soartikula ana hadhari sana kula kilicho cha halali sasa hii ni kuwavutia kuwa waislamu waingie katika madhambi waingie katika pombe trugh bakdo kwa mlango wa nyuma yani kwa kuwaandikia ati no alkohol na waislamu sisi tukaingia wazima wazima katika suala hilo na ukiangazia ya kwamba katika hivi vinywaji vitatu ambavo vimeandikwa no alcohol utakuta kimoja ni shirika la kiyahudi mia katika mia ukiangalia shirika la pili ni shirika ambalo liko katika nchi ambayo ina uadui mkubwa na uislamu na waislamu kisha ni shirika ambalo mwenyewe ni myahudi shirika ambalo kuanzia mpaka 9 lilipata, lilipata zawadi kwa kuitumikia israeli kwa miaka thalathi bila kusangaa inaisaidia dola haramu ya israeli kwa miaka thlathini kwa faida ambayo inatokana katika kunywa vinywaji vyake mbali na kwamba vinywaji vyake ambao vinvinatumia gesi vingi katika hivyo vina utafiti ambao umefanywa ni kwamba vina athari mbaya sana hata kuliko hata kuliko zile zile sabuni za majimaji ambazo zinatumika zina kusafisha mabesen kusafisha vyoo kusafisha tiles na kadhaa na kadha na kadha sasa ni kwamba hiki ni kinywaji kingine ambacho kimetolewa kime na kampuni hii ambayo inaisaidia israeli kwa miaka thelathini na kwa sasa tunavyozungumza kwa sababu tuko alfu mbili na tisa itakuwa kwa miaka arobaini kwa sababu katika a, mwaka alfu mbili na moja alfu mbili na mbili shirika hili lilitoa usaidizi kwa dola haramu ya israeli ya bilioni moja nukta tatu dol dola bilioni moja nukta tatu ili israeli dola haramu ya israeli ku, ipate kuunda na kutengeneza zana za kivita zilizo na nguvu zaidi kuwapiga ndugu zetu na kuwaua ndugu zetu wa palestina na katika mwaka huo huo shirika hilo ambalo nalizungumzia na shirika lingine likawa ni lenye kusaidia dola haramu ya israeli kwa dol bilion2 mashirika mawili dola bilioni2biis unakunywa nikusaidia kusaidia kisha shirika la tatu ambalo lipo hapa kenya nsi ba mvinyo ni shirika ambalo linatengeneza vinywaji vya mvinyo pombe tofauti kuanzia moja mpaka nyingine kwa hivyo kknununua kinywaji hiki ambacho kina shaka pia ni kusaidia, kulisaidia shirika hili kuziji kutengeneza mvinyo ili watu wawesisoba tena nchi hii inaumia sana kwa sababu ya walevi inaumia sana kwa sababu ya walevi ambao wako mstari wa mbele wa kutumia rasilimali ya nchi hii na kutumia pesa zao na kutumia siha zao katika kujipeleka katika maafa na janga mlevi ni yule ambaye anakunywa mpaka anashindwa kuilea familia yake watoto wanafukuzwa kwa sababu karo haijalipwa lakini yeye ni lazima apate mvinyo athari ya mvinyo ni ile ambayo kwamba mtu baada ya kunywa anakwenda st moja, moja mbele mbili nyuma kwa hivyo asubuhi badala ya kufikia nyumbani kwake anakuwa mbali na nyumba yake sasa mazoezi ya kimwili malezi ya kimwili hayawezi kufanyika isipokuwa kuwe na lishe bora chakula bora kinywaji bora kisha kujiweka kando zaidi na navile vyakula na vinywaji ambao ni haramu kutumiaji kutum, wake au yale mambo ambayo yanaleta athari kwa hivyo ili kuieka mili yetu iwe bora laz, lazima tuache sigara sigara ambayo ni haramu kwa mwislamu kuitumia ni lazima mwislamu aache miraha miraha ambao ni haramu kwake kuitumia ni lazima alale vizuri kulala ambao kulala ambako kuna mfanya yeye ainuke akiwa ana nishati ainuke akiwa yuko barabara akiwa ana, ana nguvu za sawasawa sawa za kuweza kufanya mambo tofauti sasa ndio kwa