بسم الله الرحمن الرحيم. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه. ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. وأشهد أن محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين وبعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار رب اشرح لي صدري wfahiwapendwa watazamaji wa afrika t assalamu likum warahmalah wbarakauh waasdllahauatakum bkuli eir karibuni tena katika kipindi chetu hiki kinachozungumzia mambo ya maisha ya ndoa leo katika kipindi chetu insha allah tutazungumzia maudhuri ifuatayo maudhui yetu inasema kwamba ndoa sio lele mama ndoa sio lele mama kwamba watu wameoana basi ikawa wamekaa tu wamebweteka aidha awe mume au awe mke natakiwa mtu anapoingia ndani ya ndoa ajue kwamba ameingia katika kitu ambacho kina wajibu wake kina haki zake na mambo mengi ya kumfanya mwenzako awe na utulivu na wewe akupende eh, akuone kwamba wewe kwele ni mwenzake katika maisha ya ndoa ni msaidizi wake kwa hiyo ndoa si kitu tu cha kupika na kupakua eh, kulala na kuamka hapana ndoa ina mambo mengi maisha ya ndoa ni mahusiano ambayo ni ya pamoja kati ya mke na mume tena mahusiano haya ni mambo ambayo watu katika mahusiano haya wanasaidiana wanasaidiana katika wako pamoja katika raha wako pamoja na maisha haya ndoa kila mmoja anatakiwa amfanyie mwenzake mambo mazuri ili apate ile raha na naye na afanyiwe mambo mazuri ili apate raha kama tulivyosema katika vipindi vilivyopita kwamba maisha ya ndoa ni huku na huku. hata ndivyo alivyoweka yeye tumfanyie na yee naye atatufanyia anasema katika uran ul inkuntum tuhibuna llaha faabiuni m ikiwa mnampenda mwenyezimungu basi nifuateni mii muhamad kama mnu nampenda aaaufata wewe basi, basi mwenyezimunu naye atawapenda na atafanyaje na atawasamee dhambi zenu kwa hiyo vile vile katika ndoa mwanandoa akimpenda mwenzake basi umfanyia mambo mazuri na mahaba yanaonekana katika vitendo eh? vitendo vyako ndo vinaleta tafsiri ya mambo ambayo yako ndani ya, ya moyo wako ukimpenda mwenzako sharti umfanyie mambo mazuri na pia umwambie kwamba nakupenda eh? kwa hiyo aio ukimfanyia mwezako mambo mazuri atafurahi kufanyiwa mambo mazuri na ee naye atakufanyia mambo mazuri kwa sababu kasababu mume nasema jubilat ulubu ala hubi man asana ilaiha nyoyo zimeumbwa zimpende yule mwenye kuzitendea wema mtu akitendea wema anafurahi na akifurahi ao na ee naye atamfanyia mwzake ma akini pia wako watu ambao hawana wema lakini hao sio sana akaribaktharia kwa aghlabi ni wengi sana ni wale ambao wana nini wanajua wema nini na wanajua kwamba kunako kwenda wema kunarudi wema kupeana nikikoa nipa nami nikupe hili ni swala linaeleweka alafu vile, vile maisha ya ndoa maisha ya ndoa ni mahusiano ambayo yenye nguvu kati ya watu wawili yani kati ya mke na mume badhratuha alhubu yani mbegu zake mbegu zile za maisha ya ndoa ni upendo alulfa, wa thamaratuha alulfa wa tarahumu walshafaka na na nini ile na, na, na, na, na matunda yake matunda yake ni nini matunda yake ni kule kuzoeana na kuoneana huruma na kuoneana basi hii ndio ndoa ilivyo yani kiujumla ukichukua ndoa ni kwamba ndoa yani imekusanya n yani mambo ya upendo uenoo hakuna mambo ya maui maoi sou oaui aok su bnadamu una tu kukosea kwa kuna pia ka bahatimbaya si watu wanataka assana kila mmoja anataka amfanyie mwinzake mambo mazuri ya furahi alafu vilevile wajudhuruha alikhlasu waltoaa maisha ya ndoa mizizi yake maisha ya ndoa mizizi yake ni ikhlasi na twaa yaani kwamba mtu anamfanyia mwezake mambo kwa ajili ya allah apate thawabu apate nanii za mwenyezi mungu jalla waala akishapata zile vile vile apate kutengeneza upendo kwa nani kwa, kwa mwenzake alhayatu zaujia laisat lahwan wala tasliatan maisha ya ndoa sio pumbao au kitu yaani kama cha mtu kujiburudisha namna kwamba ameingia kwenye ndoa basi amebweteka maisha ya