khababu bnlaraki radiallah nhu baada ya kuona mateso yamekuwa ni mengi kwa waislamu khababu pamoja na wasahaba wanamfuata mtume muhammadin salllah lih wsalam mtume amekaa katika masjidi harami makki yuko ndani ya muskiti khababu anamwambia mtume ya rasul llah unaona hali tuliyonayo yarasulllah kwa nini uskiombei dua kwa mwenyezimungu subhanahuwataala mtume saws alikuwa ameegemea anainuka anakaa vizuri anawambia habadu pamoja na masahaba wengine ya kwamba hii dini ya mwenyezimungu subhanahu wataala mwenyezimungu ataikamilisha mamaakani mpaka itafikia mtu anaotoka sonaa mpaka hadara maut la yhafu illa llah au dhibu ala anani yupo na mifugo yake anahofia mbwa mitu na anamhofu mwenyezi mungu subhana wataala pekea wlakinkm tstajilun lakini mnafanya haraka mnafanya haraka ndio zama tukizo nazo nuguzao katika imani hili neno la mwisho walakinkum tastajilun lakini watu wanafanya haraka paparajaba imekuwa kubwa na qaida inasema ya kuamba man taajala bishei qabla awanihi uqiba bihurmani yeyote ambaye anayefanya haraka ya jambo fulani kabla muda wake haujafika basi huyu mwisho wake ni kunyimwa lile jambo araka inapozidi kwamba mimi nataka nitumie ni njia shotkati niwe tajiri mtu anaingia katika haramu anafanya shiriki za hali ya juu ili apate pesa ili awe tajiri mara moja basi mwisho wake ni kunyima ulio tajiri ataona kwamba amepata utajiri lakini baada ya muda mfupi mwenyezimungu anamchukua anamwingiza kari anawaachia wengine mali istijali ndugu zangu katika imani haraka jazba katika mambo ya dini waislam dini haiendi kwa jazba waislam dini haitakiwi hamasa ambazo hazimo ndani ya sheria kuna kipindi kuna mauqif hamasa imetakiwa ndani ya dini katika mambo ya sheria na kuna kipindi hamasa haitakiwi waislam kwenye fitna zama za mwisho akhiri zamani mwislamu muslim wa tulia mwislamu unaona waislamu wenzako wana wanaadhibiwa wanateswa katika nchi fulani huko katika nchi yako huna uwezo mwislam chukia na ile hali nawambia mwenyezimungu yarabi wallahi ningelikuwa na uwezo niglienda kushiriki nigelikuwa na uwezo nigalishirikiana na waislamu wenzangu bia menyezimungu ndani ya rasi lakini unafanya tasalul unatata njia za pane unatoka unaenda huko hauagi haufanyi nini si katika manhaji liekuwa sahihi ndugu zao katika nakuta waislamu wengi mashekhe wengi wanakuzungumzia masala ya jihadi waislam kutoka bila kuwa na ithni uislam kuna baadhi ya nchi kuna viongozi wa dini ikiwa kuna sehemu nchi fulani kuna jihadi unaambiwa kwamba hapana haihusiwi kijana kutoka mpaka ehni ya yule kiongozi unasikia hasira kwa nini ndugu zetu wanauawa mpaka ehni ya mtu fulani ndio atuambie huu ndio kiongozi wa waislamu ikiwa anafanya kiana yeye ndio ataulizwa na mwenyezi mungu siku ya khiana sio wewe zima ipo kwake hiyo ndio kiongozi usitoki mpaka kwa idhni yake lakini hamasa waislam mtu anasema hapana wezekani siwezi nikasubiri kauli ya kiongozi fulani mtu anatafuta njia zake anaondoka anadhani ya kwamba ana ana anafanya vizuri na ndio abdullahibn masudi raillah anhu baada ya kufa mtume sal llahu laihiwasalam nawana watu ao mskitii watu wamekusanyika duaa kuna kiongozi pale katikati e ie duaa anawambia wenzake ya kwamba semeni subhnllah mara mia ojwalewatuwote wanasemasubhllasnaaa wakimaliza aanawami eiaa wanasaha aiaiai a a anamfata abdullahi bn masudi anamwambia abdullah ebu njia uangalie mambo ambayo watu wanafanya mskitini bn masudi anaenda kule wanawakuta watu wanafanya asbihi talili takbiri anamuuliza ule kiongozi bona mnafanya hivi wanasema naam tunamtaja mwenyezimungu subhanau wataala abdllah bn masudi anawaambia wale watu mbona mnafanya mambo ambayo hakuafanya mtume muhammadin sallllah alihi wasallam wala masahaba zake mtume kafa juzi juzi tu nguo zake bado hazijaoza vyombo vyake bado vingali hai mnazua katika dini wale watu wanasema sisi tunakusudia kheri tunamtaja mwenyezi mungu abdallah anawaambia ni wangapi ambao wanakusudia kheri lakini hawapatii akbar ni wangapi ambao wanakusudia kufanya mambo ya kheri lakini hawapatii katika lile jambo mtu natumia akili ah, kwani kumtaja mungu kuna tatizo ganje subhanallah unamtaja mungu unapata sawabu huu mfumo unaotumia nani kakufundisha ntio nawambia sio kile anayekusudia kheri anapatia muawiabnabi