بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على سيدنا محمد سيد الانبياء والمرسلين وعلى اله وصحبه اجمعين وبعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه fi mpendo a mtazamaji wa afrika wa t aam ra wbarak waasada llahu auatkum bkuli ir karibuni katika kipindi chetu ambacho kinahusiana na mambo ya ndoa tunakumbushana tunaelezana lengo in uridu ila lislah tunachokitaka sisi ni kutengeneza sio kwaribu katika kipindi kilichopita tulikuwa tunazungumzia swala la kuhusu mume anatakiwa aweje pale nyumbani kwa sababu mume ndio kila kitu watoto atamwiga mume baba yao yani ule jinsi alivyo tabia zinaambukiza hata mke wako ukiwa na tabia mbaya nae atarithi tabia mbaya awa balidi liljalidi sarian tusiambukizane tabia mbaya tuambukizane tabia nzuri sasa wewe athari yako pale nyumbani ni kubwa zaidi ukiwa na tabia nzuri watoto wataiga tabia nzuri ukiwa na tabia baya watoto watakuiga e, nzuri maana wanao pale nyumbani kile unachokifanya wewe ndio wanaona ndicho kinachofaa na kile unachokiwacha ndio waona kile hakifai kwa hiyo kuwa na tabia nzuri usikithirishe malawama usikithirishe malawama unapokuwa nyumbani kwako mkee ukafanya jambo basi ikawa wewe ni mtu wa wlawama we hapana wewe ulimwoa yule ni mdogo na watu watu wazima leo wanavyopenda wana, wana wadogo na ndivyo tulivyoelekezwa halla la bikra tudhaibuha watudhaibuk oa mwana mdogo nadhani hapa kila mmoja ajua utamu wa mwana mdogo mwana mdogo alivyokuwa n sio kama wengine hawana aa, lakini kawaida maana hata ukisema nimeposa nyumbani uambyo, nani uke, ukaelekeza jikuru mbembe Le, watu lazima wakakma sisi twataka mwanamdogo sasa yule ni mwana mdogo amemchukua wee ni mtu mzima ushakubuhu alafu akikosea wamlaumu sana na kumwadhibu nanii yule ataka kuilimishwa sasa kama wee wataka, kumlaumu, eh? kama wataka kumlaumu, basile, kumlaumu, mlaumu kidogo mlaumu kiasi kwamba aelewe lile kosa lake linakuja kwa yani, la li njia ya sio kumlaumu ile ile umechukia kabisa mpaka hajui nini sasa huyu nilipju sasa hata njia humpi mlaumu ulaumuji ule wa kumuilimisha ni mwanamdogo ule na hata kama si mdogo ni mkeo kwani hakosehi kama wampenda kweli mtu anayempenda wamfanyia hivyo sasa wewe baba mwenye nyumba lazima uwe na mambo kama haya uelewe kwamba mke wako ni mwanadamu na wanadamu ni wakoseaji kwa hiyo iimarishe nafsi yako ujue kwamba hutopata kwa mkeo kila ukipendacho na huto, na mume namkenae na hatopata kwa mumewe kila anachokipenda kwani mume ni mwanadamu na mke nemwanadamu na kwa sababu nazungumza na wewe mume na mke naye apatie humohumo wewe mume elewa kwamba mkeo ni mwanadamu ameumbwa kwa mchanga mchanga una vikorokoro vingi mchanga ume, ni mchanganyiko umechanganyika na vitu vingi kwa hiyo lazima uwe na elimu hiyo kwamba mkeo ni mwanaadamu ameumbwa kwa udongo kwa mchanga fa huwa la yakhlu min alakdhar mchanga hauachani na utakataka zile uchafu uchafuuchafu kwa hiyo mwanamume eh? umjue huyo mkeo kwamba kwa sababu na mchanga basi kuna vijitabia tabia fulani vitajitokeza vitajitokezatokeza lazima uvijue ndo narudia pale elimu kwanza kabla ya ndoa umwelewe huyu ambaye wamwoa tabia yake ni ipi ni nani usimfanye mke wako kama vile stuli kwamba ni kitu hakina hisia zozote aikose ikikaa hapo hapo imekaa hapo hapo kwa aoyatakiwa l kwamba ameumbwa kwa mchanga na mchanga nao unatakataka aaa no, na, na kama wataka kumlaumu wainkana labuda min itab ikiwa wataka, wataka kumlaumu basit faibwa urn mwenyezimunu alimwambia mtume muhama asaeyezuafalah n lima adinta lahum afallahu ank lima adhinta lahum mtume muhammadi salasam ni kuhusiana na swala la mateka nadhani e? aya utaikuta katika surati tauba alifanya mambo kabla ule wahai haujashuka ili apate maelekezo angalieni katika sira mambo haya hapo mwenyezi mungu alimwambia maneno yaani kwa, kwa ulaini kabisa alitanguliza afua msamaha kwanza alafu ndo akaja