ajili hii allah subhanahu wa taala akatuambia na kutuelezea katika suratu l amfal aya ya 6 pale aliposema wadu lhm masttatum min quwatin wa min ribati lhaili turhibuna bihi aduwa llahi wa aduwakum allah subhanahu wataala anatwambia ya kwamba basi waandalieni nguvu kama mwezavyo na kwa farasi waliofungwa tayari tayari ili kuwatishia maadui wa allah na maadui zenu lazima mwislamu ni yule ambaye ni ever ready kwa hivyo kuwa yuko tayari ni lazima awe anafanya mazoezi ya kuweka mwili wake uosa, uwe sawa mwislamu si yule ambaye hata kubeba mzigo wake pia anashindwa boksi dogo lazima asaidiwe na kwa sababu yeye pengine ana hadhi au ana cheo basi awezi kubeba ni kuamrisha tu bwana beba hili weka kwenye gari beba hili peleka stand. beba hili peleka kwa mtu fulani yeye hawezi yeye anatarajiwa asaidiwe kwa kila kitu taban kuna mizigo mingine ambayo ni, ni mizito munasaidiana lakini sio kuamrisha mtu akubebee tu awe atakufanyia tu na ndiyo mtumi, mtumi wa allah mtumi muhammad sal llahu alaihi wasallam anatuambia ya kwamba walmuminu lqawi wahabu il llh mn lmumin ldhaif w fi kulin hir mtumi muhamad sa la lh wa salm katika hadithi hii ya muslim hadithi ambao unaweza kuipata kwa rahisi katika kitabu cha riyadu salihin na mlango wa kwanza mlango wania mtu mamd s anatwambia almumin lqawi mumini mwenye nguvu mumini aliye na nguvu khayrun wa ahabu il llahi ni bora na anapendwa zaidi na allah min almumin aldhaif kuliko mumini ambaye ni mnyonge kuliko muumini ambaye ni dhaifu wa fi kulin hair na kila mmoja ana kheri asa hassan bn thabit radi llah anhu alikuwa si mzuri katika masla ya vita na alikuwa ana uoga uoga na katika hadithi ya ahmad mtume muhammad salla sallam anatuelezea e, ana, e, ambayo yuko katika musnadi imam ahmad anatuelezea ya kwamba mumini anaweza kuwa mwoga mumini mtu anaweza kuwa ni muumini lakini akawa ni mwoga sasa uoga huu haumtoi yeye huu ni udhaifu lakini hamtoi yeye katika imani ndiyo mtumi muhammad sallalwasalam akatwambia kila mmoja ana kheri yake ndio hasan bin thabit alikuwa simweza katika masala ya vita si mzuri katika masala ya vita lakini mwachie uwanja wa ushairi katika kumtetea mtumi muhammad salllaalh wsalam alikuwa mstari wa mbele alikuwa ni mshairi wa mtumi muhammad salllalhi wasalam aliyekuwa akitunga mashairi kumdefend mhami mtumi muhammad sala sallam na zile tohma ambazo zilikuwa zinafanywa na makafiri katika njia ya ushairi abdullah bin rawaha masha allah alikuwa ni mshairi lakini alikuwa pia ni mujahid kwa hivyo kila mmoja kila mmoja ana nyanja yake Kwaibu, hi, ya kwa hivyo katika nyanja hii ya kwamba mumini ambaye ana nguvu ni bora zaidi kwa sababu nguvu nguzo takriban zote nne katika tano za uislamu zinahitajia nguvu swala inahitajia nguvu inahitajia kusimama na sa ingine ikiwa ni ya sunna ya tahajjud kisimamo kilicho kirefu ikiwa si muweza ni dhaifu lazima utakuwa ni mwenye kukaa kwa sababu huna nguvu ya kuweza kusimama inavyohitajika zaka inahitajia nguvu ya kuweza kufanya kazi upate taufiki ya allah subhanahu wa taala uwe utaendelea polepole mpaka ifike wakati ya kwamba unaweza kutoa zaka hija inahitaji nguvu kwa sababu mambo mengi ni ya nguvunguvu taaf mara saba kusai mara saba beina jabali ya safa na marwa na mengineyo zile zahma za kutembea kuanzia mina mpaka sehemu kadha arafa mpaka sehemu kadha maka sehemu kadha inahitajia