sufyani radillah anuhum alitufu katika alkaba tuna fahamu ya kwamba alkaba ipo na nguzo nne pembe nne muawia radhiallahu anuhuma kila akifika kwenye pembe anaigusa pembe ya lkaba kuanzia kwenye hajari laswadi pale anagusa akaenda pale katika karibu na sehemu alao wamejenga pale wanaita hijri ismail anagusa akenda ku, sehemu nyingine anagusa kwenye ruknulyamani anagusa pembe zote nne anazigusa wakati anafanya towafu abdullahi ibnu ibn abbas radiallahu anhuma anawambia muawiya muawiya kipindi ki, hicho ni kiongozi sham ewe muawia boda unazunguka alkaba unagusa kila pembe kwa nini unafanya hivi anasema naam alkaba ni nyumba tukufu kwaiyo siwezi nikaacha kitu bila kugusa ibnabas radiallaan anamwambia muawia kwamba lakini mtume muhammadin saa hakufanya kama unavyofanya muawia akatawakaf hakugusa tena ila sehemu aliyogusa nabii muhammadin salla alhi wasalam angalia makosa yanayofanyika katika musikiti wa makka angalia kaba yote mezungukwa na watu mtu anagusa mwenye kulia analia nani nanikakwambia uigusi alkaba mtu mnafanya bida mpaka ndani ya alkaba nini mtu anaona kwamba anafanya vizuri tumia akili bila dalili za kisheria ndugu zangu katika imani mtu anagusa yalkaba, kukusa, nani alkaba kumaliza kugusa najipak nanikakwambia ufanya hivo yote kila mmoja ni shahidi yao watu wamezunguka wame alkaba kila mmoja anagusa kwa aina yake hali ya kuwa alkaba kuna sehemu maalum za kugusa tu lakini shubha kufanya kitu bila kuwa na ilmu mambo ya dini waislamu angalia mungu kasema nini au nabii muhamadin salllahu alaihi wasallam au ulamau rabbaniin wanachuoni ambao wanameokopa mwenyezimungu ndio waulizi chukua fatwa kutoka kwao usichukui fatwa za hamasa waislam ukadhani kwamba unafanya jambo zuri kumbe hamna lolote mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani katika hadithi ya maliki ibnu mahwali anizubairi bn adi anasema kwamba tulimfuata anas bnu malik rdiاه عn tunamshtakia matatizo tunayoyapata kutoka kwa h bn yusuf thaقafi rimhllh hawa ni matbi matabii ambao wamewaona masahaba wa mtume muhamdi ا عيه wsل wanamfuata sahaba wa mtume anas bnu mlik iا wanawambia ewe anas huwe ni sahaba wa mtume sal lla salam angalia mateso tabu tunayepata kutoka kwa hajaji bin yusuf <coughs> anas bnumalik anaweka wale vijana chini anawambia sikilizeni ndugu zangu sabran isbiru fanyeni subra fanyeni subra kwa hakika hakuna siku itakayokuja isipokuwa ya mbele itakuwa ni shari zaidi kuliko ya nyuma siku zinavyozidi kwenda mbele basi shari inakuwa ni kubwa zaidi fanyeni subra haya maneno nimeyasikia kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alihi wasallam pamoja na kwamba hajaji bin yusuf waislamu anafahamika yeye yeah, anaitwa nisafah alikuwa na sifa ya kumwaga damu ni kiongozi ni mwislamu ana mema yake ameyafanya katika uislamu na ana maovu ambayo ameyafanya ndo imamu dhahabi rahimahllah alipomzungumzia hajaji bin yusuf anasema wallahi jambo la hajaji bin yusuf tunamwachia mwenyezi mungu peke yake kwa mambo aliyoyafanywa akikuita fulani njo simama hapo ukijikuna anakukata kichwa akikuita ukikawia kidogo anakuua tena uwa yake anakata kichwa alafu kichwa nakiweka barabarani watu wote waone lakini alikuwa ni kiongozi wa islamu hajaji alikuwa ni kiongozi pamoja na kuwa ni kiongozi ni fasidni mwovu masahaba anas bnu maliki alikuwa anasali nyuma ya hajaji ben yusuf hakumkhalifu anafanya subra kwa sababu kimkhalifu shari itakuwa ni kubwa zaidi ahzabu zitakuwa ni nyingi hutojilenga bado utabomoa iongozi ndugu zao katika imani anapokuwa ni mwislamu anakosea anafanya mabaya lakini hayafiki katika ukafiri wa kumtoa katika uislamu mwislamu usitoki chini ya uongozi wake hii ndio manhaji ndio msimamo wa ahlusunna waljamaa ndugu zao katika imani unafanya subra vumilia yale anayo yataka kiongozi tekeleza wala dhima itaondoka kwako lakini ukimkhalifu umeingia kwenye matatizo anasema mtume sal اllah lehi wa salam ya kwamba man ataani faad ataa llah waman asani faad swa llah wa man ataa lamiri faad aani waman swa lamiri faad sani tekamtiaanikmi mimi mtme atas iiaa i a ikiwa una uwezo wa kumpa na mpe na swaha ikiwa una uwezo wa kumpa nasaha saha ka kimya ndio salama yako hutokuwa na matatizo mbele ya mwenyezimungu subhanahu wa taala