ndoa hivyo maisha ya ndoa si kwamba ni starihi tu moja kwa moja He? hakuna mambo ya kufanya ya kuwajibika yakawa ni sababu ya kuleta hiyo raha inayotakikana Eh, maisha ya ndoa kuna mambo ya kufanya jamani kwenye ndoa kuna masuliyati kuna majukumu na nyajibu na haki kwa hiyo mtu yoyote atakayeingia kwenye ndoa man taaradha laha duna dhiraya mtu atakayeingia kwenye maisha ya ndoa bila kuwa na uelewa ufahamu wa ndoa ni nini akaingia tu kwenye ndoa au hana uwezo wa kuisimamia ndoa hana uwezo wa kusimamia mambo ya ndoa basi mtu huyu ambaye atakurupuka akaingia hivyo kana jahilan atakuwa ni mpumbavu ghafilan an hikmati tashri alilahi atakuwa ameghafilika kutokana na sheria ambayo ameipanga mwenyezi mungu jalla waala kuhusiana na mambo ya ndoa ya na hikma ya ndoa kwa hiyo mtu anatakiwa afanyeje anatakiwa aelewe kwamba anapoingia kwenye ndoa kwenye ndoa kuna majukumu na ambaye atafanya makusudi akafanya vibaya katika ndoa yani kwamba akawa hatekelezi haki za mwenzake kwa makusudi akaipoteza ile amana akaipoteza haki ya mwenzake basi mtu huyu istahaka ghadhab llah wa mtu huyu anastahii kupata ghadhabu ya mwenyezi mungu na kupata nani kupata hasira za mwenyezimungu jalla waala watu wengi wanaingia kwenye nduo, nduo nlele ndoa wanaona ndoa lele mama kifanya hiv unafaya maona wai matumesema konyuma kwenye ndoa kuna nini kuna haki kuna wajibu nini sasa swali linakuja je haki tu mtu akishazitekeleza zile haki tulizozitaja labda hata katika vipindi vya nyuma eh, kama ni mume kumlisha mke nyumba eh, kumvisha na nini basi zile zile zinatosha hakuna vitu ambavyo vinatakiwa pia vifanywe ili ndoa ipate kuwa ina upendo ina shamiri zaidi eh? kwa hiyo vitu vinavyotakikana ni hile, zile zile haki tu basi mtu akishafanya sina kulisha sina kuvisha eh? au huy asemasi ah, mi sinakupa hiyo haki yako sasa hakuna mambo mengine mambo mengine yapo ya kufanya sio hayo tu yapo mambo ya kufanya kwa mfano tukichukua aya mwenyezi mwenyezimungu jalla waala mke na mume wanatakiwa wakae kwa wema mume anatakiwa akae na wema na mke wake kwa wema na na mke wake mwanamke naye au rududu ni nzuri kutokana na na wema wema wema atakaofanyiwa mume mume wake wake kwa mfano mume, eh, katika mambo mazuri mke ni zile akhlaki zake nzuri kama kumpa salamu kumpa mkono kutabasamu kutoa zawadi kumwita kwa jina analolipenda mambo ya tarikhimu yale kumwejina lile kulikata kipande na vile vile kinachotakiwa al ifafu bil ishbai jinsi na hii ni upande wa mume hata mke pia inatakiwa mtu amshibishe mwenzake amchunge mwenzake katika hili tendo la ndoa kuna watu wana tabia mbaya hawana tabia nzuri anaweza mtu akakaa ikawa hamshibishi mwinzake katika nini katika tendo la ndoa anakuja tu kakando yani anafanya basi tu na nahususwa watu wenye mke zaidi ya mmoja anaweza akawa upande mmoja huku akamalizwa akaja upande mwingine ikawa akiguswa aruka kama vile msuele kuna samaki kule aitwa msuele wengine ita chanje nini eh? akiguswa kapeleka mkono kule sasa huyu wewe wataka labda kama ni mke wee wataka akapewe na nani kitu hiki akapewe na nani kitu kama hiki apewe na nani kwa mfano kama ni mwanamke kwao nyumbani ugali atapewa nguo kama hana atasaidiwa atapewa nguo kahu mwaweza katibiwa lakini unyumba atapewa na nani kwa hiyo katika mambo ambayo yanatakiwa katika ndoa mtu awajibike wa nayo pia ni kumshibisha mwenzake na kumshibisha sio lile tendo tu kuna mambo ya kufanya lile tendo liwe nzuri zaidi hapa sio mahala pake leo leo tunashtuana tu yaeleweke haya alafu vile, vile ibaduha an kuli ma yuhayiju awatifaha tahyijan inatakiwa kwamba mtu amwepushe mke wake na vitu ambavyo vita vitampandisha vita mizuka kumpeleka kwenye sehemu za kumfanya mke apande mizuka kiasi kwamba awe anaangaika hili siyo jambo zuri hebu tupate mapumziko mafupi alafu tutaendelea na kipindi chetu