pia nguvu na pia funga funga inahitajia nguvu asiyam ambayo karibuni tumetoka katika hisiam inahitajia nguvu na ndiyo mgonjwa akawa ni mwenye kupatiwa nafasi na fursa ya kutofunga kulipa baada akiwa mzima na nguvu zake na ndiyo utaona ya kwamba katika masala haya ya mazoezi ya kimwili hata wanawake nao hawakuwachwa nyuma katika masala haya ya kujiweka katika hali ya maandalizi na mazoezi wakati mmoja na na aisha bibi aisha radiallahu anha wa ardah alishindana mbio na mtumi salllahu alaihi wasallam naye akashinda bibi aisha mkewe mtumi muhammad salillahualehi wasallam walikuwa ya mji sasa wakashindana mbio na mtumi muhammad salillaalihi wasalam akashindwa na nana aisha akawa ni mwenye kuwa na furaha sana kila wakati anamkumbusha mtumi muhammad sallaw salam bana limekushinda hadithi ambayo imenukuliwa na naahmad na imam abu daud na wakati mwingine walipokuwa nje tena mtumi muhammad s wa slm wakati huo akamwambia tushindane mbio wakashindana mbio na mtume muhammad salllahu alaihi wasallam akawa ni mwenye kushinda na wakati huo akawa anamwambia sasa one, one. tuko dr sasa tuko sare moja kwa moja hapo na, na aisha naye akaanza kusingizia kwamba mtumi sula lla iw sallam nishinda kwa sababu mimi niliengeza nili mwili niliput on weight nikawa ni mzito lakini wakati ule nilimshinda kumaanisha ya kwamba ni mazoezi na tumezungumzia kuhusu vita vya uhud ambapo masahaba wa kike masahaba wa kike katika vita wa wad kamba nasiba au nusaiba nusaiba binti kab alikuwa mstari wambele, wa mbele wa kumkinga mtume muhammad sallahiw sallam asiwe ni mwenye kupigwa na silaha akawa mstari wa mbele kabisa mstari wa mbele kuonyesha ya kwamba mazoezi yale yaliweza kuwaweka wao katika hali iliyo barabara hata kuweza kushika silaha na kupigana na wasiokuwa waislamu au makafiri ambao walikuwa na uhaduhi mkubwa na waislamu hasa mtume muhammad salasalam pia tunaelezewa ya kwamba wao ndio waliochukua majeruhi kutoka uhud mpaka majina uonyesha walikuwa fit walikuwa wako barabara ki mwili ili wasiwe ni wenye kushindwa na majukumu hayo hivyo ni muhimu sana kwetu sisi kuweza kuwalea watoto wetu na kuweza kujilea sisi na matayarisho hayo ya mwanzo jambo la pili malezi ya kiroho tarbia aruhia malezi yetu ya kiroho mazoezi ya kiroho ni muhimu sana ni muhimu sana kwa waislamu kujitolea mhanga kwa ajili ya kuzisafisha nyoyo zao taskianufus kuzisafisha kabisa nyoyo kuzisafisha kabisa roho zisiwe na kinyongo zisiwe na chuki zisiwe na hasadi zisiwe na mambo mabaya ambayo yamejikita ndani zisafishwe kabisa kwa kusoma kujua maana na kuzingatia maamrisho yaliyo ndani ya qurani jambo la kwanza ya kuweza kuzisafisha roho zetu kuzisafisha roho zetu ni lazima tujikite katika usomi wa qurani alhamdulillahi usomi ambao tulijikita nao wakati wa ramadhani ni kwamba inatakikana tu tuendelee nao lakini si usomi tu wa qurani kama kasuku ya kwamba maadamu tumeambiwa usomi wa qurani basi tuwe tutakuwa ni wenye kusoma haraka haraka na kuweza kuhitimisha tu qurani bila ya kuweza kujua maana yaliyo ndani ya qurani na mara nyingi utatukuta sisi tunaondoka katika maagizo ya qurani kwa sababu ya kwamba ndiyo tumeisoma qurani lakini je tunajua maana yake tunajua yaliyo ndani yake mara nyingi utakuta kwamba hatujui yaliyo ndani yake kuhifadhi qurani ni jambo muhimu ni jambo bora sana ambalo limehimizwa na mtumi