akamwambia afa llahu anka mungu ashakusamehe adhinta lahum kwa nini umewaruhusu umewa angalia maneno sasa wewe kama wamwambia mkeo hivyo hata eh? kama amekosea ameteleza ukimwambia kwa njia hiyo atajisikia raha kweli kweli kwamba mke wangu nakupenda wallahi mi nkikukosa wewe sina raha nataka uwe karibu na mimi mke wangu usiondoke ukaniacha peke yangu sio ni mke mwingine zaidi yako wewe lakini mke wangu mbona umefanya jambo hili mbona hmm? umefanya jambo hili usirudie jambo hili mi silipendi mke wangu wallahi yule le k anzaaakpale maneno kwanza mke wangu nakupenda nataka uwe karibu na mimi w ni muhimu wangu leo wewe. Asogea yule. Asogea kama mapaja mume wangu na nini. Leo ule Au alipokuja hapa ndani hapa ulimwangalia sana wewe kwa Basi kwa wangu sirudi we we, nini bwana watu aaanumbani aanaiase taillaaeona wengine wasivyokuwa na haya amgombesha mumewe mbele ya wanaweagombesha mm, mkewe ya watu Huna. Wea wapenda Wea kufanywa hivyo huwezi uwezi, uwezi kuubali kwaiyo usifanye namna hiyo angalia mwenyezi mungu alivyomlaumu mtume wake yaani tunafundishwa sisi jamani tunafundishwa sisi ank, lima lahum. Na ank, lima lahum hivi hivi lahum mungu ashakusamehe lakini kwa nini umefanya hivyo mwenyezi mungu amekusamehe kwa nini wewe unafanya hivyo kwa nini umewaruhusu huu ndio uslubu ambao unatakiwa mtu uutumie kiasi kwamba mtu anajua kosa lake na anajirekebisha na wala huvunji heshima yake heshima yake huivunji anajisikia raha tena anaona umemtukuza na umemkirimu na wakati ukimwambia mambo kama hayo labda amekosea wataka kumlaumu usisahau uzuri wake na mema yake kwa sababu kuna watu waangalia mabaya tu lakini mazuri hayaangalii na huu si ubinadamu angalia mwenyezi mungu mwenyewe alivyo alivyoweka mema yale ukifanya jema moja yakulipa mema kumi lakini ukifanya baya moja ni hilo hilo baya moja na mwisho akasema kabisa ina lhasanati yudhhibina sayiati mambo mazuri yaondoa mambo mabaya lakini sisi wanadamu twaola mabaya mazuri hatuyaoni hayalingani sawa mema na mabaya mema ni zaidi kuliko mabaya kwa hiyo unapomlaumu mkeo mlaumu kwa njia nyepesi umtangulizie maneno mazuri kama mfano ama tulivyoona a wallah matalu lala eh, kwa hiyo ukitaka kumwambia hata kitu kizuri pia nini wamtangulizia maneno mazuri mtume hamwoni mtum mhaa na madh alipotaka kumwambia yale maneno kwamba akimaliza kuswali aseme, eh, aseme kuna maneno ainni ala lalwi kwanza alitanguliza ya alafu akamwambia ukimaliza mad uibuka filaadafuraaaaaila swala ya, ya faradhi basi sema allahuma ainni ala dhikrika washukrik wahusni ibadatik je ukiambiwa maneno kwa usulubu huu maneno hayo utayakamata yatatoka kweli kichwani hayo utayafanyia kazi maana umetanguliziwa utamu kwanza lakini mtu wamgombecha na nini alafu n unampa kwa kweli naweza kapandisha ak, asira akasaba poteleambalmistaki lakini tutumie uslubu ambao tumeelekezwa mpendwo wa mtazamaji babie sheghele wewe baba mwenye nyumba wewe ambaye umepewa madaraka yote hapo nyumbani sikiliza maneno yafuatayo sharikuka filhayati laisa ka ant sharikuka fi lhayati laisa ka anta mwinzio katika ndoa yani mkeo sio kama wewe ulivyo wewe sivyo alivyo mkeo ukilijua hili utamua ndoa utapatikana hakutakuwa na kero kwenye ndoa sharikuka fi lhayati laisa ka anta yani mwinzio katika nyumba sio kama wewe mwenzio katika nyumba sio kama wewe kwa hiyo wewe elewa kwamba una tabia zako na yeye ana tabia zake yeye kwao alikotoka na wewe una kwenu ulikotoka yeye atoka lamu ndiko alikozaliwa ndiko alikokulia kaishi na mazingira ya lamu na watu wa lamu eh? na wewe nawe watoka mwang'ombe una tabia za kwenu kwa hiyo kila mmoja ana tabia zake ikiwa kila mmoja ana tabia zake basi usitake mwinziwa awe na tabia zako twende tu katika sehemu nzuri akikosea kidogo tunaekana sawa inshaallah kwa haya machache tutaishia hapa na tutaendelea tutaendeleasha katika kipindi kijacho kijachoinshlla