muhammad salllahu alehi wasallam lakini isiwe ni kuisoma tu qurani bila kujua maana yake bila kuzingatia maana yake bila kuyatekeleza yaliyo ndani na ndiyo ibni umar anatueleza kwamba alichukua muda mrefu sana kuhifadhi suratulbaqara kwa sababu gani kwa sababu ilikuwa sini, si kuhifadhi pase si kuhifadhi peke yake bali ilikuwa ni kuhifadhi kujua maana kuzingatia aliyo ndani na kisha kuyatilia katika matendo yale ambayo yameteremshwa jambo ambalo ni muhimu jambo ambalo ni muhimu jambo ambalo ni nyeti jambo ambalo linatakiwa liwe litakuwa ni lenye kufanywa na waislamu mwislamu yoyote lazima ajikite katika hilo lau tutashindwa kufanya hilo basi sisi tutaondoka katika yale yaliyo mazuri tujiingize katika yaliyo mabaya na huenda mara yingine tunaisoma qurani urani inatulani na sisi hatufahamu hilo hatufahamu kwa nini hatufahamu kwa sababu qurani inakwambia inakwambia wala taqrabu zina usikaribie zina na wewe ndiyo mtu ulio wa mbele katika kuikaribia na hakuna mwanamke ambaye atakupita au msichana atakupita bila ya wewe labda kuwa ni mwenye kumtongoza msichana kama yule au mwanamke kama yule itakuwaje itakwendaje Ita... ni jambo ambalo ni jambo ambalo muhimu sana ndiyo bnumar abdillahi ibni umar, umar radillah anhuma waardah allah subhanahu wa taala awaridhie amridhie yeye na baba yake na masahaba wote ambao waliipigania dini hii asema alichukua miaka mingi kuhifadhi surabaara na zilipokuwa zinateremka aya nyingine masahaba walikuwa na ule mfumo wanapoambiwa kuna aya imeteremka anasema kwamba zile za kumi zilizoteremka bado mimi sijazitilia katika matendo vipi nitachukua aya nyingine kwa hivyo wakachukua muda mrefu na mtumi muhammad salllah lihi wasallam akhlaq zake tabia zake maadili yake yalikuwa ni al quran yale ma- masala yote ambayo yamo katika qurani ikiwa ni agizo au amri basi yeye ni wa kwanza kufuata agizo lile au amri ile ikiwa ni katazo jambo ambalo ameambiwa asilifanye basi yeye pia alikuwa ni mwanzo wa mwanzo kukatazika nalo kuliacha kutoka nalo kutolitekeleza lile jambo hili ni swala ambalo mtumi muhammad sallllah alehi wa sallam alilitekeleza ali ali na akawafundisha masahaba wakawa ni quran inayotembea katika ardhi na sisi inatakikana tu hivo hivyo kufanya hayo ambayo yameamrishwa katika qurani na yamekatazwa kuaj... yaliyokatazwa katika qurani ni kutuweka sisi tuwe ni ruwa za jema tuwe ni kielelezo kizuri kwa waislamu na wasiokuwa waislamu waone ya kwamba mtu huyu yeye ni tofauti kabisa na watu wengine kwani huu mtu huyu anatoka wapi anatoka from outer space anatoka katika sayari nyingine anatoka katika wingu mwingine anatoka katika mbingu mingine au vipi ni jambo ambalo ni muhimu s si hilo tu bali na kushikamana barabara na sunna za bwana mtumi muhammad salllau alihi wasallam ni jambo ambalo ni muhimu sana kwa watu kwa watu kufuata sunna za mtumi muhammad salllahu alaihi wa sallam na yule ambaye atafuata sunna hizo basi atakuwa katik katika sehemu au atik uh, katika mahali ambapo ni pazuri kabisa kwa sababu mtumi muhammad sallllahu alaihi wa sallam anatwambia ya kwamba kila mmoja katika umma wangu ataingia peponi kisha akasema ila man abaa isipokuwa mwenye kukataa akaulizwa wa man yaba ya, ya allah ni nani atakayekataa kuingia peponi ewe mjumbe wa allah hapo akawa ni mwenye kusema man ataani dakhala ljanna ومن أَصَانِي فقد أبى يوتي أباي أتني طيميمي أطاءني دخل الجنة هو أتنجي ببوني ومن أَصَانِي na yeyote ambaye ataniasi mimi atakwenda kinyume na maagizo na mafundisho yangu basi huyo amekataa kabisa kuingia peponi tusiwe ni miongoni mwa wale waislamu ambao wanakataa ambao wanakataa kuingia peponi mbali na kwamba mtumi muhammad salllah al wa sallam anatwambia na yeye ma yantiqu anl hawa hazungumzi kwa matamanio ya nafsi yake in huwa illa wahyun yuha lolote analozungumza inakuwa ni wahi kutoka kwa allah subhanahu wa taala sasa ikiwa mtumi muhammad sallllahu alehi wa sallam ametuagizia tufanye hivyo itakuwaje na sisi tusifanye taban kuna watu ambao wanajiita ya kwamba wao ni waislamu lakini wanapinga sunna za mtume muhammad sal llahu aleihi wa sallam wanasema kwamba qurani bwana inatutosha hatuhitaji sunna za mtume muhammad salla aw salam kwa sababu katika asunna hadithi za mtume muhammad sal llahu alehi wasallam kuna zile ambazo ni sahih kuna zile ambazo ni hasan kuna zile ambazo ni dhaif kuna zingine ambazo watu wametungia tu kuna zingine ni, ni munkar na kuna nyingine ambazo ni izimezuliwa kwamba mtumi amesema mbali na kwamba hakusema sasa itakuwaje sisi tufuate hizi sunna ambazo zimegawanyika katika vipengele hivi kwa hivyo sisi hatuna haja ikiwa ni sahihi ikiwa ni dhaifu ikiwa ni munkar ikiwa ni hasan sisi hatuna haja nazo hili ni swala ambalo kwa wenye kuamini hivyo wamepotea kabisa wameshindwa kuelewa umuhimu wa sunna katika maisha ya muislamu ikiwa tutasema hivyo basi pia swala tutaziacha ikiwa tutasema hivyo swala pia tutaziacha kwa sababu au tutaziswali lakini tutaziswali nyakati gani taban qurani imetuagizia tuswali nyakati tano katika aya tofauti ziko sehemu ambayo inatwambia alfajir kuna wakati mwingine kwa ujumla tunaambiwa kwamba ni aldhughuri na al asri pia imo ndani kisha kuna almaghreb na kwa ujumla wake almaghrib na alisha zipo ndani lakini hizi swala hawa ambao wameegemea ya kwamba tufuate qurani peke yake kwa nini swala alfajiri anaswali rakaa mbili kwa nini swala ya dhuhuri anaswali rakaa nne kwa nini al asiri anaswali rakaa 4 kwa nini almaghrib ana swali rakaa tatu kwa nini alisha ana swali rakaa tatu na il hali hakuna katika qurani kuonyesha ya kwamba alfajiri ni rakaa mbili adhuhri ni rakaa nne adhuhuri na asri na isha ni rakaa nne almaghrib ni raka tatu isipokuwa watakuwa wamerudi kule kule kwa zile sunna ambazo wanazipinga ujeuri huu haututafalia hautotufalia hau sisi jambo lolote inabidi turudi katika qurani na katika sunna ya mtume muhammad salllahalei wa sallam ili kuweza kufanikisha nilazimni lazima sisi kama waislamu tulime na tupalilie ndani ya nafsi zetu hisia ya kutekeleza ibada mwislamu anatekeleza ibada 47 mwislamu anatekeleza ibada 247 masaa 24 kwa siku sb kwa miezi 12 kwa siku m3 a 6 katika kalenda ya kiislamu inakuwa mia tatu na hamsini na tano au hamsini na nne katika kalenda hii za kawaida ambayo tunatumia mia tatu na sitini na tano mara nyingine na sitini na sita tuchukue katikati mia tatu na sitini kwa siku zote hizo kwa miaka mpaka anapokufa mtu mwislamu ni yule ambaye anatekeleza ibada kwa sababu ibada ndiyo inatukarubisha sisi na muumba wetu kwa hivyo inatakikana tutekeleze ibada ibada sio katika ramadhani peke yake ambao tunaswali tunafunga tunaleta dhikri tunasoma qurani na ibada nyingine nyingi ambazo tuna, tunafanya kama kukaa itikafu lakini inatakikana tue kila wakati ni ibada kwa sababu kila jambo ambalo umeagiziwa kulifanya na sheria ni ibada kwa sababu unapolifanya wewe unapata hawabu kwa hivo swala ni ibada unapata thawabu funga ni ibada unapata thawabu kusoma quran ni ibada unapata thawabu dhikri ni ibada unapata thawabu aina nyingine za ibada sasa kulala tumeagiziwa kwa hivo inakuwa ni ibada kula tumeagiziwa na kunywa kwahivo tukifanya hayo kwa sababu chakula ndiyo kinatuweka sisi katika hali iliyo ya nguvu hali iliyo nzuri ya kuweza kufanya ibada nyingine sasa zote ya, yote haya ni mambo ambayo yanatuweka sisi katika ibada mambo ambayo yanatuleta karibu na allah subhanahu wataala kwa kutekeleza yaliyo faradhi na kuja karibu zaidi tunapotekeleza yaliyo ya, ya sunna hii kufanya haya yatafanya nyoyo zetu zitakasike na roho zetu ziwe safi jambo hili linatakiwa tulipatie umuhimu mkubwa kabisa malezi ya kiroho jinsi gani tunaweza kuzilea na kuzizoweza roho zetu na nafsi zetu katika kutekeleza yaliyo mazuri na kuacha yaliyo mabaya swala lingine ni malezi ya kiakili mwislamu ni yule ambaye anailea akili yake katika njia iliyo barabara njia iliyo mzuri kabisa lazima tuile lazima tuizoeze akili ikiwa ni katika msikiti au katika vyuo vya masomo waislamu wanataka wajengwe kiakili wanatakiwa wajenge kiakili akili ambayo itakuwa shap akili ambayo itakuwa iko katika ule ubarabara iko sawa kabisa Tujenge, tuzijenge akili zetu kwa sababu katika kuzijenga akili hizi ndio tunakuwa sisi ni vigumu kutekwa kiakili leo waislamu tunatekwa kiakili mara moja na tunapayuka mambo mengi dhidi ya waislamu kwa sababu ya kulishwa chakula ambacho kawaida unakula na chakula unachokula wewe unayakini kwa uhalali wake au haramu wake unakwenda kulishwa chakula ambacho hujui uhalali wake unakwenda kulishwa mahotdog ma unakwenda kulishwa mapiza hujui mapiza aaina gani unakwenda kunyishwa vinywaji ambavyo huvijui vinywaji aina gani sidhani ya kwamba waislamu na hasa wale ambao wanatakiwa wawe mstari wa mbele kwa sababu wao ndio wanalea watoto katika madarasa katika vyuo kisha wawe wako mstari wambele, wa mbele wa kupayuka mambo dhidi ya waislamu kwa sababu ya msaada mdogo tu msaada ambao hauendi haurudi msaada ambao leo kesho utakuwa haupo tena umemalizika msaada ambao unakuja wakati wa ramadhani peke yake wakaanza kubayuka dhidi ya waislamu wengine au wengine ni viongozi katika taasisi taasisi za kiislamu ni wakubwa katika taasisi katika viama vya kiislamu ambao wanatakikana wao wawe mstari wa mbele wa kujua rafiki yangu ni yupi adui yangu ni yupi je adui kwa kunifadhili kidogo anaweza kuwa rafiki je adui kwa sababu ya kunifadhili ninaweza kutoa siri ambazo ziko katika siri za udhaifu wetu na siri kadhaa kumpatia huyu adui ili atumie dhidi yangu na dhidi ya ndugu yangu kwa sababu leo unaweza kupayuka wewe ndugu yako akashikwa na wewe ukafurahi kwa sababu ya ndugu yako huyu kushikwa lakini huenda kesho ukashikwa wewe kwa sababu kuna mtu ambaye alikula na kiongozi iftar na kiongozi wakati wa utawala wake marekani katika miaka minane iliyopita kiongozi ambaye ni maarufu kiongozi ambaye alikuwa mstari wa mbele wa kuwaua ndugu zetu iraq na afghanistan na sehemu nyingineyo akawa yuko pale katika iftar iliyoandaliwa katika ikulu white house lakini baada ya muda akawa huyu huyu ni mwenye kushikwa kwa kisingizio cha ugaidi sasa ni lipi ambalo litakufanya wewe usishikwe kwa sababu ni gaidi kwa sababu mwislamu yoyote hata ukakata ndevu hata ukaweka nguo yako kanzu yako suruali yako ikawa ndefu ukaacha masharubu ukajifanya wewe mavazi yako ni, ya, ni sawa sawa na wale hutaki kuvaa vazi lingine kwa sababu wewe unaenda nchi ambayo inatizama ya kwamba ni nchi iliyoendelea maadamu ni mwislamu basi wewe unaweza tu siku moja au siku nyingine wewe msaliti tu ndugu yako wewe fanya khiana tu lakini huenda siku moja ukashikwa wewe kwa tuhuma hizo hizo taban kama waislamu hatuwezi kufurahi mwislamu yoyote anaposhikwa ana, ana, ana mbali na zile tofauti ambazo tuko nazo ni lazima tuwe tutasaidiana tutateteana sasa ikawa mtu anapayuka mambo hayo kwa sababu tu ya fadhila ndogo ya siku moja ya mwezi mmoja ambao mwezi ule utapita unangojea mpaka mwakani tena hujui kama utafika upate tena fadhila kama ile watu ambao wakati mmoja wamekwenda katika sherehe kama hizo ambazo wamealikwa wakaanza kula baada ya kwamba wameanza kula soeeeoe hiki si chakula chenu hiki kwa sababu si halali nima ni kilikuwa ni nguruwe au ni chakula kingine ambacho si halali kwa mwislamu sasa tayari wewe ushaingizwa katika kula na umemeza katika mwili wako chembe ya uharamu kwa hivyo katika vyuo katika misikiti waislamu wanatakiwa wajengwe kiakili akili zao zinatakiwa zifunguliwe na masikio yao yatolewe taka na uchafu hili litawaimarisha na wao kuweza kutathmini mambo yanavyoendelea kwa miono na muono wa kiislamu mambo yanavyoendelea ikiwa ni somalia mambo yanaendelea ikiwa ni iraq mambo yanavyoendelewa ikiwa ni sudan mambo yanavyoendelea ikiwa ni, uh, ikiwa ni palestina ikiwa ni kashmir ikiwa ni chechnia ikiwa ni sehemu nyingine yote ya waislamu au wasiokuwa waislamu ni muhimu kuwa na programu na durus ambazo zitamlenga mwislamu pamoja na changamoto aina zote zinazomkumba katika ulimwengu huu wa utandawazi katika ulimwengu huu wa ulimwengushi hizi halakati za talimu zinawaimarisha waislamu katika dini yao pamoja na akili zao inatakikana mwislamu tuwe ni wenye kusoma vitabu tofauti ambavyo vitatuweka sisi katika hali iliyo nzuri iliyo bora lazima sisi vitabu ambavyo tunatakiwa tu, tuzisome ili kuondoa ule udhaifu ni qurani pamoja na tafsiri yake hadithi pamoja na tafsiri zake sira aqida fiqhi mambo yanavyojiri wakati huu yani yanavyoendelea katika wakati huu kutazama dini na adeeu au madhehebu mengine pamoja na kuangalia zile itikadi na harakati zilizo dhidi pamoja na kuwa na uadui mkubwa na uislamu na kadhalika lazima akili ya mwislamu iwe ni mumfatihi iliyofunguka ambayo inaweza kuleta taswira ya mambo yanavyoendelea na ikaweza kubeba mambo mengine ambayo ni shona ambayo yako vile vile ataendelea naite, kuwa vile vile kama qurani na hadithi na aqida na mambo mengineyo tunamwomba allah subhanahu wataala tutakabalie ramadhani iliyopita atuweke katika hali ya uzima na uhai mpaka ramadhani itakakuya tunamwomba allah subhanahu wataala tunamwomba allah subhanahu wa taala atuweke katika hali ya ibada baada ramadhani kama tulivokuwa wakati wa ramadhani tunamwomba allah subhana wa taala atupatie mema na mazuri hapa ulimwenguni na mema na mazuri kesho akhira na atuepushe na moto wa jahannam subhanakallahuma wabihamdik ashhadu an la ilaha ila anta astagfiruka waatubu ilaik wasaau ku waahmath wabarakatuh